`
←  DGO CLUB : iGamers
Logo
»

ช่วยแนะนำ app games สำหรั ipad หน่อยครับ

sax's Photo sax 18 Feb 2011

เพิ่งซื้อ ipad มา รู้สึก app มันน้อยกว่า ipod มากเลยครับ ใครที่ใช้อยู่ช่วยแนะนำ app และ games ดีๆที่ควรลงไว้ในเครื่องทีสิครับ :cat_dance:

Aekio's Photo Aekio 19 Feb 2011

แอบมาแนะนำหน่อยครับ หากย้ายมาจาก iPod ผมแนะนำให้ลองเล่นเกมที่เคยเล่นใน iPod ที่เป็น HD คือทำมาเพื่อลองรับ iPad ดูได้เลยครับ รับลองเลยว่าจะอลังการกว่าเดิมเยอะเลย

เริ่มจาก Dead Space HD ก่อนก็ได้ครับ สวยอลัง และบังคับง่ายจอใหญ่มาก

เกมอื่นๆ ที่แนะนำก็จะเป็น ChaosRings (ฉบับ HD นะครับ), Eternal Legacy (Turn base RPG ภาพระดับไฟนอลแฟนตาซี 7 จาก Gameloft ครับ), Aralon HD, Infinity Blade, Rage HD (น่ากลัวดี), Slice It!, Jubeat Plus (เกมดนตรี คล้ายๆ DJ Max แต่การเล่นต่างกันเยอะ สนุกและเพลินมากครับ), Plant VS Zombie HD, Eustrath HD (เกมวางแผนที่สนุกมากกกกกกกกกกกก) Soosiz HD (นึกถึงมาริโอ้ หรือพวกสเมิร์ฟวิลเลจสมัยก่อน หรือพวก LocoLoco ใน PSP เลยครับ สนุกและเพลินมาก ภาพสวยด้วย), Shadow Guardian (Uncharted ฉบับ iDevices), Sad Princess HD, Dungeon Hunter HD

App ที่สำคัญอื่นๆ ก็จะเป็นพวก Keynote, Page, Numbers, iMovie, Calculator, Office HD พวกนี้น่ะครับ สำหรับงานออฟฟิศ ครบเซ็ทเลย

เรื่องการติดต่อก็ TweetDeck (Twitter), FacePad (Facebook) เด็ดหน่อยก็ลอง Hey Wire ของ iPad ครับ อันหลังนี่เราจะสามารถส่ง SMS ได้ฟรีไม่มีลิมิตครับ ส่งหาเบอร์ทั่วไปได้เลย ทุกค่าย ทุกเครือข่ายครับ แล้วอีกอันก็ FlipBoard ครับ เปลี่ยน Feed รวมทั้งการชม Twitter และ Facebook ของเราให้อยู่ในรูปนิตยสาร อ่านง่าย สวยงาม และสะดวกมากครับ

สำหรับ Utilities อื่นๆ ก็ AppAdvice (เอาไว้ดูความเคลื่อนไหววงการ App และรีวิวต่างๆ) AppShopper (ไว้ดูว่าวันนี้ App ไหนลดราคาหรือแจกฟรีบ้าง) VLC, yxplayer2 (ไว้เล่นหนังหมดเลย เลือกเอาอย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้ครับ พวกนี้เล่น MKV ได้ด้วย แต่ผมว่ายังมีกระตุกบ้างนะ) SoundHound (เพียงเปิด App ขึ้นมาแล้วเอามันไปใกล้ๆ เพลงที่เราฟัง แค่นี้มันก็จะบอกเราได้แล้วว่าเพลงนั้นคือเพลงอะไร พร้อมเนื้อเพลงด้วยครับ เอาไว้เช็คเพลงเวลาคับขันได้) หากใช้ Ebay อยู่ก็อย่าลืม App ของ Ebay ด้วยล่ะครับ

หากต้องการเอาไว้อ่านข่าวก็พวก BBC News, IMDb หรือจะเอา Flipboard ที่แนะนำไปมาดึงฟี๊ดจากเว็บข่าวไทยก็ได้นะครับ

หากเจลเบรคนะครับ โปรแกรมที่ต้องไม่พลาดเลยคือ

iFile, MxTube, Activator, Barrel (ไว้เปลี่ยนวิธีการแสดงไอคอนหน้า SpringBoard เราให้แนวสุดๆ ครับ), Winterboard, VoiceActivator (หากใช้ตัวนี้ต้องลงตัวแฮกให้ iPad ใช้งาน Voice Control ได้ก่อนนะครับ วิธีการไม่อยาก หากสนใจจะมาบอกวิธีอีกทีครับ)

คร่าวๆ ก็ประมาณล่ะนะครับ

RelliKDoG's Photo RelliKDoG 19 Feb 2011

Jubeat หาโหลดได้ที่ไหนอ่ะครับ ? สนใจด้วย

มือใหม่คอนโซล's Photo มือใหม่คอนโซล 19 Feb 2011

แอบมาอ่านด้วยคนครับ

Aekio's Photo Aekio 19 Feb 2011

Jubeat อยู่ใน AppStore ของ ญี่ปุ่นครับ สมัคร ACC ใหม่ได้เลย

หรือนี่เลยครับ พร้อม 30 กว่าเพลงเพิ่ม หากชอบก็อุดหนุนผู้พัฒนาด้วยนะครับ (แต่เกมนี้มันอุดหนุนลำบาก เพราะขายแต่ในญี่ปุ่น เลยเข้าใจ ประสบการณ์เดียวกัน ฮ่าๆๆ)

http://www.mediafire...yi09ncclo2pxe5v

credit : คุณ kirbykung จาก www.smart-mobile.com นะครับ

อีกเกมที่แนะนำคือ Tap Sonic ครับ เหมือน DJ Max เลย ค่ายเดียวกัน เพลงเกาหลีดังๆ เพียบ ผมว่าสนุกกว่า DJ Max ด้วย เพราะเวลาที่เจอโน็ตลากมันเหมือนจริงสุดๆ บน iPad เรา ฮ่าๆๆ แต่ประเด็นคือ ต้องหอบไปไกลถึง AppStore เกสหลีเลยครับ และเล่นด้วยการจ่าย MP ซึ่งต้องเสียเงินซื้อเรื่อยๆ แต่คุ้มครับ MP ไม่แพง เสีย 30 บาทเล่นได้อีกเป็นเดือนเลย

แนะนำครับผม

เอามาให้ชมครับ เผื่อใครนึกเกม Jubeat ไม่ออก

ปล. แต่กรุณาอย่ากดแรงแบบในคลิปเลยนะครับ ผมสงสาร iPad มากๆ กดไม่ต้องแรงยังมันส์เลย ไม่รู้จะเอาให้หน้าจอทะลุเลยรึไง ฮ่าๆๆ

หรือหากอันนั้นยังไม่สะใจ ลองดูหนุ่มคนนี้เล่นกับตู้ครับ อึ้งทึ่งเสียวเลย

NeAx's Photo NeAx 26 Feb 2011

Aekio, on 19 February 2011 - 11:09 AM, said:

หรือหากอันนั้นยังไม่สะใจ ลองดูหนุ่มคนนี้เล่นกับตู้ครับ อึ้งทึ่งเสียวเลย

โอววววว :wall: