`

Jump to content

..HDD ......úǹ

2 replies to this topic

#1 SiamMeaw

.....˴

• Royal Executive Members

Posted 15 September 2010 - 04:30 AM

ผมมี..HDD ตัวเก่าจากเครื่องเก่า.... เป็นแบบ IDE...(Slave...เป็นoff)

จะเอามาใส่ในคอม...ที่ใช้อยู่ตอนนี้...ที่มีีHDD ตัวใหม่เป็นแบบsataอยู่

(จะเอามาเป็นตัวสำรองเก็บข้อมูล...เฉยๆน่ะครับ)

จะต้องทำยังไงครับ.... :o_worry:

หรือเสียบมันไปดื้อๆ.....แล้วใช้ได้เลย..รึป่าว

(ยังไม่กล้าเสียบกลัวมันตีกัน...+โง่ทำไม่เป็น.. :o_cry2: )

ขอบคุณ...ทุกท่านครับ :o_sorry:

#2 silapakorn

ѹѾôѹ

• High Royal Executive Members

Posted 15 September 2010 - 09:11 AM

เสียบได้ครับ เสียบพ่วงกับ DVD ไงครับ ถ้ามีช่อง IDE เหลืออันนึงกับสายไฟ 4 pin ก็ต่อได้เลยครับ ให้ HDD เป็น master นะ
แต่การต่อแบบนี้ความเร็ว hdd จะโดนฉุดด้วย dvd นะครับเพราะสาย IDE มันจะ cap ความเร็วตามอุปกรณ์ตัวที่ช้าสุดบนสาย คือได้ประมาณ 30mbps ครับ ถ้าใช้เก็บข้อมูลเฉยๆ ก็ไม่แตกต่างมากหรอก
ถ้าคุณต่อ dvd เต็มแล้วก็ต้องใช้ hdd dock เอาครับ แต่เดี๋ยวนี้รุ่นใหม่ๆ ไม่ค่อยมีสาย IDE มาให้นะ ต้องรุ่นเก่าๆ ถึงมี อย่างว่า tech มันตกรุ่นแล้ว

#3 ain

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 15 September 2010 - 09:15 AM

ถ้าเมนบอร์ดมีช่อง IDE เหลือ ก็เสียบได้เลยหล่ะครับ...

หรือถ้าต้องใช้สาย IDE ร่วมกับอุปกรณ์ตัวอื่น

ก็เซ็ท master หรือ slave ให้ถูก ก็เป็นอันใช้ไำด้

:great: