`
←  << KINECT >>
Logo
»

[Kinect Hack] ѹ ¹ Ѵ

Burm's Photo Burm 18 Nov 2010

สุดยอดอ่ะ
คำอธิบาย
1. เขาสาธิตการใช้กล้อง kinect ทำการสร้างาพห้องแบบ 3 มิติ โดยหุ่นมันจะวิ่งไปรอบๆ แล้วส่งข้อมูลาพแบบไร้สาย (ผ่าน WLAN) มาที่ เครื่อง pc แล้วสร้างาพของห้องขึ้นมา
เอาไปใช้สำรวจ site ใต้ดิน หรือทำสืบทางการทหารได้เลยนะเนี่ย (ถ้าไม่โดนจับได้น่ะนะ)

2. Natural Gesture สามารถชี้นิ้วสั่งได้

ตัวเครื่องใช้แค่ kniect กับ atom และก็ตัววัดระยะ ฯลฯ

's Photo 18 Nov 2010

ชักสงสัยแล้วสิว่าจริงๆแล้วเจ้า kinect มันเป็นอุปกรณ์ทางการทหารหรือพวกอุปกรณ์ของ NASA มาก่อนรึเปล่า แล้วถูก MS ดัดแปลงมาเป็นอุปกรณ์เล่นเกมอีกที

BadlyHero's Photo BadlyHero 18 Nov 2010

อยากให้ใช้กับ pc ได้บ้างจัง

supernamax's Photo supernamax 18 Nov 2010

ฟังๆ ดูแล้ว ชักอยากได้ แล้วซิ มันคงทำอีกหลายๆ อย่างได้ แน่นอนเลย แบบนี้

jumpman's Photo jumpman 18 Nov 2010

อัจฉริยะโคตร

scanmanga's Photo scanmanga 18 Nov 2010

เอาไปต่อยอดได้เยี่ยมครับ

hero's Photo hero 18 Nov 2010

สารพัดประโยชน์มากเลยครับ คนแฮคนี่ก็ช่างคิดจริงๆ

Kidnappers's Photo Kidnappers 18 Nov 2010

สุดยอดนวัตกรรมครับ

Shadow's Photo Shadow 18 Nov 2010

น่าสนใจมากๆๆ

peak1451's Photo peak1451 18 Nov 2010

สุด ๆ เลยครับ ดูแล้ว ทึ่ง

เอาไปใช้ได้เจ๋งจริง ๆ :act_right:

paon's Photo paon 18 Nov 2010

ผมว่ามันต้องเป็นอุปกรณ์จากต่างดาวแน่ ๆ เลยสุดโค่ย

AYAGO's Photo AYAGO 18 Nov 2010

สุดยอดมาก ๆ ครับ

Galaxy Exposition's Photo Galaxy Exposition 18 Nov 2010

ล้ำ อนาคต โพดๆ บลิงๆ :wow2:

game2all's Photo game2all 18 Nov 2010

สักตัวไหมตาโอม ของแบบนี้มันต้องเคยอยู่ในรถถังไม่ก็เครื่องบินมาก่อนแน่ๆเลยอาจตกรุ่มมากๆแล้วเลยเอามาทำkinect

®å¥ЌΘçΦ♏$©™'s Photo ®å¥ЌΘçΦ♏$©™ 18 Nov 2010

มองในฐานะ Programmer นะครับ

ผมว่า Kinect มันก็เป็นอุปกรณ์ Micro-controller ชนิดหนึ่ง
ถ้าเรารู้ว่ามันมีฟังก์ชั่นอะไรให้เราใช้ได้บ้าง รับ input อะไรบ้าง การจะนำมาประยุกต์ใช้งานนี่ก็คงเป็นเรื่องของความคิดสร้างสรรค์ล้วน ๆ เลยล่ะครับ

แต่ประเด็นคือ Kinect มันเป็นอุปกรณ์ของ Micosoft ที่เป็นระบบปิด เราไม่มีทางรู้เลยว่า MIcrosoft ใส่อะไรหรือมีฟังก์ชั่นอะไรให้บ้าง
ผมล่ะนับถือคนพยายามเขียนโปรแกรมแกะเอาฟังก์ชั่นของมันมาใช้ได้จริง ๆ เลย สุโค่ยมาก ๆ
เหมือนคนทำ Firmware ให้เราเล่นแผ่นก๊อปได้นี่แหละ เก่งจริง ๆ ยิ่ง JTag ยิ่งเทพมาจุติเลย

ข้าน้อยขอคารวะ :o_sorry:

ชาบู ชาบู :chabu: :love: :cat:

Burm's Photo Burm 19 Nov 2010

View Post®å¥ЌΘçΦ♏$©™, on 18 November 2010 - 11:03 PM, said:

มองในฐานะ Programmer นะครับ

ผมว่า Kinect มันก็เป็นอุปกรณ์ Micro-controller ชนิดหนึ่ง
ถ้าเรารู้ว่ามันมีฟังก์ชั่นอะไรให้เราใช้ได้บ้าง รับ input อะไรบ้าง การจะนำมาประยุกต์ใช้งานนี่ก็คงเป็นเรื่องของความคิดสร้างสรรค์ล้วน ๆ เลยล่ะครับ

แต่ประเด็นคือ Kinect มันเป็นอุปกรณ์ของ Micosoft ที่เป็นระบบปิด เราไม่มีทางรู้เลยว่า MIcrosoft ใส่อะไรหรือมีฟังก์ชั่นอะไรให้บ้าง
ผมล่ะนับถือคนพยายามเขียนโปรแกรมแกะเอาฟังก์ชั่นของมันมาใช้ได้จริง ๆ เลย สุโค่ยมาก ๆ
เหมือนคนทำ Firmware ให้เราเล่นแผ่นก๊อปได้นี่แหละ เก่งจริง ๆ ยิ่ง JTag ยิ่งเทพมาจุติเลย

กล้องมันไม่ได้ซับซ้อนอะไรมากหรอกครับ
เพราะส่วนที่ซับซ้อน มันโดนเอาออกไปแล้ว กลายเป็น sotware แทน
ตัวกล้องนั้นมันทำหน้าที่ 2 อย่าง
1. จับาพธรรมดา แบบ webcam ทั่วไป
2. จับาพด้วยลำแสง infrared จำนวนมาก ซึ่งจะได้ระยะของทุกอย่าง (ถ้าไม่เข้าใจ ลองดู video ข้างล่างนี้)

แล้วเมื่อเอา 1 มาซ้อนกับ 2 คุณจะรู้ว่า จุดไหนในาพที่ 1 อยู่ตรงไหนในแบบ 3 มิติ
และสามารถ plot ออกมาเป็น 3 มิติได้

สิ่งที่ kinect ทำได้มีแค่ การจับาพ 1,2 แต่ต้องเขียนโปรแกรมใน pc เพื่อเอามารวมกัน
ก็จะได้าพแบบนี้

ซึ่งตรงนี้ขี้นกับการเขียนโปรแกรม image processing ล้วนๆ ครับ เช่นจับวัตถุ จับหน้า จับมือ (แบบที่ facebook มัน detect หน้าเราได้)
ไม่ได้อยู่ใน kinect เลย

มันจึงไม่มีฟังก์ชั่นที่ซ่อนอยู่
มีแต่คนเขียนโปรแกรม จะจินตนาการเอาาพ 2 อย่าง ไปทำอะไรบ้าง

อีกหน่อย อาจจะเห็น 3D scanner โดยใช้ kinect

miijii's Photo miijii 19 Nov 2010

ช่างน่าหลงไหล ยิ่งนัก โอ๊ว สุดพลัง

MY_POP's Photo MY_POP 19 Nov 2010

นี่ขนาดเจนแรกนะนี่

อนาคต นี่คงเหมือน Metrix อิอิ

motorcycle_diary's Photo motorcycle_diary 19 Nov 2010

อีกหน่อยเล่นเกมที คงเหมือนได้เข้าไปอยู่ตรงนั้นจริง ๆ.. อย่างเวลาปีนป่ายจะทำไงเนี่ย ถ้ากลัวความสูง

xStudio's Photo xStudio 19 Nov 2010

จะล้ำไปไหนเนี่ย เทพจิงๆๆ