`
←  DGO MOBILE ZONE - Ͷػó
Logo
»

йͧѺ Game Dev Story

Konbarkartoon's Photo Konbarkartoon 28 Oct 2010

แบบว่าอยากแชร์ความคลั่งตอนนี้ครับตอนนี้ติดอยู่เกมเดียวจริง ๆ แทบตบตีกับริเมียแย่งกันเล่น ipod เลยทีเดียวเชียวเกมนั้นคือ Game Dev Story เกมแนว tycoon (หรือ sim) ให้เราบริหารบริษัทสร้างเกมของตัวเองครับ ตั้งแต่จ้างคนเขียนโค๊ด คนวางเนื้อเรื่อง เลือกแนวเกม shooting , action , puzzle แล้วก็ธีมเกมว่าแนว นินจา,สัตว์,หุ่นยนต์ ฯลฯ ยังมีปลดล็อกอีกมากมายหากทีมงานเรา level up. โดยในเกมเราสามารถเลือกได้ว่าจะสร้างเกมให้กับเครื่องอะไรเช่น pc หรือเครื่องคอนโซล หรือแม้กระทั่ง handheld เลยนะครับ (แต่ขอบอกไว้ก่อนว่า คอนโซล กับ มือถือ ต้องเสียค่าลิขสิทธิ์ซื้อ dev kit ก่อนถึงจะสร้างได้นะครับ :cat_dance: โดยบริษัทเครื่องเกม (และคู่แข่ง) ทำเอาแอบอมยิ้มได้เลยนะครับ :laugh3: ลองหามาเล่นดูครับ ign ให้ 9.0 เชียวนะครับ ผมให้ 9.5 เต็ม 10 เลย เสียอย่างเดียวนิ้วผมใหญ่ไปหน่อยมั่งครับกดยากนิดหน่อย :sorry:

หาได้ที่ itune ไทยมีขายแล้วนะครับ 3.99$ เอง ส่วน Darkside หาได้ตามสะดวกครับ :love2: ไม่อยากให้พลาดจริง ๆ ครับเกมนี้

burger's Photo burger 28 Oct 2010

จบไป20 ปี ไม่ได้รางวัลที่ 1สักที

ผมอยากทำ console แต่หา hard ware eng ไม่เจออะ Posted Image

Konbarkartoon's Photo Konbarkartoon 28 Oct 2010

ผมพึ่งเปลี่ยน office ครั้งที่ 2 เองครับที่มีทีมงาน 8 คนยอดขายได้ดีสุดเปิดตัวอันดับ 3 :love2:

WRX's Photo WRX 28 Oct 2010

สนุกดีครับเพลิน แต่ครบ 20 ปีแล้วก็ไม่รู้จะทำอะไรต่อเหมือนกันเลยเลิกเล่นต่อครับ
ของผมมีแต่ hacker เต็มบริษัทเลย ฮ่าๆ :o_lol:

MicHaeL69's Photo MicHaeL69 28 Oct 2010

เล่นจนจบปี 21 แล้วคะแนนจะไม่บันทึกต่อนะครับ (hi score) แต่ถ้าจะเล่นทำลายสถิติยอดขายต่อก็ยังได้อยู่ ส่วนถ้ากด new game มันจะเอา lv ของเกมในแต่ล่ะ
category มาให้เราเล่นต่อเลยไม่ต้องเก็บใหม่

เวลาเล่นก็สังเกตุการจับคู่ของเกมแต่ละหมวดด้วยนะครับ มันจะมีอันที่เหมาะกับไม่เหมาะและมันจะมีพนักงานที่ถนัดในการเขียน proposal ในเกมแต่ละหมวดอยู่ ถ้าเลือก
ให้มันเข้าคู่กัน stat เริ่มต้นตอนพัฒนาเกมมันให้เยอะดี

View Postburger, on 28 October 2010 - 03:56 PM, said:

จบไป20 ปี ไม่ได้รางวัลที่ 1สักที

ผมอยากทำ console แต่หา hard ware eng ไม่เจออะ Posted Image

เก็บเลเวล 5 ทุกอาชีพมันจะโผล่มาครับ

View PostWRX, on 28 October 2010 - 05:38 PM, said:

สนุกดีครับเพลิน แต่ครบ 20 ปีแล้วก็ไม่รู้จะทำอะไรต่อเหมือนกันเลยเลิกเล่นต่อครับ
ของผมมีแต่ hacker เต็มบริษัทเลย ฮ่าๆ :o_lol:

เชื่อครับ เล่นกันเป็นจริงเป็นจังมากคนนี้ -__-

dome1212's Photo dome1212 28 Oct 2010

เวลาจ้างพนักงาน ทำไมจ้างใหม่ไม่ได้ซะทีครับรึผมม่เข้าใจ

burger's Photo burger 28 Oct 2010

View Postdome1212, on 28 October 2010 - 07:30 PM, said:

เวลาจ้างพนักงาน ทำไมจ้างใหม่ไม่ได้ซะทีครับรึผมม่เข้าใจ

พนักงานเ้ต็ม ก็ไล่ออกก่อนครับ Fire

เวลาจ้างใหม่ มันมีค่าสัญญาด้วยต้องเสียตัง

MoDiFy's Photo MoDiFy 28 Oct 2010

ผมเห็นมีอยู่คนหนึ่งใน TL twitter ผม
เล่นทั้งวันไม่ทำงานเลยอ่านะ คงสนุกมาก :laugh3:

เล่นแล้วติดครับ (หรือเพราะผมอิน จัดด้วยก็ไม่รู้ทำเกมขายได้แทบจะกระโดด 555)

teteety's Photo teteety 28 Oct 2010

View PostMoDiFy, on 28 October 2010 - 09:29 PM, said:

ผมเห็นมีอยู่คนหนึ่งใน TL twitter ผม
เล่นทั้งวันไม่ทำงานเลยอ่านะ คงสนุกมาก :laugh3:

ชื่อ Mic... อะไรซักอย่างรึป่าว Posted Image

แต่มันสนุกจริงๆ นะ ซื้อโดยไม่ลังเลย

MoDiFy's Photo MoDiFy 28 Oct 2010

View Postteteety, on 28 October 2010 - 09:44 PM, said:

ชื่อ Mic... อะไรซักอย่างรึป่าว Posted Image

แต่มันสนุกจริงๆ นะ ซื้อโดยไม่ลังเลย

บุคคลนิรนาม :laugh3:

up level 5หมดแล้ว 7 อาชีพ ไม่เห็นมาเลย Hardware eng. Posted Image

MicHaeL69's Photo MicHaeL69 28 Oct 2010

View Postteteety, on 28 October 2010 - 09:44 PM, said:

View PostMoDiFy, on 28 October 2010 - 09:48 PM, said:

บุคคลนิรนาม :laugh3:

ใครอ่ะ :o_what:

dome1212's Photo dome1212 28 Oct 2010

View Postburger, on 28 October 2010 - 07:59 PM, said:

พนักงานเ้ต็ม ก็ไล่ออกก่อนครับ Fire

เวลาจ้างใหม่ มันมีค่าสัญญาด้วยต้องเสียตัง

ขอบคุณครับผม

shoot's Photo shoot 28 Oct 2010

View Postburger, on 28 October 2010 - 10:14 PM, said:

up level 5หมดแล้ว 7 อาชีพ ไม่เห็นมาเลย Hardware eng. Posted Image

ต้องคนเดียวเปลี่ยน อาชีพ เเล้ว อัปเลเวลเป็น 5 หมดอะครับ เเล้วเปลี่ยนครั้งต่อไป จะ มี Hardware eng. มาให้เปลี่ยนครับ :dance_left:

SatanKruze's Photo SatanKruze 29 Oct 2010

กลัวว่าเล่นทำเกมในเกม แล้วจะไม่ได้ทำเกมจริงๆน่ะสิครับ - -"

tomstar's Photo tomstar 29 Oct 2010

เกมสนุกดีครับ เล่นเพลินจนลืมเวลาเลย ช่วงนี้เล่นแต่เกม iphone

nointrend's Photo nointrend 29 Oct 2010

วันนี้ผมเล่นทั้งวันเลย :o_shame:

auhibs's Photo auhibs 29 Oct 2010

โหลดมาเมื่อคืนเล่นวันนี้ทั้งวัน

nointrend's Photo nointrend 29 Oct 2010

เซ็งตรงทำเกมส์ไม่ทันเครื่องเพราะเงินไม่พอ อู๋เอาค่ายเกมส์มารวมกันมั้ย :laugh3: