`

Jump to content

กระทู้แนะนำเกม XBox 360 ที่ผมเล่นมาแบบสั้นๆในปี 2553 กว่า 100 เกม

27 replies to this topic

#1 Tatasaray

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 24 January 2011 - 12:44 PM

สวัสดีปี 2554 ครับ

เนื่องด้วยกระทู้นี้อาจจะมีความยาวค่อนข้างสูง รายละเอียด รูปภาพ และอื่นๆมากมาย ดังนั้นเตรียมเครื่องคอมพิวเตอร์และอินเตอร์เน็ทของท่านให้พร้อม
อาจจะต้องรอโหลดเว็บสักครู่(ดูจากรูปข้างล่างจะหมุนเต็มวงและไม่กระตุก) เมื่อโหลดเว็บได้เสร็จเรียบร้อยแล้วจะได้อ่านได้สมบูรณ์แบบเต็มที่ เมื่อพร้อมแล้วก็...

ขอต้อนรับเข้าสู่

ครับ ในกระทู้นี้จะเป็นการแนะนำเกมของ XBox 360 ต่างๆกว่า 100 เกมที่ผมได้เล่นไปในปีก่อน(2553)ครับ *อ่านให้ดีนะครับคือเกมที่ผมเล่น ไม่ใช่เกมที่ออกมาในปี 2553 นะครับ* ซึ่งก่อนจะเข้าไปสู่การแนะนำเกมกันนั้นผมก็จะขอบอกกล่าวเล่าเรื่อง ตอบคำถาม เกริ่นนำกันก่อนในเบื้องต้น เพื่อจะได้ทราบข้อมูลรายละเอียดกันคร่าวๆ เพื่อได้อรรถรสในการอ่านกันมากขึ้นครับ
คราวนี้เพื่อความไม่น่าเบื่อ ผมก็จะไม่ร่ายยาวลงไปเรื่อยๆเลยละครับ ผมจะทำเป็นเหมือนกับบทสัมภาษณ์ละกัน อ่านเพลินๆสนุกครับ
(โดย ให้ชื่อผู้มาถามว่า DoGeeE ละกัน หึหึ -ไม่มีตัวตนจริงๆหรอกครับ แต่จริงๆเป็นคำถามต่างๆในเว็บเราหรืออื่นๆที่น่าสนใจที่ผมรวบรวมมา-)
*เนื่องด้วยผมทำตรงนี้ไว้ก่อนหน้าที่จะทำกระทู้นี้ ทำให้บางส่วนอาจจะไม่ตรงกันผลสุดท้ายของกระทู้ที่ออกมาได้

DoGeeE - คุณเป็นใคร อะไรยังไง แนะนำตัวหน่อยสิครับ ?
Tatasaray - แล้วคุณละเป็นใคร อ่ะไม่ใช่ ล้อเล่นครับ หุหุ อันหยองหาไชโย...สวัสดีครับ ผมชื่อ Tatasaray ครับ (อ่านว่า ตาต้าซาราย) เป็นชื่อเล่นผม + ทีมฟุตบอลสโมสร กาลาตาซาราย ในตุรกี ทีมโปรดที่ผมชอบครับ ตอนนี้ผมใช้เครื่อง XBox 360 Arcade Falcon รุ่นแรกที่ออกมาที่แถมเมมโมรี่ยูนิต 256 MB และแถมเกม Arcade 6 เกมครับ -บอกเท่านี้ละกัน-
DoGeeE - แล้วเล่นในเว็บ DVDgameonline มานานหรือยังครับ ?
Tatasaray - น่าจะเกือบ 10 ปีได้แล้วครับ ผมเล่นมาตั้งแต่ที่เว็บยังให้ผู้เยี่ยมชมทั่วไปมาแสดงความเห็น ตั้งกระทู้ อะไรต่างๆได้ละครับ ผมก็เป็นผู้เยี่ยมชมแบบนั้นมาตลอดร่วมปี เพราะจริงๆก็ไม่เห็นว่า เป็นผู้เยี่ยมชมจะเป็นไรไป จนกระทู้ผมอาจจะพอมีความน่าสนใจอยู่บ้าง จึงมีท่านสมาชิกต่างๆได้ชักชวนให้ผมมาสมัครสมาชิก ผมก็เลยได้เป็นสมาชิกที่นี่ละครับ (จริงๆเว็บบอร์ดเกมแห่งแรกที่ผมเล่น คือ เว็บ Xcoliseum ครับ)
DoGeeE - แล้วเขียนอะไรต่างๆมาบ้างครับ ?
Tatasaray - เอาเฉพาะเรื่องเกมละกันนะครับ ที่แรกก็ Xcoliseum นั่นละครับ แล้วก็มา DVDgameonline เลย (มีช่วงเห่อๆ Nintendo Dual Screen ก็ไปที่ Thainin บ้าง) แล้วไปๆมาๆ ผมชอบที่ DVDgameonline นี่มากที่สุดละครับ ยิ่งอยู่ไปนานๆก็มีความสุขดีครับ โดยรวมผมเล่นมาเท่านี้ละครับ (ถ้าไปเห็นที่อื่นๆ บางทีนั่นอาจจะไม่ใช่ผมนะครับ)
DoGeeE - เขียนเกี่ยวกับเกมมาเยอะแล้วได้ไปเขียนสื่อต่างๆ เว็บอื่นๆ หนังสือหรืออะไรอื่นๆบ้างหรือเปล่าครับ หรือคิดจะไปเขียนไหม ?
Tatasaray - ส่วนตัวผมไม่เคยคิดจะเป็นนักเขียนอาชีพ ไปเป็นนักเขียนหนังสือ หรือทำเว็บเกมอื่นๆเลยนะครับ แต่ว่า มีใครติดต่อมาไหม ก็มีครับ แต่มันก็นานมาพอดู
ส่วนทำไมผมไม่ไปทำละทั้งๆที่ทำได้ ก็เพราะ ผมทำอยู่ที่ DVDgameonline นี่แล้วไงละครับ อุอุ ไม่ต้องมีใครจ้าง การเขียนเกี่ยวกับเกมเป็นสิ่งที่ผมสนุกไปกับมัน หลังจากได้เล่นเกมมา มันมีค่ามากกว่า Achievement ที่เด้งขึ้นมา การเขียนบทความ แนะนำเกมต่างๆ เป็นสิ่งที่ผมจะทำมันอยู่แล้วถ้ามีโอกาส แล้วตอนนี้ผมก็มีโอกาส ผมก็ทำซะเลย ผมว่าการเขียนต่างๆมันแสดงว่า เราได้เล่นเกมนั้นมาแค่ไหน ได้ดีกว่า Achievement ต่างๆอีกด้วยละครับ
อีกอย่างคือ การเป็นสมาชิกผู้เขียนทั่วไปๆ เรามีอิสระในการเขียนมากกว่า มีความยึดหยุ่นในการเขียนมากกว่า ไม่ต้องรีบไปหาเกมใหม่ๆรีบๆมาเขียน ผมสามารถเล่นเกมเรื่อยๆสนุกของผมไปได้ ไม่ใช่ต้องเขียนเกมทีละเกมทีละเกมซึ่งนั่นไม่ใช่แนวของผม ผมจะเขียนทีละเยอะๆเล่นเกมไหนมา ผมสามารถเขียนได้ผมก็จะขอเขียนดู อย่างน้อยก็เป็นแนวทางให้คนที่ยังไม่ได้เล่นได้บ้าง (ลองคิดกันเล่นๆถ้าผมเขียน 100 เกมแยกกันคงเป็น 100 กระทู้) แล้วมีความเป็นเว็บบอร์ดที่สนทนากันได้ และเหนือสิ่งอื่นใด ผมชอบและให้เกียรติท่านสมาชิกเท่าที่ผมจะทำได้ ผมก็เลยเลือกที่จะเป็นแบบสมาชิกทั่วๆไป ผมอยากอยู่ฝั่งนักเขียนอิสระ นักเขียนหน้าใหม่ทั่วๆไป มากกว่าล่ะครับ
ดังนั้น เมื่อผมเห็นนักเขียนหน้าใหม่หรือผู้เขียนทั่วๆไป เขียนแนะนำเกมได้ดีเป็นพิเศษ ผมจะเชียร์เป็นพิเศษอย่าง หนึ่งในการเขียนแนะนำเกม XBox 360 ที่ดีที่สุด เท่าที่ผมเคยได้อ่านมา ?! พอดีได้ไปพบเจอเข้าเลยนำมาฝากให้อ่านกันครับ
หรือ ถ้าผมอยากทำให้คนได้อ่านกันเยอะๆ ผมจะไปจ่ายเงินเพื่อซื้อพื้นที่เค้าเขียน ซะมากกว่าละครับ เพราะดูจะได้มีอิสระทำในสิ่งที่ผมชอบต่อไป (ถ้าเป็นไปได้ผมยังอยากแจกท็อฟฟี่ให้ทุกคนที่อ่านกระทู้นี้กันด้วยละครับ -คือ ผมอยากให้มากกว่าละครับ-)
DoGeeE - เห็นความเปลี่ยนแปลงอะไรใน Dvdgameonline มาบ้างหรือเปล่าครับ ?
Tatasaray - เยอะครับ ส่วนใหญ่ก็อายุที่เยอะขึ้นครับ (แหงล่ะครับ ผมก็ด้วย) แล้วผมว่าบอร์ดใหม่นี้เอื้อให้ทำกระทู้ต่างๆได้ดีมากขึ้นนะครับ แต่น่าเสียดายกระทู้ที่จะมาใช้ความสามารถตรงนั้น กลับน้อยลงไป ผมจำได้ว่า แต่ก่อนกระทู้ดีๆเยี่ยมๆมีเยอะมากๆเลยล่ะครับ (จนขนาดทำให้บางท่านได้เป็น MOD หรือมีตำแหน่งในเว็บนี้กันเลย) แต่วันนี้ อาจเพราะเรามีสมาชิกใหม่น้อยลง หรือได้เล่นเกมน้อยลง หรือการไม่มีเวลาของท่านสมาชิกหลายท่านๆ ทำให้กระทู้เด็ดๆลดลงไปหน่อยละครับ แต่ผมขอปรบมือให้กระทู้ข่าวเกมครับว่า ยังดีเยี่ยมเสมอมา ขอบคุณครับ
DoGeeE - มาที่ประเด็นกัน ในกระทู้นี้จะมีอะไรบ้างครับ ?
Tatasaray - หลักๆก็คงเป็นการเขียนแนะเกม XBox 360 ละครับ ซึ่งผมก็จะเขียนเฉพาะเกมที่ผมเล่นมาครับ โดยส่วนใหญ่ผมก็จะเล่นให้จบหรือเล่นด้วยตัวเอง (บางส่วนเพื่อนผมเล่นบ้าง แต่ผมก็จะบอกไว้ครับ) โดยจะเป็นเกมผมที่เล่นในปี 2553 และจะไม่ซ้ำกับกระทู้ที่ผมเคยเขียนไปก่อนหน้านี้แน่ๆครับ (ออกมาแล้ว 2 กระทู้กดดูได้ครับ ตอนที่ 1 , ตอนที่ 2 ซึ่งเป็นกระทู้่จากบอร์ดเดิมทำให้อาจดูด้อยลงไปบ้าง) ด้วยความที่ผมเล่นเกมเรื่อยๆ ไม่ชอบข้ามเกมไหนไปเลยสักเกม ชอบที่จะเล่นให้จบ ทำให้เกมที่ผมเขียนอาจจะดูเก่าไปบ้าง แต่ไม่ต้องกลัวว่า มันจะเก่ามากมายครับ เพราะถ้ามันเก่าจริงๆ ส่วนใหญ่ผมเขียนไปในกระทู้เก่าๆผมเกือบหมดแล้วล่ะครับ
DoGeeE - จะใส่ในกระทู้ได้พอไหมครับนี่ และ้พิมพ์เยอะๆจะเหนื่อยไหม ?
Tatasaray - พิมพ์ไม่เยอะหรอกครับ ผมเรียนพิมพ์ดีดมา พิมพ์ได้เร็วเท่าที่ผมพูดครับ ดังนั้น ผมคาดว่า เวลาที่ทุกๆคนใช้ในการอ่านกระทู้นี้แบบทุกตัวอักษร นั่นละครับ คือ เวลาที่ผมใช้พิมพ์ไปครับ (แต่สิ่งที่ผมกังวล คือ การพิมพ์ผิดซะมากกว่าครับ เพราะแม้ผมจะพิมพ์แบบมองจอคอม แต่โอกาสผิดในรูปประโยคและคำเชื่อมต่างๆมักจะเกิดขึ้นกับผมได้เสมอ ขออภัย มา ณ ที่นี้ครับ (ถ้าเป็นไปได้ผมล่ะอยากบริจาคตัวอักษรจากทุกๆท่านใน DVDgameonline มาช่วยผมพิมพ์จริงๆเลยสิครับ เห็นบางคนชอบพิมพ์เล่นพิมพ์หัว หุหุ) ผมต้องยอมรับว่า ผมพยายามที่จะเขียนสิ่งต่างๆด้วยสำนวนของผมเองทั้งหมด(ของที่อื่นๆผมพยายามจะไม่ใส่มา) แต่การที่ผมทำกระทู้ที่ออกมาแบบนี้ แน่นอนรายละเีอียดมันคงจะไม่แจ่มแจ๋วเท่านักเขียนมือโปรแน่ๆ เพราะผมเขียนกว่า 100 เกมในคราวเดียวกัน และมันคงไม่ได้เป็นการแนะนำเกมที่ดีเยี่ยมตามแบบ Let' s@y: เทคนิครีวิวเกมแบบหยาดๆ โดยเค้าเอง วิชาการชิบเป๋ง เขินว่ะ เพราะผมคงทำฟาลว์หลายข้อมากๆ (ผมไม่ได้จดบันทึก ไม่ได้หาข้อมูลอะไรมากมายนัก และการเขียนของผมนั้นเป็นแบบสั้นๆเท่านั้นด้วย -ส่วนหนึ่งเพื่อให้เหมาะสมกับกระทู้-)
ส่วนเหตุผลที่ผมเขียนเกมเยอะๆเป็น 100 เกมเพราะอะไร ส่วนหนึ่งเพราะผมรู้สึกว่า การอ่านเกมหลายๆเกมพร้อมๆกันมันได้อรรสรสดีครับ ได้ความต่อเนื่องกว่าอ่านทีละเกมทีละเกม เปรียบเทียบเกมกันได้ ไม่ต้องไปค้นหาวุ่นวายดีด้วยครับ (ผมเห็นแบบนี้เพราะผมไปอ่านจากเว็บอื่นๆแล้วเห็นการเขียนหลายๆเกม ผมชอบครับ) และยิ่งเกมทั้งหมดเป็นเกมบน XBox 360 ทำให้ได้ข้อมูลสำหรับผู้เล่น XBox 360 อย่างแท้จริงด้วยครับ และโดยส่วนตัวผมคนพิมพ์ การพิมพ์หลายๆเกม ผมสนุกครับ ผมได้นึกย้อนไปในปีที่ผ่านมาว่า เราได้เล่นเกมอะไรไปบ้าง เราจำอะไรได้มากแค่ไหน เกมนี้เป็นอย่างไร (อย่างที่บอกผมก็เป็นสมาชิกทั่วไป ผมขอความความสุขที่ได้พิมพ์ไปด้วยนะครับ ถ้าอยากได้ความเคร่งครัดและรายละเอียด ตรงนี้อาจจะไม่ใช่ครับ) แต่ข้อดีของผม (ที่พอมี) คือ ผมเล่น XBox มาตั้งแต่เครื่องตัวแรก ทำให้ผมทราบแนวเกม ช่วงเวลาต่างๆของ XBox ในอดีตด้วยละครับ ซึ่งมันดีกว่าการไม่ได้เล่นแล้วมาศึกษาย้อนหลังแน่ๆ (ที่ผมพูดแบบนี้เพราะ ผมชอบเครื่อง Dreamcast มาก แต่ช่วงนั้นผมไม่ได้เล่น ไม่มีเครื่อง แม้ผมจะพยายามหาข้อมูล แต่ผมก็จะพบว่า ไม่สามารถมีข้อมูล ช่วงเวลา กระแส และอารมณ์ร่วม ได้เท่าคนที่ได้เล่นเครื่องนี้มาจริงๆได้เลยล่ะครับ อีกอย่าง ยุคนี้ ผมแทบจะเรียกว่า มี XBox 360 เครื่องเดียวด้วยละครับ แม้ผมจะซื้อเครื่องอื่นๆได้ แต่ผมก็ยังขอเล่น XBox 360 เครื่องเดียวแบบครบถ้วนครับ ดีกว่ามีหลายเครื่องแต่ไม่ได้เล่นอะไรเท่าไหร่ครับ ผมว่านะ) ส่วนถ้าย้อนไปไกลกว่านั้น วิดีโอเกมแรกที่ผมเล่นในชีวิตคงเป็นพวกเกมกดยิงเรือดำน้ำ เกมชกมวย เกมตู้รถปล่อยตด อะไรทำนองนี้ล่ะครับ และส่วนใครที่กลัวว่า ผมจะเล่าเนื้อเรื่องตอนจบหรือกลัวจะรู้เรื่องในเกม นั้นไม่ต้องกลัวครับ เนื้อเรื่องผมจะเล่าคร่าวๆเท่านั้น แต่ถ้าว่า ฉากจบมันดีจริง ผมก็จะแค่บอกว่า มันดี+รายละเอียดนิดๆหน่อยๆเท่านั้นล่ะครับ
สิ่งที่ผมอยากจะบอกให้ทราบกัน คือ ผมทำกระทู้นี้มาสำหรับที่เว็บ DVDgameonline นี้่เท่านั้นนะครับ (แล้วผมก็จะไม่ไปลงที่อื่นๆอีก ถ้ากระทู้ผมดีจริงคนที่จะอ่านจะต้องมาที่นี่เท่านั้นครับ -หรือถ้าเห็นจากที่อื่นๆก็แจ้งผมได้ครับ-) ด้วยการนี้จึงทำให้ผมสามารถที่จะจัดรูปแบบ ตัวอักษร รูปภาพต่างๆ ให้เหมาะสมได้มากที่สุดเพื่อให้เข้ากับเว็บ DVDgameonline ครับ (แน่นอนอ่านจากตรงนี้ย่อมดีที่สุด)
และบอร์ดใหม่ DVDgameonline คราวนี้ ดูจะมีประสิทธิ์ภาพมากขึ้นเยอะครับ จากการสำรวจของผม (คราวนี้ผมทำการบ้านมานะครับ) จาก สอบถามเกี่ยวกับการตั้งกระทู้ครับ ผมพบว่า รูปภาพเป็นสิ่งที่ต้องการกันมากที่สุด และนั่นก็เป็นสิ่งหนึ่งที่ผมไม่ได้ใส่ลงไปในบอร์ดรูปแบบเก่า (เพราะใส่ไม่ได้เต็มที่ ผมจึงต้องอัดในรูปเดียว)
มาคราวนี้ บอร์ดใหม่ ผมสามารถใส่ได้แล้วครับ ทำให้ผมตั้งใจว่า แต่ละเกมจะต้องมีรูปปกและเกมสักหน่อย อย่างน้อย 1 รูปต่อ 1 เกมครับ และจะใส่ไปในนั้นได้เลย
(อย่างน้อยคนที่อ่านผ่านๆอาจจะดูรูปและคะแนนก็ยังได้ เห็นว่าบอร์ดใหม่ใส่รูปได้เยอะจุใจดีด้วยละครับ ปรับจอละเอียดๆ ผมจะลงรูปแบบที่ไม่ย่อขนาดจากเว็บด้วยละครับ -รูปผมคงจะไม่เน้นรูปใหญ่ๆครับ-)
ต่อมา ผลสำรวจ พบว่า เนื้อหาตัวอักษรก็สำคัญ ดังนั้น ผมก็ัพยายามใส่ให้ได้เยอะ เท่าที่ผมจะพอจำเกี่ยวกับเกมนั้นได้ละกันครับ (แน่นอนครับ ขนาดเกริ่นผมยังยาวขนาดนี้)
ส่วน Youtube คนสนใจน้อยที่สุดผมก็จะใส่สรุปอันดับสั้นๆแบบเดิมละกันครับ อีกส่วนที่น่าสนใจคือ หลายๆท่านสนใจเรื่อง ข่าวเกมและเกมใหม่ ผมก็จะพยายามใส่ลงไปด้วยครับ
ส่วนเรื่องคะแนนจากการแนะนำเกม ผมยังจะคงให้ 5 คะแนนเหมือนเดิมครับ จริงๆผมคิดไว้เยอะ แต่พบว่า 5 คะแนนยังดีสุดเหมือนเดิม เพราะว่า โอกาสคะแนนเท่ากันมีสูงดีครับ (ทำให้ผมสามารถให้คะแนน แบบที่ไม่ต้องกลัวมันจะห่างกันน่าเกลียดด้วยครับ) และเมื่อมีข้อสงสัยว่า เฮ้ เกมนี้คะแนนเท่าเกมนี้ได้อย่างไร ผมก็จะได้มั่วนิ่มตอบไปว่า เกมนั้นมัน 4 คะแนนปลายๆแต่เกมนี้มันได้ 4 คะแนนต้นๆ ได้ด้วยละครับ หึหึ -แบบนี้ดีตรงที่เกมที่ไม่มีคนสนใจ มันมีโอกาสทำคะแนนได้เท่าเกมยอดนิยมได้ง่ายด้วยละครับ ถ้าเปลี่ยนเป็น 10 คะแนน นี่โอกาสมันจะยากเลยละครับ- อ๋อ แล้วเรื่องความยากในเกมนี่ ผมกลับเป็นคนที่ชอบล่ะครับ ถ้าเกมไหนยากๆแบบท้าทายผมจะให้คะแนนพิเศษครับ (ถ้าเป็นที่อื่นๆอาจจะเป็นการต่อว่า ควบคุมไม่ได้เรื่อง ระบบไม่ดี แต่สำหรับผมกลับเป็นความสนุกท้าทายครับ) แต่นั่นก็ต้องดูเป็นกรณีๆไปด้วยครับ
DoGeeE - สุดท้ายแล้วครับ มีอะไรจะพูดไหม ?
Tatasaray - ฟังดูยังกับว่านี่เป็นปี 2555 โลกแตกเลยนะครับนี่ (แล้วผมก็เชื่อด้วย) ผมด้วยความที่ผมใส่สิ่งต่างๆมามากมาย ผมอาจจะไม่สามารถโพสลงไปในครั้งเดียวได้ จึงอาจจะต้องสับเป็นหลายๆโพส เนื่องด้วยความจำกัดของเนื้อที่ DVD ทำให้อาจต้องแบ่งเป็นหลายๆโพส (ฟังทะแม่งๆ) โดยอาจจะใช้หลายๆโพสได้ แต่ถ้าเราเปลี่ยนเว็บเป็น Blu-rayDiskGameonline เมื่อไหร่ ผมอาจโพสลงครั้งเดียวได้ครับ (เห็นมีครั้งนึงเกือบทำแล้วจริงๆ) -ไอ้ที่กล่าวมาตรงๆนี้ ขำๆนะครับ เพราะจริงๆผมก็ไม่รู้่ว่าสุดท้ายมันจะใช้กี่โพส อาจจะโพสเดียวก็ได้- ที่ผมทำกระทู้นี่ขึ้นมาหวังให้เหมือนเป็นหนังสือเล่มหนึ่ง อ่านกันยาวๆ เป็นข้อมูลของเกมต่างๆครับ

สุดท้ายก็ขอให้มีความสุขในการรับชมครับ ผิดถูกประการใด ขออภัย ณ ที่นี้ครับ เริ่มกันเลย

Role Playing Game (RPG) เกมภาษา
รวมไปถึงเกมจีบสาวและเกมจากญี่ปุ่นบางเกมเข้าไปด้วย

Sacred 2: Fallen Angel

เกม RPG จากมุมสูง ที่ออกมาเป็นภาคที่ 2 แล้ว ในครั้งนี้กับครั้งแรกบน XBox 360 โดยคราวนี้จะเป็นเรื่องราวที่เกิดขึ้นก่อนหน้าภาคแรกถึง 2,000 ปี
เมื่อพลังงาน T-Energy ที่เป็นแหล่งพลังงานแห่งชีวิตและเวทมนตร์ของ Acarnia ที่ถูกครองโดยซาราพิม ถูกถ่ายทอดไปไปสู่พวกอีฟชั้นสูง แต่ทว่า พลังงาน T-Energy นั้นมีพลังงานที่มากมายกว่าที่คิด พวกอีฟไม่สามารถควบคุมได้ทั้งหมด ทำให้มีพลังหลุดไปปลุกความชั่วร้ายออกมา นำไปสู่สงครามครั้งใหม่ ระหว่างความดีและความชั่วร้าย
เริ่มเกมมาเราๆท่านๆจะได้พบภาพยนตร์เปิดตัวที่เป็น CG สุดสวยให้อารมณ์ได้ดี แต่ทว่าหลังจากนั้นเล่นไปซะนานกลับไม่มีอีกเลย ฮื่อๆ หลังจากนั้นเราจะได้เลือกที่จะเล่นในด้านสว่างหรือด้านมืด เลือกเผ่าต่างๆกว่า 6 เผ่า จากนั้นจะทำการเริ่มเกม(ซึ่งจะไม่เหมือนกันด้วย) เริ่มๆมาอาจจะงงๆ เพราะนี่เป็นเกมแบบโลกอิสระที่มีแผนที่กว้างมากๆเกมหนึ่ง แต่ตัวเกมนั้นมีม้าเป็นพาหนะและจุดวาร์ป ไว้ช่วยเหลือ ทำให้การเล่นเกมนี้ไม่ต้องวนไปทางเดิมมากนัก โดยความที่แผนที่ใหญ่มากๆแล้วตัวเกมจะเป็นแผนที่สีดำให้เราสำรวจเอง ทำให้กว่าจะเปิดแผนที่เกมนี้หมดได้ก็อาจจะต้องใช้เวลาไปไม่ต่ำกว่า 20 ชั่วโมงล่ะครับ มาที่เรื่องอาวุธ ชุดเกราะ และอุปกรณ์อื่นๆในเกมกันบ้าง เกมนี้จัดว่า มีให้ได้ใช้เยอะครับ ปรับเลือกใช้ได้มากมาย มีรูปร่างแสดงให้เห็นแตกต่างกันไปด้วย การต่อสู้ในเกมนี้ก็ต้องวางแผนให้ดีจะสู้อย่างไร ใกล้หรือไกล บนม้าหรือบนดิน (เพราะสู้บนม้า ม้าผมตายประจำ)
เกมมีจุดเด่นเลยคือ การทำภารกิจหลักนั้นก็กว่า 100 และภารกิจย่อยนั้นกว่า 600 เลย (ส่วนใหญ่เดินจากจุด A ไปจุด B) ซึ่งนั่นอาจจะทำให้เบื่อได้บ้าง (แม้ศัตรูในเกมจะมีหลากหลายก็ตาม) และบางทีการมีเลเวลสูงไม่พอ ก็ทำให้เราต้องวนไปวนมาเก็บเลเวลเหมือนกัน แต่ว่าตัวเกมจัดว่า มีหัวหน้าใหญ่ ที่ผมว่า สู้กันมันแทบทุกตัว (อีกอย่างก็คือ มันยากท้าทายใช้ได้) ทำให้เล่นๆเกมนี้ไปก็เพลินๆจนมาอีกทีคุณก็เล่นเกมนี้จบไปซะแล้ว

เจ้าแมงมุมนี่ ผมไม่ชอบเอาซะเลยครับ มันตอดม้าผมประจำ เป็นไปได้ทุ่งทะเลทราย ผมเผ่นก่อนละครับ (แต่ถ้าไม่มีม้า ตัวใครตัวมันล่ะงานนี้)
คะแนน
●●●●○

The Last Remnant

ด้วยพลังการสร้างสรรค์จาก Unreal Engine 3 นำมาสู่ เกม RPG ญี่ปุ่นของ SquareEnix ที่หวังจะทำตลาดให้ได้ทั่วโลกมากขึ้น
รัท ผู้ตามหาน้องสาว อรีน่า ได้จับผัดจับพลูเข้าไปในสงครามที่บัญชาการโดย เดวิด ซึ่งต่อมาได้ร่วมมือกันช่วยหาอรีน่า อีกทั้งช่วยกันหา Remnant ชิ้นพลังเวทมนตร์ เพื่อไม่ให้ถูกนำไปใช้ในทางที่ไม่ดีจาก Conqueror
เกมนี้จัดว่าเรื่องภาพเรื่องเสียงนี้ติดอยู่ในอันดับต้นๆของเกม RPG จากญี่ปุ่นเกมนึงล่ะครับ โดยที่ผมเล่นเป็นภาษาอังกฤษ เสียงพากษ์กับปากก็ยังขยับตรงกันด้วยนะครับ (ซึ่งผมอยากให้เป็นแบบนี้กันทุกเกมเลย) ส่วนการเล่นเกมนี้จะเป็นแบบเกม RPG ญี่ปุ่นคือจะแบ่งการเล่นออกเป็นครั้งๆเราผลัดกับศัตรูเล่น แต่เกมนี้จะพิเศษคือ เราจะไปกันเป็นหมู่คณะครับ โดยเราจะสามารถสั่งหัวหน้าหมู่แต่ละหมู่ในการโจมตีต่างๆได้ (แบ่งได้ตั้ง 2-4 หมู่ตามถนัด..ความท้าทายมันอยู่ตรงนี้ล่ะครับ) ซึ่งการทำแบบนี้ทำให้การรบในเกมนี้ดูยิ่งใหญ่กว่าเกมอื่นๆ เพราะเหมือนเราได้นำกองทัพออกไปลุย
การเดินทางในเกมนั้นจัดว่า ไม่อิสระเท่าที่ควร เพราะต้องไปตามจุดต่างๆในแผนที่ซึ่งได้ระบุไว้(แล้วจะปลดล็อคออกมาตามเนื้อเรื่อง) แต่นั่นก็ทำให้เราเล่นเกมได้ต่อเนื่องไม่หลงดีล่ะครับ เกมมีความยากในบางส่วน ทำให้บางครั้งเราจะต้องวนไปเพิ่มเลเวล ทำให้บางทีตัวเกมดูขาดความต่อเนื่องไปบ้าง
ด้วยความที่เกมนี้มีเนื้อเรื่องยิ่งใหญ่ บทสนทนาเนื้อเรื่องที่มีความยาวและน่าสนใจ(ซึ่งผมก็ชอบซะด้วย) เกมนี้ก็จัดว่า เป็นเกมที่น่าเล่นเกมหนึ่งครับ

เกย์ปล็อก (ชื่อแปลกๆ) นี่คือ อาวุธที่ผมใช้บ่อยที่สุด และจำได้แม่นมากที่สุดว่า ใครมาหายเกลี้ยงเกือบหมด
คะแนน
●●●●○

Sengoku Hime 2

เกมนี้จริงๆดูเหมือนจะเป็นเกมลูกผสม ระหว่างเกมจีบสาวภาษาญี่ปุ่นยุ่นยับ และอีกประเภทคือ เกมวางแผนการรบสไตล์ญี่ปุ่นโบราณครับ
ตัวเกมเริ่มมาดูจะเป็นแนวจีบสาว ซึ่งทำภาพอะไรต่างๆได้น่าเล่นดีเลยครับ แต่พอกดไปเรื่อยจนบทสนทนาหมดลง ตัวเกมกลับไปเป็นการรบแบนๆแบบ 2 มิติไปซะนี่ คันจิกันเลยงานนี้
จุดหมายของเกมเหมือนจะให้เราทำการยึดครองพื้นที่ต่างๆของเมืองมา โดยเราสามารถที่จะสร้างกองกำลัง เลือกแม่ทัพ ทำการทูตก็ได้ หรือไปสู่ผลสุดท้ายคือ รบกันเลย
เมื่อเข้าสู่การรบ ระบบการรบของตัวเกมพอจะเข้าใจได้ว่าเป็นตาราง 6x5 เราจะเลือกเดินทัพโดยจะสลับกัน เราจะต้องวางแผนรุกและรับ ว่าจะใช้อาวุธสั้นหรืออาวุธระยะยาว (ตรงนี้สำคัญ)
หลังจากสู้ชนะยึดปราสาทศัตรูมาได้ เราก็จะได้เข้าสู่บทสนทนาที่เรารอคอยกันอีกครั้ง ก่อนจะทำการสู้รบกันต่อไป
แม้บทสนทนาจะดูน่าติดตาม แต่ขออภัยครับ ผมไปต่อไม่ไหวครับ การรบในตัวเกมไม่ได้ดึงดูดใจผมเลย บวกกับตัวเกมไม่ได้ไปง่ายแบบด่านแรกๆแล้ว ผมจึงไม่สามารถเล่นให้จบได้ แต่ถ้าใครจะเล่น ไปดูแนวทางได้ ตรงนี้ เล่นจบแล้วมาเล่าให้ฟังจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ

ด้วยความที่ภาพในเกมเป็นแบบนี้ ผมล่ะกลัวเครื่องผมจะไม่สามารถรับได้ ไฟแดงไปซะก่อน ขอไปเล่นเกมอื่นๆก่อนละกัน แฮะๆ
คะแนน
●●○○○

Star Ocean: The Last Hope

กับครั้งแรกบน XBox 360 เกม RPG เกมนี้เดิมทีลงเฉพาะ XBox 360 กันด้วย เรียกว่า ทำให้คอเกม RPG หันมามอง XBox 360 กันเลยทีเดียว
สงครามโลกครั้งที่ 3 ได้ปะทุขึ้นแล้วคราวนี้มันรุนแรงกว่าครั้งก่อน ทำให้โลกแทบจะอาศัยอยู่กันไม่ได้ USTA ต้องส่งยานออกสำรวจอากาศ แล้วก็วาร์ปได้สำเร็ป
นำไปสู่โครงการ SRF เพื่อเดินทางในอวกาศ แล้วจุดเริ่มต้นของเรื่องราวก็เกิดขึ้นบนยานคัลนัส ที่เราจะร่วมเดินทางไปกับตัวละครหลัก คือ เอจ มาเวอร์ริก นั่นเอง
เรื่องราวในเกมนี้เหมือนจะเป็นจุดเริ่มต้น ทำให้ผู้ที่ไม่ได้เล่นเกนนี้กันมาก่อนสามารถทำความเข้าใจได้ไม่ยาก (ผมก็ด้วย) เริ่มต้นมาเราจะมีตัวละครไม่กี่ตัวเป็นพวก แต่เล่นไปเรื่อยๆ ตามแนวเกมญี่ปุ่น ตัวละครเราจะมีมากมายเป็นกลุ่มเลยล่ะครับ (ยานคัลนัส แทบเต็มลำ)
การต่อสู้ในเกมนี้ก็จัดว่า ดูสนุกดี เลยล่ะครับ โดยจะสามารถบังคับตัวเราในฉากต่อสู้ได้อิสระ (ร่วมกับเพื่อนเราที่บังคับโดยคอม) ในการต่อสู้ก็มีให้ใช้หลากหลาย โดยเราปรับแต่งได้ (แต่ละตัวยังไม่เหมือนกันอีก) อีกทั้งยังมีลูกเล่นในการกระโดด การทำ Blind Side อ้อมไปข้างหลัง และการทำผลึกทำลายศัตรูในแบบต่างๆเพื่อเก็บเลเวลด้วย
เกมนี้มีความสนุกในการเดินทางท่องอวกาศไปยังดวงดาวต่างๆ ตัวเกมก็ให้ความสำคัญกับตัวละครแทบทุกตัวจะมีที่มาที่ไป ตลอดไปจนจุดสุดท้ายหักมุมที่คุณอาจคาดไม่ถึงและดึงอารมณ์ร่วมไปกับฉากจบได้ดี ทั้งนี้เองทำให้เกม Star Ocean: The Last Hope ติดอันดับต้นๆเกม RPG ญีุ่ปุ่นที่ดีที่สุดบน XBox 360 เลยครับ

แม้ที่ผมเล่นจะไม่ชอบเลยที่เสียงอังกฤษกับตัวละครขยับปากไม่ตรงกัน แต่การต่อสู้และเนื้อเรื่องน่าติดตาม ยังไงเกมนี้ก็ยังต้องเป็นสุดยอดเกม RPG ญีุ่ปุ่นล่ะครับ
คะแนน
●●●●●

Racing เกมแข่งความเร็ว

Pure

เกมแข่งรถ ATV ภาพสุดสวย ออกท่าทางทางสุดมัน ผ่านการเล่นไปบนพื้นผิวที่แตกต่างกัน ในภูมิภาคต่างๆมากมายหลายแห่งทั่วโลก
เริ่มต้นมาเราจะได้เลือกตัวละครตัวหนึ่ง เล่นไปในโหมด World Tour ซึ่งจะมีการแข่งขัน 3 รูปแบบ คือ Sprint แข่งความเร็วระยะสั้น , Freestyle ออกท่าทาง และ Race การแข่งขันเต็มรูปแบบ
ตัวเกมนั้นมีความสนุกในการกระโดดตามเนินเพื่อทำท่าทางต่างๆ แล้วนำคะแนนมาเพิ่มแถบความเร็วเพื่อใช้บูต และทำท่าต่างๆได้มากขึ้น เมื่อเราชนะจะได้แต้มมาเพื่อปลดล็อคที่ใหม่ๆไปได้กว่า 10 ด่าน จนถึงด่านสุดท้าย
การปรับแต่งรถในตัวเกมก็มีความสำคัญ ซึ่งผมก็แนะให้แต่งพวกความเร็วสูงไว้ก่อน ส่วน Handling นั้นผมหลงไปแต่งอยู่นาน แต่ไม่ค่อยได้ประโยขน์เท่าไหร่
จุดที่เกมนี้สนุก คือ เกมนี้มีการกระโดดสูงๆ การลงมาและการทรงตัวต่างๆต้องทำให้ดี ซึ่งตัวเกมทำได้ดีเลยทีเดียว

ภาพในเกมนี้สวยงาม แต่เหนือสิ่งอื่นใด เกมนี้ห้ามพลาดเพราะมีฉากประเทศไทยซะด้วย (ว่าแต่เป็นที่ไหนต้องไปลองเล่นเองครับ)
คะแนน
●●●●○

SCORE International Baja 1000

เกมแข่งรถวิบากรายการ Baja 1000 ที่เป็นการแข่งขันที่มีทั้งรถมอเตอร์ไซด์ รถ ATV ไปจนถึง รถขับเคลื่อน 4 ล้อและรถกระบะ
ถ้าหวังเกมที่จะมีภาพสวย การขับที่เสมือนจริง เกมนี้คงจะไม่มีให้ครับ เกมจะออกแนว Arcade ในโหมด Career โหมดหลัก เราจะเล่นไป 8 สนามแข่งขัน เพื่อจะปลดล็อค รถใหม่ๆเพื่อไปสู่การแข่งขันที่สูงขึ้นและท้าทายมากขึ้น
การบังคับรถในเกมนี้ต้องจัดว่า ทำได้ไม่ดีเท่าไหร่ครับ รถมอเตอร์ไซต์ดูจะไปได้ดีที่สุด ส่วนรถยนต์คันใหญ่ติดหินติดแง่งต่างๆ พลาดเซ็งได้ง่ายๆ เพราะระบบชนส่วนใหญ่ ยังเป็นแบบเกมยุคที่แล้วคือบางทีติดแง่กก็ติดเลย
ตัวเกมจัดว่า ท้าทายพอดูในการเล่นให้จบ แต่มันก็ไม่ได้ยากเกินไป การเล่นดูๆไปๆก็แข่งแบบๆเดิม รถปรับแต่งไม่ได้เท่าไหร่ ทำให้ขาดอรรถรสของเกมแข่งรถไปเยอะเลยทีเดียว

จริงๆน่ะ มีอีกเกมที่ชื่อ Baja: Edge of Control ซึ่งน่าสนใจอีกเกมและผมยังไม่ได้เล่น ไปได้เกมนี้มาแทนมันก็ไม่ได้ดีเท่าไหร่เลย
คะแนน
●●●○○

MotoGP 09/10

เกมแข่งมอเตอร์ไซต์ทางเรียบอันดับต้นๆของโลกจาก Capcom ที่ออกเป็นประจำอีกหนึ่งปี
การแข่งดังที่ทราบกันคือ จะแบ่งเป็นรุ่น 125 ซีซี 250 ซีซี และ MotoGP (เสียใจด้วยครับ Moto 2 ยังไม่ได้นำมาใช้แทน 250 ซีซี ในเกมนี้)
โหมดหลักของเกมคงเป็นโหมด Career ที่จะให้ผู้เล่นไต่เต้าจากการขี่ในทีมแข่งรุ่น 125 ซีซี ไปจนสู่ 250 ซีซี และ MotoGP ในที่สุด โดยจะเป็นการแข่งแบบเป็นฤดูกาลๆไป
ภายในโหมดนี้ เราสามารถจ้างทีมงาน เลือกสปอนเซอร์ที่ต้องการ เพื่อทำผลงานในสนามให้ตรงตามเป้าหมาย เพื่อเงินและความนิยมที่เพิ่มมากขึ้น ซึ่งเล่นกันได้ยาวๆเลยเหมือนกัน
การขับในเกมนี้จะออกแนว Arcade ซะมากกว่าที่จะสมจริง ซึ่งก็ทำให้เกมสนุกดีเหมือนกัน ต้องมีการขับเข้าโค้งให้เข้าจุด ซึ่งนั่นจะทำให้ได้เกรดในการแข่งที่ดีขึ้น

กลางวันกลางคืนหรือฝนตกในเกมนี้ก็มีครับ และแน่นอน ฟีม รัฐภาคย์ วิไลโรจน์ ก็มีในเกมนี้ (เก่งซะด้วย)
คะแนน
●●●●○

Need for Speed Undercover

กลับมาสู่รูปแบบเกมแข่งรถข้างถนนที่มีเนื้อเรื่อง และการไล่ล่ากันอีกครั้งของ Need for Speed ในชื่อ Undercover
เราจะรับบทเป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจ ซึ่งจะไปเป็นนักแข่งรถเพื่อลอบไปสืบสวนในเหล่าผู้ร้ายต่างๆ ผ่านภารกิจที่ได้รับมาจากลิน (ซึ่งรับบทโดย เม็กกี้ คิว)
การกลับมาครั้งนี้ทำให้ย้อนไปถึงภาค Most Wanted อีกครั้งแล้วมันก็ดูจะเหมือนกันมากเลยทีเดียว แผนที่ในเกมนี้ใหญ่อิสระใช้ได้ แต่เรานั้นสามารถแข่งได้สะดวกมากขึ้น โดยกดปุ่มทิศทางล่างได้เลยทันที ทำให้เราสามารถเล่นผ่านไปได้เร็วขึ้น -เพื่อทราบเนื้อเรื่องต่อไป-
อารมณ์เก่าๆในการหนีตำรวจนั้นกลับมา (แต่มันดูจะเหมือนเดิมไปหน่อย วิ่งเข้าปั๊ม ชนป้าย เข้าโรงรถ เช่นเคย) มีการแข่งขันเดี่ยวต่อเดี่ยวที่ท้าทายเหมือนกัน ในการจราจรที่คับคั่ง (บางทีคอมก็พลาดเองชนรถชาวบ้านชาวช่องเองซะงั้น) และการขโมยรถหนีตำรวจสุดเสียว เพราะห้ามรถพัง วิ่งไปเสียวไป และมันทำให้ผมพลาดไปหลายครั้งเลยซะด้วยสิครับ
เกมมีเนื้อเรื่องที่ดูเรื่อยๆไปหน่อย แต่ก็ดูจะพลิกๆให้น่าติดตามในตอนท้ายเหมือนกัน ถ้าอยากได้อารมณ์เก่าๆของ Need For Speed เกมนี้ก็ใช่เลยล่ะครับ

เกม Need For Speed Undercover ในรูปแบบดิบเถื่อนแบบ Most Wanted (ซึ่งทำไงได้ล่ะครับ มันดันเป็นภาคที่ผมชอบซะด้วย)
คะแนน
●●●●○

SBK X: Superbike World Championship

เกมแข่งรถมอเตอร์ไซต์ความเร็วสูงอีกหนึ่งรายการกับการแข่งขัน Superbike จากทีมพัฒนา Milestone ซึ่งทำเกมนี้มายาวนาน
เราจะเริ่มเป็นนักขับหน้าใหม่ในโหมด Career จะได้ทีมงานต่ำๆในรุ่น Superstock ไปสู่รุ่น Supersport และรุ่นสุดยอดคือ Superbike ในที่สุด
ตัวเกมจัดว่า มีความสมจริงในการขี่มากเกมหนึ่งทำให้การขับขี่นั้นต้องเอียงรถ เบรกรถให้ดีไม่งั้นอาจจะพลาดได้ง่ายๆ (แต่ยังดีที่ยังพอแก้ตัวได้บ้าง แต่รวมๆเราก็ไม่สามารถพลาดล้มได้มากมายนัก) การใช้บูตที่จำเป็นต้องกะจังหวะให้ถูกและเป็นส่วนสำคัญในการเล่น ที่พลิกผลการแข่งขันได้ทันที แล้วผลการแข่งขันบางทีก็อาจจะไม่ใช่สิ่งที่เกมต้องการซะทีเดียว เพราะบางทีเราต้องทำผลให้ได้ตามจุดหมาย ที่ผู้จัดการทีมเราต้องการด้วย เพื่อปลดล็อคการแข่งใหม่ๆ
เมนูในเกมดูน่าเล่น(มีพริตตี้ด้วย) เกมยังมีจุดเด่นมากๆ คือ เสียงเครื่องยนต์ที่ทำออกมาได้เร้าใจ ใกล้เคียงมอเตอร์ไซต์จริงๆ อีกด้วยสิครับ

ต้่องการเกมมอเตอร์ไซต์ที่ดูสมจริงๆ เสียงเครื่องยนต์สุดมัน การแข่งขันท้าทาย เกมนี้ให้คุณได้ครับ
คะแนน
●●●●○

Superstars V8 Next Challenge

เกมแข่งรถยนต์ V8 ของอิตาลี จากทีมพัฒนา Milestone ที่จะทำให้เราได้สนุกไปกับการแข่งขันในประเภทนี้
จริงๆผมก็เพิ่งรู้จักการแข่งขันนี้ก็จากเกมนี้ล่ะครับ เมื่อเริ่มต้นมาเพื่อความเข้าใจการการเล่น เราควรจะเรียนใบขับขี่กันก่อน ซึ่งท้าทายดีครับ เริ่มต้นก็ขับเข้าโค้งให้ตรงทำเวลาให้ดี หลังๆก็เป็นการแข่งขันเดี่ยวๆหรือจะเป็นการแข่งรวมเพื่อทำอันดับ ไปจนถึงยากที่สุดคือให้เราเปลี่ยนเกียร์เิอง และระบบช่วยต่างๆที่จะลดลงไป (ซึ่งท้่าทายใช้ได้เลย)
ส่วนโหมดหลักจะเป็นการแข่งขันฤดูกาลแบบสุดสัปดาห์เก็บคะแนน เราจะเลือกเป็นนักขับที่มีตัวตนจริงๆ ซึ่งต้องบอกว่า สนามแข่งดูจะไม่หลากหลายเพราะส่วนใหญ่จะอยู่ในยุโรปเท่านั้น
เกมนั้นยังมีตู้โชว์รางวัลต่างๆที่เราชนะมาได้ และวิดีโอของการแข่ง V8 เพื่อให้เราได้รู้ถึงการแข่งขันนั้นมากขึ้นด้วย (แต่น่าเสียดายที่มันชั่งปลดล็อคแต่ละอย่างมายากซะจริงๆ)

ตัวเกมจัดว่า มีภาพและการขับรถที่ดูพอใช้ได้ แต่เสียดายที่เป็นการแข่งขัน V8 ที่ไม่ได้นิยมมากนัก ทำให้ลดความน่าสนใจลงไปพอดู
คะแนน
●●●○○

Fuel

เกมแข่งรถวิบากที่มียานพาหนะหลากหลายมากที่สุดเกมหนึ่ง คือ มีตั้งแต่รถ ATV รถมอเตอร์ไซต์ รถเก๋ง รถกระบะ รถจี๊บ รถบรรทุก โดยจะไม่ใช่ยี่ห้อจริงๆตามท้องตลาด
นอกจากนั้นแล้วเกมนี้จัดว่า เป็นเกมที่มีแผนที่ใหญ่มากๆเกมหนึ่ง เรียกว่า ติดอันดับโลกกันเลย ความอิสระในการวิ่งทำให้เกมนี้สามารถวิ่งไปได้แทบทุกจุด ซึ่งนั่นน่ามหัศจรรย์มากว่า ทำได้ขนาดนี้ แต่ไม่ต้องกลัวหลงครับ เพราะเกมจะค่อยๆให้เราปลดล็อคไปทีละส่วนของแผนที่ โดยการแข่งขันแล้วชนะมา ซึ่งนั่นทำให้เรากดข้ามไปยังจุดต่างๆได้ง่ายขึ้น
การแข่งขันในเกมนั้นจัดว่า หลากหลายพอสมควร ทำให้การเล่นไม่น่าเบื่อ มีทั้งแข่งเป็นรอบ แข่งไปตามจุด หรือแม้แต่แข่งกับเฮลิคอปเตอร์ก็ยังมี (ก็เพิ่งเคยเห็นละครับ) หรือว่าจะขับรถเล่นสบายๆก็ได้ เพราะตัวเกมก็มีของซ่อนต่างๆในแผนที่มากมายด้วยครับ ระบบนำทางในเกมก็มีเป็นลูกศรขึ้นมาใช้ได้เลยล่ะครับ

เกมนี้มีการเปลี่ยนเวลากลางวันและกลางคืน และจุดเด่นคือ สภาพภูมิอากาศที่เปลี่ยนแปลงหลากหลาย เช่น พายุ แบบนี้ คงไม่ได้พบในเกมอื่นๆเท่าไหร่แน่
คะแนน
●●●●●

Hot Wheels: Beat That!

เกมแข่งรถของเด็กเล่น โดยเป็นรถเหล็ก Hot Wheels ที่เราพบเห็นวางขายกันได้ทั่วไป คราวนี้เราจะได้เล่นเป็นเกมกันดูบ้าง (จะมันเหมือนใส่รถเหล็กไหม)
โหมดหลักในเกมจะเป็นการแข่งเพื่อทำตามจุดหมายที่เกมกำหนด เพื่อจะได้ล้อ Hotwheel มาสะสม เพื่อปลดล็อคสนามใหม่ๆ
การแข่งขันจะมีหลายรูปแบบ เช่น ยิงจรวดใส่รถ เก็บของ แข่งให้ชนะ โดยทั้งหมดนี้จะแข่งขันในสนามที่หลากหลายตั้งแต่ ห้องนอน ห้องเรียน ห้องเคมี
เมื่อปลดล็อคได้จากโหมด Turbo ที่ง่ายที่สุด จะนำไปสู่โหมด Nitro และ Inferno ที่โหดที่สุด ซึ่งกว่าจะมาตรงนี้ได้ต้องเล่นกันนานพอดูเลย
การขับรถในเกมนี้ค่อนข้างยาก แบบรถเหล็กที่ชนแล้วกระแทกกระเด้งได้ง่าย อีกทั้งยังมีอาวุธต่างๆจากคู่แข่งที่คอยเล่นงานมาตลอด ต้องอาศัยความสามารถในการขับค่อนข้างสูงในการเล่นให้ผ่าน ทำให้ไม่เหมาะกับมือใหม่เท่าไหร่ แต่ด้วยความที่เกมมีจุดหมายต่างๆทำให้เกมไม่น่าเบื่อ แต่ก็มาเสียอีกตรงที่สนามในเกมนี้มันชั่งมีน้อยเสียนี่กระไร

เกมขับรถเหล็กของเล่นที่ไม่พบกันบ่อยนัก แม้จะมีการแข่งหลากหลาย แบบดริฟก็มี แต่กลับมีสนามน้อย ภาพและการควบคุมไม่ดีเท่าไหร่เลย
คะแนน
●●●○○

F1 2010

รอคอยกันมานานแสนนาน หลังจากเครื่องเกมอื่นเครื่องหนึ่ง ได้ถือครองสิทธิ์ในการทำเกมนี้ไว้่ แต่มาวันนี้เป็น CodeMasters ผู้สร้างเกมอย่าง Grid ได้นำเกมแข่งรถสูตร 1 F1 มาสู่ XBox 360 ครั้งแรกกับเค้าสักที
ต้องบอกว่า คอเกม F1 สุขสมใจกันเลยครับงานนี้ เพราะตัวเกมทำได้ดูสมจริงและขับได้มันสนุกจริงๆเลยสิครับ โดยใน Career เราจะได้เซ็นสัญญากับทีมแข่งรถสูตร 1 ที่ระดับต่ำๆและไม่หลากหลายนัก ในเบื้องต้น เพื่อทำการแข่งขันในฤดูกาลใหม่ที่จะเริ่มต้นขึ้น เราจะอยู่ในรถทีม ซึ่งเป็นเมนูของเกม เพื่อเลือกปรับความยาก (ซึ่งเกมก็ปรับได้หลากหลาย) และเข้าสู่การแข่งขัน
การแข่งขันจะแบ่งเป็นรอบฝึก รอบควอลิฟาย จัดอันดับและการแข่งจริง ซึ่งเกมนี้อันดับควอลิฟายจัดว่า สำคัญมาก เพราะจะทำให้การแข่งรอบจริงนั้นทำได้ง่ายขึ้น (เพราะตัวเกมจะให้เราแข่งกันหลายรอบพอดู และทีมต่ำๆการเร่งรถแข่งดูจะสู้ทีมระดับสูงๆไม่ค่้อยได้เสียเลย) และเมื่อเราชนะก็จะมีการให้สัมภาษณ์สื่อด้วย -ซึ่งมีผลต่อการแข่งต่อไปเล็กน้่อยด้วย-
ตัวเกมมีรายละเอียดตัวรถที่ค่อนข้างดี เสียหายได้ (ผมยังเคยรถสะบัดเพราะไปวิ่งโดนน็อตคันอื่นที่ตกอยู่บนถนน) มีข้อมูลเกร็ดความรู้ สนามและทีมต่างๆที่ทำออกมาได้สมจริงๆ นี่เลยเป็นเกม F1 ที่สมจริงสุดๆแล้วล่ะครับ

นอกจากความสมจริงในเกมแล้ว ตัวเกมยังมีสภาพภูมิอากาศอย่าง ฝนตก ด้วย ซึ่งจะส่งผลมาก ยังไงขับดีๆนะครับ
คะแนน
●●●●●

WRC: FIA World Rally Championship

อีกหนึ่งเกมแข่งรถที่รอคอย หลังจากเครื่องเกมอื่นเครื่องหนึ่ง ได้ถือครองสิทธิ์ในการทำเกมนี้ไว้่ (อีกล่ะ) มาคราวนี้เป็น Milestone ที่นำเกมแข่งรถนี้มาให้ได้เล่นกันสักทีครับ
โหมดหลักของเกมคือ The Road To The WRC ซึ่งจะให้เราทำการแข่งขันแรลลี่เบื้องต้นก่อน โดยใช้รถต่างๆตอนแรกอาจจะยังไม่ดีมาก แต่เราจะสามารถปลดล็อคมาได้ภายหลัง โดยจะเป็นการแข่งเป็นระดับๆไปเรื่อยๆ จนเมื่อเราได้เข้าสู่ระดับสูงๆจะมีทีม WRC มาติดต่อเรา นำไปสู่การแข่งขันที่มันมากขึ้น
ตัวเกมจะแข่งแบบแรลลี่จริง คือ แบ่งเป็นช่วงจับเวลาพิเศษ แล้วดูเวลารวมเพื่อนำไปสู่การจัดอันดับคะแนนชิงแชมป์กันต่อไป ซึ่งกว่าจะเล่นจบได้หมดทุกการแข่งขันนั้น คุณอาจจะต้องใช้เวลานานกว่า 20 ชั่วโมง
จุดเด่นของเกมคือ มีเสียงผู้ช่วยนำทางทั้งหญิงและชาย สนามที่หลากหลายกว่า 13 สนามในภูมิประเทศที่แตกต่างๆกัน (แต่กลับพบว่าเล่นไปไม่นานก็ซ้ำได้เหมือนกัน) รีเพลย์เกมนี้ต้องจัดว่า เยี่ยมมากๆครับ เพราะกดดูมุมกล้องได้หลากหลาย จะกดหยุดเพื่อหมุนดูก็ได้ ดูแบบต่างๆได้มากมาย เรียกว่า ดูกันไปไม่เบื่อเลย (ยิ่งถ้ารถพลิกคว่ำอะไรอย่างนี้ยิ่งน่าดูครับ)
ด้วยความที่รอเกม WRC มายาวนาน เกมนี้ทำได้ในระดับนี้ ก็ต้องยกนิ้วให้เลยล่ะครับ (แต่ถ้าไม่ใช่คอ WRC แล้วละก็ผมไม่แนะนำ เพราะเล่นไปไม่นานคุณเบื่อแน่ๆ)

รายละเอียดพื้นผิวและตัวรถทำออกมาได้ดีมาก แม้จะมีเกมอื่นที่ดูดีกว่าเกมนี้อีกมาก แต่ถ้า WRC ก็ต้องเกมนี้เท่านั้นล่ะครับ
คะแนน
●●●●●

Forza Motorsport 3

Forza Motorsport เกมแข่งรถที่ Microsoft พยายามสร้างขึ้นมาเพื่อเป็นเกมแข่งรถที่สมจริงที่สุด ได้ก้าวมาสู่ภาคที่ 3 แล้วก็ดูจะมาความเปลี่ยนแปลงเป็นอย่างมาก
หลังจากภาค 2 นั้น Forza Motorsport เหมือนจะเป็นการนำภาค 1 มาทำแบบ HD แต่คราวนี้เป็นเกมที่ดูปรับปรุงมาใหม่ไม่ใช่แบบนั้นอีกแล้วครับ เกมมาเป็น DVD 2 แผ่น อัดรถใหม่และสนามเพิ่มเข้าไปอีกมากมาย
การให้ผู้ช่วยขับแทนในภาคนี้ไม่สามารถเลือกได้มากนักดังภาคที่แล้ว (มีให้เลยเลือกไม่ได้) ทำให้เลเวลต่างๆนั้นเราต้องแข่งเองจะได้ผลดีที่สุด (ยังคงมีรถใหม่ๆมาให้เมื่อเลเวลขึ้นเหมือนเดิม) เมนูในเกมนั้นดูดีครับ เพราะจะนำเรามาหมนุโชว์บนถนนทิวเขา ซึ่งมันทำได้สวยจับใจจริงๆครับ ตลอดไปจนรีเพลย์รถหลังแข่งเสร็จที่มีการถ่ายรูปได้ จะเก็บเป็นวิดีโอก็ได้ ซึ่งดูแล้วทำได้น่าสนใจดีเลยล่ะครับ
การแข่งขันในฤดูกาล นั้นจะมีการแข่งขันต่างๆที่จะทำให้เราได้ใช้รถในเกมต่างๆกัน ซึ่งมีเพียงแค่ประมาณ 400 คันเท่านั้น (ทำให้รถอย่าง Toyota Vios และรถอื่นๆอีกมากมาย อาจจะยังไม่มีในเกมนี้)
ตัวเกมนั้นต้องจัดว่า เหมือนจริงครับ ผมขอเอารถที่ใกล้ตัวผมมากที่สุด นั่นคือ Lancer EX ปรากฎว่า เกมทำได้เหมือนจริงจนน่าทึ่ง ทั้งเสียงเครื่องยนต์ ที่นั่ง หน้าปัดรถและอื่นๆ หลังจากลงรถจริง มาเล่นเกมนี้มันใช่เลย (เพิ่งรู้ว่า Lancer EX มันแรงในเกมขนาดนี้เลย)
แต่รวมๆ ผมว่า เกมยังมีหลายจุดที่พัฒนาเพิ่มขึ้นได้อีกมาก โดยเฉพาะจุดด้อยของเกมนี้ คือ เกมนี้ไม่มีฝนตกหรือสภาพอากาศอื่นๆมาให้เล่นกันเลย ซึ่งยุคนี้มันเป็นหนึ่งในส่วนที่ต้องมีในเกมแข่งรถกันเกือบหมดแล้ว

Forza Motorsport 3 ปรับปรุงในส่วนต่างๆได้ดีขึ้นจากภาคก่อนๆมากมาย แต่ขออีกสักนิดสักหน่อย เกมนี้จะสุดยอดเลยล่ะครับ
คะแนน
●●●●○

Banjo-Kazooie: Nuts & Bolts

เกม Banjo-Kazooie: Nuts & Bolts สามารถเป็นเกมได้หลากหลายชนิด ทั้งเกมกระโดด เกมหาของ และที่สำคัญก็คือ เกมแข่งความเร็วนั่นเอง
เนื่องด้วยเกมมีประวัติมาอย่างยาวนาน เมื่อเริ่มเกมมาจะมีการเล่าย้อนไปในอดีตให้ผู้เล่นได้ทราบคร่าวๆ ก่อนเข้าสู่เนื้อเรื่องหลักของภาคนี้ โดย หมี Banjo และนก Kazooie กำลังพักผ่อนอยู่ก็ถูกดึงไปร่วมเล่นเกมการแข่งขันโดย Lord of Games (L.O.G.) คอมพิวเตอร์แฟนตาซี การลงไปในประตูมิติสู่ในเกมที่ไม่สวยงามทำให้รถเกิดความเสียหาย ทั้งคู่ต้องพยายามซ่อมรถและหาทางกลับออกมาให้ได้ และอีกทางก็ต้องหาทางปราบ กรันทิลด้า คู่ปรับเก่าที่อยู่เบื้องหลังอีกด้วย
เกมนี้เป็นเกมที่เราสามารถเดินได้อิสระในแผนที่ ที่จะไปได้มากขึ้นเรื่อยๆ ตามอุปกรณ์ที่ใช้ในการแต่งรถในเกมที่จะปลดล็อค และซื้อได้เพิ่มขึ้นมา ซึ่งเป็นจุดสำคัญของเกม เพราะเกมนี้เราสามารถปรับแต่งรถได้อิสระตั้งแต่ไม่กี่ช่อง ไปจนเป็นยานพาหนะขนาดใหญ่มโหฬาร ซึ่งไม่เพียงแต่รถเท่านั้น เครื่องบิน เรือ เกมนี้ก็ทำได้
นอกจากการแข่งความเร็วแล้ว เกมยังมีการแข่งขนของ แข่งกระโดดไกล และการแข่งขันมากมาย ทำให้เกมนี้เล่นไปได้นานๆกว่า 20 ชั่วโมงจึงจะจบเกมครับ

เ้กมแข่งรถใน Banjo-Kazooie Nuts & Bolts เด่นที่สุด สนุกและท้าทายเป็นอย่างมาก กับการสร้างสรรค์รถของเรา (ใส่อาวุธได้ด้วย)
คะแนน
●●●●●

1st Person Shooting เกมยิงมุมมองจากตัวเรา

Mirror's Edge

เกมมุมมองจากตัวเราที่ดูแปลกใหม่จาก DICE จะเปิดประสบการณ์ใหม่สู่เกมที่กระโดดโลดโผนมากที่สุดของเกมแนวนี้
เฟท สาวหน้าเอเชีย ทำหน้าที่เป็นผู้ส่งสารที่เรียกว่า Runner ซึ่งเป็นผู้ข่าวสารลับๆแบบใต้ดิน ณ วันหนึ่งที่พบกับเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝัน จากการเสียชีวิตของ โป๊ป ทำให้ต้องทำการหลบหนี และนำไปสู่การวิ่งหนีสุดระห่ำที่น่าตื่นเต้นต่างๆมากมาย
เกมนี้ไม่จัดว่า เป็นเกมยิงมากมายนัก เพราะในตัวเกมมีการยิงกันไม่มาก แต่ว่าตัวเกมจะเป็นในรูปแบบการวิ่งอย่างรวดเร็ว ไปบนตึกสูงระฟ้า ทำให้การตัดสินใจต่างๆต้องทำอย่างรวดเร็วไม่งั้นอาจพลาดได้ ซึ่งมันก็เร้าใจดี นับได้ว่าเป็นอารมณ์ใหม่ๆของเกมแนวนี้เลยทีเดียวครับ
ภาพในเกมเป็นแบบสีสันสดใสแสบตาได้ใจจริงๆเลยครับ แต่ว่าไม่ต้องกลัวไปว่าจะหลงทาง เพราะเกมนี้มีสีแดงของอุปกรณ์ต่างๆที่เราไปได้เป็นตัวนำทางเสมอ
เล่นไปจนจบ จะพบด่านที่น่าตื่นเต้นขึ้นเรื่อยๆ ตลอดไปจนฉากจบที่ดี (ตัวเกมนี้ดำเนินเรื่องเป็นภาพการ์ตูนนะครับ) เท่าที่เล่นมา ความแปลกใหม่ของเกมนี้มันติดตรึงใจจริงๆเลยสิครับ

แม้แต่วิ่งบนด่านฟ้า หนีเฮลิคอปเตอร์ก็ยังมีครับ เกมมีฉากตื่นเต้นมากมาย การควบคุมในเกมก็นำมาใช้ได้อย่างดีเยี่ยม ต้องลองเล่นดูเองครับ
คะแนน
●●●●●

ShellShock 2: Blood Trails

เกม ShellShock ภาคที่ 2 ออกมาบน XBox 360 จาก Eidos Interactive (SE) หลังจากที่ภาคแรกในเครื่องยุคที่แล้วได้รับความนิยมไปพอสมควร
เรื่องราวของ คาล นายทหารที่ทำภารกิจเข้าไปเก็บกู้ลังสินค้าลึกลับ ของกองทัพสหรัฐอเมริกาที่เครื่องบินถูกยิงตกในเวียดนาม จากการทำภารกิจนี้ทำให้คาลพลาดโดนจับตัวไว้ และถูกฉีดไวรัสเข้าสู่ในร่างกาย หลังจากนั้น เนท ที่เป็นน้องชายได้เข้าไปยังป่าที่เวียดนามเพื่อตามหาพี่ชาย โดยพยายามเอาตัวรอดและได้พบกับฝันร้ายที่จะตาตรึงไปอีกนาน
เกมนี้เล่นไปแรกๆจะเป็นบรรยาศมืดๆม่นๆชวนน่าสงสัยในเวียดนาม เราจะเล่นเป็น Nate เพื่อตามหาพี่ชาย แล้วเล่นไปนานๆก็จะพบว่า ตัวเกมนั้นจะมืดแทบตลอดทั้งเกม
เกมนี้ภาพไม่ได้สวยมากมายนัก การควบคุมในเกมก็จัดว่า ยังทำไม่ได้ดีมากมายนัก บทพูดต่างๆก็ยังดูไม่ดีอีกด้วย แต่ถ้าต้องการเกมขนลุกล่ะก็ เป็นจุดเด่นที่พอมีของเกมนี้เลยล่ะครับ หลังๆกระสุนหมดอย่างเร็ว ศัตรูชวนหลอนก็มากันมากมาย อีกทั้งศพประกอบฉากนี่ก็สยองๆทั้งนั้น

ตัวหลอกครับ เล่นไปตอนแรกๆก็โฮ โครตอึด ยิงกระสุนไปแทบหมด เล่นไปจนเกือบจบ เพิ่งรู้เทคนิคแล้วมันปราบได้ง่ายขนาดนี้ ขำตัวเองจริงๆครับ
คะแนน
●●●○○

The Chronicles of Riddick: Assault on Dark Athena

หลังจากเกมนี้นิยมกันมากมายกับเครื่อง XBox ตัวแรก ในชื่อ The Chronicles of Riddick: Escape from Butcher Bay คราวนี้ก็มีภาคต่อกันมาอีกครั้งกับเครื่อง XBox 360
ตัวผมขอบอกกล่าวไว้เลยว่า เสียดายมากที่ภาคที่แล้วบน XBox นั้นผมไม่ได้เล่นเลยครับ แต่ว่าไม่ต้องกังวลไปครับ เพราะกลับมาคราวนี้ Riddick ไม่ได้มาเพียงแค่ Assault on Dark Athena เท่านั้น แต่ยังเอาใจคอเกมที่พลาดไปแบบผม โดยการนำภาค Escape from Butcher Bay มาทำใหม่ให้แจ๋มแจ๋วอีกด้วย (แค่ยังไม่ได้เล่นก็เทใจให้แล้วนะครับนี่)
เรื่องราวของ Escape from Butcher Bay สั้นๆก็ดังชื่อคือ การหลบหนีของริดดิคออกมาจากคุก Butcher Bay ส่วน Assault on Dark Athena จะเป็นเรื่องราวที่ต่อเนื่องกันเลย หลังจากหลบหนีมาได้ยานของริดดิคก็ดันไปประสบอุบัติเหตุติดอยู่ในยาน Dark Athena ที่มีกองกำลังพร้อมรบอีกซะนี่
หลังจากได้เล่นจนจบ ต้องขอบอกว่าเกม Escape from Butcher Bay นั้นเป็นเกมที่ยอดเยี่ยมสมคำร่ำลือจริงๆครับ เป็นเกมแหกคุกที่ได้อารมณ์มากๆ ผู้เล่นจะต้องอาศัยความสามารถการมองเห็นในที่มึดของริดดิค ไปในท่อและตามที่ต่างๆ (บางจุดอย่างในท่อน้ำทิ้งนี่หลอนมากๆ) ตลอดไปจนถึงการสู้รบใช้ปืนและหุ่นยนต์แบบบ้าระ่ห่ำ และยิ่งมาปรับปรุงให้ XBox 360 แล้วยิ่งดูเยี่ยมขึ้นไปอีก ตลอดไปจนฉากจบที่คาดไม่ถึงเลยด้วย
ส่วน Assault on Dark Athena นี่ก็มาเสริมอารมณ์ให้ต่อเนื่องยิ่งขึ้นไปอีก โดยในภาคนี้จะเน้นการต่อสู้ที่มากขึ้นทั้งการใช้ปืน และเคียวคู่ในการลอบฆ่า ผ่านกราฟฟิกและการควบคุมที่ดูดีขึ้นไปอีก (การต่อสู้ปะทะคารมกับ Revas ในตอนท้ายๆนี่ได้อารมณ์มากครับ)
โดยรวม นี่จึงไปชุดรวมเต็มๆที่อัดแน่นไปด้วยคุณภาพของ The Chronicles of Riddick ที่คราวนี้ไม่ควรพลาดกันไปอีกแล้วครับ

จุดเด่นในเกมนี้มีมากมาย แต่ที่โดนใจมากๆก็คือ พี่วิน ในเกมนี้ทำได้เข้มดีมากๆเมื่อรวมกับเสียงจริงๆด้วยแล้ว เหมือนตัวจริงมาเองเลยล่ะครับ
คะแนน
●●●●●

F.E.A.R. 2: Project Origin

ความหลอนของหน่วย F.E.A.R. ที่มีพลังในการสโลโมชั่นกลับมาอีกครั้ง คราวนี้ Alma ผีหญิงสาวเฮียนขึ้นไปเมื่อกลับมาหลอกหลอนหาผู้ที่ทำให้เธอไม่สงบ
เกมนี้มีการยิงปืนที่ทำได้ดีเลยครับ การยิงกระสุน การเคลื่อนไหวต่างๆอยู่ในระดับชั้นนำ กราฟฟิกในเกมก็ดูสวยงามทีเดียวแม้จะอยู่ในที่มืด ก็มีกราฟฟิกวิญญาณหลอนๆให้ได้พบกันเรื่อยๆ ซึ่งมันก็ดูจะหลอนเสียจริงๆเลยสิครับ
การสโลโมชั่น รู้สึกว่า ทำได้ดีขึ้นนะครับ กระสุนโดนจุดต่างๆ เลือดพุ่งกันกระจายกันเลยงานนี้ ส่วนสิ่งที่เพิ่มเข้ามาในภาคนี้ที่ผมชอบ คงเป็นการขับหุ่นยนต์ล่ะครับ คือ มันอาจจะดูสนุกตื่นเต้นดี แต่มันแฝงด้วยความท้าท้าย เพราะผมก็เกมโอเวอร์บนหุ่นยนต์นี้มาเหมือนกัน
ผู้ที่ต้องการเกมยิงที่ดูดีและเล่นแล้วมัน เอาเกมนี้ไปเล่นได้เลยครับ แต่ต้องดูตัวเองด้วยนะครับว่า ขวัญอ่อนหรือเปล่า ถ้าเล่นไปเรื่อยๆเฉยๆก็ยังไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าเล่นไปแล้วไม่ไหวจริงๆ จะหยุดเล่นก็คงไม่เสียหายครับ เพราะขอบอกว่า มันจะหลอนและน่ากลัวขึ้นมากเรื่อย ยิ่งฉากสุดท้ายนี่ขนหัวลุกกันได้เลยทีเดียว

เอารูปนี้มาให้ดูครับว่า เป็นเกมยิงแบบทหารทั่วๆไป แต่ว่าจริงๆแล้ว ภายในเกมนั้นดูจะเหมือนภาพที่ขึ้นปกซะมากกว่าล่ะครับ กึ๋ย
คะแนน
●●●●○

Left 4 Dead

เกมยิงซอมบี้และผีสุดมันแบบมาเป็นโขยงจาก Valve นับว่า เป็นการทำเกมยิงผีแบบมันๆที่แหวกแนวดีเหมือนกันครับ
ในโหมด campaign จะทำออกมาได้เหมือนเราเป็นตัวละครตัวหนึ่งในภาพยนตร์ซอมบี้ล่ะครับ มีการขึ้นชื่ออะไรต่างๆให้ด้วย
campaign นั้นจะมี 4 เรื่อง คือ No Mercy การหนีเอาตัวรอดจากโรงพยาบาล , Death Toll การหนีจากทุ่งนา , Dead Air การหนีจากสนามบิน และ Blood Harvest การหนีจากภูเขาและฟาร์ม ซึ่งแต่ละเรื่องจะแบ่งเป็น 5 ด่านย่อย ซึ่งโดยส่วนใหญ่ 4 ด่านย่อยแรกๆจะเป็นการวิ่งไปหาที่ปลอดภัยยังปลายทาง ก่อนที่ด่านสุดท้ายเราจะหนีไปกับยานพาหนะตามเนื้อเรื่องที่แตกต่างกัน
ตัวเกมอาจจะดูสั้นเพราะเล่นประมาณ 3 ชั่วโมงก็จบได้หมดแล้วล่ะครับ แต่ว่าเกมนี้มีระบบสุ่มซอมบี้และผีต่างๆมา ทำให้การมาเล่นเกมนี้แต่ละครั้งจึงให้อารมณ์ที่แตกต่างกันออกไป ทำให้เล่นซ้ำได้ไม่น่าเบื่อ (และผีก็ดูจะมีหลากหลายดีเสียด้วย)
เกมนี้เป็นเกมยิงซอมบี้ที่ดูจะเน้นความมัน มากกว่าความหลอน มีกระสุนที่ให้ได้สาดใส่กันแบบเต็มๆ อาวุํธและการยิงปืนต่างๆทำมาได้ในระดับที่ดีเยี่ยมตามฉบับของเกมจาก Valve ตลอดจนภาพในเกมที่ดูสวยงาม จึงไม่แปลกใจเลยที่เกมนี้จัดว่า เป็นเกมยิงซอมบี้อันดับต้นๆของ XBox 360 ครับ

ขบวนซอมบี้และผีที่มากันมากมาย บวกกับกระสุนในเกมที่มีให้เก็บมากมาย ทำให้เกมนี้ยิงกันแบบสุดมันกันเลยทีเดียว
คะแนน
●●●●●

Call of Duty: Modern Warfare 2

หลังจากการพลิกโฉมหน้ามาสู่สงครามยุคปัจจุบันในภาคที่แล้ว เรื่องราวต่างๆของ Modern Warfare ยังเข้มข้นต่อเนื่องมาถึงภาคที่ 2
โดยจะเป็นเรื่องราวต่อมาจากภาคแรก เมื่อผู้ก่อการร้าย Vladimir Makarov มีแผนการร้ายครั้งใหม่ที่ร้ายแรงขึ้น หวังให้สหรัฐอเมริกาและรัสเซียมาทำสงครามกัน นั่นเลยทำให้ทางการต้องส่งหน่วยสังหาร Task Force 141 ออกไปเพื่อทำลายเหล่าผู้ก่อการร้ายและ Makarov ให้สิ้นซาก
Modern Warfare 2 เป็นเกมที่ดูดีขึ้นจากภาคแรก ในโหมดเนื้อเรื่อง จะพาเราเดินทางไปในสมรภูมิรบที่แตกต่างกันทั้งในทะเลทราย Afghanistan , ภูเขาหิมะแถบ Kazakhstan , สลัมในประเทศบราซิล และอื่นๆ โดยเป็นเรื่องราวที่ดำเนินไปเกี่ยวเนื่องกันดังเช่นภาคที่แล้ว แต่น่าเสียดายที่ตัวเกมดูจะสั้นไปสักนิด 5 ชั่วโมงก็จบได้ (แต่ถ้าคนมีเวลาน้อยล่ะก็ เล่นด่วนเลยครับ จบเร็ว สุดมัน และคุ้มค่า)
การยิงกันยังทำได้ดีในระดับเกมชั้นนำ มีฉากน่าตื่นเต้นเร้าใจและยิ่งใหญ่ในเกมมากมาย เรื่องราวที่เข้มข้น และจุดสุดท้ายที่ได้อารมณ์อย่างมากที่สุดเกมหนึ่งเลยครับ

มีฉากที่น่าจดจำในเกม Call of Duty: Modern Warfare 2 มากมาย ที่หนึ่งในนั้นก็คือ ที่สนามบิน นี่ล่ะครับ
คะแนน
●●●●●

Secret Service

เมื่อผู้ก่อการร้ายหวังจะมาลอบสังหารประธานาธิปดีสหรัฐอเมริกา หน่วย Secret Service จึงต้องมาปกป้องและยับยั้งแผนการครั้งนี้
สิ่งแรกที่อยากจะบอกคือ เกมนี้มาจาก Activision ครับ ซึ่งเป็นผู้เชี่ยวชาญด้านการทำเกมแนวนี้อยู่แล้ว ทำให้ภาพและเสียงตลอดไปจนการยิงปืนต่างๆนั้นจัดว่า ทำได้ดีใช้ได้เลยครับ (แต่ไม่รู้ทำไมผมเล่นไปนานๆแล้วรู้สึกคลื่นใส้ แฮะ)
เนื้อเรื่องดูน่าสนใจดีเลยล่ะครับ การเป็นเหมือนบอดี้การ์ดของประธานาธิปดี นี่ได้อารมณ์ที่แตกออกไปครับ คือ ต้องทั้งคุ้มกันและในอีกทางก็ต้องไล่ยิงผู้่ก่อการร้ายไปด้วย (หลังๆมีทั้งการยิงจรวด วางระเบิดต่างๆ ทำให้การช่วยเหลือและหลบหนี ทำได้ยากขึ้นด้วย)

ถ้าต้องการเกมภาพสวยและการยิงที่ใช้ได้ อยากเป็นบอดี้การ์ด และ้อยากเล่นเกมที่ไม่ยาวมาก เล่นเลยครับ
คะแนน
●●●●○

Call of Juarez: Bound in Blood

ถ้าโหยหาเกมคาวบอย แบบมุมมองจากตัวเราแล้วล่ะก็เกม Call of Juarez กลับมาแล้วครับ (จาก Ubisoft เช่นเคย อุอุ)
เนื้อเรื่องจะเป็นเรื่องราวก่อนหน้าภาคแรกไปพอสมควร โดยมีตัวจากภาคที่แล้วอย่างเรย์เป็นตัวเชื่อมเรื่องที่สำคัญ โดยเรื่องราวภาคนี้จะเริ่มเรื่องในสงคราม แล้วเรย์กับโทมัส รบอยู่ในจอร์เจียระหว่างกำลังรบอยู่ก็เป็นห่วงทางบ้าน จึงได้รีบกลับมา แต่ทว่าก็สายไปเสียแล้ว ทำให้ทั้งคู่ต้องออกไปดวนปืนไล่ล่าผู้ที่มาทำให้บ้านเค้าเป็นแบบนี้
ตัวเกมดูดีขึ้นกว่าภาคที่แล้วบน XBox 360 แบบเห็นได้ชัด(ขนาดภาคที่แล้วก็เยี่ยมแล้วนะ) กราฟฟิคของละครมีใบหน้าที่มีรายละเอียดที่ดีขึ้นมากมาย มีการพูด การบทสนทนาที่ดีขึ้นน่าติดตาม ส่วนในการยิงกันนั้นก็ทำได้มันขึ้นตามแบบเกมคาวบอย ที่ต้องรีบยิงรีบใส่กระสุน(เพราะมี 6 นัด) มีระบบการเข้าที่กันบัง มีฉากยิ่งใหญ่ในการยิงการบนม้าและบนรถม้า ภารกิจย่อยก็มีด้วยในบางด่าน ที่จะเป็นเปิดอิสระให้เราควบม้าไปเองได้ ตลอดไปจนการซื้อปืน กระสุน และระเบิดอีกหลายชนิด
เนื้อเรื่องในเกมทำได้ดีมากๆ ตัวละครอย่างเรย์และโทมัส จะไม่เหมือนกัน(เราเลือกเล่นได้) แต่เนื้อเรื่องจะไปด้วยกัน(เพื่อเล่น 2 คนได้) และในเกมจะมีตัวละครเสริมอื่นๆที่บทบาทสำคัญอย่าง วิลเลี่ยมและมาริสา ที่ตัวเกมให้ความสำคัญเป็นจุดเปลี่ยนของเนื้อเรื่อง และในท้ายที่สุดคือ ตอนจบของเกมที่เฉลยข้อสงสัยของเกมภาคแรกได้ดีอีกด้วยครับ
(การแนะนำภา่ษาไทยที่ละเอียดกว่านี้ ผมแนะนำให้ไปอ่านต่อได้ที่ everything is here ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ครับ)

การดวนปืนสู้กันแบบสุภาพบุรษคาวบอย เป็นสิ่งหนึ่งที่เกมให้ความสำคัญและมักใช้สู้กับหัวหน้า(ทำให้พลาดท่าได้บ่อยแต่ก็สนุกดีครับ)
คะแนน
●●●●●

3rd Person Shooting เกมยิงมุมมองข้างหลัง

Dead Space

เกมสยองขวัญบนอวกาศ ที่ห่างหายจาก XBox ไปนานคราวนี้ทาง EA ได้กลับมาทำให้เราได้เล่นกันอีกครั้งแล้วครับ (หากนึกย้อนไป ก็คงมีเกม Dino Crisis 3 เกมเฉพาะ XBox ไงล่ะครับ ยู้ฮู้)
หลังจากได้รับการส่งสัญญาณขอความช่วยเหลือจากยาน อิซิมูระ มา ทำให้ยานเคนเลียน ต้องออกบินไปทำการช่วยเหลือ แต่การร่อนลงบนยานอิซิมูระที่ไม่สวยงาม ทำให้ ไอแซค คลาค นักวิทยาศาสตร์และวิศวะกรรมซ่อมยาน และผู้ร่วมยานต้องออกสำรวจช่วยเหลือและหาความจริงในยานแห่งนี้ รวมทั้งเอาตัวรอดออกมาให้ได้
เกมยิงแนวสยองขวัญเกมนี้ สร้างออกมาได้ดีเลยครับ ตัวเกมมีเนื้อเรื่องชวนหาคำตอบ และให้ผู้เล่นได้เดินทางไปหาคำตอบด้วยตัวเอง การเล่นก็จะแบ่งเป็นด่านๆไป ตามการสำรวจที่ลึกเข้าไปในแต่ละส่วนของยาน และทำให้ผู้เล่นได้พบศัตรูชนิดต่างๆที่ต้องอาศัยเทคนิคในการปราบ ที่แตกต่างกัน
เมนูในเกมนั้นกลมกลืน แถบพลังต่างๆจะอยู่บนชุดเกราะเรา ปืนต่างในเกมที่มีประสิทธิภาพต่างๆกันไปต้องเลือกใช้ และอัพเกรดให้ดี (รวมไปถึงชุดเกราะด้วย)
ภาพและเสียง ก็ทำออกมาได้ดีเข้ากับบรรยายกาศเกมสยองขวัญเลย การเคลื่อนไหวก็มีระบบของเกมสมัยนี้ คือ เดินยิงได้วิ่งได้ มีระบบทำทางในการเล่นทำให้เราไปได้ถูกจุดหมายและไม่หลง ตัวเกมก็เล่นจบได้ในเวลาประมาณ 10 ชั่วโมง ซึ่งพอเหมาะดีเลยทีเดียว
ส่วนตัวผมว่า เกมนี้สยองขวัญที่น่ากลัวปานกลางเท่านั้นครับ (แต่ตอนกระสุนใกล้หมดแล้วต้องวิ่งหนีนี่อย่างสยอง ฮ่าๆ) แต่เมื่อนำตัวเกมไปเทียบกับเกมแนวนี้เกมอื่นๆแล้วล่ะก็ เกมนี้จัดว่าสุดยอดของเกมแนวนี้เลยล่ะครับ

ไม่ใช่ศัตรูแต่ละตัวจะเหมือนกัน แต่จะมีความหลากหลายที่เราจะต้องใช้ปืนและวิธีปราบให้ดีด้วยล่ะครับ
คะแนน
●●●●●

Fracture

เกมยิงมุมมองข้างหลังเกมนี้ สร้างความแปลกใหม่ให้วงการเกมพอสมควร เมื่อจะขอเป็นเกมยุคนี้ที่จะใช้ปืนในการควบคุมแผ่นดินกันเลยทีเดียว
เมื่อดินแดนถูกแบ่งเป็น 2 ซึก เนื่องจากภาวะโลกร้อนทำให้น้ำทะเลเข้าท่วม เกิดเป็นฝั่งแปซิฟิกและแอทแลนติก ทำให้การติดต่อกันทำได้ยากแล้วต้องการความยิ่งใหญ่กันทั้งคู่ ฝั่งแปซิฟิกจะมีการพัฒนาด้านพันธุกรรมของมนุษย์ให้แข็งแกร่งขึ้น ส่วนฝั่งแอทแลนติก นั้นจะเน้นไปที่เทคโนโลยีอาวุธที่ทันสมัย และแล้ววันหนึ่งเมื่อน้ำทะเลได้ลดลงสงครามครั้งใหญ่จึงปะทุขึ้น
เราจะรับบทเป็น เจท โบรดี้ นายพลฝั่งแปซิฟิก ที่ทำการสำรวจไปค้นพบอาวุธและแผนการของฝั่งแอทแลนติก ต้องทำการหลบหนีออกมาและหาทางยับยั้งแผนการนี้
ตัวเกมจะออกแนววิทยาศาสตร์ ปืนจะออกแนวทันสมัย มีการยิงเพื่อทำการยกหรือลดแผ่นดิน ซึ่งตัวเกมก็ทำได้ดีดังคำโฆษณาล่ะครับ หรือผู้เล่นจะใช้ระเบิดต่างๆแทนก็ได้ โดยบางทีการแก้ปริศนาอาจจะลดแผ่นดินหาอุโมงค์ หรือยกแผ่นดินเพื่อดันสะพานให้ข้ามไปได้ก็มีครับ การยกแผ่นดินก็ทำได้มีแรงโน้มถ่วงดูเหมือนจริงดี นอกจากนี้ยังมีการขับรถวิบาก แล้วให้เราทำการปรับแผ่นดินเพื่อขับหนีออกมาที่มันมากอีกด้วยครับ
แต่ข้อเสียของเกมก้ยังพอมีครับ คือ การกระโดดในบางจุดทำได้ยาก ระเบิดบางชนิดหมดแล้วหายากซึ่งบางทีต้องใช้ในการผ่านด่าน
เกมมีฉากที่ยิ่งใหญ่พอสมควร การแก้ปริศนาที่น่าคบคิด กราฟฟิกที่ใช้ได้ เกมไม่ยาวมาก(เ้ล่นจบน่าจะประมาณ 10 ชั่วโมง) และการปรับเปลี่ยนแผ่นดินที่น่าสนใจ ถ้าชอบแบบนี้ ก็แนะนำครับ

นี่ล่ะครับ ระเบิดแบบหมุนที่มีพลังทำลายล้างสูงที่สุดชนิดหนึ่งในเกม ทหารมากันเยอะๆหมุนกันติ้วๆเลย (ประหยัดแรงไปได้เยอะ)
คะแนน
●●●●○

Wanted: Weapons of Fate

เกมที่ออกมาหลังจากภาพยนตร์ Wanted โด่งดังในปี 2009 ที่มีความน่าสนใจกับความสามารถพิเศษในการยิงปืนของตัวเอก
เกมเสนอหลังจากเรื่องราวภาพยนตร์ เวสลีย์ พระเอกหนุ่มที่มีความสามารถในการควบคุมลูกกระสุนปืน ยังคงต้องทำการหลบหนีเอาตัวรอดจากองค์กรที่ทำการไล่ล่าเค้า และในอีกทางก็ต้องหาความจริง และไขปมปริศนาต่างๆของตัวเองที่เกิดขึ้นในอดีตอีกด้วย (เกมจะสลับไปมาบ้าง)
ด้วยความที่ตัวเอกของเรานั้นมีความสามารถในการบังคับลูกปืนมาแล้ว ทำให้เกมนี้สามารถนำมาใช้กับเกมได้เต็มที่กันเลยตั้งแต่เริ่ม และจะค่อยๆมีการยิงที่หลากหลายขึ้นไปในตอนท้าย ซึ่งการบังคับกระสุนนี้ ทำให้เราสามารถยิงศัตรูที่อยู่หลังที่กันบังได้ง่ายขึ้น (เพราะศัตรูเกมนี้หาที่หลบเก่งด้วย) โดยจะเป็นแนวโค้งที่ให้เราเห็นเป็นสีขาวเมื่อเราเล็งได้ตรง แต่ว่าไม่ได้ใช้ได้ตลอดไปเพราะจะมีจำนวนที่จำกัด ซึ่งเพิ่มได้ด้วยการยิงศัตรูแบบปกติ
เกมจะเป็นแบบวิ่งหลบเข้าที่กันบังแล้วออกมายิง ซึ่งเป็นสิ่งที่ยอดนิยมของเกมยุคนี้ ภาพในตัวเกมสวยงาม การยิงที่ได้อารมณ์จากการสโลว์โมชั่นลูกกระสุน แม้ตัวเกมจะสั้นมาก(อาจจะ 3 ชั่วโมงจบ) แต่นั่นก็ทำให้นี่เป็นเกมยิงมันๆแบบอัดแน่นไปด้วยเช่นกัน

การเล็งยิงวิถีโค้งที่ค่อนข้างสนุก เมื่อปืนเล็งได้ที่สีขาว ปล่อยกระสุนออกไปแล้วโดนเป้า สะใจไปอีกแบบ
คะแนน
●●●●●

50 Cent: Blood on the Sand

นักร้องแร็ปเปอร์ชื่อดัง 50 Cent กลับมาในภาคต่อ Blood on the Sand อัพเกรดสู่ XBox 360 ผ่านพลังของ Unreal Engine 3
50 Cent และพองเพื่อน G-Unit เดินทางไปเล่น Concert ในตะวันออกกลาง ตามภาษานักร้อง แต่เมื่อไม่ได้รับค่าจ้างตามที่ต้องได้ แถมสิ่งที่จะได้มาแทนก็ยังถูกขโมยไปอีก งานนี้นักร้องแร็ปเราต้องจับปืนลุยกันสักหน่อยแล้ว
เกมนี้เป็นเกมยิงมุมมองข้างหลังที่มีการยิงใช้ได้ มีระบบสมัยนี้อย่างการเข้าที่กันบัง การยิงศัตรูเก็บเงินมาซื้ออาวุธใหม่ๆ ตลอดไปจนการไล่ล่ากันบนรถที่ดูยิ่งใหญ่ ตัวเกมเล่นจบได้น่าจะประมาณ 10 ชั่วโมงพอเหมาะพอดีน่าเล่น แต่ทว่า เกมก็ยังพอมีจุดด้อยในการบังคับตัวละครเคลื่อนไหวอยู่เหมือนกัน
เกมนี้ถูกออกแบบมาให้เล่นแบบ Co-op อีกด้วย โดยที่เราสามารถเลือกตัวละครใน G-Unit ไปกับ 50 Cent พระเอกของเราได้ แล้วทำการช่วยเหลือกันไปในแต่ละด่านซึ่งดูดีในระดับหนี่ง
แต่สำหรับแฟนเพลง 50 Cent ยิ่งคุ้มใหญ่เพราะมีเพลงต่างๆมากมาย เล่นไปฟังไป รวมไปถึงมิวสิควิดีโอเพลง ที่สามารถปลดล็อคให้ได้ดูกันจุใจกันเลยอีกด้วย

