`

Jump to content

คุยทุกเรื่องเกี่ยวกับ Super Robot

79 replies to this topic

#1 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 08 January 2007 - 01:21 PM

ขอกันมาพอควร ปักให้ละกัน
ถ้ากระทู้ไม่วิ่ง จะปลดจากปักหมุดจริงๆด้วยนะเออ
ข้อมูลของคุณ hamshin จากกระทู้
http://www.dvdgameonline.com/forums/index....showtopic=23463

หุ่นลับ

アイナ
ด่านที่ 15 ซับ 「追撃」 ให้เอา シロー ใช้คำสั่งเจรจา (説得) กับ アイナ
โดยที่เราห้ามเชือด ザンジバル กับ ノリス ทิ้ง
จบด่านจะได้ アプサラスⅡและ ไอน่าจะมาช่วยเราออกรบด่าน 20

バーニィ
ด่านที่ 17 ซับ 「ポケットの中の戦争」 ให้ตัดหัว, แขน, ขายูนิต ザクⅡ改 ของ バーニィ ทิ้ง
แล้วนำ クリス เข้าไปใช้คำสั่งเจรจา
เบอร์นี่จะมาช่วยเราออกรบด่าน 20

ファ&陸戦型ジム
ด่านที่ 29 ซับ 「死鬼隊の魔の手」 ฟาจะขับจิมแบบรบภาคพื้นดิน มาช่วยเรา
ต้นเทิร์นที่ 3

テキサスマック
ด่านที่ 32 ซับ 「早乙女研究所を守り抜け!」 แจ๊คจะขับเท็กซัสแม็ก มาช่วยเรา้

レイズナーMk-Ⅱ
ก่อนเริ่มด่าน 34 「グン・ジェム隊来襲」 ให้เอย์จิ (エイジ) เชือดศัตรูมากกว่า 20 ตัว
แล้วจะมีให้เลือกว่าจะเอา レイズナーMk-Ⅱ หรือ 強化型レイズナー
ตัวนี้ ผมไม่ได้นะ เพราะผมไม่ได้นับจน.ศัตรูที่ผมฆ่า

フォウ&リ・ガズィ
ด่านที่ 34 ซับ 「重慶基地防衛線」 โฟว์จะขับ Re-GZ มาช่วยเรา

ドラグーン
เล่นด่านที่ 34 ซับ 「重慶基地防衛線」 ครั้งที่สอง จบด่านจะได้มา
ตัวนี้ผมไม่ได้่่เช่นกัน เพราะผมลืมเล่นซ้ำ

サザビー
ด่านที่ 39 ซับ 「ア・バオア・クー封鎖指令」 ให้จบด่านภายใน 5 เทิร์น
จะได้หลังจบฉาก

プルツー&クィン・マンサ&キュベレイMk-Ⅱ(プルツー専用)
ด่านที่ 41 「戦士、再び・・・」 ให้นำ プル ไปสู้กับ クィン・マンサ แล้วจะเกิด event
หลังจากนั้นให้นำ ジュドー ทำลายหัว, แขน, ขาของควีนมันซ่า (ให้ใครยิงก่อนก็ได้ แต่นัดสุดท้ายของแต่ละส่วนต้องจูโด้)
แล้วนำจูโด้เข้าไปคุย
จบฉากจะได้ Ple-2(คนขับ), ควีนมันซ่า และ คิวเบเล่ MKII ของ Ple-2

νガンダム
เคลียร์ด่านที่ 42 ซับ 「襲撃」 จะได้มา

ท่าร่วมโจมตี
V作戦 = ガンダム(アムロ)+ガンキャノン(カイ)+ガンタンク(ハヤト)
V作戦2 = G-3ガンダム(アムロ)+ガンキャノン(カイ)+ガンタンク(ハヤト)
Gフォーメーション = G-3ガンダム(アムロ)+Zガンダム(カミーユ)+ZZガンダム(ジュドー)
Gスクランブル = Gファイター(セイラ)+Gファイター(スレッガー)
08小隊 = ガンダムEz8(シロー)+陸戦型ガンダム×2(サンダース or カレンor ミケル)
War in the pocket = アレックス(クリス)+ザクⅡ改(バーニィ)
光る宇宙 = G-3ガンダム(アムロ)+エルメス(ララァ)
ラスト・リゾート = ガンダムEz8(シロー)+アプサラスⅢ(アイナ)
ツイン・ファンネル = キュベレイMk-Ⅱ(プル)+キュベレイMk-Ⅱ(プルツー)
ダブル・ファンネル = νガンダム(アムロ)+ サザビー(クワトロ)
Dフォーメーションアタック = リフター1+リフター2+リフター3
Dフォーメーションアタック = ドラグナー1型カスタム+ドラグナー2型カスタム+ドラグナー3型
恐怖のトリプルアタック = ドラグナー1型カスタム+ドラグナー2型カスタム+ドラグナー3型
DフォーメーションアタックS = ドラグナー1型カスタム+ドラグナー2型カスタム+ドラグナー3型
ダブルレーザーソード = ドラグナー1型カスタム+ファルゲンマッフ
プラクティーズ・フォーメーション = ゲルフマッフ+レビゲルフマッフ+ヤクトゲルフマッフ
ダブルバスターランチャー = エルガイムMk-Ⅱ(ダバ or アム or キャオ or レッシイ or ギャブレー)+
エルガイムMk-Ⅱ (ダバ or アム or キャオ or レッシイ or ギャブレー)
ダブルマジンガーパンチ = マジンガーZ+グレートマジンガー(鉄也)
ダブルバーニングファイヤー = マジンガーZ+グレートマジンガー(鉄也)
ダブルマジンガーパンチ = マジンカイザーKS+グレートマジンガー(鉄也)
ダブルバーニングファイヤー = マジンカイザーKS+グレートマジンガー(鉄也)
デュアルミサイル = アフロダイA(さやか or ジュン)+ビューナスA(さやか or ジュン)
ダイナミックスペシャル = マジンカイザーKS+真ゲッター1
ファイナルダイナミックスペシャル = マジンカイザーKS+グレートマジンガー(鉄也)+真ゲッター1
East meets West = 真ゲッター2+テキサスマック
J9スペシャル = ブライガー+バクシンガー+サスライガー
無敵アタック = 剣王+獣王+鳳王
αβγアタック = アトラウス+ガンバー+ベラリオス
トクガー・フォーメーション = エースレッダー+アオイダー+コバルター
ダブルレーザードライフル = ドール(デビッド)+ドール(シモーヌ)
ダブルセイバー = ダルタニアス+ガスコン専用ロボ
パンツァー・カイル = クラウドハーケン+クロイツ・ヴァールハイト

วิธีเล่นพื้นฐาน
ใครจะเอาไปทำใส่ command ภาษาญี่ปุ่นก็ได้นะ

ที่จะเล่าเป็นระบบพื้นฐาน ไม่ใช่ระบบเฉพาะภาคนี้
ตามปกติก็จะมีคำสั่งตามนี้
เดิน
โจมตี
พลังจิต
information

นอกจากนี้ยังมีคำสั่งที่อาจแตกต่างไปเฉพาะหุ่นเช่น
บิน/จอด/ลงน้ำ/ดำดิน แล้วแต่หุ่น แล้วแต่สภาพภูมิประเทศ แต่จะเป็นคำสั่งเดียวกัน
ระเบิดตัวเอง อันนี้รู้ได้ว่าพอกดแล้วมันจะนับถอยหลัง
แยกร่าง/รวมร่าง มีในหุ่นที่แยกร่างได้หรือรวมร่างได้
คุย ไม่ค่อยจะมีให้ใช้ และไม่ค่อยจำเป็น แต่ถ้ามีโดยมากจะเกี่ยวกับเงื่อนไขการได้หุ่นลับ ลองดูกระทู้เก่าดู
เติม HP เวลาเติมพลังได้ Exp ด้วยนะ
เติม EN เวลาเติมแล้วคนที่ถูกเติม "กำลังใจ" จะลด แต่เติมทีเดียวเต็ม และยังเติมพวกอาวุธที่มีจำนวนครั้งการใช้ด้วย

- ปกติเราจะเดินแล้วโจมตีได้
- การโจมตีแต่ละท่าจะมีระยะทำการไม่เท่ากัน
- ท่าโจมตีบางท่าจะไม่สามารถโจมตีหลังจากการเดินได้ โดยท่าที่สามารถโจมตีหลังจากเดินได้จะมีเครื่องหมาย P ในวงกลมครับ (โดยมากจะเป็นการโจมตีระยะประชิด)
- การโจมตีด้วยท่าจะต้องใช้พลังงาน (EN) อาวุธบางประเภทจะมีจำนวนครั้งการใช้ด้วย
- พลังจิตจะช่วยให้การต่อสู้ที่เสียเปรียบ ให้อยู่ในสภาพได้เปรียบได้ เช่น ช่วยให้คุณหลบการโจมตีได้ 1 ครั้ง 100% เป็นต้น ซึ่งจะขึ้นอยู่กับ pilot โดยการใช้พลังจิตก็จะเหมือนเวทย์มนตร์ เพราะมีค่าที่คล้ายๆ MP ด้วย
- การโจมตีบางอย่าง จะต้องอาศัย "กำลังใจ" (ผมเรียกว่างั้นน่ะ) ของ Pilot เริ่มฉากมาทุกคนจะมีค่าที่ 100 เสมอ (ดูได้ในหน้าจอ status ที่เห็นหน้า pilot) ยกเว้นตามเนื้อเรื่อง บางทีอาจไม่เต็ม 100 ก็ได้ แต่ค่านี้จะขึ้นเรื่อยๆ หากกำจัดศัตรูได้ หรือมีเพื่อนเราโดนกำจัด โดยค่า "กำลังใจ" นี้ยิ่งมากจะช่วยให้เราโจมตีได้แรงขึ้น บางทีก็จะช่วยให้เปิด mode พิเศษได้ (เช่น Mazinger มั้ง) และท่าบางท่าต้องมีกำลังใจเกินค่าที่กำหนด จึงจะสามารถใช้ได้
- การเข้ายานแม่จะช่วยให้ HP/EN ฟื้นขึ้นมาได้ แต่ต้องแลกกับกำลังใจลด
- การเลือกชัยภูมิ (ตำแหน่งที่ตัวละครยืน) มีผลกับการต่อสู้พอสมควร บางจุดสามารถเพิ่ม HP/EN ได้ (เช่น โคโลนี่) บางจุดเช่นในป่า ช่วยให้เราหลบหลีกได้ดีขึ้น โดยเราสามารถดูได้ โดย hilight ที่พื้นที่นั้นๆ แล้วกดดูเหมือนดู status หุ่น
- การโจมตี และการรับการโจมตี จะมีค่า % ความสำเร็จให้ดู
- การรับการโจมตีนั้น เราสามารถเลือกได้ว่าจะ "โจมตีกลับ" (เป้นค่า Default), "หลบหลีก" (ตัวอักษรแรกจะเป็นตัวสี่เหลี่ยนซ้อนกัน) หรือ "ป้องกัน" โดยการหลบหลีกนั้นจะลดค่า % ความสำเร็จในการโจมตีลงครึ่งนึง (ในบางกรณีจะน้อยกว่าครึ่งในกรณีที่ศัตรูมี % ในการโจมตีเรามากกกว่า 100) ส่วนการป้องกันนั้นจะลด Damage ลงครึ่งนึง หากโดนโจมตี (ยังมีโอกาสหลบได้ หาก % ความสำเร็จของศัตรูต่ำ) โดยการหลบหลีกหรือป้องกัน เราจะโจมตีศัตรูกลับไม่ได้

นึกออกเท่านี้แหละ ส่วนระบบเฉพาะภาคนี้ผมไม่ทราบครับ

#2 kks

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 08 January 2007 - 02:12 PM

มันมองภาษาญี่ปุ่นเป็น4เหลี่ยมต้องทำไงครับ Install ภาษาญี่ปุ่นใช่เปล่าคับ

#3 hmashin

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 08 January 2007 - 03:37 PM

ลง pack font ของ IE เพิ่มครับ ถ้าจำไม่ผิด
พอดีผม install ภาษาญี่ปุ่นที่วินโดว์เลยน่ะ :her

#4 teerawut

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 08 January 2007 - 04:26 PM

ผมเล่นไม่ผ่านฉาก 4 อ่ะ บอกหน่อยต้องทำไงก้าบ

#5 คนจริงเขย่าจอ

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 08 January 2007 - 04:38 PM

teerawut, on Jan 8 2007, 04:26 PM, said:

ผมเล่นไม่ผ่านฉาก 4 อ่ะ บอกหน่อยต้องทำไงก้าบ

ล่อยานของเก๊ามาที่ตรงกระพริบๆค่ะแล้วกับตันไบรท์จะโผล่ขึ้นมายิง อิอิ ถ้าไม่ล่อเก๊าออกมา ยานฝ่ายศัตรูจะโผล่มาเรื่อแยๆเลยนะค่ะ

แบร่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ด่าน8ค่ะ

Edited by คนจริงเขย่าจอ, 08 January 2007 - 09:02 PM.

#6 ART.

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 08 January 2007 - 04:46 PM

ด่าน 4 มันจะสอนให้เราจับหุ่นศัตรูครับ

ยิง หัวแขนขา ให้หมด เสร็จแล้วก็เอายานแม่ไปใกล้ เลือกคำสั่งจับ

พอจับได้ตัวนึงแล้ว ก็ที่เหลือจะฆ่าหมดก็ได้ ไม่เป็นไรแล้ว

ล่อยานของเก๊ามาที่ตรงกระพริบๆค่ะแล้วกับตันไบรท์จะโผล่ขึ้นมายิง อิอิ ถ้าไม่ล่อเก๊าออกมา ยานฝ่ายศัตรูจะโผล่มาเรื่อแยๆเลยนะค่ะ

รู้สึกอันนี้มันด่าน 8 นะครับ แล้วไอ้หมอนั่นมันชื่อเก๊าเหรอครับ พอดีผมไม่เคยดูกันดั้มภาคแรก
ลองถอดคำญี่ปุ่นออกมา มันอ่านว่า กัลม่า อ่ะครับ

#7 hmashin

• High Royal Executive Members

Posted 08 January 2007 - 05:25 PM

คือ ยานนั่นผมเป็นคนเรียกเองแหละครับ คนขับชื่อ กัลม่า ซาบี้ ガルマ・ザビ สุดหล่อที่โดนม้าไม้
จมไปพร้อมกับยานบินที่ชื่อ ガウ น่ะครับ

ยานบินลอยฟ้าของจิออน ชื่อ กาอู Gau ガウ ผมเรียกเล่น ๆ ว่า เก๊า น่ะครับ

#8 คนจริงเขย่าจอ

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 08 January 2007 - 09:03 PM

อยากได้วิธีปั้มเงินเกมนี้จัง ใครมีคาถามหาเศรษฐีมาแจกจ่ายมั่งค่ะ

#9 luzifer

ลูกสุด love ของบิลเกตต์

Posted 08 January 2007 - 09:59 PM

ผมเพิ่งเล่นไปได้ 2 ฉากเอง รวมทั้งเรียลและซุปเปอร์ด้วยแล้วควบกัน
สงสัยว่าภาคนี้ มันเอาพลังแขนพลังขาพลังพลังหัวมาทำไมคับ

#10 kyuubi

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 08 January 2007 - 10:19 PM

:explain ปั้มเงินที่ลองๆดูนะครับ ลองเข้าฉากเดิมๆที่มียานแม่ของ ศัตรู ที่มีหลายๆลำนะครับ ยึดมาขายเลยครับ
ลำละ 10000 น่ะครับ :bye

#11 nhokenok

Posted 08 January 2007 - 10:25 PM

ผมก็ยังไม่ผ่านด่าน 2 เลยครับ ใช้คำสั่งเติมพลังไม่เป็นนะครับ พอจะมีบทสรุปบ้างไหมครับ

#12 DynDasE

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 09 January 2007 - 01:08 AM

เลือดของทั้ง 3 ส่วนที่เหลือนะครับผม

Body - เลือดหลักเรา หมดก็ตายเง้อ
Head - โดนตบมากๆเข้า ความแม่นยำก็ลด พอหมด ก็ตบไม่โดนครับ
Arm - พลังโจมตีของเราครับ ยิ่งลดมากยิ่งอัดเบา หมดก็อัดไม่ได้ครับ
Leg - นี่ระยะที่เราเดินครับ เหมือนกัน หมดแล้วเดินได้ทีละช่อง

เท่าที่เล่นมานะครับผม

#13 rahxephone

Posted 09 January 2007 - 07:12 AM

แล้วเลือกยิงแขน ขา ยังไงอะคับ

#14 rahxephone

Posted 09 January 2007 - 08:00 AM

เหงมี อามุโร่ตัวเดียวเองที่เลือกยิง แขน ขา หัว ได้(ณ.ฉาก4อะนะ)
แล้วตัวเก่งๆจับไม่ได้เหรอคับ ยิง ชาร์จน หัว แขน ขา พังหมด ทำไมมันจับไม่ได้หว่า แถมยิงสวนกลับมาได้อีก

#15 ART.

Posted 09 January 2007 - 09:52 AM

การเล็งยิง หัวแขนขา นี่นอกจากคนขับจะมีสกิลเล็งยิงส่วนต่างๆ
แล้วก็ขึ้นกับขนาดของหุ่นด้วยครับ เล็กยิงใหญ่ จะเล็งยิงส่วนต่างๆได้ ใหญ่ยิงเล็ก จะยิงรวมๆหมด เล็งยิงไม่ได้

บอสรู้สึกจะจับไม่ได้นะครับ เท่าที่ลองๆมา

#16 DynDasE

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 09 January 2007 - 10:44 AM

ครับ เรื่องไซส์นั้นถูกต้องครับผม
ยานเล็กๆอัด ยานแม่ได้แต่ส่วนๆ แนะนำให้ Weapon กับ Engine

#17 hmashin

Posted 09 January 2007 - 02:18 PM

ระบบที่เข้ามาใหม่ของภาคนี้คือ ระบบความเสียหายของชิ้นส่วนแต่ละส่วน
ซึ่งระบบนี้คล้าย ๆ กับเกมส์ซีรี่ส์ Front Mission ครับ

Body - เป็น Part หลัก การโจมตีส่วนใหญ่จะเล็ง Body เป็นหลัก และทำความเสียหายเล็กน้อยให้ส่วนอื่น ๆ
Head - ระยะการมองเห็นของหุ่น หากโดนโจมตีจนเสียหาย ความสามารถในการหลบหลีก และ ความแม่นยำของหุ่นจะลดลง
Arms - พลังในการโจมตี หากส่วนนี้โดนโจมตีจะส่งผลให้ ความแรงในการโจมตีลดลง
Legs - ระยะการเดิน หากส่วนนี้โดนโจมตีจะส่งผลให้ ช่องเดินน้อยลง

ระบบจับยูนิตศัตรู

เมื่อส่วน หัว, แขน และขา ของยูนิตศัตรูโดนทำลาย ยานแม่ของเราจะสามารถเก็บยูนิตนั้นไปรีไซเคิลได้
โดยมีเงื่อนไขว่า ยูนิตที่จับได้จะมีบอกไว้ที่หน้า status ว่า 捕獲可能 หรือ 捕獲運用可能
อันที่สองหมายถึง สามารถจับไปใช้งานใหม่ได้
แต่ถ้าหากขึ้นว่า 捕獲不可 คือ ไม่สามารถจับยูนิตได้นั่นเอง ส่วนใหญ่แล้วยูนิตที่จับไม่ได้
มักจะเป็นหุ่นระดับบอส

แล้วทำไมบางยูนิตของเราเลือกยิงแต่ละส่วนของศัตรูได้ บางยูนิตยิงไม่ได้?

มีสามกรณีครับ
1.ไพล็อตมีสกิล 狙い撃ち เช่น アムロ หรือ ติด skill parts 狙い撃ち
กรณีถือว่าเป็นไพล็อตที่มีประโยชน์มาก ๆ เพราะนอกจากจะชำแหละศัตรู เพื่อนำยานแม่ไปจับได้แล้ว
ยังสามารถเอาไว้เชือดศัตรูขนาดใหญ่กว่าตัวเองได้อย่างรวดเร็ว โดยที่เล็งส่วน Body อีกด้วย

2.ไพล็อตมีพลังจิต 狙撃 ผมจำตัวอย่างไม่ได้แฮะ รู้แต่มักจะเป็นไพล็อตในหุ่นที่มีหลายคนขับ
เมื่อใช้สกิลนี้แล้ว นอกจากระยะการโจมตีจะเพิ่มขึ้น 2 ช่องแล้ว (ใช้กับอาวุธ Mapไม่ได้)
ยังสามารถทำให้เราเลือกโจมตีชิ้นส่วนของศัตรูได้เช่นเดียวกับสกิล 狙い撃ち

3.กรณีที่ยูนิตเราเล็กกว่ายูนิตศัตรู
หากยูนิตเราขนาดเล็กกว่ายูนิตศัตรูเช่น ยูนิตเราขนาด M โจมตี ยูนิตศัตรูขนาด L เราสามารถเลือกว่าจะโจมตี
ส่วนไหนของศัตรูก็ได้
แต่ถ้ายูนิตเราเล็กกว่ายูนิตศัตรู 2 ระดับ เช่น ยูนิตเราขนาด M โจมตียูนิตศัตรูขนาด LL เราจะไม่สามารถโจมตี Body
โดยตรงได้

แล้วถ้าชิ้นส่วนแต่ละส่วนพังจะซ่อมได้ยังไง?
มี 4 กรณีครับ
1.เอาเข้ามาซ่อมแซมในยานแม่ แลกกับ การโดนลดกำลังใจ
2.ไปยืนที่พื้นที่ที่เพิ่ม HP โดยอัตโนมัติ ส่วนอื่น ๆ ที่เสียหายจะถูกซ่อมแซมด้วย
3.ใช้ item parts スペアパーツ (ไม่แน่ใจว่า スーパーリペアキット ซ่อมได้ด้วยรึเปล่า)
4.ใช้พลังจิตดังต่อไปนี้ 根性, ド根性 และ 愛 (แก้ไขครับ 友情สามารถเติมได้แค่ body ครับ )

Edited by hmashin, 13 January 2007 - 04:11 PM.

#18 teerawut

Posted 09 January 2007 - 03:27 PM

เริ่มเข้าใจแล้วครับ เดี๋ยวต้องลองเล่นต่อซะหน่อย

#19 maxrio

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 09 January 2007 - 03:51 PM

อยากให้มีบทสรุปมากเลย :cry

#20 JackAss

นักเล่นเกมระดับต๊อกต๋อยชั้นที่ 7

Posted 09 January 2007 - 05:03 PM

แจ่มครับเดี๋ยววันนี้กลับไปลองบ้าง :bye