`

Jump to content

ҡ蹡ͧ!!

11 replies to this topic

#1 Burm

¹

• Admin

Posted 24 November 2010 - 07:06 PM

เรื่องของเรื่อง
วันก่อนได้ลองเล่นกลองของ GH5
จากที่เคยคิดว่า กลองมันจะเล่นยาก (กลัวเรื่องแยกประสาท) แต่ปรากฎว่า มันเล่นสนุกมากมาย
สนุกกว่ากีต้าร์อีก

เลยชักอยากลงทุน ion drum แต่ก็... นะ
ถ้าโสดป่านนี้วิ่งไปร้าน nadz แล้ว
รอมีบ้านก่อนละกัน... :o_cry:

เข้าเรื่อง
ผมรู้สึกว่าวางเท้าเหยียบกระเดื่องไม่ถนัดเลยพับผ่า
เหมือนตอนไม่ได้เหยียบมันต้องเกร็งๆ ไงไม่รู้ ไม่ถนัดเลย

มันมีเทคนิคไงบ้างอ่ะครับ

#2 ain

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 24 November 2010 - 07:13 PM

ถ้าบ่นๆแบบเนี๊ยะ เชื่อเหอะ เดี๋ยวก็ต้องไปสอย :music:

#3 stillenigma

ѡ¹鹷 2

• High Royal Executive Members

Posted 24 November 2010 - 07:16 PM

สงสัยจะไม่รอดฮะแบบนี้ แต่ion drumถ้าเล่นกับGHโน็ตมันไม่ลดเหมือนเอากลองRBมาต่อเหรอครับ

Edited by stillenigma, 24 November 2010 - 07:16 PM.

#4 Rob G

ѡ鹤

Posted 24 November 2010 - 08:19 PM

กลองผมเหยียบแช่ลงไปเลยครับ แล้วเวลาโน๊ตจะมาก็ยกแล้วกดซ้ำครับ ยกเว้นจังหวะที่มาเน้นๆติดๆผมก็เขย่งเอา - -" ไม่ค่อยได้เหมือนกันครับ เล่นไป 6-7 เพลงแล้วตะคริวจะกินเหมือนกัน ถ้าเล่นเพลงไม่ยากก็สบายๆครับ

#5 Burm

¹

• Admin

Posted 25 November 2010 - 12:27 AM

View Poststillenigma, on 24 November 2010 - 07:16 PM, said:

สงสัยจะไม่รอดฮะแบบนี้ แต่ion drumถ้าเล่นกับGHโน็ตมันไม่ลดเหมือนเอากลองRBมาต่อเหรอครับ

มันเป็นยังไงอ่ะ

#6 teteety

ѡ鹤

Posted 25 November 2010 - 12:52 AM

ถ้าเล่น gh ด้วยกลอง rb หรือ ion จะทำให้ลดเหลือ 4 โน๊ตกับ 1 กระเดื่องครับ ทำให้เวลาเล่นแปลกๆ
2 เกมนี้ต้องเล่นกลองใครกลองมัน ถึงจะสนุกเต็มพิกัดครับPosted Image

จริงๆ เวลาเหยียบกระเดื่องที่สำคัญอีกอย่างที่มองข้ามไปคือเก้าอี้ครับ ถ้าระดับความสูงมันไม่ได้ จะทำให้มีผลกับการเหยียบมาก
ไม่ต้องถืงกับซื้อเก้าอี้กลองก็ได้ แต่ใช้พวกเก้าอี้ที่ปรับความสูงได้ ปรับให้เหมาะจะทำให้เหยียบง่ายขึ้นเยอะ

ส่วนวิธีเหยียบหลักๆ ก็มี 2 แบบคือส้นเท้าอยู่กับที่แล้วใช้ปลายเท้าเหยียบลงไปอย่างเดียว เหมือนกระดิกเท้า
อีกแบบคือ ยกขาขึ้นมานิดนึงแล้วเหยียบลงไปทั้งเท้าเลย คล้ายๆ กระทืบ
ก็แล้วแต่ถนัดครับ แต่แบบหลังจะทำให้ไม่เมื่อย สำหรับเพลงที่กระเดื่องเยอะๆ

#7 stillenigma

ѡ¹鹷 2

• High Royal Executive Members

Posted 25 November 2010 - 08:56 AM

ซื้อสองตัวไปเลยฮะ GHตัวRBตัว :congrat: ราคารวมน่าจะถูกกว่าion
ป.ล.จนตอนนี้กลองRB3ยังไม่มีใครเอาเข้ามาเลยใช่ไหมครับ :confuse:

Edited by stillenigma, 25 November 2010 - 08:56 AM.

#8 A1M

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 25 November 2010 - 10:01 AM

อาการหนักนะพี่ เอม ว่าอีกไม่นาน พี่ได้สอย Ion ของ RB3 มาแน่ๆ อ่ะ

อยากได้ Fender http://www.joystiq.c...ush-your-dreams อันนี้ ไม่รู้กี่บาท

#9 Xbox360_MAN

men of the night's watch

• Interests:Iron throne

Posted 25 November 2010 - 12:25 PM

ผมเพิ่งสั่งของ 360 มาแต่ไม่ใช้ Ion น่ะ

#10 arlek_39

ѡ֡ѴдѺ 1

Posted 25 November 2010 - 12:51 PM

ลองกลองไฟฟ้าดูไหม ราคาหมื่น2กว่าๆที่music collection รู้สึกชื่อ medili dd501ถูกว่าION เอามาต่อmidi โดยใช้ midi pro adaptor ที่มีขายแยกราคาประมาณ 2000กว่าๆ
หรืออยากตีกลองให้สมจริงสุดๆก็เกมส์นี่เลยครับDTXMANIA หาโหลดเอาได้ตอนนี้ผมโหลดมาเป็นพันเพลงมีทั้งของRB1+2 GH หรือเพลงอื่นๆเพราะเป็นการทำแจกกันในหมู่คนเล่นครับจึงแทบไม่มีปัญหาเรื่องลิขสิทธ
วิธีต่อก็เอากลองไฟฟ้ามาต่อกับคอมโดยใช้สาย midi usb ใช้สายของ yamaha Roland จะดีที่สุดเส้นละประมาณ15000-2000 หรือถ้ากลองไฟฟ้ารุ่นใหม่ๆจะมีUSB มาด้วยก็ใช้สายUSB ทั่วไปต่อเลยครับ
สามารถปรับระดับความยากง่ายได้ ถ้าเล่นแแบบยากสุดก็ เหมือนPromode rockband3นั่นหละครับคือโน๊ตของกลองจริงๆในเพลงนั้น อารมย์แบบกลองจริงๆนี่สุดๆครับ ผมก็เริ่มจากกลองRB2นี่หละครับตอนนี้ขายมาใช้กลองไฟฟ้ามาต่อเล่นแล้วเป็นการหัดตีกลองไปในตัว
http://gdamania.net/ เว็ปนี้ครับฺ์

#11 Laml3o

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 25 November 2010 - 04:55 PM

ผมก็อยากได้กลองไฟฟ้าไปเลยนะถ้ามีงบคงจัด กลองRBผมจะซื้อหลายทีแล้วพอนึกถึงเสียงเวลาตีมันดังป๊อกแป๊กๆทำใจให้ซื้อไม่ได้ทุกที :o_cry2:

#12 lozelot

Dot-Dot-Dots

• Interests:Playstation

Posted 01 December 2010 - 07:44 PM

View Postarlek_39, on 25 November 2010 - 12:51 PM, said:

ลองกลองไฟฟ้าดูไหม ราคาหมื่น2กว่าๆที่music collection รู้สึกชื่อ medili dd501ถูกว่าION เอามาต่อmidi โดยใช้ midi pro adaptor ที่มีขายแยกราคาประมาณ 2000กว่าๆ
หรืออยากตีกลองให้สมจริงสุดๆก็เกมส์นี่เลยครับDTXMANIA หาโหลดเอาได้ตอนนี้ผมโหลดมาเป็นพันเพลงมีทั้งของRB1+2 GH หรือเพลงอื่นๆเพราะเป็นการทำแจกกันในหมู่คนเล่นครับจึงแทบไม่มีปัญหาเรื่องลิขสิทธ
วิธีต่อก็เอากลองไฟฟ้ามาต่อกับคอมโดยใช้สาย midi usb ใช้สายของ yamaha Roland จะดีที่สุดเส้นละประมาณ15000-2000 หรือถ้ากลองไฟฟ้ารุ่นใหม่ๆจะมีUSB มาด้วยก็ใช้สายUSB ทั่วไปต่อเลยครับ
สามารถปรับระดับความยากง่ายได้ ถ้าเล่นแแบบยากสุดก็ เหมือนPromode rockband3นั่นหละครับคือโน๊ตของกลองจริงๆในเพลงนั้น อารมย์แบบกลองจริงๆนี่สุดๆครับ ผมก็เริ่มจากกลองRB2นี่หละครับตอนนี้ขายมาใช้กลองไฟฟ้ามาต่อเล่นแล้วเป็นการหัดตีกลองไปในตัว
http://gdamania.net/ เว็ปนี้ครับฺ์

สุดยอดครับ