`

Jump to content

´¤Ѻ ҧ繪ǧѺ

7 replies to this topic

#1 deztoy

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 25 December 2010 - 06:29 PM

คอมผมอยู่ดีๆค้างครับ แบบขยับ mouse ไม่ได้เลย เป็นซัก 10 วินาทีได้ แล้วก็กลับมาปกติ
เป็นๆหายๆอ่ะครับ ไม่ทราบเป็นที่สาเหตุอะไรหรอครับ
ขอบคุณครับ

Edited by deztoy, 25 December 2010 - 06:30 PM.

#2 thaihelp

ѡ¹鹷 1

• Royal Executive Members

Posted 25 December 2010 - 06:37 PM

ถ้าเครื่องไม่ได้ใช้งานอะไรอยู่แบบหนักๆ หรือไม่ติดไวรัส ก็อาจจะเป็นที่ hdd จะเสียน่ะครับ หรืออีกอย่างที่ผมเคยเจอคือ การ์ดจอ ic มันบวม ใกล้เจ๊งน่ะครับ

#3 deztoy

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 25 December 2010 - 06:54 PM

มีวิธี check hdd กับ การ์ดจอรึเปล่าครับ

#4 nut99

キラー!

• Junior Moderator

Posted 25 December 2010 - 10:57 PM

โปรแกรมเช็ก HD
http://www.hdtune.com/

#5 ain

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 26 December 2010 - 02:02 AM

ที่ว่าค้างเนี่ย ค้างแต่เมาส์อย่างเดียว แต่โปรแกรมต่างๆมันยังทำงานอยู่

หรือว่าค้างทั้งหมดหล่ะครับ

ลองเปิดพวกโปรแกรมเพลง ทิ้งไว้ขณะใช้งานดูครับ

แล้วดูตอนมันค้าง ที่ว่าเมาส์แข็งขยับไม่ได้เนี่ย เพลงมันยังเล่นอยู่หรือเปล่า

แล้วก็ลองกดคีบอร์ดดู ว่ายังทำงานได้อยู่หรือเปล่า เช่นกดปุ่ม โลโก้ windows แล้ว ปุ่ม start มันเด้งขึ้นมาตอบสนองไม๊!!??

ถ้าลองทั้งหมดที่กล่าวข้างต้นแล้ว ปรากฎว่า ยังทำงานปกติ มันก็อาจจะแค่เมาส์กำลังจะเสียก็ได้นะครับ

(เพราะเห็นบอกค้างแป๊บเดียว แล้วก็กลับมาใช้งานได้ต่อ)

แต่ถ้าลองแล้ว สรุปค้างหมด โปรแกรมหรืออะไรต่างๆ หยุดทำงานค้างไปด้วย

ก็เช็คตามที่ท่านด้านบนบอกครับ

ลองดูครับ...

:great:

Edited by ain, 26 December 2010 - 02:04 AM.

#6 deztoy

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 26 December 2010 - 04:22 AM

View Postain, on 26 December 2010 - 02:02 AM, said:

ที่ว่าค้างเนี่ย ค้างแต่เมาส์อย่างเดียว แต่โปรแกรมต่างๆมันยังทำงานอยู่

หรือว่าค้างทั้งหมดหล่ะครับ

ลองเปิดพวกโปรแกรมเพลง ทิ้งไว้ขณะใช้งานดูครับ

แล้วดูตอนมันค้าง ที่ว่าเมาส์แข็งขยับไม่ได้เนี่ย เพลงมันยังเล่นอยู่หรือเปล่า

แล้วก็ลองกดคีบอร์ดดู ว่ายังทำงานได้อยู่หรือเปล่า เช่นกดปุ่ม โลโก้ windows แล้ว ปุ่ม start มันเด้งขึ้นมาตอบสนองไม๊!!??

ถ้าลองทั้งหมดที่กล่าวข้างต้นแล้ว ปรากฎว่า ยังทำงานปกติ มันก็อาจจะแค่เมาส์กำลังจะเสียก็ได้นะครับ

(เพราะเห็นบอกค้างแป๊บเดียว แล้วก็กลับมาใช้งานได้ต่อ)

แต่ถ้าลองแล้ว สรุปค้างหมด โปรแกรมหรืออะไรต่างๆ หยุดทำงานค้างไปด้วย

ก็เช็คตามที่ท่านด้านบนบอกครับ

ลองดูครับ...

:great:

ค้างหมดเลยครับ เหมือนเวลากำลังพิมพ์อยู่ แล้วค้าง เวลาหายค้างมันก็็ขึ้นตามที่เราพิมพ์ไปอ่ะครับ
แต่เมื่อกี้ผมแกะเครื่องลองขยับสาย sata ที่เสียบกับ hdd ให้แน่นขึ้นดู แล้วตอนนี้ยังไม่มีปัญหานั้นเลยครับ
ไม่รู้มันจะกลับมาอีกรึเปล่า เพราะตอนค้าง ไฟแดงทำงานตลอดเลยครับ

#7 sMoOtH cRiMiNaL

ѡ֡ѴдѺ 2

• High Members

Posted 09 January 2011 - 06:13 PM

ผมเดาว่า เกิดจาก Windows ติด Virus มาหรือเปล่าครับ ลองหา โปรแกรมมา Scan ดูนะครับ

หรือไม่ก็ลอง ลง Windows ใหม่ดู น่าจะดีขึ้นนะครับ

#8 PrincessGiselle

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 05 March 2012 - 06:24 PM

ҡǨŤ HDD͹ ¤
͡Ҵ价ѧشԴ