`

Jump to content

¹ FFXIII ·դѺ ҡ T___T

• You cannot reply to this topic
18 replies to this topic

#1 peetarat

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 12 August 2010 - 11:33 PM

รบกวนเชียน FFXIII หน่อยครับ พอดีผมได้ถ้วยครบหมดแล้ว ขาดแค่ 2 ถ้วยสุดท้ายคือ ถ้วยอาวุธและเครื่องประดับครบ กับถ้วยเซร่า
ทีนี้ ผมขาดแค่เครื่องประดับ
- 火の指輪 ป้องกันไฟ+20%
- 火のおみくじ บางครั้งจะดูดการโจมตีธาตุไฟ
- 雷のおみくじ บางครั้งจะดูดการโจมตีธาตุสายฟ้า
- 雷の指輪 ป้องกันสายฟ้า+20%

ทั้งหมดนี้มันสามารถหาได้อีกมั้ยครับ หรือว่าไม่มีทางหาได้อีกแล้ว ต้องเล่นใหม่สถานเดียว :worry:

ใครพอทราบว่าหาที่ไหน รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ เศร้ามากกกกกกก :o_cry:

ถ้าหาไม่ได้แล้ว ผมจะได้เลิกเล่นนะ หมดกำลังใจ ฮือๆ :o_sorry:

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นล่วงหน้าครับ :sad2:

#2 hitman47

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 13 August 2010 - 12:17 AM

เกือบทุกชนิด ใช้ผสมไอเทมได้ครั้บ ถ้าจำไม่ผิดน่ะ ลองไปหาอ่าน วิธีผสมตามเว็บดู ผมเล่นเวอชั่น eng คงช่วยอะไรไม่ได้ :dance_right:

#3 mazaki

ѡ§

• High Members

Posted 13 August 2010 - 01:53 AM

ลองดูที่เวปนี้ครับ เขามีบอกว่าของแต่ละชิ้นหาได้จากอะไรบ้าง :cat_dance:
http://playshinra.co.../accessory.html

#4 peetarat

ѡͩҨ

Posted 13 August 2010 - 05:20 AM

เท่าที่เช็ค ตอนนี้ขาดแค่อันนี้อ่ะครับ 雷の指輪 คาดว่า ตามทาง คงไม่ได้เก็บมา
และ 雷のおみくじ ที่สามารถแยกส่วนเป็น 雷の指輪 ได้ ก็ขายไปแล้ว
ชีวิตเศร้ามากๆ เฮ้อ สงสัยต้องถอดใจล่ะ

ใครพอจะมีวิธี หรือจำได้ว่า มันมีในแผนที่ไหน บอกด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ ฮือๆๆๆๆ ถ้าหาไม่ได้จริงๆ ก็คงอดประตูน้ำแล้วละนะ
เศร้าจัง :sorry3:

#5 Nero's

ѡ鹤

• Royal Executive Members
  • Interests:Final Fantasy

Posted 13 August 2010 - 01:04 PM

View Postpeetarat, on 13 August 2010 - 05:20 AM, said:

เท่าที่เช็ค ตอนนี้ขาดแค่อันนี้อ่ะครับ 雷の指輪 คาดว่า ตามทาง คงไม่ได้เก็บมา
และ 雷のおみくじ ที่สามารถแยกส่วนเป็น 雷の指輪 ได้ ก็ขายไปแล้ว
ชีวิตเศร้ามากๆ เฮ้อ สงสัยต้องถอดใจล่ะ

ใครพอจะมีวิธี หรือจำได้ว่า มันมีในแผนที่ไหน บอกด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ ฮือๆๆๆๆ ถ้าหาไม่ได้จริงๆ ก็คงอดประตูน้ำแล้วละนะ
เศร้าจัง :sorry3:

ลองผสมดูครับ หรือไม่ก็ผสมแล้วก็แยกอีกที ส่วนชิ้นที่เคยมีแล้ว นำไปแยกเป็นอย่างอื่น แล้วขายไป ไม่ต้องกังวลครับ เพราะเกมมันก็นับให้เราอยู่ดีว่าเราเคยมีแล้ว แต่มันจะลำบากเราตรงที่ถ้าเราไม่เช็คตั้งแต่แรก เราจะไม่รู้ว่าเราเคยมีอันไหน