พลังของ XBox 360 ทำให้ 50 Cent ดูไปๆมาๆในเกมจะดูเข้มและเท่ห์กว่าตัวจริงซะอีก (อ่ะ ยังไงกันแล้วเกมนี้)
คะแนน
●●●●○

Eat Lead: The Return of Matt Hazard

เกมล้อเกมที่นักเล่นเกมจะต้องฮาไปกับเกมหลายๆเกม ที่จะมาปรากฏตัวกันในเกมเกมนี้ (มึนกันไหมครับนี่)
เรื่องราวของ แมท ฮาซาร์ด ตัวละครในเกมยุค 80 ที่โด่งดังจากเกมยิงปืนแนวนอน 2 มิติ ที่ได้เซ็นสัญญาณกับบริษัทเกม มาราทอน หลังจากนั้นก็มีเกม 3 มิติโด่งดังออกมามากมาย แต่หลังจากความผิดพลาดไปออกเกมโกคาร์ท และเกมยิงปืนสมัยใหม่ที่ห้ามใช้ความรุนแรง โดยให้ใช้เพียงปืนฉีดน้ำ ความนิยมจึงตกลง แต่มาวันนี้ Matt Hazard จะกลับมาทวงความนิยมอีกครั้งในเกมเกมนี้ ซึ่งอาจจะเป็นเกมสุดท้ายของเค้าเลยทีเดียว
แมท จะต้องตะลุยไปในเกมเพื่อต่อสู้กับตัวละครต่างๆที่ ผู้สร้างเกมจะปล่อยมาเพื่อหวังปลิดชีพ และทำให้นี่เป็นเกมจุดจบเกมสุดท้ายของแมท ตัวละครศัตรูจึงออกไปในแนวล้อเลียนเกมต่างๆมากมาย อย่าง Halo , Mario และผีซอมบี้(จากเกมสักเกม) ซึ่งได้อารมณ์ฮาและขำขันไปเยอะถ้าเรารู้มุข และเอาใจช่วยแมทให้ปราบตัวละครเหล่านั้น ไปจนจบเกมและกลับมายิ่งใหญ่อีกครั้ง
การยิงในเกมจัดว่า ทำได้พอใช้ มีระบบการเข้าที่กันบัง ปืนในเกมนั้นจัดว่า เน้นฮาซะมากกว่า เกมน่าเล่นจบได้ในเวลาประมาณ 8 ชั่วโมง โดยรวมแล้วจึงเป็นเกมขำๆ ล้อเลียนเกมที่ไม่ได้พบบ่อยๆเลยล่ะครับ

อะไรกันนี่ ช่างประปาบน XBox 360 อย่างที่บอกครับ เกมนี้เป็นเกมล้อเลียนเกมครับ ฮ่าฮ่า โดนกันไปหลายมุข
คะแนน
●●●●○

Infernal: Hell's Vengeance

เมื่อวันหนึ่ง ไรอัน แลนน็อกซ มือปืนของบริษัทในสรวงสวรรค์ อีเทอร์ไลท์ คอปเปอร์เรชั่น ถูกไล่ออก เขาจึงไปอยู่เข้าร่วมกับหมู่นรก และนำพลังด้านมืดมาใช้ล้างแค้น
นี่เป็นเกมยิงที่มีจุดด้อยมากๆในด้านความสมจริงๆเกมหนึ่งครับ ที่เด่นสุดคงเป็นการบรรจุลูกกระสุนที่ลูกในแม็กหายหมด (พูดง่ายๆคือ แม็กมี 30 นัดยิงไป 1 นัดกดบรรจุแม็กใหม่ ไอ้ 29 นัดมันหายไปเลย อย่างงี้ไม่กดรีโหลดเลยซะยังดีกว่าสิครับ -ตอนแรกผมโง่ไปนาน กระสุนเราหายไปไหนหมดหว่า บรรจุก็บ่อย ที่แท้มันหายไปในแม็กที่ทิ้งไป หลังจากนั้นผมไม่กดบรรจุอีกเลยล่ะครับ-) วิธีเก็บลูกกระสุนเกมนี้ก็สุดช้า ต้องใช้พลังพิเศษดึงกระสุนมาจากศพซึ่งมันช้ามาก จนคิดว่า พี่ก้มลงไปเก็บเองเลยไม่ดีกว่าหรือ การยิงการเดินก็ควบคุมได้ไม่ดี ตลอดไปจนระบบเซฟที่ต้องเซฟเอง โหลดเองอีก
เกมเหมือนจะมีจุดแย่เยอะ แต่ส่วนที่ทำให้ผมเล่นเกมนี้จบก็คือ เนื้อเรื่องที่ทำวัดทำวาได้นิดหน่อย พลังพิเศษของตัวเอก กับนางเอกที่เดินลุยร่วมทางไปกับเราในตอนหลังๆล่ะครับ (จะปิดทิ้งไปก็ยังไงๆอยู่)

ระบบหลบเข้าที่กันบังในเกมนี้ก็มีนะครับ แต่ระบบอื่นๆมันทำได้เสียชื่อเกมแนวนี้จริงๆ
คะแนน
●●●○○

Ghostbusters: The Video Game

เกมนี้จัดว่ากล้ามากๆในตอนที่ออกมา เพราะได้ไปนำภาพยนตร์เก่าชื่อดังนานมาแล้วมาทำเป็นเกม และไม่ใช่เจ้าไหน Atari ค่ายเกมเก่าแก่นั่นเองล่ะครับ
เราจะรับบทเป็นสมาชิกหน้าใหม่ชื่อ รุกกี๊ เข้าไปทำงานกับทีมงาน Ghostbusters เพื่อร่วมกันจำกัดผีในยุคปี 90 ที่ตอนนั้นมีผีออกอาละวาดไปทั่วนิวยอร์ก
การลุยไปในเกมนั้นเราจะลุยไปกับเพื่อนร่วมทีมเราประมาณ 4 คนหรือแตกต่างออกไปตามสถานการณ์ โดยจะต้องร่วมมือกัน ใครล้มอีกคนต้องช่วย การยิงปืนไปที่ผีร้ายจะเป็นกระแสไฟฟ้า ที่ในทีมต้องช่วยกันยิงเพื่อจุดหมายหลักคือ เก็บผีเข้าในกับดักที่เตรียมไว้ (ใช้คันโยกขวาดึงกันมันเลย) เมื่อเล่นไปจะมีอาวุธให้เราแต่งเพิ่ม โดยที่จะต้องใช้อาวุธให้ตรงกับจุดอ่อนของผีจึงจะได้ผลดีที่สุด
การเดินทางไปในเกมทำให้เรารู้สึกถึงความสัมพันธ์ในทีม Ghostbuster แม้จะเป็นเกมผีๆแต่เกมนี้มีความน่ากลัวน้อยมาก เพราะภาพที่ออกแนวสดใสการ์ตูน ทำให้เล่นกันได้สบายๆครับ

ผีในเกมนี้มีเยอะ แต่ที่ใหญ่ยักษ์บิ๊กเบิ้มน่ารักจิ้มลิ้มน่าสนใจที่สุด คงเป็นเจ้า Stay Puft ตัวนี้ล่ะ (จาหล่นแล้ว)
คะแนน
●●●●○

Terminator Salvation

เกมจากภาพยนตร์คนเหล็ก 4 ที่คราวนี้ พระเอกของเรา จอห์น คอนเนอร์ ต้องพยายามรวบรวมกำลังพลและช่วยเหลือผู้รอดชีวิต ตลอดไปจนยับยั้งสงครามที่เข้าสู่ช่วงระอุระหว่างมนุษย์และคนเหล็ก
เกมนี้มีเรื่องราวที่ใกล้เคียงกับภาพยนตร์ และมีตัวละครหญิง Blair Williams ที่แสดงโดย Moon Bloodgood มาในเกมนี้ด้วย แต่ทว่าน่าเสียดายที่ จอห์น คอนเนอร์ พระเอกของเรากลับไม่ใช่ Christian Bale ไปซะนี่ ทำให้เสียอรรถรสจากภาพยนตร์ไปนิดนึง
เล่นไปจะพบว่า เกมนี้เป็นเกมที่ดูยิ่งใหญ่ ในความยาวของเกมที่สุดสั้นคือ ประมาณ 4 ชั่วโมงก็เล่นจบได้ (แถม AP นั้นก็ไม่มีอะไรแค่เล่นให้จบก็ได้แทบทั้งหมด) ศัตรูในเกมมีน้อยไปนิด คือ ประมาณ 3 ชนิด คือ คนเหล็ก แมงมุมเหล็ก และแมงบินเหล็ก เท่านั้น ความหลากหลายในเกมน้อยไปหน่อย แต่ก็มีโหมด Co-op กันได้ที่ดูสนุกดี สุดท้ายเล่นไปจนจบก็พบว่า เป็นเกมสั้นๆที่ดูสนุกไปทั้งเกมเกมหนึ่งเลยเหมือนกันครับ

แมงมุมเหล็ก ศัตรูที่แตกต่างไปจากตัวอื่นๆมากที่สุด คือ ต้องยิงแบตเตอร์รี่ที่ด้านหลัง ส่วนเจ้าคนเหล็กข้างๆนี่ยิงล่ำได้เลยครับ
คะแนน
●●●●○

Sport เกมกีฬา

FaceBreaker

เกมชกมวยภาพกราฟฟิคการ์ตูนสดใส ที่ได้ชื่อ FaceBreaker นี้มาเพราะหลังจากชกกันเสร็จ หน้าตาคนละครผู้แพ้จะบวมปูดช้ำเลือดช้ำหนองแบบฮาๆกันล่ะครับ
การชกจะเป็นแบบกดปุ่มรัวๆซึ่งเล่นไปนานๆพาลจะเมื่อยนิ้วกันได้เลย การชกจะมี 2 ระดับคือ บนกับล่าง ผู้ตั้งรับจะใช้การหมุนหนี การปัดป้อง ต้องกะจังหวะรุกและรับให้ดี
เกมมีการชาร์จต่อยหมัดแบบแรงๆ และการเก็บแถบพลังท่าไม้ตาย FaceBreaker ซึ่งถ้าใช้ติด หมายถึง ชัยชนะในทันที
การปรับแต่งนักชกในเกมทำได้หลากหลาย แต่ทั้งหมดนี่ ต้องบอกว่า เป็นเกมที่หินมากเกมหนึ่งในการเล่นให้จบ เพราะต้องกดปุ่มหลายพันครั้ง ตลอดไปจนหัวหน้าด่านสุดท้ายที่แรกๆก็ว่ายากแล้ว แต่ก่อนจะชนะยังมีก๊อกสอง โหดขึ้นไปอีก กว่าจะเล่นจบได้ก็เมื่อยนิ้วกันเลยทีเดียวครับ

นักชกแต่ละตัว มีท่าทางที่แตกต่างกันไป แต่ที่เหมือนกันคือ ต้องกดรัวปุ่มกันจนเมื่อยกว่าจะชนะกันได้
คะแนน
●●●○○

Shaun White Snowboarding

เกมสโนว์บอร์ดที่ออกมาอีกเกมบน XBox 360 (ก่อนหน้านั้น XBox 360 คงมีเกม Amped 3 ที่ลงเฉพาะเครื่องด้วย แต่นั่นมันก็เกมตั้งแต่เครื่องเกมเปิดตัวมากันใหม่ๆเลย)
ตัวเกมจะให้เรามีอิสระในการเล่นบนภูเขาหิมะขนาดใหญ่ ที่ต้องใช้เวลาในการไถลลงมากว่าจากจุดยอดเขากว่า 10 นาทีได้ โดยจุดเหมายหลักของเกมก็คือ การเก็บเหรียญที่ Shaun White นำไปวางไว้ โดยดูได้จากแผนที่ ในบางจุดจะต้องใช้ความสามารถและทักษะในการไปเก็บบ้าง ซึ่งก็ดูท้าทายและน่าขบคิดว่า เราจะได้เก็บได้อย่างไร (เกมจะมีเฮลิคอปเตอร์ การวางจุด restart และ จุดวาร์ปเพื่อช่วยในแผนที่ด้วย)
ด้วยจุดหมายในเกมที่มีไม่หลากหลายมากนัก เกมมีภูเขาหิมะให้เล่นเพียง 4 ลูก ตลอดไปจนเนื้อเรื่องที่กว่าจะได้เจอ Shuan White แต่ละทีก็เล่นกันจนเหนื่อย (น่าจะประมาณ 10 ชั่วโมงกว่าจะได้ดวนกันในด่านสุดท้าย) ทำให้เกมนี้ยังดูขาดอะไรไปอีกมากเลย

แม้เกมจะดูไม่ดีเท่าไหร่ แต่เกมนี้ก็ยังมีการหนีลงจากภูเขาหิมะถล่มแบบหนัง Triple X และขึ้นไปโดยกระเช้าชมวิวสวยๆงามๆล่ะครับ
คะแนน
●●●○○

TNA iMPACT!

เกมมวยปล้ำจากค่าย TNA (Total Nonstop Action) ที่มีจุดเด่นคือ เวทีแบบ 6 เหลี่ยม ถ่ายทอดโดย Midway เป็นครั้งแรกๆ ที่กะจะมาขอแบ่งตลาดเกมมวยปล้ำกับเค้าบ้าง
โหมดเนื้อเรื่องจะเป็นเรื่องราวของ Suicide นักมวยปล้ำที่กำลังได้แชมป์โลก แต่หลังจากนั้นกลับถูกลอบทำร้ายจนต้องทำศัลยกรรมร่างกายกันใหม่หมด และตัวเกมจะให้เราสร้างตัวละครเบื้องต้น ณ จุดนี้ เพื่อกลับไปทวงความยิ่งใหญ่อีกครั้ง
ตัวเกมมีภาพที่สวยงาม แต่เนื้อเรื่องในเกมยังไม่หลากหลายเท่าเกมมวยปล้ำอีกเกม มีท่าทางในการปล้ำที่ดูน้อยไปหน่อยที่ต้องปรับปรุง และเป็นมวยปล้ำ TNA ที่ดูจะนิยมน้อยไปนิด

Ultimate X การปล้ำเพื่อไปชิงตัว X ที่แขวนอยู่กลางเวที ที่กว่าจะได้มาสุดเหนื่อย เพราะต้องคอยดึงขาหลบคู่ต่อสู้ที่อยู่ข้างล่างไปด้วย
คะแนน
●●●○○

Major League Baseball 2K10

XBox 360 ไม่ค่อยมีเกมเบสบอลแบบสมจริงที่เล่นแล้วสนุกออกมาเท่าไหร่ แต่ทว่ามาในเกมนี้ 2K ปรับปรุงจนดูเหมือนว่า XBox 360 จะได้มีเกมเบสบอลดีๆกับเค้ากันก็คราวนี้
ภาพกราฟิกในเกมดูดีขึ้นมาก การเคลื่อนไหวที่ดูนุ่มนวลลื่นตา และการควบคุมในเกมที่เข้าใจได้ง่ายๆ ทำให้ผู้เล่นหน้าใหม่แทบจะเล่นเกมนี้กันได้ง่ายๆสบาย
ในเกมรับ พิชเชอร์ จะทำการปาลูกในแบบต่างๆที่เราเลือกกดปุ่ม แล้วทำการปาออกไปโดยใช้แกนคันโยกขวาในแบบต่างๆ แค่นี้ก็ปาได้ง่ายแล้วครับ แต่ถ้าฝ่ายบุกตีโดนอยู่ในสนาม เราก็จะรีบวิ่งไปปาเข้าเบสก่อนที่ฝ่ายบุกจะไปถึงเท่านี้ล่ะครับ ส่วนฝ่ายบุกตีบอลง่ายๆครับเพียงแค่โยกคันโยกขวาลง->ขึ้น ก็ตีบอลได้แล้วครับ ง่ายๆแต่ละเอียดเพราะเราต้องกะจังหวะตีให้โดน โยกให้ไว ถึงจะตีได้ดีี แล้วถ้าโดนดีๆก็บ้าย บาย โฮมรัน ครับ
เกมโหมดมายเพลย์เพิ่มเข้ามา ซึ่งก็ทำได้ดีเลย แม้เราอาจจะต้องรอตาที่เราเล่นนานไปบ้าง แต่โดยรวมๆโหมดฤดูกาลสุดยาว การเล่นเกมที่เล่นได้ง่ายๆแต่แฝงไปด้วยความสนุกและสมจริง ภาพเกมการแข่งที่เหมือนการถ่ายสดการแข่งขัน MLB จริงๆ เกมนี้ทำให้ XBox 360 มีเกมเบสบอลดีๆกับเค้าแล้วครับ

เมื่อเลือกรูปแบบที่เราจะปาบอล ก็ใช้คันโยกขวาปาบอลได้ง่ายๆแล้วครับ (แต่การปาลูกสไลด์ขวามาซ้ายแบบรูป อาจต้องฝึกกันสักนิดครับ)
คะแนน
●●●●●

WWE Legends of Wrestlemania

เกมมวยปล้ำทางเลือกอีกหนึ่งตัวของ THQ ที่คราวนี้ไปขนเอานักมวยปล้ำระดับตำนานมาให้เราได้เล่นกัน
โหมดหลักของเกมที่ผมเลือกเล่นจะเป็นโหมด Legend Killer ที่จะให้เราปราบนักมวยปล้ำในอดีตไปใน 6 ระดับ ซึ่งแต่ละระดับจะมีนักมวยปล้ำ 10 คน เราจะเลือกสร้างนักมวยปล้ำเองหรือจะเอามาจาก SmackDown vs. Raw 2009 ก็ได้ ดังนั้นใครมีเกมนี้ด้วยก็ได้ประโยชน์ไป
ส่วนอีกโหมดจากเป็น Wrestlemania Tour ซึ่งอันนี้สิ ได้อารมณ์ดีครับ เพราะจะมีวิดีโอจริงๆของนักมวยปล้ำในอดีตให้เราได้ดูเพื่อย้อนรำลึก ก่อนที่เราจะทำการเล่น เพื่อทำการเปลี่ยนผลการแข่งขันไปในอีกรูปแบบหนึ่ง
น่าเสียดาย ที่เกมไปเปลี่ยนระบบการบังคับเป็นแบบใช้ปุ่มกดเอาในเกมนี้ หรือ ใช้คนละระบบกับ SmackDown vs. Raw ทำให้ท่าทางในเกมนั้นมีไม่เยอะมาก ซึ่งทำให้ตัวเกมดูขาดอารมณ์ในการปล้ำไปพอสมควร

เกมอาจจะมีท่าไม่เยอะ แต่ก็ยังมีท่า Stunner ของ Stone Cold ให้ The Rock ได้รับประทานกัน
คะแนน
●●●○○

2010 FIFA World Cup South Africa

เกมฟุตบอลโลกที่คราวนี้เป็น EA ได้สิทธิ์มานำเสนอเกมกัน เพื่อรับกระแสฟุตบอลโลกที่ครั้งนี้ระเบิดแข้งกันที่แอฟริกาใต้
จุดเด่นของเกมคงเป็น วูวูเซล่า ที่ทำมาได้น่าปิดเสียงกันจริงๆ ฮ่าๆ ไม่ใช่หรอกครับ จริงๆคือ เกมนี้เป็นเกมที่รวบรวมทีมฟุตบอลของทุกๆชาติในโลกไว้เยอะมากๆร่วมๆ 200 ทีม (รู้สึกจะ 199 ทีม เลขสวยดีจัง) รายละเอียดในทีมชาติแต่ละชาติก็ใช้ได้เลย คือ มีธงชาติ มีโลโก้สัญลักษณ์ กองเชียร์ ชุดแข่งและที่สำคัญ คือ เพลงชาติของแต่ละประเทศ ที่ทำออกมารวมๆได้เหมือนจริงเลยทีเดียว
เกมการเล่นจะเป็นแบบเกม Fifa ปกติ จะมีเพิ่มมาหลักๆเลยคือ การยิงจุดโทษที่ดีขึ้น โหมด 2010 Fifa World Cup (พาทีมชาติเราไปคว้าแชมป์ฟุตบอลโลก) โหมดการเป็นกัปตันทีมชาติ และที่เล่นสนุกมาก คือ Story Of Qualifying ที่จะนำการคัดเลือกฟุตบอลโลกครั้งนี้ มาให้เราเล่นแก้ไขอดีตกันในรูปแบบต่างๆที่เกมกำหนด (เด่นสุดครั้งนี้ คงเป็นแขนของ อองรี ล่ะครับ)
ด้วยความที่ตัวเกมดูสมจริงได้อารมณ์ รายละเอียดต่างๆค่อนข้างสูง อีกทั้งเมื่อเล่นไปพร้อมๆกับฟุตบอลโลกแข่ง ยิ่งได้อารมณ์ขึ้นไปอีก นี่จึงนับว่า เป็นเกมที่ยอดเยี่ยมมากๆ ในการนำลิขสิทธิ์การแข่งขันกีฬาถ่ายทอดออกมาเป็นวิดีโอเกม เกมหนึ่งเลยล่ะครับ

เห็นชุดเหลืองๆนั่นไหมครับ ทีมชาติไทยของเราเอง ต้องช่วยกันเล่นหน่อย เพราะญี่ปุ่นจะยิงเหมือนของจริงแล้ว
คะแนน
●●●●●

UFC Undisputed 2009

ครั้งแรกกับ UFC ที่มาเป็นเกมบน XBox 360 โดย THQ และทีมพัฒนา Yuke's ซึ่งทำเกม WWE มาก่อนมามาย
ต้องบอกว่า ภาพในเกมเหมือนจริงจนทำให้ผู้เล่นรู้สึกได้อารมณ์เหมือนโดนต่อย โดนหักแขน ตีเข่า กันจริงๆเลยเกมนี้ (บางทีมันก็น่ากลัวไปนะนี่)
เกมนี้เป็นเกมที่มีการควบคุมในเกมที่เยอะมาก แต่ไม่ถึงกับยุ่งยากถ้าเราทำการเข้าไปโหมดฝึกกันก่อน โดยจะมีการจับและการแก้มากมาย (จุดเด่นที่ทำให้ท่าหลากหลาย ส่วนหนึ่งคงมาจากการใช้คันโยกขวาในทิศทางต่างๆล่ะครับ)
การตะลุยใน Career จะให้เราสร้างตัวละครเองขึ้นมาใหม่ แล้วทำการฝึกซ้อมเพิ่มความสามารถและท่าใหม่ๆ เพื่อนำไปสู่การแข่งในกรงเหล็ก 8 เหลี่ยม และไต่เต้าขึ้นไปเรื่อยๆ
เกมนี้เป็นเกมที่ดูเหมือนจริงมาก มีท่าที่หลากหลายและการแพ้ชนะที่เกิดขึ้นได้ทุกวินาที จากหมัดเดียวหรือการจับล็อค ท่าเยอะสมจริงแต่นั่นบางทีก็ทำให้มันดูจะเล่นยากเกินไป แล้วการโดนคอมจับล็อค แล้วแก้ไม่ออกหลายทีๆเป็นอะไรที่เซ็งได้เหมือนกัน (กว่าจะเล่นจบมีเหนื่อยครับเกมนี้)

การแพ้ชนะเกิดขึ้นได้จากการชกแรงๆหมัดเดียว และถ้าเป็น Rampage Jackson ด้วยแล้วยิ่งรอดยากไปกันใหญ่ครับ
คะแนน
●●●●○

Fight Night Round 4

เกมชกมวยภาคต่อหลังจาก EA ที่ห่างหายไปนานหลายปี ดูซิว่า จะมีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงอะไรไปบ้าง
ในโหมด Legacy จะเป็นโหมดที่ให้เราไต่เต้าจากอันดับที่ใต้สุดประมาณอันดับที่ 50 ได้ แล้วกว่าขึ้นไปสู่อันดับที่ 1 ผ่านการเล่นเป็นปฏิทิน ที่จะมีการฝึกซ้อม เลือกคู่ชกคนถัดไป (ตรงนี้มีความสำคัญเพราะต้องเลือกคู่ชกให้ดีเพื่อไต่อันดับเร็วๆ และคู่ชกบางคน ผมปราบไม่ได้จริงๆครับ) เมื่อไปสู่อันดับสูงๆ เราจะได้ชกกับนักมวยที่มีตัวตนจริงๆซึ่งในเกมก็จัดว่า มีมากมายครับ
การชกนั้นเป็นแบบพลัง 3 แถบ คือ พลังร่างกาย พลังหมัดและพลังการป้องกัน ทำให้เราต้องวางแผนการชกเพื่อรักษาแถบพลังต่างๆไปด้วยในตัว
การชกนั้นยังเป็นการใช้แกนคันโยกขวา ทำให้เมื่อยได้บ้าง ภาพในเกมดูสวยงาม แต่ทว่าเกมภาคที่แล้วนั้นก็ทำได้ดีมากเหมือนกัน ทำให้ดูได้ว่า ภาคนี้นั้นยังดีขึ้นไม่ถึงจุดสูงสุดล่ะครับ

แพ็คแมน แมนนี่ ปาเกียว ก็มีในเกมนี้ และดูจะเป็นนักชกที่สามารถต่อยได้หลายระดับน้ำหนักดีด้วยครับ
คะแนน
●●●●○

NBA 2K11

หลังจากเป็นข่าวดังแห่งปีข่าวหนึ่งเมื่อ EA Sport ตัดสินใจถอดเกม NBA Elite 11 (เกมบาสเก็ตบอล NBA Live เดิม ที่กะปรับปรุงใหม่ให้ดีขึ้น) ออกไปจากการวางจำหน่าย ทำให้เหลือแต่เพียง NBA 2K11 เท่านั้น เราจะมาดูกันว่า NBA 2K11 ของ 2K Sports มีดีอะไร และนี่หรือเปล่าคือ เหตุผลให้คู่แข่งถอดใจยอมแพ้ไปกันหมด (จริงๆมี 3 เกม (อีกเกม คือ The inside ของเครื่องอื่น) ตอนนี้แทบจะเหลือเกมเดียวแล้ว)
เปิดเกมมาก็เร้าใจ เมื่อเล่นครั้งแรก เกมจะให้เราเล่นในนัดชิง NBA ปี 1991 ของไมเคิลจอร์แดนพระเอกปีนี้ ซึ่งก็ท้าทายผู้เล่นได้ดีว่าจำปุ่มเล่นเกมได้หรือไม่อย่างไร
โหมดหลักของภาคนี้คงเป็น โหมดจอร์แดนชาเลนซ์ ที่จะให้เราเล่นเป็นไมเคิล จอร์แดน เพื่อทำเป้าหมายให้ได้ตามแต่ละเกมทั้งหมด 10 กรณี ซึ่งเป็นเหตุการณ์สำคัญๆของไมเคิล จอร์แดน (เด่นสุด ผมยกให้จอร์แดน ป่วยนัดเจอ แจส หน้าตาเหมือนคนป่วยเลย) การเล่นแบบนี้ทำให้เราทราบประวัติ เพื่อนร่วมทีมและความสุดยอดของ จอร์แดนได้ดีเลยล่ะครับ
ภาคนี้มีจุดเปลี่ยนของการแข่ง Spite Slam Dunk ที่คราวนี้เปลี่ยนมาเป็นแข่งแบบเป็นคู่พร้อมกันเลยทีเดียว กราฟฟิคและการเคลื่อนไหวในเกมอยู่ในระดับที่เหมือนชมการถ่ายทอดสด การเล่นเกมที่ยังคงมันเหมือนเดิม ไม่แปลกใจเลยครับ ว่านี่คือเกมบาสเก็ตบอล NBA ที่ดีที่สุดและคู่แข่งเกมนี้จะพากันถอยหนีกันหมด

ปีนี้ทีมเวิร์คของไมเคิล จอร์แดน กับเพื่อนร่วมทีมชนะอย่างเอกฉันท์ นี่คือเกมบาสที่ดีที่สุดครับ (อย่ามัวแต่ดูแดนเซอร์ที่นั่งด้านซ้ายล่ะ)
คะแนน
●●●●●

Tiger Woods PGA Tour 11

หลังมรสุมชีวิตมากมายของ Tiger Woods จนดูเหมือนเราจะไม่ได้เล่นเกมนี้กันเลย แต่ท้ายที่สุด EA ก็วางจำหน่ายเกมนี้ พร้อมกับนำ Rory McIlroy นักกอล์ฟไอแลนด์เหนือมาขึ้นปกร่วมด้วย พร้อมเน้นการแข่งกัน Ryder Cup เป็นจุดเด่นในภาคนี้
Ryder Cup เป็นการแข่งขันกอลฟ์ระหว่างทวีปยุโรปและสหรัฐอเมริกา ที่มีการแข่งที่หลากหลายทั้ง four-ball , foursome และัการแข่งเดี่ยว การเล่นต้องร่วมมือกันเป็นทีม(โดยเราจะร่วมไปกับคอมก็ได้) การเพิ่มรายการนี้มาทำให้เกมดูหลากหลายขึ้น และนี่ก็เป็นรายการกอลฟ์ที่น่าสนใจมากๆซะด้วย
การตีในเกมนี้จะมีระบบใหม่คือ การใช้แถบพลังโฟกัส เพื่อทำการใช้ความสามารถหมุนลูก เล็งหลุม ตีแรง เพิ่มเข้ามา นั่นทำให้เราไม่สามารถกดเล็งหรือแก้ไขสถานการณ์ได้เรื่อยๆอีกต่อไป โดยเราต้องเลือกใช้ หรือไม่ใช้แล้วรอเพื่อเพิ่มแถบพลังขึ้นมา ตามสถานการณ์
โหมดหลักของเกมจริงๆคงเป็น Skills Challenge ใน My Career ที่จะให้เราทำการท้าตีตามเป้าหมาย ของนักกอลฟ์จริงๆในแต่ละคนเพื่อปลดล็อคเพิ่มคนใหม่เพิ่มไปเรื่อยๆ ซึ่งเล่นกันได้ยาวๆ (น่าจะ 10 ชั่วโมงได้) และเกมจะมีฉากจบที่คุณคาดไม่ถึงให้ดูด้วยล่ะครับ (เฮ้ย เล่นกันแบบนี้เลย)

ระบบโฟกัสเป็นจุดที่ทำให้เกมนี้ดูดีขึ้นมาก แต่จุดสนใจจริงๆของเกมก็คงเป็นข่าวฉาวๆของ Tiger Woods ล่ะครับ
คะแนน
●●●●●

The Bigs 2

เกมเบสบอลแบบตีเอามันแนว Arcade ในภาคที่ 2 จาก 2K Sports (แต่มันเป็นภาคแรกที่ผมเล่นครับ)
ด้วยความที่เป็นแนวนี้ทำให้เกมมีการสะสมแถบพลังท่าไม้ตาย ทีมรับจะทำได้โดยการปาบอลให้สไตร์คหรือการรับบอลให้ฝ่ายตรงข้าม Out โดยใช้ท่ารับที่สวยงาม ส่วนฝ่ายบุกจะทำได้โดยการ...แทบจะไม่มีครับ เพราะส่วนใหญ่ฝ่ายบุกจะเป็นฝ่ายใช้ท่าไม้ตายครับ (จะมีก็การขโมยเบส ไม่ก็ทีมรับปาฟาล์วมาโดนทีมเรา ประมาณนี้เท่านั้นล่ะครับ)
จุดมันของเกมนี้ก็คือ ท่าไม้ตายนี่ล่ะครับ ทีมบุกเราจะใช้ได้โดยแถบบนจะเป็นแถบใหญ่ท่าไม้ตายสุดยอด (ประมาณตีโดนก็โฮมรันหรือสุดยอดกว่าก็ แกรนสแลมโฮมรัน 4 แต้ม) ส่วนทีมรับก็จะเป็นการปาสไตร์แรงๆ และเกมยังมีแถบย่อยที่ให้เราตีได้แรงหรือหรือปาได้แรงขึ้นด้วย
การเล่นในเกมก็ง่ายๆครับ กดปาบอลได้ตามปุ่ม ส่วนการตีนั้นแทบจะใช้แค่ปุ่มเดียว แล้วกะจังหวะดีๆก็เล่นได้แล้วครับ
ในโหมด Became a Legend เราเป็นผู้เล่นใหม่จากการแข่งท้องถิ่นไปสู่การแข่งขันใน MLB เพื่อชนะ World Series โดยการแข่งนั้นเราจะต้องทำให้ได้ตามเป้าหมายในเกมด้วย (เล่นเป็นทีม ไม่ได้เล่นแค่ตัวเรานะครับ) แล้วจะไปสู่การเป็นตำนาน โดยเราต้องไปรวมทีมกับผู้เล่นที่เก่งๆยุุคเรา ซึ่งจะดึงแต่ละคนมาได้โดยแข่งขันกันแบบท้าดวนสุดมัน -ทั้งวิ่งแข่ง ตีบอล และอื่นๆ- ไปจนได้เป็นตำนานและพบกับฉากจบ (เล่นกันได้นานเกิน 10 ชั่วโมงครับเกมนี้)

เกมนี้มีการตีโฮมรันดาร์บี้ในเมืองกันด้วยในหลายๆแห่ง ซึ่งทำให้เปลี่ยนบรรยากาศหลังจบฤดูกาลในสนามได้ดีเลยครับ
คะแนน
●●●●●

มีต่อข้างล่างครับ

Edited by Tatasaray, 24 January 2011 - 10:10 PM.

#2 thaitikky

คนบาปในคราบนักบุญ

• High Royal Executive Members
  • Interests:I have no plan to die today.

Posted 24 January 2011 - 12:52 PM

ขอบคุณครับ อ่านกันตาลายไปเลย :congrat:

#3 Tatasaray

Posted 24 January 2011 - 12:53 PM

Sport เกมกีฬา (ต่อ)

FIFA Soccer 11

การกลับมาอีกครั้งของเกมฟีฟ่าหลังเกมภาคที่แล้วทำได้ดีขึ้นมามากมาย กลับมาคราวนี้ชูจุดเด่นคือ เราสามารถเล่นเป็นผู้รักษาประตูกันได้แล้ว
การเป็นผู้รักษาประตูนั้นเล่นได้โดยใช้คันโยก 2 ฝั่ง ซ้าย-เคลื่อนที่ และขวา-ในการพุ่ง หรือจะใช้ LB ไปล็อคในวงกลมอัตโนมัติก็ได้ การเล่นเป็นผู้รักษาประตูในผู้เล่นเดี่ยว ยังสามารถไปสั่งให้คอมเราส่งบอล สไลด์หรือยิงได้คร่าวๆด้วย ทำให้ตัวเกมดูไม่น่าเบื่อเมื่อบอลยังไม่มาฝั่งเรา
เกมมีกราฟฟิกที่ดูดีขึ้นเล็กน้อย การรีเพลย์ที่คราวนี้เราเซฟเก็บไว้ดูได้แล้ว Career ที่ดูดีขึ้นเพราะเราเป็นได้ทั้งผู้จัดการและนักบอล (หรือแยกกันเป็นก็ได้) นักเตะแต่ละคนในภาคนี้ก็จะมีความสามารถพิเศษต่างกันไป เช่น เจอร์ราด ยิงไกลดี ปีเตอร์ เคร้าซ์ โม่งดี แลมพาร์ด เปิดบอลดี เป็นต้น (บางคนก็มีหลายความสามารถ) จุดดีๆในการเล่นของเกมนี้ยังคงรักษาไว้่ได้ดีเยี่ยมเช่นเคย (เช่น สโมสรเยอะ ชื่อตรงตามความเป็นจริง) แต่ทว่าเนื่องจากตัวเกมออกมาหลังจากเกมฟุตบอลโลกของ EA อีกเกมออกมาได้ไม่นานนัก ทำให้การเล่นเกมในสนามโดยรวมๆ ดูจะมีการพัฒนาเพิ่มขึ้นมาน้อยไปหน่อยล่ะครับ

จุดเด่นของภาคนี้คงเป็นการเป็นผู้รักษาประตู ที่ทำให้คราวนี้เราสามารถเล่นเป็นได้ทุกตำแหน่งครบถ้วนกันสักที
คะแนน
●●●●○

World Soccer Winning Eleven 2011

ตรงข้ามกับเกม FIFA 11 ที่เลือกจะคงของเดิมเอาไว้ แต่สำหรับ Winning Eleven 2011 กลับเป็นการยกเครื่องใหม่แทบทั้งหมด (แบบนี้สิถึงเรียกว่า คู่ปรับกันตลอดกาล)
การควบคุมในภาคนี้ เปลี่ยนมาเน้นการใช้คันโยกซ้ายในการบังคับ 360 องศาแบบเต็มที่ ไม่ใช่เสริมมาจากปุ่มทิศทางแบบภาคที่แล้ว (คือ ภาคนี้ยังคงใช้ปุ่มทิศทางบังคับได้อยู่เหมือนเดิม แต่การยิงการวิ่งมันจะแทบจะมีประสิทธิภาพด้อยจากคันโยกไปเยอะมาก) ซึ่งตรงจุดนี้ต้องบอกว่า ทำมาได้ดีใกล้เคียงต้นฉบับของอีกเกมมาก แล้วจุดเด่นเอกลักษณ์ของเกมคือ การทำประตูสุดมัน เมื่อเป็น 360 องศาแบบนี้ ถ้าชำนาญเราจะยิงควบคุมทิศทางของบอลได้แม่นยังกะจับวางด้วย ทำให้การยิงกันมันมากๆในเกมนี้ (ตรงนี้ยังถึงว่าดูดีกว่าอีกเกมอีกครั้ง) นี่ยังรวมไปถึงการส่งบอลด้วยเช่นกัน และนอกจากนี้ยังมีการใช้คันโยกขวาในการทำท่าทาง เหมือนลอกอีกเกมมาเลย (การพุ่งล้มเกมนี้ก็เปลี่ยนเป็นกดคันโยกซ้าย-ขวาลงไปพร้อมกันอีกด้วยนะครับ) ยังมีระบบใหม่แบบเขี่ยบอลกลางสนามเริ่มเกมอัติโนมัติอีกด้วย (แปลกดีแต่ผมชอบนะ)
ต่อมา การวางแผนรูปแบบใหม่ที่ตอนแรกๆจะงงๆ โดยจะเป็นการใช้คันโยกซ้ายจับนักเตะไปวางได้เลย เมื่อเข้าใจแล้วจะพบว่า วางแผนได้สะดวกขึ้นเยอะ
แม้แต่การเตะในสนามเกมเลือกที่จะนำชื่อนักเตะไปไว้บนหัวแทนใต้จอ ทำให้จอดูโล่งๆและไปรำคาญบนหัวนักเตะแทน(แล้วดูเหมือนจะปรับให้เหมือนเดิมไม่ได้ซะด้วยเซ็งไป)
การรีเพลย์ในเกมที่ดูเด่นจนตอนนี้อีกเกมไล่มาแล้ว ปรากฏว่า Winning Eleven 2011 กลับมีมุมมองอิสระน้อยลงไปซึ่งน่าเสียดายมาก (มันดูมุมกว้างได้ไม่มากนัก -หรือผมทำไม่เป็น-) ตลอดจนไฮไลท์รีเพลย์หลังเกม UEFA Champion League เกมก็กลับทำได้ไม่เหมือนถ่ายทอดสดแบบภาคที่แล้ว (แล้วกลับไปทำให้กดข้ามได้ง่ายๆอีกต่างหาก)
ตัว Master ลีกดูใกล้เคียงเดิมแต่มีเมนูที่ดูดีขึ้นมา เกมมีการเพิ่มซูปเปอร์คัพเข้าไปซึ่งทำได้ดี แต่กับโคปาลิเบอร์ตาโดเรสแห่งอเมริกาใต้นั้นกลับเหมือนรีบๆทำมา ทำให้เล่นได้แค่ในบางโหมด
สโมสรชื่อจริงๆในเกมนั้นขาดไปเยอะ ที่ดูดีคือมี Bayern Bremen มาแล้ว แต่เมื่อมองดูรวมๆ ภาคนี้เหมือนจะเป็นภาคเริ่มต้นของการพัฒนาทำเกมรูปแบบใหม่ ทำให้ตัวเกมดูจะขาดๆเกินๆไปหน่อยล่ะครับ

ขึ้นอยู่กับว่าคุณชอบนักเตะคนไหน ถ้าเป็นคนนี้ อาเจน ร็อบเบน แล้วล่ะก็ เกมนี้ทำท่าเลี้ยงเทพๆสุดมันของเค้ามาให้เล่นกันด้วยล่ะครับ
คะแนน
●●●●○

WWE SmackDown vs. Raw 2011

เกมมวปล้ำอันดับหนึ่งอย่าง WWE SmackDown vs. Raw ที่ภาคที่แล้วทำได้ดีเยี่ยมยอดมาก มาคราวนี้ 2011 จะทำได้ดีอีกครั้งหรือไม่
โหมด Road to WrestleMania ที่เป็นจุดเด่นกลับมาอีกครั้ง คราวนี้มี Rey Mysterio, John Cena, Christian และ Chris Jericho ครับ และอีกเนื้อเรื่องคือสิ่งที่คนอยากเห็นกันมากในความเป็นจริง นั่นคือ เนื้อเรื่องจุดจบของ Undertaker ผู้ไม่เคยแพ้ใครใน WrestleMania ซึ่งโดยรวมจัดว่า น่าจะเป็นเนื้อเรื่องที่ชวนสงสัยน่าติดตามที่สุดในเกม แต่ก็น่าเสียดายที่ภาคนี้ไม่มีเนื้อเรื่องของนักมวยปล้ำหญิงซะแล้ว (เนื้อเรื่องถ้าเล่นแบบดูทั้งหมดน่าจะเกือบ 10 ชั่วโมงได้เหมือนกันครับ)
การดำเนินเรื่องราวคราวนี้เราจะได้สำรวจพื้นที่ด้านหลังเวทีด้วย มีเนื้อเรื่องเสริม การอัพเกรดพลัง และมีจุดเปลี่ยนตามการเลือกของผู้เล่นอยู่ด้วย
WWE SmackDown vs. Raw 2011 ยังคงเป็นเกมที่เล่นแล้วสนุก แต่ดูว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงในตัวเกมน้อยไปนิดนึงครับ

การปล้ำเลดเดอร์แมท ที่ให้ไต่บันได ยังเป็นอะไรที่ดูลำบากในเกมนี้อีกครั้ง นัวเนียวกันนานกว่าจะไต่ไปได้เข็มขัด(หรือกระเป๋าเงิน)
คะแนน
●●●●○

Virtua Tennis 2009

เกมเทนนิสครั้งที่ 2 ของ Virtua Tennis บน XBox 360 ที่ใช้ชื่อปี 2009 เลย (แรกๆดูเหมือนจะออกมาทุกปี แต่ไปๆมาๆคงไม่ใช่แล้ว)
จุดเด่นของเกมนี้คือ นักเทนนิสชายชื่อดัง 2 คน อย่าง โรเจอร์ เฟรดเดอร์เรอร์ กับ ราฟาเอล นาดาล ได้มาอยู่ในเกมเดียวกันซักที แล้วนอกจากนี้ก็ยังมีนักเทนนิสชื่อดังในเกมอีกมากมาย
เกมการตียังคงเป็นแบบ Arcade คือ เราตีลูกในลงตรงจุดนั้นจุดนี้ได้ไม่มากนัก แต่นั่นก็ทำให้เกมนี้เล่นกันได้ง่ายๆสบายๆเหมือนกัน
World Tour เราจะทำการไต่อันดับจากการชนะในปฎิทิน จะเล่นคู่ก็ต้องไปปราบคอมมาก่อนเพื่อดึงมาเป็นเพื่อน โดยการไต่อันดับเป็นอะไรที่ที่ช้ามากๆ กว่าจะได้เป็นนักเทนนิสอาชีพ ไปดวลนักเทนนิสจริงๆมือเก่งๆ ล่อไปเกิน 10 ชั่วโมงกันเลย
แต่จุดสนุกคือ การเล่นเกมย่อยๆและเข้าโรงเรียนฝึกยังคงมีอยู่ เพื่อเพิ่มความสามารถ แต่นั่นก็ต้องแลกมากับการเสียเวลาในปฎิทินไปอีก และอันดับอาจร่วงต้องมาแข่งไต่อันดับกันใหม่อีกรอบ
ทำให้โหมด World Tour นี้เป็นอะไรที่น่าเบื่อมากๆ เมื่อรวมกับสิ่งต่างๆที่เพิ่มขึ้นมาน้อย ทำให้เกมนี้ไม่ได้ดูดีกว่าภาคที่แล้วเลยล่ะครับ (ที่ผมชอบคือ มันมีสนามเทนนิสที่ภูเก็ตด้วยล่ะครับ)

เกมย่อยๆในเกมนี้ ยังคงเป็นอะไรที่เล่นสนุกกว่าการตีในสนามแข่งเสียอีก อย่างการตีป้อนอาหารสัตว์ เป็นต้น
คะแนน
●●●○○

Madden NFL 11

เกม NFL มาอยู่กับ EA เป็นเวลานาน หลายคนกลัวว่า มันจะอยู่กับที่หรือเปล่า เราจะมาเอาใจช่วยกันกับ Madden NFL 11 ในคราวนี้
เกมพยายามจะทำให้เกมเล่นได้ง่าย เดินเกมไปได้เร็วโดยการเพิ่มระบบ Game Flow ที่เราสามารถกดได้ทันทีแล้วเกมจะเลือกแผนให้เราอัตโนมัติ ดูรวดเร็วดี แต่บางทีมันก็เร็วเกินไปเพราะเกมดันใช้ปุ่ม A ซึ่งเป็นปุ่มที่เรามักใช้กดข้ามไปไวๆเมื่อเล่นไม่ได้ดั่งใจ เมื่อเผลอไปกดพลาดมันเลยจะพาให้พาลเซ็งไปกันใหญ่
โหมด Madden Moment จะให้เราได้ย้อนไปในเหตุการณ์ต่างๆในฤดูกาลที่แล้ว ซึ่งจะให้เราได้แก้ไขและเปลี่ยนแปลงเหตุการณ์นั้น เกมทำมาได้หลากหลายและท้าทายดีครับ แต่ก็มาติดตรงที่ มันดันกด Restart เล่นใหม่เมื่อเราพลาดไม่ได้ ทำให้ต้องกดออกหรือรอเวลาหมดไป ซึ่งเสียเวลาแล้วทำให้เซ็งได้
เกม Madden NFL 11 ยังคงเป็นเกมที่เล่นสนุกสุดยอด ภาพสวยสมจริง รายละเอียดเยอะ การวิ่งการขว้างสุดมัน และฉากจบชนะซูปเปอร์โบลล์ที่ภาคนี้ทำได้ยอดเยี่ยมที่สุด คอเกมกีฬาชนิดนี้ก็คงพลาดกันไปไม่ได้ แต่มันก็ยังดูดีขึ้นมาน้อยไปนิดนึง (เผลอๆจุดด้อยจะเพิ่มมามากกว่าซะด้วย)

Madden NFL 11 เพิ่มสิ่งที่ทำให้เกมน่าสนใจไม่เยอะมากนัก แต่ท่านประธานาธีปดี บารัค โอบาม่า ก็เป็นสิ่งใหม่ที่เพิ่มไปในนั้นด้วยเช่นกัน
คะแนน
●●●●○

Action-Adventure เกมลุย-ผจญภัย

Guilty Gear 2: Overture

ดูๆไป Guilty Gear 2: Overture นั้นอาจจะเป็นเป็นเกมต่อสู้ก็ได้ แต่เล่นๆไปแล้วก็เหมือนเกมลุยด่านด้วยเช่นกัน
เรื่องราวของ Sol Badguy ที่ตอนนี้เป็นอิสระได้เดินทางกับ Sin นักรบหนุ่มและพบว่า มีการขอความช่วยเหลือมาจาก Ky Kiske พระราชาแห่ง Illyuria เพื่อขอให้ช่วยยับยั้งหุ่น Gear ที่กำลังจะหลุดออกมาจากผนึก ตลอดไปจนกองกำลังลึกลับที่กำลังบุกเข้ามาโจมตี
เกมจะเป็นการดวลกันเพื่อยึดพื้นที่เอาชนะในแต่ละด่าน ทำให้เราต้องไปตามจุดเพื่อตีผลีกให้เป็นของเรา หรือจะส่งกำลังพลออกไปช่วยด้วยก็ได้ (ต้องกดวางแผนไปในแผนที่) เมื่อใครยึดพื้นที่ได้หมดก็จะเป็นผู้ชนะแล้วผ่านด่านต่อไป แต่ว่าใช่ว่าด่านจะเป็นอย่างนี้ไปทั้งหมด เพราะจะมีด่านที่ให้เราวิ่งหาของ และดวลเดี่ยวกับบอส ในหลายๆด่าน
ตัวเกมมีภาพที่ดูดีในระดับหนึ่ง แต่สิ่งที่เกมนี้มีดีคือ หัวหน้าใหญ่ด่านสุดท้ายที่ยิ่งใหญ่อลังการที่สุด เกมหนึ่งในยุคนี้เลยทีเดียว (แต่ใครถอดใจไปก่อนก็อดมันกันล่ะ น่าเสียดาย เพราะเท่าที่ดูไปหัวหน้าใหญ่ระดับที่เกมนี้ทำ มีไม่กี่เกมที่ดูระดับนี้จริงๆเลยสิครับ)

ระบบการเล่นแบบยึดพื่นที่ ทำให้ความเร็วเป็นสิ่งสำคัญ งานนี้ใครไวได้เปรียบ (ตัวเกมก็ไวๆประมาณ 6 ชั่วโมงจบล่ะ)
คะแนน
●●●●○

LEGO Batman: The Videogame

เกมสำหรับที่เล่นได้ทุกเพศทุกวัยที่จะหามาเล่นกับเด็กๆได้ นั้นมีน้อยมากบน XBox 360 จะมีก็ LEGO นี่ล่ะครับที่ออกมากันหลายภาคแล้ว
คราวนี้กระแส Batman มาแรงจากภาพยนตร์จีงไม่พ้นที่จะถูกจับมาทำเป็นวิดีโอเกม แต่คราวนี้ ได้รวมทั้งหนังสือการ์ตูนและสื่ออื่นๆเกี่ยวกับ Batman มาไว้ด้วย ทำให้ดูหลากหลายดีเลยครับ
ตัวเกมจะให้เราเลือกเล่นเป็นฝ่ายดี คือ แบทแมนและโรบิน เรื่องราวเกิดเมื่อเหล่าร้ายได้หลุดออกมาจากที่คุมขัง ทำให้ทั้งคู่ต้องออกไปไล่จับเหล่าร้ายทั้งหมดกลับมาให้ได้ หลังจากเล่นจบไปทั้งหมด (3 ส่วน) เราจะได้เป็นเหล่าร้ายบ้าง ซึ่งเนื้อเรื่องก็จะตรงกันข้ามกันเพราะจะเป็นภารกิจการโจรกรรม ทำลายเมือง และอื่นๆมากมาย
ในเกมฝ่ายฮีโร่จะมีจุดเด่นคือ ชุดต่างๆของแบทแมนและโรบิน ที่หลากหลาย เช่น ชุดบิน ชุดไต่ เป็นต้น อาวุธลับ ยานพาหนะต่างๆทั้ง รถ เรือ เครื่องบิน สุดไฮเทค แต่ในทางกลับกันฝ่ายร้ายก็จะมีจุดเด่น คือ มีพลังพิเศษต่างๆกันไปมากมายในแต่ละตัว
เรื่องราวในเกมทั้งหมดจะเกี่ยวเนื่องกัน ทำให้น่าติดตามหลังจากเล่นฝ่ายดีจบว่าฝ่ายร้ายนั้นเป็นอย่างไร การขับยานพาหนะก็สนุกดี การแก้ปริศนาเกมนี้ใช้หัวคิดได้ดีมากๆ (สุดท้าท้ายในบางอัน) ตัวละครต่างๆในเกมมากมาย มีตู้โชว์ของรางวัลในคฤหาสน์แบทแมนที่เราไปท่องได้ โดยรวมๆ เกมอาจจะไม่เด่นมากนัก แต่ตั้งแต่เล่นเกม LEGO มา ผมกลับถูกใจเกมนี้มากที่สุดล่ะครับ

นี่คือ เกมสำหรับเด็ก แต่เล่นเกมนี้ทีไร เห็นศีรษะหลุดในเกมบ่อยๆแล้วสยอง แฮะ (ต่อไปทำเกมโหดๆใช้ Lego คงดี ขายได้ทุกเพศทุกวัย)
คะแนน
●●●●●

Crash: Mind Over Mutant

เกมสุดดังในอดีตอย่าง Crash Bandicoot หลังจากเปลี่ยนมือผู้ทำมาหลายครั้งในคราวนี้ก็มาสู่มือ Sierra (Activision) และในคราวนี้ก็เป็นโอกาสดีมากๆของผม ที่ห่างหายจากเกมตระกูลในไปนานเหมือนกัน เลยตั้งใจว่า คราวนี้จะเล่นให้ได้ อยากรู้ว่า จะสนุกสู้ในอดีตได้หรือเปล่า
มาคราวนี้ ด็อกเตอร์ นีโอ คอเท็กต์ คู่ปรับตลอดการได้วางแผนกับคู่หู ด็อกเตอร์ ไนตรัส บริโต ร่วมมือกันผลิตหมวกครอบหัว ที่จะปล่อยความชั่วร้ายไปสู่ผู้ที่ได้สวมใส่ให้เป็นสัตว์ร้าย แล้วหมวกนั้นก็ได้ถูกส่งมาถึง แครช ด้วยเช่นกัน แต่ทว่ามันใช้ไม่ได้ผลกับ แครช แต่ทว่าเพื่อนๆของ แครช นั้นกลับโดนกันไปหมด ทำให้คราวนี้ แครช ต้องหาทางแก้ไขเหตุการที่เกิดขึ้นและแผนการชั่วร้ายของ ด็อกเตอร์ คอเท็กต์ กันอีกครั้ง
เริ่มเกมมาสัมผัสได้ถึงบรรยากาศของเกม แครช เดิมๆได้เลยครับ มีการกระโดดการรอจังหวะต่างๆ หลังจากนั้นตัวเกมจะให้เราควบคุมสัตว์ประหลาดชนิดต่างๆ(โดยการขี่) ที่จะมีความสามารถแตกต่างกันออกไป เช่น หยุดเวลา กลิ้งได้ ข่วนได้ เป็นต้น ซึ่งโดยรวมๆก็สนุกดีครับ การดำเนินเนื้อเรื่องในเกมจะใช้การ์ตูนแบบแบนๆก็พอดูได้ครับ
แต่จุดด้อยของเกม คือ เกมพยายามทำแบบเปิดอิสระ แต่จริงๆก็ไปได้ไม่กี่ทาง ตอนแรกๆก็สนุกมากที่ได้เปิดทางใหม่ๆ แต่ช่วงหลังตัวเกมจะย้อนกลับไปกลับมาบ่อยๆ และไกลไปหน่อยทำให้เบื่อได้่บ้าง (อาจงงและหลงได้ เพราะไม่แน่ใจว่า มันต้องย้อนกันไกลขนาดนี้เลยหรือนี่) แล้วภาพในเกมต้องเรียกว่า ดูจะไม่ได้ใช้ความสามารถ XBox 360 เต็มที่ เพราะลองไปดูของเครื่องที่ต่ำกว่า ปรากฏว่า เกมเป็นเกมเดียวกัน (เท่าที่ผมเห็นจะมีดูดี ก็ฉากไต่กระจกน้ำแข็งที่ดูแล้วสะท้อนได้สวยดีล่ะครับ)
ถ้าโหยหาเกม แครช ก็ไปหามาเล่นได้ครับ 4 ชั่วโมงก็จบได้ล่ะ แต่ถ้าเล่นแครชมาซะบ่อยเกมนี้ก็ไม่ได้ดูดีมากล่ะครับ

แครช ดูจะเปลี่ยนไปมากจากอดีตจริงๆครับ ต้องมาขี่ตัวประหลาดแล้วหรือนี่ ? (แต่เจ้าฟ้าจอมข่วนตัวนี้ล่ะที่ใช้บ่อยที่สุดเลย)
คะแนน
●●●○○

X-Blades

เอ็กซ์เปรต เอ้ย เอ็กซ์เบลดส์ (จริงๆผมชอบเรียกชื่อแรก เพราะมันเป็นเกมเอ็กซ์ๆและมีผีออกแนวเปรตมากมายล่ะครับ) เป็นเกมฟันแหลกภาพการ์ตูนเกมนึงที่ออกมาดูน่าเล่น (ส่วนนึงก็เพราะปกเกมด้วยล่ะ...)
อายูมิ นักล่าสมบัติที่ค้นหาสิ่งของลึกลับ ได้ไปพบลูกแก้วศักย์สิทธิ์ในวิหารเก่าแก่ แล้วจากการไปสัมผัสทำให้ อายูมิ ได้รับคำสาปด้านมืดทำให้มีร่างกายเป็นสึดำ อายูมิ ต้องหาทางแก้ไขคำสาปและทำร้ายความชั่วร้าย ก่อนที่คำสาปนั้นจะติดตัวเธอตลอดไป
เกมนี้เป็นเกมแนวฟันแหลกแบบเดวิลเมย์คราย ซึ่งจะมีการใช้อาวุธที่แหลกหลาย ท่าไม้ตายสุดสวย และการใช้อาวุธปืนยิงในระยะไกล ที่ผู้เล่นจะต้องผสมผสานเทคนิคในการต่อสู้ เพื่อให้เป็นการโจมตีที่ต่อเนื่องและได้ผลดีที่สุด (และมีบางส่วนของเกมที่เป็นเกมกระโดดแบบ ปริ๊นซ์ ออฟ เปอร์เซีย)
จุดเด่นของเกมคือ ภาพแบบการ์ตูนที่ดูสวยงาม ถ้าชอบเกมแนวฟันๆแล้วเล่นเกมนี้สนุกแน่ครับ เพราะให้กดกันจนเมื่อยกันได้เลยล่ะครับ แต่จุดเสียของเกมคือ ฉากดูจะไม่หลากหลาย ใกล้เคียงเดิมไปหน่อยแล้วฉากก็ดูสั้นๆซ้ำๆ โหลดบ่อย นั่นทำให้บางทีสับสนได้ว่าฉากนี้ผ่านมาแล้วหรือยัง (แต่ดูได้ไม่ยากครับถ้าไปถูกแล้วผ่านมันจะมีแต้มขึ้น) และสิ่งที่สุดเซ็งคือ ฉากจบของเกมที่มี 2 แบบคือ ดีกับไม่ดี โดยที่ฉากจบแบบที่ดีนั้น เราต้องห้ามใช้พลังด้านมืด(แล้วใครจะไปรู้ได้ล่ะครับนี่ แล้วพลังด้านมืดมันก็สุดยอดใครจะไปอดใจไหว) เมื่อใช้ไปแล้วหมดสิทธิ์แก้ไข แต่ยังดียุคนี้มี Youtube ดูแก้ซ้ำไปก็ได้ เฮ้อ (สุดยอด AP ก็อดไปแทน -ตัวเกมไม่ยาวมากครับ น่าจะ 7 ชั่วโมงประมาณๆนี้-)

อาวุธในเกมมีระยะสั้นและไกลที่ปรับแต่งให้ดีขึ้นได้ แต่ดูเหมือนปืนนี่ล่ะยิงมันและได้ผล น่าแต่งมากที่สุดครับ
คะแนน
●●●○○

The Legend of Spyro: Dawn of the Dragon

เกมดังเก่าแก่ที่มีมายาวนาน ที่วันนี้ผมก็ได้มาสัมผัสกับกับเค้าบ้างบน XBox 360 เป็นเกมที่ ผมอยากเล่นมากเกมหนึ่งครับ ส่วนนึงก็เพราะไม่ค่อยได้สัมผัสเกม Spyro กับเค้ามาเลยเท่าไหร่
สไปโร และ ซินเดอร์ 2 มังกรคู่ตัวผู้และตัวเมีย สามารถหลุดจากผลึกที่ขังตัวทั้งคู่ไว้ได้ เนื่องจากการปลดปล่อยของมารร้าย เมื่อหนีออกมาจากถ้ำได้ก็พบว่า โลกได้เปลี่ยนไปมาก ทั้งคู่ต้องออกผจญภัย รวมไปถึงทำภารกิจที่ในแบบมังกรศึก เพื่อช่วยยับยั้งเหตุการณ์ไม่ดีต่างๆที่เกิดขึ้น
เกมนี้ต้องจัดว่า เป็นเกมฟอร์มใหญ่ครับ เมื่อเริ่มเล่นมาก็สัมผัสได้เลย ไม่ว่าจะเป็นการตัดภาพที่เป็นแบบภาพยนตร์ เสียงพากษ์จากนักแสดงฮอลลีวูด ไม่ว่าจะเป็น อีไลจา วู๊ด หรือ คริสติน่า ริชชี่ ฉากในเกมที่ยิ่งใหญ่นั้นมีมากมายจนบางทีก็อดทึ่งไปกับเกมไม่ได้ว่า ทำได้ดูยิ่งใหญ่ดีมาก
เราจะเป็น สไปโร หรือ ชินเดอร์ ก็ได้เพื่อเล่นผ่านด่านไปในแต่ละด่านที่จะต้องให้ช่วยผ่านไปด้วยกัน ในฉากที่มีทั้งปริศนาธรรมดาๆ ไปจนถึงปริศนาใหญ่ๆที่ต้องทำกันยาวๆ
จุดเด่นของเกมนอกจากความยิ่งใหญ่ แล้วก็คงเป็นการบินได้ของมังกรทำให้เรามีอิสระพอสมควร ส่วนจุดด้อยคงเป็นภาพที่ไม่ได้ดูดีมากมายนัก และศัตรูที่ดูไม่หลากหลาย ตลอดไปจนจุดที่ดูสับสนในตัวเกมบางจุดในการผ่าน
ตัวเกมจัดว่า มีความยากและความยาวปานกลาง คือ เล่นจบได้ประมาณ 10 ชั่วโมง จุดเด่นของเกม คือ ความยิ่งใหญ่นั้นช่วยให้เกมนี้เป็นหนึ่งในเกมที่น่าเล่นครับ

จุดเด่นของมังกรสไปโรก็คือการบิน และฉากบางฉากที่ดูกว้างใหญ่ไพรศาล อลังการดีแท้นี่ล่ะครับ
คะแนน
●●●●○

Star Wars: The Force Unleashed

เนื้อเรื่องของภาพยนตร์ Star Wars ถูกนำมาถ่ายทอดเป็นเกมมากมาย (อาจจะมากที่สุดเลยด้วย) นี่ของความพยายามอีกหนึ่งครั้งที่จะถ่ายทอดเรื่องราวของ Star Wars ให้ออกมาเป็นเกมแอ็กชั่นสักเกม
เรื่องราวเกิดขึ้นระหว่างรอยต่อภาค 3 และ 4 หรือไตรภาคแรกและหลังของภาพยนตร์ โดยเป็นเรื่องราวเด็กฝึกหัดของดาร์ท เวเดอร์ ฉายา Starkiller ที่ออกตามล่าและทำลายเหล่าเจได ที่หลงเหลืออยู่ รวมไปถึงจักรพรรดิ เพื่อก้าวไปสู่ความยิ่งใหญ่และพลังที่มากมาย
จุดเด่นของตัวเอกก็คือ พลังในตัวที่มากมาย ที่เด่นๆก็มีเช่น การยกสิ่งของ การปล่อยกระแสไฟ การปาดาบ เป็นต้น ความที่มีพลังมากมายตัวเกมจะค่อยๆให้เราเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ ทำให้พบได้ว่า ตัวเอกในเกมนี้นี่เก่งมากๆเลย บางทีก็มีความโหดแฝงไปด้วย
เกมนี้เป็นหนึ่งในเกมที่แฟนๆ Star Wars ห้ามพลาด และส่วนคนอื่นๆก็ยังน่าเล่นครับ เพราะเกมไม่ยากมากนักน่าจะประมาณ 7-8 ชั่วโมง เล่นจบได้สบายๆ ยิ่งถ้าชอบเกมฟันๆดาบเลเซอร์เฟี้ยวฟ้าวยิ่งถูกใจแน่ และยังมีฉากจบ 2 แบบที่ดูแตกต่างๆกันดีมาปิดท้ายอีกด้วยสิครับ

ฉากยิ่งใหญ่ที่เปิดตัว เป็นฉากที่คนสนใจและจดจำได้มากที่สุด คงหนีไม่พ้น ฉากใช้พลังหยุดยานใหญ่ๆแบบนี้ล่ะครับ
คะแนน
●●●●●

CSI: Crime Scene Investigation: Deadly Intent

ทำเป็นเล่นไปครับ เกมอย่าง CSI ที่ภาคที่แล้วอย่าง Hard Evidence นี่ผมชอบมาก ซุ่มมาเงียบๆแบบนี้ ไปๆมาๆจะติดอันดับเกมที่มีภาคต่อบน XBox 360 มากที่สุดเกมหนึ่งเลยล่ะครับ ถ้าไม่นับพวกเกมกีฬาหรือเกมที่ออกรายปีเป็นประจำ อ๋อ เกมนี้จาก Ubisoft เช่นเคยครับ
เกมยังคงให้เราเป็นตัวละครใหม่ร่วมทำงานไปกับทีม CSI เพื่อสืบสวนคดีฆาตกรรมต่างๆ จำนวน 5 คดี (เท่าภาคที่แล้วเปี๊ยบ)
โดยคดีต่างๆในภาคนี้ก็มีทั้ง ฆาตกรรมในโรงแรม ในสนามมวย ในห้องส่ง ในห้องเครื่อง ในไนท์คลับ เป็นต้น โดยเราจะทำการคุย การค้นหาตามจุดต่างๆ เลื่อนไปดูจุดนั้นจุดนี้ (เราไม่สามารถบังคับตัวละครเราเดินไปไหนมาไหนได้นะครับ ซึ่งนั่นทำให้เกมดูมีอิสระน้อยลงไปเหมือนกัน แต่ว่า มันก็เหมาะกับเกมแนวนี้ดีล่ะครับ)
สิ่งที่ดูน่าสนใจในตัวเกมที่เพิ่มขึ้นมาคงเป็นการสืบสวน ใช้อุปกรณ์ต่างๆ ที่จะมีการให้เกรดในคดีด้วย ทำให้เราต้องทำการสืบสวนให้ดี ทำมั่วๆไม่ได้แล้ว
เกมนี้ยังคงเป็นเกมที่มีสาระความรู้มากที่สุดของ XBox 360 ต่อไป กับการใช้เครื่องมือวิทยาศาสตร์ในการสืบสวนหาผู้กระทำผิด เล่นๆไปก็ทำให้ทราบวิธีการต่างๆไปได้ด้วย เครื่องมือและอุปกรณ์ต่างๆก็มีมากมาย นี่ยังคงทำให้เกม CSI ยังคงดูดีต่อไปอีกภาค แต่ทว่า เมื่อเทียบกับภาคที่แล้วดูเหมือนว่า คดีฆาตกรรมในภาคนี้จะดูไม่เข้มข้นเท่าภาคก่อนล่ะครับ (ซึ่งสำหรับเกมแนวนี้แล้ว เนื้อเรื่องสำคัญมากครับ)

เรย์มอนด์ แลงสตัน (ลอเรนซ์ ฟิชเบิร์น) เจ้าหน้าที่ CSI ที่เพิ่งมาปรากฏในเกมนี้เป็นครั้งแรก กับศพในสนามมวยที่ดูน่าขนลุกเลยทีเดียว
คะแนน
●●●●○

Leisure Suit Larry: Box Office Bust

เกมที่ใช้พลังการสร้างสรรค์ของ Unreal Engine 3 และเป็นเกมที่มีมีนาน แค่นี้ก็ทำให้ Leisure Suit Larry: Box Office Bust น่าเล่นแล้วใช้ไหมครับ แต่ว่าช้าก่อน
เราจะดำเนินเรื่องเป็น ลาร์รี่ เกมที่เข้าไปทำงานในโรงถ่ายภาพยนตร์ขนาดใหญ่ (ลาฟฟี่ สตูดิโอ) เพื่อไปทำงานช่วยเหลือในด้านต่างๆของภาพยนตร์ ซึ่งจะได้พบเรื่องราว เบื้องหลัง ลับลมคมในต่างๆในกองถ่ายมากมาย
แม้จะใช้ Unreal Engine 3 แต่ภาพในเกมไม่ได้ดูดีเลย ละเอียดต่างๆน้อย(ตัวเกมเลือกใช้สีสดๆแทน)การบังคับตัวละคร การขับรถต่างๆและการชนกันก็ยังดูแล้วไม่ดีเลยสักจุด แต่ว่าบางจุดที่มีรายละเอียดสูงก็ยังพอมีเหมือนกัน อย่างพวกในโรงถ่าย หรือฉากใหญ่ แต่มันก็ช่างน้อยไปมากสำหรับการใช้ Unreal Engine 3 เมื่อเทียบกับเกมอื่นๆ
ตัวเกมเป็นแบบโลกอิสระ แต่กลับทำอะไรได้ไม่มากนัก ส่วนใหญ่ก็ทำภารกิจไปตามจุดต่างๆ และภารกิจบางทีก็ไปแค่เอาของมาให้ ไปโม้กับสาวๆ หรืออะไรง่ายๆ (ไอ้ที่ยากๆก็เพราะเดาใจเกมไม่ออกว่าให้ทำแบบนี้เท่านี้เองหรือนี่) ทำให้นี่คือ เกมโลกอิสระที่น่าเบื่อที่สุดเกมหนึ่งที่ผมเล่นมาเลยล่ะครับ
อ่านแค่นี้นี่คงจะเป็นเกมห่วยแตกสุดๆ แต่ทว่า ผมกลับไปพบจุดแข็งของเกมเข้าเหมือนกัน คือ เกมนี้เป็นเกมล้อภาพยนตร์ครับ ทำให้มีภาพยนตร์มาล้อกันมากมายอย่าง ศุกร์ 13 , เซฟวิ่งไพรเวท เป็นต้น ได้ไปตะลุยไปในโรงถ่าย บางเรื่องเราได้เป็นพระเอกหรือเป็นตัวแสดงต่างๆสนุกดีครับ (โรงถ่ายทั้งหมดมีประมาณ 4 โรงถ่ายและจะปลดล็อคได้เรื่อยๆ)
เกมนี้ไม่น่าเล่นเท่าไหร่ครับและไม่ควรเล่นถ้าไม่มีเวลา เพราะเกมมีแผนที่ใหญ่มาก(ถ้าเปิดให้ครบ) ภารกิจเยอะ บทพูดมาก ที่ส่วนใหญ่จะน่าเบื่อมากกว่าสนุก แล้วถ้าจะเล่นให้จบต้องใช้เวลา 20 ชั่วโมงเป็นอย่างน้อยครับ แต่ถ้าคุณชอบดูภาพยนตร์ และมีเวลาว่างมาก เกมนี้ไม่ควรพลาดครับ เพราะได้ลุยโรงถ่าย และภาพยนตร์บางเรื่องอาจจะหาเล่นเป็นเกมไม่ได้เลยนะครับ

ตัวเกมค่อนข้างแย่และไม่ได้ดีเท่าไหร่เลย แต่ถ้าคุณชอบดูภาพยนตร์แล้วล่ะก็ แม้แต่ไททานิค เกมนี้ก็มีให้เล่นครับ ในชื่อ ไบทานิค ฮ่าๆ -ได้เป็นแจ็คด้วยน้า-
คะแนน
●●●●○

The Lord of the Rings: Conquest

เกม The Lord of the Rings ก็เป็นอีกหนึ่งเกมจากหนังสือมาสู่ภาพยนตร์และออกมาเป็นเกมมากมาย คราวนี้มาสู่ XBox 360 แล้วก็เป็นเกมแนวต่อสู้ที่สนามรบยิ่งใหญ่ที่น่าสนใจดีซะด้วย
ตัวเกมจะให้เราเลือกเล่นผ่านด่านได้ 2 ฝ่าย คือ ฝ่ายดี (War of the Ring) เพื่อไปทำลายแหวน และฝ่ายร้าย (Rise of Sauron) เพื่อเพิ่มกองกำลังและขยายอำนาจ โดยทั้ง 2 ฝ่ายจะแบ่งเป็น 8 ด่านให้ได้เล่นกัน
เริ่มต้นมาเราจะได้เล่นเป็นนายทหารธรรมดาๆ ในกองทัพที่จะมีความสามารถต่างๆกัน เช่น นักรบ นักธนู นักเวทย์ และสายลับ เพื่อตะลุยได้ทำภารกิจในแต่ละด่าน เช่น ยึดพื้นที่ คุมกันพื้นที่ หรือลำเลียงพลไปยังที่ต่างๆ ภายในสนามรบที่มีความกว้างและดูยิ่งใหญ่ใช้ได้ หลังจากเล่นไปได้สักหน่อย เกมจะให้เราเลือกเล่นเป็นตัวละครสำคัญๆในเรื่องได้ซึ่งมีมากมาย เช่น อารากอน เลโกลัส กิมลี หรือในฝ่ายร้ายก็มีอย่าง เซารอน บัลร็อก กันเลย เรียกว่า แฟนๆของเรื่องนี้ได้เล่นหลายๆตัวกันแบบเต็มๆกันเลยทีเดียว
ตัวเกมนั้นมีการดำเนินเนื้อเรื่องโดยการใช้ภาพยนตร์จริงๆมาใส่ แล้วก็เข้าสู่ตัวเกม ซึ่งดูได้อารมณ์ดี ภาพดูดีและฉากในเกมต่างๆก็ดูแล้วใช่กับเรื่องนี้เลย ยิ่งใหญ่อลังการ แฟนๆเรื่องนี้คงห้ามพลาด ทั้งตัวเกมยาวประมาณ 8 ชั่วโมง เล่นจบได้ไม่ยากมาก ต้องหาเล่นดูครับ

ตัวละครมากมายหลายตัวจากหนังสือ และภาพยนตร์จะมาให้เราได้เล่นในเกมนี้ รวมทั้ง บัลร็อก ยักษ์ใหญ่แบบนี้ด้วย
คะแนน
●●●●●

Rise of the Argonauts

เจสัน กษัตริย์ของเมืองๆหนึ่งในอดีตกาล ขณะกำลังอภิเษกสมรสกับภรรยา อัลซีเม่ ได้ไม่นานนัก ก็ปรากฏว่า มีพลังด้านมืดแห่งความชั่วร้ายบุกเข้ามา นำมาสู่การสิ้นชีวิตไปของศรีภรรยา เจสัน ทั้งแค้นและสิ้นหวัง แต่ยังมีเทพเจ้าที่บอกว่า ยังพอมีการแก้ไขได้ เจสัน มีกำลังใจขึ้น จึงออกเดินทางเพื่อล้างแค้นและกลับมาชุบชีวิตอัลซีเม่ให้ได้
ตัวเกมออกแนว RPG แต่ก็ยังเป็นเกมแนวแอ็กชั่นตะลุยด่านที่ดูสนุกดีเหมือนกันครับ ในเกมจะเน้นไปในการพูดคุยและตอบคำถามมากมาย เพื่อทราบเรื่องราวและนำค่าประสบการณ์ไปเพิ่มความสามารถ ผ่านทางเทพเจ้าต่างๆ 4 องค์ คือ เอเรส เฮอเมส อพอลโล และอาทีน่า ที่จะมีผลทำให้มีอาวุธและการต่อสูที่แตกต่างกันออกไป
แล้วในที่สุดก็จะนำไปสู่การต่อสู้กัน (เกมนี้ต้องใจเย็นๆเพราะคุยกันยาวน่าดู) การต่อสู้ในเกมทำได้สนุกดีครับ เราสามารถจะใช้อาวุธอย่างดาบ หอก ค้อน และโล่ใหญ่ๆ ที่กดเปลี่ยนกันได้ทันทีทำให้การต่อสู้มีความต่อเนื่องดีครับ
การเล่นเกมนี้ทำให้เรารู้จักเทพเจ้ากรีกโบราณในอดีตได้อย่างดี (มีเกมย่อยๆ ทายชื่อเทพเจ้า ให้เล่นระหว่างเรื่องด้วย) ภาพและบรรยากาศในตัวเกมใช้ได้เลยครับ การทำภารกิจและหาทางผ่านแบบซับซ้อน ทำให้เป็นเกมแนวนี้ที่ดูดีใช้ได้เลย แต่ถ้าไม่ชอบเกมบทพูดยาวๆและตัวเกมก็ยาวใช้ได้น่าจะเกิน 15 ชั่วโมงขึ้น ถ้าไม่มีเวลามากนักไม่ควรหามาเล่นครับ

เรื่องราวระหว่างคู่สามีภรรยา เมื่อภรรยาเสียชีวิต สามีก็บ้าดีเดือดจะชุบชีวิตให้ได้ (ผ่านในเกมที่คุยกันยาวที่สุดเกมหนึ่ง)
คะแนน
●●●●○

Grand Theft Auto IV: Episodes from Liberty City

การกลับมาของ GTA IV อีกครั้งใน Episodes from Liberty City เป็นชุดสุดคุ้มมากๆเพราะมีทั้ง The Lost and Damned และ The Ballad of Gay Tony ซึ่งเป็น 2 เนื้อเรื่องที่แตกต่างกันไปในแผ่นๆเดียว (เราไม่ต้องมี GTA IV ภาคหลักก็เล่นได้)
The Lost and Damned จะเป็นเรื่องราวของ จอห์นนี่ แก็งขี่รถมอเตอร์ไซต์ช็อปปเปอร์ ที่มีเรื่องราวเกี่ยวพันกับเรื่องที่ไม่ดีอย่าง ยาเสพติด อาวุธ อันธพาลและอื่นๆ ที่พยายามทางออกที่ดีที่สุดให้ตัวเองและแก็ง
The Ballad of Gay Tony จะเป็นเรื่องราวของ หลุยส์ โลเปซ หนึ่งในผู้ที่ทำงานให้กับ เกย์ โทนี่ เจ้าของไนท์คลับที่เกี่ยวพันกับเรื่องราวที่ผิดกฏหมาย และไม่ดีต่างๆมากมาย
เรื่องราวของจอห์นนี่ ดูจะเน้นไปที่การขับขี่มอเตอร์ไซต์และการอยู่กับแก็งค์ ซึ่งในเกมมีการปรับปรุงการขี่มอเตอร์ไซต์ ให้ดูขี่ได้ง่ายขึ้นไม่ล้มง่ายๆ เนื้่อเรื่องจะดูเรื่อยๆในตอนแรกๆและจะดูเข้มข้นขึ้นในตอนหลังๆ
ส่วน เกย์ โทนี่ เรื่องราวจะดูออกแนวแอ็กชั่นที่มีอาวุธที่รุนแรง การใช้รถถัง มีการกระโดดร่ม การขับเฮลิคอปเตอร์โจมตี ทำให้ดูเร้าใจดีเลย การทำภารกิจในเรื่องก็มีการให้คะแนนด้วย ทำให้คราวนี้เราจะได้ทราบกันว่า ภารกิจที่เราทำไปนั้นได้ผลดีหรือไม่ดีกัน
ตัวเกมเล่นจบทั้ง 2 เรื่อง ได้ประมาณ 15 ชั่วโมงได้ เล่นกันได้ยาวๆ เนื้อเรื่องจะสัมพันธ์กับเกม GTA IV หลัก ทำให้ผู้ที่เล่นเกมหลักมาก่อนจะเข้าใจไปกับตัวเกมได้ดี และทำให้เกมนี้เป็นเกมที่ไม่ควรพลาดเลยครับ

ใน The Ballad of Gay Tony จะเน้นการต่อสู้สุดมัน อย่างฉากที่หลุยส์เดินไปลุยกันบนรถไฟ อะไรแบบนี้เลย
คะแนน
●●●●●

Sonic Unleashed

เรื่องเริ่มต้นขึ้นเมื่อ Sonic บุกขึ้นไปบนยานอวกาศของ Dr. Eggman ที่มีแผนการชั่วร้ายใหม่ การบุกขึ้นไปของ Sonic นั้นดูจะง่ายดายด้วยพลังของ มรกต ซึ่งทำให้ Sonic มีพลังมากจนยากจะต่อกร แต่แล้วเมื่อ Sonic ไล่ต้อน Dr. Eggman จนมุม กลับดันพลาดท่าไปติดกับดักเข้าจนได้ โดยเป็นเครื่องดูดพลังงานจากมรกตของ Sonic ไปยังยานอวกาศแล้วปล่อยเป็นลำแสง ไปยังแกนกลางของโลก ซึ่งมีสิ่งที่ Dr. Eggman ต้องการ นั่นคือ สิ่งมีชีวิตที่ชื่อ Dark Gaia การทำลายล้างครั้งนี้ส่งผลให้โลกแตกออกเป็น 7 ส่วน Sonic ต้องช่วยเหลือโลกให้กลับคืนสภาพปกติสุุขอีกครั้ง
ตัวเกมจะมีการเล่นเป็น Sonic 2 รูปแบบ คือ Sonic the Hedgehog ร่างเม่น ในตอนกลางวันและ Sonic The Werehog ร่างหมาป่า ในตอนกลางคืน
โดย โซนิค ร่างปกติ Sonic the Hedgehog เจ้าเม่นความเร็วสูง รูปร่างการเล่นจะเป็นแบบดั้งเดิมของภาคเก่าๆ คือ มีการวิ่งเก็บเหรียญ การเด้งสปริง การวิ่งชิงช้าสวรรค์(วง 1 รอบ) แต่สิ่งที่พิเศษ คือ มีการเปลี่ยนจากการวิ่งในแนวนอน เป็นแนวตั้ง ในฉากเลย (ซึ่งก็ทำได้ค่อนข้างดีเลยดีเดียว) ซึ่งดูจากความเร็วในตัวเกมแล้วต้องบอกว่า นี่ล่ะแบบที่ต้องการเลย (ตัวเกมไม่ค่อยกระตุกเสียด้วย ผมลองทั้งลงในฮาร์ดดิสและจากแผ่นแล้ว ที่ต่างคือ การโหลดก่อนเข้าเกมเท่านั้นครับ -มีฉากน้ำล่ะครับที่พอจะกระตุก แต่ต้องบอกว่า ฉากนั้นรายละเอียดเยอะมาก-)
ส่วน Sonic The Werehog ร่างช้า การเคลื่อนไหวจะไม่เร็วเท่า แต่จะมีความสามารถพิเศษ คือ สามารถยืดแขนได้ การลุยด่านจะเป็นแนวเดินบุกลุย ผาดโผน และแก้ปริศนา ซึ่งด้วยความช้าของเกมทำให้อาจน่าเบื่อไปบ้าง แต่เมื่อเล่นไปนานๆจะพบว่า มีการทำท่าโจมตีต่างๆได้หลากหลายและต่อเนื่อง และการต่อสู้กับศัตรูแต่ละชนิด ก็ทำให้เราต้องรู้จังหวะต่างๆในการต่อสู้ด้วย ซึ่งก็ท้าท้ายดีเหมือนกันครับ
เกมนี้เป็นเกมที่น่าเล่นและผมชอบมากๆ ไปอ่านเต็มๆได้ที่ แนะนำเกม XBox360 เกมนึงที่ทำให้ผมประทับใจสุดๆ ในรอบหลายๆปีเลยครับ!

ด้วยการวิ่งกันเร็วๆมันๆของโซนิคในร่างสีฟ้า และฉากจบที่สุดท้าทาย ทำให้เกมนี้เป็นเกมที่ต้องเล่น(ให้จบ)เลยครับ
คะแนน
●●●●●

X-Men Origins: Wolverine

เกมจากภาพยนตร์ X-Men ที่คราวนี้พระเอกของเราอย่าง Wolverine จะขอออกมาฉายเดี่ยวกันบ้าง
เื่รื่องราวในเกมจะเป็นแบบเดียวกับภาพยนตร์ คือ ประวัติความเป็นมาเป็นไปของ โลแกน และการทดลองลับ กว่าที่จะมาเป็น Wolverine ในท้ายที่สุด (แต่ว่ารูปแบบการดำเนินเนื้อเรื่องในตัวเกม นั้นจะต่างออกไปจากภาพยนตร์บ้าง ทำให้ดูไม่ซ้ำกันทั้งหมดเลยซะทีเดียว)
เกมจะเป็นแบบต่อสู้สุดมัน ไปกับท่าทางการต่อสู้ที่หลากหลายและรวดเร็วของ Wolverine ในการลุยไปกับเหล่าทหารและศัตรูมากมาย
Wolverine จะมีความสามารถในการฟื้นพลังตัวเองได้ ทำให้ในเกมนี้เราจะเห็นรอยแผลต่างๆที่สามารถฟื้นขึ้นมาด้วย ซึ่งตัวเกมก็ทำได้ดีเลย ตลอดไปจนภาพที่สวยงาม และฉากที่ไต่ขึ้นไปที่สูงๆแล้วมองลงมาที่มีรายละเอียดใช้ได้เลย
ตัวเกมไม่ได้สั้นมาก เพราะต้องเล่นกว่า 10 ชั่วโมงได้ เกมนี้ผมไม่ได้เล่นเองนะครับ แต่เพื่อนมาเล่นแล้วค้างคืนเลย ก็พอจะบอกความมันได้ล่ะครับ

ท่าต่อสู้ของ Wolverine ระยะไกลไม่ใช่ว่าจะไม่มี เพราะท่ากระโจนในเกมนี้ใช้ได้ผลเป็นอย่างดีเลยล่ะครับ
คะแนน
●●●●○

Tomb Raider: Underworld

การกลับมาอีกครั้งของ ลาร่า คอฟท์ และ Tomb Raider ที่คราวนี้ดูเหมือนจะมาแบบเต็มๆตัวกับ XBox 360 กันแล้ว (หลังจากภาคก่อนๆมักจะถูกย้ายมาจากเครื่องเล่นเกมยุคก่อนเท่านั้น)
ลาร่า คอฟท์ ยังคงเดินตามหาสมบัติในตำนานต่างๆตามที่ครอบครัวได้ทำมาก่อน เพื่อมาเก็บไว้ แต่ก็มี แจ็คการีน เนทลา คู่ปรับไปแย่งหาด้วยเช่นกัน และแน่นอนอีกฝั่งนั้น มีความต้องการนำสิ่งเหล่านี้ไปใช้ในทางที่ไม่ดี ซึ่งนั่นเป็นสิ่งที่ ลาร่า ไม่อยากให้เกิดขึ้นนั่นเอง
ในภาคนี้เราจะได้ดำดิ่งไปในน้ำ และตะลุยไปในเมืองใต้โลก ดังชื่อภาค ซึ่งการลงไปนั้นต้องมีการแก้ปริศนามากมายตามลักษณ์ของ Tomb Raider เช่น ดึงเชือก ดันของมาวาง ใช้ของสะท้อนแสง เป็นต้น การยิงปืนคู่ การปีนป่ายที่ดูลุ้น ที่ก็มีอยู่หมด
ด้านเนื้อเรื่องในเกมนั้นจะทำให้เรางงในการเล่าย้อนในตอนแรก และจะมาทำให้เข้าใจในตอนหลัง ทำให้เรื่องนั้นเข้มข้นขึ้นในตอนท้ายๆ แต่เสียไปอย่างตรงที่การลุยกับหัวหน้าใหญ่ในภาคนี้มีน้อยไปนิดครับ
นี่เป็นเกม Tomb Raider ที่มีความสนุกและสิ่งเก่าๆอยู่ครบเกือบหมด แฟนๆคงชอบ แต่นั้นก็ทำให้ดูจะขาดความน่าสนใจในการเล่นไปนิดครับ

ลาร่า คอฟท์ จะไปยังเมืองใต้โลกต่างๆมากมายหลายแห่ง นั่นรวมไปถึงประเทศไทยเราด้วย (แล้วก็ทำมาได้สวยดีเลยล่ะครับ)
คะแนน
●●●●○

Wheelman

วิน ดีเซล ที่แสดงหนังขับรถแข่งชื่อดังอย่าง The Fast and the Furious มาคราวนี้เป็นโอกาสในการแสดงเรื่องในวิดีโอเกมกันบ้าง ในเกมขับรถสุดระห่ำอย่าง Wheelman
ไมโล บูริก (วิน ดีเซล)นักขับรถขับจ้างที่คราวนี้มาทำงานใหม่ที่ท้าทายกับแก็งอันธพาล ผู้มีอิทธิพลใน บาร์เซโล่า ของสเปน
ส่วนหลักของเกมคือ การขับรถไปในพื้นที่แบบโลกอิสระ ที่เราสามารถจะไปตามจุดเพื่อดำเนินเนื้อเรื่อง หรือจะทำภารกิจย่อยก็ได้ (เช่น ขับรถเท็กซี่ นำรถไปส่ง อะไรแบบนี้) ภารกิจหลักในเกมส่วนใหญ่จะเป็นการขับรถไปลุยกับเหล่าร้าย แล้วหนีออกมา หรือทำหน้าที่อื่นๆ การขับรถนั้นก็จะมีการกระแทกรถคันอื่น การสโลว์หมุนรถมายิง(ซึ่งต้องใช้แถบพลัง) เมื่อรถเราใกล้พังเราก็ต้องกระโดดไปหารถคันใหม่ (ทำให้ในบางด่านกระโดดกันแหลกเลย)
เกมดูเร้าใจดีครับ แต่มีจุดเสียหลักๆคือ หน้าตาพี่วิน ที่ดูไม่เหมือนมากนัก (เหมือนเทียบกับริดดิคแล้วเห็นชัด) การลุยกันบนพื้นที่มีการยิงไม่ดีนัก ไม่มีระบบเข้าที่กันบัง-กระโดดไม่ได้ เกมก็สั้นๆเล่นจบได้ไม่เกิน 10 ชั่วโมง แต่ว่าฉากจบที่ดูมันมากในการทำลายแก็งต่างๆ (มี 3 แบบ อย่างลืมแบ่งเซฟไว้นะครับเมื่อเห็นภารกิจที่แยกไปได้ -เพราะผมไม่ได้ทำ-) ตัวเกมได้บรรยากาศแบบ The Fast and the Furious ร่วมกับพี่วิน ทำให้เกมนี้ยังคงน่าเล่นครับ

ไม่ใช่ต้องลุยแบบระ่ห่ำบนรถยนต์เท่านั้น แต่มอเตอร์ไซต์เล็กๆแบบเวสป้านี้ พี่ วิน เค้าก็ขี่เหมือนกันครับ
คะแนน
●●●●○

Prototype

เกมแนวระห่ำที่แตกต่างออกไป เพราะคราวนี้เราจะได้รับบทเป็น อเล็กซ์ เมอร์เซอร์ ผู้ที่ถูกทดลองทางพันธุกรรมทำให้มีพลังในการเปลี่ยนแปลงร่างกาย ไปเป็นอาวุธแหลมและอื่นๆอีกมากมาย
เหตุการณ์ เริ่มลุกลามไปมากขึ้นเมื่อเชื้อจากการทดลองอาวุธของกองทัพ ได้แพร่กระจายไปสู่ชุมชนในเมืองนิวยอร์ก แล้วคราวนี้จะทำอย่างไรกันดี
ตัวเกมเป็นแบบเปิดโลกอิสระ เราสามารถไปที่ไหนก็ได้ โดยการโหนไปเกาะตามตึก หรือวิ่งไป ความสนุกของเกมอยู่ที่ความสามารถต่างๆของตัวเอกในการปลอมตัว ใช้อาวุธจากร่างกาย เป็นต้น
เกมยังมีภารกิจย่อยให้ทำด้วย ตัวเกมก็ยาวขึ้น 10 ชั่วโมงได้กับภารกิจหลัก (อ๋อ เกมนี้ผมดูเพื่อนเล่นนะครับ)

อาวุธของทหารก็สามารถเอามาเป็นของเราได้ แบบเฮลิคอปเตอร์โจมตีแบบนี้ น่ายึดมาขับเป็นที่สุด
คะแนน
●●●●○

Prince of Persia: The Forgotten Sands

การกลับมาอีกครั้งของเจ้าชายแห่งเปอร์เซีย ที่คราวนี้มาพร้อมๆกับภาพยนตร์ แล้วก็รูปแบบการเล่นในแบบต้นตำหรับ
ปรินซ์ เดินทางไปยังสงครามที่พี่ชายของเค้า คือ มาลิก กำลังทำการสู้รบอยู่และดูเหมือนจะสู้ไม่ได้ มาลิกจึงหันมาจะใช้พลังจากหินศักย์สิทธิ์ที่ถูกเก็บไว้ แ่ต่ว่าหินถูกแบ่งเป็น 2 ส่วน อยู่กับปรินซ์ส่วนนึงและมาลิกส่วนนึง จากเหตุการณ์นี้ทำให้พลังชั่วร้ายหลุดออกมา ปรินซ์ ต้องหาทางยับยั้งกันต่อไป
ตัวเกมจะเป็นเกมแนวปีนป่ายตามเป็นฉบับเดิม (ไม่ใช่เป็นการ์ตูนแบบครั้งก่อนของ XBox 360) กับดักต่างๆที่ดูคุ้นเคย การย้อนเวลาที่ให้เราแก้ตัวได้กลับมาอีกครั้ง
เกมนี่ดูจะไม่ยาวมาก น่าจะ 6 ชั่วโมงเท่านั้น เล่นได้เร็วๆและมีหัวหน้าด่านสุดท้ายที่ดูยิ่งใหญ่ดี (เกมนี้เพื่อนผมเล่นอีกเกมครับ)

พลังใหม่ๆที่สุดเท่ห์กับเครื่องเกมยุคนี้ คงเป็นการหยุดน้ำและกระโดดโหนไปนี่ล่ะครับ ลุ้นดีด้วย
คะแนน
●●●●○

Deadly Premonition (Red Seed Profile ในญี่ปุ่น)

เกมที่สร้างความประหลาดใจให้กับวงการเกมมากๆ เมื่อได้ชื่อว่าเป็นเกมยอดแย่สุดๆ และในอีกทางเกมนี้ก็เป็นเกมที่ดียอดเยี่ยมสุดๆได้เหมือนกัน
ฟรานซิส ยอร์ก มอร์แกน เจ้าหน้าที่ FBI เดินทางมาสืบสวนคดีฆาตกรรมในกรีนเวลล์ ของหญิงสาวที่มักถูกฆาตกรรม โดย ยอร์ก ได้เข้าร่วมทีมกับ จอร์จและเอมิลี่ ซึ่งเป็นตำรวจท้องที่เพื่อช่วยในการค้นหาความจริง
เกมนี้เป็นเกมโลกอิสระ เราจะมีรถที่ขับไปไหนมาไหนได้ ซึ่งดูแล้วควบคุมได้ไม่ดีเท่าไหร่เลยครับ แต่เกมกลับมีเกจความเสียหายและน้ำมัน ที่ืทำให้เราต้องไปเข้าปั๊มเติมน้ำมันด้วย (เพิ่งเคยเห็น) การรับภารกิจหลักในเกมนั้นจะมีบอกไว้ในแผนที่(ที่ดูไม่ได้ดีมากนัก) ทำให้่ไปได้ไม่ยาก และมีภารกิจย่อยอีกมากมาย เช่น แข่งรถ เก็บของ เป็นต้น
ภาพในตัวเกมมีความละเอียดที่ต่ำทำให้ภาพดูจะเบลอๆ แต่ในมุมนึงก็มองได้ว่า เป็นจิตใจของยอร์กที่มักแปรปรวนได้เสมอ มักหลอนไปนู้นไปนี่บ่อยๆ แล้วตัวเกมยังมีระบบกลางวันกลางคืน เข้ากับบรรยากาศในเกมไปด้วย (มีการกินข้าวเที่ยงด้วยนะครับ ดูเวลาๆดีๆ)
สิ่งที่ดูเด่นที่สุดของเกม นั้นคงเป็นเนื้อเรื่อง ที่เล่าผ่านฉากภาพยนตร์ในเกมที่มีการตัดต่อที่ดี แต่ก็กลับมีการพูดและเสียงดนตรีที่ดูไม่ดีและมีไม่กี่แบบเท่านั้น ทว่า การกดปุ่มที่ขึ้นบนจอเพื่อทำการหนี หรือดำเนินเรื่องเกมนี้ก็มีให้ลุ้นเหมือนกันนะครับ
ในเกมบางส่วนฉากที่จะทำให้น่ากลัวกลับตลก แต่ในบางฉากก็ดูน่ากลัวมาก เล่นๆไปก็สงสัยว่า เรื่องไหนมันจริงหรือยอร์กมันหลอนไปเอง (เกมจะมีผู้มาล่าเราตลอด) แต่การขมวดปมตอนท้ายเรื่องที่ทำได้ดีก็ทำให้พอเข้าใจเรื่องได้ สิ่งที่เราอยากพบอยากเล่นเกมนี้ก็ให้เราได้เล่นกัน ทำให้เกมนี้ดูจะเป็นเกมที่ผสมความเป็นเกมที่ดีและไม่ดีไว้ด้วยกัน คาดเดาได้ยาก และด้วยเกมสืบสวนสอบสวนลึกลับแบบนี้มีไม่มาก ทำให้นี่จึงเป็นเกมที่ต้องเล่นให้ได้ครับ
ถ้าสนใจเกมนี้ไปอ่านเต็มไปได้ที่ หนึ่งในการเขียนแนะนำเกม XBox 360 ที่ดีที่สุด เท่าที่ผมเคยได้อ่านมา ?! นะครับ

ผีในเกมมีไม่กี่แบบหรอกครับ แบบผีผู้หญิงตัวนี้เห็นบ่อยมาก แต่อย่าไปเผลอล่ะครับ โดนเอานิ้วทิ่มคอแน่ๆ
คะแนน
●●●●●

Way of the Samurai 3

เกมซามูไรจากญี่ปุ่น ที่มีเอกลักษณ์การดำเนินเรื่องที่หลากหลายเฉพาะตัว ในที่สุดก็ได้มาลงบน XBox 360 กันแล้วสักทีครับ
เริ่มต้นมาจะเป็นเรื่องของ ซามูไร คนหนึ่งที่ทำการต่อสู้ในสงคราม แล้วได้รับบาดแผลจนเจ็บหนัก หลังจากนั้นตัวเกมจะให้เราดำเนินเรื่องต่อไป
เกมนี้มีการดำเนินเรื่องที่หลากหลาย ความเปลี่ยนแปลงของเนื้อเรื่องสามารถเกิดขึ้นได้แทบทุกส่วนของเกม การพูดคุย การเดินทางไปในจุดต่างๆ การชักดาบแต่ละครั้งส่งผลได้หมด ซึ่งนั่นทำให้เกมนี้มีฉากจบมากกว่า 30 แบบกันเลยที่เดียว โดยมีตั้งแต่เล่น 30 นาทีจบ ไปจนถึงฉากจบแบบสมบูรณ์แบบที่ต้องเล่นกันยาวๆกว่า 3 ชั่วโมง
ขึ้นอยู่กับว่า ผู้เล่นจะขยันเล่นซ้ำหรือเปล่า เพราะนั่นเป็นจุดแข็งของเกมที่ทำให้เกมไม่น่าเบื่อ และดูจะน่าสนใจว่า เอ ถ้าตรงนั้นเราเปลี่ยนไปทำแบบนี้ดูบ้าง แล้วเรื่องราวสุดท้ายของเกมจะเป็นอย่างไรบ้างน้า แล้วตัวเกมก็มีการจบเรื่องที่ดูตั้งใจทำออกมาด้วย
เรามีอิสระในเกมพอควร แผนที่ในเกมอาจจะไม่ใหญ่มาก แต่ว่าในเมืองแต่ละเมืองก็มีจุดเด่น เอกลักษณ์ และความสัมพันธ์ที่แตกต่างกันออกไป บางเมืองอาจไม่ถูกกับอีกเมือง
ความที่ตัวเกมสามารถเล่นจบเร็วๆก็ได้ หรือจะเล่นซ้ำเพื่อค้นหาฉากจบให้หมดก็ได้ เป็นเสน่ห์ของเกมที่ทำให้ต้องเล่นอีกเกมครับ

นอกจากทางเลือกในเกมมากมายที่ดูเด่น การต่อสู้กดปุ่มตามที่ขึ้นบนจอ เพื่อทำการฟันต่อเนื่องแบบเลือดสาดก็ดูโหดดีด้วยล่ะครับ
คะแนน
●●●●●

Afro Samurai

เรื่องราวของ ซามูไรฮิปฮ็อปชื่อ อาฟโฟร่ โดยอยู่มาวันหนึ่งพ่อของเขาซึ่งเป็นอันดับที่หนึ่ง ในบรรดาเหล่าซามูไรถูกสังหารโดย จัสติส และก้าวขึ้นมาอันดับที่หนึ่งแทน อาฟโฟร่ ตั้งใจจะค้นหาและล้างแค้นให้ได้ โดยไล่ไต่อันดับของ ซามูไร จนตอนนี้ได้ก้าวมาเป็นอันดับที่ 2 ของหมู่ซามูไรแล้ว และพร้อมจะท้าดวลอันดับที่ 1 ต่อไป
ตัวเกมจะมีภาพเป็นการ์ตูน และมีเพลงฮิปฮ็อปเปิดไปด้วย ทำให้ได้อารมณ์ที่แตกต่างไปจากเกมอื่นๆ โดยเกมจะค่อนข้างเดินไปเป็นเส้นตรง แล้วให้เราไปเจอศัตรูต่างๆที่มากมาย จนถึงการสู้หัวหน้าใหญ่ที่ใช้ได้
เกมนี้เพื่อนผมเล่น แล้วก็ดูจะไม่ได้ติดใจมากนัก กว่าจะดึงตัวกลับมาเล่นให้จบนี่เหนื่อยเลย เท่าที่ผมเล่นเองก็เฉยๆครับเกมนี้ (แต่ชอบการหยุดเวลาฟันกระสุนหรือจรวดนี่ล่ะครับ)

ภาพในเกมเป็นแบบการ์ตูน แต่ก็มีฉากฟันกันเลือดสาดขาดครึ่งแบบนี้ ให้เห็นเหมือนกันครับ
คะแนน
●●●○○

The Godfather II

เกมเจ้าพ่อชื่อดังที่ภาคแรกทำชื่อเสียงไว้ดีมากๆ ในคราวนี้กลับมาอีกครั้ง และก็ดูเหมือนจะมีความคาดหวังในเกมค่อนข้างสูง
เกมดำเนินเรื่องต่อจากภาคแรก คือ หลังจากที่ตัวเกมภาคแรกได้เป็นเจ้าพ่อแห่งนิวยอร์ก มาในคราวนี้เราจะได้รับบทเป็น โดมินิก ซึ่งอยู่ในครอบครับ Corleone เราต้องพยายามสร้างความยิ่งใหญ่ของครอบครัว ตลอดไปจนเจอเรื่องราวต่างๆมากมาย
ตัวเกมยังคงเป็นแบบเปิดอิสระเช่นเคย โดยคราวนี้จะมีเมืองให้เราไปได้ถึง 3 ที่นั่นก็คือ Havana ใน Cuba , เมืองนิวยอร์กและไมอามี่ (ซึ่งเกมนี้มีสนามบินให้เราขึ้นเปลี่ยนเมืองด้วยนะครับ) โดยเรื่องราวหลักๆก็คือการยึดพื้นที่ต่างๆ ผ่านวิธีการลุยโดยอาวุธปืนหรืออื่นๆในแบบเจ้าพ่อยุคอดีต รถโบราณๆ
เกมมีระบบสมาชิกในทีม โดยเราสามารถเรียกลูกน้องมาช่วยในการปฏิบัติภารกิจได้ แล้วก็จะมีความสามารถต่างๆกันไป เช่น เปิดเซฟ พังประตู วางระเบิด ฟื้นพลัง เป็นต้น ทำให้เราต้องเลือกเพิ่มความสามารถของสมาชิกแล้วพาไปลุยให้ดี (เพราะอย่างบางด่านให้เราต้องพังประตู แต่เราดันไม่มีลูกน้องที่มีความสามารถนี้ก็จะไม่สามารถผ่านไปได้)
ภาพในเกมไม่ได้สวยงามมากนัก แต่ก็มีแผนที่ขนาดพอควรใช้ได้ (คือไม่ใหญ่มาก) ตัวเกมน่าจะประมาณ 10 ชั่วโมงได้ จุดน่าเบื่อของเกมจะอยู่ในช่วงท้ายๆเกม ที่เราต้องยึดที่ต่างๆในเมืองให้ได้ทั้งหมด ซึ่งมันดูซ้ำซากมาก คือ เราต้องบุกเข้าไปลุยกับลูกน้อง บุกเข้าไปหาผู้จัดการทำการแล้วข่มขู่เพื่อให้กิจการเป็นของเรา (รู้สึกจะฆ่าทิ้งก็ไม่ได้ซะด้วย โดยแต่ละตัวจะมีจุดอ่อนเช่น กลัวการกระชากคอ กลัวที่สูง กลัวความเจ็บ ที่เราจะต้องเลือกใช้ให้ถูก) โดยจะต้องทำซ้ำแล้วซ้ำอีกมากมาย แล้วนี่ก็เป็นเกมภาคต่อแล้ว ทำให้เห็นได้ชัดว่า ตัวเกมไม่ได้ดูดีขึ้นมาจากเกมภาคแรกเท่าไหร่เลยด้วยอีกต่างหาก

ตู้เซฟเป็นสิ่งที่ห้ามพลาดเลยครับในเกมนี้ เพราะได้เงินเยอะมาก ถ้าเป็นไปได้ควรมีความสามารถในการเปิดเซฟครับ (อัพด่วนเลย)
คะแนน
●●●○○

Destroy All Humans! Path of the Furon

เกมมนุษย์ต่างดาวบุกโลกแทบจะไม่มีเลยครับ แล้วก็ไม่น่าเชื่อว่า Destroy All Humans! ก็จะอยู่มาได้หลายภาคเลย แต่คราวนี้เป็นครั้งแรกที่ผมจะได้ลองเล่นกับเค้ากันบ้างแล้ว
คริปโต้ และพ็อก คู่หูมนุษย์ต่างดาว ยังคงตามเก็บ DNA ของมนุษย์โลกต่อไปเพื่อจุดหมายหลักก็คือ การพยายามทำลายล้างโลกอีกครั้ง เรื่องดูเหมือนจะเรียบง่าย จนเมื่อมีมนุษย์ต่างดาวอีกกลุ่มหนึ่งชื่อ เนปโซ่ ถูกส่งมาทำลายโลกด้วยเช่นกัน ทำให้คู่หูมนุษย์ต่างดาวไปๆมาๆก็ต้องหาทางเอาตัวรอด และทำภารกิจตัวเองต่อไปด้วย
นี่เป็นเกมโลกอิสระแต่ว่า คราวนี้เราจะไม่มีรถยนต์ แต่จะมีการเดินเท้าไปแทน...แต่ไม่ต้องกังวลว่าจะช้าเพราะเกมยังมีแจ็ทแพ็คไอพ่นติดหลังด้วย ทำให้ไปได้เร็วขึ้น เห็นวิวและบรรยากาศในเมืองสวยๆ ตลอดไปจนยังมีจานบินให้เราใช้ด้วย (แต่ทว่าต้องหาจุดจอดด้วยทำให้ดูไม่อิสระเลย) การใช้อาวุธต่างๆในเกมก็จะเป็นแบบมนุษย์ต่างดาวครับ
เมืองต่างๆในเกมก็จะมี Las Vegas , ฮอลลีวู๊ด , ฮ่องกงและปารีส โดยตัวเกมจะใช้ในชื่อที่ล้อเลียนครับไม่ได้ใช้ชื่อจริงๆ
เกมสนุกตรงที่มีฉากการทำลายล้างที่ยิ่งใหญ่ใช้ได้ กราฟฟิกออกไปในแนวการ์ตูน ภารกิจที่เยอะ(แต่ไม่หลากหลายและดูตลกๆไปบ้าง)ครับ

ไหนๆจะทำลายโลกทั้งที เกมนี้มีฉากยิ่งใหญ่แบบการขับจานบิน ยิงเลเซอร์ถล่มตึกกันแบบนี้ก็มีนะครับ (Unreal Engine 3 ซะด้วย)
คะแนน
●●●●○

Assassin's Creed II

เกมนี้ที่รอคอยกับการกลับมาอีกครั้ง ของเกมสุดดังที่เปิดตัวมากับเครื่องเล่นเกมยุคนี้ ในภาคที่ 2 จาก Ubisoft ครับ
เราเป็นเดสมอนต์ที่คราวนี้ได้ที่อยู่ใหม่จากการช่วยเหลือของลูซี่ พร้อมด้วยการใช้อนิมุส ที่คราวนี้เดสมอนต์จะเป็นเอซิโอ แห่งอิตาลี เอซิโอเป็นหนึ่งในนักฆ่า ที่จะต้องแก้ไขเหตุการณ์ในอดีตและนั่นอาจจะหมายถึง เหตุการณ์ที่กำลังเกิดขึ้นในอนาคตที่เดสมอนต์อาศัยอยู่ด้วย
การกลับมาครั้งนี้ Assassin's Creed II ดูดีขึ้นกว่าภาคแรกแทบทุกด้าน ไม่ว่าจะเป็นกราฟฟิกที่ดีขึ้นสมจริง มีแสงส่องและเมืองในอิตาลีสวยๆ อาวุธในเกมก็ดูจะดีขึ้นจากการประดิษฐ์ของ ดาวินซี่ ทำให้มีทั้งมีดลับสังหารแบบคู่ อาวุธปืน(ยุคเริ่มต้น) อาวุธปาและดาบในเกมที่มีมากกว่าเดิม การไปในที่ต่างๆได้มากขึ้น(ภาคนี้ว่ายน้ำได้ด้วย)และแผนที่ก็ดูใหญ่ขึ้นมาก (ในอิตาลี กว่า 4 เมือง)
ภารกิจย่อยในเกมก็ดูสนุกขึ้นไม่น่าเบื่อแบบภาคที่แล้ว ที่เด่นสุดคงเป็นการให้เราเข้าไปในอุโมงค์ลับในเมืองต่างๆ ผ่านการปืนป่ายและการแก้ปริศนาที่สนุกและชวนคิด
เกมยังมีความสนุกของการลอบฆ่าและการหนีออกมาอยู่ เมื่อบวกกับสิ่งต่างๆที่เพิ่มเข้ามา ทำให้นี่เป็นเกมที่ต้องเล่นครับ(และภาคต่อต่างๆที่จะออกมาต่อไป อีกมากมายแน่นอน)

เครื่องร่อนที่เกมเปิดตัวมานี่ล่ะครับ ทำให้ทุกคนอยากเล่น แต่อย่าคาดหวังสูงมากนะครับ เพราะมันอยู่ท้ายๆเรื่องและมีนิดเดียวเอง
คะแนน
●●●●●

Where the Wild Things Are

เกมจากภาพยนตร์อีกหนึ่งเกม ที่เราจะได้รับบทเป็นแม็กซ์ เด็กในชุดขนสัตว์ที่ต้องมาติดเกาะกับเหล่าสัตว์ยักษ์หัวโต ที่บนเกาะตอนนี้ก็มีเืรื่องวุ่นๆกันอยู่ด้วย
เนื้อเรื่องในเกมนั้นดูจะไปคนละทางกับภาพยนตร์เลยครับ โดยในเกมนี้จะเป็นประเภทเกมกระโดดผ่านด่าน แก้ปัญหาเล็กๆน้อยๆ และมีการต่อสู้กับเมือกของเหลวสีดำที่ตอนนี้กำลังไหลเข้ามาท่วมเกาะ (ศัตรูส่วนใหญ่รูปร่างเหมือนแมงมุม) ซึ่งเป็นที่กังวลของสิ่งมีชีวิตหัวโตทุกชีวิตบนเกาะ ต้องหาทางเอาตัวรอด
เกมนี้เป็นเกมที่มีภาพสวยงามเป็นตัวชู ตัวเกมเป็นเกมกระโดดแบบง่ายๆ เล่นผ่านได้สบายไม่เกิน 5 ชั่วโมงก็จบได้ซะแล้ว ดูไปดูมาเลยเหมือนเป็นเกมที่ไม่ค่อยมีอะไรเท่าไหร่ครับ

ในเกมนี้ แมกซ์ จะมีปืนขนนกที่บินได้ในบางจุดด้วย แต่ใช่ว่ามันจะอิสระ เพราะต้องใช้ในการผ่านด่านที่บางทีก็ดูยากเพราะเจ้านี่ล่ะครับ
คะแนน
●●○○○

G-Force

เกมจากการ์ตูนดิสนีย์ที่คราวนี้จะให้เราได้เป็น ดาร์วิน หนึ่งในทีมสายลับหนู G-Force ที่ถูกฝึกมาอย่างดี เพื่อทำภารกิจยับยั้งแผนการไม่ดีที่คราวนี้ พยายามจะเปลี่ยนเครื่องใช้ไฟ้ฟ้าต่างให้มาเป็นศัตรูกับมนุษย์
เมื่อเราเป็นหนูทำให้เหมือนเมืองจะดูใหญ่ขึ้นครับ เราจะต้องไปตามท่อและตามที่เล็กๆต่างๆ โดยการบังคับเป็นดาร์วินและร่วมไปกับแมลงวัน ที่จะสามารถบังคับไปในที่ที่เล็กกว่าหนูจะเข้าไปได้ (ซึ่งก็ตลกดีว่าในเกมมันก็ช่างมีที่แบบนี้เยอะซะจริงๆ ทำให้เราต้องใช้แมลงวันบังคับนี้บ่อยมาก) นอกจากนี้ก็มีลูกกลมเคลื่อนที่แบบในภาพยนตร์ด้วยครับ
เนื้อเรื่องในเกมจะไม่เหมือนภาพยนตร์เลยซะทีเดียว ตัวเกมส่วนใหญ่จะเป็นเส้นตรง ให้เราปราบเครื่องใช้ไฟ้ฟ้าโดนเปลี่ยนมาเป็นศัตรูไปเรื่อยๆ โดยการใช้อาวุธปืนยิงหรือการตีแส้ ที่จะสามารถเพิ่มความสามารถของอาวุธได้ที่ตู้น้ำอัดลม เกมนี้พยายามจะชูจุดเด่นในการใช้แว่นแดง-น้ำเงินโบราณในการเล่นแบบ 3 มิติได้ แต่ผมขอบอกว่า แค่ผมเล่นภาพปกติ ผมก็จะอ้วกแตกแล้วครับ เพราะเราจะเป็นหนูตัวเล็ก แล้วเกมก็ดูจะมีแต่สีฟ้าๆชวนอ้วกครับ
สุดท้ายเกมนี้เล่นนานเหมือนกัน 10 ชั่วโมงกว่าๆเลย ศัตรูในเกมและอาวุธต่างๆอาจจะทำให้เกมสนุกไปได้เรื่อยๆ แต่ด้วยภาพและการบังคับหนูแบบนี้ มันช่างไม่เหมาะในการเล่นเลยสิครับ

สายลับหนู ในเกมนี้ จะให้เราได้ไปในที่เล็กๆและท่อต่างๆ ตลอดไปจนการโหนราวแบบนี้ด้วย
คะแนน
●●●○○

Bionic Commando

การกลับมาอีกครั้งของ Bionic Commando เกมเก่าแก่ยาวนาของ Capcom ที่ขอเกาะกระแสการนำเกมเก่าๆมาทำในยุคใหม่กับเค้าด้วย
นาทัล สเปนเซอร์ นายทหารที่ดูเหมือนจะตายและโดนจับเข้าคุก แต่ต่อมาได้รับการช่วยเหลือจากทางการในการทำแขนเหล็ก Bionic Arm ให้ แล้วขอให้เป็นสำรวจยังที่ที่เหล่าร้ายได้ทำการบุกมา ตลอดไปจนนาทัลเองก็ต้องการทราบว่า ภรรยาของเค้าที่จำได้ลางๆตอนนี้เป็นอย่างไรบ้าง ทำให้ต้องรับภารกิจนี้ เพื่อหวังว่านี่จะช่วยไขปัญหาต่างๆในชีวิตของเค้าได้
แขนเหล็กในเกมนี้ ช่วยทำให้เราได้ห้อยโหนไปตามตึกรามบ้านช่องที่เกมกำหนดมาให้ได้ (โดยถ้าที่ไหนไปไม่ได้จะเป็นกัมมันตรังสี ตายลูกเดียว) ตัวเกมดูจะตรงๆไปหน่อย ฉากแต่ละฉากสั้นๆแล้วยังต้องมาโหลดกันทุกฉากอีกด้วย
นอกจากห้อยโหนแล้ว แขนเหล็กนี้ ยังใช้เป็นอาวุธในการดึงตัวเราไปกระโดดถีบศัตรูได้ด้วยครับ โดยจะสามารถใช้ร่วมไปกับปืนได้ โดยปืนเราจะเก็บไว้ได้เพียง 2 ชนิด ซึ่งทางการจะส่งมาเรื่อยตามด่านโดยเป็นแคปซูลลงมาจากท้องฟ้า ทำให้เกมดูจะต้องวิ่งไปหาจุดตกของอาวุธใหม่ๆ เพื่อเพิ่มจำนวนกระสุนบ่อยๆ และขาดความต่อเนื่องในการต่อสู้ไปได้
เท่าที่เล่นดูนั้นสัมผัสได้ครับว่า เกมพยายามจะทำออกมาให้ดูยิ่งใหญ่โดยเฉพาะด่านหลังๆ กับการลุยหัวหน้าที่ใช้ได้เลย ตัวเกมยาวไม่เกิน 10 ชั่วโมง ดูน่าเล่น แต่เกมยังขาดการดำเนินเรื่องที่ดีไปหน่อย และรายละเอียดต่างๆในเกมอยู่บ้างครับ แต่ก็ไม่ได้เลวร้ายมากมายนักซะทีเดียว

ฉากลุยกันกลางอากาศ ที่ต้องใช้แขนเหล็กเกี่ยวไปกับยาน หรือที่สูงๆเพื่อยิงก็มีครับ และดูท้าทายดีเลย
คะแนน
●●●●○

Overlord II

หนึ่งในเกมที่ผมอยากเล่นมากๆเกมหนึ่ง ส่วนหนึ่งเพราะภาคแรกผมยังไม่ได้เล่นเลย แต่ไม่เป็นไรครับมาลองกับภาคนี้ก็คงยังไม่สายไป
เกมนี้จะแตกต่างจากเกมอื่น ตรงที่เราจะได้เป็น Overlord ที่เป็นราชาในด้านมืดแล้วทำการโจมตีโลกและผู้คนต่างๆทั่วไป รวมไปถึงการทำลายเมืองใหญ่และพระราชวังกันเลย (ดูแล้วออกแนวฝ่ายด้านมืดทำลายด้านสว่างล่ะครับ)
การเล่นเกมนี้นอกจากเราจะไ้ด้เล่นเป็น Overlord ตัวใหญ่ในการฟันตีตามแบบเกมเดินลุยกันแล้ว ตัวเกมยังให้เราได้ควบคุมเจ้าลูกน้องตัวเล็กๆด้วย ซึ่งสามารถเพิ่มเติมให้ไปรบพร้อมกับเราได้มากกว่า 50 ตัว ทำให้เราดูไม่โดดเดี่ยว แล้วเจ้าตัวเล็กนี้มันก็ใช้ประโยชน์ได้ีดีเลยครับ โดยตัวเล็กนี้จะแบ่งเป็น 4 ประเภท คือ ดิน(ทำหน้าที่สู้รบปกติบนดิน) , ไฟ ( ปาลูกไฟและลุยไฟได้) , ป่า(สามารถผ่านก๊าซพิษได้)และน้ำ(ไปในน้ำได้) ซึ่งนี่เป็นจุดสนุกของเกมที่เราต้องแบ่งใช้ให้ถูก ในการลุยด่านที่มีสถาพแตกต่างกันไป
ภารกิจหลักในเกมดูสนุกดีครับ เกมยาวประมาณ 10 ชั่วโมง มีมุขขำๆในการปลอมตัวของเจ้าตัวเล็กลูกน้องเรา(รวมไปถึงเราบางทีก็ต้องไปตัวเล็กและปลอมตัวกับเค้าไปด้วย) และขำไปกับการหนีเอาตัวรอดของมนุษย์จากการทำลายล้าง(หรือยึดครอง)จากการเล่นของผู้เล่น พูดได้เลยว่า ตลอดเวลาที่เล่นเกมนี้แล้วสนุกไปตลอดทั้งเกมเลยครับ (ทำไมมันจบเร็วจังนี่)

ถ้าสามารถนำเจ้าตัวเล็กลูกน้องของเรา ไปขี่สัตว์พาหนะต่างๆได้แล้วล่ะก็จะเก่งและรวดเร็วขึ้นอย่างมาก แบบนี้ลุยเลยครับ
คะแนน
●●●●●

Watchmen: The End Is Nigh Parts 1 and 2

เกมรวมของ Watchmen: The End Is Nigh ที่อัดมาในแผ่นเดียวกันทั้งตอนที่ 1 และ 2 โดยการเล่นจะยังคงเป็นแบบเกมดาวน์โหลด คือ ได้แต้ม AP 200 แต้มในแต่ละตอนนะครับ
ตัวพระเอกของเราจะมี 2 ตัวให้ได้เลือกเล่นคือ Rorschach (ที่มีทักษะการต่อสู้ การเคลื่อนไหวและการหลบที่รวดเร็ว) กับ Night Owl (มีกระแสไฟฟ้า) โดยเมื่อเราเลือกเล่นตัวใด เราสามารถจะให้คอมเล่นไปด้วยหรือจะแบ่งจอกันเล่นก็ได้
การดำเนินเรื่องจะเป็นแบบภาพการ์ตูน แต่การเล่นในเกมจะเป็นภาพสมจริง โดยจะเป็นการตะลุยไปในแก็งอันธพาลต่างๆ การไปหาข้อมูล หรือการหนีตำรวจเลยในบางคราว กว่าจะไปสู่การดวลกับหัวหน้าในท้ายที่สุด
การเล่นเกมเป็นแบบเกมเดินชกเลือกสาดในสมัยก่อน(ผมนึกถึงแต่เกม Fighting Force ล่ะครับ) แต่ว่าเกมนี้มีภาพในเกมที่ดูดีมีแสงเงาสวยงาม สมกับเกมยุคนี้เหมือนกัน
การลุยกดปุ่มในเกมนั้นมีท่าธรรมดาไม่มากมายนัก แต่มีท่าไม้ตายที่ต้องสะสมพลังก่อนใช้ที่ดูดี และที่เด่นกว่าก็คือ การกดปุ่มที่ขึ้นบนหน้าจอเพื่อทำการปิดชีพศัตรูสุดเท่ห์ (แต่ว่าศัตรูในเกมนี้ไม่ได้เท่ห์เลย เพราะหน้าตาซ้ำๆกันและมีไม่กี่แบบนัก)
เกมไม่ยาวมากนักตอนละประมาณ 3-4 ชั่วโมงเล่นรวมๆกันไม่เกิน 7 ชั่วโมงจบได้ แล้วจะพบฉากจบสุดท้ายของเกมที่มีทั้งซึ้งและฮาครับ (มี 2 แบบ)

ด่านหลังๆศัตรูที่จะมาสู้กับเรา(Rorschach) จะเป็นสาวๆในชุดแบบนี้ล่ะครับ มากันเยอะเลย เล่นไปให้ถึงกันนะครับ
คะแนน
●●●○○

