`
←  DGO Photo Club
Logo
»

ҡѺ 60D Ѻ D90

dy_break's Photo dy_break 21 Nov 2010

จากที่ผมเก็บตังค์ก็อนไม่ได้สักทีเลย จะผ่อนมันซะเลยหลังปีใหม่ เลยอยากรู้ว่าแคนนอน 60D กับ นิก D90อันไหนน่าใช้กว่ากันครับ
--เรื่องความสดของสีพอจะสู้D90ได้ไหมครับ
---ระบบการทำงาน ต่างกันมากไหม
-----เรื่องโหมดวีดีโอ ต้องการใช้ครับ สามารถโฟกัสแบบออโต้ได้ไหมทั้ง 2รุ่น แต่ไม่เน้น Full HD เพราะรู้สึกว่าถ่ายไปเม็มก็ไม่ถึง
อุปกรณ์เสริมตอนนี้ยังไม่คิดเรื่องนั้น ขอจ่ายหนี้ให้หมดเร็วๆก่อน ขอบคุณครับ

tappoko's Photo tappoko 21 Nov 2010

ถ้าเอาความสดจริงๆ ไป nikon เลยดีกว่าครับ

ระบบการทำงาน 60d พัฒนาเยอะกว่า d90 เยอะมากครับ (6 ตำแหน่งพร้อมปรับด้วยมือ และ Kelvin ของ canon) ที่ล่ำลือว่า แม่นยำ

โหมดวิดีโอ ผมให้ canon เพราะมัน Full HD ได้เลย ถ้าเอาภาพระดับ Low กว่านี้ ก็ทำได้

บทสรุป ผมให้ canon ถ้าเน้นถ่ายวิดีโอ แต่ถ้าภาพนิ่ง nikon ยังเป็น 1 สำหรับผม
Edited by tappoko, 21 November 2010 - 10:54 PM.

dy_break's Photo dy_break 21 Nov 2010

d90หลังปีใหม่ น่าจะลดนะครับ

Zon&Sun's Photo Zon&Sun 21 Nov 2010

Nikon D7000 ไปเลยครับ ตัวนี้มาแทน D90 ซึ่งตกรุ่นแล้ว

dy_break's Photo dy_break 22 Nov 2010

Zon&Sun, on 21 November 2010 - 10:43 PM, said:

Nikon D7000 ไปเลยครับ ตัวนี้มาแทน D90 ซึ่งตกรุ่นแล้ว
แว๊ก....งบไมาพอหรอกครับ

DeepBlue's Photo DeepBlue 22 Nov 2010

ผมใช้ D90 รับงานแต่งอยู่ ยังไม่เห็นกล้องรุ่นไหนจะทำให้ผมอยากอัพเกรดกล้องใหม่เลย ถ้าเทียบราคาที่ใกล้เคียงกันแล้วตอนนี้ไม่มีตัวไหนสู้ D90 ได้ครับ ผมก็กะว่าจะซื้อ D90 อีกตัวมาเป็นบอดี้สำรองเพราะราคาตอนนี้มันถูกมากๆ ถ้าจะซื้อก็รีบนะครับ ผมว่าราคาคงไม่ลดไปกว่านี้แล้ว กลัวของจะหมดซะก่อนเหมือนตอน D80

PrTv's Photo PrTv 22 Nov 2010

ผมแฟน Nikon นะครับ

แต่ที่อ่านความต้องการแล้ว ไป 60D เหมาะสมที่สุดครับ ตอบสนองที่อยากได้ ได้เต็มที่กว่า

-เรื่องสี พวกนี้มันปรับกันได้ที่ post ครับ ปรับในกล้องเลยยังได้
-เรื่อง video 60D กินขาดครับ
-คุณภาพภาพ 60D พอๆกับ 7D
-Body 60D ดีกว่า D90
-จอ 60D หมุนได้อีกต่างหาก เล่นมุมแปลกๆได้สะดวกกว่า

D90 เป็นกล้องที่ดีครับ ผมก็เคยเป็นเจ้าของ แต่ 60D ที่ออกมาใหม่กว่าทำหลายอย่างได้ดีกว่า ผมว่าสำหรับคนจะซื้อใหม่แล้วงบพอสำหรับ 60D และไม่จำกัดค่าย ตอนนี้ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะไป D90 ครับ

Video บน D90 / D300s ผมลองแล้วผมว่ามันยังไม่ดีพอนะถ้าจะใช้จริงจัง แต่บังเอิญผมไม่ได้สนใจเรื่องถ่าย video อยู่แล้วเลยไม่มีประเด็น

dy_break's Photo dy_break 22 Nov 2010

ขอบคุณที่สละเวลาเข้ามาตอบครับทุกท่าน :o_sorry: แต่อยากรู้จังเลยครับราคาในพันทิปเท่าใหร่ ปกร
เช็คในเวปแพงมากครับ :o_sorry:

aordy's Photo aordy 22 Nov 2010

60D ใหม่กว่าร่วม 2 ปี เรื่อง FUNCTION ยังไงก็ต้องดีกว่าอยู่แล้วครับ สดกว่าเห็น ๆ รวมทั้งราคาด้วย

แต่ผมว่ารออีกหน่อยเถอะ ตอนนี้ราคา ปกร.หนอนกำลังจะรูดลง

ปล. ผมใช้นิคน่ะ ผมชอบสีและการจับบอดี้ของมัน :cat_dance:

onetwoshow's Photo onetwoshow 22 Nov 2010

http://www.digilifet...?id_product=514

ราคา 60D ที่ถูกที่สุดละ ไม่ได้มาโฆษณานะครับ แต่ผมซื้อเลนส์ร้านนี้

เห็นราคามันถูกมาก พ่อผมซื้อ 60D มา32000- เห็นแล้วยังเสียดายเลย

ถ้าอยากได้ D90 แนะนำมือสองดีกว่าครับ ถูกกว่าเห็นๆ อย่าซื้อมือ1เลย เคยเห็นคนปล่อยขายที่ taklong.com แค่ 18000- เองครับ

กล้องทุกค่าย เหมือนกันหมดครับ เรื่องสีมันไม่ต่างกันเลยถ้าเราปรับเป็นครับ ศึกษาเยอะๆค่ายไหนไม่สำคัญหลอกครับถ้าเราใช้มันคุ้ม
Edited by onetwoshow, 22 November 2010 - 08:48 PM.

dy_break's Photo dy_break 23 Nov 2010

ขอบคุณท่าน onetwoshow's สำหรับเวปครับ และท่านอื่นๆ
อยากทราบว่าเลน คิทตัว 18-55is เหมาะสำหรับถ่ายอะไรครับ มันจะไม่สั้นจู๋ เลยเหรอครับ

lullaby's Photo lullaby 23 Nov 2010

วิดีโอต้อง 60D ครับ ยังไงๆขั้นพื้นฐานตอนนี้ 720P ที่60 เฟรม จำเป็นครับ และถ่ายได้เรื่อยๆจนกว่าการ์ดจะหมด - -*

ส่วนเรื่องภาพมันปรับกันได้ครับ อยู่ที่คนหลังกล้องมากกว่า8iy[

เห็นแว๊บๆถามเรื่องเลนส์ 18-55is เป็นเลนส์สำหรับผู้เริ่มต้นครับ ได้มุมกว้างถึงช่วงกลางๆ ถ่ายได้สารพัดครับ แต่เหมาะมากครับที่จะได้ถ่ายวิดีโอด้วยเพราะมันมี is กันสั่นนี่หละครับ ยืนถือกล้องถ่ายสบายๆๆครับ :letme::sorry:

DeepBlue's Photo DeepBlue 23 Nov 2010

ขออภัย ไม่ได้อ่านว่าจะเอาวิดิโอด้วย :o_worry: ถ้าจะเอาวิดิโอแบบมีออโต้โฟกัสก็ข้าม 2 ตัวนี้ไปเลยครับ เพราะตัวนึงโฟกัสมือ อีกตัวก็โฟกัสช้า แนะนำ Sony A55 ถ่ายวิดิโอแบบมีออโต้โฟกัสดีที่สุดของตอนนี้แล้วครับ แจ่มทั้งภาพนิ่งและวิดิโอ มีกันสั่นในกล้อง Live view ถ่ายได้ยังกะกล้องคอมแพค ราคาไม่แรงด้วย แต่การควบคุมจะด้อยกว่าเพราะปุ่มมันน้อย แต่ถ้าจะเลือกใน 2 ตัวนี้ก็ 60D ครับ

onetwoshow's Photo onetwoshow 23 Nov 2010

ต้องยอมรับตัวข้างบนครับ ออโต้ดีจริงๆ

เลนส์คิด คือเลนส์ช่วงนอมอล ถ่ายได้ทุกอย่างครับ

ส่วนถ่ายVdo ผมใช้ 500Dเวลาซูมเข้าใช้มือหมุนเอา ไม่ก็กดโฟกัสเอาแต่จะมีเสียงดังนิดหน่อยครับ มือหมุนเองไม่ยากครับ

เลนส์ตัวนี้ 18-55 is เหมาะกับถ่ายวีดีโอครับ ต้องถามเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ชอบถ่ายภาพแนวไหน

ปล. ส่วนตัว ผมชอบแนว life และ แคนดิต พกแต่เทเล อย่างเดียวเลยครับ 5 5 5 5+
Edited by onetwoshow, 23 November 2010 - 09:20 AM.

Guitar_O+'s Photo Guitar_O+ 23 Nov 2010

ชักอยากได้ 60D ตะหงิดๆ ละ

เหอๆ

ตอนนี้ 400D อยู่เลย

เห็น feature 60D แล้ว หวั่นไหว จริงๆ

dy_break's Photo dy_break 23 Nov 2010

onetwoshow, on 23 November 2010 - 09:15 AM, said:

ต้องยอมรับตัวข้างบนครับ ออโต้ดีจริงๆ

เลนส์คิด คือเลนส์ช่วงนอมอล ถ่ายได้ทุกอย่างครับ

ส่วนถ่ายVdo ผมใช้ 500Dเวลาซูมเข้าใช้มือหมุนเอา ไม่ก็กดโฟกัสเอาแต่จะมีเสียงดังนิดหน่อยครับ มือหมุนเองไม่ยากครับ

เลนส์ตัวนี้ 18-55 is เหมาะกับถ่ายวีดีโอครับ ต้องถามเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ชอบถ่ายภาพแนวไหน

ปล. ส่วนตัว ผมชอบแนว life และ แคนดิต พกแต่เทเล อย่างเดียวเลยครับ 5 5 5 5+
ผมอยากหันมาใช้กล้อง dslr เพราะว่าผมเคยใช้กล้องคอมแพคถ่ายตอนกลางคืน แล้วหรือสภาวะแสงน้อยทำให้ภาพเบลอมากครับแล้วรู้สึกหงุดหงิดครับ เลยอยากลองจับdslr ดูครับ
ส่วนเรื่อง ถ่ายวีดีโอ ส่วนตัวก็ชอบอยู่แล้ว หลังปีใหม่ดูก่อนครับว่าตัวไหนจะลดบ้าง
ความสวยของภาพเท่า นิค d90 ไหมครับ ขอบคุณมากครับทุกท่าน
Edited by dy_break, 23 November 2010 - 04:58 PM.

aordy's Photo aordy 23 Nov 2010

dslr แสงน้อยก็ใช่ว่าจะไ่ม่เบลอน่ะครับ

ดีไม่ดี ผมว่าใช้งานยากกว่า compact ธรรมดาเสียอีก

ลองไปยืมของเพื่อน ของคนรู้จักมาลองใช้ดูสักวันสองวัน ค่อยติดสินใจดีกว่าน่ะครับ

onetwoshow's Photo onetwoshow 23 Nov 2010

- - ไอเรื่องภาพ นี้มันแล้วแต่บุคคลนะครับ ว่าชอบแนวไหน

บางคนชอบใสๆ สีหวานๆก็แคนนอน แต่บางคนชอบแรงๆก็นิคค่อน

แต่ทุกอย่างมันทำให้เท่ากันได้หมดถ้ารู้จักปรับกล้องของเราเอง ผมพูดยากครับต้องลองใช้เองแล้วจะรู้

แต่วัยรุ่นเพื่อนผมใช้แต่นิคค่อนครับ 5 5 5+ แต่ผมใช่แคนนอล ปรับดีๆ ภาพออกมาก็เท่ากันครับ ไอนี้คอนเฟริม
Edited by onetwoshow, 23 November 2010 - 10:18 PM.

dy_break's Photo dy_break 24 Nov 2010

เข้าใจหมดแล้วครับ ขอบคุณมากครับที่แนะนำ และความรู้ใหม่ๆครับ

ToOM's Photo ToOM 25 Nov 2010

แอบมาอ่าน ตอนนี้ไปสอย d90 มาแระ ซื้อมือสองตาม comment ท่านด้านบน
ผมสอย มา 19000บาท กดไปสองพันแก่ๆ สภาพ เกือบร้อย เปอร์เซนต์ แพงไปมั้ยนี่