`

Jump to content

สอบถามเกี่ยวกับเกียร์หน่อยครับ

8 replies to this topic

#1 JinxE

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 25 January 2011 - 01:18 PM

สวัสดีครับ ผมอยากทราบความแตกต่างของการเลือกใช้เกียร์น่ะครับ เพราะผมเคยไปดูคนเก่งๆเล่นมักจะใช้เกียร์ธรรมดาเล่นกัน ผมจึงอยากรู้ว่ามันดีกว่าเกียร์ออโต้ยังไง (เร่งดีกว่า ลดสปีดง่ายกว่า หรือไม่มีผลเลยฝีมือล้วนๆใช้แค่ให้ได้อารมณ์ที่สมจริง)ซึ่งปกติผมใช้แต่เกียร์ออโต้น่ะครับ แล้วเล่นไม่เคยจะเก่งเอาซะเลย ผมเลยคิดว่าถ้าเกียร์ธรรมดาดีกว่าจะได้ไปหัดขับแบบธรรมดา จะได้เล่นด่านหลังๆชนะบ้าง (ผมเล่นส่วนใหญ่ได้แค่ Silver เองครับ T-T)

ถ้าเกียร์ธรรมดาดีกว่า มันดีกว่าอย่างไร?และมีเทคนิคยังไงให้ขับให้เก่งๆบ้างอ่ะครับ ช่วยแนะนำที่ครับ

ขอบคุณมากครับ :)

#2 honmaru

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 25 January 2011 - 01:37 PM

ผมเล่นจอยอยู่นะครับแต่อยากจะบอกว่าถ้าเล่นเกียร์ธรรมดาได้จะดีกว่ามากๆครับเพราะมันจะมีเรื่องเทคนิคการเบรคเอนจิ้นเบรคหรือไงเนี่ยแล้วก็อื่นๆเรื่องของการลากเกียร์ไรเงี้ยอ่ะครับ ให้ผู้รู้มาเสริมอีกทีแล้วกันครับ

#3 pulohid

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 25 January 2011 - 01:52 PM

เวลาเข้าโค้งจะช่วยได้เยอะครับ

#4 vibha

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 25 January 2011 - 02:20 PM

ชัดเจนเลยคือมันกว่าแน่ ๆ คับ...
แต่ข้อดีหลัก ๆ ของมันคือน่าจะเป็นตอนเข้าโค้งอะคับ
แต่ผมเล่นไม่เก่งหรอก

#5 kero

เซียนเกม

• Freshy

Posted 25 January 2011 - 04:47 PM

เกมสมัยก่อน เครื่อง suoer เนี่ย ผมเล่นได้อยู่นะ แบบ เกียร์ manual แต่ พอมาสมัยนี้เล่นไม่ได้แล้วแฮะ ไม่เคยลองเลยมากกว่า ขี้เกียจเปลี่ยนอ่ะ เล่น auto ก็ชนะได้เหมือนกัน ตอนเด็กๆ เพื่อนมันเล่น เกียร์ maual แล้วเราสู้ไม่ได้ก็เลยต้องมานั่งฝึก เดี่ยวนี้ แพ้ก็ช่างมัน เลยไม่อยากเล่น :o_worry:

#6 natdemo

• Freshy

Posted 25 January 2011 - 05:49 PM

ตั้งแต่ภาคแรกก็ auto มาตลอดละ ไม่เคยได้ดริฟ

#7 JinxE

Posted 25 January 2011 - 09:06 PM

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่มาตอบครับ :)
ผมไปหาข้อมูล เอนจิ้นเบรกมามีแต่ของรถจริงๆ ไม่รู้ใช้ได้รึป่าวฮะฮะ แต่ผมเคยลองเล่นเกียร์ธรรมดาแล้วนะครับ ไม่ค่อยรู้สึกได้ถึงความแตกต่างเลย(ลองเล่นด่านที่จับเวลา เวลาได้ไล่เลี่ยกับใช้ออโต้เลย ออโต้เร็วกว่านิดๆซะด้วย -*- แต่มันก็สนุกกว่าจริงนะครับ ตัวเกมมันมีบอกเกียร์ที่สมควรใช้เลี้ยวก่อนด้วย สะดวกดีครับ)

แต่มันคงแตกต่างกันที่ทางเข้าโค้งจริงๆน่ะเเหละครับ คือผมไม่รู้จังหวะว่ายังไง เปลี่ยนเกียร์ต่ำลงมาก่อน เบรก พ้นโค้งขึ้นเกียร์ เหยียบ ยังงี้หรอครับ? รบกวนพี่ๆเทพๆมาสอนหน่อยสิครับ พี่ๆถ้วยทอง ฮะฮะ (ที่ผมไม่รู้สึกแตกต่างเพราะลดเกียร์มายังไงมันก็ต้องกดเบรกเองอยู่ดี นึกว่าความเร็วจะลดให้อัตโนมัติน่ะครับ)

ขอบคุณอีกครั้งครับ

#8 vip_wald

Posted 26 January 2011 - 11:55 PM

M/T ดีกว่าแน่นอนครับ ทั้งก่อนเข้าโค้ง และตอนออกจากโค้ง

ลองM/Tแล้วจะลืมA/Tไปเลยครับ :act_right:

#9 UnCLe'Tonn

• Interests:Games Music Movie

Posted 20 February 2011 - 05:35 PM

MT ถ้าคุมดีๆ ก็ช่วยได้ครับ รถที่ไม่ค่อยแรงก็ชนะรถแรงกว่าได้ไม่ยาก (อยู่ที่การเข้าโค้งเลย)

แล้วใช้เกียรดึง รถจะสเถียรกว่าครับเวลาเข้าโค้ง โอกาสปัดมีน้อยกว่า

M มันกว่าแน่นอน แต่บางคันก็เป็น AT มาเลยนะเราปรับยังไงมันก็ไม่ยอมให้ MT อิอิ แต่รถพวกนั้นก็สเตบิลดี (รถไฟฟ้าของ มิตซู)