TRON: Evolution

เกมที่ออกมาพร้อมๆกับภาพยนตร์ที่ลาจอไป โดยเกมนี้น่าสนใจมาก เพราะเป็นเรื่องราวระหว่างภาพยนตร์ภาคแรกและภาคที่ 2(Legacy) ครับ ดังนั้นฟันธงได้เลยว่า ดูภาพยนตร์ภาคแรกแล้วเล่นเกมนี้แล้วดูภาพยนตร์ภาค 2 จะถูกต้องที่สุดครับ (แต่ของผมนั้นกลับกันเลยครับ คนขายเกมก็ไม่รู้เรื่องซะอีก)
เกมจะเป็นเรื่องราวของ Anon หนึ่งในระบบคอมพิวเตอร์ของฟลินซ์ตัวเอกในภาพยนตร์ ที่คราวนี้ต้องช่วยระบบคอมพิวเตอร์ในวิดีโอเกม Tron ที่กำลังมีไวรัสลุกลามไปทั่ว
การลุยไปในเกมจะมีการกระโดดแบบ ปรินซ์ออฟเปอร์เซีย ยิ่งท่าวิ่งข้างฝานี่รูปแบบเดียวกับเปี๊ยบ การผ่านด่านก็ออกแนวใกล้เคียงกัน การลุยในเกมเกมจะมีอาวุธหลักคือ ดิส ที่ปาแล้วกลับมาได้แบบบูมเบอร์แรง หรือว่าจะใช้ตีต่อสู้ในระยะใกล้ก็ได้
ภาพในเกมจะเป็นสีดำ และมีเส้นตัดกันทำให้เหมือนเราได้อยู่ในระบบของวิดีโอเกม อีกทั้งการขี่มอเตอร์ไซต์แสงและรถถังในเกมนี้ก็มี เกมนี้ได้อารมณ์เข้ากับภาพยนตร์ไปกันอย่างดี ที่แฟนๆภาพยนตร์ไม่ควรพลาดเลยครับ (ส่วนใครที่ยังไม่ได้เป็นแฟนเรื่องนี้ จะหันมาเป็นแฟนก็ได้นะครับ เรื่องนี้สนุกดีครับ)
*ถ้าใครอยากรู้ว่าดูภาพยนตร์ 3 มิต Tron นั้นเป็นอย่างไร แนะนำไปอ่านได้ที่ กว้าง-ยาว-ลึก ไปกับ Tron Legacy IN 3D นะครับ

ตัวละครในภาพยนตร์ก็มาในเกมนี้ด้วยล่ะครับ เด่นสุดก็คงเป็น ควอร่า ไอโซ่สาวในโลกแห่งกริดครับ
คะแนน
●●●●●

Shooting เกมยานยิง-เครื่องบิน

Mushihimesama Futari Ver 1.5

เกมยิงสีสันสดสวย ที่มาจากตู้เกม ทำให้เกมนี้จะมีการแบ่งจอให้เป็นแนวตั้งในการเล่น แล้วมีการใช้พื้นหลังเป็นภาพนิ่งแทน
ตัวเกมจะให้เราเลือกเล่นได้ในโหมดหลักคือ การเล่นแบบเกมตู้ดั้งเดิมและแบบฉบับของ XBox 360 (เท่าที่ดูผมว่าเกมดูจะปรับให้ง่ายขึ้นในโหมดนี้)
ตัวเกมจัดว่า มีความยากพอสมควรกับกระสุนในเกมที่ปล่อยกันมามากมาย แต่ก็พอจะเล่นจบได้บ้างไม่นานนักครับ เกมมีภาพและเสียงประกอบที่พอใช้ได้ครับ

เกมนี้เราจะเล่นแบบเกมตู้ และเป็นภาพเล็กแบบนี้ล่ะครับ แต่เกมยังให้เราเปลี่ยนรูปพื้นหลังได้ด้วย (ส่วนใหญ่ก็เป็นการ์ตูนรูปเด็กผู้หญิงล่ะครับ)
คะแนน
●●○○○

Otomedius G

เกมยานยิงน่าเล่น เพราะคราวนี้เราจะได้เล่นกันแบบเต็มๆจอกว้างได้ด้วยครับ
ยานยิงในเกมมีให้เลือกหลากหลาย และแต่ละตัวก็จะมีความสามารถในการบังคับ และการยิงที่แตกต่างกันออกไป ทำให้เล่นได้หลายๆรอบไม่เบื่อ
เกมจะมีการเก็บของ เพื่อเพิ่มความสามารถในการยิงแบบต่อเนื่องไปเป็นขั้นๆ ดังนั้นถ้าเรารักษายานไปได้ดีๆ ก็จะได้อาวุธที่ดีและทำให้เล่นได้ง่ายขึ้น
เกมมีภาพที่ดูสวยงามมีความลึก มีลูกเล่นในการใช้ท่าไม้ตาย และการสู้กับหัวหน้าที่ดูยิ่งใหญ่ เล่นสนุกๆได้สักพักเลยครับ

เกมทำภาพออกมาเป็นแนวกว้างเข้ากับจอโทรทัศน์สมัยนี้ อีกทั้งสีสันสดสวย นี่ล่ะช่วยให้เล่นเกมได้ง่ายและสนุกขึ้นครับ
คะแนน
●●●●○

Tom Clancy's HAWX

Tom Clancy's High Altitude Warfare Xperimental squadron คือชื่อเต็มสุดยาวของเกมเครื่องบินเกมนี้ครับ
เราจะได้รับบท David Crenshaw นักบินในฝูงบิน HAWX ซึ่งเป็นอีกหน่วยหนี่งที่สัมพันธ์ในซี่รีย์ของ Tom Clancy ที่จะต้องทำภารกิจบนฟากฟ้า ช่วยเหลือหน่วย Ghost และอื่นๆอีกมากมายเพื่อช่วยเหลือประเทศสหรัฐเมริกา
ตัวเกมจะมีประมาณ 19 ด่านทำให้เล่นกันได้ยาวเกือบ 10 ชั่วโมง ในเกมจะมีเครื่องบินในเราเลือกมากมายที่สุดเกมหนึ่ง และปรับแต่งอาวุธได้พอสมควร
สิ่งใหม่ที่น่าสนใจของเกมเครื่องบินที่เกมนี้นำเสนอมาได้เยี่ยมมาก คือ ERS (Enhanced Reality System) ตัวนำทางที่ให้เราบินตามเพื่อหลบการตรวจจับของเรดาห์ และอีกนึ่งระบบที่เด่นมาก คือ การปิดระบบล็อคมุมกล้องของเครื่องบิน ทำให้เรามีอิสระในการบินไปหาเป้าหมายและสนุกมากยิ่งขึ้น
ตัวเกมดูสมจริง แต่ไม่ได้เล่นยากมากนัก ทำให้เกมนี้น่าจะเหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการหาเกมเครื่องบิน มาเล่นเกมหนึ่งล่ะครับ

ภาพในเกมดูเหมือนจริง ทำให้การไล่ล่ากลางเวหาในสมัยใหม่นี้ ดูดีไปกว่าเกมเครื่องบินที่ผ่านๆมาในอดีตมากครับ
คะแนน
●●●●●

Ketsui: Kizuna Jigoku Tachi Extra

เกมยานยิงแนวตั้งจาก Cave อีกเกม ที่คราวนี้จะให้เราได้ใช้เครื่องบิน ที่ดูใกล้เคียงกับในปัจจุบันอยู่บ้าง
การลุยไปในด่านจะมีทั้งรถถัง เฮลิคอปเตอร์ ยานบินต่างๆ เมื่อเราทำลายได้จะมีแต้มหลุดออกมามากมายซึ่งบางทีก็น่าเกะกะตาว่า อันไหนเราต้องไปเก็บหรืออันไหนมันกระสุนศัตรู (และนี่มันทำให้พลาดและเซ็งได้ง่ายๆเหมือนกัน)
ในเกมยังมีการใช้ระเบิดช่วยเหลือได้ ทำให้เกมนี้ดูจะเล่นจบได้ไม่ยากมากนักและเล่นได้ไม่นานเท่าไหร่เลยครับ อีกทั้งภาพและเสียงก็ดูจะไม่ค่อยได้ดึงดูดให้เล่นเท่าไหร่เลย

ภาพในเกมนั่นดูเหมือนเครื่องเล่นเกมเก่าๆที่ต้องย้อนไปสุดนาน แต่นี่มันยุค XBox 360 แล้วนะครับ
คะแนน
●○○○○

Battlestations: Pacific

การกลับมาอีกครั้งของเกมที่ให้เราได้บังคับหลากหลายทั้ง เรือรบ เรือดำน้ำ เรือเร็ว เครื่องบินและอื่นๆอีกมากมาย ในการทำสงครามช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2
มาในคราวนี้ เกมยังคงมีจุดเริ่มต้นที่ใกล้เคียงภาคที่แล้วคือที่ อ่าวเพิร์ล ที่ญี่ปุ่นได้บุกเข้าไปโจมตี แต่ว่าในเกมนี้จะได้แบ่งเป็น 2 เนื้อเรื่อง คือ ฝั่งของสหรัฐอเมริกา และฝั่งของญีุ่ปุ่น ทำให้เราจะได้เห็นความเกี่ยวโยงกันแบบชัดเจนกันมากขึ้น
ภาพในเกมดูดีขึ้นมาเล็กน้อย ที่ดูเด่นนั้นเป็นอาวุธที่เมื่อได้เพิ่มการเล่นเป็นญี่ปุ่นเข้ามา ทำให้เราได้ทราบอาวุธของอีกฝั่งหนึ่งไปด้วย การวางแผนผ่านแผนที่ยังคงมีเช่นเคยแล้วก็ยังได้ผลดีเข้าใจได้ง่ายๆ
ตัวเกมดูจะได้บรรยากาศของสงครามโลกครั้งที่ 2 เป็นอย่างดีผ่านความใหญ่ของสมรภูมิ ตัวเกมอาจจะเล่นจบทั้งหมดได้ใน 10-15 ชั่วโมง การเล่นแต่ละด่านจะต้องเล่นให้ผ่านจึงจะเซฟและปลดล็อคด่านใหม่ๆได้ ทำให้เราต้องเล่นติดต่อกันนานๆ ดังนั้นต้องหาช่วงเวลาในการมานั่งเล่นเกมนี้ให้ดีครับ

เกมนี้เราสามารถเล่นได้ทั้งเรือรบ เรือดำน้ำไปจนเรือบรรทุกเครื่องบิน แต่จะมีอะไรมันเท่ากับการขับเครื่องบินญี่ปุ่นไปลุยแบบนี้ล่ะครับ..คามิกาเซ่
คะแนน
●●●●○

Fighting เกมต่อสู้

Mortal Kombat vs DC Universe

เกมต่อสู้แบบ VS ที่คราวนี้จับเอา Mortal Kombat มาปะทะตัวละครในหนังสือการ์ตูนค่าย DC
เรื่องราวประมาณว่า ในฝั่ง Mortal Kombat ขณะที่ไรเดนปราบค่านได้สำเร็จ ในขณะที่อีกฝั่ง DC นั้น Superman ก็กำลังจะปราบ Darkseid ได้ แต่แล้วแทนที่ทั้งคู่จะสูญสลายกลับเกิดการรวมกันของพลัง ทำให้มิติของ Mortal Kombat และ DC นั้นรวมเข้าด้วยกัน ทำให้ทั้ง 2 ฝั่งต้องค้นหาความจริงและหาทางแก้ไขเรื่องราวทั้งหมด
เนื้อเรื่องของเกมนี้ทำได้น่าสนใจดีครับ มีภาพยนตร์คั่นที่สวยงามมาได้ดู เพื่อติดต่อเรื่องราวทั้งหมดที่ใช้ได้เลย
ตัวเกมยังคงเป็นเกมกดท่า ปล่อยพลัง หรือใช้ท่าทางต่างๆ แต่จะมีจุดที่ต่างออกไปคือ การกดปุ่มสู้กันระยะใกล้ การวิ่งชนกระแทกฉาก การโยนคู่ต่อสู้ลงมาจากที่สูง
เกมเล่นไปไม่ยาวมาก 5 ชั่วโมงก็จบได้ ถ้าชอบการ์ตูน DC ก็เล่นแล้วสนุกดีครับ ได้ใช้พลังต่างๆของตัวละคร อ๋อ ด่านสุดท้ายของเกมนี้ดูอลังการดีด้วยครับ

การจับโยนลงมาแบบนี้เป็นสิ่งหนึ่งที่มีในเกมนี้ครับ ว่าแต่ผู้หญิงอยู่บนผู้ชายอยู่ล่างแบบนี้จะเป็นไงต่อไปนี่..!
คะแนน
●●●○○

Tekken 6

เรื่องราวเริ่มขึ้น เมื่อจินได้เข้าปกครอง Mishima Zaibatsu ซึ่งเป็นพื้นที่หนึ่ง แล้วหลังจากนั้นก็ตั้งกองกำลังขึ้นมา เพื่อหวังจะทำสงครามกับทั้งโลก เข้ารุกรานทุกประเทศต่างๆและช่วงชิงทรัพยากร แต่ทว่ายังมี "จีคอป" ของคาซึย่าที่แอบควบคุมอยู่ประกาศตัวต่อต้าน แล้วเราจะได้เป็น ลาร์ส และ อลิสา เข้าไปทำภารกิจนี้
เกมนี้จะแยกโหมดเนื้อเรื่องออกมาจากตัวเกมต่อสู้ปกติ แล้วจะการเป็นลุยด่านไปเรื่อยๆ เพื่อท้าสู้กับตัวละครใน Tekken 6 ทีละตัวทีีละตัว เมื่อชนะก็จะผ่านไปต่อได้ รวมทั้งจะได้ดูฉากจบของตัวละครที่เราปราบไปด้วย นี่นับเป็นการนำเสนอการเล่นในอีกรูปแบบหนึ่งที่ดูดีเลยล่ะครับ เล่นได้ยาวๆเป็น 10 ชั่วโมง แล้วเนื้อเรื่องก็ดูจะเข้มข้นขึ้นเรื่อยๆ การถ่ายทอดบทพูดหรือฉากภาพยนตร์ต่างๆก็ทำออกมาก็ทำได้สวยดีเลยครับ (ย้อนดูซ้ำก็ได้ เยี่ยมเลย)
ส่วนในการเล่นปกติโหมดต่อสู้ เกมนี้ก็สุดยอดอยู่แล้ว มีตัวละครกว่า 40 คน ที่จะมีท่าทางการต่อสู้ที่แตกต่างกันออกไป จะเล่นคนเดียวหรือเล่นกันกับคนอื่นๆก็เล่นซ้ำๆได้นานครับ กว่าจะเล่นเป็นหมดทุกตัว ทั้งหมดทั้งมวลนี้ ทำให้ Tekken 6 เป็นสุดยอดเกมต่อสู้ในยุคนี้ครับ

ความสัมพันธ์ระหว่าง ลาร์ส และหุ่นยนต์หญิง อลิสา ในเกมนั้นดูสวยงาม ก่อนจะไปสู่ตอนจบที่เข้มข้นบีบอารมณ์สุดๆเลยครับ (ต้องเล่น)
คะแนน
●●●●●

The King of Fighters XII

การกลับมาของเกมต่อสู้ชื่อดังในอดีตของเป็นครั้งที่ 12 ของเกมจาก SNK Playmore อย่าง The King of Fighters XII สิ่งหนึ่งที่แฟนตั้งตารอคือ เกมนี้จะสามารถเรียก ความนิยมกลับมาได้หรือเปล่า เพราะเกมอื่นๆส่วนใหญ่นั้นทำได้ดีกันซะเยอะ
การประลองกันใน The King of Fighters ครั้งนี้ จะให้เราได้เลือกตัวละคร 3 ตัว จากทั้งหมดกว่า 20 คน ในการประลองในการแข่งขันเพื่อก้าวขึ้นไปสู่การเป็นแชมป์ เนื้อเรื่องน่าจะมีกันสั้นๆแบบนี้เลย
ภาพในเกมยังเป็น 2 มิติที่ดูสดกว่าเกมก่อนเล็กน้อย นั่นคือ ไม่แทบไม่ได้ดูดีขึ้นมากมาย (ที่เด่นคือ มันชัดขึ้น) การต่อสู้ในเกมยังคงเป็นแบบเดิมๆ สามารถกดได้ถ้าเรารู้ท่ามาก่อน หรือจะใช้ระบบช่วยกดอัตโนมัติก็ได้ ทำให้กดท่าได้ง่ายขึ้น
ตัวละครเก่าๆส่วนใหญ่มากันหมด แฟนๆอุ่นใจได้ แต่ระบบการต่อสู้แบบ 3 คน นี่ดูจะทำให้ตัวเกมขาดความต่อเนื่องเพราะตัวหนึ่งแพ้ ก็ต้องมาเปลี่ยนตัวใหม่ บางทีถ้าแถบพลังน้อยก็สู้กันได้ไม่นาน แล้ว 3 ตัวก็เลือกตัวซ้ำก็ไม่ได้ ทำให้เราต้องเก่งหมด 3 ตัวอีกด้วย เกมนี้ดูยังมีจุดต้องปรับปรุงเยอะมากครับ (แต่เกมนี้เหมาะสำหรับคนที่อยากย้อนไปเล่นเกมต่อสู้ในอดีตสุดๆครับ เพราะมันใช่เลย)

ในขณะที่เกมอื่นๆไปไหนต่อไหน แต่เกม The King of Fighters XII ยังคงยึดมั่นกับภาพแบบเดิมๆ อะไรกันนี่
คะแนน
●●○○○

Other อื่นๆ

Tom Clancy's EndWar

Prelude to war เรื่องราวเริ่มต้นก่อนจะไปสู่สงครามโลกครั้งที่ 3 ที่คราวนี้แบ่งเป็น 3 ฝ่ายคือ สหรัฐอเมริกา , รัสเซีย และยุโรป ห่ำหั่นกันเพื่อทำการยึดพื้นที่ต่างๆบนโลก
เกมนี้ เป็นหนึ่งในเกม Tom Clancy ทำให้อาจะพบตัวละครที่คุ้นเคยบ้างประปราย รูปแบบในเนื้อเรื่องจะให้เราได้ไปในจุดต่างๆบนแผนที่โลก โดยเราจะต้องทำสงครามกับอีก 2 ฝั่ง ที่เราไม่ได้เลือก ด้วยการใช้อาวุธที่แตกต่างกันออกไปในแต่ละกองทัพ และมีการแต่งเพิ่มเติมได้ โดยจะมีรถถังมากมาย กองพลทหารย่อย เฮลิคอปเตอร์โจมตี โดยจำนวนที่ใช้ได้จะมีจำกัดในแต่ละด่าน
เกมนี้ยังมีระบบการใช้เสียงสั่งงาน ให้แต่ละหน่วยเคลื่อนที่ได้ ซึ่งทำได้พอใช้ได้ แต่ว่าการเล่นโดยใช้จอยปกติธรรมดาในเกมนี้ก็เล่นได้เพียงพอ และง่ายดายอยู่แล้วล่ะครับ
3 เนื้อเรื่องในเกมดูน่าสนใจ ภาพในเกมดูสมจริงมีมุมกล้องที่ดีเหมือนเราได้บังคับกองทัพ ทำให้เกมนี้เล่นได้สนุกๆเลยครับ

การนำกองทัพสวนสนามกันไปลุยแบบนี้ แล้วเราสั่งการได้ รู้สึกยังกับเราเป็นนายพลเลยครับ
คะแนน
●●●●○

Thrillville: Off the Rails

เกมสร้างสวนสนุกที่เราจะได้เป็นผู้จัดการคนใหม่ไฟแรง ในการทำให้สวนสนุกของเราประสบความสำเร็จ
เราจะเิ่ริ่มต้นสร้างสวนสนุกตั้งแต่ยังไม่ค่อยมีอะไร โดยจะค่อยๆมีอุปกรณ์ต่างๆ เครื่องเล่นต่างๆที่ปลดล็อคออกมาได้
การสร้างสวนสนุกในเกมนั้นทำได้ละเอียดทีเดียว เราต้องจ้างพนักงาน ทำการโฆษณาสวนสนุก วางสิ่งอำนวยความสะดวกให้ลูกค้าอย่าง ที่นั่ง ที่ขายน้ำ ขายขนม แล้วที่สนุกคือ เกมให้เราบังคับเป็นผู้จัดการจริงๆได้ด้วย สามารถไปคุยกับลูกค้าได้โดยตรง แบบเดินไปเองเลย
เครื่องเล่นต่างๆในเกมนั้นนอกจากจะวางให้ลูกค้าเล่นแล้ว ตัวเราเองก็ยังสามารถเล่นได้ด้วยครับ โดยจะเป็นเกมย่อยๆ แบบ รถแข่ง รถคาร์บั๊ม หรือรถไฟเหาะ เรียกว่า ทุกเครื่องเล่นตัวเกมประยุกต์ออกมาเป็นเกมย่อยๆที่เหมาะสม ได้ดีเลยครับ สนุกในการเล่นให้ชนะ
แต่ใช่ว่าเกมจะไร้จุดหมาย ตัวเกมยังมีจุดหมายให้ทำด้วย เช่น ให้คนเข้าสวนสนุกเยอะ ได้เงินถึงขั้นนี้ หรือทำให้คนนั้นคนนี้พอใจ ซึ่งดูท้าทายดีครับ และเมื่อทำได้ครบเราจะได้ผ่านไปเล่นในสวนสนุกใหม่ๆทั้งหมดกว่า 5 แห่ง เล่นไปยาวๆกว่า 10 ชั่วโมงในการทำเป้าหมายให้ครบครับ นึกถึงเกมนี้แล้วมีแต่ความสนุกครับ

เกมย่อยๆในเกมนี้ทำให้เล่นเกมได้สนุก ไม่ว่าจะเป็น คาร์บั๊ม ขับรถวิบาก เกมเต้น แต่ที่เล่นแล้วสนุกอีกอย่างก็คือ เกมขี่มอเตอร์ไซต์ล่ะครับ
คะแนน
●●●●○

Command & Conquer: Red Alert 3

หนึ่งในเกมวางแผนชื่อดังที่ได้ห่างหายไปนานมาก ในคราวนี้กลับมาบน XBox 360 แล้วครับ และดูน่าสนใจยิ่งขึ้นเพิ่มไปอีก
เมื่อกองทัพของโซเวียตกำลังจะพายแพ้ในสงคราม ต่อกองทัพพันธมิตรที่นำโดยสหรัฐอเมริกา จึงได้งัดอาวุธไม้ตายสุดท้ายคือ เครื่องย้อนเวลา เพื่อไปฆ่า อัลเบิร์ท ไอน์สไตน์ เพื่อหวังว่าจะได้ไม่มีการพัฒนาอาวุธนิวเคลียร์ ที่เป็นอาวุธหลักที่ทำให้โซเวียตพ่ายแพ้ แต่การไปทำเช่นนี้ใช่ว่า โซเวียตจะชนะไปซะทีเดียว แต่กลับทำให้สถานการณ์ดูเลวร้ายลงไป เพราะปรากฏว่ามีกองกำลัง Empire of the Rising Sun (หรือญี่ปุ่น)มาเพิ่มด้วย (เพราะไม่ต้องโดนนิวเคลียร์แล้ว) สงครามครั้งใหม่จึงระอุขึ้นและน่าสนใจว่าจะเป็นอย่างไรต่อไป
เนื้อเรื่องในตัวเกมนั้นจัดว่า ดีมากๆครับ น่าสนใจ และมีการใช้นักแสดงจริงๆมาเล่นให้เราชมไปด้วย แล้วเมื่อไม่มีนิวเคลียร์ อาวุธในเกมจึงไม่ค่อยเป็นแบบระเบิด แต่จะเป็นเทคโนโลยีด้านไฟฟ้าและหุ่นยนต์เข้ามาแทนที่ (โดยเฉพาะญีุ่่ปุ่นจะเด่นที่หุ่นยนต์เลย)
กองกำลัง 3 ฝ่าย นี้ดูน่าเล่นดีครับ โดยจะแตกต่างกัน เช่น อเมริกาต้องสร้างโรงไฟ้ฟ้า มีจุดเด่นที่เครื่องบิน โซเวียตนั้นจะเด่นที่อาวุธหนัก ญี่ปุ่นจะเป็นกองทัพที่เคลื่อนที่ได้สะดวก การทำภารกิจหลักรวมๆทั้งหมดอาจจะถึง 20 ชั่วโมงได้ถ้าจะเล่นให้หมด ต้องใช้การวางแผนให้ดีจึงจะผ่านไปได้รวดเร็ว ความที่มีเนื้อเรื่องติดตามก็ทำให้เกมนี้เล่นสนุกจนจบเกมครับ

ไม่ใช่เกมจะลุยกันในทุ่งนา ป่าเขาหรือที่โล่งๆไม่มีรายละเอียดนะครับ เพราะในเกมมีการลุยกันในเมืองที่มีรายละเอียดอยู่เยอะเหมือนกันครับ
คะแนน
●●●●●

Halo Wars

เกมเฮโลที่แหวกแนว เพราะคราวนี้เราจะได้เล่นกันในรูปแบบของเกมวางแผนการรบกันบ้าง
เราจะได้รับบทเป็น จอห์น ฟอร์ก หัวหน้าในหน่วยสปิริตออฟไฟร์ ของ UNSC ที่ทำการออกสำรวจกองกำลังของโคเวอร์แนน ที่ตอนนี้กำลังซุ่มเงียบประดิษฐ์อาวุธอะไรบางอย่างกันอยู่
สิ่งที่เราจะได้ควบคุมในเกมนี้มาจากเกมเฮโลทั้งหมด นี่ทำให้ช่วยไขข้อสงสัยของผู้ที่เล่นเกมนี้มาก่อนได้ว่า อาวุธอันไหนใช้ทำอะไร แล้วก็ดูว่า เกมจะนำมาใช้ได้ดีแล้วเกี่ยวข้องกันด้วย
การดำเนินเรื่องในเกมจะใช้ภาพยนตร์คอมพิวเตอร์ที่ดูแล้วสวยงาม เนื้่อเรื่องของเกมก็ดูตื่นเต้นแล้วนี่สนใจเป็นอย่างมาก แม้มันอาจจะมีประมาณ 10 ด่าน เล่นไม่นานก็จบซะแล้ว
นี่เป็นเกมวางแผนเกมหนึ่งที่ดูจะเข้ากับ XBox 360 ได้ดีเลยครับ มือใหม่ถ้าจะลองเกมแนวนี้ เกมนี้ก็น่าจะเหมาะสมที่สุดเลยครับ

ฉากใหญ่ๆในสงคราม ที่มีเหล่ากองทัพในเกมโฮเล มาสู้กันแบบนี้ ถูกใจแฟนเกมนี้อย่างแน่นอนครับ
คะแนน
●●●●○

จบแล้วครับ

ขอได้รับความขอบคุณมา ณ ที่นี้ สวัสดีครับ

ผมขอแยกส่วนเสริมไปเสนออีกกระทู้ในอนาคตนะครับ เพื่อความสะดวก โดยจะประกอบไปด้วย
- อันดับเกมที่ผมเขียนไป
- การแนะนำเกม Kinect
- คอนโทรลเลอร์ XBox 360 ที่ปรับปรุง D-Pad ใหม่
- และอื่นๆ

รอชมได้ในอนาคตครับ

Edited by Tatasaray, 25 January 2011 - 11:44 AM.

#4 Greenforest

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 24 January 2011 - 12:58 PM

โอ้ว น่าอ่านมากๆ ขอบคุณจขกทมากเลย

#5 pokojung

โปโกะจังหล่อขั้นเทพ

• High Royal Executive Members

Posted 24 January 2011 - 01:45 PM

ขอบคุรครับ ว่าแต่เล่นหมดนั่นเลยเหรอเนี่ย เทพเจงๆ :act_right:

#6 finalekung^^

เกมเมอร์ใจแตก

Posted 24 January 2011 - 02:30 PM

อ่านจบแล้วครับ ขอบคุณมากครับ ครั้งหน้าขอเกมใหม่ๆมารีวิวบ้างนะครับ

#7 A-mail

นักเล่นเกมมือโปร

• Junior Moderator

Posted 24 January 2011 - 03:40 PM

ชอบมาก ขยันดีจริงๆครับ ^^
น่าจะทำ Review เกมส์ใหม่ๆด้วยเลย

#8 na2577077

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 24 January 2011 - 04:24 PM

สุดยอดมาก ๆ ชอบครับ :love2:

#9 TAKUMI

Achievement Addict

• Interests:XBOX360
    PS3
    Women
    Chelsea

Posted 24 January 2011 - 04:40 PM

สุดยอดครับ ผมว่าเขียนคอลัมภ์ขายได้ตามหนังสือเกมเลยนะ แต่เขียนในนี้ดีแล้วครับเพื่อชาว DGO 555

#10 BGM

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 24 January 2011 - 05:00 PM

ขอบคุณมากกครับ อ่านจากรีวิวแล้วต้องหันกลับไปมองเกมส์ที่ดองอยู่หลายเกมส์เลย

#11 Kid Blues

นักเล่นเกมชั้นครู

• Interests:Internet, Game, Multimedia, gadget, Music

Posted 24 January 2011 - 05:55 PM

ขอ bookmark ไว้ก่อนละกัน ยาวโครต :o_worry:
คงจะอ่านทั้งหมดแหละ แต่คงจะทยอยอ่านไปแล้วกัน เหนื่อยจริงๆ :sorry:
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ ครับ คุณสุดยอดจริงๆ :great:

#12 chingbee

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 24 January 2011 - 06:19 PM

:like: :love2:

#13 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 24 January 2011 - 06:57 PM

โอ้วขอบคุณมากครับ :love2:

#14 jedimj

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 24 January 2011 - 07:03 PM

โอ้ว เยอะมาก อ่านหมดไม่ไหว
แต่รับรองว่าผมจะกลับมาอ่านเรื่อยๆจนครบแน่ๆ
ขนาดคนอ่านยังเหนื่อย คนเขียนจะขนาดไหนเนี่ย
ขอบคุณนะครับ :congrat:

#15 akeuar

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 24 January 2011 - 07:36 PM

ขอบคุณมากครับ มี game น่าเล่นหลาย gameที่ไม่น่าพลาด :cat_dance:

#16 tvmb

เล่นพอเป็น

Posted 24 January 2011 - 08:38 PM

ตั้งใจทำมากครับ ขอชมเชยครับ :love2: :o_love: :congrat:

#17 kosuke79

Posted 24 January 2011 - 09:30 PM

เยี่ยมมากเลยครับ แค่ scroll ดูก็เหนื่อยแล้ว แล้วคนเขียนจะเหนื่อยขนาดไหน สุดยอดครับ ขอบคุณมาก ๆ

#18 Abit

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 24 January 2011 - 09:43 PM

ขอบคุณครับ save ไว้อ่านแล้ว

#19 TONBO

Quit.

Posted 24 January 2011 - 10:09 PM

ผมชื่นชมผลงานคุณ Tatasaray นะครับ
ชอบตรงที่มักจะมีรีวิวเกมนอกกระแส ที่หลายคนอาจจะมองข้ามไป
แล้วก็ส่วนใหญ่รีวิวจากประสบการณ์การเล่นจริงๆ(ส่วนใหญ่เล่นจนจบเลย)
ผู้อ่านเลยมองภาพรวมได้ค่อนข้างชัดว่า เกมสนุกหรือไม่สนุกยังไง ชอบครับ

จะรอชมผลงานรีวิวต่อๆไปนะครับ

#20 lovelymarky

Posted 24 January 2011 - 10:34 PM

ขอบคุณมากครับที่รีวิวเกมหลายๆแนวมาให้ได้อ่าน บางเกมน่าสนใจแต่มองข้ามไปก็มีโอกาสได้กลับมาลองหามาเล่นครับ
ขยันจริงๆ ขอบคุณครับ