`

Jump to content

ͧ zone rockband3 ˹¤Ѻ

14 replies to this topic

#1 warrior

ѡ H ͩѧ

• Royal Executive Members
  • Interests:xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

Posted 13 November 2010 - 10:48 PM

ณ.ตอนนี้เราสามารถโอนเพลงใน RB2 มาเล่นบน RB3 ได้รึยังครับ ถ้าได้ต้องทำไงครับต้องซื้อ key แบบเดิมหรือเปล่า

RB2 ที่ผมมีอยู่มันเ็น zone 1 แต่เท่าที่ผมหา RB3 ตามร้านส่วนใหญ่จะเจอแต่ zone 3 ถ้าซื้อแผ่นคนล่ะโซนแบบนี้จะโอนเพลงได้ไหมครับ

#2 Ont

ѡ֡ѴдѺ 1

Posted 14 November 2010 - 11:09 AM

คิดว่าไม่ได้ครับ dlc เพลงต้องตรงโซน key export rb2 เห็นขาย 9.99$ น่ะครับ
ถึงเอา code ในคู่มือ rb2 ไป register token ก็ต้องเสียเงินอยู่ดี??
code หลังคู่มือ rb2 ผมมัน 16 หลักน่ะครับ แต่ในเวบมันบอกว่า 12 หลัก งงเหมือนกัน??
เมื่อวานผมได้แผ่น rb3 z1 จากร้านในสะพานเหล็ก 1850 ครับ

#3 MingLive

ѡͩѧ

• High Members

Posted 14 November 2010 - 12:35 PM

ผมก็งงเหมือนกันครับ

ของ PS3 >> step มันประมาณนี้หรือเปล่าครับ
1. เอา code จากคู่มือขอแผ่น RB2 ไปแลกในเว็บ rockband ... (จะได้เป็น PSN code ไว้ใช่ redeem ในตัวเกม)
(ตอนแรกผมติดเหมือนกัน เพราะมันให้ใส่ 12 digit แต่ของเรา 16 digit .. ผม search หาวิธีแก้ในเว็บต่างๆ มีคนแนะนำให้เข้าลิงค์ตรงเลย
http://rockband.com/ps3-export/us
ผมก็เลยแลกเป็นโค้ด PSN สำเร็จจากลิงค์นี้ครับ .. บางทีลิงค์นี้เข้าไม่ได้นะครับ ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน)

*** หน้าเว็บมันจะมีช่องให้ติ๊กเลือกส่งอีเมล์ด้วย ... ให้ระบุ email อะไรก็ได้ของเรา มันจะได้ส่ง PSN code นั้นมาที่เมล์เราด้วย (กันหาย)
คือ พอเราเอา 16 digit เราพิมพ์ไปปุ๊บ โค้ดนั้นจะใช้ไม่ได้อีกเลยนะครับ (ได้ครั้งเดียวจริงๆ)
เพราะฉะนั้นต้องจด PSN code ที่มันคืนกลับมาให้ดีนะครับ (ผมแนะนำว่าให้เลือกส่งเมล์กลับด้วย ไม่งั้น ถ้าจดผิด แล้วปิดหน้าเว็บนั้นไปแล้ว ก็จบกันครับ ...) ***

2. เอา PSN code ที่ได้ไปใช้ในเกม ... get more music / redeem code

** ตอนเอา PSN code ไปใช้ ผมงงๆนิดนึงนะครับ .. คือแผ่นผม Z1 .. dlc Z1 .. แต่ user ที่ใช้เล่นเกมต่างๆ รวมทั้ง rockband ของผม จะเป็น user ที่สมัคร PSN ที่ไม่ใช่ US ไว้ (singapore หรือ hongkong นี่แหละจำไม่ได้) ตอนแรกเอา PSN code ไปใช้กับ user นี้ มันขึ้นว่า error .. redeem ไม่ผ่าน // แต่พอลองใช้ user ในเครื่อง ที่เป็น US .. เข้าเมนูนี้ และ redeem PSN code ที่ได้มา ถึงจะผ่านอ่ะครับ .. ไม่รู้ใครเจอปัญหานี้หรือเปล่า **

3. ???
พอ redeem ผ่าน ... มันมีรายการ RB2 export กับคำว่า purchase โผล่ขึ้นมา ..
หมายความว่า ผมต้องกดซื้อ (และเสียเงิน) อยู่ดีใช่หรือเปล่าครับ
(ตอนแรกนึกว่า free.. งงๆตรงที่ว่า .. ถ้าไม่งั้นจะให้ไปทำ redeem PSN code อะไรนี่มาทำไม (หรือไม่งั้นจะซื้อไม่ได้เลยหรือเปล่าก็ไม่รู้))

ณ ตอนนี้ผมยังไม่ได้กด purchase ... เพราะถ้า share ได้ อยากซื้อแชร์กับกลุ่มเดิม แต่ไม่รู้ว่ามันทำได้หรือเปล่า
ตอนนี้ก็เลยยังไม่มีเพลง RB2 เล่นอยู่ดี ..

มีใครทำ RB2 เข้า RB3 แล้วบ้างหรือเปล่าครับ ขอความรู้ด้วยคร้าบ

ปล. เข้าใจว่า Xbox กับ PS3 ขั้นตอนไม่เหมือนกัน ?? .. ของ PS3 ที่ให้ไปเอา PSN Code นี่ ผมว่ามันงงๆมากเลย

#4 teteety

ѡ鹤

Posted 14 November 2010 - 05:21 PM

2. โค๊ด redeem ต้องใช้ให้ตรงโซนครับ

3. จ่ายเงินครับ จะแชร์ได้ก็ต้องเอาไป redeem กับ psn id ที่เคยแชร์ไว้

#5 the red

face of troll

• Moderator?

Posted 14 November 2010 - 06:21 PM

จากที่ผมทำนะ

- ใช้โคดจากRB2 โคดที่ให้เพลงพิเศษมาชุดนึง ไม่ใช่โคดในแผ่นาค3นะครับ
อันนั้นยังไม่รุ้เอาไว้ทำอะไร

- เอาไปใช้บนเวบนี้ http://www.rockband.com/ps3-export
หลายคนอาจจะงงเรื่องจำนวนของตัวโคด แต่จากข้อสรุปของผม คือถ้าเราเปิดเวบrockband.comก่อน
มันจะลิงค์เข้าหน้าInterของเวบ ซึ่งเหมือนจะใช้โคดกับแผ่นZ1ไม่ได้นะ ถ้าเราไม่เข้าหน้าเวบRBของUSก่อน
ซึ่งURLมันต้องใช้อันนี้ http://www.rockband.com/?intl_us=true แล้วก็ค่อยเข้าหน้าEXPORT

- พอเราใ่ส่โคดทั้ง16ตัวแล้ว ก็จะได้โคดสำหรับPSNเอาไปใช้redeemมา ช่องใส่เมล์นั่นมันจะส่งcopyเข้าเมลล์เราไว้กันเหนียว

- ที่ผมทำ ผมใส่โคดเข้าไปที่หน้าPS Store แต่ถ้าใส่ตอนนี้จะงงๆหน่อบ เพราะมันจะฝังข้อมูลให้เราทันที

- หลังจากนี้ให้เข้าเกม และก็เลือกGet more Song และ Redeem Code

- ถ้าใครใช้โคดในstoreไปแล้ว มันจะมีหัวข้อเพิ่มมาให้ นั่นก็คือexport songจากRB2นั่นเอง

- กดเลือก แล้วมันจะลิงค์เข้าหน้าคิดเงินของstoreแล้วก็จ่ายเงินไปอีก9.99$แล้วก็โหลดได้เลย

จากขั้นตอนทั้งหมดนี้ สรุปว่ายังไงเราก็ต้องมีแผ่นRB2ไว้ใช้โคดอยู่ดี

#6 warrior

ѡ H ͩѧ

• Interests:xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

Posted 15 November 2010 - 01:35 AM

ขอบคุณครับ ผมคงต้องหวด zone 1 ตามเดิม :sorry3:

#7 MingLive

ѡͩѧ

Posted 15 November 2010 - 11:41 AM

View Postthe red, on 14 November 2010 - 06:21 PM, said:

จากที่ผมทำนะ

- ใช้โคดจากRB2 โคดที่ให้เพลงพิเศษมาชุดนึง ไม่ใช่โคดในแผ่นาค3นะครับ
อันนั้นยังไม่รุ้เอาไว้ทำอะไร

- เอาไปใช้บนเวบนี้ http://www.rockband.com/ps3-export
หลายคนอาจจะงงเรื่องจำนวนของตัวโคด แต่จากข้อสรุปของผม คือถ้าเราเปิดเวบrockband.comก่อน
มันจะลิงค์เข้าหน้าInterของเวบ ซึ่งเหมือนจะใช้โคดกับแผ่นZ1ไม่ได้นะ ถ้าเราไม่เข้าหน้าเวบRBของUSก่อน
ซึ่งURLมันต้องใช้อันนี้ http://www.rockband.com/?intl_us=true แล้วก็ค่อยเข้าหน้าEXPORT

- พอเราใ่ส่โคดทั้ง16ตัวแล้ว ก็จะได้โคดสำหรับPSNเอาไปใช้redeemมา ช่องใส่เมล์นั่นมันจะส่งcopyเข้าเมลล์เราไว้กันเหนียว

- ที่ผมทำ ผมใส่โคดเข้าไปที่หน้าPS Store แต่ถ้าใส่ตอนนี้จะงงๆหน่อบ เพราะมันจะฝังข้อมูลให้เราทันที

- หลังจากนี้ให้เข้าเกม และก็เลือกGet more Song และ Redeem Code

- ถ้าใครใช้โคดในstoreไปแล้ว มันจะมีหัวข้อเพิ่มมาให้ นั่นก็คือexport songจากRB2นั่นเอง

- กดเลือก แล้วมันจะลิงค์เข้าหน้าคิดเงินของstoreแล้วก็จ่ายเงินไปอีก9.99$แล้วก็โหลดได้เลย

จากขั้นตอนทั้งหมดนี้ สรุปว่ายังไงเราก็ต้องมีแผ่นRB2ไว้ใช้โคดอยู่ดี

ขอบคุณมากเลยครับ :o_love:

ปล. ขอถามเพิ่มนะครับ ...
คือ ถ้าเราต้องการจะแชร์ export RB2 นั่นด้วย หมายความว่า เราต้องเข้า user ในเครื่องที่เราใช้เป็น user ที่แชร์เพลงในกลุ่มเราอยู่ใช่หรือเปล่าครับ
(ปกติ user ที่ใช้แชร์เพลง ไม่ได้เป็น user หลักที่ผมใช้เล่นเกมและเซฟเกม)

ถ้าอย่างนั้นคือ
1. ผมต้องทำเหมือนเล่น RB3 ด้วย user ที่แชร์เพลง
2. พอเข้าเกมแล้ว ถึงจะเข้าเมนู get more song / redeem code
3. ใส่ code สำหรับ redeem (ถ้ายังไม่ได้ใส่ใน PSN store มาก่อนหน้านี้)
4. จะเจอหัวข้อเพิ่ม คือ ให้ export จาก RB2 ซึ่ง ณ ตอนนี้ก็กด purchase และจ่าย $9.99 ซะ
ถ้าทำครบตามนี้ .. ผมเองก็จะโหลด RB2 มาเข้า RB3 ได้นั่นเอง ? ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

ปล. แล้วอีก 4 คนที่แชร์ด้วย เวลาเค้าจะเอาเพลง RB2 เข้า RB3 ต้องทำยังไงอ่ะครับ
... ประมาณนี้หรือเปล่า ??? ...
1. เข้าเกมด้วย user ที่แชร์เพลงเช่นกัน
2. พอเข้าเมนู get more song / redeem code จะเจอหัวข้อ export จาก RB2 เลย และกดโหลดได้เลย (เนื่องจากคนแรกจ่ายเงินไว้แล้ว)

หรือว่า .. อีก 4 คนที่เหลือ
1. สามารถเข้า PSN store แล้วดาวน์โหลด export key จาก list สิ่งที่เคยซื้อใน PSN ได้เลยครับ

ขอโทษที่ถามยาวนะครับ ... หาคนถามมานานแล้ว ไม่รู้จะถามใคร และยังไม่กล้าทำให้กลุ่มแชร์ เพราะกลัวทำผิดอ่ะครับ :o_worry:

#8 bios

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 15 November 2010 - 03:02 PM

การ redeem code RB2 ในตัวเกม RB3 จะต้องให้ zone ตรงกับ PSN-ID ด้วย
(แผ่น zone1 ก็ต้องเอา code ในกล่อง ไปขอ code ใหม่บน web US แล้วก็ต้อง redeem เข้า PSN-ID zone US)

เมื่อ redeem ไปแล้วจะทำให้ PSN-ID นั้นๆ ได้สิทธิ์ซื้อ DLC คล้ายๆกับเป็น RB2 Track Pack ครับ
จ่าย 9.99$ ซื้อไปแล้วก็โหลดไปเลยเต็มๆ ไม่เหมือนกับ Import/Export ที่ RB2 ใช้กับ RB1 นะครับ
แผ่น RB2 ตอนนี้ก็ไร้ค่า เก็บไปได้เลย

่เวลาเล่น สามารถใช้ RB3-Z3 และใช้ PSN-ID TH มาเล่น DLC จาก Z1 ได้ทั้งหมดครับ
สรุปว่ามี RB3-Z3 ก็ไม่มีปัญหา ขอแค่มี PSN-ID US ไว้ซักอันก็ใช้ได้ครับ
แต่ถ้าใช้ PSN-ID TH เข้า music store ในเกมตอนนี้ จะเข้าไปดูเพลงได้ แต่ซื้ออะไรไม่ได้เลย
ต้องเข้าด้วย PSN-ID US หรือ EU ถึงจะซื้อได้

เวลาเอา PSN-ID ไป download ที่เครื่องอื่นๆ ก็น่าจะ load จาก download list ได้ตรงๆนะครับ
หรือจะเอาชัวร์ๆ ก็เข้าไป load จากในตัวเกมเลย

สามารถเอาพวกแผ่น Track Pack อื่นๆมา load เข้า RB3 ได้ด้วยเหมือนกัน เช่น LEGO Rockband
วิธีการก็คล้ายๆกัน และเสียเงินเหมือนกัน

Edited by bios, 15 November 2010 - 03:10 PM.

#9 MingLive

ѡͩѧ

Posted 15 November 2010 - 05:44 PM

View Postbios, on 15 November 2010 - 03:02 PM, said:

การ redeem code RB2 ในตัวเกม RB3 จะต้องให้ zone ตรงกับ PSN-ID ด้วย
(แผ่น zone1 ก็ต้องเอา code ในกล่อง ไปขอ code ใหม่บน web US แล้วก็ต้อง redeem เข้า PSN-ID zone US)

เมื่อ redeem ไปแล้วจะทำให้ PSN-ID นั้นๆ ได้สิทธิ์ซื้อ DLC คล้ายๆกับเป็น RB2 Track Pack ครับ
จ่าย 9.99$ ซื้อไปแล้วก็โหลดไปเลยเต็มๆ ไม่เหมือนกับ Import/Export ที่ RB2 ใช้กับ RB1 นะครับ
แผ่น RB2 ตอนนี้ก็ไร้ค่า เก็บไปได้เลย

่เวลาเล่น สามารถใช้ RB3-Z3 และใช้ PSN-ID TH มาเล่น DLC จาก Z1 ได้ทั้งหมดครับ
สรุปว่ามี RB3-Z3 ก็ไม่มีปัญหา ขอแค่มี PSN-ID US ไว้ซักอันก็ใช้ได้ครับ
แต่ถ้าใช้ PSN-ID TH เข้า music store ในเกมตอนนี้ จะเข้าไปดูเพลงได้ แต่ซื้ออะไรไม่ได้เลย
ต้องเข้าด้วย PSN-ID US หรือ EU ถึงจะซื้อได้

เวลาเอา PSN-ID ไป download ที่เครื่องอื่นๆ ก็น่าจะ load จาก download list ได้ตรงๆนะครับ
หรือจะเอาชัวร์ๆ ก็เข้าไป load จากในตัวเกมเลย

สามารถเอาพวกแผ่น Track Pack อื่นๆมา load เข้า RB3 ได้ด้วยเหมือนกัน เช่น LEGO Rockband
วิธีการก็คล้ายๆกัน และเสียเงินเหมือนกัน

ขอบคุณมากครับ ... จากคำตอบของคุณ bios กับ the red ผมเข้าใจวิธีการแล้วครับ

ส่วนเรื่องต้องใช้แผ่นหรือเปล่า ..ไว้เดี๋ยวผมลองทำตามขั้นตอนที่บอกมานี้แล้ว จะมา confirm ด้วยอีกคน ว่าสรุปแล้วต้องใช้แผ่นหรือเปล่านะครับ
แล้วถ้าผมได้ลองแล้วแชร์ export key RB2 แล้ว ก็จะมาช่วย confirm อีกคน ว่าแชร์ได้หรือเปล่า และ code 16 digits ในปกคู่มือ RB2 จำเป็นหรือเปล่า (เพราะถ้าฟังจากหลักการคุณ bios ตอนจะเอา RB2 เข้า RB3 อาจจะไม่ต้องใช้แผ่นแล้ว ส่วนใครที่ติดประเด็นไม่มี code จากคู่มือ RB2 เลยไม่มีสิทธิซื้อ export key ก็อาจจะไปขอซื้อต่อจากคนที่เล่นตั้งแต่าค 2และใช้วิธีแชร์กัน (เพราะกลุ่มนึง (5 คน) ใช้ code จากคู่มือ RB2 แค่คนเดียวพอ แล้วอีก 4 คนที่เหลือ ก็จะยังคงมี code ในคู่มือแผ่น RB2 ของตัวเองอยู่)

เอาเป็นว่า เดี๋ยวผมลองกับกลุ่มผมก่อนแล้วจะมา confirm ผลอีกทีนะครับ

#10 Laml3o

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 15 November 2010 - 05:50 PM

ผมไม่ได้สนใจเรื่องเพลงในแผ่นเลยซักนิดยังไงก็เล่นแต่ที่โหลดมาอยู่แล้ว
แต่ที่ยังไม่ซื้อโซน3เล่นเพราะรอบันเดิ้ลคีย์บอร์ดนี่แหละ :angry3:

#11 MingLive

ѡͩѧ

Posted 15 November 2010 - 05:53 PM

ถ้ารอ bundle keyboard (PS3) มีร้านที่เอามาขายแล้วนะครับ
(ผมต่อรองเค้าแยกขายแต่ keyboard แบบว่าบวกราคาแพงหน่อยก็เอา ... แต่เค้าก็ไม่ยอมแยกขายอ่ะ)

#12 Laml3o

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 15 November 2010 - 05:56 PM

อันนั้นราคามันเว่อเกินไปครับ ถึงผมจะอยากได้มากขนาดไหนก็ไม่ยอมจ่ายแพงขนาดนั้นแน่นอน
แพงกว่าราคาจริง2พันมันเกินไป

#13 yody

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 15 November 2010 - 09:35 PM

แล้วแผ่น Lego ถ้าซื้อ key export ไป RB2 แล้ว ถ้าเปิด RB3 มาจะเจอเพลง Lego เลยไหมครับ?

หรือว่าต้องเสียตังอีกรอบเพื่อเอาเพลง Lego ไปลง RB3?

#14 Ont

ѡ֡ѴдѺ 1

Posted 15 November 2010 - 10:13 PM

ถ้า RB2 เห็นเพลง Lego
RB3 เปิดมาก็เห็นเลยครับ
ตอนนี้รอซื้อ Keyboard เพียวๆเหมือนกัน
ถ้าท่านไหนพบเจอที่ไหนช่วงส่งข่าวด้วยครับ
Keyboard Bundle ที่ผมเจอมีแต่ Z2
เลยไม่เสี่ยงเอาแผ่น Z1 มาเล่นก่อนดีกว่า -3-

#15 Khan

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 17 November 2010 - 04:06 PM

สรุปเรื่องโซน คือ ไม่มีผลอะไรเลยใช่ไม๊ครับ