`

Jump to content

١ iphone4 ѹա

23 replies to this topic

#1 auhibs

• High Royal Executive Members

Posted 19 September 2010 - 02:15 PM

เกริ่นก่อนว่า ผมร้างลาจาก ไอโฟนมาถึง 3 gen

ผมเคยใช้ gen แรก แล้วก็ไม่ได้ใช้ต่อเลยจนมาถึง ล่าสุดได้มีโอกาสกลับมาใช้อีกครั้งใน gen4
สาเหตุที่ไม่ได้ใช้อีกเพราะว่า ผมรับไม่ได้กับการต้องมาใช้มือถือหน้าตาเดิมๆ แบบเดิมๆ เครื่องที่2 :o_lol: :o_lol:

รบกวน เพื่อนๆที่ใช้อยู่มีโปรแกรมไรดีๆ มาช่วยแนะนำกันด้วยนะครับ

tips:

1.การหยุดการทำงานของโปรแกรม
iphone4 ที่มาพร้อม os4 แทบจะเป็นเหมือน ใน mac แล้ว ทุกๆครั้งที่เปิดโปรแกรม แล้วคุณกดปุ่ม Home (ผมไม่รู้ว่ามันเรียกปุ่มอะไรไอปุ่มกลมๆด้านล่างมีสี่เหลี่ยมนั่นแหละ ขอเรียกแบบนี้แล้วกัน) โปรแกรมนั้นยังไม่ได้ปิดการทำงานนะครับ แต่มันยังแอบ รันอยู่(เหมือน imac หรือ macbook) วิธีกด ให้หยุดการทำงาน
ทำได้โดย
กดปุ่ม Home 2 ครั้ง (double click) แล้วมันจะมีหน้าต่างเล็กๆขึ้นมา ทางด้านล่างสุดของจอ เราสามารถเลื่อนซ้ายขวาได้ ในกรณีที่มีหลายโปรแกรมที่เรายังไม่ปิด
จากนั้นเอานิ้วแตะ ที่บริเวณหน้าต่างนั้นค้างไว้ ไอคอนโปรแกรมจะมีปุ่มให้ลบขึ้นมาทางด้านซ้ายของทุกไอคอน จากนั้นเราก็แตะตรงนั้นเพื่อหยุดการทำงานของโปรแกรมนั้นๆ
ปล.ผมไม่ทราบว่า มีตั้งแต่ iphone 3g 3gs แล้วหรือเปล่า ผมไม่ได้ใช้นาน ถ้ามีนานแล้วก็ขออภัยนะครับ ถือซะว่า ให้คนที่เพิ่งหัดเล่นไอโฟนแบบผมแล้วกัน :help:

Apps:

Fring
คุณสมบัติ:
สามารถ ใช้ face time ได้โดยผ่าน wifi
วิธีใช้
ก็ง่ายๆใช้ ไอโฟน 4 แล้วเข้า appstore โหลดมาเลย แล้วทำการสมัคร user ใหม่ แล้วก็กดโทรหากันได้เลย ถ้าคนไหนออนไลน์อยู่
(สไกป์ดีๆนี่เอง เหมือนกันเป๊ะ แต่ใช้ ไอโฟนแทน)

ตอนนี้จากการลอง ผมลองกับพี่ชาย ผมอยู่ออฟฟิศ พี่ชายอยู่บ้าน ดีเลน้อยมากๆ แทบไม่มีเลย ภาพ ก็โอเค
อีกรอบนึงคือพี่ชายผม ลองกับเพื่อนที่อยู่เมกา มีการดีเล พอสมควร

ข้อเสีย
เสียงเบา (คนที่แนะนำโปรแกรมนี้ให้ใช้บอกว่า ถ้าใช้ตัว facetime จะเสียงดังกว่านี้) แต่เราสามารถใส่ small talk ได้
พอเสียงเบา ทำให้เราต้องถือใกล้ ถ้าไม่ใส่สมอลทอค คุยนี่ ต้องบอกว่า อย่าเรียกว่าโปรแกรม face time เลยดีกว่า ขอเรียกว่าโปรแกรม head time เห็นแต่หัว เพราะต้องเอาหูไปแนบกับ speaker :o_lol: :o_lol:

ข้อดี
ฟรีครับ มันมีพวก addon facebook msn ไรพวกนี้ด้วยผมยังไม่ได้ลองนะครับ ลองไปเล่นกันดูเป็นอีกตัวเลือกเผื่อใครเบื่อกับการนั่งคุยหน้าคอม เปิด skype เปลี่ยนเป็นเดินทั่วบ้าน
ทั่วออฟฟิศคุยแทนละกัน

ไว้มีไรจะมาอัพให้อีกนะคร้าบบบ ใครมีไรก็แชร์ด้วยกันนะครับ :bye3:

Edited by auhibs, 19 September 2010 - 02:26 PM.

