`
←  << KINECT >>
Logo
»

Kinect chip 㹵...

guyya's Photo guyya 08 Dec 2010

จำได้ว่าก่อน ที่ Kinect จะวางจำหน่ายนั้น
ตัว Project Natal ได้โฆษณาไว้ว่า จะรวม วงจร สำหรับ 3D movement detection ไว้ในตัวเครื่อง Kinect เลย

พอเอาเข้าจริงๆ ตอนขายดันตัดชิพตัวนี้ออก. :angry3:

บางคนอาจคิดว่า ไม่เป็นไรนิ ก็ยังเล่นได้นิ เกมนี้ไม่ดีเลย์ แต่บางคนที่เป็นพวก Hardcore ก็จะพบว่าบางเกมนั้นมีดีเลย์
มันจะดีกว่าไหม ถ้าไม่ตัดมันออก จะได้ไม่มีเกมส์ไหนดีเลย์เลย ใช้ ฮาร์ดแวร์ในตัว Kinect นั่นแหละเป็นตัวดักจับการเคลืิ่อนไหว จะได้เคลื่อนไหวแบบ 1:1 ฟันแขนลงปุ๊บ ในเกมก็ฟันแขนทันปั๊บ จะดีมากสำหรับเกมต่อสู้

แต่ตอนนี้ M$ ดันตัดชิพตัวนี้ออกเพื่อลดต้นทุน ซึ่งแสนเศร้าจริงๆ เลยต้องใช้ processor จำนวน 1 core จาก 3 core ประมวลการเคลื่อนไหวแทน (อันนี้ผมเดาเอานะ) จึงเป็นเหตุให้ บางเกมมันดีเลย์ เพราะใช้ software ไปทำงานบน cpu นั้น คิดยังไงมันก็ยังช้ากว่า Hardware บน Kinect วันยังค่ำ

ผมในฐานะ Hardcore เกมเมอร์ รู้สึกผิดหวัง พอควรเลย:o_smoke: ไม่น่าตัดออกเลยน๊า ใส่ไว้แบบตัว prototype ใน project Natal น่ะดีแล้ว
แต่ผมก็ยังคิดจะซื้ออยู่ดีแหละถึงจะตัดสิ่งผมคิดว่าสำคัญมากออกไปก็เถอะ. ก็ไม่มีทางเลือกนี่นา เพราะมัน only for XBOX.

ความเห็น จากแฟน Xbox มานานนม ตั้งแต่ Lot 635 นี่กี่ปีแล้วจำไม่ได้แล้วล่ะ ปัจจุบันเครื่องยังไม่แดงเลย แต่โดนแบนไปแล้ว.

ที่มาข้อมูล
Edited by guyya, 08 December 2010 - 04:34 PM.

thaihelp's Photo thaihelp 08 Dec 2010

ผมคิดว่า ถ้าใส่ลงไป อาจจะราคาแพงขึ้นอีกโข ก็จะทำให้ไม่สามารถขายได้มากนะครับ ตั้งขายราคาเกินหมื่น คงมีคนซื้อน้อยมากครับ

guyya's Photo guyya 08 Dec 2010

นั่นสิครับ คงต้องซื้อทั้ง kinect และในอนาคต kinect2 ที่มันรวมเอาชิพไว้ในตัว แน่เลย

ผมคงรอให้ออก kinect2 ไม่ไหว ใจมันร้อน:hot:

ԹҪ˭ԧ8's Photo ԹҪ˭ԧ8 08 Dec 2010

ที่ผมกล้าซื้อมาเล่นเพราะราคาอยู่ในช่วง6000+ - เนี่ยละครับ

ถ้าเกินกว่านี้ 8000-10000 ผมคงยังไม่ซื้อเป็นแน่แท้ ราคาปัจจุบัน+กับความสามารถของมัน ผมรับได้เจ๋งดี :act_right:

lift13's Photo lift13 08 Dec 2010

View Postguyya, on 08 December 2010 - 04:46 PM, said:

นั่นสิครับ คงต้องซื้อทั้ง kinect และในอนาคต kinect2 ที่มันรวมเอาชิพไว้ในตัว แน่เลย

ผมคงรอให้ออก kinect2 ไม่ไหว ใจมันร้อน:hot:

เขากั๊กรุ่นถัดไป

Tatasaray's Photo Tatasaray 08 Dec 2010

ผมคงรอให้ออก kinect2 ไม่ไหว ใจมันร้อน
ผมว่านะ รอดีกว่าครับ ถ้าเป็นอย่างนั้น Kinect น่าจะมีรุ่นถัดไปแน่ๆ
และอีกอย่าง คนในบอร์ด DGO ถอย Kinect มากันค่อนบอร์ด 360 แล้ว
เหลือท่านไว้รอสัก 1 ท่าน นี่เด่นเลยนะครับ (ตอนนั้นจะได้มาเกทับไงว่า ได้ของดีกว่า ถูกกว่า คุ้มกว่าทุกอย่าง)
-Kinect Motion Plus ฮาฮ่า (แต่ผมก็เชื่อว่า มันน่าจะมีออกมาละครับ ถ้าไม่แป๊กไปซะก่อนนะ)-

aordy's Photo aordy 08 Dec 2010

มันกั๊กไว้ดูดเงินเรา รอบสอง รอบสาม สี่ ห้า อยู่แล้วครับท่าน
ดูอย่างเครื่องวีนั้นซิ สารพัดล่อเงินในกระเป๋า (หมดกับของเล่นมันมากกว่า kinect อีก :o_cry2: )

xStudio's Photo xStudio 09 Dec 2010

สงสัยได้มีาคต่อ

kua's Photo kua 09 Dec 2010

มาอีกก็ซื้ออีก ชอบครับ

lunartear's Photo lunartear 09 Dec 2010

ขอเป็นแบบเพิ่มกล้อง Live vision ที่มีอยู่แล้วเอามาเป็นกล้องตัวที่ 4 ดีกว่าครับประหยัดหน่อย หรือออกเป็นแบบเสียบhardwareเพิ่มได้ดีกว่า
ตอนนี้เสียบกล้องสองตัวเลย แต่เค้าใช้ได้ทีละกล้อง

jason555's Photo jason555 09 Dec 2010

ผมคงรอให้ออก kinect2 ไม่ไหว ใจมันร้อน.............เกมการตลาดเลยครับ :o_smoke:

boXy's Photo boXy 09 Dec 2010

ที่ไม่ค่อยประทับเท่าไหร่ตอนนี้ก็เพราะไม่ไม่ตอบสนองได้อย่างใจเท่าไหร่เลยนี่แหละ แผ่นก็หายาก เฮ้อ

guyya's Photo guyya 09 Dec 2010

ถ้าผมเดานะ
Kinect2 คงออกมาพร้อมๆ กับ XBOX 720 ในปี 2015 ตามที่ โฆษกไมโครซอฟเคยบอกไว้ เมื่อกลางปี 2010 ก่อน Kinect ออกว่า Xbox รุนต่อไป จะออกปี 2015

ซึ่งพอ Kinect ออกมาปุ๊บ เราก็เห็นว่ามันคงเป็นเช่นนั้นจริงๆ นั่นแหละ

ตอนนี้ต้องาวนา ให้ developer พัฒนาเกมให้เข้ากับ Kinect ให้มันเร็วพอที่จะ เล่นกับเกมต่อสู้อย่าง Street Fighter, Mortal Kombat ได้โดยไม่มีดีเลย์ด้วยเถอะ

รวมทั้ง FW ใหม่ๆ ของ Kinect ด้วยนะ

จะว่าไป CPU XBOX360 ใครว่าไม่ดี ผมว่ามันเจ๋งจะตาม ออกมาปี 2005 ดันมีตั้ง 3 คอร์ ในปีนั้น pentium duocore ยังไม่มีด้วยซ้ำ ผมว่า xbox นี่มันออกมาล้ำสมัยมากๆเลยนะ

voyevoda's Photo voyevoda 09 Dec 2010

ลองคิดเล่นๆ
ถ้า chip อยู่ในเครื่อง มัน input เป็นาพเราผ่าน usb ประมวณในเครื่อง (น่าจะอืด)
กับ
input แล้วประมวลในกล้อง แล้วส่ง input ผลที่เราทำไปเข้าCPU อันนี้น่าจะเร็วกว่านะ

เค้าเอาออกอาจจะเป็นเรื่องดี.. ดูความร้อน kinect สิ ได้มีแดงกันอีกหล่ะถ้ามันไปอยู่กับ cpu gpu

lunartear's Photo lunartear 09 Dec 2010

อืมห์ เล่นๆอยู่Kinect ไฟแดง คงเศร้าครับ แต่ความร้อนใช่เล่นเหมือนกันนะครับ กล้องต้องมีพัดลมระบายความร้อนนี่เพิ่งเคยเห็นเหมือนกัน

club69's Photo club69 11 Dec 2010

มิน่าล่ะ ผมไปทดลองเล่นๆดูแล้ว ผมว่ามันดีเลย์ไป 1-2วิ อ่ะครับ

ViTy's Photo ViTy 13 Dec 2010

ถ้าดูความคุ้มทุน
MS คงมองว่ายังไม่จำเป็นที่ต้องเปิดไพ่ให้เห็นทุกใบ
เพราะมันเสี่ยงเกิดไปที่จะทุ่มหมดหน้าตักไปในทีเดียว
สู้แบบลองเชิงให้ Sony ปล่อยไพ่ที่ซ่อนไว้ออกมาบ้าง
เวลาเจอไพ่โหดๆจากทาง Sony มา
MS จะได้มีไพ่สำรองเอาไว้สู้ต่อ

และเป็นยืดอายุ 360 ไปได้นานยิ่งขึ้นด้วยครับ :cat_yes:

sprite's Photo sprite 27 Dec 2010

View PostViTy, on 13 December 2010 - 05:48 PM, said:

ถ้าดูความคุ้มทุน
MS คงมองว่ายังไม่จำเป็นที่ต้องเปิดไพ่ให้เห็นทุกใบ
เพราะมันเสี่ยงเกิดไปที่จะทุ่มหมดหน้าตักไปในทีเดียว
สู้แบบลองเชิงให้ Sony ปล่อยไพ่ที่ซ่อนไว้ออกมาบ้าง
เวลาเจอไพ่โหดๆจากทาง Sony มา
MS จะได้มีไพ่สำรองเอาไว้สู้ต่อ

และเป็นยืดอายุ 360 ไปได้นานยิ่งขึ้นด้วยครับ :cat_yes:

+1 เห็นด้วยตามนี้เลยครับ

ผมว่าทางอีกฝั่งก็น่าจะมีไพ่ในมืออยู่เหมือนกัน

ลองแบบนี้ก็ไม่เสียหาย Kinect ออกมาก็อยู่ในช่วงราคาที่ทุกคนซื้อได้

เหมือนกดดันอีกฝ่ายว่าต้องออกของดี ราคาไม่แพงมาสู้ด้วย

ซึ่งเป็นโจทย์ที่ไม่ง่ายเลยที่จะตอบ :cat_yes: