`

Jump to content

วิธี set up VPN อย่างละเอียด เพื่อ Download DLC : First Strike

17 replies to this topic

#1 logica

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 04 February 2011 - 04:48 PM

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเพื่อนๆ ใน DGO หลายท่านนะครับ เพราะกว่าจะเชื่อมต่อได้ต้องอ่านของหลายๆคนมาลองผิดลองถูก เพราะเครื่อง Xbox ผมต้องใช้ Manual IP เท่านั้น ทำ Auto แล้ว Xbox หาไม่เจอ
มาเริ่มกันเลยนะครับ

อุปกรณ์ที่ต้องมี
- Xbox 360
-Cross cable (เป็นสายที่ใช้เชื่อมต่อระหว่างคอมพิวเตอร์กับคอมพิวเตอร์ อาจจะใช้สาย Lan ปกติได้มั้ง แต่ผมไม่ได้ลอง)
- Laptop ที่เชื่อมต่อเน็ตด้วย Wireless และ port lan ที่ว่างอยู่ของ Laptop เพื่อใช้เชื่อมต่อกับ Xbox
- VPN server (ผมใช้ของฟรีที่ลงทะเบียนใช้ฟรีได้ 14 วัน)

ขั้นตอนที่ 1
เชื่อมต่อเน็ตโดยใช้ wireless ของ Laptop เราปกติ

ขั้นตอนที่ 2
ลงทะเบียนขอใช้ VPN server (ใช้เพื่อหลอก IP กับตัว Xbox เนื่องจาก DLC ตัวนี้ Lock Zone เฉพาะ US เราจึงต้องต่อเน็ตผ่าน VPN อีกทีเพื่อทำให้ IP เรากลายเป็น IP US)
ผมใช้บริการของ VPNTwhere.comใช้ฟรี 14 วัน
หลังจากลงทะเบียนไปแล้ว ก็เลือกที่ Help ---> setup instruction
อย่าลืมเปลี่ยน host name เป็น us.vpnywhere.com เพราะในคู่มือเป็น nl.vpnywhere.com
ลอง connect ดูครับ แล้วลองเช็ค IP จากที่นี่ IP checkถ้าทำได้ถูกต้อง IP ของคอมฯเราจะเปลี่ยนเป็น IP US เรียบร้อย

ขั้นตอนที่ 3
ขั้นตอนนี้คงไม่ต้องมีรูปประกอบ ก็คือหลังจากต่อ VPN แล้วเช็ค IP ว่าเปลี่ยนเป็น US เรียบร้อยแล้ว ก็เข้าไปที่ www.xbox.com แล้วก็ log in เสร็จแล้วก็เข้าไปที่ market place แล้วเลือก Download Call of Duty: Black ops DLC ก็เหมือนเราซื้อเกมส์จาก xbox ของเรานั่นล่ะ แต่เราเลือกซื้อมันจาก Laptop ของเราผ่านเวบไซด์ เมื่อทุกอย่างเรียบร้อย Point เราโดนหักเรียบร้อยแล้ว ก็เปิด Xbox ปกติ (ยังไม่ต้องต่อผ่าน Laptop นะครับ) เข้าไปที่ ID เราแล้วไปที่ Manage Account เลือก Download History ก็จะเห็นว่ามี Black ops:First Strike ก็กดเพื่อ Download คราวนี้มันจะ Download ได้โดยไม่ถูกบล็อก จนวิ่งไปถึง 99% มันจะหยุด Download (สำหรับขั้นตอนนี้ อาจจะใส่แผ่นเกมส์ตอนเปิดเครื่อง แล้วเข้าเกมส์ ไปที่ Xbox live ---> Multiplayer ---> Store----> First strike แล้วก็กด Download มันก็จะวิ่งไปถึง 99% เช่นกัน)
เพิ่มเติม ในการใช้โหลด Game on demand ที่ล็อค IP บ้านเราก็ทำแบบเดียวกัน แต่หลังจากเปิด Xbox ขึ้นมาใหม่แล้วเข้าไปดูที่ Profile ของเราแล้วเลือกที่ Acitve Download ก็จะเห็นว่าเกมส์จะเริ่มโหลดโดยทันทีที่เราเข้า Xbox live รอให้มันวิ่งจน 98 -99% แล้วก็ปิดเครื่อง ต่อVPN ผ่าน Laptop แล้วก็มา Download ส่วนที่เหลืออีก 1 % เป็นอันจบ (บางครั้งถ้าปล่อยให้ Download จนถึง 99% แต่พอต่อผ่าน VPN มันกลับไม่ Download ต่อกลับมาเริ่มนับ1% ใหม่ ผมก็เลยให้มันวิ่งไปแค่ 98% ตอนต่อXbox live ปกติ แล้วรีบปิด Xbox ไปก่อน หรือ sign out ออกมาเลย แล้วถึงค่อยต่อ VPN โหลด 2% ที่เหลือครับ)

ขั้นตอนที่ 4

ที่ตัว Xbox ให้ไปที่ Network setup แล้ว Set Manual IP และ Manual DNS ตามรูปเลยครับ หากเครื่องใครเป็นรุ่น Slim จะมี Wireless ในตัวถ้ายังไม่เอาสาย Cross Cable ต่อเข้ากับ Laptop ตัวของ Xbox จะ set Wire Lan ไม่ได้ ก็ให้เสียบสายต่อกับ Laptop ไปก่อนครับ มันก็จะ set ได้ เมื่อทำเสร็จเรียบร้อยแล้วก็ปิดเครื่อง xbox เอาสายเคเบิ้ลที่ต่อกับ Laptop ออกไปก่อน
IP Settings : Manual
IP Address : 192.168.0.5
Subnet Mask:255.255.255.0
Gateway: 192.168.0.1

DNS Settings: Manual
Primary DNS Server:8.8.8.8
Secondary DNS Server:0.0.0.0

ขั้นตอนที่ 5
ให้ set ตัว Local network Lan ของ Laptop ตามรูปเลยครับ เป็น Manual IP ครับ (ไม่ต้องเลือก Internet connection sharing อะไรทั้งนั้นนะครับ)

เสร็จแล้วก็กลับไปที่ VPN network อีกครั้งครับ เลือก allow other share ตามในรูปครับ ตรง Home network เลือกแชร์กับ local network นะครับ (หมายเหตุ ในรูปเป็น wireless network ผิดนะครับ)

ขั้นตอนที่ 6
เพื่อความชัวร์ ให้ Restart Laptop อีกครั้งครับ หลังจากนั้นต่อเน็ตโดยใช้ Wireless เช็คดูว่าเข้าเน็ต ท่องเวบได้ปกติ แล้วก็ Connect ที่ VPN เช็คดูอีกครั้งว่าเข้าเน็ตได้ปกติ เช็ค IP ว่าเปลี่ยนเป็น US แล้ว คราวนี้ก็เสียบสายที่ต่อระหว่าง Xbox กับ Laptop เข้ามา แล้วจึงค่อยเปิดตัว Xbox
ถ้าทำถูกต้องทุกขั้นตอน เมื่อเปิด Xbox แล้วมันจะเข้า Xbox live ทันทีครับ แล้วก็ทำเหมือนขั้นตอนที่ 3 เพื่อ Download ต่อให้จบ มันจะเริ่ม Download ที่ 98 หรือ 99% ไม่เกิน 10 นาที ก็ครบ 100 % ลองเข้าเกมส์ได้เลยครับ ถ้าสมบูรณ์แบบก็จะเหมือนรูปผม

ปล. ขั้นตอนนี้ ถ้าเข้า Xbox live ขณะทำ VPN ไม่ได้ หรือหลุดจาก Xbox live ขณะทำการ Download ให้ปิดเครื่อง Xbox ถอดสาย Lan ระหว่าง Xbox กับ Lan ออกไปก่อน แล้วก็ปิด Laptop เปิดใหม่เช็ค IP ของ Wireless ว่าเป็น Auto เพราะบางทีมันจะถูกเปลี่ยนเป็น Manual IP ตอนที่เราเลือก Allow other network... ของ VPN Properties ถ้าเข้าเน็ตได้แล้วก็ทำตามขั้นตอน 6 ใหม่อีกครั้งครับ

หลังจากนั้นก็ปิด Xbox ถอดสาย Lan ที่ต่อระหว่าง Xbox กับ Laptop ออก แล้วเปิด Xbox ต่อ Lan เข้ากับ Router ปกติ เข้า Xbox Live เหมือนปกติ แล้วก็เริ่มลุยกันเลย

เครดิต

คุณต้อม slowbeat
คุณ darpa#2
และที่ทำให้ผมต่อได้สำเร็จ ถ้าไม่ได้คนนี้ผมไปต่อไม่ได้เลยนะครับ เพราะต้องเปลี่ยน DNS เป็น 8.8.8.8 ไม่งั้นเข้า Xbox live ได้แต่ Market place หาย คุณ TONBO
ท้ายสุด สุดท้ายขอบคุณ DGO และเพื่อนๆทุกคนที่ทำให้สังคมของเราแห่งนี้เป็นสังคมที่น่าอยู่

Edited by logica, 03 May 2011 - 06:45 PM.

