`
←  << KINECT >>
Logo
»

ͤͤ Kinect ҵͺѺ

tonoboon's Photo tonoboon 27 Nov 2010

ผมคิดว่าหลายคนที่ยังลังเลและไม่ได้เป็นเจ้าของ Kinect ..ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลอะไร (รอดูอยู่ เก็บเงิน รอโบนัส แฟนไม่ให้ ไม่มี360 อากงไม่ปลื้ม บลาๆๆๆ)
และท่านที่เล่นอย่างเมามันเหงื่อท่วม
คงอยากทราบข้อมูลกันว่า

การตอบสนองที่ได้นั้น พอใช้ได้หรือไม่
หากคะแนนเต็ม 10 ให้เท่าไรกันบ้าง
แล้วอยากทราบว่าห้องที่ใช้เล่นนั้น
มีระยะจากกล้องกี่เมตร แล้วด้านกว้างมีพื้นที่เท่าไร
จะได้ทราบว่าห้องขนาดไหนเหมาะที่สุด

เพราะปัญหาของหลายท่านและของผมเองคือพื้นที่ไม่เหมาะ จนไม่รู้แล้วเท่าไรถึงเหมาะ

ของผมเองเท่าที่ลองเล่นมา ให้คะแนนการตอบสนอง 9/10 คือดีมากแต่หลุดบ้างแต่น้อย ไม่ถึงกับรำคาญ
แต่รำคาญจิงๆคือเครื่องฉายาพ เราต้องไปเล่นหน้าจอ หัวผมไปบังแสงโปรเจคเตอร์ เล่นแล้วรำคาญมากๆ
ปกติผมดูหหนังระยะห่าง 3m++
ระยะห้องผมจิงๆลึก 6.5m แต่เล่นห่างจากจอได้แค่ 2.4m ซึ่งเป็นปัญหาเพราะใกล้ไปถอยหลังไม่ได้เพราะห้องต่างระดับ
ส่วนด้านกว้างเล่นเตะบอล2คน kinect sports กว้าง3mเล่นไม่ได้ครับ ไม่พอ ยังงงๆอยู่เลยว่าเท่าไรถึงจะพอ
แต่สนุกมากๆ

tonoboon's Photo tonoboon 27 Nov 2010

ที่ว่าไม่พอคือเวลาไปกันแล้วมันไม่ค่อยตอบสนองน่ะครับ

voyevoda's Photo voyevoda 27 Nov 2010

zคงต้องบอกว่าระบบมันทำออกมาดี แต่หวังเอา perfection ไม่ได้หล่ะ ให้ 9 / 10 เช่นกัน

ปัญหาตอนนี้ก็เหลือแค่ software ว่าจะทำออกมาได้ดีขนาดไหน หวังว่า Kinect Adventure 2 / Dance central 2 <--- อันนี้เห็นชื่อโผล่มาในWikipedia

******* อันนี้นอกเรื่องถามไปในตัว Kinect(jp) ใช้กับ Console (us) ได้ชิมิ *******
Edited by voyevoda, 27 November 2010 - 11:15 AM.

pattayabob's Photo pattayabob 27 Nov 2010

ผมและแฟนให้ 9/10 ครับ

X-Sy's Photo X-Sy 27 Nov 2010

เพิ่งสัง่ไปรอของ แต่เข้ามาเจอคะแนนแจ่ม ๆ แล้วใจชื้น อุตส่าห์อด move มาเลือก kinect

jumparound's Photo jumparound 27 Nov 2010

ผมเช่าห้องอยู่ครับ เป็น อพาทเม้น ระดับที่ เทส คือ อยู่ในระดับ Good ไม่ได้ถึงขึ้น Best ต้องใช้พื้นที่พอสมควร ทีวีเกือบติดโต๊ะเครื่องแป้ง - - เล่นแล้ว ไหลลื่นไม่มีปันหา หลังจากที่ลองมาแล้วหลายเกมส์ ให้คะแนน 9/10 เช่นกันครับ ตอนนี้ ชอบ Kinect Spot ครับ เหงื่อชุ่ม ๆ

ท่านอื่นขอขนาดห้องที่เล่นด้วยนะครับ

ผมไม่เข้าใจว่ากว้าง 3mทำไมเล่น kinect sports แล้วมันไม่ค่อยตอบสนองนัก

jumparound's Photo jumparound 27 Nov 2010

ของผม แค่ 2 เมตร หน่อย ๆ เองนะครับ เล่นได้ สบายมากแต่กล้องจะจับไม่ถึง เท้าผมแค่นั้นเอง ตอนแรกผมวางเจ้าเครื่อง kinect ไว้หน้าจอทีวีครับ แล้วมันไม่ค่อย ตอบสนอง แล้วทีนี้ ผมวางไว้บนทีวีเรย (มีตู้วางทีวี) เล่นได้ไหลลื่นเรยครับ ไม่มีปันหา ^ ^

xStudio's Photo xStudio 27 Nov 2010

ให้ 9/10 ครับ คงต้องรอดูเกมที่ออกมาในอนาคตอีกครั้ง ถ้าเกมออกมีดีๆๆ ผมว่า มี 10/10

kabuki2000's Photo kabuki2000 27 Nov 2010

:o_yellow: 9/10

viguana's Photo viguana 27 Nov 2010

ผมให้ 9.5 ละกัน อีก .5 คือความใหม่ ที่ครั้งนั้นตอนที่ wii ออกก็ว่าสุดแล้ว แต่ KINECT เอาข้อดีของ WII กะของตัวเองมารวมกัน KINECT เปิดจินตนาการให้ผู้เล่นและตัดความเป็นไปไม่ได้ออกครับ ว่าคนเราจะเล่นเกมทั้งตัวโดยไม่ใช้คอนโทรลเลอร์จะเป็นไปได้จิงเหรอ อีก.5 ขอดูเกมในอนาคตด้วยคน พื้นที่ห้องที่ใช้เล่นตอนนี้ โต๊ะรับแขกไปอีกทาง bean bag ไปอีกทิศ ใช้เนื้อที่เยอะครับ ยิ่งเล่นกัน 2 คน ห้องแคบนี่ได้ฟาดหน้ากันแน่นอน

DMC's Photo DMC 27 Nov 2010

เมื่อวานพึ่งได้เล่น Kinect sport ชอบมากทีเดียว
การตอบสนองค่อนข้างดีมีโก๊ะๆบ้างเล็กน้อย
สนุกไปคนละแบบเลยแล้วแต่กีฬา มวยนี้เล่นกับแฟนเค้ารัวอย่างเดียวเลย ผลออกมาแพ้ราบคาบ
การควบคุมผมให้ 8.5/10 ความสนุก 9/10 ครับ เนื่อยมาก
(อาจเพราะพื้นที่แคบการควบคุมเลยมีเพี้ยนๆบ้าง)

voyevoda's Photo voyevoda 27 Nov 2010

ต้องสอยมาลองมั่งละ Kinect Sport / DC อยากเล่นแต่ของหาลำบากจิงๆ

BookZ's Photo BookZ 27 Nov 2010

ห้องผม ประมาณ 5*5 ครับ เล่นเกมส์ 2 คนลำบากหน่อย แต่พอเล่นได้

เรื่องการตอบสนองผมให้ 9/10 ครับ

Dance Central นี่ สุดยอดจริงๆ ^^

:act_right: :dance_left: :dance_right: :dance_left: :dance_right: :act_right:

oui152's Photo oui152 27 Nov 2010

Work เลยตอบสนองให้ 9เลย sport กับ dance สุดยอดเลยครับ

lift13's Photo lift13 27 Nov 2010

มูฟ กับ วี ชิดซ้าย

NeoTokyo's Photo NeoTokyo 27 Nov 2010

View PostBookZ, on 27 November 2010 - 01:05 PM, said:

ห้องผม ประมาณ 5*5 ครับ เล่นเกมส์ 2 คนลำบากหน่อย แต่พอเล่นได้

เรื่องการตอบสนองผมให้ 9/10 ครับ

Dance Central นี่ สุดยอดจริงๆ ^^

:act_right: :dance_left: :dance_right: :dance_left: :dance_right: :act_right:

ห้อง 5*5 เมตร ยังเล่น 2 คนลำบากอีกหรือครับ

ถ้าทางห้องผม 3*3 จะอดแน่นอน
Edited by NeoTokyo, 27 November 2010 - 04:20 PM.

BookZ's Photo BookZ 27 Nov 2010

View PostNeoTokyo, on 27 November 2010 - 04:20 PM, said:

ห้อง 5*5 เมตร ยังเล่น 2 คนลำบากอีกหรือครับ

ถ้าทางห้องผม 3*3 จะอดแน่นอน
ลืมบอกไปครับ มีเตียงกะโต๊ะคอม
และก็ตู้เกบโมเดลด้วยอิอิ

xiaxiani's Photo xiaxiani 27 Nov 2010

ไม่รู้นะ ส่วนตัวผมว่า เกมสปอร์ตมันจับแล้วค่อนข้างมั่วกว่าแอดเวนเจอร์อาจจะเพราะเราเคลื่อนไหวเร็วกว่า

KUMSMKII's Photo KUMSMKII 27 Nov 2010

ตอนนี้ลองมา สี่เกมแล้วครับ ไฟเตอร์ - ไคเน็คแอเวนเจอร์ - โซนิด - ปาตี้

ด้วยความใหม่ และได้ออกกำลังกายชัวร์ๆ (ตะกี๋เล่นไฟเตอร์แค่ สองด่าน เหงื่อเต็มตัว)

ส่วนระยะห่างระห่าง 1.5-2 เมตรก็สบายแล้วครับ ส่วนความกว้าง ถ้าได้ 1 - 1.5 เมตร ได้ก็จะดี
เพราะบ้านผมแคบ ของวางระเกะระกะไปหมด จะเล่นเกมบางเกมที่ต้องขยับซ้ายขวาเยอะๆไม่ได้ แต่ก็สนุกกับเกมหลายๆเกมได้อยู่

ถ้าลังเลเรื่องห้องนี่ไม่ต้องห่วงเลยครับ เจ๋งจริง

ส่วนคะแนนก็เหมือนคนอื่นครับ 9 / 10 เพราะที่สำคัญจริงๆคือเกมมากกว่า ฮาร์ดแวร์ (เพราะตอนนี้เรารู้แล้วว่า ตัวเคเน็คนั้น สอบผ่านแบบไม่ต้องสงสัย เหลือแต่เกมที่จะออกมาซัพพอร์ทในอนาคตมากกว่า)

ปล. ถ้าระยะที่ดี คือ เวลาเปิดกล้องแล้วจะต้องเห็นเต็มตัวครับ (เล่นไฟเตอร์แล้วเตะล่างไม่ได้เพราะมองไม่เห็นเท้านี่แหละ T_T)