`

Jump to content

ҡѺ Phillip SoundBar - HTS6120/98 ë¤Ѻ

19 replies to this topic

#1 rit_shisha

ѡͩѧ

• High Members

Posted 16 August 2010 - 11:16 AM

ไม่รู้ว่าเสียงมันจะไล่ จากหลังได้จริงตามที่เค้าบอกหรือเปล่า รบกวนเพื่อน Review หน่อยครับ ที่สนใจเพราะ ผมขี้เกียจต่อสาย เจาะผนังครับ

#2 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

• High Royal Executive Members

Posted 16 August 2010 - 11:30 AM

เคยแอบสนใจอยู่เหมือนกัน รอคำตอบด้วยคน^^

#3 rit_shisha

ѡͩѧ

Posted 16 August 2010 - 11:47 AM

View PostRONAN321, on 16 August 2010 - 11:30 AM, said:

เคยแอบสนใจอยู่เหมือนกัน รอคำตอบด้วยคน^^

รอกูรูมาแถลงครับ ตอนนี้ Powerbuy ลดดเหลือ 159xx 0% 6 เดือนนะครับ :love2: หรือว่าคุณ Ronan จะจัดไปก่อน 1 ชุด แล้วมา Review ให้ผม :kfc:

#4 fman

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 16 August 2010 - 11:52 AM

ตัวนี้ถ้าโดยส่วนตัวแล้ว ฟัง 2.1ch ธรรมดาเสียงโดยรวมค่อนข้างดี ครับ (เทียบกับพวก sound bar ด้วยกัน)
ถ้าเปิด 5.1 จำลอง ถ้าไม่จับผิดมากก็พอฟังได้ครับหลับตาแล้วแยกยาก แต่อย่างไรความโอบล้อมก็ยังสู้พวกของแท้ไม่ได้ครับ
ยิ่งเทียบกับพวกแยกชิ้นที่รองรับ DTS-HD , DD True HD เปิด Full Rip แล้วยิ่งต่างกันชัดเจน

แต่เรื่องเสียงเบสนี่ ยอมรับว่าดังสนั่นมากกกๆๆ ครับ ถ้าชอบเบสหนักๆ ประหยัดพื้นที่ ดีไซน์สวยงามลงตัว ไม่เน้นความโอบล้อมจริงจัง ตัวนี้เล่นได้ครับ

#5 rit_shisha

ѡͩѧ

Posted 16 August 2010 - 12:50 PM

View Postfman, on 16 August 2010 - 11:52 AM, said:

ตัวนี้ถ้าโดยส่วนตัวแล้ว ฟัง 2.1ch ธรรมดาเสียงโดยรวมค่อนข้างดี ครับ (เทียบกับพวก sound bar ด้วยกัน)
ถ้าเปิด 5.1 จำลอง ถ้าไม่จับผิดมากก็พอฟังได้ครับหลับตาแล้วแยกยาก แต่อย่างไรความโอบล้อมก็ยังสู้พวกของแท้ไม่ได้ครับ
ยิ่งเทียบกับพวกแยกชิ้นที่รองรับ DTS-HD , DD True HD เปิด Full Rip แล้วยิ่งต่างกันชัดเจน

แต่เรื่องเสียงเบสนี่ ยอมรับว่าดังสนั่นมากกกๆๆ ครับ ถ้าชอบเบสหนักๆ ประหยัดพื้นที่ ดีไซน์สวยงามลงตัว ไม่เน้นความโอบล้อมจริงจัง ตัวนี้เล่นได้ครับ
.

ตอนนี้อยากได้ แบบ โอบล้อมอ่ะครับ แต่ไม่รู้จะซื้อตัวไหน เห็นตัวนี้มันต่อง่ายดีเลยสนใจ คนขายบอกว่ามันไล่โอบได้ แต่ลองในห้างมันไม่มีที่ให้โอบเลยกระจัดกระจาย อยากลองมาตั้งในบ้านฟังก่อนค่อยตัดสินใจซื้อจัง T_T

#6 silapakorn

ѹѾôѹ

• High Royal Executive Members

Posted 16 August 2010 - 01:12 PM

ถ้าที่ห้องไม่สามารถจัดดังรูปได้ก็คงไม่โอบล้อมครับ พวก soundbar มันใช้หลักการสะท้อนกำแพงของเสียง และเสียงที่ผ่านการสะท้อนย่อมเสียความละเอียดไปบ้างแน่นอน
(ในรูปเป็นของ yamaha ตัวละ 50K นะครับ)

#7 joe-limited

ѡ¹鹷 2

Posted 16 August 2010 - 08:45 PM

ถ้าอยากได้เสียงโอบล้อมจิงๆก็ต้อง yamaha เหมือนคนข้างบนบอกละครับ

เห็นเค้าบอกว่ามีลำโพงก่าว50 ตัวในกะบอก soundbar

แต่ราคาก็โหดเหมือนกัน 5 หมื่นก่าวบาทแนะ :o_worry:

Edited by joe-limited, 16 August 2010 - 08:46 PM.

#8 rit_shisha

ѡͩѧ

Posted 16 August 2010 - 09:23 PM

View Postjoe-limited, on 16 August 2010 - 08:45 PM, said:

ถ้าอยากได้เสียงโอบล้อมจิงๆก็ต้อง yamaha เหมือนคนข้างบนบอกละครับ

เห็นเค้าบอกว่ามีลำโพงก่าว50 ตัวในกะบอก soundbar

แต่ราคาก็โหดเหมือนกัน 5 หมื่นก่าวบาทแนะ :o_worry:
โห ใส่ไปได้ไง 50 กว่าตัว เทพจริงๆ ตามราคาเลย 50000 กับ 15000 :o_smoke:

#9 GinolaBoy

DGO Revolution

• Admin

Posted 16 August 2010 - 10:14 PM

ผมงงว่าทำไม Sony และ Samsung ไม่เอา Soundbar ไปทำตลาดอย่างจริงจัง

เพราะ lifestyle คนไทยเดี๋ยวนี้อยู่คอนโดกันส่วนใหญ่ segment นี้เยอะมาก

และ soundbar ก็เหมาะกับ lifestyle นี้มากเพราะว่าไม่ต้องใช้พื้นที่เยอะมากเลยครับ

ที่อเมริกา sony เพิ่งออก sound bar รุ่นใหม่ รองรับ DTS-HD, True-HD ด้วยครับ ราคาประมาณ $399

samsung ก็ออกรุ่น wireless subwoofer ออกมาเหมือนกัน

ถ้าจะเทียบเรื่องเสียงผมว่าบรรยากาศและการโอบล้อมคงจะสู้ลำโพงแยกชิ้นไม่ได้ครับ

การจัดวางก็ต่างกันมากครับ

ผมเองใช้ soundbar ของ sony รุ่นเก่าครับ ใช้ได้เลย เพราะไม่อยากยุ่งยากเรื่องสายน่ะครับ เอาแบบพอได้บรรยากาศ

#10 fman

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 17 August 2010 - 09:52 AM

Samsung แก้ปัญหาเรื่อง ความยุ่งยากเกะกะเรื่องเดินสายลำโพง ด้วยลำโพงSurround แบบ wireless ไงครับ จะมีมาในโฮมของซัมซุง รุ่นสุงๆ

#11 Avant-garde

ѡ¹鹷 2

Posted 17 August 2010 - 03:40 PM

View PostGinolaBoy, on 16 August 2010 - 10:14 PM, said:

ผมงงว่าทำไม Sony และ Samsung ไม่เอา Soundbar ไปทำตลาดอย่างจริงจัง

เพราะ lifestyle คนไทยเดี๋ยวนี้อยู่คอนโดกันส่วนใหญ่ segment นี้เยอะมาก

และ soundbar ก็เหมาะกับ lifestyle นี้มากเพราะว่าไม่ต้องใช้พื้นที่เยอะมากเลยครับ

ที่อเมริกา sony เพิ่งออก sound bar รุ่นใหม่ รองรับ DTS-HD, True-HD ด้วยครับ ราคาประมาณ $399

samsung ก็ออกรุ่น wireless subwoofer ออกมาเหมือนกัน

ถ้าจะเทียบเรื่องเสียงผมว่าบรรยากาศและการโอบล้อมคงจะสู้ลำโพงแยกชิ้นไม่ได้ครับ

การจัดวางก็ต่างกันมากครับ

ผมเองใช้ soundbar ของ sony รุ่นเก่าครับ ใช้ได้เลย เพราะไม่อยากยุ่งยากเรื่องสายน่ะครับ เอาแบบพอได้บรรยากาศ

เห็นด้วยครับ การจัดวาง sound bar ในคอนโดลงตัวและสวยมาก ยิ่งถ้าแขวนดังในรูปนะ
ถึงแม้ลำโพงแยกเสียงดีกว่าแน่นอน แต่การจัดวางลงตัว และหาลำโพงให้เข้ากับ furniture รูปแบบห้องนี่ยาก

#12 ArtDVDs

¹

• Interests:-__-'

Posted 17 August 2010 - 03:57 PM

ส่วนตัวผมเองก็นิยม Sound Bar ครับ ตอนแรกไปดูชุดไร้สายของ Sony ไว้แล้ว (HT-SF360 + S-Air Wireless) แต่สุดท้ายก็ต้องเอาพื้นที่ไปวางลำโพงหลังกับชุดรับสัญญาณอีก สุดท้ายเลยว่า Sound Bar ดีกว่า อย่างน้อยเสียงที่ได้ก็ดีกว่าการต่อจากสายสัญญาณ ขาว แดง เพราะตัว Sound Bar สามารถถอดรหัส DTS, AC3 ได้ด้วย

ตัวนี้ครับของ Sony HT-CT350 ซื้อร้านข้างนอกห้างประมาณหมื่นสอง รับสัญญาณเสียงผ่าน HDMI, Coaxial, Optical มีช่อง HDMI In จำนวน 3 ช่อง

http://www.sony.co.th/product/ht-ct350

#13 rit_shisha

ѡͩѧ

Posted 17 August 2010 - 04:34 PM

View PostArtDVDs, on 17 August 2010 - 03:57 PM, said:

ส่วนตัวผมเองก็นิยม Sound Bar ครับ ตอนแรกไปดูชุดไร้สายของ Sony ไว้แล้ว (HT-SF360 + S-Air Wireless) แต่สุดท้ายก็ต้องเอาพื้นที่ไปวางลำโพงหลังกับชุดรับสัญญาณอีก สุดท้ายเลยว่า Sound Bar ดีกว่า อย่างน้อยเสียงที่ได้ก็ดีกว่าการต่อจากสายสัญญาณ ขาว แดง เพราะตัว Sound Bar สามารถถอดรหัส DTS, AC3 ได้ด้วย

ตัวนี้ครับของ Sony HT-CT350 ซื้อร้านข้างนอกห้างประมาณหมื่นสอง รับสัญญาณเสียงผ่าน HDMI, Coaxial, Optical มีช่อง HDMI In จำนวน 3 ช่อง

http://www.sony.co.th/product/ht-ct350

แล้วถ้าเทียบกับ Phillip ที่ผมลงไว้ ไม่ทราบว่าคุณ Art มองว่าตัวไหนแจ่มกว่ากันครับ รอตัดสินใจครั้งสุดท้าย พร้อมรออนุมัติงบ :o_worry:

#14 tonzz

˹ٹ ""

Posted 17 August 2010 - 05:57 PM

View Postrit_shisha, on 17 August 2010 - 04:34 PM, said:

แล้วถ้าเทียบกับ Phillip ที่ผมลงไว้ ไม่ทราบว่าคุณ Art มองว่าตัวไหนแจ่มกว่ากันครับ รอตัดสินใจครั้งสุดท้าย พร้อมรออนุมัติงบ :o_worry:
กำลังสนใจเรื่ิองลำโพง + เสียงเพราะกำลังเข้าสู่วงการน้องใหม่เลยครับเพิ่งถอย Xtreamer pro เลยอยากหาข้อมูล

#15 ArtDVDs

¹

• Interests:-__-'

Posted 17 August 2010 - 08:45 PM

View Postrit_shisha, on 17 August 2010 - 04:34 PM, said:

ถ้ากับ Philips รุ่นนี้ผมเอา Sony ครับ คือ Philips รุ่นนี้จะเป็นเครื่องเล่น DVD ด้วย คือผมคิดว่าแยกเครื่องเล่น DVD กับชุดเครื่องเสียงจะดีกว่าครับ ของ Sony จะเป็นชุดเครื่องเสียงอย่างเดียวครับ

#16 omario

ѡ§

Posted 18 August 2010 - 10:38 AM

แล้วถ้ามาใช้กับทีวีคนละยี่ห้อนี่จะใช้กันได้มั้ยครับ

อยากได้เหมือนกัน ไม่ต้องเดินสายให้เกะกะ

#17 Burm

¹

• Admin

Posted 18 August 2010 - 10:50 AM

View PostGinolaBoy, on 16 August 2010 - 10:14 PM, said:

Sony มันก็เอามาขายนา ข้างล่างห้อง PS3 เคยคุยกันไปแล้ว
แต่ห้องนั้นเค้าว่าแพงกัน ผมก็งง แพงตรงไหนหว่า
เทียบกันแล้ว Sony ยังขายถูกกว่า Philips จม

ผมว่าตัว Soundbar, HTIB ของ Sony บ้านเรานี่ราคาโอเคมากเลยครับ
เสียตรงผมมีแยกชิ้นแล้ว... ให้ down ไปเล่น soundbar คงไม่ไหว
แต่ถ้าสร้างบ้าน ห้องดูทีวีชิลๆ ผมคงใช้ soundbar

Edited by Burm, 18 August 2010 - 10:51 AM.

#18 ain

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 18 August 2010 - 11:01 AM

View Postomario, on 18 August 2010 - 10:38 AM, said:

แล้วถ้ามาใช้กับทีวีคนละยี่ห้อนี่จะใช้กันได้มั้ยครับ
ไม่เกี่ยวกันเลยครับ

งี้เกิดวันหน้า onkyo มีทำซาวบาร์ออกมามั่ง... ก็หาทีวีให้มันไม่ได้หน่ะสิ เหอๆๆๆ

:dance_right:

View PostBurm, on 18 August 2010 - 10:50 AM, said:

Sony มันก็เอามาขายนา ข้างล่างห้อง PS3 เคยคุยกันไปแล้ว
แต่ห้องนั้นเค้าว่าแพงกัน ผมก็งง แพงตรงไหนหว่า
เทียบกันแล้ว Sony ยังขายถูกกว่า Philips จม

ที่ถูกมองว่าแพง น่าจะมาจากเมื่อไปเทียบกับพวกรุ่น 5.1 ทั่วไปหล่ะมั้งครับ

ยิ่งเดี๋ยวนี้ พวก 5.1 อินเดอะบอกซ์ ที่รับ HD ได้.. ใช้เงินไม่ถึง 2 หมื่น ก็หาได้แระ

อะไรเงี๊ยะ...

:o_smoke:

#19 Burm

¹

• Admin

Posted 18 August 2010 - 11:18 AM

View Postain, on 18 August 2010 - 11:01 AM, said:

ที่ถูกมองว่าแพง น่าจะมาจากเมื่อไปเทียบกับพวกรุ่น 5.1 ทั่วไปหล่ะมั้งครับ

ยิ่งเดี๋ยวนี้ พวก 5.1 อินเดอะบอกซ์ ที่รับ HD ได้.. ใช้เงินไม่ถึง 2 หมื่น ก็หาได้แระ

อะไรเงี๊ยะ...

:o_smoke:

เขาคงเทียบกันงั้นแหละครับ
แต่จริงๆ แล้วการใช้งานมันต่างกัน
ห้องสวยๆ เรียบๆ ผมก็ไม่อยากแขวนลำโพง surround หรอกครับ

#20 GinolaBoy

DGO Revolution

• Admin

Posted 18 August 2010 - 11:20 AM

View PostBurm, on 18 August 2010 - 10:50 AM, said:

ผมว่าตัว Soundbar, HTIB ของ Sony บ้านเรานี่ราคาโอเคมากเลยครับ
เสียตรงผมมีแยกชิ้นแล้ว... ให้ down ไปเล่น soundbar คงไม่ไหว
แต่ถ้าสร้างบ้าน ห้องดูทีวีชิลๆ ผมคงใช้ soundbar

อ้าว...เข้าไทยแล้วเหรอลุง...ผมอยู่นี่ตกข่าวอะ..เพราะเดือน พค. ก่อนกลับมานี่ยังไม่เห็นเลย...

ผมใช้รุ่นเดียวกับคุณ Artdvd เลยครับ...เจ๋งครับ