`

Jump to content

෤ԤԸա Calibrate LAG Ẻ Manual

6 replies to this topic

#1 mennie

¹

• High Royal Executive Members

Posted 03 November 2010 - 02:26 PM

ขอเอาข้อมูลออกครับ

Edited by mennie, 10 November 2010 - 09:54 PM.

#2 KulikO`

ѡдѺ٧鹷 2

• Executive Members
  • Interests:Music Gameeeee!!!

Posted 03 November 2010 - 02:55 PM

สุดยอดครับผม กด Like เลย

ผมเข้าใจผิดมาตลอดว่ากรอบการดีดมันใหญ่กว่าแค่ในช่องนั้นอีกนะเนี่ย :D

#3 MingLive

ѡͩѧ

• High Members

Posted 03 November 2010 - 11:42 PM

สุดยอดครับ น่าปักหมุดอย่างยิ่ง

ผมก็ปรับ manual เหมือนกันครับ แล้วก็แนะนำเพื่อนผมให้ปรับ manual เหมือนกัน ..
แต่เวลาผมอธิบายคนอื่น ผมอธิบายปากเปล่า แล้วเพื่อนก็จะงงๆ ตอนอธิบายเรื่อง + - ... ว่าเมื่อไหร่เมื่อไหร่ + เมื่อไหร่ต้อง -
มีภาพประกอบคำอธิบายแบบนี้สุดยอดเลยครับ ... เคลียร์มากๆ

อ่อ .. ช่วยเสริมนิดนึง เพื่อนผมที่ผมบอกให้ปรับ manual เค้าจะมีปัญหาตอนปรับ audio
คือ ปรับ video lag จน okay แล้ว ไม่มีปัญหาอะไร ... แต่พอเค้าปรับ audio เค้าจะดีดตามภาพตลอดเลย ประมาณว่า ไม่ค่อยได้เล่นดนตรีมาก่อน จะให้ดีดด้วยหู (ได้ยินยังไงดีดอย่างงั้น) เค้าทำไม่ได้ มือจะไปตามภาพตลอด
กรณีนั้น แนะนำว่า .. หาเพลงที่โน้ตซ้ำๆ จังหวะง่ายๆ สำหรับลอง test ครับ ... แล้วตอน test ให้ดีดโดยหลับตาไปเลยครับ แล้วหาคนที่อยู่ใกล้ๆมาดูให้ว่าตอนดีดดีดก่อนโน้ตมาถึงหรือดีดหลังโน้ตเลยไปแล้ว ...
วิธีนี้ฟังดูตลกๆ แต่ก็ช่วยได้จริงๆนะครับ ...

อ่อ ปล2. เมื่อก่อนตอนผมเล่นแรกๆ ผมไม่ค่อยตั้งใจ calibrate เท่าไหร่ พอ video ตรง ก็ปรับ audio คร่าวๆ ..
แบบนั้นจะเป็นปัญหามาก (อาการจะเป็นว่าเพลงไหนโน้ตซ้ำๆ เดี๋ยวดีดๆไปก็จะหลุด .. คือตอนแรกดูให้ตรง ก็ดีดตรง พอดีดซ้ำๆมือก็จะไปตามเพลงที่ได้ยิน ซึ่งเนื่อง audio ไม่ตรงกับ video ก็เลยทำให้เราดีดเหลื่อมๆ ทำให้หลุดง่ายนั่นเอง)
ครั้งแรกที่ผมปรับ calibrate แบบดีๆ เล่นแล้วคะแนนขึ้นเยอะเลย มีความสุขขึ้นเยอะ ไม่ต้องเล่นแบบเพ่งๆ อีกเลยอ่ะ ... calibrate นี่สำคัญมากจริงๆ ..

#4 mennie

¹

• High Royal Executive Members

Posted 04 November 2010 - 11:16 AM

คนส่วนมากไม่ค่อยสนใจเพราะไม่ได้เล่น Expert น่ะ เล่น Easy Normal Hard ไม่ต้องคาลิเบรตยังเล่นได้อยู่

ถ้าไม่คาลิเบรต ลองเล่นเพลงโหดซอยยิกหรือพวก HOPO งูจงอางดู หลุดทีเป็นพวงถึงตายได้เลย

#5 mennie

¹

Posted 04 November 2010 - 11:20 AM

เอาค่าของผมมาให้ดูครับ

TV
LCDTV 47LH50

ต่อออกเครื่องเสียง Onkyo ชุดสีดำ (จำขื่อไม่ได้ละ) ผ่าน Optical ปิด Dolby ในเกม เครื่องเสียงปรับโหมด PLII Music

Video LAG 30 MS
Audio LAG 45 MS

#6 Kongming

ѡ֡ѴдѺ 2

• High Members

Posted 04 November 2010 - 04:10 PM

:act_right:

#7 KulikO`

ѡдѺ٧鹷 2

• Executive Members
  • Interests:Music Gameeeee!!!

Posted 04 December 2010 - 02:55 PM

อ้าวเวน เอาข้อมูลออกทำไมอะครับ

ผมเพิ่งซื้อ rb3 กะว่าจะ calibrate ซะหน่อย เกิดอะไรขึ้นหรอครับ?