#6 peetarat

ѡͩҨ

Posted 13 August 2010 - 01:41 PM

View PostNero's, on 13 August 2010 - 01:04 PM, said:

ลองผสมดูครับ หรือไม่ก็ผสมแล้วก็แยกอีกที ส่วนชิ้นที่เคยมีแล้ว นำไปแยกเป็นอย่างอื่น แล้วขายไป ไม่ต้องกังวลครับ เพราะเกมมันก็นับให้เราอยู่ดีว่าเราเคยมีแล้ว แต่มันจะลำบากเราตรงที่ถ้าเราไม่เช็คตั้งแต่แรก เราจะไม่รู้ว่าเราเคยมีอันไหน

ขอบคุณท่านมากครับ ติดตามกระทู้ท่านมานานเหมือนกัน หาความรู้จากกระทู้นั้น แหละครับ
แล้วก็เสียวๆ ว่า มีบางคน ที่เกิดปัญหาเช่นผมเหมือนกัน แล้วผมก็โดนเองเต็มๆ เลยครับ

ที่ผมขาด ก็คือ 雷の指輪 นี่แหละครับ ตัวปัญหา เพราะมันหาอะไร ผสมไม่ได้แล้ว
ที่ผมเคยมี ก็คือ ระดับ 2 และ 3 ของ อันนี้ แล้วก็น่าจะขายไปแล้ว

雷の指輪 อันนี้ ผมคาดว่า ผมคงไม่เคยได้เก็บมาจาก หีบ ในช่วงแรกๆ เลย ทำให้ไม่เคยมีตัวนี้
แต่ระดับ 2 และ 3 เนี้ยะ ผมได้จาก มิชชั่น และก็หีบอื่นๆ ในช่วงหลังๆ ก็เลยมีครบ เว้น ระดับ 1 นี่ชิ้นเดียวครับ

ใครพอจะมีวิธี อะไรยังไง แนะนำผมทีนะครับ หรือมีเว็บที่มีตำแหน่งแผนที่หีบไอเทมนี้ ก็ยังดี
มันจะยังพอมีที่ๆ หีบนี้วางอยู่ แล้วยังเข้าไปได้หลังจากจบแล้วมั้ยเนี้ยะ เฮ้อ........

ไม่ถ้อนะครับ แค่หมดกำลังใจ ตอนนี้กำลังตัดสินใจว่าจะเลิก หรือจะเล่นใหม่ดี
เพราะถ้าเสียเวลาเล่นใหม่จนได้ถ้วยนี้ก็อีกกว่า 70 ชม. เอาเวลาไปเล่นเกมอื่น น่าจะดีกว่า เศร้าจริงๆ นะเนี้ย ฮือๆ :sorry3:

#7 soso

ѡͩҨ

Posted 13 August 2010 - 02:55 PM

ตำแหน่งหีบผมรู้นะ
雷の指輪 = Spark ring เผื่อใครเล่นเวอร์ Eng เหมือนผมจะช่วยได้

ปัญหาคือหีบมันอยู่ตรงทางเดินน้ำแข็งช่วงต้นๆเกมอะ - -

#8 Nero's

ѡ鹤

Posted 13 August 2010 - 03:03 PM

View Postpeetarat, on 13 August 2010 - 01:41 PM, said:

ขอบคุณท่านมากครับ ติดตามกระทู้ท่านมานานเหมือนกัน หาความรู้จากกระทู้นั้น แหละครับ
แล้วก็เสียวๆ ว่า มีบางคน ที่เกิดปัญหาเช่นผมเหมือนกัน แล้วผมก็โดนเองเต็มๆ เลยครับ

ที่ผมขาด ก็คือ 雷の指輪 นี่แหละครับ ตัวปัญหา เพราะมันหาอะไร ผสมไม่ได้แล้ว
ที่ผมเคยมี ก็คือ ระดับ 2 และ 3 ของ อันนี้ แล้วก็น่าจะขายไปแล้ว

