`

Jump to content

FF13 100 % Platinum ǤѺ

9 replies to this topic

#1 filmman

ѡ

• Royal Executive Members

Posted 16 September 2010 - 11:30 PM

ใช้เวลาไปประมาณ 150 ชั่วโมง :o_worry:
ตอนแรกก็ว่าจะไม่เอาแล้วเพราะ mission ย่อยยาก แถมกว่าจะ drop ของได้ก็ใช้เวลานาน
แต่พอรู้หลักแล้วไวเลยครับ ใครที่กำลังลุ้นเก็บถ้วยอยู่ถามมาได้เลยนะครับ
ถ้ารู้วิธีแล้วผมว่า 100 ชั่วโมงก็น่าจะสมบูรณ์นะ

...ดองเกมไว้พอสมควรได้เวลากลับไปเคลียร์แล้ว :cat_dance:

Edited by filmman, 17 September 2010 - 11:10 PM.

#2 Felys

ѡ§

• High Members

Posted 17 September 2010 - 08:55 AM

กำลังปั้มของอยู่ฮะ *0* ตอนแรกนึกว่าต้องอัพของใหม่แม๊ก พอรู้ไม่ต้องอัพได้หลายชิ้นเลย -0-
มีเทคนิคอะไรอีกมะฮะ อิอิ

#3 Sir Giggs

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 17 September 2010 - 12:03 PM

ผมเพิ่งเล่นจบไปเมื่อวานเองครับ (ปาไป 50 ชั่วโมงนิดๆ)

อยากถามว่าวิถีทางแห่ง Platinum ที่ผมควรก้่าวเดิืนต่อไปคือเส้นทางใดครับ

ตอนนี้ก็มั่วๆ มึนๆ ไล่เก็บ Mission กับใช้ Chocobo ขุดหาของครับ

รบกวนด้วยครับ

^ ^

#4 Joey4D

¹֡Ѵ Lv.0

• High Royal Executive Members

Posted 17 September 2010 - 06:36 PM

เกมนี้สำคัญที่หาเงินครับ

ถ้าเล่นจบแล้ว จุดที่หาเงินดีที่สุดคือ เต่าเหยีบกระจกครับ เพราะ ตีทหารจะได้ TP เยอะมากๆ คุ้มกว่าตีมอนสเตอร์ เอา tp มา summon น่ะครับ
ถ้ายังไม่เก่งมาก อัปอาวุธของแฟงให้สุด ที่เหลือ buff กับ debuff เหมือนมีแฟงตีสองคนพร้อมๆกันเลย

วิธีหาเงินดูใน gamefaqs.com -> gil farming ดีสุดครับ ละเอียดดี

ส่วนตัว
ผมชอบ ซัสเป็นผู้นำ

ตีเต่าต้องทำใจ เซฟโหลดๆๆๆ จนง่วงเลย ฮ่าๆๆ

#5 Nero's

ѡ鹤

• Interests:Final Fantasy

Posted 17 September 2010 - 08:43 PM

ยินดีด้วยค้าบ~~~ บอร์ดเราคนเก่ง ๆ ทรหดอดทนกันหลายคนจังครับ 55+ เก่งอ้า

#6 Cool KiD

ѡ§

• High Members

Posted 17 September 2010 - 10:23 PM

ยินดีด้วยครับ ใกล้เคียงกับผมเลยครับ ผม 145 ชั่วโมงเล่นไปได้ยังไง :act_right:

#7 filmman

ѡ

Posted 17 September 2010 - 11:01 PM

หลังจากจบรอบแรกแล้วยังไม่ต้องรีบทำ mission ให้ไปฝึก level กับเต่ากระจกที่ eden ครับ พอฝึกได้ซักพักแล้วให้ไปทำ mission 55 Oerba – Deserted Schoolhouse เพื่อเอาแหวน CP*2 วิธีการฆ่าก็คือไม่ต้องจัดการลูกแต่ให้จัดการตัวแม่ก่อนด้วยการใช้่ SAB/RAV/RAV ไปเรื่อยจน Stagger ขึ้น จากนั้นก็กลับมาฟันปกติด้วย COM/RAV/RAV แต่ก่อนหน้านั้นจะต้องอัพ SYN/SYN/SYN ให้เต็มก่อนนะครับหรือจะใช้ shroud ก็ได้ จากนั้นกลับมาเก็บ level กับเต่าต่อได้เลยครับ จะได้ CP ครั้งละ 8 หมื่น ทีนี้ไม่กี่ชั่วโมง level ก็ max ทุกด้านแล้ว

ระหว่างเก็บ CP กับเต่าให้ใส่แหวน Connoisseur Catalog ซึ่งได้จากการอัพแหวน Collector Catalog จนได้ดาวแล้วตามด้วย Mnar Stone
จะทำให้ drop Trapezohedron ได้ง่ายขึ้น ไอเท็มตัวนี้เอาไว้อัพเกรดอาวุธสุดยอดของแต่ละคน แต่ถ้าเล่นไปไกลแล้วเราจะได้ถุงมือ genji ผมได้มา 3 อัน ถ้าอัพจนเต็มแล้วเอาไปแยกก็จะได้ Trapezohedron เหมือนกันครับ

วิธีการจัดการเต่ามีหลายวีธีแต่ถ้าเก่งแล้วจะง่ายมากเลยครับ มาถึงใส่ SYN/SYN/SYN ให้ status ขึ้นซักคนละ 3 อย่าง ตามด้วย SAB/RAV/RAV ที่ขาข้างแรกจน stagger ขึ้น จากนั้นต่อ COM/RAV/RAV จนขาพัง แล้วกลับมาใส่ SYN/SYN/SYN ให้ครบ ประมาณ 6 ช่องได้ คือจะมีเพิ่มพลังโจมตีและพลังเวทย์เข้ามาด้วย จากนั้นก็ทำกับขาอีกข้างเหมือนเดิมครับ พอเต่าล้มแล้วให้ใช้ SAB/RAV/RAV จน stagger ขึ้น จากนั้นก็ COM/RAV/RAV จน stagger ขึ้นไปถึง 800 ปลาย ๆ ให้เปลี่ยนไปใช้ COM/COM/COM ถ้า level ยังไม่มากหรืออาวุธยังไม่แรงพอเต่าจะยังไม่ตายก็กลับไปใช้สูตรเดิมครับ และถ้าเต่าเงยหน้าเพื่อจะใส่แผ่นดินไหวให้รีบเปลี่ยนแผนไปที่ SEN/SEN/SEN จะป้องกันได้มากเลยล่ะครับ ผมใช้เวลาแค่ 2 นาทีกว่าในการจัดการเต่า 1 ตัว หรือแค่ 1 นาที กว่า ๆ เท่านั้นถ้าใช้มนต์อสูรช่วย

ส่วนวิธีเก็บเงินเพื่อซื้อของอัพเกรดก็เก็บจากเต่ากระจกที่ eden นั่นล่ะ ไอเท็มชื่อ Platinum Ingot ขายได้อันละ 1.5 แสน ถ้าอยากให้ drop บ่อย ๆ ให้ดูที่ความถี่ในการ drop ครับ ถ้าเกิด 4-5 ตา แล้วยังไม่ drop ให้กดออกจากเกมแล้วเข้าไปใหม่จะช่วยได้เยอะเลยครับ

หลัก ๆ ก็ประมาณนี้ นี่ถ้าผมรู้แบบนี้แต่แรกเผลอ ๆ แค่ 100 ชั่วโมงก็จบสมบูรณ์แล้ว

อ้อ Lightning และ Fang ควรใส่อาวุธ+เครื่องป้องกันที่มี Quick Stagger และ Stagger Lock จะช่วยให้ Stagger ขึ้นเร็วเข้าไปอีกครับ แต่ถ้าไม่ชอบใช้ 2 ตัวนี้จะใช้ตัวอื่นแทนก็ได้

Link Check List อาวุธ และ เครื่องประดับ
http://www.gamefaqs....xiii/faqs/59331

Mission ทั้งหมด
http://www.gamesrada...031011391394090

Edited by filmman, 17 September 2010 - 11:21 PM.

#8 Toi-ii2u

ѡ¹鹷 1

Posted 18 September 2010 - 03:13 PM

สุดยอดครับ :o_sorry:

Stagger Lock มันทำให้ stagger ไม่แตกนี่ครับ แต่อาวุธตีแรงหนัก

#9 filmman

ѡ

Posted 19 September 2010 - 01:15 PM

อ้าวเหรอครับ ปกติใส่คู่กับ quick stagger เลยไม่รู้ว่ายังไง 555

#10 kenghot

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 20 September 2010 - 10:51 AM

ลองมี Stagger Lock ทั้งสามคนซิครับ รับรองเห็นผล(เสีย)