`
←  << KINECT >>
Logo
»

[Kinect] ෤Ԥ Dance central

peXXeq's Photo peXXeq 04 Dec 2010

จุดประสงค์ก็เพื่อให้เพื่อนๆ เข้าใจวิธีการเล่น บวก ทริคเล็กๆน้อย ในเพลงและท่าต่างๆ เพราะเมื่อเข้าใจแล้ว เราจะเล่นได้สนุกขึ้นมาก มีท่าใหม่ๆ มาเราก็เต้นเป็นได้ไว

จะค่อยๆ ทำ นะครับ ไปเรื่อยๆ

มารู้จักเกมส์นี้กันก่อนครับ Dance Central

เกมส์นี้สร้างโดย Harmonix Music Systems ผู้ผลิตเกมส์ดนตรีชื่อดังตระกูล Rockband นั่นเองครับ วางจำหน่ายเมื่อวันที่ 4 พฤศจิกายน 2010

ลักษณะของเกมส์จะเป็นเกมส์เต้น ที่เราต้องออกท่าทางจริง ตามที่ตัวเกมส์กำหนด โดยใช้อุปกรณ์ตรวจจับการเคลื่อนไหวของร่างกาย ที่เรียกว่าเจ้า Kinect นั่นเอง

โดยท่าเต้นทั้งหมดในเกมส์มีมากกว่า 650 ท่า กับเพลง 32 เพลงในแผ่น และ DLC อีก6 เพลงที่ออกมาแล้ว ซึ่งมี 6 โหมด การเล่นดังนี้

• Break it Down เป็นโหมดสอนท่าเต้นต่างๆ ในเกมส์ ก่อนที่จะเต้นจริง ซึ่งหากเราเต้นได้ถูกต้องเกมส์จะให้เราผ่านท่านั้นไปเลย แต่หากเต้นผิด เกมส์จะสอนเราเต้นอีก 3 ครั้ง
จนเราเต้นได้ถูก แต่ถ้าหากเรายังเต้นไม่ได้ สามารถโบกมือซ้าย ให้เกมส์สอนเราเต้นแบบช้าลง (Slow mode) ได้ เมื่อเต้นได้แล้ว ให้โบกมือซ้ายก็จะกลับมาสู่โหมดความเร็วปกติ
  • Perform It เมื่อเราฝึกเต้นท่าต่างๆ ในเพลงนั้นๆได้ครบแล้ว เราก็มาเต้นเต็มๆเพลงได้เลยในโหมดนี้ครับ
  • Dance Battle เป็นโหมดที่ให้แข่งเต้นดวลกัน 2 คน โดยจะเต้นแข่งกันเป็นรอบๆไป ซึ่งน่าเสียดายที่ไม่สามารถออนไลน์ตรงนี้ได้ครับ
  • Challenge Mode เมื่อเราเต้นเพลงต่างๆ ได้ 4 เพลง ในชุดความยากแต่ละระดับ ก็จะมีเพลงพิเศษที่ มิกซ์เอาเพลงต่างๆ ในชุดความยากนั้นมาต่อกันครับ
  • Workout Mode เป็นโหมดที่เปิด ปิดได้ เพื่อให้เกมส์แสดงค่าพลังงานที่เราใช้ไปในการเต้น โดยเราต้องใส่น้ำหนักตัวของเราลงไปด้วย
  • No Flash- card โหมดนี้สามารถเปิด ปิดได้ โดยโหมดนี้จะเปิดได้ต่อเมื่อเราเต้นผ่านเพลงนั้นๆแล้ว โหมดนี้คือโหมดเทพ ไม่มี Flash card ขึ้นมาเลยทั้งเพลง ก็คือ เราต้องจำท่าทุกท่าได้ทั้งเพลงนั่นเองครับ
เรามาเริ่มเรียนเต้นกันเลยดีกว่า

FC ท่าเต้นที่ขึ้นมาแต่ละท่า เราเรียกว่า Flash card (FC) นะครับ โดยทุก FC จะมี 4 จังหวะ ให้เรานับ 1 2 3 4 แล้วให้เราทำตามท่าที่กำหนด โดยใน 1 FC ให้เราเริ่มท่าที่จังหวะที่ 1 และจบท่าที่จังหวะที่ 4 ใน 1 FC

ซึ่ง FC จะมีหลายแบบ ก็ค่อยๆ ฝึกแล้วกันนะครับ แต่ที่สำคัญเลยคือ พยายามจับ 4 จังหวะนี้ให้ได้ เพราะมันเป็นคีย์สำคัญเลยครับ ถ้าผิดจังหวะ ก็คือเต้นผิดเลยนะครับ

1FC คือท่าเดียวใน 1 FC ทำ 2 รอบ คือ อาจเป็นไปขวาแล้วไปซ้าย ซึ่งก็แล้วแต่ท่า แต่จะจบใน4จังหวะ แน่นอน

1-2FC คือท่าชุด 2 FCแต่ในแต่ละ FC มีท่าเดียว คือเอา FC แรกมาต่อกับ FC ต่อไป

2-1FC คือ 2 ท่าย่อย ใน 1 FC ท่าซ้าย คือท่าเริ่มจังหวะที่ 1 ท่าขวาคือท่าจบจังหวะที่ 4

2-2FC คือท่าชุด 2 FC และแต่ละFC มี 2ท่าย่อย

คะแนน ท่าแต่ละท่าจะมีเกณฑ์การให้คะแนน อยู่ 4 เกณฑ์ 4 สี ดังนี้
สีฟ้า Flawless เต้นได้เป๊ะ ไม่ผิดเลย

สีเขียว Nice เต้นผ่าน คือ อาจจะท่าผิดนิดหน่อย จังหวะ ยังคร่อม อยู่เล็กน้อย

สีเหลือง เต้นไม่ผ่าน เกือบถูกแล้ว เกมส์จะไม่นับ Combo ให้

สีแดง ผิดมาก ไม่ได้ใกล้เคียงเลย

Poker face เป็นเพลงง่ายๆ ที่สอนเราจับจังหวะ 4 จังหวะ ใน 1 FC

ด้วยความสามารถและรูปร่างระดับนี้ จึงไม่อาจเปิดเผยหน้าตาได้ครับ

เพลงนี้โหมด easy กับ medium ท่าจะง่าย แต่ Hard มันจะมีท่าโหดชื่อ Blazer step ให้ลองไปดูวิธีเต้นที่ เพลง I know you want me นะครับ

Hey mami

Jazz square slow 1-2FC ท่ายากประจำเพลง มันเป็นท่าคร่อมจังหวะ อาจจะงง หน่อยในช่วงแรก ลองดูครับ

จังหวะที่ 1 Cross ไขว้ขาขวาไปข้างหน้า มือซ้าย ต้องยกขึ้นด้วยตามรูป ไม่งั้นไม่เป๊ะ
จังหวะที่ 2 ยังค้างอยู่
จัวหวะที่ 3 Back ก้าวซ้ายไปข้างหลัง
จังหวะที่ 4 Right ก้าวขาขวาไปทางขวา

จังหวะที่ 1 ก้าวขาขวาไปทางขวา
จังหวะที่ 2 ค้างไว้
จัวหวะที่ 3 ก้าวซ้ายไปข้างหน้า
จังหวะที่ 4 ก้าวขวาตาม มายืนท่าปกติ

Jazz sqaure 1-2FC ท่ายากประจำเพลง คล้ายท่าบน แต่เพิ่มความเร็ว โดยจบท่าที่ไขว้ขา

Step center
1-2FC ขวา ชิด ซ้าย ชิด

Step center and clap 1-2FC ขวา ชิดตบ ซ้าย ชิดตบ

Tap front 1FC ก้าวขวา ชิด ก้าวซ้าย ชิด

Cross front 1FC ไขว้ ชิด ไขว้ ชิด

Tap cross front 1-2FC ไขว้ ก้าวขวา ชิด ไขว้

Torch 1FC ชูมือขวาขึ้น 2 จังหวะ ซ้าย 2 จังหวะ

Bum a ride 1FC โยกตัวพร้อมยกมือ สลับ ขวาซ้าย ขวา ซ้าย

Reach slam 1-2FC ชูมือขวาไปบนซ้าย แล้วดึงลงมา แล้วชูมือซ้ายไปบนขวา แล้วดึงลงมา

Reach down arm 1FC ชูมือทั้ง 2 ข้างขึ้น ลง ขึ้น ลง

Reach down 1FC ชูมือทั้ง 2 ข้างขึ้น พร้อมก้าวขวา เอาลง ชูมือมืออีกครั้ง พร้อมก้าวซ้าย แล้วเอาลง

แถมแบบ ขำๆ

I know you want me

ไปดูที่ 2.12 เลยนะครับ

ท่าแรก Count it เป็นท่า FC เดียวจบ ท่านี้ดีมากเลย สอนให้เราจับจังหวะ 1 2 3 4 ก่อน ซึ่งเป็นจังหวะที่ใช้ตลอดเพลง เป็นการโบกขวามือง่ายๆ 4 ครั้ง

ท่า 2 Latino เป็นท่า FC เดียวจบ ให้เราโยก ขวา ซ้าย ขวา ซ้าย ตามจังหวะ 1 2 3 4 trick ท่านี้ให้เราก้มตัวด้วยนะครับ

ท่า 3 Salsa เป็นท่า 2-2FC ที่ท่ายากแล้ว โดยใน 1 FC มี 2 ท่า และทำ 2 ครั้งแล้วทำยังไงล่ะ

ให้สังเกตดังนี้ ท่าซ้าย คือท่าเริ่มจังหวะที่ 1 ท่าขวาคือท่าจบจังหวะที่ 4

จังหวะที่ 1 ให้ก้าวเท้าขวาไปข้างหน้า มือซ้ายแนบอก มือขวาแนบตัว
จังหวะที่ 2 ให้เอามือซ้ายลง เอามือขวาขึ้น โดยขาขวายังอยู่ที่เดิม
จังหวะที่ 3 ให้กลับมาสู่ท่ายืนตรง
จังหวะที่ 4 ให้ปรบมือ

ลองดูครับ 1 2 3 4 ฝึกซ้ำหน่อย เดี๋ยวก็ได้ ท่านี้ผมก็ฝึกอยู่นานนะ กว่าจะผ่าน จะเห็นว่า ไอ้อ้วนที่มันเต้น มันยังเต้นผิดเลย จากนั้น FC ต่อไปก็สลับข้างกันครับ

ท่า 4 Merengue เป็นท่า 1FC ก็แค่ก้าว ขวา ชิด ซ้าย ชิด พร้อมกับขยับแขนขึ้นลง ให้ครบ 4 จังหวะแค่นั้นเอง

ท่า 5 Huh ท่า 1FC
จังหวะที่ 1 ให้ยกแขนสองข้างมาข้างหน้าพร้อมก้าวขาขวามาข้างหน้า
จังหวะที่ 2 ให้ก้าวขากลับมาชิดดังเดิม โดยมือยังยกอยู่
จังหวะที่ 3 ให้ก้าวขาซ้ายแทน
จังหวะ 4 ก็กลับมา ท่าเริ่ม โดยยังยกมืออยู่

ท่า 6 Candy cane 1FC
จังหวะที่ 1 ก้าวขาขวาไปทางขวา พร้อมยกมือขวาขึ้น มือซ้ายยังแนบลำตัวนะครับ
จังหวะ ที่ 2 ก้าวขาซ้ายไปชิด มือขวายกมาระดับอก
จังหวะที่ 3 ก้าวขาซ้ายไปทางซ้าย ยกมือซ้ายขึ้น มือขวาแนบลำตัว
จังหวะที่ 4 ก้าวขาไปชิด มือซ้ายยกมาระดับอก

ท่า 7 Co'mo 1FC 1ผงกหัว 2นิ่ง 3นิ่ง 4 ยกมือ 2 ข้าง

ท่า 8 Muscle man 2-1FC ท่านี้คล้ายท่า Candy cane แต่ต่างกันที่ยกมือสูงกว่า และจังหวะ4 ให้ยกแขนมาคู่
(ลองสังเกต ลักษณะของ FC ของทั้ง 2 ท่านะครับจะเห็นว่า ท่า Candy cane ท่าขวาสลับซ้ายจะเหมือนกันเป๊ะ ส่วน Musle man ท่าขวาสลับซ้าย จะต่างกันที่ยกแขน จึงทำให้ FC แสดงต่างกัน)

ท่า 9 Flex 1FC ท่านี้เหมือนเราออกกำลัง fitness
จังหวะที่ 1 ยกแขน 2 ข้างเปิดระดับไหล่ พร้อมก้าวขาขวาไปข้างหน้า
จังหวะ ที่ 2 ยกแขน 2 ข้างปิด พร้อมขาชิด
จังหวะที่ 3 ยกแขน 2 ข้างเปิดระดับไหล่ พร้อมก้าวขาซ้ายไปข้างหน้า
จังหวะที่ 4 ยกแขน 2 ข้างปิด พร้อมขาชิด

ท่า 10 Blazer step 1-2FC ท่านี้ยากนะครับ ผมซ้อมตั้งหลายทีกว่าจะได้
จังหวะที่ 1 ยกแขนซ้ายมาระดับเอว ชี้ไปทางซ้าย พร้อมก้าวขาขวาไปทางขวา
จังหวะ ที่ 2 ก้าวขาซ้ายมาชิด พร้อมยกแขนขวามาคู่กับแขนซ้าย
จังหวะที่ 3 (เหมือนจังหวะ1)ยกแขนซ้ายมาระดับเอว ชี้ไปทางซ้าย พร้อมก้าวขาขวาไปทางขวา
จังหวะที่ 4 เหมือนจังหวะ2

จังหวะที่ 1 ยกแขนขวามาระดับเอว ชี้ไปทางขวา พร้อมก้าวขาซ้ายไปทางซ้าย
จังหวะ ที่ 2 ก้าวขาซ้ายมาชิด พร้อมยกแขนขวามาคู่กับแขนซ้าย
จังหวะที่ 3 (เหมือนจังหวะ1ยกแขนขวามาระดับเอว ชี้ไปทางขวา พร้อมก้าวขาซ้ายไปทางซ้าย
จังหวะที่ 4 เหมือนจังหวะ2
ลองซ้อมดูแล้วกันครับ ไอ้อ้วนมันยังเต้นผิดเลย

ครบแล้วครับ สำหรับเพลงนี้แถมลีลา ของผม แบบขำๆ

Edited by peXXeq, 05 December 2010 - 04:54 PM.

RONAN321's Photo RONAN321 04 Dec 2010

ลุง!! ไหนบอกจะมาสอนเต้นที่บ้านไง -_-"

ตอนนี้กำลังฝึกเพลงนี้อยู่...ยากโคด :o_cry:
Edited by RONAN321, 05 December 2010 - 03:04 AM.

peXXeq's Photo peXXeq 04 Dec 2010

เพลงต่อไป Evalucate the Dance floor

1 swing step 2-2FC แกว่ง ชิด แกว่ง ชิด (ทางขวา)
จังหวะที่ 1ยกมือขวามาข้างหน้าระดับเอว พร้อมก้าวไปทางขวา (Swing)
จังหวะที่ 2 ก้าวเท้าซ้ายตามไป พร้อมมือขวาแนบลำตัว (Step)
จังหวะที่ 3ยกมือขวามาข้างหน้าระดับเอว พร้อมก้าวไปทางขวา (Swing)
จังหวะที่ 4 ก้าวเท้าซ้ายตามไป พร้อมมือขวาแนบลำตัว (Step)
อีก FC นึงก็ทำสลับข้างกันครับ แกว่ง ชิด แกว่ง ชิด (ทางซ้าย)

2 Swing step out 2-2FC แกว่ง ชิด แกว่ง ชิด คล้ายกับท่าบน แต่ไป -กลับ แทน
จังหวะที่ 1ยกมือขวามาข้างหน้าระดับเอว พร้อมก้าวไปทางขวา (Swing)
จังหวะที่ 2 ก้าวเท้าซ้ายตามไป พร้อมมือขวาแนบลำตัว (Step)
จังหวะที่ 3ยกมือซ้ายมาข้างหน้าระดับเอว พร้อมก้าวไปทางซ้าย (Swing)
จังหวะที่ 4 ก้าวเท้าขวาตามไป พร้อมมือซ้ายแนบลำตัว (Step)
อีก FC นึงก็ ทำซ้ำเดิมครับ

3 Smush 1FC ท่านี้หุ่นมันต้องบิดสะโพกด้วย แต่จริงๆ แค่ย่อตัวลงมา มันก็ให้ เป๊ะแล้วครับ
จังหวะที่ 1 ย่อตัวลงมา (ย่อ)
จังหวะที่ 2 ยกมือขวาระดับเอว (ขวา)
จังหวะที่ 3 ย่อตัวลงมาโดยมือขวายังกางอยู่ (ย่อ)
จังหวะที่ 4 ยกมือซ้ายขึ้นมา (ซ้าย)

4 Rodeo 1-2FC
ท่านี้เป็นท่าคร่อมจังหวะ ระวังนิดนึงครับ
จังหวะที่ 1 ชูมือขวาขึ้น พร้อมก้าวเท้าซ้ายไปข้างหน้า (ก้าว)
จังหวะที่ 2 ควงมือ (ควง)
จังงหวะที่ 3 ควงมือ (ควง)
จังหวะที่ 4 กลับมาสู่ท่ามือแนบลำตัว (ชิด)
อีก FC ก็ทำสลับข้างกันครับ

5 Gank 1FC ท่านี้แปลกหน่อย เพราะเราต้องเริ่มที่จังหวะ ที่ 2
จังหวะที่ 1 ท่ายืนปกติ (ยืน)
จังหวะที่ 2 ทำท่าเยส เอามือขวาดึงเข้าหาลำตัว พร้อมยกขาซ้าย (เยส)
จังหวะที่ 3 ยืนท่าปกติ (ยืน)
จังหวะที่ 4 ทำท่าเยส เอามือซ้าย ดึงเข้าหาลำตัว พร้อมยกเท้าขวา (เยส)

6 Wind it up 2-1FC ท่านี้อาจจะยากสักนิด ลองฝึกดูครับ
จังหวะที่ 1 ก้าวขาขวาไปทางขวา พร้อมควงมือระดับเอว
จังหวะที่ 2 ชิดขาซ้าย
จังหวะที่ 3 ก้าวขาขวาไปทางขวา พร้อมควงมือระดับเอว
จังหวะที่ 2 ชิดขาซ้าย
อีก FC ก็ทำกลับมา ครับ
Edited by peXXeq, 05 December 2010 - 03:01 PM.

scanmanga's Photo scanmanga 04 Dec 2010

เกมเทพครับเกมเต้นดีที่สุดในตอนนี้
ชอบตรงมีสอนเต้นก่อนเริ่มจริง
เพลงที่ผมชอบเต้นคือ PUMP SHAKEV wreckx - effect

RONAN321's Photo RONAN321 04 Dec 2010

Just Dance !!! เท่านั้น...^^

VisionX's Photo VisionX 04 Dec 2010

เพิ่งได้แผ่นวันนี้สด ๆ :dance:
ตอนนี้ฝึกเล่น Easy อยู่ ลอง Medium แล้วท่าซับซ้อนขึ้นมาก
คงอีกนานกว่าจะหาญกล้าไปเล่น Hard ได้
ว่าแต่เต้นไปแค่นิดเดียวเท้าเป็นแก้วซะละ :brick:

Tatasaray's Photo Tatasaray 04 Dec 2010

ผมดู Youtube เกี่ยวกับ Kinect แทบทุกวัน ไปเจออันนี้ครับ สเตปแด็นซ์
ดูแล้วเข้าใจการเต้นอย่างดีเลยล่ะครับ (ใช่หรือเปล่านี้ ขอบคุณครับ)

xanyz's Photo xanyz 04 Dec 2010

ตอนนี้เล่นแค่ step แรกสุด แค่ salsa กับ blazer step ก็เล่นงานผมซะเละแล้ว ทำไมไร้ความสามารถเยี่ยงนี้

555 พี่เคี้ยว myclassic แกเพิ่งเอามาลง จัดไป

ลุงเป๊ก!! เต้นซะเพรียวเลย...^^

tintinpotter's Photo tintinpotter 04 Dec 2010

เต้น poker face ยังไ้ด้ร้อยครับ hard ผมตั้งใจสุดล่ะ ไม่เึคยเกิน 97% เลย Y_Y

View Posttintinpotter, on 04 December 2010 - 11:00 PM, said:

เต้น poker face ยังไ้ด้ร้อยครับ hard ผมตั้งใจสุดล่ะ ไม่เึคยเกิน 97% เลย Y_Y

97% นี่แสดงว่าผิดท่าเดียวนะครับ ต้องลองดูผมว่าน่าจะมีพลาดเป็นสีเหลือง สักท่าแหละครับ คาดว่าน่าจะท่า blazer step แหละครับ

ฝึกบ่อยๆ ครับ ผมก็ฝึกเพลงละหลายรอบ
Edited by peXXeq, 04 December 2010 - 11:43 PM.

lovelymarky's Photo lovelymarky 05 Dec 2010

ขอบคุณครับ สุดยอดมากเดี๋ยวจะหัดเต้นตามครับ ผมเล่นอยู่ก็แค่เพลง down เพลงเดียว
นอกนั้งลองได้นิดๆหน่อยก็เอ๋อแล้วครับ นับจังหวะไม่ค่อยถูกกับไม่รู้จักดูาพ Flash card มัวแต่ดู CG

tintinpotter's Photo tintinpotter 05 Dec 2010

View PostpeXXeq, on 04 December 2010 - 11:41 PM, said:

97% นี่แสดงว่าผิดท่าเดียวนะครับ ต้องลองดูผมว่าน่าจะมีพลาดเป็นสีเหลือง สักท่าแหละครับ คาดว่าน่าจะท่า blazer step แหละครับ

ฝึกบ่อยๆ ครับ ผมก็ฝึกเพลงละหลายรอบ

ได้ 100% แล้วครับ ทำถูกทุกท่าเลยเขียวสามท่า นอกนั้น flawless ตอนแรกนึกว่าต้อง flawless หมดเลยซะอีก ^^

voyevoda's Photo voyevoda 05 Dec 2010

เพลงแรกง่ายมาก blazer step ผมว่าไม่มีอะไรเลยง่ายว่าท่า ที่ step-ควงแขน อะ

แต่เพลงอื่น อย่างเพลง 2 เจอท่าแรกจะร้องเอา cross-ขา ทำแบบ slow มากสุดก็แค่ good

xStudio's Photo xStudio 05 Dec 2010

พระเจ้า มันอยู่ในสายเลือดจิงๆๆ :o_angry:

kua's Photo kua 07 Dec 2010

ผมมือไม้ไม่ค่อยไปเลย ไม่ได้ Dance ซะนาน :hot:

Greenforest's Photo Greenforest 08 Dec 2010

จะบ้าตายกับ don't sweat the technique ท่าบางท่านี่อาจ slow แล้วยังไม่ได้ ประมาณ สามสี่ท่าได้

มันจะจุกจิกไปไหน

finalekung^^'s Photo finalekung^^ 08 Dec 2010

อืม อยากเล่นมาก กะจะเอามาเล่นแทนไปเตะบอลซะหน่อย

voyevoda's Photo voyevoda 09 Dec 2010

ผ่าน Hard ไป 2 เพลงเอง เพลง 1 กับ 3 leaderboard อันดับ20(มั้ง)/ กับ 17 หรือ 13 นี่แหล่ะ

View PostGreenforest, on 08 December 2010 - 07:40 PM, said:

จะบ้าตายกับ don't sweat the technique ท่าบางท่านี่อาจ slow แล้วยังไม่ได้ ประมาณ สามสี่ท่าได้

มันจะจุกจิกไปไหน

มันมีเพลง HipHip หลังๆ ที่เป็นปกน้ำเงินๆ มีคน2-3คนในรูป อันนั้น ท่ายักไหล่ สลับด้าน ของมัน T^T" ... ไหล่จะหลุดยังทำไม่ได้เลย ดีนะอีกไกลกว่าจะถึงเพลงนั้น ข้ามไปลองเฉยๆ