`

Jump to content

Battery Doctor pro app ҧѺ

9 replies to this topic

#1 sax

¹

• High Royal Executive Members

Posted 29 December 2010 - 03:48 PM

เผอิญลองอ่าน tip มาแล้วงงๆ ไม่รู้เข้าใจถูกเปล่ามีข้อสงสัยตามนี้ครับ

1. ถ้าแบตต่ำกว่า 20% แล้วชาร์จนี่มันจะ full cycle charge ใช่มั้ยคับ

2. เวลาชาร์จมันจะมี 3 step ต้องรอไห้ครบทั้ง 3 เลยปะคับ เพราะบางที step แรกครบปุปผมก็ถอดสายออกแล้วอะ

3. ตอนชาร์จต้องเปิดโปรแกรมนี้ไว้ตลอดมั้ยครับ

#2 Evageline

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 30 December 2010 - 04:46 AM

1.ไม่แน่ใจนะครับ แต่ในโปรแกรมแนะนำให้ต่ำกว่า 20 % แต่ผมว่าไม่เกี่ยวนะครับ

2.เวลาชาร์ทถ้าเต็ม 100 % step แรกแล้วมันจะเต็มไม่จริงนะครับ ถ้ารอให้ครบเวลาที่มันนับถอยหลังจริงๆนะเต็ม 100 % ของแบตจริงๆครับ ไม่เชื่อลองชาร์ทเต็มเลยตามเวลาที่มันบอก จะใช้ได้นานกว่าเยอะเลยครับผม

3.ผมเปิดไว้นะครับ ไม่เปิดก็ได้ครับมันก็นับให้ครับ

#3 DIY

ѡ

• Royal Executive Members

Posted 30 December 2010 - 01:18 PM

1 การชาร์ตโดยให้แบ็ตต่ำกว่า 20% นั้นอยู่ในเรื่องของการถนอมแบ็ตครับ ซึ่งมีความคิดเห็นแย้งกันอยู่เรื่องแบ็ตสมัยนี้เป็นลิเทียมหมดแล้ว
ชาร์ตอย่างไรก็ได้ แต่หากมองในแง่วิชาการ การเข้าประจุคลายประจุนั้นเพื่อให้แบตคงทนและใช้ได้นาน เต็มประสิทธิภาพ ไม่เสื่อมไปไวกว่าที่ควร
ก็ขึ้นอยู่กับวิจรญาณอ่ะครับ บางคนก็ว่าแบตแบบลิเทียมไม่จำเป็นต้องทำแบบนั้น ชาร์ตยังไงก็ได้แต่ผมก็เป็นคนที่ใช้โทศัพท์มาก็ทำแบบเก่ามาตลอด
คือใช้จนแบตเกือบหมด คือเริ่มเตือนปุ๊บ ค่อยเอาไปเสียบชาร์ต หลักการคือให้แบตใกล้หมดแต่ห้ามถึงกับตัดจนดับไปและต้องทำการเข้าประจุและ
คลายประจุอย่างถูกต้องสม่ำเสมอผมจำเหตุผลได้คร่าวๆว่ามันจะทำให้วงจรการจดจำค่าไฟฟ้าคงที่เสมอ ลองศึกษเพิ่มเติมดูครับในกูเกิลพวกคนที่เรื่องช่างไฟน่าจะรู้ดี
ซึ่งของ iPhone แนะนำให้ชาร์ตได้เมื่อต่ำกว่า 20% และชาร์ตก็ไม่ควรดึงออกก่อนที่มันจะเต็ม 100% ครับ มันคือการถนอมแบต
โดยประสบการณ์ผมว่าจริงครับ 3GS ของผมซื้อก่อนพี่สาว เกือบครึ่งปี ในขณะที่ผมชาร์ตแบตอย่างที่ว่ามาสม่ำเสมอ มีบ้างกรณีฉุกเฉินหรือว่าไม่มีเวลาจริงๆ
แต่ขณะพี่สาวผมชาร์ตแบบว่าตามใจฉัน อยากเสียบอยากถอด ก็แล้วแต่ หนึ่งปีผ่านไป สรุปแบตของผมอยู่ทนดีเหมือนเดิม ในขณะที่เครื่องพี่สาวแบตเริ่มหมดไวขึ้น
เวลาชาร์ตก็ชาร์ตเร็วขึ้นแปปเดียวก็เต็ม แสดงว่าแบตเริ่มไม่ประจุไฟตามจริงแล้ว นั่นคือที่มาของเรื่องแบตเสื่อมรึป่าวผมไม่แน่ใจ
แต่ตั้งแต่เปลี่ยนมาใช้ iPhone4 ผมก็ยังคงทำแบบเดิมมาตลอด

2 รอจนครบ 3 step เลยครับ มันมีเวลานับถอยหลังคอบบอกอยู่แล้ว เพราะ 100% จริงๆมันยังเติมต่อได้ เหมือนเติมน้ำมันอ่ะครับ

3 ผมเปิดไว้ครับ คือรันโปรแกรมนี้ไว้ แต่ก็กดปุ่ม Home ไปทำอย่างอื่นเล่นเน็ต เล่นเกมขณะชาร์ตไปด้วยเหมือนกันบางที ก็แค่อย่ากดปิดโปรแกรมที่ Multi Tasking
(กด Home เบิล 2 ครั้งติดๆกัน) ก็พอจะเล่นโปรแกรมอื่นๆขณะเสียบชาร์ตก็เล่นไป มีครั้งนึงผมดันไล่กดปิดโปรแกรมที่เล่นไว้เพียบเลยจาก Multi Tasking แล้วไล่กดปิด
เพลินไปหน่อยไปปิดโปรแกรม Battery Doctor Pro เข้าแบบไม่รู้ตัว ซักครู่แบตใกล้เต็มประมาณเก้าสิบปลายๆ แล้ว ผมกลับมาดูอาว เพิ่งรู้ว่าเผลอกดปิดไป
พอเปิดโปรแกรมขึ้นมาอีกครั้งผมก็ทำนู่นนี่ไป ซักแปปเดียว เครื่องก็เตือนเสียงดังว่าชาร์ตเสร็จแล้ว ผมก็ งง ครับว่าอาว.. ทำไมคราวนี้พอถึง 100% แล้วพี่แกตัดจบเลย
ปรกติจะชาร์ตต่ออีกหน่อยนึงได้ หลังๆเลยระวังครับและเปิดโปรแกรมไว้ตลอดขณะชาร์ต เพราะคิดว่าโปรแกรมตัวนี้คุณสมบัติมันก็สร้างมาเพื่อถนอมแบตอยู่แล้ว
และก็ใช้งานได้นานขึ้น ตามที่ information ของผู้ผลิตเขาบอกไว้ ก็น่าจะดีมังครับ ผมใช้มานานละก็คิดว่ามันเป็นตัวที่ดีที่สุดละ คะแนนรีวิวก็เยอะด้วย^^

#4 S.W.A.T.

ѡͩҨ

Posted 31 December 2010 - 09:14 AM

ชื่อ app มันคือ Battery Doctor Pro เลยเหรอครับจะหามาลงบ้างแต่ไม่เจอ

#5 numgamer

ѡ¹鹷 1

• High Royal Executive Members

Posted 31 December 2010 - 09:21 AM

แต่ถ้าผมจะเสียบเพื่อลง app มันก็ถือว่าชาร์ตเลยนี่คับ

#6 DIY

ѡ

Posted 31 December 2010 - 05:35 PM

ใช่ครับ การเสียบสาย USB เพื่อ SYNC กับ iTune ก็เป็นการชาร์ตไปด้วยในตัว
แต่ตามข้อมูลของ Baterry Doctor Pro บอกไว้ว่าควรชาร์ตอย่างถูกวิธีนั่นก็คือ
ชาร์ตต่อเมื่อต่ำกว่า 20% แล้วค่อยชาร์ตจนเต็มจริงๆ อย่างน้อยสัปดาห์ละ 1 ครั้ง
เพื่อ Refresh แบต ให้เกิดการบันทึกรับประจุและคลายประจุอย่างสมบูรณ์บ้าง
เพื่อคล้ายกับเป็นการกระตุ้น ดังนั้นต่อสายซิงค์กับ iTune นานๆครั้งคงไม่ต้องซีเรียสมังครับ

#7 Tiva

ѡдѺ٧鹷 1

• Interests:Xbox360, Xbox ONE

Posted 03 January 2011 - 09:41 AM

ขอถามด้วยอีกคนครับ ว่ามันชื่อappว่าอะไร หาไม่เจอครับ

#8 DIY

ѡ

Posted 03 January 2011 - 10:27 AM

ถ้าใน app store ชื่อ Battery Doctor เฉยๆ แต่ถ้าเป็นตัว Free Version ไม่สามารถ Refresh Charging Battery ได้นะครับ ทำได้แค่โชว์ status ว่าเปิดส่วนนั้นส่สนนี้ใช้ได้อีกกี่ ชม.
ส่วนหากเจลมาหาโหลดจะมีตัว Battery Doctor Pro ครับ งง เหมือนกัน

#9 Tiva

ѡдѺ٧鹷 1

• Interests:Xbox360, Xbox ONE

Posted 03 January 2011 - 10:59 AM

แล้วระหว่าง Battery doctor กับ Battery Screen Pro สองตัวนี้ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

#10 sax

¹

Posted 03 January 2011 - 01:58 PM

ซื้อตัว pro เลยคับ 30 บาท :cat_dance: