`
←  Winning Eleven & FIFA
Logo
»

FIFA11

pphurin's Photo pphurin 07 Oct 2010

กำ จริงๆๆ ผมก็ งง พี่เก่ง ส่งมาถาม Firewall สเตตัส ผมนึกว่า ปิด Firewall ในเราเตอรืไหม ผม บอก off ฮ่าๆๆๆๆ :o_shame:

ohpopu's Photo ohpopu 07 Oct 2010

ผมเซ็ทตาม ลิงค์นี้เลยครับ http://www.dvdgameon...howtopic=192544 โพสต์ของคุณ chatthom ครับ

ลองเซ็ทตามนี้แล้วได้ NAT type 1 แล้วก็ ค่า Firewall status Open ครับ

visaisak's Photo visaisak 07 Oct 2010

View Postohpopu, on 07 October 2010 - 04:52 PM, said:

ผมเซ็ทตาม ลิงค์นี้เลยครับ http://www.dvdgameon...howtopic=192544 โพสต์ของคุณ chatthom ครับ

ลองเซ็ทตามนี้แล้วได้ NAT type 1 แล้วก็ ค่า Firewall status Open ครับ

ขอบคุณครับ จะลองไปทำ Posted Image

ลองทำละ สัญญานเน็ตไม่มาเลย เซง เล่้นเหมือนเดิมกะได้
Edited by visaisak, 07 October 2010 - 06:28 PM.

babyarch's Photo babyarch 07 Oct 2010

ต่อแบบ bridg คือ เหมือนกับว่า เครื่อง ps3 เข้าตรงกับ isp เลยครับ ถ้าเครื่องอื่นๆ จะใช้ router เป็นตัวจ่าย ip ไม่ได้

ohpopu's Photo ohpopu 07 Oct 2010

ใช่ครับ ถ้าต่อ Bridge เครื่องอื่นจะต่อด้วยไม่ได้

visaisak's Photo visaisak 08 Oct 2010

ผมลองทำแบบนี้ มันขึ้น open ให้เลย แล้วก็เป็น type1 ด้วย ไม่ต้องไปทำ dmz ในโมเด็มนะ ไม่ต้อง ทำ Bridge

...เข้ามาที่ Setting > Network Setting > Internet Connection
...custom > Wired Connection > Auto detect >แล้วเลือก PPPoE
ถ้าเลือก Manual คือการเซ็ต ip ของ ps3 ถ้าเซ็ตไว้แล้วก็ผ่านไปได้เลย ไม่ต้องไปเปลื่ยน ( ถ้าได้ทำการ Forward Port ไว้แล้ว ในโมเด็มนะ )
เลือกPPPoE เข้าไปใส่ Username/Password ที่เราได้มาจากผู้ให้บริการ คือชื่อกับรหัสที่ใส่ในโมเด็ืม
> DNS Setting ถ้ารู้ว่าเป็นเลขอะไรก็ ใส่เองเลย ถ้าไม่ีรุ้ Autoไป
> MTU เลือก Auto > Proxy server เลือก Do not USE > Upnp เลือก Enable

แล้วก็ test connect ดู แ้ล้วก็ ไปเปิด fifa ได้เลย

ผลการ test ของผม ค่า Upnp มันไม่ขึ้นว่า Not Avallable แต่้ไม่ใช้ปัญหา เพราะมันได้ type1 กับ openไปแล้วในเกม

ปล.มีคนทำตามที่ผมบอกแล้วผลคือเป็น type 1 กับ open Posted Image
Edited by visaisak, 08 October 2010 - 03:28 PM.

yoy228's Photo yoy228 08 Oct 2010

type 3 strictใช้ zyxel เนท ทรูอยู่ครับ
เข้าไปตั้งค่า ไม่เจอคำว่า dmz เลยครับ
ยังงี้เปลี่ยนเราเตอร์ เลยดีไหมครับ ติดเนทตั้ง 14 เมกแต่เล่นไม่ค่อยได้

babyarch's Photo babyarch 08 Oct 2010

View Postyoy228, on 08 October 2010 - 10:15 PM, said:

type 3 strictใช้ zyxel เนท ทรูอยู่ครับ
เข้าไปตั้งค่า ไม่เจอคำว่า dmz เลยครับ
ยังงี้เปลี่ยนเราเตอร์ เลยดีไหมครับ ติดเนทตั้ง 14 เมกแต่เล่นไม่ค่อยได้

zyxel รู้สึกจะอยู่ใน virtual server มั้งครับ

yoy228's Photo yoy228 09 Oct 2010

virsual server คืออะไรครับ
แล้วถ้าซื้อเราเตอร์เอง แนะนำยี่ห้อด้วยครับ
เอาแบบติดตั้งเองได้ แล้วไม่ต้อง่ตั้ง่ค่าอะไรมากครับ ขอบคุณมาก

thekengs's Photo thekengs 09 Oct 2010

เคยอ่านเจอว่า virsual server มันก็คือการกรเรียกอีกแบบนึงแหละครับ ความหมายเดียวกับforward port

ถ้าของโมเด็มเร้าเตอร์ผมจะเป็นแบบนี้นะครับ

แถบAdvancedSetup>NAT(อันนี้น่าจะเห็นแล้วนะ มันจะมีทั้งDMZและvirsual serverครับ)

ngern's Photo ngern 09 Oct 2010

View Postvisaisak, on 08 October 2010 - 03:28 PM, said:

ผมลองทำแบบนี้ มันขึ้น open ให้เลย แล้วก็เป็น type1 ด้วย ไม่ต้องไปทำ dmz ในโมเด็มนะ ไม่ต้อง ทำ Bridge

...เข้ามาที่ Setting > Network Setting > Internet Connection
...custom > Wired Connection > Auto detect >แล้วเลือก PPPoE
ถ้าเลือก Manual คือการเซ็ต ip ของ ps3 ถ้าเซ็ตไว้แล้วก็ผ่านไปได้เลย ไม่ต้องไปเปลื่ยน ( ถ้าได้ทำการ Forward Port ไว้แล้ว ในโมเด็มนะ )
เลือกPPPoE เข้าไปใส่ Username/Password ที่เราได้มาจากผู้ให้บริการ คือชื่อกับรหัสที่ใส่ในโมเด็ืม
> DNS Setting ถ้ารู้ว่าเป็นเลขอะไรก็ ใส่เองเลย ถ้าไม่ีรุ้ Autoไป
> MTU เลือก Auto > Proxy server เลือก Do not USE > Upnp เลือก Enable

แล้วก็ test connect ดู แ้ล้วก็ ไปเปิด fifa ได้เลย

ผลการ test ของผม ค่า Upnp มันไม่ขึ้นว่า Not Avallable แต่้ไม่ใช้ปัญหา เพราะมันได้ type1 กับ openไปแล้วในเกม

ปล.มีคนทำตามที่ผมบอกแล้วผลคือเป็น type 1 กับ open Posted Image

ผมทำตามแล้ว fail ตั้งแต่ obtain ip address เลยครับ :o_cry2:

kie_online's Photo kie_online 09 Oct 2010

View Postngern, on 09 October 2010 - 08:09 AM, said:

ผมทำตามแล้ว fail ตั้งแต่ obtain ip address เลยครับ :o_cry2:

คือวิธีที่ตาเอกทำ ต้องปิดการใช้งานเนตที่แชร์กับเครื่องคอมหรืออื่นๆก่อนครับ

แล้วเปิด PS3 ให้มันเชื่อมต่อเนต

พอ PS3 ต่อเนตติด ค่อยใช้งานเนตกับคอมหรืออื่นๆได้ เหอๆ...

ngern's Photo ngern 09 Oct 2010

View Postkie_online, on 09 October 2010 - 10:24 AM, said:

คือวิธีที่ตาเอกทำ ต้องปิดการใช้งานเนตที่แชร์กับเครื่องคอมหรืออื่นๆก่อนครับ

แล้วเปิด PS3 ให้มันเชื่อมต่อเนต

พอ PS3 ต่อเนตติด ค่อยใช้งานเนตกับคอมหรืออื่นๆได้ เหอๆ...

งั้นคงต้องmoderateต่อไป:o_worry:

thekengs's Photo thekengs 09 Oct 2010

แวะมาบอกว่าทำได้จริงครับ แต่คุณเงินต้องไปเซ็ทที่เร้าเตอร์ก่อนนะ กระทู้ข้างบนมีบอกแล้วครับ

ข้อเสียเท่าที่ผมเจอคือเล่นเน็ทอีกเครื่องไม่ได้ครับ

ข้อดีคือ>>>>Posted Image
Edited by thekengs, 09 October 2010 - 12:31 PM.

babyarch's Photo babyarch 09 Oct 2010

การเซ็ต bridge mode ก็คือ เปลี่ยนจากการทำงานในรูปแบบของ modem-router (ที่สามารถทำตัวเป็น DHCP เพื่อแจก IP ได้) ให้เป็น เพียงแค่ MODEM ที่ต่อให้กับ PS3 อย่างเดียวอ่ะครับ ( คือ เหมือนกับใช้เครื่อง PS3 ต่อไปที่ ISP โดยตรง

ซึ่งถ้าต่อ แบบนี้ NAT type ของ PS3 จะได้เป็น Type 1

แต่ว่า ถ้าต่อผ่าน router ปกติ ยังไงก็จะได้ เป็น Type 2 ครับ

แต่ว่า เรื่องของ moderate กับ open ใน FIFA ผมไม่แน่ใจครับ ว่าสัมพันธ์กันหรือเปล่า
Edited by babyarch, 09 October 2010 - 12:50 PM.

babyarch's Photo babyarch 10 Oct 2010

View Postbabyarch, on 08 October 2010 - 11:19 PM, said:

zyxel รู้สึกจะอยู่ใน virtual server มั้งครับ

อ่า ขอโทษทีครับ ให้ข้อมูลผิดพลาด ของ Zyxel จะอยู่ที่ หน้า ของ NAT แล้วก็ตำแหน่งที่จะจะ fwd port แล้วมันจะมีบรรทัดแรก น่าจะ default xxxx ซักอย่าง ขอหารูปก่อนครับ