#2 Ҷ

ѡдѺ٧鹷 2

• Royal Executive Members

Posted 19 September 2010 - 02:46 PM

ขอบคุณมากครับ ผมก็กำลังจะซื้อเข้ามาศึกษาข้อมูล

#3 tintinpotter

ѡ鹤

Posted 19 September 2010 - 04:21 PM

เด๋วเอาข้อมูลมาแชร์บ้าง รอซื้อก่อนนะครับ อิอิ

#4 aQua

ͺբ

Posted 19 September 2010 - 04:31 PM

มันเรียกว่า Multitasking ครับ อู๋อันนี้ตัวเปลืองแบตเลยถ้าไม่ได้ใช้อันไหนต่อก็ปิดซะให้หมดนะ
แต่เดี๋ยว 4.1 มามันจะมี game center เอาไว้เล่น online แล้วค่อยมาเล่น online กัน :dance_left:

#5 Dr.T

ѡ鹤

Posted 19 September 2010 - 05:05 PM

จอง space ไว้ก่อน

#6 PSMAN

Ό.. Ex

• High Royal Executive Members
  • Interests:Fashion AND Music

Posted 19 September 2010 - 05:19 PM

HDR Camera เป็นอีกอย่างที่เวิร์คดีครับ

Recommend App.
1. Angry Bird สนุก ฮา ด้วยราคาย่อมเยาว์
2. App Shopper ไว้ค่อยเช็ค app ไหนลดราคา หรือ ให้โหลดฟรี

Edited by PSMAN, 20 September 2010 - 09:27 AM.

#7 porz311

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 19 September 2010 - 05:47 PM

อยากแชร์ด้วยครับ แต่ยัง 3GS อยู่เลย :o_shame: กะรอ iPhone 5,6 เลยทีเดียว ตอนนี้แชร์ game center ไปก่อนะกันครับชื่อ PÖR ครับ O ตัวใหญ่นะครับ วิธีกดตัวพิเศษก็คือกดตัวโอ ค้างไว้อ่ะครับ เดี๊ยวมันจะมีให้เลือก

App ก็ facebook
twitter
Majorcineplex, SF สองอันนี้แหล่ม ใช้บ่อย จองตั๋ว ที่นั่งได้เลย
เกมผมให้ Angry birds โคตรคุ้มในสองโลกแล้ว 0.99$ แต่ฉากเยอะมาก ที่สำคัญ สนุก ที่เหลือก็ Bejeweled PvZ
กล้อง เยอะมาก ลองเองเลยครับ

#8 plzkillme

ѡ鹤

Posted 19 September 2010 - 08:55 PM

มาบอกวิธีการ capture หน้าจอ iphone แล้วกันนะครับ สำหรับคนยังไม่ทราบเหมือนกับผม

ให้กดปุ่ม home + sleep mode พร้อมกันนะครับ จะเป็นการ capture หน้าจอแล้วค่อยมาโพสใส่ตามบอร์ดได้นะครับ

#9 MicHaeL69

ジョジョ

• Interests:apple, nintendo, animation, j-pop, k-pop

Posted 19 September 2010 - 11:33 PM

จองที่ตรงนี้มาอัพเดตให้ล่ะกัน

เริ่มจาก iOS 4 มัน lock หน้าจอได้นะ สำหรับคนที่รำคาญเวลามัน rotate เอง (เช่นดูเวปดูรูปตอนนอนเล่นบนเตียง)

ฟีเจอร์นี้ใช้ได้บน 3Gs, iPhone 4, iPod touch Gen 3&4 (ก็คือเครื่องที่ใช้ multitask ได้น่ะล่ะครับ)

- เรียก multitask แล้วเลื่อนหน้า multitask ไปทางขวา 1 ทีครับ (เหมือนเวลาเรียก spotlight) มันจะมี iPod control กับปุ่มรูปลูกศรโผล่มา ถ้ากดมันจะกลายเป็น lock ไม่ให้มันใช้งาน rotate ได้)

ข้อเสีย ถ้าเผลอ lock ไว้แล้วถ่ายรูปด้วย iPhone แนวนอนแทนที่จะได้าพแนวยาวเวลาดูใน iPhone มันจะไม่เป็นตามแนวนั้นครับ มันจะ lock ไว้ที่แนวตั้ง

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Hipstamatic < กดที่ชื่อได้เลยครับ iTunes link

ตัวนี้เป็น lomo app ที่ขอเชียร์ออกนอกหน้าเลยล่ะกัน เพราะมันสนุกตรงมี เลนส์, ฟิล์ฒ, แฟลชให้เลือกเปลี่ยนเยอะมากผมซัดหมดทุกอันล่ะ แจ่ม
และมันสนุกตรงที่ว่าเราสามารถเขย่า iPhone เพื่อให้มัน random ได้ เราจะไม่รู้เลยว่าาพที่ออกมามันผสมจากอะไรบ้าง
และข้อดีคือเราสามารถ share ไปตาม social network ต่างๆ ได้ และถ้าเราถูกใจรูปที่ถ่ายแล้วก็สามารถเลือก preset จากรูปนั้นมาใช้ต่อในรูปต่อๆ ไปได้อีก ถ่ายกันสนุกเลย

แต่ app นี้ถ้าอยากได้เลนส์เยอะๆ ก็ต้องซื้อเพิ่มเอาในตัว app ซึ่ง app ประเทนี้พวก app crack จะมีแค่ของเริ่มต้นแค่นั้นพวก in app purchase มันไม่มี

* เตือนนิดนึงสำหรับคน jailbreak แล้วใช้ app sync นะครับ มันจะทำให้พวก app ที่มีคำสั่ง in app purchase เนี่ยซื้อของพวกนั้นเพิ่มไม่ได้ ต้องเอา app sync ออกแล้วก็ลง app ใหม่นะครับ
แน่นอนว่า app ที่เราอยากซื้อของเพิ่มก็ต้องเป็น app ที่เสียเงินซื้อมาอย่างถูกต้องน่อ app crack ใช้ไม่ได้

ตัวต่อไปนึกถึง pudding camera อันนี้ free app ถ้าใครสนใจลองก่อนเลยก็ได้ครับ
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Edited by MicHaeL69, 21 September 2010 - 12:13 AM.

#10 classic

ԧѹ͹Źҹ鹷ⴹ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 20 September 2010 - 01:23 AM

กระทู้ดีมีสาระ +1

Mod รบกวนปักหมุดให้ด้วยนะฮะ :kfc:

#11 Kidnapp

ѡͩѧ

• High Members

Posted 20 September 2010 - 01:36 AM

เอาจากประสบการณ์ตรงเท่าที่ใช้ตัว gen 4 มาสองเดือนนะครับ app ที่ประทับใจก็จะมี

- Epic citadel
- Pinball HD 4 iphone
- N.O.V.A.
- Lets Golf 2
- Dodonpachi Resurrection
- Zen bound 2
- Moron test
- Battery Doctor
- Gyro piano
- Gyro Blox 4

ทุก app ด้านบนนี้ รับรองว่าคุ้มค่าทุกตัวจริงๆ :-p

#12 classic

ԧѹ͹Źҹ鹷ⴹ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series

Posted 20 September 2010 - 01:36 AM

โปรแกรมประเภท Social Networking มีอีกตัว ตาไก่ Yukatakaito แนะนำมา ชื่อ whoshere ผมลองดูแล้ว สนุกดีเหมือนกัน สามารถคุยผ่านเสียง (wifi), chat, รู้ว่าผู้รับปลายทางอยู่ห่างจากเรา กี่ กิโลเมตร/ไมล์ ส่วนใหญ่คนใช้โปรแกรมนี้ มักจะเป็นผู้หญิง วัยทำงานซะส่วนใหญ่ฮะ หุๆ

ส่วน Facetime ลองกับคนใช้ iPod Touch ด้วยกัน ก็ work ดีฮะ ไม่ว่าจะผ่าน wifi router ด้วยสายโทรศัพท์ หรือ air card (sim) ก็ตาม คุยเห็นหน้ากัน สลับภาพให้ดูได้ทั้งกล้องหน้าและกล้องหลังเลย แต่เสียงเบานิดหนึ่ง ต้องอยู่ในห้องที่เงียบหน่อย ก็คุยและฟังได้ชัดเจนฮะ สามารถติดต่อกันโดย Add contact ด้วยอีเมล์ สำหรับ iPod Touch และ เบอร์โทรศัพท์ สำหรับ iPhone แต่อีเมล์ และ/หรือ เบอร์โทรศัพท์นั้น ต้องเป็นตัวที่ลงทะเบียนกับทางเว็บ Apple เพื่อให้ได้ Apple ID ด้วยนะฮะ หากใครเคยซื้อโปรแกรมผ่าน iTune มาแล้ว ก็จะเข้าใจได้โดยง่าย ^^

โปรแกรมประเภท Photography ก็หนีไม่พ้น โปรแกรม iMovie ที่ออกมาใช้ได้ทั้ง iPhone และ iPod Touch ใช้งานง่าย ไม่ยากเลย ทำให้ถ่ายวีดีโอ 720p แล้วนำเสนอผ่าน youtube ก็ดี มีสีสันสนุกขึ้นมากฮะ ใครชอบถ่ายวีดีโอหรือภาพนิ่งด้วย iPhone หรือ iPod Touch ผมแนะนำ iMovie ห้ามพลาดฮะ ^^

ตัวอย่างไฟล์วีดีโอที่ตัดต่อด้วย iMovie บน iPod Touch ฮะ ^^

เอาแค่นี้ก่อนล่ะกัน ไว้มา update กันอีกที

Edited by classic, 20 September 2010 - 02:17 AM.

#13 ZooZ

ѡ

Posted 20 September 2010 - 07:15 AM

เข้ามาเก็บข้อมูลกำลังจะเป็นมือใหม่ไอโฟนจ้า :o_love:

#14 SatanKruze

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members
  • Interests:Programming, Technology, IT, iOS, Android

Posted 20 September 2010 - 11:38 AM

ขอร่วมด้วยช่วยแชร์
สำหรับคนที่ไม่ jb แล้วมีแพ็คเกจจำกัดเวลาโทร(แบบผม)
ก่อนโทรให้เข้าไป Clock เลือก Timer แล้วตั้งเวลาตามต้องการ
ออกจาก Clock แล้วกดโทรตามปกติ เมื่อถึงเวลาที่ตั้งไว้โทรศัพท์จะมี Alarm และสั่น
เราก็จะรู้ว่าถึงเวลาวางแล้วนะ จะได้ประหยัดค่าโทรครับ

#15 Jackzaaa

ѡ§

• High Members

Posted 20 September 2010 - 12:25 PM

ทดลองโปรแกรม fring กะ myclassic เมื่อกี้เองครับ ระหว่าง ipodtouch4g กับ iphone3g

ผลที่ได้เห็น myclassic ฝั่งเดียวครับ ฝั่งผมไม่เห็นเพราะไม่มีกล้องด้านหน้า :o_angry:

#16 classic

ԧѹ͹Źҹ鹷ⴹ!!

Posted 20 September 2010 - 12:36 PM

View PostJackzaaa, on 20 September 2010 - 12:25 PM, said:

ทดลองโปรแกรม fring กะ myclassic เมื่อกี้เองครับ ระหว่าง ipodtouch4g กับ iphone3g

ผลที่ได้เห็น myclassic ฝั่งเดียวครับ ฝั่งผมไม่เห็นเพราะไม่มีกล้องด้านหน้า :o_angry:

แต่ก็สนุกดีใช่ไหมล่ะ ตาแจ็ค ^^

ไว้โทรเรียกหากัน เวลาตามตัวมาเล่น COD กันได้แล้ว :laugh3:

#17 plzkillme

ѡ鹤

Posted 20 September 2010 - 06:18 PM

ขอโชว์ imovie บ้างนะครับ อันนี้ผมทำให้กะญาติที่ทำอาพาทเม้น ติชมกันได้นะครับ

#18 PArnKunG

Ш

• Junior Moderator

Posted 20 September 2010 - 06:42 PM

ปักมุดเลยครับ :o_love:

#19 auhibs

Posted 20 September 2010 - 09:25 PM

เดี๋ยวพรุ่งนี้ว่างจะมาลง lomo app นะครับ ผมชอบมากๆเลย
รอว่างจะทำผูกกับบัญชี ซื้อ app แล้วจะมาลงให้มากกว่านี้นะครับช่วงนี้เหนื่อย

#20 MicHaeL69

ジョジョ

• Interests:apple, nintendo, animation, j-pop, k-pop

Posted 21 September 2010 - 12:14 AM

View Postauhibs, on 20 September 2010 - 09:25 PM, said:

เดี๋ยวพรุ่งนี้ว่างจะมาลง lomo app นะครับ ผมชอบมากๆเลย
รอว่างจะทำผูกกับบัญชี ซื้อ app แล้วจะมาลงให้มากกว่านี้นะครับช่วงนี้เหนื่อย

จัดให้ก่อนล่ะ 1 app ด้านบนนะ ^^