`
←  360 Games Warehouse
Logo
»

คุยทุกเรื่องเกี่ยวกับ Super Robot

rahxephone's Photo rahxephone 12 Jan 2007

レイズナーMk-Ⅱ กับ 強化型レイズナー มันต่างกานยังไงมั่งงับใครรู้มั่ง

KingJoe's Photo KingJoe 12 Jan 2007

Layzner Mk-II พลังโจมตีสูงกว่า แปลงเป็นยานได้
และ V-MAX เปลี่ยนเป็น V-MAXIMUM

rahxephone's Photo rahxephone 13 Jan 2007

แล้ว 強化型レイズナー อะงับ มันเปลี่ยนยังไงมั่ง จะได้เลือกถูก ว่าจะเอาตัวไหน

kumagift's Photo kumagift 13 Jan 2007

เหมือนกันทุกภาค
レイズナーMk-Ⅱ ไม่มีมิซไซลเท่านั้นครับ นอกนั้นดีกว่า 強化型レイズナー หมด

nhokenok's Photo nhokenok 13 Jan 2007

ผมดันไปกดแยกตัวนะครับ แล้วเราสามารถรวมตัวคืนได้ไหมครับ (ไม่รู้ภาษาญี่ปุ่น กดมั่วเอาน่ะครับ) :cry2

hmashin's Photo hmashin 13 Jan 2007

เอายูนิตติดกันในระยะ 1 ช่องรอบตัว แล้วใช้คำสั่ง 合体 ครับ

ไหน ๆ แยกร่างแล้วก็ลองใช้ท่าผสานของหุ่นตัวเล็ก ๆ ซีรี่ส์ต่าง ๆ ดูครับ
damage รวมน่าจะเยอะกว่า แต่เสีย EN มากกว่าเช่นกันครับ

nhokenok's Photo nhokenok 15 Jan 2007

ขอบคุณครับ :aha:

hmashin's Photo hmashin 16 Jan 2007

เ่อ่อ เมื่อคือปะทะกับเจ้า ヘルルーガ ที่ขับ アラウンザー มา
โหดมั่ก ๆ เล่นทั้งเกมส์ไม่มีจุดไหนยาก ดันมายาก (หรือเรียกว่าโกงดีหว่า :her ) ด่านสุดท้าย

ถ้าไม่กำหนดเทิร์นก็คงยิงสบาย ๆ อยู่หรอก เพราะนิวไทป์ตัวเอกทั้งหลายแหล่พริ้วอยู่แล้ว
ติดแค่ไม่ได้อัพเกรดอาวุธจนเต็มเท่านั้นเอง

อีกอย่าง จุดอ่อนที่ร้ายแรงที่สุดของมาชินไกเซอร์ กับ เกรท มาชินก้า ก็มาแว้งกัดในด่านสุดท้ายจนได้
รอบหน้าเอาตระกูลกิงกะเรปปุลงแทนดีมั้ยน้อ :ohno

ไว้ส่งรายงานเสร็จก่อน เดี๋ยวมาตลุย gameover ปั๊มตังโลด

rahxephone's Photo rahxephone 18 Jan 2007

ด่านสุดท้ายกำหนดเทิร์นด้วยเหรอเนี่ย เพิ่งเคยเจอ
แล้วจุดอ่อนของ มาชินไกเซฮร์กะเกรท คือไรอะคับ อยากรู้
(มาชินไกเซอร์อัพdefเต็มก็2800+แล้วนะยังมีจุดอ่อนอีกเหรอเนี่ยT_T)

Burm's Photo Burm 18 Jan 2007

View Postrahxephone, on Jan 18 2007, 02:12 PM, said:

ด่านสุดท้ายกำหนดเทิร์นด้วยเหรอเนี่ย เพิ่งเคยเจอ
แล้วจุดอ่อนของ มาชินไกเซฮร์กะเกรท คือไรอะคับ อยากรู้
(มาชินไกเซอร์อัพdefเต็มก็2800+แล้วนะยังมีจุดอ่อนอีกเหรอเนี่ยT_T)

อยากรู้เหมือนกัน แต่ถ้าให้เดาคือมีแต่ท่าระยะประชิดใช่ป่ะ

hmashin's Photo hmashin 18 Jan 2007

กลับมาเฉลยแล้วครับ

ขอระบายความในใจก่อนแป๊บนึง...

ในที่สุดผมก็จบเกมส์นี้แล้ว รู้สึกไอ้ด่านสุดท้ายนี่มันทำมาฆ่าคนเล่นดีจริง ๆ
พลังจิตนี่เรียกได้ว่า งัดมาใช้กับบอสใหญ่ตัวเดียวเลย ถ้าจัดสรรพลังจิตไม่ดี ไม่น่าจะจบ
เพราะรอบแรกที่เล่นผมใช้พลังจิตเหมือนด่านอื่น ๆ ทั่ว ๆ ไป คือ ใช้บ้าง เรื่อย ๆ แต่ไม่ได้ใช้แบบฟุ่มเฟือยนะ
ผลปรากฎ ฆ่าบอสใหญ่ไม่ตายซะที มันเล่นเติมพลังกันสนุกสนาน
นี่เป็นข้อผิดพลาดข้อแรกของผม

ข้อผิดพลาดอันที่สอง คือ การอัพเกรดอาวุธ นิวไทป์ทั้งหลายไม่เต็ม ทำให้ทำดาเมจได้ไม่เต็มที่เท่าที่ควร
ผมเลยเอาเงินที่ได้จากรอบแรก มาอัพอาวุธนิวกันดั้ม กับ ซาซาบี้ ซะเต็ม

และแล้ว เหล่านิวไทป์ทั้งหลายก็รักษาสันติสุขของจักรวาลได้อีกรอบ (แม้จะเป็นตัวประกอบที่คอยแต่ตอดบอสก็เถอะ)

ข้อผิดพลาดอันที่สาม คือ เจ้า มาชินไกเซอร์ กับ เกรท มาชินก้า นี่แหละ
ข้อเสียของหุ่นซีรี่ส์นี้มีดังนี้ครับ

1.คนขับหุ่นคือ โคจิ โคจิ และ โคจิ ในขณะที่คนขับชินเก็ตเตอร์ คือ โก โช ไก
พลังจิตมันน้อยถึงน้อยมากครับ เทียบกับ หุ่นที่มีคนขับหลายคนอย่าง ตระกูลกิงกะเรปปุ (J9 ซีรี่ส์)
รอบนี้ผมเอากิงกะเรปปุลงหมดทั้งตระกูลเลยครับ

2.มาชินไกเซอร์ของผม เกราะน่าจะอยู่ในช่วง 3000กว่า ๆ นะครับ
เพราะโคจิติดสกิลเอส ของ การป้องกันแล้ว เกราะจะบวกอีก 10% และมาชินไกเซอร์ผมติด 超合金ニューZα
เพิ่มเกราะอีก 300 หน่วย แต่เมื่อเทียบกับพลังโจมตีของหัวหน้า ซึ่งแรงกว่า 5000 หน่วย มันโดนเกือบสองพันนะครับ

3.ขนาดหุ่นตระกูลมาชินก้าเป็น M ซึ่งเมื่อปะทะกับ บอสใหญ่ไซส์ LL แล้ว
เราจะไม่สามารถโจมตีส่วน Body ศัตรูได้โดยตรงครับ ซึ่งหุ่นเหล็กที่คนขับหลายคนจะมีสกิล
狙撃ซึ่งสามารถใช้กลบจุดอ่อนของหุ่นขนาด M ได้บ้าง
และเนื่องจากบอสใหญ่ที่ว่านี้ มีพลังแต่ละส่วนเยอะมาก
ถึงขั้นต่อให้ยิงเท่าไรก็เพิ่มพลังทัน *อันนี้ที่ผมบอกว่าเป็นจุดอ่อนที่ใหญ่ที่สุดแล้ว*
เนื่องจากด่านอื่น ๆ ศัตรูไม่ได้อึด พลังเยอะร เจาะเกราะไม่เคยเข้าเกิน 1000 เลยไม่ค่อยได้เห็นจุดอ่อนเด่นชัดเท่าไร

บอสภาคนี้ จริง ๆ แล้ว ถ้าเล่นแบบประหยัดเป็นพื้นอยู่แล้ว+ เข้าใจระบบเกมส์ มันก็คงไม่ยากกระมัง
เพราะเอาเข้าจริง ๆ มันก็ 2 turns kill ได้อยู่ดี (เทิร์นแรกขาดไปราว ๆ 2000 เลยไม่จบ)

อันนี้สปอยพลังหัวหน้าใหญ่+การฟื้นพลังของบอสนะครับ แปะขาวไว้ ไม่อยากเห็นข้ามโลดครับ
.
.
.
.
.
.
บอสพลัง 300000 ถ้วนครับ พลังลดต่ำกว่า 50% เติมพลัง 20% ทุกส่วน
พลังลดต่ำกว่า 30% เติมพลัง 20% ทุกส่วน
ทำลายยูนิตบอสปุ๊บ ฟื้นพลังเต็ม
หลังจากนั้นสองเทิร์น ฝ่ายเราทุกยูนิตจะโดน damage 30% ทุกส่วน
บอสพลังต่ำกว่า 50% เติมพลัง 20% ทุกส่วน
บอสพลังต่ำกว่า 15000 เติมพลัง 50% ทุกส่วน

.
.

Golfman's Photo Golfman 19 Jan 2007

ผมซื้อ 360 มาก็เพราะเกมนี้แหล่ะครับ :her

rahxephone's Photo rahxephone 19 Jan 2007

เล่น Live เนี่ย หุ่นทุกตัวเท่ากานหมดเลยป่าว หรือว่าเอาจากเซฤที่เราเล่นเอ่ย

kunchan's Photo kunchan 19 Jan 2007

ผมว่าเป็น 3D ก็ดีไม่น้อยเลยนะ มันเจ๋งกว่าตอน SD Seed เยอะเลย

พวกหุ่นเรียลแบบ 3D ก็ดูสวยขึ้นมาก ระบบก็เล่นเพลิน ตั้งแต่เล่น SRW มาผมเล่นภาคนี้นานสุด

ทั้งที่มีหุ่นโปรดน้อยสุด เลยอ่ะ

ตอนนี้รอภาค W ของ DS อิๆ

hmashin's Photo hmashin 19 Jan 2007

View Postrahxephone, on Jan 20 2007, 02:01 AM, said:

เล่น Live เนี่ย หุ่นทุกตัวเท่ากานหมดเลยป่าว หรือว่าเอาจากเซฤที่เราเล่นเอ่ย
เป็นเซ็ตหุ่นที่ทางเกมส์เซ็ตมาให้ครับ มีทั้งยูนิตฝ่ายเราและยูนิตฝ่ายศัตรู
อาวุธของแต่ละตัวจะมีความสามารถต่างกันไป เช่น ยิงต่อเนื่องครบ 3 เทิร์น พลังโจมตี+500 แม่น +10% พวกนี้ครับ

ถ้าเล่น live ให้เก่ง ๆ คงต้องศึกษาอาวุธแต่ละชนิด โดยละเอียดทีเดียวละครับ

Capucino's Photo Capucino 20 Jan 2007

เกิดมาไม่เคยเล่น super robot มาก่อนเลยสักภาค

เอามาลองเล่นดู เมื่อคืนนี้

ฉากแรกก็ไม่ผ่านแล้วครับ โดนไอ้กระทิงเติมเลือดจาก 1000กว่า ไปจนเต็ม (HP6000 หรือไงเนี่ย) พอเห็นมันเลือดเต็มนี่เซ็งเลย :cry2

ไอ้ผมก็เติมไม่เป็นด้วย ไม่มีทางเลือกต้องบู๊จนตัวตาย ตายตัวเดียวก็ game over เฉยเลย

เซ็งมาก :kanoiyom

rahxephone's Photo rahxephone 21 Jan 2007

ไปลองเข้า Live ไม่เจอคนเล่นเลยอะ หรือเราเล่นมะถูกเวลาหว่า -*-

ชอบ ก๊อดไรจินโอ En เพิ่มเองสบายดี อิอิ

rahxephone's Photo rahxephone 21 Jan 2007

ด่าน41 เงื่อนไขตอนแรกคือออะไรอ่า ที่มี 4Turn

hmashin's Photo hmashin 21 Jan 2007

ด่าน 41 「戦士、再び・・・」
เงื่อนไขเริ่มแรก แผนลวง ガザC - ให้ล่อยูนิตศัตรู ガザC มาในเขตแดนที่กำหนดไว้เกินกว่า 15 ยูนิตภายใน 4 เทิร์น
ด่านนี้ผู้พันชาร์ใฝ่ต่ำจริง ๆ ถ้าท่านทำเงื่อนไขหุ่นลับ ซาซาบี้ (เอาน่า มันตามเนื้อเรื่องน่ะครับ)

kunchan's Photo kunchan 21 Jan 2007

นกก็ได้แล้ว ทำไมมันไม่รวมร่างกับ แดนคูก้า ซะทีครับ