`

Jump to content

ӹѡҹ HDMI ռšѺҾ§ԧ

64 replies to this topic

#21 MY_POP

¹

• High Royal Executive Members

Posted 30 August 2010 - 02:14 PM

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ

น่าสนใจ

น่าจะลองนัดกันแล้วเอาสายบิ๊กซีเส้นละสามร้อย มาเปิดเทียบกับสายเส้นละ 4,000

ดูกันหลายๆตาแล้วตัดสินเลย :cat_yes:

Edited by MY_POP, 30 August 2010 - 04:27 PM.

#22 mm3

¹

• High Royal Executive Members

Posted 30 August 2010 - 03:54 PM

จากกระทู้ก่อนที่เคยคุยกันเรื่องนี้ สรุปกันคร่าวๆ ว่า ถ้าสายไม่ได้คุณาพไม่ได้มาตรฐาน เทียบกับสายแพง ต่างกัน แต่ถ้าสายที่ได้มาตรฐานจะถูกแบบไม่กี่ร้อย หรือเป็นหมื่นก็ไม่น่าจะให้ความต่างกัน ประเทที่โฆษณาว่าได้สีสวย าพอิ่ม ฯลฯ น่าจะเกินจริง

ในกรณีสายแถม บางยี่ห้อ อาจจะแถมของไม่ได้มาตรฐานมาเพราะจะลดต้นทุนก็เป็นได้

ยังไงรอลุงเบิ้มมาคอนเฟิร์มอีกที

#23 vimarn

ѡ֡ѴдѺ 2

• High Members

Posted 30 August 2010 - 05:38 PM

View PostX-Sy, on 30 August 2010 - 12:25 PM, said:

ผมงงกับที่พิมพ์มาว่าต่อ เอวี แอมป์ กับ ทีวี และ เอวี แอมป์ กับ บูลเลย์ มันต่อยังไงครับ แอมป์แบบไหน

ส่วนเรื่องสายมีผลจริง เพราะผมใช้สายถูกแล้วมันติด ๆ ดับ ๆ าพแตกบ้าง แต่ถ้าสายได้มาตรฐาน ผมไม่เห็นความต่างเลยครับ

สาย out จากเอวี แอมป์ไปที่ทีวี สาย in จากเครื่องเล่น blu ray มาที่เอวีแอป์ครับ แอมป์ก็ ของ Pioneer SC-LX71

สายเส้นเดิมของผมของ Sony แท้ แบบ High Speed เส้นละ พันกว่าบาทน่าจะได้มาตราฐานแล้วครับ
ส่วนสายใหม่เส้นละ 2700 นิดหน่อย ขออนุญาตไม่พูดถึงยี่ห้อ เพราะไม่มีเจตนาจะขายของ
ต้องการเพียงเล่าประสบการ์ณเท่านั้น

เดิมผมก็เชื่แสนิทใจว่า ขอให้เป็นสายมาตรฐาน คุณาพจะเหมือนกันหมด แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนความเชื่อแล้ว
ด้วยเหตุผลที่เล่าไปแล้ว แต่คงไม่บ้าซื้อของแพงจัดๆ เส้นที่ได้มานี้ ก็พอแล้ว หยุดแล้ว

#24 tekkenman

¹

Posted 30 August 2010 - 06:19 PM

ผู้ที่ทดสอบด้วยตัวเอง ( ผมเป็นแบบนี้ )

ผู้ที่อิงตามทฤษฏี ( หลาย ๆ ท่านก็แบบนี้ )

มีแบบนี้หลายกระทู้แล้วครับ ไม่รู้จริง ๆ มันเป็นที่เราคิดไปเองรึว่ามันสวยขึ้นจริง ๆ :o_angry:

#25 pokojung

Шѧ͢෾

Posted 30 August 2010 - 07:49 PM

ผมว่าเราอย่าคิดมากกันเลยครับ เพราะผมว่าเรื่องสายอยู่ที่เราพอใจดีกว่าอยากได้ราคาไหนก็อันนั้นล่ะ หากอันที่ดีกว่าแพงกว่ามีผลที่ดีกว่าผลว่ามันก็สมเหตุสมผล

สบายใจตามกำลังของเราอันนี้คงทำให้เราสบายใจที่สุด

ปล.เด๋วได้ถอยทีวีใหม่ก่อนจะได้ลอง HDMI กะเค้าบ้าง อิอิ :act_right:

#26 ziro

ѡͩѧ

Posted 31 August 2010 - 12:39 PM

สายแพง = 0100101001010101001
สายถูก = 0123456789012345678........

#27 nickname026

Where amazing Happen!!

• Royal Executive Members

Posted 31 August 2010 - 03:21 PM

มันดีขึ้นจริงๆครับ ทั้งภาพทั้งเสียง ลองกับซิสเต็มตัวเองมาพักใหญ่ๆละครับ

แบบไม่ต้องมานั่งจับผิดเพ่งตาแทบหลุดเลยครับ
หลายๆท่านลงทุนกับทีวี เครื่องเสียงเป็นแสน กลับเลือกใช้สายที่ไม่สัมพันธ์กับซิสเตม ทำให้ทีวีหรือเครื่องเสียงท่าน
ยังไม่ได้แสดงประสิทธิภาพสูงสุดเลยครับ

อย่างไรอยากแนะนำให้ไปลองกับซิสเตมตัวเองครับ จับสังเกตได้แน่นอนครับ

ผมอยากแนะนำ merrex kable ครับ ลองแล้วไม่ต่าง ไม่ดีขึ้น เค้าคืนเงินเต็มจำนวนภายใน 7 วันครับ เหมาะสำหรับท่านที่ไม่เชื่อ ไม่เคยลองมากๆครับ
ประสิทธิภาพผมว่าสูสีหรือดีกว่าสาย HDMI หลักหลายพัน ของแบรนด์ดังบางยี่ห้อเสียอีกครับ

http://www.merrexkable.com/

แบรนด์นี้เป็นแบรนด์ของคนไทยครับ อย่างไรลองดูละกันนะครับ

View PostRONAN321, on 29 August 2010 - 09:44 PM, said:

สรุปว่ามียี่ห้ออะไรแนะนำคับกำลังหาอยู่พอดี^^

เอาของดีราคา พอสมควร HDMI 1.3-1.4. ยาว1.5-2.0 ม.

merrex เลยครับท่าน ราคาไม่แรง ลองไม่ชอบเอาไปคืนได้อีกตะหาก
แถมใช้รุ่นเล็กอยากขยับไปเล่นรุ่นใหญ่ เค้าให้เอาเส้นเดิมไปเทรดได้เต็มราคาด้วยครับ จ่ายแค่ส่วนต่าง
ผมว่านโยบายบริษัทเค้าโอเคอะครับ

Edited by nickname026, 31 August 2010 - 03:34 PM.

#28 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

Posted 31 August 2010 - 04:02 PM

ตามไปดูรายละเอียดมาแล้วน่าสนใจมาก...ถ้าซื้อคงเอายี่ห้อนี่แหละ

อุดหนุนคนไทยด้วยกันด้วย ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆคับ^^

View Postnickname026, on 31 August 2010 - 03:21 PM, said:

มันดีขึ้นจริงๆครับ ทั้งาพทั้งเสียง ลองกับซิสเต็มตัวเองมาพักใหญ่ๆละครับ

แบบไม่ต้องมานั่งจับผิดเพ่งตาแทบหลุดเลยครับ
หลายๆท่านลงทุนกับทีวี เครื่องเสียงเป็นแสน กลับเลือกใช้สายที่ไม่สัมพันธ์กับซิสเตม ทำให้ทีวีหรือเครื่องเสียงท่าน
ยังไม่ได้แสดงประสิทธิาพสูงสุดเลยครับ

อย่างไรอยากแนะนำให้ไปลองกับซิสเตมตัวเองครับ จับสังเกตได้แน่นอนครับ

ผมอยากแนะนำ merrex kable ครับ ลองแล้วไม่ต่าง ไม่ดีขึ้น เค้าคืนเงินเต็มจำนวนายใน 7 วันครับ เหมาะสำหรับท่านที่ไม่เชื่อ ไม่เคยลองมากๆครับ
ประสิทธิาพผมว่าสูสีหรือดีกว่าสาย HDMI หลักหลายพัน ของแบรนด์ดังบางยี่ห้อเสียอีกครับ

แบรนด์นี้เป็นแบรนด์ของคนไทยครับ อย่างไรลองดูละกันนะครับ

merrex เลยครับท่าน ราคาไม่แรง ลองไม่ชอบเอาไปคืนได้อีกตะหาก
แถมใช้รุ่นเล็กอยากขยับไปเล่นรุ่นใหญ่ เค้าให้เอาเส้นเดิมไปเทรดได้เต็มราคาด้วยครับ จ่ายแค่ส่วนต่าง
ผมว่านโยบายบริษัทเค้าโอเคอะครับ

#29 nickname026

Posted 31 August 2010 - 04:08 PM

View PostRONAN321, on 31 August 2010 - 04:02 PM, said:

ตามไปดูรายละเอียดมาแล้วน่าสนใจมาก...ถ้าซื้อคงเอายี่ห้อนี่แหละ

อุดหนุนคนไทยด้วยกันด้วย ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆคับ^^

เค้าจะแบ่งเป็น 3 รุ่นครับสำหรับสาย HDMI
เรียงจากรุ่นแพงสุดไปถูกสุดตามนี้ครับ คือ HDMI0 1.3(ยังไม่ออก), HDMI1 1.3, HDMI2 1.4

#30 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

Posted 31 August 2010 - 04:13 PM

View Postnickname026, on 31 August 2010 - 04:08 PM, said:

เค้าจะแบ่งเป็น 3 รุ่นครับสำหรับสาย HDMI
เรียงจากรุ่นแพงสุดไปถูกสุดตามนี้ครับ คือ HDMI0 1.3(ยังไม่ออก), HDMI1 1.3, HDMI2 1.4

กำ!!...มาเพิ่มความงงเข้าไปอีก แล้วมันต่างยังไงคับ HDMI0-1เนี๊ยะคับ -_-"

แล้ว1.3-1.4 นี่มันยังไง เห็นBD เค้าก็ใช้1.3กัน. หรือเราซื้อ1.4ไปเลยจบ^^

#31 nickname026

Posted 31 August 2010 - 08:51 PM

View PostRONAN321, on 31 August 2010 - 04:13 PM, said:

กำ!!...มาเพิ่มความงงเข้าไปอีก แล้วมันต่างยังไงคับ HDMI0-1เนี๊ยะคับ -_-"

แล้ว1.3-1.4 นี่มันยังไง เห็นBD เค้าก็ใช้1.3กัน. หรือเราซื้อ1.4ไปเลยจบ^^

โอ้...ขอโทษครับ คือจะอธิบายชื่อรุ่นหนะครับ
รุ่น HDMI ศูนย์ รองรับ 1.3 (คุณาพแจ่มสุด เท่าที่ถามมาราคายังไม่ออก)
รุ่น HDMI หนึ่ง รองรับ 1.3 (เคยเป็นรุ่นทอป ก่อนเค้าพัฒนารุ่นด้านบนมาครับ)
รุ่น HDMI สอง รองรับ 1.4 ครับ (หากท่านใช้ทีวี และแอมป์ที่รองรับระบบ 3D แล้วรุ่นนี้จะรองรับครับ)

#32 classic

ԧѹ͹Źҹ鹷ⴹ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 31 August 2010 - 09:02 PM

View Postnickname026, on 31 August 2010 - 03:21 PM, said:

มันดีขึ้นจริงๆครับ ทั้งภาพทั้งเสียง ลองกับซิสเต็มตัวเองมาพักใหญ่ๆละครับ

ยังไม่ได้แสดงประสิทธิภาพสูงสุดเลยครับ

ผมอยากแนะนำ merrex kable ครับ ลองแล้วไม่ต่าง ไม่ดีขึ้น เค้าคืนเงินเต็มจำนวนภายใน 7 วันครับ เหมาะสำหรับท่านที่ไม่เชื่อ ไม่เคยลองมากๆครับ
ประสิทธิภาพผมว่าสูสีหรือดีกว่าสาย HDMI หลักหลายพัน ของแบรนด์ดังบางยี่ห้อเสียอีกครับ

พูดจาดี มีเห็ดหอม :kfc:

เสริมให้อีกนิด ยี่ห้อนี้หาซื้อได้จากร้าน Laser Planet ตั้งอยู่ที่ Homepro พระราม 3 ฝั่งทางเข้าที่จอดรถ ร้านอยู่ริมถนนฮะ บริการดี มีเห็ดหอมนะ :snake:

Edited by classic, 31 August 2010 - 09:05 PM.

#33 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

Posted 31 August 2010 - 09:07 PM

View Postclassic, on 31 August 2010 - 09:02 PM, said:

พูดจาดี มีเห็ดหอม :kfc:

เสริมให้อีกนิด ยี่ห้อนี้หาซื้อได้จากร้าน Laser Planet ตั้งอยู่ที่ Homepro พระราม 3 ฝั่งทางเข้าที่จอดรถ ร้านอยู่ริมถนนฮะ บริการดี มีเห็ดหอมนะ :snake:

โอ้ว!! ดีเลยฮะจะได้ฝากลุงซื้อได้ง่ายๆเลยฮะ ใกล้บ้านลุงนี่ฮะ^^

#34 classic

ԧѹ͹Źҹ鹷ⴹ!!

• Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 31 August 2010 - 09:12 PM

View PostRONAN321, on 31 August 2010 - 09:07 PM, said:

โอ้ว!! ดีเลยฮะจะได้ฝากลุงซื้อได้ง่ายๆเลยฮะ ใกล้บ้านลุงนี่ฮะ^^

ค่ารถไปกลับ 500 บาท ลุงขาดตัว หุๆ :devil:

#35 tomm

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 31 August 2010 - 09:48 PM

View Postnickname026, on 31 August 2010 - 08:51 PM, said:

โอ้...ขอโทษครับ คือจะอธิบายชื่อรุ่นหนะครับ
รุ่น HDMI ศูนย์ รองรับ 1.3 (คุณาพแจ่มสุด เท่าที่ถามมาราคายังไม่ออก)
รุ่น HDMI หนึ่ง รองรับ 1.3 (เคยเป็นรุ่นทอป ก่อนเค้าพัฒนารุ่นด้านบนมาครับ)
รุ่น HDMI สอง รองรับ 1.4 ครับ (หากท่านใช้ทีวี และแอมป์ที่รองรับระบบ 3D แล้วรุ่นนี้จะรองรับครับ)

รบกวนถามหน่อยครับ พอดีกำลังงง เลยครับ
กำลังจะซื้อ c8000 มาต่อกับ htpc ครับ
แบบนี้ผมจะใช้สายอะไรดีครับ ช่องhtpc เป็น d-sub ครับ
ขอบคุณครับ

#36 zodiac

Game ѡ ҹ

Posted 01 September 2010 - 10:35 AM

View Posttekkenman, on 30 August 2010 - 06:19 PM, said:

ผู้ที่ทดสอบด้วยตัวเอง ( ผมเป็นแบบนี้ )

ผู้ที่อิงตามทฤษฏี ( หลาย ๆ ท่านก็แบบนี้ )

มีแบบนี้หลายกระทู้แล้วครับ ไม่รู้จริง ๆ มันเป็นที่เราคิดไปเองรึว่ามันสวยขึ้นจริง ๆ :o_angry:

ก็เหมือนหาแฟนล่ะครับ จะเอาแบบสวยถูกใจเรา หรือจะเชื่อคนอื่นครับว่าคนนี้สวย ก็ตามหากันต่อไป

เป็นผมก็หยุดตรงที่ถูกใจเราแล้วล่ะครับ ไม่ต้องไปดิ้นรนหาที่ดีกว่าที่เรามีหรอกครับ

เสียเงินปล่าวๆนะครับ แต่ถ้าเหลือจนไม่รู้จะเอาไปทำอะไรก็ โอนเข้า บ/ช ผมละกัน ยินดีรับไว้ครับ :o_shame:

Edited by zodiac, 01 September 2010 - 10:37 AM.

#37 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

Posted 01 September 2010 - 10:47 AM

^
^
คุณชาติมาถึงก็เนียนเลยนะ^^

ความพอใจของแต่ละคนไม่เท่ากันคับ

งบประมาณก็ไม่เท่ากัน แต่เราคุยแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน

แบบนี้ดีคับ แล้วแต่ละท่านก็จะตัดสินใจได้เองว่าจะเลือกอะไร

#38 PaPaSEK

ѡ֡ѴдѺ 2

Posted 01 September 2010 - 11:09 AM

จะบอกว่าคุณาพของสายไม่เกี่ยวเลยก็เกินไปครับ

สายที่คุณาพห่วยจะมีผลต่อการสูญหายของข้อมูลบางส่วน อาจเกิดจากสายขาดใน สายมีความชื้นสูง บลาๆๆๆๆ
ซึ่งเหล่านี้ก็เรียกได้ว่าเป็นคุณาพของสายทั้งหมด แล้วมันก็จะส่งผลกระทบต่อาพและเสียงด้วย แม้ข้อมูลจะเป็นดิจิตอลก็มีผลครับ

ขนาดสาย Fiber Optics ซึ่งรับส่งข้อมูลแบบ Digital ยังมีการสูญหายของข้อมูลเลยครับ

เอาเป็นว่า ในความเห็นผม ผมว่าคุณาพของสายเกี่ยวข้อง .... ในระดับนึง
แต่คุณาพของสายไม่ได้มีผลกับเสียงและาพเท่ากับกรณีสัญญาณแบบ Analog ครับ

#39 zodiac

Game ѡ ҹ

Posted 03 September 2010 - 11:41 AM

View PostRONAN321, on 01 September 2010 - 10:47 AM, said:

^
^
คุณชาติมาถึงก็เนียนเลยนะ^^

ความพอใจของแต่ละคนไม่เท่ากันคับ

งบประมาณก็ไม่เท่ากัน แต่เราคุยแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน

แบบนี้ดีคับ แล้วแต่ละท่านก็จะตัดสินใจได้เองว่าจะเลือกอะไร
:sorry: จริงๆก็คือ ผมคิดว่า ที่ใครเค้าบอกว่าาพสวยขึ้นจริงๆ หากเราได้ไปเทียบกันแบบยกจอไปต่อ ข้างๆกัน ก็ว่าไปอย่างครับ

เพราะเราไม่รู้ว่าาพที่คนอื่นเห็นมันจะดีกว่าที่เราใช้อยู่หรือไม่น่ะครับ ถ้าอย่างผมใช้แบบ 4-5 ร้อยผมก็เชื่อว่า ที่จขกท มาโพสนั้นดีกว่าแน่นอน แต่อย่างคุณป๊อบ และคนอื่นๆ ที่ใช้สายแพงกันอยู่แล้วน่ะสิครับ :act_right:

แล้วจะรู้ได้ไงละครับว่ามันจะดีกว่าที่ใช้กันอยู่ เว้นแต่เราจะซื้อมาลองแต่จะต้องลองไปถึงเมื่อไร่ไงครับ

ถ้าเป็นเ่ช่นนี้ เห็นทีจะเสียเงินกันไปเรื่อยๆ นะขอรับ

เลยแนะนำอีกทีแล้วกันครับ บ/ช ผมว่างเสมอ โอนได้ตลอดนะครับ :o_lol: เนียนอีกรอบ

ปล. ผมแอบย่องไปดูบ้านคุณป๊อบแล้วนะครับ อิอิ แต่ไม่ได้นอนค้าง สวยสุดยอดไปเลยครับ (ย่องไปตาม link นะครับ)

#40 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

Posted 03 September 2010 - 11:56 AM

View Postzodiac, on 03 September 2010 - 11:41 AM, said:

:sorry: จริงๆก็คือ ผมคิดว่า ที่ใครเค้าบอกว่าาพสวยขึ้นจริงๆ หากเราได้ไปเทียบกันแบบยกจอไปต่อ ข้างๆกัน ก็ว่าไปอย่างครับ

เพราะเราไม่รู้ว่าาพที่คนอื่นเห็นมันจะดีกว่าที่เราใช้อยู่หรือไม่น่ะครับ ถ้าอย่างผมใช้แบบ 4-5 ร้อยผมก็เชื่อว่า ที่จขกท มาโพสนั้นดีกว่าแน่นอน แต่อย่างคุณป๊อบ และคนอื่นๆ ที่ใช้สายแพงกันอยู่แล้วน่ะสิครับ :act_right:

แล้วจะรู้ได้ไงละครับว่ามันจะดีกว่าที่ใช้กันอยู่ เว้นแต่เราจะซื้อมาลองแต่จะต้องลองไปถึงเมื่อไร่ไงครับ

ถ้าเป็นเ่ช่นนี้ เห็นทีจะเสียเงินกันไปเรื่อยๆ นะขอรับ

เลยแนะนำอีกทีแล้วกันครับ บ/ช ผมว่างเสมอ โอนได้ตลอดนะครับ :o_lol: เนียนอีกรอบ

ปล. ผมแอบย่องไปดูบ้านคุณป๊อบแล้วนะครับ อิอิ แต่ไม่ได้นอนค้าง สวยสุดยอดไปเลยครับ (ย่องไปตาม link นะครับ)

ขอบคุณที่แวะไปชมบ้านคับ แอร์ที่ติดทั้ง6เครื่องก็จากช่างที่คุณชาติแนะนำนี่แหละคับ

เก็บงานเรียบร้อยดีคับ^^

ปล.บ้านผมไม่เคยซื้อ HDMI แพงๆเลยคับ ใช้ของแถมตลอด...อิอิ และมีของที่พี่เคี้ยวให้เป็นของขวัญขึ้นบ้านใหม่

อันนั้นแพงสุดแล้วคับ ตอนนี้ใช้ในห้องนอน...

คุณชาติมีอะไรให้ผมช่วยเหลือก็ PM หาผมได้ตลอดเลยนะคับ^^