`

Jump to content

ตามคำเรียกร้องครับ หลักสูตรเร่งรัด แก้ความอ่อน เทคนิค ShotGun ครับ

• You cannot reply to this topic
22 replies to this topic

#1 thaiger

แชมป์โลก Bejewel

• High Royal Executive Members

Posted 09 January 2007 - 08:26 PM

ผมจะ link เทคนิคใน Your tube หวังว่าเทพทั้งหลายไม่มาแอบอ่านแล้วไปฝึกเพิ่มเติมนะครับ ทำงั้นต้องเสียค่าขึ้นครู เอ้ย ค่าเรียนกะผมด้วยนะครับ
1. เทคนิคการ reload ไป วิ่งไป
http://www.youtube.com/watch?v=eXVK3bqvCRc&NR
- จะเห็นว่าถ้าเรายิงทิ้งเท่าไร การกระพริบจะได้ลูกปืน นานขึ้นเท่านั้น เริ่มจากกดวิ่ง แล้ว ยิงทิ้ง แล้วหมุน กดวิ่งอีก แล้วยิงทิ้งแล้วหมุน พอใกล้ถึงที่จะประจัญบาญ ให้กด Active reload แล้ว รัวทิ้ง 4 ศพ น้านนน มันทำไปได้

2. ไม่ซูม หันเร็ว พริ้วกว่า แต่ซูมยิงปืนคล้ายแรงขึ้น
2.1 เพิ่งรู้ว่า Shot Gun เวลาดวลกะศัตรูไม่ควรซูมครับ กะให้ศํตรูอยู่กลางจอแทน เพราะหันช้า และเดินช้ากว่าไม่ซูม
: กรณีเล็งกลางจอไม่เป็น อาจต้องแปะสก๊อตเทปใสที่จอ ฮุ ฮุ บ้าป่าว หรือ ตอนเราเจ็บ ไอ้กระโหลกแดงจะเป็นตัว Mark กลางจอให้อัตโนมัติครับ
ดัง clip นี้ครับ จะเห็นว่าการซูมยิงแรง มันจะทำการซูมยิงทีแรก หลัง ๆ แค่หมุนให้หัวศํตรูอยู่กลางจอแล้วเหนี่ยว เหนี่ยว ไม่ซูมครับ ถ้ารบติดพัน

2.2 ถ้าเก่งยิ่งกว่านั้น ทุกครั้งหัดมือให้ได้ โดยก่อนยิงให้กดซูมก่อนยิง แล้วปล่อยซูม พริ้วต่อ ตาม Clip ที่ link ให้ดังนี้นะครับ

2.3 และนี้ครับ จะเห็นว่าเจ้าของ clip เขาจะไม่ซูม แต่ทำ routine ซูมก่อนยิง ทุกครั้งที่จะยิง คือ ซูมยิงปล่อย (เหนี่ยวซ้าย เหนี่ยวขวา แล้วปล่อยเหนี่ยวซ้าย) แล้วเล่นแบบไม่ซูม
http://www.youtube.com/watch?v=IeG19QxKSWQ&NR
http://www.youtube.com/watch?v=d0j-Uk0lBmk&NR

3. Step เทพ ทำยังไง
: ให้ใช้ step เทพ ที่แอบดู (ผู้เล่นใหม่ ๆ พอตายอย่าออกมาพักคุยจ้อ ให้กดแอบดูคนเล่นเก่ง ๆ เล่นครับ แล้วดูวิธีหลบ วิ่ง และ ยิง จะได้เก่งไว ๆ) มี 3 แบบครับ
3.1. แนวขวาซ้าย คือ
- ยิง แล้วกดโยกเดินออกข้างซ้ายหรือขวา แล้วหันหัวปืน ยิง
: แล้วเดินหลบถอย ในทิศเดียวกัน หรือ ตรงข้าม ขณะรอ reload ทำไปจนศัตรูตายครับ

3.2. แนวขวาเฉียงหน้า แล้ว ถอยเฉียงหลัง
- มีหลายคน Step เทพ ออกขวาหน้า หรือ ซ้ายหน้านิด ๆ เราจะเล็งง่ายกว่าเพราะไม่ต้องหันมาก และ ขณะเดินเข้าไปจะเป็นการยิงใกล้ ปืนจะแรงขึ้นครับ ขณะรอ reload ก็ปั้นให้วิ่งถอยหลังซ้ายหรือขวา

3.3. Step มั่ว คือ โยกจอยซ้ายไปตามทิศทางที่พอใจก็ได้

3.4 Step ที่ดีที่สุด คือ มีที่กำบัง ขอบหิน ขอบเสา โดย ให้ step ออกมายิง แล้วขณะ reload ให้ถอยหลบเข้าไป load เสร็จก็ step ออกมายิงอีก

3.5 กะระยะประมาณ 1 ตัวศัตรู step พุ่งด้วย A ออกขวาหรือ ซ้าย แล้ว หันมายิง shotgun ใส่ด้านข้าง

4. การเล่นต้องรู้เขารู้เรา
- เทคนิคนี้ยังขึ้นกับศัตรูด้วย ดังนี้ครับ
4.1 กรณีศัตรูใช้ปืนไม่แรง ไม่ต้องใช้ step เทพ ให้หมุนตัวใส่ตรง ๆ แล้วยิง shotGun ระยะประชิดเลย ทีเดียวละลาย
- หรือ ที่นิยมอีกวิธี คือ วิ่งมุดด้วย A เข้าหาแต่ไกล แล้ว โผล่มาซูมยิงตรง ๆ เลย

4.2 กรณีศํตรูหน้าใหม่ แม้ใช้ shotGun ดวลกะเรา ให้หมุน แต่หมนออกข้างหน่อย ๆ ศํตรูจะยิงตรงด้วยความตกใจ เราจะต้องหันหัวปืนหน่อย แล้วยิงระยะประชิดด้านข้าง ทีเดียวละลายครับ แบบที่กล่าวในข้อ 3.5

4.3 กรณีเราไปเจอเทพ หรือ เจ้าของ Host สนามที่เขาว่า net จะเร็วกว่าเรา
: ถ้าเรายิงก่อน ให้รักษาระยะดวลอย่าให้ใกล้เมื่อเรายิงก่อน ใครยิงครบ 3 ทีจะล้มครับ
: แต่ถ้าเราโดนยิงก่อน ดวลแบบ step ธรรมดา เราจะโดนครบ 3 ก่อนแน่นอน
- มีหลายวิธีในการเอาคือ เช่น กด A หมุนตัวหนีซ้ายขวา มาข้าง ๆ เขาแล้วยิงแบบข้อ 3.5
- หรือ ยิงแบบเดินเร็ว ๆ ออกข้างขนานกันไป
- จนเราสามารถตีคืนมาให้ได้อีก 1 ครั้ง แล้วดวลตามปกติ
- หรือ ถ้าแน่จริงก็เสี่ยงทำแบบ 3 ไปเลยก็ได้ เสียวหน่อยเด้อ

5. ฆ่าศัตรูที่ล้ม ใช้ B เท่านั้น
- การฆ่าศัตรูที่ล้ม ขณะใช้ shotgun ให้ฆ่าให้เร็วโดยกด B นะครับ อย่าไปกด เหยียบ เพราะจะช้าครับ แค่วิ่งผ่านแล้วกด B ก็เล่นต่อได้เลย

6. ท่านั่งขี้แล้ว shotgun ให้กดหมอบกำแพงด้วย A แล้ว กดอัด Joy ด้านซ้าย จะเป็นการนั่ง แล้ว กด ยิงไปเรื่อย ๆ กะให้ศัตรูอยู่กลางจอ โดยไม่กดเหนี่ยวซ้าย จะเป็นการยิงออกไปแบบไม่โผล่ตัวออกไปครับ สัก 1 - 3 ครั้ง ศัตรูก็จะตายแบบเหม็นขี้เราทีเดียว

- พวกเทพ ๆ มาช่วยชี้แนะหน่อยเร้ว เก่งคนเดียวไม่มันส์หรอก

Edited by thaiger, 16 March 2007 - 06:56 AM.

#2 Pyriel

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 09 January 2007 - 08:58 PM

เป็นความรู้ดีมากๆครับ ผมจะได้ไปฝึกเพิ่มเติม จะได้สู้ใครเค้าได้มั่ง หุหุ :eiei

ว่าแต่.... ไอ้คลิปที่ให้ดูเนี่ย มันเทพจริงๆคับ เห็นแล้วขนลุก :ohmygod

#3 Genocide

นักเล่นเกมมือใหม่

• Royal Executive Members

Posted 09 January 2007 - 09:17 PM

แต่ผมยิงแล้วเล็งตลอดเลยนะครับ น้อยมากๆที่ยิงแบบไม่เล็ง ถ้ากะจังหวะแม่นๆ สำหรับผมแล้ว มันเวิร์คมากเลยจอร์จ :explain

#4 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:360

Posted 09 January 2007 - 09:19 PM

4. กรณีศัตรูใช้ปืนไม่แรง ไม่ต้องใช้ step เทพ ให้หมุนตัวใส่ตรง ๆ แล้วยิง shotGun ระยะประชิดเลย ทีเดียวละลาย

- เทคนิคนี้แก้ได้โดยการกดเลื่อยค้างไว้ครับ แล้วท่านที่หมุนตัวเข้ามาตรงๆจะนอนเป็นเศษๆอยุ่ปลายเท้าเราคับ :aha:

#5 joojubjib

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 09 January 2007 - 09:21 PM

น่าเอามาอัดกับ Perkun 360

#6 Genocide

Posted 09 January 2007 - 09:33 PM

แต่ไอคนข้างบนในคลิปมันเป็นhostเลยยิงไวแบบนั้น จริงๆ ถ้าคนไม่ได้เป็นhost สเต็ปนั้นทำไม่ได้หรอกนะครับ โดนยิงร่วงก่อน :explain

#7 fern_9668

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 09 January 2007 - 09:43 PM

ขอบคุณที่แนะนำครับจะนำไปฝึกครับ :kanoiyom

#8 Mac5738

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 09 January 2007 - 10:17 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

#9 thaiger

Posted 09 January 2007 - 10:32 PM

View PostGenocide, on Jan 9 2007, 09:17 PM, said:

แต่ผมยิงแล้วเล็งตลอดเลยนะครับ น้อยมากๆที่ยิงแบบไม่เล็ง ถ้ากะจังหวะแม่นๆ สำหรับผมแล้ว มันเวิร์คมากเลยจอร์จ :explain
ขอบคุณที่ชี้แนะคร๊าบ ว่าแล้ว นึกว่าใช้ action replay ซะอีก เซียนมากำกับเทคนิคเพิ่มเติมอย่างนี้เยี่ยมเลยคร๊าบ

4. กรณีศัตรูใช้ปืนไม่แรง ไม่ต้องใช้ step เทพ ให้หมุนตัวใส่ตรง ๆ แล้วยิง shotGun ระยะประชิดเลย ทีเดียวละลาย
- เทคนิคนี้แก้ได้โดยการกดเลื่อยค้างไว้ครับ แล้วท่านที่หมุนตัวเข้ามาตรงๆจะนอนเป็นเศษๆอยุ่ปลายเท้าเราคับ :aha:
ตรงนี้ถ้ากดเลื่อยค้าง มันเป็นเสี้ยววินาทีครับ ที่ให้หมุนเข้าไป ให้หมุนช่วงที่ศัตรูยังมีกระสุนลั่นจากกระบอกอยู่ หรือ มีภาพฟ้องว่าเราโดนยิงเป็นเลือดกระเซ็น
- ถ้าหมุนเข้าไป เขาจะกด B ค้างไม่ทันครับ แค่เสี้ยววินาทีที่มองเห็นครับ ละลายแน่จ้า

Edited by thaiger, 09 January 2007 - 11:00 PM.

#10 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 09 January 2007 - 11:13 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมุลครับผม แจ่มเลย จะได้ฝึกมั่ง ^^ :kanoiyom

#11 zineryl

藍染 惣右介

• DGO Reporter

Posted 10 January 2007 - 01:07 AM

ผมไม่ได้ตั้งกด aim อะส่ายกระจายเน้นให้มันอยู่กลางจอตั้ง aim แพ้ประจำ ต่อไปไม่เล่นตัวๆ แล้วแอบลอบฆ่าดีกว่า :aha: กำลังฝึกปืนสั้นกับธนู ไม่หวังกับช็อตกันดวลกับใครไม่เคยชนะเลย :ohno

ผมเคยทำปรากฏว่าเขาส่องเรากระจุยพอกลิ้งไปอยู่แทบเท้าเหมือนมาหาถึงที่คงแล้วแต่ สกิลของแต่ละคน ลองเทคนิคกลิ้งเข้าไปกระแทกปากทีแล้วยิงเลยบางทียิงไม่ออกซะงั้น

Edited by zineryl, 10 January 2007 - 01:43 AM.

#12 sillycabon

Let's Pl@y H@lo W@rs

Posted 10 January 2007 - 01:26 AM

หุหุหุ ขอบคุณครับ จะลองไปฝึกดู :kanoiyom

มาเลย Zample เราไม่กลัวนายแล้ว :555 555

#13 na2577077

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 10 January 2007 - 02:37 AM

:love :kanoiyom แจ่มจริง ๆ

#14 PingKo

' ปิงโกะ '

Posted 10 January 2007 - 03:53 AM

จะจำไว้ ไปยิง คุณ BlowJob เอ้ย คุณจ๊อบ SillyCarbon ยิงShotgun เทพมากๆ

#15 Galith

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 10 January 2007 - 07:58 AM

ไม่เคยได้ใช้เลยปืนเนี่ย พอบทอยากจะใช้นี่ไม่เคยรุ่งเลย สงสัยผมมันพวกชอบอะไรพื้นฐานเช่นเลื่อย แต่ก้จะลองๆ shotgun ดูครับ มันโหดดี
ปล. ไม่มีสอนเลื่อยมั่งเหรอครับ แบบว่าอยากใช้เป็น

Edited by Galith, 10 January 2007 - 08:34 AM.

#16 thaiger

Posted 10 January 2007 - 08:31 AM

View Postsillycabon, on Jan 10 2007, 01:26 AM, said:

หุหุหุ ขอบคุณครับ จะลองไปฝึกดู :kanoiyom

มาเลย Zample เราไม่กลัวนายแล้ว :555 555
เดิมกลัวใครด้วยเหรอ เทพสุด ๆ แล้ว

#17 Bigpao

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 10 January 2007 - 09:14 AM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่อ้วน

ปล. ผมไม่เคยเห็น เป้อ กับ แซม สวนลูกซองกันซักที อยากเห็นๆ :numairu:

#18 Kbeehuk

until the day I die.

Posted 10 January 2007 - 11:25 AM

อยากเป็นเทวดา อยากอยู่สูงเสียดฟ้า แง้ ทำไงให้หายกาก คับพี่

#19 Private Ryan

นักเล่นเกมหน้าตาดี

Posted 10 January 2007 - 11:30 AM

ผมถือคติใครยิงโดนจังๆ ก่อนได้เปรียบครับ ถ้าเจอกับระดับเทพเหมือนกัน เพราะฉะนั้นการลอบฆ่าจะดีกว่าเข้าไปตรงๆ (ว่าไปแล้วผมมันแนวบู๊ล้างผลาญเห็นอยู่ 2 คนก็ยังเข้าไปให้เค้ายิงตาย :her )

#20 Genocide

Posted 10 January 2007 - 12:31 PM

View PostBigpao, on Jan 10 2007, 09:14 AM, said:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่อ้วน

ปล. ผมไม่เคยเห็น เป้อ กับ แซม สวนลูกซองกันซักที อยากเห็นๆ :numairu:

ป๋มสู้ไม่ได้หรอกครับ ขนาดอยู่ทีมเดียวกันยังหลอน พี่แกวิ่งเข้าไปกลางดง ตูมๆๆๆ 1ศพ 2ศพ 3ศพ :ohmygod แถมยิงไม่เล็ง
ส่วนผมยังต้องเล็งนะครับ :explain