`
←  DGO Photo Club
Logo
»

ѹ lens ͧա Cosplay ...

PrTv's Photo PrTv 05 Sep 2010

ทำให้ตอกย้ำคำโบราณว่า ภาพจะดี ไม่ดี มันอยู่ที่คนถ่ายมากกว่าอุปกรณ์ ใช้อุปกรณ์ที่(เขาว่า) ดี แต่คนถ่ายไม่มีฝีมือ (อย่างตัวข้าพเจ้า) ก็ยากที่จะให้ภาพดีๆได้

Cosplay ที่ไปถ่ายมา

อันแรก Cosplay ชุดนักศึกษา

ทำให้รู้ว่าถ้าฉากหลัง bright มากๆนี่ lens ตัวละครึ่งแสนที่เขาว่าเทพ ก็ focus วืดวาดได้ หาเป้ากว่าจะเจอนี่ย้ำกันหลายที และขอบม่วงใครว่าไม่มี โดยเฉพาะถ้าเปิดที่ F2.8 ย้อนแสง และทำให้รู้ต่อไปว่าจะเอาให้แน่นอนต้องยิงซัก 2-3 shot มันจะมีเข้าซักภาพ ดังนั้นคิดถูกแล้วที่ใช้ flash ที่ charge ไวๆแบบ SB-800+ถ่านก้อนที่ 5 เพราะมันยิง flash รัวได้

อันต่อมา Cosplay ชุดไปรเวศ

ลองดูอีกที ทำให้รู้ว่าถ้า lens มัน focus เข้านี่ ที่ F กล้างสุด 2.8 ความคมพอๆกับ lens fix ดีๆเลย

อันต่อมา Cosplay Bunny Girl

ทำให้รู้ว่า white balance ถ้าไม่ชัวร์จัด RAW มาโลด แล้วมาเขี่ยๆเอาที่เครื่อง

อันต่อมา Cosplay นางพยาบาล

ฮึบๆใส่ถุงเท้าหน่อย

cos นี้ ทำให้รู้ว่าน้องเขาน่ารักแฮะ

อันสุดท้าย Cosplay ชุดนอน

cos นี้ ทำให้รู้ว่า... ตอนนี้ไม่รู้อะไรแล้ว กดอย่างเดียว...

ชุดต่อๆไปน้องเขาแทบไม่มี cos แล้ว เลย post ไม่ได้

ปล... ตั้งใจไม่เอา lens fix ไป ดังนั้นทั้งหมดถ่ายด้วย 17-55 ตัวเดียว + แฟลช SB 800

สุดท้าย ถ่ายเสร็จทำให้รู้ว่า lens + กล้อง + flash ประมาณ 2 โลนิดๆ ยกนานๆปวดแขนฟ่ะ (แล้วพวก full frame นี่มันเล่นกล้ามกันใช่ไหมนี่)

ppao's Photo ppao 05 Sep 2010

ขอภาพเต็มๆขอรับ

Indyhell's Photo Indyhell 05 Sep 2010

นางแบบ โอเค

แต่ ทำไมผมดูแล้ว ภาพที่ถ่ายออกมา รุ้สึกแข็งๆ ไงไม่รุ้

rufast's Photo rufast 05 Sep 2010

อยากได้ไอ้ชุดที่ไม่ม cos นี่ขอหลังไมค์ได้มั้ยครับ :sorry:

lullaby's Photo lullaby 05 Sep 2010

rufast, on 05 September 2010 - 01:43 PM, said:

อยากได้ไอ้ชุดที่ไม่ม cos นี่ขอหลังไมค์ได้มั้ยครับ :sorry:
อยากได้ด้วย คริๆๆ

mike63's Photo mike63 05 Sep 2010

ลองได้หอมมากครับ :eiei2:

lozelot's Photo lozelot 05 Sep 2010

กดเข้า่มาแบบไม่ได้คาดหวังว่าจะเจออะไรแบบนี้

:love:

pokojung's Photo pokojung 05 Sep 2010

นางแบบน่ารักจังเยย วันหลังถ้ามีถ่ายอย่างงี้ ผมอาสาไปถือรีเฟลกให้น้า :o_shame:

แต่อย่าตาเอว่าอ่ะนะ ผมก็ดูแล้วมันขัดๆแปลกๆไงก็ไม่รู้ แต่ก็สวยนะครับ

taromax's Photo taromax 05 Sep 2010

Indyhell, on 05 September 2010 - 07:51 AM, said:

นางแบบ โอเค

แต่ ทำไมผมดูแล้ว ภาพที่ถ่ายออกมา รุ้สึกแข็งๆ ไงไม่รุ้

เออ... พี่เอ รุ็สึกเหมือนกันเลย ว่า แสงมันแข็งมาก

Indyhell's Photo Indyhell 05 Sep 2010

ไม่ทราบว่า คุณ PrTvใช้กล้องอะไรครับ

คราวหน้าไปอีก ถ้าคิดว่า แส่งในห้องนั้นไม่พอ

ลองถ่ายไฟล์ .RAW ดู นะครับ

แล้วกลับมาปรับแสงสี อีกหน่อย จะช่วยได้เยอะเลยครับ

ลองดูครับ

คราวที่แล้วผมก้ ซัด ไฟล์.RAW หมดแล้วกลับมาปีัยแสงเพิ่ม เพื่อให้ดูดี ขึ้น

กล้องผมไม่เทพ เลนส์ไม่เทพ เลยต้อง อาศัยตัวช่วย

แล้วก็ช่วยได้มาก

อันนี้ลองปรับเล่นๆ เอา จุดๆ ในตัวน้องเขาออกด้วย

Zon&Sun's Photo Zon&Sun 05 Sep 2010

นางแบบหน้าตาดีครับ ติดจอแบนไปนิดนึง

ส่วนทีว่าไม่ได้แต่งคอสเลยลงไม่ได้ รบกวนขอภาพปลากรอบด้วย ผมจะได้เชื่อว่าลงไม่ได้จริงๆ :eiei2:

hollow's Photo hollow 05 Sep 2010

บางภาพลองใช้ wireless flash ยิงด้านข้างแทนแสงจะได้ไม่ดูแข็งๆ จนเกินไปครับ

:o_worry:

eva's Photo eva 05 Sep 2010

นางแบบผเห็นไรแวปๆๆใต้วงแขน

Indyhell, on 05 September 2010 - 07:49 PM, said:

ไม่ทราบว่า คุณ PrTvใช้กล้องอะไรครับ

คราวหน้าไปอีก ถ้าคิดว่า แส่งในห้องนั้นไม่พอ

ลองถ่ายไฟล์ .RAW ดู นะครับ

แล้วกลับมาปรับแสงสี อีกหน่อย จะช่วยได้เยอะเลยครับ

ลองดูครับ

คราวที่แล้วผมก้ ซัด ไฟล์.RAW หมดแล้วกลับมาปีัยแสงเพิ่ม เพื่อให้ดูดี ขึ้น

กล้องผมไม่เทพ เลนส์ไม่เทพ เลยต้อง อาศัยตัวช่วย

แล้วก็ช่วยได้มาก

อันนี้ลองปรับเล่นๆ เอา จุดๆ ในตัวน้องเขาออกด้วย

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ อิๆ

น้องข้างบน ใช้กล้อง D90 ครับ
ส่วน flash ผมใส่ whale tail (ตัวกระจายแสง) และ bounce ตลอดเลยละ ไม่ได้ยิงตรงๆ ใส่น้องเขาเลย ที่มันดูแข็งๆไม่รู้เพราะผมไม่ได้แต่งอะไรหรือเปล่า ภาพออกมามันคมๆอยู่แล้วมาเพิ่ม USM เข้าไปตอนย่อมันอาจจะคมเกินไปหรือเปล่าครับ คิดว่าถ้าฟุ้งสักหน่อยน่าจะสวย
และหลังๆผมถ่ายแต่ RAW เลยแหละเพราะมันปรับได้ยืดหยุ่นกว่า โดยเฉพาะ White Balance ดีกว่าถ่าย JPG มาก แต่เรื่องเทคนิคการถ่ายยังไงให้มันเนียนๆก็แนะนำได้ครับ

น้องเขาจอแบนจริงครับ แต่ผมไม่ค่อย mind เท่าไหร่ เพราะน้องเขาน่ารักดีอะ แหะๆ

วันนี้ก็ไปถ่ายน้องๆมาอีกหลายร้อยรูป ยังไม่ได้แปลง RAW เลย วันนี้แบก D300 ไป แต่ใช้ 17-55 ตัวเดิม แขนเดี้ยงเลยหนักโคตรๆ

อ่อแต่อันนี้ถ่ายปกตินะครับไม่มีชุดพิเศษแบบน้องข้างบน

Window Light ภาพนี้ภาพเดียวไม่ใช้ Flash เพราะแสงมันเยอะอยู่แล้ว

หลังๆผมลองวัดแสงแบบ Spot ไปเลย แล้วให้ flash มัน fill ให้ พบว่าดีกว่าใช้แบบ Matrix (หรือ Evaluate ถ้าเป็น Canon) เพราะแสงที่เติมมันพอดีกว่า

คุณ PrTv ลบ รุปรแกออกไปเถอะ ที่พึ่งลงใหม่ นะ

เดี่ยวจะหายไปทั้งกระทู้ได้ นะครับ

Zon&Sun's Photo Zon&Sun 05 Sep 2010

อิจฉาเจ้าของกระทู้จริงๆเลย มีสาวๆหน้าตาดีๆ หุ่นดีๆมาให้ถ่ายรูปแบบระยะประชิด

ทำบุญด้วยอะไรน้อ :eiei:

Indyhell, on 05 September 2010 - 10:30 PM, said:

คุณ PrTv ลบ รุปรแกออกไปเถอะ ที่พึ่งลงใหม่ นะ

เดี่ยวจะหายไปทั้งกระทู้ได้ นะครับ

ผม edit post ตัวเอง ไม่ได้นะครับ (เป็นสมาชิกมาตั้งแต่ปี 06 แต่ไม่มีเวลามาปั๊มกระทู้ ทำไมไม่อนุญาตให้ edit ได้ซะทีหว่า... ต้องอีกที post เนี่ย) แต่ลบจาก imageshack ไปแล้ว ทางนี้น่าจะดูไม่ได้แล้วนะ

post ภาพน้องๆเขาเพิ่มอีกหน่อย

Indyhell's Photo Indyhell 06 Sep 2010

รูปหลังๆ มาเนี่ย ดูดีเลยครับ

Zeon's Photo Zeon 06 Sep 2010

กระทู้นี้ยอดเยี่ยมแห่งปีเลยครับ :o_shame:

momo's Photo momo 06 Sep 2010

นางแบบสวยดีครับ แต่ดูแบบแข็งๆ นิดนึง....แต่ถ่ายภาพได้คมชัดดีครับ เยี่ยมครับ
Edited by momo, 06 September 2010 - 12:52 PM.