`

Jump to content

úǹ йӤ˹¤Ѻ

2 replies to this topic

#1 sunji14978

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 30 October 2010 - 09:41 PM

เนื่องจากว่าผมจะใช้คอมประกอบเอง เเละมีงบประมาณอยู่ 30,000.00 บาท

จะใช้งานจำพวก illus ตระกลู adobe เเละ MAYA ตัดต่อหนัง

รบกวนช่วยเเนะนำด้วยนะครับ

เเละรบกวนมีคำถามนิดนึงครับว่า

1.RAID คืออะไรครับผม

2.การ์ดจอควรจะใช้เเบบไหน เเละ ตัว G-force กับ ATI ตัวไหนเน้นไปทางทำงานมากกว่ากัน

3.main board ของ Gigabyte รุ่น 55h มันมีข้อดีตรงไหนนะครับเนื่องจากว่า มีคนเเนะนำเยอะมากรุ่นนี้

รบกวนเเละขอบคุณนะครับ สำหรับทุกคำตอบเเละคำเเนะนำครับผม

Edited by sunji14978, 31 October 2010 - 12:19 AM.

#2 BayZ

ѡ鹤

• Royal Executive Members

Posted 30 October 2010 - 11:57 PM

1. Raid เป็นการนำ Harddisk จำนวน 2 ลูกขึ้นไปมาต่อกัน
http://www.antthai.c...cle/RAID_Tech(1).htm
ขี้เกียจอธิบาย.... มันทำให้เร็วขึ้นในการอ่านและเขียน File ไวขึ้น หรือเป็นแบบปกติ แต่กันข้อมูลพังได้

2. ส่วนมาก Nvidia Geforce เป็นมาตรฐาน ATi อาจจะมี Bug ในบางจุด

3. ตอบไม่ได้ บางรุ่นก็มี Bug...

4. แล้ว Harddisk นอกกับ Harddisk ใน แล้วมันเป็น Harddisk เหมือนกันไหม?
ถ้าเสียบ E-Sata ก็เร็วปี๊ด... เหมือนเสียบ HDD กับ Mainboard
USB 2.0 400Mbit ( แต่ความเร็วจริงๆก็ไม่ถึงหรอก )
USB 3.0 ... ( ไม่เคยลองบอกไม่ได้ )
ปัญหาคือจะไว้ข้างนอกเพื่อถอดออกไปต่ออีกเครื่อง ซื้อเป็น Lack ใส่ดีกว่า กันเจ๊ง แล้วสามารถยกไปเสียบที่อื่นได้

#3 GamerJr.

¹

• High Royal Executive Members

Posted 31 October 2010 - 10:29 PM

ถ้าเอาจริง ๆ คงต้องไปเล่นพวกการ์ดสำหรับงาน 3 มิติ ของ nvidia ก็ quadro อาจจะลองหารุ่นเก่าหน่อยที่เป็นมือสอง
Radeon ก็ FireGL