`
←  << KINECT >>
Logo
»

Kinect tech.vid ֡ hack Ҵѹ...

voyevoda's Photo voyevoda 15 Nov 2010

อันนี้คิดว่าเป็นการวัดขนาดวัตถุของ kinect

Tech พวกนี้เจ๋งดีทีเดียว แต่อ่านๆจากแหล่งข่าวก็มีที่ว่า Kinect มีต้นทุนอุปกรณ์เพียง 56$ (ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า)

====KINECT COST 56$ TO MAKE==== MS บอกขายเอาได้กำไรส่วนนึง ..MS ไม่ได้ล้อเล่นจริงๆ

เนื่องจากอุปกรณ์บางชนิด อย่างตัวกล้อง , audio ,processor สั่งจาก อิสราเอล

ปล.กำลังคิดเล่นๆว่า ของพวกนี้ในประเทศคงถูกจริง เพราะมันทำ tech อาวุธหรือทำส่วนใดส่วนนึงรึเปล่า อาจจะเอากล้องที่ควรจะไปใข้กับปืน stringer แล้วมาดาวน์เกรดให้เป็นของเล่น electronic. แต่ก็คงมั่นใจในคุณภาพได้เลย ถ้าเป็นอย่างนี้จริง :D

programmer เก่งๆอาจจะ hack ใช้ kinect ทำอย่างอื่นได้อีกมากมาย

Credit : Kotaku
Edited by voyevoda, 15 November 2010 - 06:50 PM.

Nanohawk's Photo Nanohawk 15 Nov 2010

เจ๋งมากอ่ะ ทำเป็น 3D ได้ไงเนี่ย

overtune's Photo overtune 15 Nov 2010

ผมชอบอันนี้มาก ใช้ Multi touch กับ kinect ต่อเข้า Win7 นี่แหละ MS Surface Air

miijii's Photo miijii 15 Nov 2010

สุดยอด นวัตกรรม มาอีกแล้ว

Shadow's Photo Shadow 15 Nov 2010

คนที่เอามาทำนี่เก่งจริงๆ

Xbox360_MAN's Photo Xbox360_MAN 15 Nov 2010

อิอิ คนพวกนี้เก่งจริงๆไม่รู้ไปเรียนอะไรกันมา

hero's Photo hero 15 Nov 2010

เริ่มต้นได้ดีครับต่อไปคงมีอะไรมันส์ๆเล่นเพิ่ม

gt41's Photo gt41 16 Nov 2010

ยอดเยี่ยมมากเลยครับ เป็น image processing ที่เป็น นวัฒกรรมเลยนะครับ สามารถประมวลผล และกำหนดความลึกของวัตถุ จากภาพ และคำนวนออกมาในรูปสามมิติได้ ...

ต่อไป กล้องจับความเร็วของตำรวจ ก็คง เปลี่ยนมาเป็นแบบนี่แน่ๆ และพูดถึงการทหารนี่ ไม่แน่นะครับ สร้างภาพ 3D จาก 2 D เพื่อหาอะไรบางอย่าง และยิ่งใช้กล้องมากจำนวน

ในมุมที่ต่างกับ link เข้าหากัน นี่ไม่ใช่เรื่องเล่น ๆ แล้ว

ประมาณ มีรถถัง 3 คัน ติดกล้อง พวกนี้แล้วมีระบบประมวล อาจจะมี กล้องมุมสูง ในเครื่องบินไร้คนขับ นี่ประมาณ ภูมิประเทศ ในการสู้รบได้สบายเลยนะครับ ...

:worry:

kua's Photo kua 16 Nov 2010

เจ๋งไปเลย

xStudio's Photo xStudio 16 Nov 2010

แหล่มเลยยยยย

Burm's Photo Burm 16 Nov 2010

ต้นทุนอุปกรณ์ที่ 56$ แต่ ถ้ารวมต้นทุน R&D (ในที่นี้คือซื้อ PrimeSense มาทั้งบริษัท แถมยังพัฒนาต่ออีก) ผมว่าก็หลายเงินอยู่นะครับ

voyevoda's Photo voyevoda 16 Nov 2010

Burm, on 16 November 2010 - 11:04 AM, said:

ต้นทุนอุปกรณ์ที่ 56$ แต่ ถ้ารวมต้นทุน R&D (ในที่นี้คือซื้อ PrimeSense มาทั้งบริษัท แถมยังพัฒนาต่ออีก) ผมว่าก็หลายเงินอยู่นะครับ

ใช่คับเยอะอยู่ แต่เมื่อดูๆแค่อุปกรณ์อย่างเดียวมันก็ถูกมาก R&D ก็ต้องหลายตังค์ แต่ถ้าเอา unit ขายก็น่าจะกำไรหลายเลย แต่ของเขาเจ๋งจิงๆ อันนี้แน่นอนกว่า หะๆๆ hacker เอาไปทำต่อได้สารพัดประโยชน์

Pazippizzy's Photo Pazippizzy 16 Nov 2010

มีค่าความเสี่ยงในการแป้กด้วยนะ
ถ้าเงินไม่ถึงจริง ส่งให้ R&D ไม่พอ สุดท้ายตัว kinect เองก็คง branch ออกไปทางแนวอื่นนอกจาก console แน่ๆ

นวัตกรรมมันรู้สึกสุดยอดจริงๆ แต่จะเอาไปปรับลง console ได้แค่ไหนกันแน่นะ :great:
แต่ความรู้สึกนี่คือบอกได้เลยว่า ตรงนี้ไปได้อีกไกล ถึงจะไม่ใช่ console ก็เถอะ
กลัวว่าไปๆมาๆ ขีดจำกัดจะอยู่ตรง hardware processor ของ xbox360 เองซะมากกว่า

voyevoda's Photo voyevoda 16 Nov 2010

Pazippizzy, on 16 November 2010 - 01:57 PM, said:

มีค่าความเสี่ยงในการแป้กด้วยนะ
ถ้าเงินไม่ถึงจริง ส่งให้ R&D ไม่พอ สุดท้ายตัว kinect เองก็คง branch ออกไปทางแนวอื่นนอกจาก console แน่ๆ

นวัตกรรมมันรู้สึกสุดยอดจริงๆ แต่จะเอาไปปรับลง console ได้แค่ไหนกันแน่นะ :great:
แต่ความรู้สึกนี่คือบอกได้เลยว่า ตรงนี้ไปได้อีกไกล ถึงจะไม่ใช่ console ก็เถอะ
กลัวว่าไปๆมาๆ ขีดจำกัดจะอยู่ตรง hardware processor ของ xbox360 เองซะมากกว่า

มันคงส่งต่อไปยัน Gen หน้าได้นะ แล้วไปล่วงเอาช่วงกลางๆ gen หน้า จนมีของใหม่มาแทน

ไม่เข้าไทยซักทีอยากลอง tbag ว้าหะๆๆๆๆ
Edited by voyevoda, 16 November 2010 - 02:20 PM.

Darkmaster's Photo Darkmaster 17 Nov 2010

เจ๋งไปเลยครับ :cat_yes:

Andromeda's Photo Andromeda 17 Nov 2010

แจ่มแมว