`

Jump to content

¹¹յءҹѺ

15 replies to this topic

#1 stillenigma

ѡ¹鹷 2

• High Royal Executive Members

Posted 22 October 2010 - 10:57 PM

ผมเองเล่นกีต้าร์จริงๆก็ไม่เป็นเล่นในเกมก็ไม่เก่งอะไรนัก อย่างดีก็น็อกได้ระดับhard เพราะำexpertเจอเพลงท้ายๆเข้าไปก็ง่อยกินแล้ว แต่ขนาดผมเล่นไม่เก่งไม่ได้สับแหลกสวิทผมยังเสียเอาๆ :o_shout: นี่ก็ปาเข้าไปตัวที่3แล้ว สองตัวแรกเป็นตัวล่าง ตัวล่าสุดที่พึ่งเสียเมื่อกี้เป็นตัวบนหาเรื่องให้เสียตังอยู่เรื่อย :o_angry: กีต้าร์ตัวนี้ซื้อมาตั้งกะภาคwordtourออกใหม่พอจบภาคได้แป๊บเดียวต่อmetallicaยังไม่ทันจบสวิทตัวล่างจากโลกไปแหล่วเปลี่ยนมาได้อาทิตย์กว่าตัวที่เปลี่ยนก็ม่องเท่ง ช่างมันไม่เปลี่ยนแล้วดีดขึ้นบนอย่างเดียวก็ได้พึ่งมาเปลี่ยนเอาก่อนGHภาคล่าสุดออกไม่กี่วัน มาวันนี้ตัวบนม่องเท่งอีก :o_shout: เคื่องเฟ้ยเคื่องเปลี่ยนเองก็ไม่เป็นค่าเปลี่ยนก็ไม่ได้ถูกๆค่ารถอีกตะหาก :confuse:
แล้วท่านเทพกีต้าร์ทุกท่านเสียกันบ้างไหมครับแล้วบ่อยไหมหรือมีผมที่เคราะซ้ำกรรมซัดอยู่คนเดียว :angry2:

Edited by stillenigma, 22 October 2010 - 10:58 PM.

#2 Zerotiir

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 23 October 2010 - 12:09 AM

เล่นโหดจังครับ
ผมมีของาค3 ซื้อตั้งแต่ออกใหม่ๆเลยนะ ตอนนี้ก็ยังใช้ได้ดีอยู่
ผมก็เล่นแบบดีดธรรมดา

#3 stillenigma

ѡ¹鹷 2

• High Royal Executive Members

Posted 23 October 2010 - 12:24 AM

View Post(RSG)•ブラック, on 23 October 2010 - 12:09 AM, said:

เล่นโหดจังครับ
ผมมีของาค3 ซื้อตั้งแต่ออกใหม่ๆเลยนะ ตอนนี้ก็ยังใช้ได้ดีอยู่
ผมก็เล่นแบบดีดธรรมดา
:o_what: ผมไม่ได้ดีดโหดเลยนะคับก็ดีดปกติ เวลาคนอื่นมาเล่นผมยังบอกเลยว่าดีดแรงแล้วไปแล้วเดี๋ยวมันพัง :angry3: ก่อนที่ตัวล่าสุดนี่จะเสียผมถึงขั้นยอมฝึกดีดขึ้นดีดลง(ทั้งที่ไม่ถนัดสุดๆ)เผื่อมันจะแชร์ความเสียหายกันจะได้ยืดอายุ แต่ไม่ทันซะแล้ว :angry: หรือว่ามือผมหนักจริงๆหว่า :worry:

#4 hisoka481

ѡ¹鹷 1

Posted 23 October 2010 - 01:37 PM

เวลาดีดให้เอานิ้วโป้งกับนิ้วชี้จับที่ตัว strum bar เลยน่ะครับ

#5 KulikO`

ѡдѺ٧鹷 2

• Executive Members
  • Interests:Music Gameeeee!!!

Posted 23 October 2010 - 05:26 PM

สำหรับกีต้าร์าค world tour นั้น จะมีรุ่น "คนดวงซวย" คือสวิทช์จะพังกันง่ายมาก (ไม่เชื่อถามท่าน Laml3o ได้ :laugh3: ) ซึ่งกีต้าร์ GH5 ได้แก้ปัญหาตรงจุดนี้แล้วครับ :chabu:

#6 Pod~

ѡ

Posted 23 October 2010 - 08:02 PM

กีต้าาค worldtour ของผม แถบ slide bar มันชอบติดเองอะครับ
เลยต้องปรับไม่ใช้ตรงนั้น
แต่ปุ่มที่ดีดยังใช้งานได้ดี :love2:

#7 Laml3o

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 23 October 2010 - 09:39 PM

View PostKulikO`, on 23 October 2010 - 05:26 PM, said:

สำหรับกีต้าร์าค world tour นั้น จะมีรุ่น "คนดวงซวย" คือสวิทช์จะพังกันง่ายมาก (ไม่เชื่อถามท่าน Laml3o ได้ :laugh3: ) ซึ่งกีต้าร์ GH5 ได้แก้ปัญหาตรงจุดนี้แล้วครับ :chabu:
ตามนั้นแหละครับผมซื้อาค5เล่นมาปีนึงแล้วยังไม่เป็นอะไร

#8 the red

face of troll

• Moderator?

Posted 24 October 2010 - 12:57 PM

"Pardon me, sir, how do I get to Carnegie Hall?"
"Practice, practice, practice.
Carnegie Hall joke

ผมเริ่มเล่นตอนที่สมัยps2เริ่มมีกีต้าร์ก๊อปปี้ขาย แรกๆก็เล่นnormalน่ะแหละ พอพาตัวเองจบnormalได้ก็อัพเกรดระดับต่อไป
แน่นอนแหละว่าไม่ได้เล่นแล้วจะผ่านได้ทันที แพ้เละเทะบ้าง กล้อมแกล้มผ่านได้บ้าง ไปนานๆก็จะเริ่มชินแล้วจับจังหวะได้

ตอนที่เริ่มมาเล่นบนps3ผมเล่นกับกีต้าร์rbนะ ตัวสตรัมจะคนละแบบกันไม่ได้ใช้สวิชท์ชิ่ง เล่นๆมามีปัญหาแค่มันไม่ค่อยสัมผัส
แค่หาเทปกาวไปแปะเพิ่มก็ช่วยได้แล้ว แต่ไปนานๆมันจะมีปัญหาคือฟองน้ำที่สัมผัสให้ปุ่มมันเด้งกลับจะเริ่มยุบแล้วก็ขาด
ทำให้เวลาตีลงไปแล้วมันไม่เด้งกลับ ต้องหาฟองน้ำอื่นๆมาแปะแทนก็พอไปได้

แต่ไอ้เรื่องการดีดสตรัมขึ้นลงตรงนี้มันจำเป็นต้องฝึกนะครับ เพราะเวลาเจอเพลงที่ตีคอทแบบติดๆกัน
อย่างเพลงthe middleแล้วจะง่ายมาก หรือพวกท่อนโซโลถ้าเราไล่ปุ่มแบบแทปปิ้งไม่ทันมันก็ช่วยได้

#9 stillenigma

ѡ¹鹷 2

Posted 24 October 2010 - 04:58 PM

ขอบคุณทุกท่านมากครับ จริงๆตอนนี้มันก็ไม่เชิงพังซะทีเดียวเพียงแต่อาการเิริ่มออก คือถ้ามันอารมดีๆก็เล่นเพลงได้100เปอร์เซ็นแบบไม่ออกอาการเลย แต่ว่าถ้าอารมมันไม่ดีก็จะเพลงนึงเป็นซัก4-5ครั้งซึ่งมันก็ไม่ค่อยจะมีปัญหาเท่าไหร่นอกจากจะทำให้อารมเสียนิดๆ กะว่าเล่นๆไปให้มันพังเต็มที่แล้วค่อยเอาไปซ่อมช่วงนี้ก็ดีดขึ้นมันอย่างเดียวไปก่อนพังจะได้พังไปเลย ทรัพย์ยิ่งจางๆอยู่โปรแกรมรายการของที่จะซื้อยาวเหยียดเลย
เรื่องตีขึ้นลงผมก็ฝึกจนได้ระดับนึง(ติ๊ดนึงจริงๆ)คือช่วงท่อนปกติมันก็เล่น แต่พอเจอช่วงที่ต้องดีรัวๆดันจับจังหวะไม่ค่อยได้ = ="ทั้งที่ต้องเอามาใช้ช่้วงนี้ของเพลงแท้ๆ แต่ตอนนี้คงต้องหยุดฝึกชั่วคราวเพราะมีปัญหาสตรัมบาร์นี่แหละ :o_cry2:

Edited by stillenigma, 24 October 2010 - 05:01 PM.

#10 the red

face of troll

• Moderator?

Posted 24 October 2010 - 06:40 PM

แนะนำให้ลองหากีต้าร์RBมาลองครับ อิอิ strumอาจจะกดไม่สนุกเท่า แต่ผมว่าก็ทนดี แต่เจอเฟรทแบบrbแล้วอาจจะติดใจ

#11 Six

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 24 October 2010 - 11:56 PM

ผมเล่นมา2ตัวแล้วครับมีของguitar hero5กับของาคwarior of rock ทุกตัวดีดแหลกสับกะจายครับไม่เคยมีปัญหาเลย
จะมีปัญหาอยู่อย่างเดียวก็คือขนาดสับแหลกแล้วแต่ก็ยังดีดไม่ค่อยทันอยู่ดีเนี่ยและ :o_worry:

#12 MingLive

ѡͩѧ

• High Members

Posted 25 October 2010 - 08:04 AM

จขกท. อาจจะดีดแรงจริงๆก็ได้นะครับ ... ใช้อะไรดีดด้วยหรือเปล่า

อย่างผมก็พังไป 2-3 ตัวแล้วเหมือนกัน (GH les paul ดำ ดีดขึ้นไม่ค่อยติด / RB1 ดีดไม่ค่อยติด บวก คันโยกหัก) กะอีกตัวหนึ่งรู้สึกมันเจ๊งๆตั้งแต่ซื้อมา (GH world tour) ..
อ่อ ... แต่เป็นเพราะผมให้ปี๊กดีดนะ (ไม่งั้นรัวไม่ทันอ่ะ) .. ผมใช้นิ้วโป้ง+นิ้วชี้จับที่ strum bar ไม่ถนัดอ่ะครับ

ตอนนี้ใช้ RB2 อยู่ ... ทนมือสุดแล้วอ่ะ

#13 stillenigma

ѡ¹鹷 2

Posted 25 October 2010 - 08:10 AM

View PostMingLive, on 25 October 2010 - 08:04 AM, said:

จขกท. อาจจะดีดแรงจริงๆก็ได้นะครับ ... ใช้อะไรดีดด้วยหรือเปล่า

อย่างผมก็พังไป 2-3 ตัวแล้วเหมือนกัน (GH les paul ดำ ดีดขึ้นไม่ค่อยติด / RB1 ดีดไม่ค่อยติด บวก คันโยกหัก) กะอีกตัวหนึ่งรู้สึกมันเจ๊งๆตั้งแต่ซื้อมา (GH world tour) ..
อ่อ ... แต่เป็นเพราะผมให้ปี๊กดีดนะ (ไม่งั้นรัวไม่ทันอ่ะ) .. ผมใช้นิ้วโป้ง+นิ้วชี้จับที่ strum bar ไม่ถนัดอ่ะครับ

ตอนนี้ใช้ RB2 อยู่ ... ทนมือสุดแล้วอ่ะ
เรื่องดีดแรงนี่ไม่รู้คับ :o_shame: ผมไม่เคยเห็นท่านอื่นดีดเหมือนกันเลยเลยไม่รู้จะเทียบยังไง(แต่แอบคิดส่วนตัวว่าผมก็ดีดไม่แรงน้า) ส่วนใช้อะไรดีดด้วยหรือเปล่านี่ไม่ได้ทำคับผม ผมว่าถ้าผมทำไม่ถนัดแหงๆเลย แต่เวลาดีดลงผมจะใช้นิ้วโป้งดีดลงอย่างเดียว ส่วนดีดขึ้นก็ใช้นิ้วชี้บางทีก็นิ้วกลางบ้างตอนเมื่อยๆ เพราะงั้นเวลาดีดสลับก็จะเป็นเอานิ้วโป้งตบลงแล้วใช้นิ้วชี้งัดขึ้น เพราะผมเองเคยลองเอานิ้วโป้งกะชี้จับstrum barพร้อมกันแล้วดีดก็ไม่ค่อยถนัดเหมือนกัน :confuse: แหะๆ

#14 Nanohawk

ҡ繤աҹ....

• Interests:Games, CGI, VFX, Music

Posted 25 October 2010 - 08:15 AM

View PostPod~, on 23 October 2010 - 08:02 PM, said:

กีต้าาค worldtour ของผม แถบ slide bar มันชอบติดเองอะครับ
เลยต้องปรับไม่ใช้ตรงนั้น
แต่ปุ่มที่ดีดยังใช้งานได้ดี :love2:

นึกว่าผมเป็นคนเดียวซะอีก ตอนแรกนั่งเล่นนึกว่าพัดลมจ่อเลยเป็น ที่ไหนได้ มันเสียตั้งแต่ซื้อ 555+

#15 stillenigma

ѡ¹鹷 2

Posted 25 October 2010 - 12:58 PM

View PostNanohawk, on 25 October 2010 - 08:15 AM, said:

นึกว่าผมเป็นคนเดียวซะอีก ตอนแรกนั่งเล่นนึกว่าพัดลมจ่อเลยเป็น ที่ไหนได้ มันเสียตั้งแต่ซื้อ 555+
ของผมมันก็ไวผิดปกติครับ แบบเอามือผ่านห่างๆบางทีติดซะงั้น :o_worry: แต่ก็ไม่ได้ปิดนะคับเพราะว่าไม่ได้เอามือผ่านอะไรแถวนั้นอยู่แล้ว แถมฝีมือไม่ถึงอีกตะหากใช้ตรงส่วนนั้นไม่เป็น ได้แต่เอานิ้วรูดแทนตัวโยกในโน๊ตยาวๆบางทีเท่านั้นเอง

#16 mennie

¹

Posted 26 October 2010 - 09:49 AM

ช่วงนี้ไม่ได้เล่นบนคอนโซลเลย ไปสับ Frets On Fire X - Japan อยู่ อย่างมันส์