ต้องขออภัยด้วยผิดอย่างแรง

edit : http://portforward.c...PS3_FIFA_10.htm

จาก portforward.com ครับ บรรทัดแรก default server จะเป็นการวาง ip ของเครื่องที่จะให้อยู่ใน DMZ zone ครับ
Edited by babyarch, 10 October 2010 - 01:04 AM.

visaisak's Photo visaisak 10 Oct 2010

View Postthekengs, on 09 October 2010 - 12:17 PM, said:

แวะมาบอกว่าทำได้จริงครับ แต่คุณเงินต้องไปเซ็ทที่เร้าเตอร์ก่อนนะ กระทู้ข้างบนมีบอกแล้วครับ

ข้อเสียเท่าที่ผมเจอคือเล่นเน็ทอีกเครื่องไม่ได้ครับ

ข้อดีคือ>>>>Posted Image

คุณเก่งเล่นเน้ตอีกเครื่องได้ครับ ผมลองแล้ว แต่ๆๆ ต้องเปิดโมเด็มกับ ps3 ให้ีเชื่อมต่อกันก่อน แนะนำว่าให้รีสตาร์ทโมเด็มก่อนด้วยครับ พอต่อให้ ps3 เล่นออนได้แล้วก็ไป เปิดคอมเล่นเน็ตได้เลยครับ
ทำมาแบบนี้หลายครั้งแล้ว ได้ทุกครั้ง Posted Image

View Postngern, on 09 October 2010 - 10:30 AM, said:

งั้นคงต้องmoderateต่อไป:o_worry:

ลองทำตามที่บอกไปใหม่นะ อาจาน ได้แน่นอน ถ้าโมเด็มเปิดอยู่แล้ว ให้ไป restart modem ก่อน แล้วก็ต่อสายกับ ps3 พอต่อให้มันออนได้ ก็ไปเปิดคอมเล่นเน็ตได้เลยครับ
Edited by visaisak, 10 October 2010 - 05:42 AM.

vip_wald's Photo vip_wald 10 Oct 2010

ขอลผมก็เป็นmoderateเช่นกันครับ
ไม่เข้าใจว่าทำไมเล่นๆแล้วชอบหลุด หลุดบ่อยมากๆครับ เซ็งมาก

ตอนที่แข่งอยู่แล้วหลุด ผมลองเช็คเนตในคอมมันก็ยังเล่นได้อยู่ปกติ ไม่เห็นว่ามันจะหลุดเลยอะครับ

dreambox ที่บ้านก็ยังดูได้ปกติ

เซ็งมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ทีonline Starcraft2 ไม่เห็นเคยจะหลุดเลย เล่นมาเป็น3-4ร้อยแมตช์แล้ว
:o_shout:

ขอลผมก็เป็นmoderateเช่นกันครับ
ไม่เข้าใจว่าทำไมเล่นๆแล้วชอบหลุด หลุดบ่อยมากๆครับ เซ็งมาก

ตอนที่แข่งอยู่แล้วหลุด ผมลองเช็คเนตในคอมมันก็ยังเล่นได้อยู่ปกติ ไม่เห็นว่ามันจะหลุดเลยอะครับ

dreambox ที่บ้านก็ยังดูได้ปกติ

เซ็งมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ทีonline Starcraft2 ไม่เห็นเคยจะหลุดเลย เล่นมาเป็น3-4ร้อยแมตช์แล้ว
:o_shout:

djtank's Photo djtank 10 Oct 2010

ทำตามที่บอกพอเป็น open แล้วเร็วขึ้นเยอะเลยคับไม่หลุดเลยยย 3bb premier :act_right:

thekengs's Photo thekengs 11 Oct 2010

คุณเก่งเล่นเน้ตอีกเครื่องได้ครับ ผมลองแล้ว แต่ๆๆ ต้องเปิดโมเด็มกับ ps3 ให้ีเชื่อมต่อกันก่อน แนะนำว่าให้รีสตาร์ทโมเด็มก่อนด้วยครับ พอต่อให้ ps3 เล่นออนได้แล้วก็ไป เปิดคอมเล่นเน็ตได้เลยครับ

ทำมาแบบนี้หลายครั้งแล้ว ได้ทุกครั้ง ..........................

เอ....งั้นผมต้องไปลองคืนนี้สักหน่อยละครับ สรุปคือ

ผมต่อให้Openให้ได้ก่อน แล้วค่อยรีต๊าดโมเด็ม(ปิด-เปิดใหม่)

แล้วเข้าเพลสามออนไลน์อีกที ทีนี่ก็จะเล่นเน็ทได้ด้วยใช่ป่ะครับ

ปล.ผมใช้ไวเลสกับเพลสามนะ ไม่รู้จะเกี่ยวมั้ยกับที่เล่นคอมไม่ได้....ขอบคุณนะครับ

ปล.2เมื่อไหร่จะได้เล่นด้วยกันนะคุณเอก ภาคนี้ผมอ่อนสุดๆ ความคมหายไปเยอะเลย พอโดนสวนจบเลย :sorry3:
Edited by thekengs, 11 October 2010 - 11:44 AM.