`

Jump to content

ͺ skill WKC 1 Inter Ѻ

• You cannot reply to this topic
5 replies to this topic

#1 BoyZilla

ѡ鹤

• Royal Executive Members

Posted 21 August 2010 - 11:17 AM

เนื่องด้วยความอ่อนประสบการณ์ (แฟนไม่ให้เล่นออนไลน์ นานๆได้เล่นที)
เก็บเลเวลคนเดียว จนได้ rebirth รอบที่ 4 (ส่วนใหญ่ก็อยู่แต่ Boot Camp II) GR8 (เกิดจาก Boot Camp II + Big Red น่ะครับ ไม่ค่อยได้ไปที่อื่นหรอก)

ได้ถ้วย skill 8 สายแล้ว ไปลองออนไลน์ เห็นคนส่วนใหญ่ พวกระดับ GR10+ ขึ้นไป ไม่สายดาบใหญ่ ก็สายหอก
อยากรู้ข้อดีของ 2 สายนี้น่ะครับ รีเบิทรอบสุดท้ายไม่ต้องเก็บถ้วยสกิลแล้วก็อยากอัพดีๆ
ทำไมคนส่วนใหญ่ถึงชอบใช้ 2 สายนี้เหรอครับ? << อันนี้คือคำถามของกระทู้ครับ

อันนี้เหตผลที่นั่งดูตารางสกิลแล้วคิดเอง แต่ก็ไม่แน่ใจครับ
1.เพราะ anima กับ placid heart รึป่าว (gain ac 2)
2.สายหอกเพราะ big red แพ้ thrust + น้ำแข็ง รึป่าว (ส่วนใหญ่ใช้เจ้านี่เก็บ gr กัน ใช่มั้ยหว่า)
3.สายดาบใหญ่คิดข้อดีไม่ออก (ช้า+ไม่ได้แรงต่างกันมาก+ถือโล่ไม่ได้) หรือเท่เพราะถือดาบใหญ่ๆ -_-" หรือเพราะมีสกิลหมู่และเร็วกว่าขวาน หรือจริงๆแล้วมีท่าที่แรงมาก แต่ผมไม่ได้ดูเอง

ธนูไม่ได้สนใจเท่าไหร่ (เบาอะ แต่ดีตรงยิงหัว พวกตัวใหญ่ๆได้เลยล่ะมั้ง ธาตุครบ มีสกิลหมู่)
ขวานก็ช้าไปนิดยิ่งถ้าใส่เกราะหนักด้วยแล้ว -_-"
ไม้เท้าก็ดูๆอยู่เผื่อจะเล่นสายเวทย์เลย (ศัตรูแพ้ธาตุอะไรก็ยิ่งใส่ซะ เสียตรงไม่มีคอมโบ)
ดาบมือเดียว ปกติใช้ แต่ lunging slash อัพ agi เต็ม ใส่ crimson blade ฟันทีเดียว พวกใน boot camp II ตาย (อันนี้ก็ดูๆอยู่ แต่มาฟังข้อดีของหอกก่อน)

แนวทางการอัพสกิลรอบนี้ ก็คงจะ อัพ + stat เต็ม เกือบทุกอันแล้วก็ อาวุธสักสายนึง + เวทย์ขาว (หรืออาจจะ อาวุธ 2 สาย (ดาบหรือหอก)+(ดาบใหญ่หรือขวานหรือเวทย์ดำ(จะเอาสกิลหมู่)) +เวทย์ขาว)

รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายคร่าวๆด้วยครับ :cry: แบบว่าประสบการณ์อ่อนด๋อยนัก + ขี้เกียจ รีเบิธรอบที่ 5 แล้ว :love2:

#2 Razgrizad

冬がくれた予感

• Interests:Game
    Anime
    Manga
    Light Novel

Posted 21 August 2010 - 11:46 AM

View PostBoyZilla, on 21 August 2010 - 11:17 AM, said:

เนื่องด้วยความอ่อนประสบการณ์ (แฟนไม่ให้เล่นออนไลน์ นานๆได้เล่นที)
เก็บเลเวลคนเดียว จนได้ rebirth รอบที่ 4 (ส่วนใหญ่ก็อยู่แต่ Boot Camp II) GR8 (เกิดจาก Boot Camp II + Big Red น่ะครับ ไม่ค่อยได้ไปที่อื่นหรอก)

ได้ถ้วย skill 8 สายแล้ว ไปลองออนไลน์ เห็นคนส่วนใหญ่ พวกระดับ GR10+ ขึ้นไป ไม่สายดาบใหญ่ ก็สายหอก
อยากรู้ข้อดีของ 2 สายนี้น่ะครับ รีเบิทรอบสุดท้ายไม่ต้องเก็บถ้วยสกิลแล้วก็อยากอัพดีๆ
ทำไมคนส่วนใหญ่ถึงชอบใช้ 2 สายนี้เหรอครับ? << อันนี้คือคำถามของกระทู้ครับ

อันนี้เหตผลที่นั่งดูตารางสกิลแล้วคิดเอง แต่ก็ไม่แน่ใจครับ
1.เพราะ anima กับ placid heart รึป่าว (gain ac 2)
2.สายหอกเพราะ big red แพ้ thrust + น้ำแข็ง รึป่าว (ส่วนใหญ่ใช้เจ้านี่เก็บ gr กัน ใช่มั้ยหว่า)
3.สายดาบใหญ่คิดข้อดีไม่ออก (ช้า+ไม่ได้แรงต่างกันมาก+ถือโล่ไม่ได้) หรือเท่เพราะถือดาบใหญ่ๆ -_-" หรือเพราะมีสกิลหมู่และเร็วกว่าขวาน หรือจริงๆแล้วมีท่าที่แรงมาก แต่ผมไม่ได้ดูเอง

ธนูไม่ได้สนใจเท่าไหร่ (เบาอะ แต่ดีตรงยิงหัว พวกตัวใหญ่ๆได้เลยล่ะมั้ง ธาตุครบ มีสกิลหมู่)
ขวานก็ช้าไปนิดยิ่งถ้าใส่เกราะหนักด้วยแล้ว -_-"
ไม้เท้าก็ดูๆอยู่เผื่อจะเล่นสายเวทย์เลย (ศัตรูแพ้ธาตุอะไรก็ยิ่งใส่ซะ เสียตรงไม่มีคอมโบ)
ดาบมือเดียว ปกติใช้ แต่ lunging slash อัพ agi เต็ม ใส่ crimson blade ฟันทีเดียว พวกใน boot camp II ตาย (อันนี้ก็ดูๆอยู่ แต่มาฟังข้อดีของหอกก่อน)

แนวทางการอัพสกิลรอบนี้ ก็คงจะ อัพ + stat เต็ม เกือบทุกอันแล้วก็ อาวุธสักสายนึง + เวทย์ขาว (หรืออาจจะ อาวุธ 2 สาย (ดาบหรือหอก)+(ดาบใหญ่หรือขวานหรือเวทย์ดำ(จะเอาสกิลหมู่)) +เวทย์ขาว)

รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายคร่าวๆด้วยครับ :cry: แบบว่าประสบการณ์อ่อนด๋อยนัก + ขี้เกียจ รีเบิธรอบที่ 5 แล้ว :love2:
จริงๆไปถามที่กระทู้ข้างบนก็ได้นะครับ

ที่คนเล่นดาบ2มือกับหอก ง่ายๆเลยครับชาจ AC ได้ครับ ง่ายๆแค่นี้แหละ

ส่วนดาบใหญ่ไม่แรงต่างกันมากเนี่ย ต่างนะครับ อย่างน้อยๆก็ 2K ล่ะครับที่ต่างกัน

ส่วนข้อดีข้อเสียแต่ล่ะอัน แจงตามเท่าที่ผมได้ลองเล่นมานะครับ

Spear : ถึก แทงแรงพอตัว ชาจAC อาวุธทำง่าย เกจวิ่งเร็ว ข้อเสียคือเวลาเจอBoss พวกไม่แพ้ธาตุแล้วจะสู้ยากนิดหน่อย และกันเวทย์จะต่ำมาก แต่ข้อเสียไม่ใช่ปัญหาสรุปคือสายที่โกงที่

สุดในเกมส์

LongSword : ฟันแรงเกือบที่สุด เป็นรองแค่ขวาน ชาจACได้ ใส่ชุดGR14+15 ครบ จะหลบการโจมตีได้พอสมควร อาวุธสวย(แล้วแต่คนชอบ) ข้อเสีย Vit+Def ต่ำมาก

ยิ่งตอนเข้า Demon Aura โดนทีจะตายเอาได้ เกจวิ่งช้า(แต่ยังชาจACได้) อาวุธ+เกราะ ทำยาก-ยากที่สุด ดาบGR12 ตี+9-10ใช้ของแรมาก

1H-Sword : เกจวิ่งเร็ว โจมตีอยู่ในระดับปานกลาง หลบการโจมตีได้เกือบจะ 80-90%(ยกเว้นสกิลของบอสบางอันโดน100%) อาวุธสวย+มีให้เลือกใช้เยอะมาก ข้อเสีย ชาจACไม่ได้!

กว่าจะเก่งอย่างน้อยๆต้องใส่ชุดGR11+12ครบ เล่นตัวผู้หญิงจะได้เปรียบกว่าเพราะมีชุด Valkyrie ตอน GR12 ขณะที่ผู้ชายไม่มี อาวุธทำยากพอสมควรแต่ง่ายกว่าดาบ2มือ

Bow : เกจวิ่งเร็วที่สุด สามารถเล็งเจาะจงส่วนที่จะยิงได้ หลังๆทำcombo 1 AC สามารถยิงได้ 3.3K-3.5K อาวุธทำไม่ยากมาก ข้อเสีย เอาจริงๆแล้วกลายเป็นสายที่ช้าพอสมควรเพราะต้อง

บัฟ Full Brace ก่อนยิงทุกครั้งอาวุธมีให้เลือกน้อยมาก การโจมตีปกติเบา-เบามาก

Axe : โจมตีแรงที่สุดในเกมส์ ข้อเสีย ชาจACไม่ได้ หลบก็ไม่ได้ Defก็ไม่มี อาวุธก็ทั้งทำทั้งupgradeยากมาก จะเล่นสายนี้ผมว่าต้องใจรักจริงๆ เพราะเล่นแล้วเหนื่อยสุดเลย

Staff(สายยิงเวทย์) : ช่วงGR1-13 จะเป็นสายที่ทำDmg ได้สูง คทาก็ทำไม่ยากชุดก็ไม่ได้ยากมากมาย และยังฆ่ามอนหมู่ได้ดี ข้อเสีย พอหลังGR14-15 สายนี้เริ่มยิงไม่ทันพวกสายอื่นๆ

ถ้าบอสตัวเดียวสายนี้ยืนรอคนอื่นฆ่าบอสได้เลยเพราะกว่าจะบัฟ กว่าจะร่ายเสร็จบอสตายแล้วพอดี

ส่วนการอัพสกิล ขั้นแรกกด Passive ให้ครบ ยกเว้นInt ถ้าไม่ได้เล่นสายStaff ไม่ต้องอัพครับ Heal ใช้ค่า SPR ไม่ใช่ INT ส่วนสกิลที่ต้องใช้ ผมPost พวก Combo แต่ล่ะสาย

ไว้ให้แล้ว ยกเว้นสายเวทย์กับขวานที่ผมไม่ได้เล่นเลยไม่มี ก็อัพสกิลตามที่ใช้ใน Combo ครับ ส่วนเวทย์ขาวอัพ 100% หรือไม่ก็ 97% ครับ แต่ผมว่าอัพ 100% ไปเลยจะดีกว่า

ส่วนเรื่อง Rebirth จริงๆน่าจะไป Rebirth ตอน GR10 ครับรอบล่ะ 3Hr. ครับ แล้วก็สายเวทย์ยิงถ้าไม่ได้อัพสายStaff ไว้เล่น อย่าอัพเลยครับไม่มีทางยิงแรงเลย

Edited by Razgrizad, 21 August 2010 - 11:48 AM.

#3 BoyZilla

ѡ鹤

Posted 21 August 2010 - 01:06 PM

ขอบคุณมากครับ
คงจะเล่น หอก กับเวทย์ขาวก่อน พ้อยน์เหลือค่อยว่ากัน

ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ

ผมต้อง อัพ str กับ int รึเปล่าครับ
ลองใส่เสื้อ + str ทั้งตัว กับเครื่องประดับ + ได้อีกราวๆ 30 กว่า ไม่มีท่าไหนของหอกแรงขึ้นเลย (ยกเว้นท่าแรก อะครับ)
แล้วในตาราง gamefaq บอก int ช่วยเพิ่มความแรงของสกิลที่มีธาตุ แล้วอาวุธที่มีธาตุเพิ่มด้วยรึเปล่าครับ ควรอัพมั้ย

ที่ว่าเวทย์ขาวอัพ 97 นี่คือ ไม่เอาท่าไหนบ้างอะครับ ท่าลด mp เหรอครับ หรือท่าไหนด้วย
heal III จำเป็นมั้ยครับผมว่ามันร่ายนานมาก -_-"

แล้ว พวก mp up อะไรพวกนี้เต็มเลยรึป่าวครับ

ตอนนี้ที่อัพไปแล้วก็พวก dex vit hp spr agi(ยังไม่ได้อัพขั้น2ในเวทย์ดำ) mp(ยังไม่เต็ม) str(ยังไม่อัพ) int(ยังไม่อัพ)

คำถามเยอะจริง ฮาๆ :o_worry:

#4 SoLid_frOg

ѡ

Posted 21 August 2010 - 02:12 PM

View PostBoyZilla, on 21 August 2010 - 01:06 PM, said:

ขอบคุณมากครับ
คงจะเล่น หอก กับเวทย์ขาวก่อน พ้อยน์เหลือค่อยว่ากัน

ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ

ผมต้อง อัพ str กับ int รึเปล่าครับ
ลองใส่เสื้อ + str ทั้งตัว กับเครื่องประดับ + ได้อีกราวๆ 30 กว่า ไม่มีท่าไหนของหอกแรงขึ้นเลย (ยกเว้นท่าแรก อะครับ)
แล้วในตาราง gamefaq บอก int ช่วยเพิ่มความแรงของสกิลที่มีธาตุ แล้วอาวุธที่มีธาตุเพิ่มด้วยรึเปล่าครับ ควรอัพมั้ย

ที่ว่าเวทย์ขาวอัพ 97 นี่คือ ไม่เอาท่าไหนบ้างอะครับ ท่าลด mp เหรอครับ หรือท่าไหนด้วย
heal III จำเป็นมั้ยครับผมว่ามันร่ายนานมาก -_-"

แล้ว พวก mp up อะไรพวกนี้เต็มเลยรึป่าวครับ

ตอนนี้ที่อัพไปแล้วก็พวก dex vit hp spr agi(ยังไม่ได้อัพขั้น2ในเวทย์ดำ) mp(ยังไม่เต็ม) str(ยังไม่อัพ) int(ยังไม่อัพ)

คำถามเยอะจริง ฮาๆ :o_worry:
สายหอกท่าโจมตีส่วนใหญ่จะเน้นที่ค่า vit กับ dex ครับ
ค่า int จะไม่เพิ่ม dmg จากอาวุธธาตุครับ ซึ่งท่าโจมตีที่มีธาตุส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ใช้อยู่แล้วครับ
ส่วนสายเวทขาวจำเป็นต้องอัพสกิลลด mp ครับ
ที่ไม่จำเป็นต้องอัพก็ค่า int น่ะครับถ้าไมได้กะจะเล่นเวทครับ :cat_yes:

#5 BoyZilla

ѡ鹤

Posted 21 August 2010 - 08:05 PM

:o_sorry: ขอบคุณท่านสองท่านมาก ขอรับ
ถ้ายังเล่นกันอยู่ ว่างๆผมจะไปดูดที่เมืองคุณ โบทนะ ฮาๆ

ถ้าไม่ได้เล่นกันแล้วไว้เจอกัน ภาค2 ครับ

#6 Razgrizad

冬がくれた予感

• Interests:Game
    Anime
    Manga
    Light Novel

Posted 21 August 2010 - 08:16 PM

View PostBoyZilla, on 21 August 2010 - 08:05 PM, said:

:o_sorry: ขอบคุณท่านสองท่านมาก ขอรับ
ถ้ายังเล่นกันอยู่ ว่างๆผมจะไปดูดที่เมืองคุณ โบทนะ ฮาๆ

ถ้าไม่ได้เล่นกันแล้วไว้เจอกัน ภาค2 ครับ
ก็ยังเล่นอยู่บ้างแหละครับ บางวันออนเข้าPSN ไม่เจอคนที่ออน WKC ผมก็เลยไม่ได้เข้าไป