`

Jump to content

kinect 蹺§繻ѭ¤Ѻ к detect ^^

20 replies to this topic

#1 oom

ѡ֡ѴдѺ 2

• High Members

Posted 07 December 2010 - 01:49 AM

อยากถามก่อนซื้อมาลองบ้างครับ
คืองี้ครับ ห้องนอนผมมันก็กว้างพอสมควรหละครับ แต่เตียงค่อนข้างใหญ่และอยู่หน้าทีวีเลย (รบกวนนึกาพตามนิดนึงนะครับ ^^) ไม่รู้จะหลบยังไง เลยขอถามนิดนึงก่อนตัดสินใจครับ
- ผมอาจจะต้องยืนเล่นบนเตียง ซึ่งระดับขอบบนของทีวีมันจะอยู่ประมาณระดับอกของผมหนะครับ มันจะมีปัญหาเรื่อง Calibrate ระบบการเล่นอะไรหรือป่าวครับ
- ไม่รู้กล้องมัน Detect ผู้เล่นที่ด้านข้างได้หรือป่าว ถ้าผมจะยืนเล่นข้างๆเตียง (อยู่ริมๆด้านซ้าย หรือด้านขวาของกล้อง)

เท่านี้หละครับปัญหาผม อยากทราบจริงๆครับ เผื่อจะได้โดนบ้างครับ

Update รูปไว้ละครับ ถ่ายจากด้านข้างเตียงทั้ง 2 ด้านเลยครับ

#2 lunartear

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 07 December 2010 - 01:57 AM

อ่า ผมก็เล่นบนเตียงครับ ปัญหาคือเล่นได้ครับ ถอยไกลหน่อย แต่จริงๆคือ เรื่อง ข้อเท้าครับ เตียงมันนิ่มเกิน ข้อเท้าจะปวดเร็วครับ
ยืนข้างๆได้ครับ หันกล้องเอา แต่จะเห็นทีวีรึเปล่าครับ ถ้าหันทีวีได้ก็ดีครับ

#3 neokung

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 07 December 2010 - 03:31 AM

ขอให้กล้องเห็นเป็นตัวคน ไม่ว่าจะอยู่ตรงไหนได้หมดแหละครับ แต่ระวังข้อเท้าจะพลิก+ล้มหัวพาดพื้นเอานะครับ เพราะพื้นเตียงมันนิ่ม+ยืนยากอยู่ด้วย =="

#4 thaiger

š Bejewel

• High Royal Executive Members

Posted 07 December 2010 - 06:45 AM

เกมส์บางอย่างลุ้นมาก ๆ จะตกเตียงได้นะครับ ดูแล้ว
1. ใส่ กันรอยที่ขาตู้วางทีวี แล้วเวลาจะเล่น ให้เลื่อนตู้ หรือ หมุนทีวี มาแนวทะแยงหน้าเตียง เล่นที่ว่างด้านขวา เวลาเล่นเสร็จ ก็พลักตู้กลับไปที่เดิม น่าจะ work กว่านะครับ หรือ
2. สลับตู้เก็บของ กับตู้ทีวี มาเล่นเกมส์ด้านว่าง ด้านขวาแทน แต่เวลานอนดูทีวีให้หาที่วางทีวี ที่หมุนได้ หันทีวีหาเตียง นอนทะแยงเตียงดูหนังแทน จะสนุกกว่าครับ
อ้อ เวลาเลื่อนไปมา ระวังสายไฟให้เรียบร้อย ระวังไฟช๊อตไฟไหม้นะครับ

Edited by thaiger, 07 December 2010 - 07:47 AM.

#5 moochachi

ѡ¹鹷 1

Posted 07 December 2010 - 06:53 AM

รอให้มีเกมที่ detect ตอนเราเล่นอยู่บนเตียง ออกมาก่อน
รับรองว่าต้องมี อิอิ

#6 NeoTokyo

I love FFVII

• Junior Moderator

Posted 07 December 2010 - 07:09 AM

นอนคนเดียวใช่มั้ยครับ

กลัวจริง ๆ อยู่ 2 คนทำการบ้าน แล้วเจ้า kinect มันดันเปิดมา เท่เลย ชาย+เพื่อนชาย 55555555555555

ปล เล่นบนเตียงระวังเตียงพัง และสุขภาพข้อด้วยครับ

Edited by NeoTokyo, 07 December 2010 - 07:09 AM.

#7 xStudio

S W A G GGG G !!

• Interests:<3 YOONA ONLY <3

Posted 07 December 2010 - 09:05 AM

View Postmoochachi, on 07 December 2010 - 06:53 AM, said:

รอให้มีเกมที่ detect ตอนเราเล่นอยู่บนเตียง ออกมาก่อน
รับรองว่าต้องมี อิอิ
เกมแนว ฮารทคอ ชัวส์

#8 tonoboon

¹

• High Royal Executive Members
  • Interests:Gadgets
    Home theater
    Watches

Posted 07 December 2010 - 09:22 AM

ผมซื้อ TV ใหม่ เอา 360 ไปวางห้องรับแขก

#9 ain

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 07 December 2010 - 09:53 AM

ฝากถามด้วยครับ

ตามาพของเจ้าของกระทู้ ถ้าเราเล่นตรงพื้นที่ว่าง ระหว่างปลายเตียงกับทีวี

มันจะพอไม๊ครับ!!??

:o_smoke:

#10 Tatasaray

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 07 December 2010 - 10:23 AM

ผมว่า ที่เล่นคุณเยอะแล้วล่ะครับ เพราะของผมยังน้อยกว่านี้ (ติดเพดานอีกถ้ากระโดดชูแขน)

ติดกล้องไว้บนโทรทัศน์ พอจะเล่นก็ปรับโทรทัศน์มาซ้ายหรือขวา (ดูแล้วไม่ได้ติดฝา โทรทัศน์ น่าจะพอหมุนได้นะครับ)
เท่านี้ก็เล่นข้างเตียงได้แล้วครับ ผมเลือกแบบนี้ มากกว่าจะเล่นบนเตียงนะครับ

ส่วนเรื่องขอบห้อง เหมือน Kinect จะทราบครับ เพราะผมเล่นติดกำแพงด้านซ้าย Kinect มันก็ไปจับที่ว่างด้านขวาให้เลย

ซื้อ TV ใหม่ เอา 360 ไปวางห้องรับแขก

แนะนำเลยครับ นี่เป็นอีกวิธีหนึ่งที่แนะนำเลยครับ ถ้าอยากจะเล่นข้างเตียง ไม่อยากหมุนโทรทัศน์ ก็ซื้อใหม่ มาวางข้างๆอีกเครื่องเลย (วางไว้ตรงที่รีดผ้าน่ะล่ะครับ)

ระหว่างปลายเตียงกับทีวี

มันจะพอไม๊ครับ!!??

พอครับ ถ้าเล่นเกม Kinect Joy Ride นั่งเล่นใช้แต่มือยังได้เลยครับ ถ้ามีปัญหายืนเล่นไม่ได้ ก็แนะนำเกมนี้เลยครับ

สรุป ห้องในรูปค่อนข้างเหมาะกับการเล่น Kinect (อยากได้ห้องแบบนี้บ้างจัง)

#11 oom

ѡ֡ѴдѺ 2

Posted 07 December 2010 - 11:33 AM

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบและทุกข้อแนะนำนะครับ เท่าที่อ่านดูผมจัดห้องใหม่นิดหน่อยก็คงเล่นได้สบายๆแล้วหละครับ คงไม่ถึงขั้นซื้อ TV ใหม่แน่ๆครับ
เดี๋ยวถ้าถอยมาเมื่อไรจะมารายงานผลนะครับ ^^

View PostNeoTokyo, on 07 December 2010 - 07:09 AM, said:

นอนคนเดียวใช่มั้ยครับ

กลัวจริง ๆ อยู่ 2 คนทำการบ้าน แล้วเจ้า kinect มันดันเปิดมา เท่เลย ชาย+เพื่อนชาย 55555555555555

ปล เล่นบนเตียงระวังเตียงพัง และสุขาพข้อด้วยครับ

ชาย+เพื่อนชาย (--') 5555

ขอบคุณนะคร้าบที่เป็นห่วง

#12 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

Posted 07 December 2010 - 11:51 AM

หันออกซ้าย-ขวาดีกว่าคับ ไม่แนะนำให้เล่นบนเตียง เพราะเดี๋ยวผ้าปูที่นอนยับ^^

#13 consolehuman

ѡ¹鹷 1

Posted 07 December 2010 - 03:35 PM

ผมมีปัญหาเล่นบนพื้น เกมพวกแนววิ่งนี่ไม่รู้มันกระเทือนไปถึงข้างบ้านป่าว ยิ่งเล่นตอนดึกๆอยู่

#14 thaiger

š Bejewel

Posted 07 December 2010 - 04:45 PM

View PostRONAN321, on 07 December 2010 - 11:51 AM, said:

หันออกซ้าย-ขวาดีกว่าคับ ไม่แนะนำให้เล่นบนเตียง เพราะเดี๋ยวผ้าปูที่นอนยับ^^
ที่บ้านตาป๊อป ที่นอนเรียบร้อยเลย แต่ที่ครัว เละเทะ เอิ็ก ๆ ๆ

#15 TAKUMI

Achievement Addict

• Interests:XBOX360
    PS3
    Women
    Chelsea

Posted 07 December 2010 - 07:36 PM

ต่อไปคงมีเกมรองรับบนเตียง Up and down go side now and down

#16 morigan

ѡ¹鹷 1

Posted 07 December 2010 - 08:13 PM

ผมว่าจะเกิดอุบัติเหตุหนะสิ อย่าเลยครับ

#17 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

Posted 07 December 2010 - 08:16 PM

View Postthaiger, on 07 December 2010 - 04:45 PM, said:

ที่บ้านตาป๊อป ที่นอนเรียบร้อยเลย แต่ที่ครัว เละเทะ เอิ็ก ๆ ๆ

ลุงคนนี้วันไหนว่างมาดวลSport กันหน่อยนะคับ...^^

#18 FungFung

ѡͩѧ

Posted 08 December 2010 - 09:27 AM

ตำแหน่งทีวี กะเตียงคลายๆ เจ้าของกระทู้ กะลังชั่งใจอยู่ ว่าจะสอย x360s + kinect ดีหรือเปล่า เพราะเนื้อที่ว่ายืนเล่่นได้จะอยู่ทางด้านขวาของเตียง
ปล.ทีวีหมุนได้เพราะทำที่ยึดติดผนังห้อง แล้วโยกซ้าย ขวา ได้ แต่มันฝือชะมัด โยกเองไม่ค่อยออก :o_worry: แถมถ้าเล่น kinect ต้องค่อยมาปรับมุม ก้ม เงย ของทีวีอีก (อันนี้ก็ฝืดชะมัด)กลัวปรับบ่อยๆ เดี๋ยวกระดูกงูที่เอาน๊อตของตัวยึดทีวีมันจะหัก ห้องนอนได้ถล่มกันละทีนี้ :o_shame: (แต่ช่างทีเค้าติดตั้งให้ บอกว่าไม่หักง่ายๆ หรอก)

#19 oom

ѡ֡ѴдѺ 2

Posted 08 December 2010 - 04:02 PM

กลับมา Review เล็กๆให้ครับ
เมื่อคืนวานไปถอยมาเรียบร้อยครับ ไปตอนร้านจะปิดละเกือบไม่ทัน ร้านดัง Digital Gateway ค่าเสียหายก็ประมาณ 6,000 หละครับ

กลับมาลองต่อดูที่ห้อง โดยที่ไม่ขยับไม่เคลื่อนเฟอร์นิเจอร์ใดๆครับ ตามรูปที่เห็นเลย
ลองเล่นอยู่ 3 ตำแหน่งครับ
- ข้างเตียงด้านซ้าย
- ข้างเตียงด้านขวา
- บนเตียง

ผลปรากฏว่า

เล่นข้างเตียง

มีปัญหาเรื่องพื่นที่พอสมควรครับ เกมส์ไหนต้อง Step ไปด้านข้างค่อนข้างมีปัญหาติดเตียง และเกมส์อย่าง Dance Central พบว่ามีปัญหาคือกล้องมันตรวจจับบริเวณขาด้านล่างไม่ได้ครับขอบเตียงมันบังกล้องซะงั้น นึกาพออกปะครับ ตรงปลายเตียง มันบังขาเรา กล้องจับไม่เจอ ประมาณนี้ครับ สรุปว่าพอเล่นได้ครับ แต่ไม่สมบูรณ์เท่าไร บางเกมส์ที่ไม่ต้องการ Detect ทั้งตัวก็เล่นได้ไม่มีปัญหาครับ อีกอย่างการ Detect ผู้เล่น 2 คนฝั่งซ้ายสุด และขวาสุดจะลำบากนิดนึงครับ ไม่แน่ใจว่าถ้าถอย KINECT ไปติดๆกำแพงจะ WORK กว่ามั้ย ตอนนี้คือต้องเลือกเล่นด้านในด้านนึง โดยการหันกล้องไปด้านนั้นๆครับ

เล่นบนเตียง

แหล่มครับ โอเคทุกอย่าง ปัญหาคือถ้าโดดบ่อยๆ ไม่เตียงก็ข้อเท้าจะพังไปซะก่อน
แต่ถ้าเล่น 2 คนพื้นที่บนเตียงมันน้อยไป ถ้าเล่นคนเดียวกลางเตียง สบายๆเลยครับ
ปัญหาอีกเรื่องคือความสูงเวลาเรายืนบนเตียงครับ หัวเราก็จะเลยทีวีไปเยอะ เวลาเล่นต้องถอยหลังมาไกลพอสมควรถึงจะ Detect ได้ทั้งตัว ปัญหานี้น่าจะแก้ไขได้ดีขึ้น ถ้าวางเจ้า KINECT ไว้บนทีวีครับ เผอิญยังไม่ได้ปรับแต่งอะไรมาก ผมวางไว้ตำแหน่งฐานของทีวีเลยครับ

สรุป

ผมว่าเรื่องเนื้อที่ว่างค่อนข้างสำคัญเลยครับ ถ้าจะเล่นให้สมบูรณ์ควรจะมีเนื้อที่ประมาณ2x2 ได้ครับ เล่นหลายคนยิ่งต้องเผื่อที่สำหรับ Step ด้านข้างอีกนิด และต้องไม่มี Object หรือวัตถุใดๆ บดบังกล้องครับ จะ work มากเลยครับ เดี๋ยวขอปรับจูนอีกนิดน่าจะมีอะไรดีขึ้นครับ ขี้เกียจย้ายเตียงย้ายตู้ครับ มันค่อนข้างลงตัวแล้ว ถ้าไม่ติดเจ้าของเล่นใหม่ชิ้นนี้ ลำบากใจจริงๆ 55555

#20 FungFung

ѡͩѧ

Posted 08 December 2010 - 05:22 PM

View Postoom, on 08 December 2010 - 04:02 PM, said:

เล่นข้างเตียง

มีปัญหาเรื่องพื่นที่พอสมควรครับ เกมส์ไหนต้อง Step ไปด้านข้างค่อนข้างมีปัญหาติดเตียง และเกมส์อย่าง Dance Central พบว่ามีปัญหาคือกล้องมันตรวจจับบริเวณขาด้านล่างไม่ได้ครับขอบเตียงมันบังกล้องซะงั้น นึกาพออกปะครับ ตรงปลายเตียง มันบังขาเรา กล้องจับไม่เจอ ประมาณนี้ครับ สรุปว่าพอเล่นได้ครับ แต่ไม่สมบูรณ์เท่าไร บางเกมส์ที่ไม่ต้องการ Detect ทั้งตัวก็เล่นได้ไม่มีปัญหาครับ อีกอย่างการ Detect ผู้เล่น 2 คนฝั่งซ้ายสุด และขวาสุดจะลำบากนิดนึงครับ ไม่แน่ใจว่าถ้าถอย KINECT ไปติดๆกำแพงจะ WORK กว่ามั้ย ตอนนี้คือต้องเลือกเล่นด้านในด้านนึง โดยการหันกล้องไปด้านนั้นๆครับ

ขอถามหน่อย ถ้างั้น ถ้าทีวีที่ปรับมุมซ้าย-ขวา ได้แล้วถ้าเล่นข้างเตียงก็คงแหลมเหมือนกันซิหน่อ :o_wow:

ปล.อยากถอยเต็มแก่แย้วววว (โครงการ หา cockpit สำหรับ GT สงสัยต้องเลื่อนไปไม่มีกำหนดอีกแล้วววว) :bye: