`

Jump to content

ҡҺͧͧ FF13 Ѻ

7 replies to this topic

#1 coupae

ѡ

• Royal Executive Members

Posted 22 October 2010 - 09:35 PM

คือกำลังเล่นไปถึง chapter 3 ครับ
งงๆกับ เนื้อเรื่อง,ฝ่ายไหนเป็นฝ่ายไหน, ฟาล ซี คือ ,แอล ซี คือ อะไรพวกนี้อะครับ อธิบายให้ผมเข้าใจพอสังเขบได้ไหมครับจะได้เล่นสนุกขึ้น ขอบคุณมากครับ :o_sorry:

#2 Nero's

ѡ鹤

• Interests:Final Fantasy

Posted 23 October 2010 - 12:08 PM

View Postcoupae, on 22 October 2010 - 09:35 PM, said:

คือกำลังเล่นไปถึง chapter 3 ครับ
งงๆกับ เนื้อเรื่อง,ฝ่ายไหนเป็นฝ่ายไหน, ฟาล ซี คือ ,แอล ซี คือ อะไรพวกนี้อะครับ อธิบายให้ผมเข้าใจพอสังเขบได้ไหมครับจะได้เล่นสนุกขึ้น ขอบคุณมากครับ :o_sorry:

อย่าว่าแต่คุณเลย ผมยัง งง 55+ ขนาดเก็บ Platinum ได้แล้วนะ อิอิ สรุปว่า ใครที่ไม่ใช้พวกเราในกลุ่มเป็นศัตรูเราหมดครับ ฆ่ามันให้หมด ไม่ว่าจะเป็นพ่อบักหวัง ลูกบักมืด พวก NPC ด้วย 55+ (พูดเล่น มันทำได้ที่ไหน)

ง่าย ๆ คือ เนื้อเรื่องตั้งแต่ต้น เซร่าน้องเจ๊เคลียด (บักสวย) จะกลายเป็นคริสตัล บักหื่น (สโนว์) เป็นแฟนกับบักสวย บักหวังตามติดบักหื่นเพราะคิดว่าบักหื่นไม่ช่วยแม่บักหวัง แม่บักหวังตาย บักหวังตามติดบักหื่นเพราะจะแก้แค้นให้แม่ บักสวยติดอยู่ในโบราณสถาน พวกเราจะเข้าไปช่วย ส่วนบักมืด (ซัซส์) จะไปช่วยลูกที่จะกลายเป็นคริสตัลเหมือนกัน บักคิขุ (วานิลา) ตามบักมืดไป เพราะบักคิขุสำนึกได้ว่าตัวเองมีส่วนที่ทำให้ลูกบักมืดกลายเป็นคริสตัล และหวังว่าจะช่วยอะไรบักมืดได้บ้าง ต่อมาเจอบักป้าด (ฟาง) ที่ชื่อบักป้าดเพราะสังเกตจากกระโปรงที่ใส่ ดูเหมือนยาวปิดทุกส่วน ดูเรียบร้อย แต่ที่ไหนได้ แหวกจนเกือบจะเห็นข้างหน้า บักป้าดกับบักคิขุเป็นพี่น้อง หรือไม่ก็เป็นคนตำบลหนองไผ่ เหมือนกันก็เลยตามไปร่วม ๆ ช่วยกัน

ต่อจากนี้ก็ลุย ๆ กันต่อไปครับ จุดจบจะเป็นอย่างไร เล่นเลยครับ ไม่อยากสปอย เดี๋ยวจะไม่สนุก

*****สรุปแล้วงงไหมครับ (ผม งง) กับเรื่องที่ผมเล่า 55+ (เอาฮาอะไรนักหนา อย่าคิดมาก คิคิ)

Edited by Nero's, 23 October 2010 - 02:13 PM.

#3 coupae

ѡ

Posted 23 October 2010 - 05:34 PM

:o_lol: บังหวัง(Hope) ฮาอันนี้หละ ขอบคุณหลายๆเด้อ

#4 Joey4D

¹֡Ѵ Lv.0

• High Royal Executive Members

Posted 24 October 2010 - 02:24 PM

เล่นจบแล้วจะเข้าใจเอง

ถ้าเราให้ฟังกลัว spoiled น่ะสิ

#5 Nero's

ѡ鹤

Posted 29 October 2010 - 09:00 PM

View Postcoupae, on 23 October 2010 - 05:34 PM, said:

:o_lol: บังหวัง(Hope) ฮาอันนี้หละ ขอบคุณหลายๆเด้อ

กำแท้ นี่่คุณเข้าใจผมด้วยหรอครับ 55+

View PostJoey4D, on 24 October 2010 - 02:24 PM, said:

เล่นจบแล้วจะเข้าใจเอง

ถ้าเราให้ฟังกลัว spoiled น่ะสิ

พี่โจว่าง ๆ จากงาน ก็นั่งเก็บ Platinum เกมนี้บ้างก็ได้นะครับ เอิ๊ก ๆ

#6 Burm

¹

• Admin

Posted 31 December 2010 - 12:58 AM

เอาง่ายๆ
โลกมันจะแบ่งเป็น 2 ฝ่าย
Cocoon ที่เป็นเมืองพัฒนาแล้ว แสงสีศิวิไลซ์
กับ Grand Pulse บ้านป่าบ้านนา
คนใน Cocoon จะถูกพร่ำสอนว่า Pulse มันไม่ดี อย่างนั้นอย่างนี้
นอกจากนี้ โลกยังถูกขับเคลื่อนด้วย Falce (ฟัลซี) ซึ่งเป็นไอ้ก้อนใหญ่ๆ ลอยไปลอยมา
โดยจะให้ทั้งน้ำและอาหาร กับผู้คนที่อาศัยใน Cocoon
ไอ้ที่เจอตอนต้นเรื่อง มันจะเป็น Pulse Falce ที่เป็นของฝ่าย Pulse ครับ
มันจะทำให้คนกลายเป็น L'Ce (ละซี) โดย L'Ce จะมีหน้าที่ทำตามจุดมุ่งหมาย (Focus)
ซึ่งเมื่อทำได้ก็จะกลายเป็นคริสตัล หากทำไม่ได้ก็จะกลายเป็นปิศาจไป
ส่วนฝ่ายทหารนั้นคือ Sanctum ครับ เป็นหน่วยลับที่ทำหน้าที่ตามล่า L'Ce และ Pulse FalCe
ซึ่งหากเจอเข้าเมื่อไหร่ ก็จะทำการกวาดล้างและทำการ Purge ผู้คนในเมืองนั้น ไปยัง Pulse
แต่พวก Sanctum ก็จะควบคุม Fal'Ce ของตัวเองเหมือนกัน (Sanctum Fal'Ce)

เหตุการณ์ตอนแรก เป้นตอนที่คนในหมู่บ้านของเจ้เครียด/Snow กำลังจะโดน Purge ครับ
นอกจากนั้น บังเอิญว่าช้วงนั้นมันมีงานอะไรซักอย่าง คนที่ไม่น่าจะเกี่ยวข้องอย่าง Sazh กับ ไอ้หวังและแม่ ก็เลยมาอยู่ในพื้นที่ที่โดน Purge ด้วย
เจ้เครียด กับ Sazh เลยตัดสินใจขึ้นรถไฟไป
ส่วน Snow และ แม่ไอ้หวังก็ต่อสู้ต่อต้านการโดน Purge

คุณเล่นไปเรื่อยๆ ก็จะเริ่มปะติดปะต่อเรื่องได้เองครับ

ปล. ป่านนี้เล่นจบไปแล้วมั้ง

Edited by Burm, 31 December 2010 - 01:02 AM.

#7 Nero's

ѡ鹤

Posted 17 January 2011 - 01:33 PM

นี่เลยครับ ถ้าเอาแบบมีสาระต้องพี่เรปข้างบนครับ แหะ ๆ ^ ^

#8 tOeiKung

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 04 February 2011 - 02:52 PM

http://www.all-final...?showtopic=7848
ͧҹ٤Ѻ