`

Jump to content

ҡش Home ѡǤѺͧФѺ

19 replies to this topic

#1 XParm

ѡ¹鹷 1

• Royal Executive Members

Posted 17 December 2010 - 01:22 PM

พอดีพ่อแฟนผมเค้าอยากได้ชุด Home ซักชุดครับ การใช้งานหลักนี่เน้นร้องคาราโอเกะเป็นหลักครับ ไม่ค่อยได้ดูหนังซํกเท่าไหร่ ตัว TV ผมเลือกแล้วน่าจะใช้เป็น SS 6200UR ครับกำลังเลือกอยู่ระหว่าง 46 กับ 55 นิ้ว อยากให้เพื่อนๆหรือพี่ๆช่วยแนะนำเบื้องต้นหน่อยได้มั้ยครับ พร้อมงบประมาณเบื้องต้น

ปล. แนะนำได้เต็มที่เลยครับ งบคงอยู่ที่ผู้ใหญ่ ผมได้แต่นำไปเสนอครับ :o_smoke:

Edited by XParm, 17 December 2010 - 08:10 PM.

#2 thaiger

š Bejewel

• High Royal Executive Members

Posted 17 December 2010 - 07:46 PM

ตาปาล์ม ตอนนี้ onkyo 3D sale อยู่ (อนาคต าพและเสียง 3D มาแน่)
1. เอาตาม sale เขาเลย ได้ลำโพง 5.1 ครบ 19900 บาท http://www.onkyo.co....o=10&art=214875
2. หรือลองจัดตามของปิยะนัส คือ onkyo 508 12900 พ่อค้าในนี้ ร่วมกับ boston soundware xs5.1 = 15900 ซื้อสาย ไม่ต้องดีนักก็ได้

#3 XParm

ѡ¹鹷 1

Posted 17 December 2010 - 08:09 PM

View Postthaiger, on 17 December 2010 - 07:46 PM, said:

ตาปาล์ม ตอนนี้ onkyo 3D sale อยู่ (อนาคต าพและเสียง 3D มาแน่)
1. เอาตาม sale เขาเลย ได้ลำโพง 5.1 ครบ 19900 บาท http://www.onkyo.co....o=10&art=214875
2. หรือลองจัดตามของปิยะนัส คือ onkyo 508 12900 พ่อค้าในนี้ ร่วมกับ boston soundware xs5.1 = 15900 ซื้อสาย ไม่ต้องดีนักก็ได้

มีแบบแพงๆกว่านี้อีกป่าวพี่อ้วน คือที่บ้านพ่อแฟนผมเค้าชอบร้องเพลงมาก เรื่องเงินเค้าลงทุนได้เยอะ ถ้าแนะนำได้ก็จัดมาเลยพี่ แพงๆเลย พอดีผมก็ไม่รู้เรื่องเหมือนกันสำหรับชุด HT ที่ใช้ร้องเพลง - -

#4 dusty

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 17 December 2010 - 08:53 PM

ถ้าจะคาราโอเกะ แนะนำเป็น 2ch ดีกว่าครับ เสียงคนละเรื่องกันเลย ลองเข้าไปดูในเว็บปิยะนัสดูครับ มีเพียบแล้วแต่งบเลย

ที่เค้านิยมใช้กันน่าจะประมาณนี้ครับ

1. ลำโพง Bose 301v ราคา 17,100 บาท

2. พาวเวอร์แอมป์ Magnet MA-8A ราคา 12,300 บาท

3. ปรีแอมป์ Magnet PR-6K ราคา 10,500 บาท

หรือลองเข้าเว็บบอร์ดปิยะนัสแล้วsearch คำว่าคาราโอเกะดูครับ เพียบ

ลองดูจากกระทู้นี้ก็ได้ผมว่าน่าเล่นดีครับ http://piyanas.com/f...hp?topic=1971.0

#5 thaiger

š Bejewel

• High Royal Executive Members

Posted 17 December 2010 - 08:56 PM

เอาแพงนี้ประชด หรือว่า เอาจริง ถ้าเอาถูก ก็ซื้อ คาราโอเกะ ชุดนี้นะ แล้วต่อลำโพงธรรมดาก็ได้นะ ไม่น่าเกิน 15000 แล้ว เลือกเพลงง่ายด้วย
- ถ้าชุดพี่ยังถูกไป ก็เอาชุดนี้เลยนะ Jamo กะ Onkyo แถม sub ราคา 3 หมื่นกว่า เขาจัดโปรโมชั่นอยู่ โทรไปที่นี่นะ http://www.piyanas.com/showroom/
- แต่สายไปซื้อเองนะ เพราะ พี่แกแนะนำสายมา รวมอีกหมื่นนึงได้ สายแพงเว่อร์เลย

#6 XParm

ѡ¹鹷 1

Posted 17 December 2010 - 10:36 PM

เอาแพงจริงๆครับพี่อ้วน แต่เพิ่งรู้จากท่าน dusty นะครับว่า 2Ch เหมาะสำหรับร้องคาราโอเกะมากกว่า

สายหมื่นนึงเลยหรอ 5555 แพงเกิน สำหรับสายอ่ะ - -

Edited by XParm, 17 December 2010 - 10:36 PM.

#7 thaiger

š Bejewel

Posted 17 December 2010 - 10:55 PM

ตาปาล์ม เอาชุดแค่ อันแรกที่ผมแนะนำ (2. หรือลองจัดตามของปิยะนัส คือ onkyo 508 12900 พ่อค้าในนี้ ร่วมกับ boston soundware xs5.1 = 15900 ซื้อสาย ไม่ต้องดีนักก็ได้) แล้ว ซื้อ คาราโอเกะ ตามาพที่ post ส่วน ไมค์ ก็เอาตัวพอควร รวมแล้ว ก็ 40000 แล้วล่ะ คืออย่าไปลงทุนมากเลย เงินเหลือก็ซื้อชุด kinect ให้ท่านเล่นวิ่งแข่ง แค่นี้ก็ไม่มีเวลามาหวงลูกสาวแล้ว

#8 XParm

ѡ¹鹷 1

Posted 18 December 2010 - 02:18 AM

ขอบคุณครับ พรุ่งนี้อาจจะไปลองฟังเสียงจริงที่ปิยะนัส พอดีอยู่ใกล้ อิืมลาดพร้าว

#9 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

Posted 18 December 2010 - 02:08 PM

ร้องเพลง คาราโอเกะ ควรแยกลำโพงคับ

5.1 - 7.1เอาไว้ดูหนัง

ร้องเพลงต้อง 2Ch อย่างที่ด้านบนๆว่ากัน...ลำโพงร้องเพลงอ่ะไม่ค่อยแพงคับ

หมื่นกว่า-สองหมื่นกว่าก็อยู่ แต่ที่แพงคือไมค์ อย่างดีคู่ละเป็นหมื่น -_-"

#10 thaiger

š Bejewel

Posted 18 December 2010 - 03:25 PM

ถ้าพ่อตาผมชอบคาราโอเกะ ผมพาไปร้านคาราโอเกะ มีน้อง ๆ มาช่วยร้องเพลง รับรองยกลูกสาวให้ทันที

#11 XParm

ѡ¹鹷 1

Posted 18 December 2010 - 07:36 PM

ไปดูมาแล้วครับวันนี้ 120000 กว่าๆ ต้องไปเสนอก่อนว่าแกเอาหรือป่าว เกินงบมาครึ่งนึงเลย 555

เจ็บปวด ยังไม่รวมทีวีเลย ไง้ถ้าแกซื้อแล้วจะมาแจกแจงให้ฟังครับว่ามีอะไรบ้าง ถ้าไม่ซื้อก็คงปล่อยผ่าน 55

Edited by XParm, 18 December 2010 - 07:40 PM.

#12 thaiger

š Bejewel

Posted 18 December 2010 - 09:07 PM

ผมว่าตาปาล์มหลงกลพ่อตาแล้วล่ะ เขากะเอาที่คุณหามาเป็นค่าสินสอดที่คุณค้องจ่ายให้เขาอ่ะ กึ๊ย ๆ พ่อตาคุณนี้แหล่มจริง ๆ เลยตัว

#13 XParm

ѡ¹鹷 1

Posted 18 December 2010 - 09:14 PM

View Postthaiger, on 18 December 2010 - 09:07 PM, said:

ผมว่าตาปาล์มหลงกลพ่อตาแล้วล่ะ เขากะเอาที่คุณหามาเป็นค่าสินสอดที่คุณค้องจ่ายให้เขาอ่ะ กึ๊ย ๆ พ่อตาคุณนี้แหล่มจริง ๆ เลยตัว

กำ ผมไม่ได้จ่ายอ่ะพี่อ้วน ผมแค่แนะนำให้เค้าครับ อีกอย่างยังไม่ทันแต่งงานเลย 555 ช่วงนี้ทำคะแนนก่อน แต่แค่แนะนำนะ เพราะจ่ายเองไม่ไหว เหอๆ

วันจันทร์รู้คำตอบครับว่าจะเอาหรือไม่เอา แต่เท่าที่คุยผ่านๆ อาจจะเอา (มั้ง :o_angry:)

#14 dusty

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 18 December 2010 - 09:56 PM

ผมว่า 120000 นี่เกินความจำเป็นไปเยอะนะครับ ยกเว้นว่าคุณพ่อตาเค้าจะชอบฟังเพลงมากๆด้วย

แล้วห้องที่เอาไปวางก็ต้องทำไว้สำหรับเครื่องเสียงที่มีราคาระดับนี้ด้วยนะครับ ถ้าเอาไปวางพวกห้องรับแขก ประโยชน์ที่ได้คงไม่ได้มาจากเสียง แต่เอาไว้โชว์มากกว่า

ถ้าจะเน้นคาราโอเกะจริงๆ ผมว่าไม่เกิน5หมื่นจบได้แน่นอน เสียงก็ไม่แพ้คาราโอเกะหรูๆแล้วครับ อาจต่างก็แค่เด็กที่นั่งข้างๆ 555

#15 XParm

ѡ¹鹷 1

Posted 18 December 2010 - 10:12 PM

View Postdusty, on 18 December 2010 - 09:56 PM, said:

ผมว่า 120000 นี่เกินความจำเป็นไปเยอะนะครับ ยกเว้นว่าคุณพ่อตาเค้าจะชอบฟังเพลงมากๆด้วย

แล้วห้องที่เอาไปวางก็ต้องทำไว้สำหรับเครื่องเสียงที่มีราคาระดับนี้ด้วยนะครับ ถ้าเอาไปวางพวกห้องรับแขก ประโยชน์ที่ได้คงไม่ได้มาจากเสียง แต่เอาไว้โชว์มากกว่า

ถ้าจะเน้นคาราโอเกะจริงๆ ผมว่าไม่เกิน5หมื่นจบได้แน่นอน เสียงก็ไม่แพ้คาราโอเกะหรูๆแล้วครับ อาจต่างก็แค่เด็กที่นั่งข้างๆ 555

คือจริงๆคุณแม่เค้าชอบร้องเพลงมากๆครับ มากถึงมากที่สุด เวลามีงานตามต่างจังหวัดเค้าก็ชอบออกไปร้องโชว์บนเวที อีกอย่างเค้าเพิ่งจัีดบ้านใหม่ด้วยครับ บ้านใหญ่อลังการพอดูเลยทีเดียว จริงๆผมว่าถ้าในเรื่องการใช้งาน ผมว่าน่าจะคุ้มค่านะครับถ้าเทียบกับกิิจกรรมที่ทำจริงๆ เพราะสิ่งที่แกชอบขนาดนั้นก็คุ้มค่าแก่การลงทุนครับ

ปล. วันนี้ผมไปลองฟังเองมาด้วย อยากจะมีไว้ใช้เองซักชุดครับ แต่ติดที่ตังค์ไม่มี :o_smoke:

ปล2. ขอบคุณคุณ dusty ด้วยครับที่ให้ Link นั้น ที่ผมเลือกไปก็ Bose คู่นั้น 2 ตัวแหละครับ พร้อม Bose คู่หลังกับ Center อีก 1 ไว้ถ้าเค้าซื้อจริงๆแล้วผมจะมาแจกแจงให้ฟังครับ เดี๋ยวพิมพ์ไปพิมพ์มาแล้วแกไม่ซื้อ ขี้เกียจพิมพ์ :o_shout:

ปล3. อีกนิด จริงๆ ถ้าแค่ 2CH ผมรวมๆราคาแล้วมัน เกือบ 9 หมื่นไม่รวม Mic คร่าวๆมี Amp Onkyo, Bose 2 ตัวหน้า,ตัวที่ใช้รับ Mic ไม่รู้เค้าเรียกว่าอะไร , Sub 12" , สาย ประมาณนี้ครับ ถ้ารวมเป็น 120000 ก็จะได้ Bose 2 ตัวหลัง และ Bose Center อีกตัวครับ อันนี้ไว้ดูหนังได้ด้วย

Edit ไปอ่านปิยะนัสเพิ่มเติมมา เพิ่งรู้ว่าถ้าฟัีงเพลงไม่ต้องใช้ Sub โง่จริงผม - - งั้นก็ลดได้อีก 28000 ก็เหลือประมาณ 6 หมื่นตามที่คุณ Dusty บอกครับ

Edited by XParm, 18 December 2010 - 10:54 PM.

#16 XParm

ѡ¹鹷 1

Posted 18 December 2010 - 10:38 PM

ขอถามเพิ่มหน่อยครับว่าตัวแปลงไฟใช้ทำอะไรครับ แล้วจำเป็นต้ัองมีไหมครับ ทำไมเค้าไม่ได้แนะนำหว่า แต่ผมดูในเว็บมีคนบอกว่าควรใช้

#17 thaiger

š Bejewel

Posted 18 December 2010 - 10:55 PM

ตัวแปลงไฟไว้กันไฟกระชากเครื่องเสียงพัง ตาปาล์ม ไม่ต้องให้ซื้อหรอก ซื้อ safe T cut ดี ๆ แทนก็พอแล้ว อ้อ เครื่องเสียงนี่ไม่รู้ใครอยากได้ ผมว่า เอาชุด promotion ก็น่าจะพอนะ ส่วนซื้อที่ไหนแล้วแต่ แต่เท่าที่ดูของ ปิยะนัสช่วงนี้โปรโมชั่นพอใช้ได้เลยนะ แต่เอาชุดเลือกเองผมว่าเขาแพงไปนิด อ้อ คาราโอเกะ เอาชุด TJ media ที่แนะนำหรือเปล่า ผมว่าหาเพลงง่ายดีนะ แต่ต้องลงเพลง คาราโอเกะคนสูงอายุใส่แผ่นแล้ว ใส่เข้าเครื่องเพิ่มเข้าไปครับ ของผมจะใส่ของ ชรินทร์คู่อรวี เผอิญได้เป็นของขวัญปีใหม่ ยังไงตาปาล์มไปซื้อรอเขาไว้ก่อนก็ได้ครับ 4 แผ่น แค่ 300 บาทได้มั้ง เหอะ ๆ จะได้เก็บเงินไว้ขอลูกสาวเนอะ

#18 XParm

ѡ¹鹷 1

Posted 18 December 2010 - 11:01 PM

View Postthaiger, on 18 December 2010 - 10:55 PM, said:

ตัวแปลงไฟไว้กันไฟกระชากเครื่องเสียงพัง ตาปาล์ม ไม่ต้องให้ซื้อหรอก ซื้อ safe T cut ดี ๆ แทนก็พอแล้ว อ้อ เครื่องเสียงนี่ไม่รู้ใครอยากได้ ผมว่า เอาชุด promotion ก็น่าจะพอนะ ส่วนซื้อที่ไหนแล้วแต่ แต่เท่าที่ดูของ ปิยะนัสช่วงนี้โปรโมชั่นพอใช้ได้เลยนะ แต่เอาชุดเลือกเองผมว่าเขาแพงไปนิด อ้อ คาราโอเกะ เอาชุด TJ media ที่แนะนำหรือเปล่า ผมว่าหาเพลงง่ายดีนะ แต่ต้องลงเพลง คาราโอเกะคนสูงอายุใส่แผ่นแล้ว ใส่เข้าเครื่องเพิ่มเข้าไปครับ ของผมจะใส่ของ ชรินทร์คู่อรวี เผอิญได้เป็นของขวัญปีใหม่ ยังไงตาปาล์มไปซื้อรอเขาไว้ก่อนก็ได้ครับ 4 แผ่น แค่ 300 บาทได้มั้ง เหอะ ๆ จะได้เก็บเงินไว้ขอลูกสาวเนอะ
ผมไปดูตัวเล่นของ TJ แล้วครับ แต่เครื่องเก่าของพ่อแฟนนี่เค้าใช้ Com เป็น Source อยู่แล้ว เค้าเลยอยากใช้คอมเหมือนเดิมในการค้นหา อีกอย่างจะได้เซฟค่าตัวเล่นด้วยพี่ อ้อ ผมลองเล่นแล้วนะตัวเครื่องเล่นของ TJ ทำได้ดีเลยครับเลือกเพลงง่ายดี มี HDD ข้างใน 500G

ขอบคุณพี่อ้วนครับ ไว้รอดูว่าแกจะเอาอันไหน ด้านบนผมไป Edit แล้ว ถ้า 120000 ไม่ไหวก็คงเอาชุดที่ตัดลำโพงหลัง,Center และ Sub ออกไปครับ เหลือประมาณ 6 หมื่น

#19 XParm

ѡ¹鹷 1

Posted 19 December 2010 - 09:42 PM

ตอนนี้น่าจะซื้อแล้วครับรอคำตอบแบบชัวร์ๆพรุ่งนี้ มาบอกของที่ซื้อไปพร้อมคำถามเพิ่มเติมครับ

ชุดที่จัดไปมีดังนี้ครับ

Bose 301 คู่หน้า
Onkyo SR-608 เป็น AVR
Bose VCS -10 ลำโพง Center
Bose 161 ลำโพง Surround
Magnet PR-6K เป็น Preamp
Paradigm DSP-3200 เป็น Sub 12"

ถามเพิ่มเติมครับ ถ้าผมจะซื้อเครื่ืืองคอมใหม่เอามาเป็น Source สำหรับร้องคาราโอเกะ เพียงอย่างเดียวเท่านั้น ย้ำนะครับ ร้องคาราโอเกะอย่างเดียวคือมีหน้าที่แค่เก็บเพลงและเล่นเพลงเท่านั้น หนังไม่เกี่ยวกับเพราะจะซื้อ Player เพิ่ม โดยนำมาใช้กับชุดที่ผมกำลังจะซื้อนะครับ คำถามผมมีดังนี้ เกี่ยวกับคอมเท่านั้น

1. ถ้าทำตามนี้ สายจากคอมผมต้องต่อเข้า Pre amp หรือ AVR ครับ
2. ผมจะต่อเข้าโดยใช้สาย HDMI หรือ Optical ดีครับ ถ้าต้องใช้สายดีๆหรือยี่ห้ออะไรแนะนำก็จัดมาได้เลยครับ
3. คอมที่ผมนำมาเป็น Source ต้องใช้ Sound Card ดีๆหรือไม่ครับ และจำเป็นต้องเป็น 7.1 หรือไม่ครับ เพราะผมมีลำโพงแค่ 5 ตัวและหน้าที่หลักของคอมคือแค่เอามาเป็น Source ร้องคาราโอเกะ ถ้าทราบรุ่นโปรดแนะนำด้วยครับ
4. สเปค Com ผมคิดว่าคงไม่จำเป็นว่าต้องเอาดีๆ ใช้แบบธรรมดาๆก็พอ เพราะเราเอาไว้เป็นแค่ที่เก็บ เพลง อันนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ
5. ถ้ามีงบประมาณแนะนำหรือสเปคแนะนำก็จัดมาได้เลยครับ

ขอบคุณครับ

Edited by XParm, 19 December 2010 - 09:44 PM.

#20 thaiger

š Bejewel

Posted 19 December 2010 - 11:52 PM

เอา notebook ที่ีมี output HDMI ไปเลยตัว ยังไงเสียบง่าย เคลื่อนย้ายสะดวก ไฟไม่ดูด