`

Jump to content

kinect Դᾧ ٧ҡ鹢 6 صҧ?

10 replies to this topic

#1 guyya

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 04 December 2010 - 03:54 PM

เห็น ฝรั่งบางคนว่า ทำให้ใช้ระยะทางห่างจาก TV ใกล้ลง อันนี้ก็ไม่รู้ว่าจะใกล้ลงไปกี่ฟุต

ถ้าปกติ วางบน LCD/LED TV สูงจาก ก็ น่าจะประมาณ 4 ฟุต ได้ระยะห่างจากคนถึงจอ 6-8 ฟุต

และถ้าวางสูงขึ้นไปเป็น 6 ฟุตล่ะ มันจะทำให้ ระยะทางมันใกล้ลงไปอีกไหม?

ผมคิดว่า วิธีนี้เหมาะกับคนที่อาศัยอยู่ ตามคอนโด apartment นะ รวมถึงผมด้วย จะได้มีที่เล่น Kinect ได้

ผมเองยังไม่ได้ซื้อ kinect เลย งานยุ่งมากๆจนไม่มีเวลา แม้กระทั่งเปิดเวปด้วย ช่วงนี้ แต่คงซื้อในเดือนนี้แหละครับ.

ี้

Edited by guyya, 04 December 2010 - 06:06 PM.

#2 Tatasaray

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 04 December 2010 - 04:47 PM

6 ฟุต คือ 180 ซ.ม. หรือประมาณความสูงของผม ผมว่ามันสูงไปหรือเปล่าครับ ไม่รู้องศามันจะมีผลหรือเปล่า
แต่เท่าที่ผมดูจากกล่อง ด้านหลัง ในรูป เค้าว่าให้ไว้ประมาณกึ่งกลางของความสูงของเราล่ะครับ
แต่ผมก็เห็นด้วยว่า วางไว้สูงแล้วใช้มุมก้มลง น่าจะดีกว่ามุมต่ำแล้วเงยขึ้นล่ะครับ

ปัญหาหนักของผมคือ ที่พักมีความสูงเพดานต่ำล่ะครับ กระโดดตบลำบาก
ไปสะพานเหล็กมาของเหลือเยอะมาก รีบไปอุดหนุนกันนะครับ (แต่จริงๆไม่ต้องรีบก็ได้ครับ ของเหลือเยอะจริงๆ)

ผมมีวิดีโอสาระให้ดูครับ รับประกันเลยว่านี่คือ หนึ่งในวิดีโอ Kinect ที่ดีที่สุดครับ หากดูแล้วเข้าใจ (แต่บางช่วงก็ฮาเหมือนกัน)
RT7hGBY5FZU
อันนี้ วิดีโอ เกม Kinect เกือบทั้งหมด ที่ผมชอบที่สุดครับ
zKJUwm8c8JI

#3 lift13

ѡͩҨ

Posted 05 December 2010 - 12:03 AM

ไม่เกี่ยวเลย

#4 morigan

ѡ¹鹷 1

Posted 07 December 2010 - 12:39 AM

ผมวาง 6 ฟุตเลยครับ ก็ยังใช้พื้นที่เยอะอยู่

#5 guyya

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 07 December 2010 - 02:18 PM

View Postmorigan, on 07 December 2010 - 12:39 AM, said:

ผมวาง 6 ฟุตเลยครับ ก็ยังใช้พื้นที่เยอะอยู่

ถ้าติดสูง 6 ฟุต คุณ morigan เล่นห่างจากหน้าจอ กี่เมตร/ฟุตครับ?

#6 Tatasaray

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 07 December 2010 - 02:53 PM

ไปๆมาๆ ผมเลยได้วางสูง 6 ฟุต ซะเองละครับ

ผมวัดมา ผมใช้ระยะห่างจากหน้าจอประมาณ 2.5-2.8 เมตรครับ (ด้านกว้างสำหรับเล่นเกมอีก 1 เมตร)
ส่วนด้านบนไม่เป็นปัญหาอย่างที่คิดครับ เพราะมุมกล้องมองลง ทำให้ไม่ต้องกระโดดสูงมากนัก (บางทีแกล้งๆกระโดดนิดๆยังได้เลยครับ)

การเล่นเกม kinect adventures ผมได้ระยะ Best เลยนะครับ มาๆ ผมช่วยให้ ห้องตัวเองเลย

ส่วนถามว่า น้อยกว่านี้ได้ไหม ผมว่า ได้ครับ แต่จะเล่นลำบาก เว้นแต่พวกเกมขับรถ Kinect Joy Ride ที่น่าจะเล่นได้ละ 1 เกม
แต่เกมอย่าง kinect adventures คงจะเล่นลำบากนิดๆครับ

#7 guyya

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 07 December 2010 - 06:21 PM

ถ้าอย่างนั้น 2.5 เมตร ก็ประมาณ 8 ฟุตสินะครับ
ยังคงใช้ระยะเท่าเดิม เพียงแต่ว่า มันจะตรวจจับ ทั้งร่างกาย ได้ง่ายขึ้น?

ห้องที่บ้านอีกห้องหนึ่ง เป็นห้องว่าง กว้าง 8 ฟุตพอดีเลย ส่วนยาวนั้น น่าจะสัก 18 ฟุต
อย่างนี้ ก็มีลุ้น ตั้ง kinect ในทางกว้างสินะ. จะได้เล่นกับเพื่อนๆ 2 คนได้ โดยไม่ฟาดโดนกัน หรือเตะโดนกัน

อีม อย่างนี้มีลุ้นแฮะ

#8 guyya

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 07 December 2010 - 06:29 PM

เล่นในทางกว้าง ผมหมายถึงว่า จาก lcd tv ถึงตัวผม ใช้ระยะยืน 7 ฟุตกว่าๆ เอา.
และเวลาเล่น 2 คน ผมก็เล่น ทาง กับเพื่อน โดยยืนหันข้างเข้าหากัน ตามทางยาวของห้อง ประมาณ 18 ฟุต

กลัวเผลอ ฟาดขาไปโดนเพื่อน น่ะครับ

#9 Tatasaray

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 07 December 2010 - 07:52 PM

ระยะการเล่นเกมมากที่สุดเท่าที่ผมเล่นมาขณะนี้ (เกม 20,000 Leaks อุดรูรั่วของ Kinect Aventure)
ใช้ระยะในการเดินหน้าหลังประมาณกระเบื้อง 4 แผ่น หรือถึงตัว ฟ ในรูปครับ
ส่วนเล่น 2 คน ผมว่าเล่นได้นะ เพราะน่าจะใช้พื้นที่เท่าเดิม (ขนาดในตัวเกมมันเท่าเดิมเลย) แต่ต้องระวังการเล่นเอาเอง

ถามว่า ไอ้ของที่วางไปข้างห้องแกะกะไหม และฝาห้องเป็นไรไหม
ไม่ครับ เพราะว่า เหมือน Kinect จะรู้ มันเลยจับพื้นที่ให้มาเล่นตรงที่ว่างครับ
ถ้ามีฝาห้องมากั้น 2 ด้านในขนาดที่พอดีกับ Kinect ผมว่า ดีเลยละครับ
เพราะเกมอย่าง Kinect Adventure ที่ต้องเคลื่อนที่ไปมาซ้ายขวาเร็วๆจะได้เอามือผลักชิ่งได้
(ด้านหลังๆอย่างยาก -เพิ่งเล่นจบมาครับ เหนื่อยสุดๆ กว่าจะเล่นจบ- ไปๆมาๆ เล่นเยอะๆเป็นนักกายกรรมได้เลยนะนี่)

เล่นไปๆมาๆ ผมอยากได้ห้องแบบที่ Microsoft ใช้แสดงในงาน E3 ละครับ

ถ้าเป็นไปได้นะครับ จัดห้องได้แบบนี้ สมบูรณ์แบบที่สุดแล้วละครับ (ยิ่งพิมพ์ก็ยิ่งอยากมีห้องแบบนี้บ้างจัง)
สมบูรณ์แบบในการเล่น เพราะมีฝาห้องทั้ง 2 ด้าน ทำให้เล่นเกมที่ต้องไปซ้ายขวาเร็วๆใช้มือผลักไปทัน
(หรือถ้าบ้าพลังก็กระโดดถีบชิ่งฝาเลย แต่หวังว่าคงไม่มีเกมไหนบังคับให้เราต้องเคลื่อนไหวอะไรแบบนั้นละกัน คงเหนื่อยจัด)

#10 pokojung

Шѧ͢෾

• High Royal Executive Members

Posted 13 December 2010 - 10:24 AM

ผมก็วางไว้สูงประมาณ 6 ฟุตน่ะครับ โดยวางบนชั้นวางทีีวีผมน่ะครับ มันสูงประมาณนั้น ตัวผมก็สูง 187 ซม. ตำแหน่งที่ยืนเล่นก็ประมาณ 2 เมตรจากกล้องอ่ะนะครับ ก็เล่นได้มะมีปัญหานะ สำหรับการเล่นคนเดียวเนี่ย แต่ถ้าจะสองคนมันลำบากนิดเพราะจุดที่ผมวาง Kinect ไว้เนี่ย มันใกล้กำแพงทำให้พื้นที่ด้านข้างมันน้อยไปหน่อยว่าจะขยับกล้องออกมาอีกหน่อย แต่คงต้องดูทีวีเอียงๆเอา เท่าที่สังเกตุดู หากเราทำการจูนเจ้า Kinect โดยใช้การ์ดที่มากับเกม adventure เนี่ย น่าจะใช้พื้นที่ประมาณ 4 x 4 เมตรได้น่ะครับ โดยตัวเราจะอยู่ตรงจุดตรงกลางของพื้นที่แล้วเส้นหน้าสุดอยู่ที่กล้องน่ะครับ แล้วจากที่อ่านในคู่มือเค้าก็ให้วางกล้องไว้ประมาณ 4 - 8 ฟุตจากพื้นนิ คิดว่าความสูงไม่น่าจะช่วยให้เราเล่นได้ใกล้ขึ้นน่ะครับ เพราะตัวกล้องมันสามารถก้มและเงยได้ ทำให้สามารถปรับและวัดระยะได้เหมือนกันทุกตำแหน่งที่วาง :act_right:

ปล. สงสัยต้องเคลียร์บ้านให้ว่างๆแล้วล่ะ ใช้พื้นที่เยอะเหมือนกันนะเนี่ย

Edited by pokojung, 13 December 2010 - 10:25 AM.

#11 guyya

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 07 January 2011 - 11:55 AM

หลังได้ลองเล่น kinect ที่คอนโดแล้วต้องยอมร้ับครับว่า มันใช้พื้นที่เยอะจริงๆครับ
คือเต็มความกว้างของคอนโดเลย คือ 6-8 ฟุตจริงๆนั่นแหละ ยืนใกล้ไปก็เห็นพอดี ถ้าตัวกระโดดแล้วหัวหาย ผมต้องย้ายเตียงเพื่อเอาพื้นที่เพิ่มขึ้น ให้สามารถใช้ kinect ได้

อืม แต่ผมยังวาง kinect ไว้่บน TV นะ