雷の指輪 อันนี้ ผมคาดว่า ผมคงไม่เคยได้เก็บมาจาก หีบ ในช่วงแรกๆ เลย ทำให้ไม่เคยมีตัวนี้
แต่ระดับ 2 และ 3 เนี้ยะ ผมได้จาก มิชชั่น และก็หีบอื่นๆ ในช่วงหลังๆ ก็เลยมีครบ เว้น ระดับ 1 นี่ชิ้นเดียวครับ

ใครพอจะมีวิธี อะไรยังไง แนะนำผมทีนะครับ หรือมีเว็บที่มีตำแหน่งแผนที่หีบไอเทมนี้ ก็ยังดี
มันจะยังพอมีที่ๆ หีบนี้วางอยู่ แล้วยังเข้าไปได้หลังจากจบแล้วมั้ยเนี้ยะ เฮ้อ........

ไม่ถ้อนะครับ แค่หมดกำลังใจ ตอนนี้กำลังตัดสินใจว่าจะเลิก หรือจะเล่นใหม่ดี
เพราะถ้าเสียเวลาเล่นใหม่จนได้ถ้วยนี้ก็อีกกว่า 70 ชม. เอาเวลาไปเล่นเกมอื่น น่าจะดีกว่า เศร้าจริงๆ นะเนี้ย ฮือๆ :sorry3:

เคลียดแทนครับ ชื่อเครื่องประดับชิ้นนี้คุ้น ๆ ตา ผมกลัวว่ามันน่าจะอยู่แถว ๆ ต้นเรื่อง มาเรื่อย ๆ จนถึงทุ่งหญ้าอะสิครับ ซึ่งเราไม่สามารถย้อนกลับไปได้ ได้ไม่ได้ยังไงก็แจ้งด้วยนะครับ ผมจะช่วยหาข้อมูลในเนตให้อีกแรง

#9 Nero's

ѡ鹤

Posted 13 August 2010 - 03:40 PM

ไม่แน่ใจว่าในร้านค้ามีเครื่องประดับขายหรือเปล่านะ ได้ร้านค้าครบหรือยังครับ เล่นจบรอบนึงหรือยังอะ เหมือนว่ามันน่าจะมีขายทั้งอาวุธ และเครื่องประดับนะครับ (ถ้าจำผิดขอโทษด้วย แป่ววว)

#10 coco

Ծդا

• High Royal Executive Members

Posted 13 August 2010 - 05:29 PM

เครื่องประดับในเกมนี้ถ้าผมจำไม่ผิดนี่เก็บยังไงก็ครบจบเกมแล้วก็เก็บได้

- 火の指輪 ป้องกันไฟ+20% อันนี้ถ้าเล่นไปไกลแล้วจะเก็บไม่ได้แล้วเพราะเป็นของในหีบตั้งแต่Ch.4กับ9 แต่อย่าเพิ่งหมดหวัง
ให้เอา 烈火の指輪★+閃ウラン鉱 ผสมกันจะได้ 猛炎の指輪 แล้วแตกของชิ้นนี้ซะก็จะได้ 火の指輪 มา

-火のおみくじ เก็บจากหีบในทุ่งอาคาเดีย アルカキルティ大平原:西部段丘 เปิดแผนที่ดูชื่อตรงตามจุดนี้เลยหีบจะอยู่บริเวณนั้น (ถ้าแตกอันนี้ก็จะได้火の指輪เหมือนกัน)

-雷のおみくじ เก็บจากหีบในทุ่งอาคาเดีย アルカキルティ大平原:中央原野 เปิดแผนที่ดูชื่อตรงตามจุดนี้เลยหีบจะอยู่บริเวณนั้น

-雷の指輪 แตกอันข้างบนหรือ天雷の指輪ก็ได้

ถ้างงก็ดูตามนี้เลย ผมเอามาจากตรงนี้แหละ http://ff13.in/382.html

Edited by coco, 13 August 2010 - 05:50 PM.

#11 peetarat

ѡͩҨ

Posted 13 August 2010 - 06:29 PM

ขอบคุณท่านข้างบนมากครับ แต่อย่างที่บอกไป ผมเก็บทุกอย่างมาแล้วครับ
- 雷のおみくじ เก็บจากหีบ ตอนเล่นแรกๆ แล้วก็ขายไปแล้ว
- 天雷の指輪 นี่ก็ขายไปแล้ว

ปัญหาคือ ผมน่าจะไม่เคยเก็บ 雷の指輪 มาจาก Ch. แรกๆ เลย ทำให้ผมไม่เคยมีตัวนี้เลยครับ
และนี่แหละคือประเด็น ว่า ผมจะไม่มีโอกาสหา 雷の指輪 ได้อีกแล้ว เพราะมันกลับไปเอาไม่ได้ แล้วของที่จะแตกให้ได้อันนี้ ผมก็ดันขายไปหมดแล้ว

ตอนนี้ผมเล่นจบไปแล้วครับ เลเวลเต็มทุกอย่าง ได้ทุกถ้วยหมดแล้ว เว้นถ้วย ไอเทมเครื่องประดับครบ กับ ถ้วยประตูน้ำครับ

ที่กลุ้มอยู่นี่ ก็คือ หวังว่า เจ้า 雷の指輪 มันจะมีโอกาส หาไอเทมอะไรสักอย่างมาตีให้แตกเพื่อให้ได้มัน หรือได้ไอเทมอะไรก็ได้ ที่จะแตกออกมาเป็นมันได้
ผลปรากฏว่า พอไปเช็คในเว็บ กลับไม่มีอะไรที่น่าจะมีโอกาส ได้ไอเทมชิ้นนี้อีกแล้ว ซึ่งจะต่างจากไอเทมอื่นๆ

เศร้ามากครับ ที่สุดของที่สุดจริงๆ ฮือๆ

**ตอนนี้หวังว่า ในแผนที่ที่จะไปได้ตอนนี้ มันจะมีหีบสักใบ ที่ให้ 雷の指輪 อันนี้หลงเหลืออยู่ เพราะเราไปได้เพียงไม่กี่ที่
** กลับไปดูเซฟเก่า ว่ามีตอนไหน ที่ยังพอจะมีไอเทม 天雷の指輪 และ 雷のおみくじ เพื่อกลับไปตีเต่า เก็บถ้วยนี้ใหม่ (ซึ่งคาดว่าไม่มี ปกติ จะเซฟทับตลอด)
*** กันสิ่งสุดท้ายที่ไม่อยากตัดสินใจแบบนี้เลย ก็คือ......เลิกเล่น ฮือๆๆๆ

ขอบคุณทุกๆ ท่าน ที่เข้ามาช่วยกันนะครับ ยังไงก็ยังพยายามหาทางต่อไป ก็หวังให้มีทางที่จะได้ถ้วยนี้ โดยไม่ต้องเล่นใหม่ แง้ๆๆ

#12 DarkGenji

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 14 August 2010 - 02:32 PM

View Postpeetarat, on 12 August 2010 - 11:33 PM, said:

- 火の指輪 ป้องกันไฟ+20%
- 火のおみくじ บางครั้งจะดูดการโจมตีธาตุไฟ
- 雷のおみくじ บางครั้งจะดูดการโจมตีธาตุสายฟ้า
- 雷の指輪 ป้องกันสายฟ้า+20%

ผมเล่นแต่ eng นะ
คิดว่า
1- 火の指輪 ป้องกันไฟ+20% = Ember Ring
2- 火のおみくじ บางครั้งจะดูดการโจมตีธาตุไฟ = Fire Charm
3- 雷のおみくじ บางครั้งจะดูดการโจมตีธาตุสายฟ้า = Lightning Charm
4- 雷の指輪 ป้องกันสายฟ้า+20%= Spark Ring

เอาทีละอันก่อนนะ
1. Ember Ring ให้ใช้ Fire Charm อัพให้สุดแล้ว dismantle แตกออกมา
3. Lightning Charm ใช้ Fire Charm อัพเป็น Ice Charm แล้วอัพเป็น Lightning Charm
4. เอา Lightning Charm อัพให้สุด แล้ว dismantle แตกออกมา
2. Fire Charm อยู่ที่ทุ่งหญ้าตามรูปซ้ายล่าง ตัว L หวังว่าคุณคงยังไม่ได้เก็บ เพราะถ้าเก็บมาแล้วขายไปแล้ว ไม่รู้จะหาจากไหนมาอีก เพราะผมดูใน list แล้ว dismantle เป็น พวก charm ไม่ได้เลย

#13 Nero's

ѡ鹤

Posted 14 August 2010 - 06:01 PM

View Postpeetarat, on 13 August 2010 - 06:29 PM, said:

ขอบคุณท่านข้างบนมากครับ แต่อย่างที่บอกไป ผมเก็บทุกอย่างมาแล้วครับ
- 雷のおみくじ เก็บจากหีบ ตอนเล่นแรกๆ แล้วก็ขายไปแล้ว
- 天雷の指輪 นี่ก็ขายไปแล้ว

ปัญหาคือ ผมน่าจะไม่เคยเก็บ 雷の指輪 มาจาก Ch. แรกๆ เลย ทำให้ผมไม่เคยมีตัวนี้เลยครับ
และนี่แหละคือประเด็น ว่า ผมจะไม่มีโอกาสหา 雷の指輪 ได้อีกแล้ว เพราะมันกลับไปเอาไม่ได้ แล้วของที่จะแตกให้ได้อันนี้ ผมก็ดันขายไปหมดแล้ว

ตอนนี้ผมเล่นจบไปแล้วครับ เลเวลเต็มทุกอย่าง ได้ทุกถ้วยหมดแล้ว เว้นถ้วย ไอเทมเครื่องประดับครบ กับ ถ้วยประตูน้ำครับ

ที่กลุ้มอยู่นี่ ก็คือ หวังว่า เจ้า 雷の指輪 มันจะมีโอกาส หาไอเทมอะไรสักอย่างมาตีให้แตกเพื่อให้ได้มัน หรือได้ไอเทมอะไรก็ได้ ที่จะแตกออกมาเป็นมันได้
ผลปรากฏว่า พอไปเช็คในเว็บ กลับไม่มีอะไรที่น่าจะมีโอกาส ได้ไอเทมชิ้นนี้อีกแล้ว ซึ่งจะต่างจากไอเทมอื่นๆ

เศร้ามากครับ ที่สุดของที่สุดจริงๆ ฮือๆ

**ตอนนี้หวังว่า ในแผนที่ที่จะไปได้ตอนนี้ มันจะมีหีบสักใบ ที่ให้ 雷の指輪 อันนี้หลงเหลืออยู่ เพราะเราไปได้เพียงไม่กี่ที่
** กลับไปดูเซฟเก่า ว่ามีตอนไหน ที่ยังพอจะมีไอเทม 天雷の指輪 และ 雷のおみくじ เพื่อกลับไปตีเต่า เก็บถ้วยนี้ใหม่ (ซึ่งคาดว่าไม่มี ปกติ จะเซฟทับตลอด)
*** กันสิ่งสุดท้ายที่ไม่อยากตัดสินใจแบบนี้เลย ก็คือ......เลิกเล่น ฮือๆๆๆ

ขอบคุณทุกๆ ท่าน ที่เข้ามาช่วยกันนะครับ ยังไงก็ยังพยายามหาทางต่อไป ก็หวังให้มีทางที่จะได้ถ้วยนี้ โดยไม่ต้องเล่นใหม่ แง้ๆๆ

อยากให้ลองวิ่งกลับไปคุยกับหุ่นยนต์บักกี้ที่บ้านวานิลาครับ อาจจะฟังดูแปลก ๆ แต่อยากให้ลองครับ (ถึงแม้จะเคยคุยหรือซ่อมมันแล้วก็ตาม)

#14 peetarat

ѡͩҨ

Posted 16 August 2010 - 01:42 AM

火のおみくじ กับ 雷のおみくじ เนี้ยแหละครับ ตัวปัญหา ผมขายทิ้งไปแล้ว เศร้ามาก

แต่ยังไงๆ ก็ยังสู้อยู่ครับ ผมเริ่มเล่นใหม่แล้ว ตอนนี้ ใกล้จะจบล่ะ เล่นแบบกดผ่านมูฟวี่ตลอด ทำเวลา 2 วันเต็มๆ T___T"
ยังหวังว่ายังไงๆ ก็ต้อง เก็บถ้วยนี้ให้ได้ ไหนๆ ก็เล่นมาขนานนี้แล้ว เก็บ 雷の指輪 กับ 火の指輪 ไว้อย่างดีเลยครับตอนนี้

สู้!!!!!!!! :angry3:

#15 peetarat

ѡͩҨ

Posted 16 August 2010 - 02:03 AM

ว่าแต่ ข้อนี้ 3. Lightning Charm ใช้ Fire Charm อัพเป็น Ice Charm แล้วอัพเป็น Lightning Charm
เอาอะไรอัพอ่ะครับ เพราะผมลงอัพแล้ว ยังไงๆ มันก็ออกมาเป็นตัวที ทำให้เราไม่บาดเจ็บอ่ะครับ ประเภท Charm มันรู้สึกว่าจะผสมไม่ได้นิ

ยังไงก็ขอขอบคุณทุกคนมากนะครับ :act_right:

#16 Nero's

ѡ鹤

Posted 16 August 2010 - 02:50 PM

View Postpeetarat, on 16 August 2010 - 01:42 AM, said:

火のおみくじ กับ 雷のおみくじ เนี้ยแหละครับ ตัวปัญหา ผมขายทิ้งไปแล้ว เศร้ามาก

แต่ยังไงๆ ก็ยังสู้อยู่ครับ ผมเริ่มเล่นใหม่แล้ว ตอนนี้ ใกล้จะจบล่ะ เล่นแบบกดผ่านมูฟวี่ตลอด ทำเวลา 2 วันเต็มๆ T___T"
ยังหวังว่ายังไงๆ ก็ต้อง เก็บถ้วยนี้ให้ได้ ไหนๆ ก็เล่นมาขนานนี้แล้ว เก็บ 雷の指輪 กับ 火の指輪 ไว้อย่างดีเลยครับตอนนี้

สู้!!!!!!!! :angry3:

:cat:ป๊าดดด!! ความพยายามมากเป็นที่สุด นับถือ ๆ

#17 BoyZilla

ѡ鹤

Posted 16 August 2010 - 04:22 PM

เล่นเพื่อเอาถ้วยนี้ มีค่าพอๆกับเล่นเพื่อเก็บทุกถ้วยใหม่เลยนะนั่น -*-

#18 peetarat

ѡͩҨ

Posted 20 August 2010 - 01:07 AM

หลังจากเล่นใหม่มาแบบลุยด๊ะ เก็บหมด ไม่ขายทุกอย่างที่มี ในที่สุด ผมก็ถึงประตูน้ำแล้วครับ :o_sorry::love2:
ขอบคุณทุกๆ ท่าน ที่ให้กำลังใจครับ หมดเวรหมดกรรมกับเต่าน้อยซะที
อโหสิกรรมให้ด้วยนะ ที่ต้องกระหน่ำตีเจ้ามาขนาดนี้ :sorry3: หวังว่าคงไม่ต้องเจอกันอีก เก็บเข้ากรุแล้วละครับ FFXIII ลาก่อนนนนนนนนนนน :cat_dance:

#19 PSMAN

Ό.. Ex

• High Royal Executive Members
  • Interests:Fashion AND Music

Posted 20 August 2010 - 10:57 AM

โอโฮ้.... นับถือในความศรัทธาจริงๆ ครับ:snake:

Edited by PSMAN, 20 August 2010 - 10:59 AM.