#2 peXXeq

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 04 February 2011 - 05:29 PM

ผมใช้ของเถื่อนไปแล้ว ดูท่าของเถื่อนจะง่ายกว่านะเนี่ย

#3 abominog

[TRS] Thai Rainbow Six

Posted 04 February 2011 - 06:01 PM

ละเอียดดี เหมาะสำหรับเครื่องเล่นแท้ ไว้ได้ point มาก่อนจะลองทำดู พอดีมี vpn เหลือใช้จากพวกล่าแย้

แบบเถื่อน non jtag ง่ายกว่ามาก แต่มันต้องมาทำทุกครั้งที่เล่น ลองทำดูแล้วก็เล่นได้ปกติ ถ้าไม่นับวัดใจเรื่องโดนแบนหรือเปล่า(เห็นเวปนอกมีโดนแต่มันน้อยถึงน้อยมากเท่าที่อ่านมา) และต้องมี 2 จอย + flash drive สำหรับโอน map แลกกับไม่ต้องเสียเงินซื้อ point ทั้งแท้ หรือเถื่อน ไม่ต้อง vpn ให้วุ่นวาย ก็เลือกกันตามความชอบ ดีหน่ะที่ยังใช้ vpn โหลดแค่ 1 เปอร์เซ็นต์ไม่ต้องโหลดทั้งหมดรอกันเป็นชาติ

Edited by abominog, 04 February 2011 - 06:04 PM.

#4 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 04 February 2011 - 06:37 PM

แจ่มไปเลยครับคุณ 1 แต่ก่อนผมก็ใช้โหลดอยู่เหมือนกัน ยังนึกถึงคุณต้อม slowbeat อยู่เลยละ :cat_dance:

#5 SatanKruze

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members
  • Interests:Programming, Technology, IT, iOS, Android

Posted 04 February 2011 - 07:29 PM

ขอบคุณมากครับผม

#6 nightdao

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 05 February 2011 - 01:11 AM

วิธีนี้นี่เอาไปใช้กับpointเถื่อนเพื่อโหลดGame On demandได้ใม๋คับ จะได้ลองทำดูเพราะมีเกมอยากโหลดอีกเยอะแยะมากมาย ^ ^

#7 aQua

ผมชอบสีขาว

Posted 05 February 2011 - 09:54 AM

ใช้วิธีนี่เล่นมอนฮันได้นะครับถ้าใครสนใจ ก็สมัคร tag ยุ่นแล้วก็เติม point 1400 ประมาณ 700 บาท ก็เข้าเล่นได้แล้วสบายๆไม่แลคแต่จะมีปัญหาตรงปาร์ตี้เพราะค่า nat ไม่ open นอกนั้นก็สนุกสนานกันเลยทีเดียว

#8 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

Posted 06 February 2011 - 01:21 AM

เขียนง่าย อ่านไม่งง... :o_love:

แต่มีใครว่างมาทำให้ผมที(ไม่มีLaptop กับสายอ่ะ) เดี๋ยวให้ค่าน้ำมัน... :o_shame:

#9 Private Ryan

นักเล่นเกมหน้าตาดี

Posted 08 February 2011 - 11:52 PM

View Postlogica, on 04 February 2011 - 04:48 PM, said:

เสร็จแล้วก็กลับไปที่ VPN network อีกครั้งครับ เลือก allow other share ตามในรูปครับ ตรง Home network เลือกแชร์กับ Wireless network นะครับ

วันนี้มาทำให้ที่บ้านตาป๊อบ ขั้นตอนนี้ต้องเปลี่ยนเป็น share กับ local area network แทนอ่ะครับ ลองแล้วผ่านเรียบร้อยครับ :o_love:

#10 logica

Posted 09 February 2011 - 12:03 AM

View PostPrivate Ryan, on 08 February 2011 - 11:52 PM, said:

วันนี้มาทำให้ที่บ้านตาป๊อบ ขั้นตอนนี้ต้องเปลี่ยนเป็น share กับ local area network แทนอ่ะครับ ลองแล้วผ่านเรียบร้อยครับ :o_love:
ขอบคุณครับลุงหนุ่ม แต่ของผมถ้าไม่เลือก wireless มันแชร์ไม่ได้งงเหมือนกัน เพราะถ้าดูในเวบเค้าก็บอกให้เลือก local แต่ของผมต้องเลือก wireless งั้นตอนนี้ก็พร้อมรบแล้วสิครับ เพิ่งเล่นกับคุณเป๊ก กับลุงเคี้ยว งั้นก็มี 5 คนล่ะ หามาเพิ่มอีกหน่อยนะครับ เหมือนว่าทีมลุงเป๊า คุณโจ๊กจะโหลดมาแล้วเหมือนกัน ชวนมารวมๆกันถ้าจะมันส์ได้ละ :congrat:

#11 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

Posted 09 February 2011 - 02:47 AM

โหลดเสร็จเรียบร้อยพร้อมลุยโลด... :act_right: :act_right: :act_right:

ฝากขอบคุณลุงหนุ่มมา ณ ที่นี้ด้วยคับ มีโอกาสจะขอรบกวนอีกแน่นอน... :o_lol: :o_lol: :o_lol:

#12 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 09 February 2011 - 09:05 AM

ลุงหนุ่มมาทำให้หน่อยสิ ผมอยากได้ Games on Demand บางเกมอ่ะ ^^

#13 RONAN321

Posted 09 February 2011 - 10:07 AM

View Postclassic, on 09 February 2011 - 09:05 AM, said:

ลุงหนุ่มมาทำให้หน่อยสิ ผมอยากได้ Games on Demand บางเกมอ่ะ ^^

อ้าวแล้วพี่โหลด Map มาได้ยังไงอ่ะ...งง(โหลดยังหว่า)

#14 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 09 February 2011 - 10:12 AM

ลุงหนุ่ม ต้นเดือนมาทำให้หน่อยนะ ขอเวลาไศึกษาพระธรรมสักพักก่อนแล้วจะกลับมายิงใหม่ :act_right:

#15 Private Ryan

นักเล่นเกมหน้าตาดี

Posted 09 February 2011 - 10:34 AM

View Postlogica, on 09 February 2011 - 12:03 AM, said:

ขอบคุณครับลุงหนุ่ม แต่ของผมถ้าไม่เลือก wireless มันแชร์ไม่ได้งงเหมือนกัน เพราะถ้าดูในเวบเค้าก็บอกให้เลือก local แต่ของผมต้องเลือก wireless งั้นตอนนี้ก็พร้อมรบแล้วสิครับ เพิ่งเล่นกับคุณเป๊ก กับลุงเคี้ยว งั้นก็มี 5 คนล่ะ หามาเพิ่มอีกหน่อยนะครับ เหมือนว่าทีมลุงเป๊า คุณโจ๊กจะโหลดมาแล้วเหมือนกัน ชวนมารวมๆกันถ้าจะมันส์ได้ละ :congrat:

สงสัยต้องยกเครื่องไปให้ตาจินทำให้ก่อนอ่ะครับ แผ่น black ops เล่นบ่ได้ หรือใครมีแผ่นแท้เหลือๆ อยากบริจาคติดต่อได้นะคัฟ :o_wow:

View Postclassic, on 09 February 2011 - 09:05 AM, said:

ลุงเขียวถ้าไม่ได้จริงๆ เดี๋ยววันไหนจัดให้น่ะ ไม่เคยไปชมบ้านสักทีนิ

View Postohnut7, on 09 February 2011 - 10:12 AM, said:

ลุงหนุ่ม ต้นเดือนมาทำให้หน่อยนะ ขอเวลาไศึกษาพระธรรมสักพักก่อนแล้วจะกลับมายิงใหม่ :act_right:

ผมจำไม่ได้ว่าลุงเคยเล่นกับเค้าด้วยเรอ :o_yellow: ผมจำได้ตอน load gear map ลุงสอนผมทำนิ :o_smoke:

Edited by Private Ryan, 09 February 2011 - 10:34 AM.

#16 logica

Posted 09 February 2011 - 04:32 PM

ล่าสุดลองโหลด Game on demand : Sid Meier's Pirates! (ต้องใช้ VPN) มันเป็นเกมส์บน Xbox ภาพกากมาก แต่ชอบเกมส์แนวนี้ ไอ้เราก็นึกว่ามันจะเป็นเกมส์บน Xbox360 อย่างเดียวซะอีก แต่ชอบเกมส์แนวนี้อยู่แล้วต้องลองเล่นดูหน่อย :sorry:

Edited by logica, 09 February 2011 - 04:33 PM.

#17 classic

เกมส์ยิงกันออนไลน์เท่านั้นที่โดนใจ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 09 February 2011 - 05:14 PM

View PostRONAN321, on 09 February 2011 - 10:07 AM, said:

อ้าวแล้วพี่โหลด Map มาได้ยังไงอ่ะ...งง(โหลดยังหว่า)

เมื่อคืนผมก็เล่นกับ ลุงหนึ่ง ลุงเป๊ก เห็นลุงอยู่หน้า dashboard ทำไรนิ

โหลดแล้วนิ ก็มันส์ดี ^^

View PostPrivate Ryan, on 09 February 2011 - 10:34 AM, said:

ลุงเขียวถ้าไม่ได้จริงๆ เดี๋ยววันไหนจัดให้น่ะ ไม่เคยไปชมบ้านสักทีนิ

ดีๆ ลุง วันไหนว่าง รีบมา ผมจะได้นัดลุง sillycabon เอา point มาตุนๆ ไว้ก่อน จัดไป 10000 points ฮิ้วๆ ^^

Edited by classic, 09 February 2011 - 05:12 PM.

#18 mydarkstar

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 11 February 2011 - 03:12 AM

ขอบคุณครับ .... โหลดได้แล้วครับ :cat_dance: