`

Jump to content

դ觹 Wi-Fi Protected Setup (WPS) ѹäѺ

4 replies to this topic

#1 Pasaniva14

¹

• High Royal Executive Members

Posted 11 November 2010 - 08:14 PM

มันคืออะไรอ่ะครับ Wi-Fi Protected Setup (WPS) ของเพื่อนๆเปิดหรือปิดกันครับ บางคนบอกเปิดไว้จะมีปัญหา หา wifi ไม่เจอ บางคนบอก ป้องกันคนใช้ wifi อีกขั้น นอกจากจะตั้ง wep ไปแล้ว

อีกข้อครับ ตั้ง wep 64บิท มันแตกต่างกับ WPA/WPA2-Personal (PSK) ยังไงอ่ะครับ ผมใช้ตัว N300 บางคนก็บอกอีกว่า จะเอาวิ่งส่งเต็ม 300Mp หรือให้เกิน 100 ให้ตั้ง WPA/WPA2-Personal (PSK) เพราะถ้าตั้ง wep จะได้แค่ 54Mb เงง็งอีกแล้ว
แต่อุปกรณืบางตัวไม่รองรับ WPA/WPA2-Personal (PSK) ให้เช็คดีๆ

#2 Absolutely

ѡͩѧ

• High Members

Posted 12 November 2010 - 12:18 AM

1. WPS เป็นการตัวช่วยตั้งค่าแบบง่ายๆ แต่ไม่ support ทุกอุปกรณ์ครับ
ถ้าเราตั้งแบบ manual แล้วก็ไม่จำเป็น ไม่เกี่ยวข้องกับการป้องกันอะไรทั้งนั้น เป็นตัวช่วยตั้งค่าเฉยๆ

2. ถ้าจะเปิดแบบ N ต้องเซ็ต security เป็น WPA/WPA2-Personal (PSK)ขึ้นไป
ไม่งั้นมันก็วิ่งแค่ G 54Mbps แต่เอาจริงๆอุปกรณ์ที่ใช้ N ได้ก็ยังไม่เยอะนะครับ
อุปกรณ์ส่วนใหญ่จะรองรับ WPA หมดแล้วครับ น้อยมากที่ไม่รองรับ เด่นๆก็ NDS/NDSL

ปล. WEB 64 bit ใช้เครื่องมือเจาะไม่เกิน 5 นาทีก็ได้แล้วครับ

#3 Pasaniva14

¹

• High Royal Executive Members

Posted 12 November 2010 - 10:50 AM

ขอบคุณมากครับ ถามต่ออีกหน่อยนะครับ พวก 300Mb กับ 54Mb นี่เห็นผลยังไงครับ มันเกี่ยวกับเน็ทด้วยไหมครับ เพราะเน็ทผมวิ่งแค่ 8Mb เอง หรือเกี่ยวกับการส่งไฟล์หรือข้อมูลผ่าน ไวไฟ มากกว่าเน็ทอ่ะครับ

#4 ipbpower

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members
  • Interests:X-BOX 360 / PSP

Posted 12 November 2010 - 10:24 PM

เป็นพวกส่งข้อมูลมากกว่าครับ เน็ตไม่เกี่ยว

หมายเหตุ. ลองใส่ mac address ที่ router ซิครับ เครื่องใครเครื่องมัน ถ้า NB เครื่องไหน mac ไม่ตรงกับที่เราใส่ก็จะเล่น wifi ของเราไม่ได้ครับ ง่ายดีไม่ต้องไปตั้งรหัสอะไร

#5 Pasaniva14

¹

Posted 13 November 2010 - 11:36 AM

ลองใส่แล้วครับแต่กลับทำให้ดรีมบอค เล่นไม่ได้เลนเหอๆ