`
←  DGO Photo Club
Logo
»

ǨͺҹŧԵ Ҥ1 ͹...

POPUMON's Photo POPUMON 29 Dec 2010

ล่าสำรวจรอบบ้านแมลงผู้เป็นมิตร ภาค1 ก่อนออกทริป (THAILAND INSECT HUNTER)

DATE : 23-25 DECEMBER 2010

"มีโอกาศกลับมาบ้านที่ภูเก็ต เพิ่งรู้ว่าบ้านตัวเองก็มีอะไรเยอะแยะให้ถ่าย"

"ไม่เคยสังเกตุมาก่อนเพราะเมื่อก่อนไม่รู้จักมาโครและไม่ค่อยสนใจแมลงเท่าไหร่"

"สรุปคือ ได้มาโครมา จะกลายเป็นคนช่างสังเกตุ โดยอัตโนมัติ"

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆชาวมาโครทุกๆคน วันนี้มีโอกาสนำภาพมาให้ดูกันอีกแล้วครับ เป็นภาพแมลงที่ผมถ่ายฝึกปรือฝีมือให้เข้าที่ที่บ้าน

ก่อนไปออกทริปจริงกับเพื่อนๆชาวมาโครภูเก็ต ที่เขาพระแทว น้ำตกโตนไทร อำเภอถลาง จังหวัดภูเก็ตครับ

สามารถไปดูภาพอีกมากมายได้ที่ http://facebook.com/insecthunter ครับเป็น facebook fans page ที่ทำขึ้นมาเล่นๆ

ภาพทุกภาพมีแนบ EXIF มาให้ทุกภาพครับ ขอบคุณล่วงหน้าที่เข้ามาเยี่ยมชมนะครับ อยากรู้เทคนิกต่างๆของภาพไหนถามได้ครับ ยินดีครับ

อุปกรณ์ SONY A850 + Kenko Extension Tube 20,20,36,36mm + SAL100M28 + HVL-MT24AM (SoftBox)

--------------

23 DECEMBER 2010

ถึงบ้านวันแรกก็เจอของเด็ดเลยครับในห้องเก็บของเก่า เป็นรังผึ้งชันโรง ตอนถ่ายมีบินเข้ารูจมูกไปตัวนึง 555+

แตนอีกหนึ่งชนิดที่ทำรังบนพื้นปูน ภายในรังจะมีตัวอ่อน 2-4 ตัว ขณะที่ถ่ายเค้ากำลังอุดรูรังอยู่

หนอนหน้าผีท่ีพบเจอบริเวณสวนท่ีบ้าน

แกล้งซะหน่อย ไม่งั้นไม่ได้ shot เด็ด อิอิ

เพลี้ยน้อยสามตัว ต้องขอขอบคุณเหล่ามดแดงที่คอยเลี้ยงดูพวกเค้าให้โตได้ถึงขนาดนี้

------------

24 DECEMBER 2010

แตนแรกเกิดที่เพิ่งออกมาจากรัง สภาพไม่สมบูรณ์เท่าไหร่

ยังบินไม่ได้เลยจับมาลงที่บ่อบัวครับ

อีกมุม

ปีกยังไม่เข้าที่

สุดยอดนายแบบตลอดกาลของผมครับ เจอที่ไหนก็ถ่ายมาตลอด ตัวนี้ตัวใหญ่สุดเท่าที่ผมเคยพบเจอมาเลย ดูในภาพอาจไม่รู้ครับ แต่ตัวจริงนี่แมลงวันยักษ์

ครอบครัวต่อหมาร่าอีกชนิดนึงครับ มี 7 ตัว มีตัวใหญ่สุดๆ 1 ตัวในกลุ่มนี้ ถ่ายช่วงเย็น ช่วงกำลังเชื่องเลยครับ

ชอบหนวดเป็นเส้นตรงครับ

---------

25 DECEMBER 2010

รังผึ้งมิ้มที่พี่ที่บ้านบอกว่ามาทำรังใหม่เลยไม่รีรอที่จะเข้าไปถ่าย แอบเห็นมีตัวนึงจ้องหน้าตากล้องอยู่

เผยโฉมราชินีผึ้งมิ้มตัวอ้วนๆ (คาดไว้ว่าน่าจะใช่)

BIG BOOM ผึ้งมิ้ม >_<

----------

เก็บตกก่อนมาภูเก็ต 23 DECEMBER 2010

เป็นนกเขามาทำรังที่บ้าน เลยถ่ายรูปซะหน่อยก่อนมาเที่ยวภูเก็ต เพราะกลัวว่ากลับหลังปีใหม่แล้ว จะโตบินหนีไปซะก่อน

ลูกน้อยครับ

------

TIPS s TRICKS by popumon

- ทำตัวนักย่องเบา การเข้าหาแมลง
อย่างแรกต้องรู้นิสัยของแมลงตัวนั้นก่อน เข้าช้าๆเบาๆพยายามทำให้บริเวณนั้นสั่นสะเทือนน้อยสุด
ทำตัวเตี้ยๆ หยุดนิ่งเป็นระยะตามอาการของแมลง ใจเย็นในการเข้าใกล้ทีละนิดๆ บางตัวกว่าผม จะเข้าได้
เล่นไป 5 นาที เข้าทีละนิด หยุดนิ่ง ทีละนิด หยุดนิ่ง, บางตัวก็เดินเข้าไปเลย เอานิ้วจ่อที่ตายังไม่หนี
แล้วแต่สถานการณ์ครับ บางครั้งแมลงที่เข้ายากๆ แต่ถ้าเค้ากำลังกินอาหารอยู่ อาจจะเข้าถ่ายได้ง่ายๆเลย
ปกติแค่เดินเข้าใกล้ระยะ 2 เมตรก็บินหนีแล้ว แต่พอตอนกินอาหารอยู่ เอามือไปจับปีกยังได้เลย
ex. แมลงปอหลายชนิดมักจะบินกลับมาเกาะที่เดิม ทำตัวนิ่งๆ เค้าจะมาเข้ากล้องของเราเอง

- กด shutter ก่อนเห็น focus ชัด
ส่วนตัวของผมนะครับ ก่อนถ่าย ผมปรับ focus ระยะที่ต้องการไว้ก่อน ไม่ใช้ขาตั้งกล้อง
shutter speed ควร 125-200 ค่อยๆเขยิบเข้าไปหาตัวแบบที่ละนิด หาระยะ focus เข้าๆออกๆ
ดูที่ตา พอรู้แล้วว่าระยะ focus แล้ว ตั้งหลักเขยิบออกมานิดนึง แล้วเขยิบเข้าหาตัวแบบอีกรอบ
กด shutter ก่อนระยะจุดที่ต้องการ focus ชัดนิดนึง ก็จะได้ระยะ focus ชัดที่เราต้องการ
(ถ้าเรากด shutter ตอนเห็นจุด focus ชัด มันจะไม่ชัด เพราะเรากด shutter ช้ากว่าตาเราเห็นครับ
เพราะฉะนั้นกดก่อน focus ชัดครับ ควรฝึกบ่อยๆ และถ่ายหลายรอบ เพื่อภาพที่ชัดสุด ถ้าตัวแบบยังไม่หนีไป)

http://facebook.com/insecthunter

Indyhell's Photo Indyhell 29 Dec 2010

ภาพที่ 4ยังกับเล่นกายกรรมเลย :cat_dance:

POPUMON's Photo POPUMON 29 Dec 2010

ใช่เลยครับ ผมกึ่งจัดฉากในธรรมชาติครับ อิอิ (แกล้งหนอน)

@Top_Hero@'s Photo @Top_Hero@ 30 Dec 2010

ชัดจนขนแขนขาลุกเลยครับ :afraid:

POPUMON's Photo POPUMON 07 Jan 2011

ขอบคุณมากครับ :cat_dance:

BobbY_MugeN's Photo BobbY_MugeN 13 Jan 2011

ดีนะเนี่ยผมไม่มีตังค์ถอยเลนส์ macro :o_worry: