`

Jump to content

úǹͺԸաԴ file ˹ѧ 3D Ѻ

39 replies to this topic

#21 patlomm

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members
  • Interests:360-wii-Playon!

Posted 20 August 2010 - 10:36 AM

View Postkpoo, on 20 August 2010 - 10:15 AM, said:

ตอนที่เปิดตัวอย่างหนัง3d ไม่ทราบว่าเป็นแบside by side หรือเปล่าครับ ผมลองเปิดเดโม3d ของซัมซุงซึ่งเป็นแบบside by side ผ่านdune ก็เล่น3dได้นะครับ อยากได้ตัวอย่างเดโมไฟล์มาลองกับเครื่องผมจังว่าจะเปิดได้หรือไม่ เพราะตอนนี้หนัง3d ก็มีน้อยจริงๆครับ เหมือนซื้อทีวีมาแต่ใช้ไม่คุ้มค่าเลยครับ

เปิดเป็น side by side ยังไงอ่ะครับ ปรับที่ tv หรือ ปรับที่ตัว playon, dune อ่ะ

หรือว่า source file ต้องเป็นแบบ side by side ยังสับสนเรื่องนี้อยู่

ตัวที่เกี่ยวกะ 3d ผมลองโหลดมา 3-4 อัน ยังไงถ้าอยู่สะดวกแถวๆ รัชโยธินมาก๊อปได้เลยนะครับ :)

#22 cissex

ѡ

Posted 20 August 2010 - 12:17 PM

View Postpatlomm, on 20 August 2010 - 10:36 AM, said:

เปิดเป็น side by side ยังไงอ่ะครับ ปรับที่ tv หรือ ปรับที่ตัว playon, dune อ่ะ

หรือว่า source file ต้องเป็นแบบ side by side ยังสับสนเรื่องนี้อยู่

ตัวที่เกี่ยวกะ 3d ผมลองโหลดมา 3-4 อัน ยังไงถ้าอยู่สะดวกแถวๆ รัชโยธินมาก๊อปได้เลยนะครับ :)
Source File ต้องเป็นแบบ Side By Side ครับ...แล้วก็ไปปรับที่ TV ด้วย...ให้เป็นโหมด 3D Side By Side แล้วก็ใส่แว่น 3D Active Glasses หลังจากนั้นก็ Enjoy The Show ครับ...^^

#23 patlomm

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 20 August 2010 - 01:43 PM

View Postcissex, on 20 August 2010 - 12:17 PM, said:

Source File ต้องเป็นแบบ Side By Side ครับ...แล้วก็ไปปรับที่ TV ด้วย...ให้เป็นโหมด 3D Side By Side แล้วก็ใส่แว่น 3D Active Glasses หลังจากนั้นก็ Enjoy The Show ครับ...^^

ขอบคุณมากครับผม

ว่าแต่ตัว test ของ samsung source file เอามาจากไหนเหรอครับ จะตามไปเก็บมาอีกเรื่อง

ขอบคุณคร๊าบบ

#24 tomm

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 20 August 2010 - 01:54 PM

โอ้ครับ ขาบิท อ่านแล้วยังเศร้าใจอยู่ ดูยังไม่ได้
ผมว่าสงสัยต้องรอการ์ดจอ3D รุ่นใหม่แน่เลย

#25 kpoo

ѡ

Posted 20 August 2010 - 02:41 PM

View Postpatlomm, on 20 August 2010 - 01:43 PM, said:

ขอบคุณมากครับผม

ว่าแต่ตัว test ของ samsung source file เอามาจากไหนเหรอครับ จะตามไปเก็บมาอีกเรื่อง

ขอบคุณคร๊าบบ

3d demo ก็อปมาจากเซลของซัมซุงนะครับ รวมทั้งmv เกาหลีต่างๆด้วย เผอิญอยู่ลำปางครับถ้าสะดวกเข้ามาก็อปได้นะครับ

#26 patlomm

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 20 August 2010 - 03:51 PM

View Postkpoo, on 20 August 2010 - 02:41 PM, said:

3d demo ก็อปมาจากเซลของซัมซุงนะครับ รวมทั้งmv เกาหลีต่างๆด้วย เผอิญอยู่ลำปางครับถ้าสะดวกเข้ามาก็อปได้นะครับ

คร๊าบบบบ ขอบคุณครับ ^ ^

View Posttomm, on 20 August 2010 - 01:54 PM, said:

โอ้ครับ ขาบิท อ่านแล้วยังเศร้าใจอยู่ ดูยังไม่ได้
ผมว่าสงสัยต้องรอการ์ดจอ3D รุ่นใหม่แน่เลย

ผมว่ามันเป็นที่ผมเองแล้วล่ะคุณ tomm คนอื่นเค้าก็ดูกันได้นะเนี่ย T^T ทำ it แท้ๆ แต่ดันแก้ไม่ได้ น่าอับอายจิง 55555

#27 Patter103

ѡ

Posted 05 September 2010 - 07:37 PM

ของผมใช้วิธี ไรท์ไฟล์ 3D ลงแผ่น bluray เลยครับ แล้วก้อเอาแผ่นไปเปิดกับเครื่อง C 6900 ดูได้ฉลุยครับ

#28 patlomm

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 10 September 2010 - 03:00 PM

มาอัพเดทครับ ยังคงเปิดไม่ได้เหมือนเดิม

Panasonic Demonstration Disc V1.2 (2010) Blu-ray 3D 1080p AVC DTS 5.1
SAMSUNG 3D TV Demonstration 2010 1080p Blu-ray AVC DD2.0
Sony Bravia Demonstration Disc Vol.1 (2010) Blu-ray 3D 1080p AVC DD5.1
IMAX - Deep Sea (2006) Blu-ray 3D 1080p AVC DD5.1

ตัว file บางอันเป็น iso บางอันเป็น format blue ray

วิธีที่ผมเปิดคือ ถ้าเป็น .iso เอา hdd external จิ้มกับ playon แล้ว play ---> เห็น file แต่เล่นแล้วเป็นแค่ hidef ธรรมดา
ถ้าเป็น format blueray เอา hdd external จิ้มกับ playon แล้ว play ---> เห็น file แต่เล่นแล้วเป็นแค่ hidef ธรรมดาเหมือนเดิม

พอลองเอา hdd external จิ้มกับ tv ตรงๆ มันจะเล่นไม่ได้ เพราะ tv ไม่ support iso กับ blueray format

เลยสงสัยว่าค่า option ที่ tv ต้องปรับอะไรเป็นพิเศษหรือปล่าว สรุปแล้วซื้อ tv 3d มา ดูหนังได้เรื่องเดียว ใครพอมีคำแนะนำบ้างครับ อยากดู 3d มากๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุณครับ

#29 patlomm

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 10 September 2010 - 03:06 PM

View Posttomm, on 19 August 2010 - 07:23 PM, said:

ถามด้วยครับ จากประโยคข้างล่างนี้
ตกลงคุณ ohmikon ใช้htpc ต่อเข้าทีวี3มิติ ก็ดูไฟล์3มิติแท้ได้
(Cloudy With A Chance Of Meatballs 2009 [2D-3D] BluRay 1080p AVC DTS-HD MA5.1 )
ถูกหรือป่าวครับ
หรือต้องใช้ตัวอะไรเป็นตัวอ่านอีกครับ

- ไฟล์ iso ต้อง หาเครื่องเล่นที่เปิดได้ PlayonHD Dune หรือลองเปิดจากคอมผ่าน HDMI ไปเข้าทีวีดูครับผมใช้วิธีนี้อยู่
แต่ต้องไป edit source ในทีวี จาก HDMI เป็น DVI หรือ PC ก่อนครับ แล้วกด 3D เลือก Checker (รูปตารางอะครับ)
- ถ้าไม่เปลี่ยนชื่อ source มันจะไม่มีให้เลือกครับ Checker อะครับ

อ้อแล้วคุณpatlomm ตกลงดูได้ยังครับ ใช้วิธีไหนครับ

เข้ามานั่งอ่านอีกที ไว้จะลองทำตามนี้ดูนะครับ ยังไม่ได้ลองเลย ><"

"- ไฟล์ iso ต้อง หาเครื่องเล่นที่เปิดได้ PlayonHD Dune หรือลองเปิดจากคอมผ่าน HDMI ไปเข้าทีวีดูครับผมใช้วิธีนี้อยู่
แต่ต้องไป edit source ในทีวี จาก HDMI เป็น DVI หรือ PC ก่อนครับ แล้วกด 3D เลือก Checker (รูปตารางอะครับ)
- ถ้าไม่เปลี่ยนชื่อ source มันจะไม่มีให้เลือกครับ Checker อะครับ"

#30 ROOKYCABLE

ѡ鹤

Posted 10 September 2010 - 03:33 PM

จริงแล้วหากTVของซัมซุงยอมใส่codecที่ใช้อ่าน*.mtsได้ และใส่3D playerลงไป จะกลายเป็นเรื่องง่ายสุดๆ
แค่เอาทรัมป์ไดร์เสียบเข้าทีวี เลือกโหมด 3D out put ใส่แว่นแล้วเพลิดเพลินได้เลย

แต่เค้าคงไม่ทำเพราะเดี๋ยวเครื่อง3D BDจะดูไม่ค่อยมีประโยชน์

#31 Me_Va

ѡ鹤

Posted 10 September 2010 - 04:02 PM

View Postpatlomm, on 10 September 2010 - 03:00 PM, said:

มาอัพเดทครับ ยังคงเปิดไม่ได้เหมือนเดิม

Panasonic Demonstration Disc V1.2 (2010) Blu-ray 3D 1080p AVC DTS 5.1
SAMSUNG 3D TV Demonstration 2010 1080p Blu-ray AVC DD2.0
Sony Bravia Demonstration Disc Vol.1 (2010) Blu-ray 3D 1080p AVC DD5.1
IMAX - Deep Sea (2006) Blu-ray 3D 1080p AVC DD5.1

ตัว file บางอันเป็น iso บางอันเป็น format blue ray

วิธีที่ผมเปิดคือ ถ้าเป็น .iso เอา hdd external จิ้มกับ playon แล้ว play ---> เห็น file แต่เล่นแล้วเป็นแค่ hidef ธรรมดา
ถ้าเป็น format blueray เอา hdd external จิ้มกับ playon แล้ว play ---> เห็น file แต่เล่นแล้วเป็นแค่ hidef ธรรมดาเหมือนเดิม

พอลองเอา hdd external จิ้มกับ tv ตรงๆ มันจะเล่นไม่ได้ เพราะ tv ไม่ support iso กับ blueray format

เลยสงสัยว่าค่า option ที่ tv ต้องปรับอะไรเป็นพิเศษหรือปล่าว สรุปแล้วซื้อ tv 3d มา ดูหนังได้เรื่องเดียว ใครพอมีคำแนะนำบ้างครับ อยากดู 3d มากๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุณครับ

เพราะว่า playon ปล่อย 3D ไม่ได้ไงครับ ต้องรอให้พวกเครื่องเล่น HDPlayer รุ่นใหม่ๆที่ support ฟังก์ชั่น 3D ในอนาคต
(3D แท้ๆ มีองค์ประกอบ คือ ทีวี3D/ เครื่องเล่น3D /และแผ่น 3D)
วิธีแก้ก็คือซื้อแผ่นเปล่า บลูเรย์ แล้วจัดการเผา เอาไปเปิดกับ เครื่องบลูเรย์3D ที่แถมมากับทีวี 3D เท่านี้ก็ครบองค์ประชุม ดูได้สบายๆ

หรือเปิดผ่านพวกเครื่องเล่นทั่วๆไป แล้วให้ทีวีจำลอง 2D->3D เพราะเครื่องเล่นทำไมได้ ให้ทีวีทำแทน แต่คุณภาพก็ไม่ดีเท่าไหร่

View PostROOKYCABLE, on 10 September 2010 - 03:33 PM, said:

จริงแล้วหากTVของซัมซุงยอมใส่codecที่ใช้อ่าน*.mtsได้ และใส่3D playerลงไป จะกลายเป็นเรื่องง่ายสุดๆ
แค่เอาทรัมป์ไดร์เสียบเข้าทีวี เลือกโหมด 3D out put ใส่แว่นแล้วเพลิดเพลินได้เลย

แต่เค้าคงไม่ทำเพราะเดี๋ยวเครื่อง3D BDจะดูไม่ค่อยมีประโยชน์

ถ้าอ่าน code พวกนี้ได้ สงสัยจะโดนเล่นเรื่องละเมิดลิขสิทธิ์สิครับ
อย่างน้อยเค้าก็ให้อ่านแค่พวกไฟล์ที่มีการตัด การลดขนาด คงให้ได้แค่นี้ ถ้าอ่านไฟล์ต้นฉบับได้ นอกจากขายเครื่องเล่นไม่ได้ แล้วจะโดนผู้ผลิตหนังเล่นเอาด้วย ในความคิดผม

#32 overtune

Lord ٴ

• High Royal Executive Members

Posted 11 September 2010 - 11:20 PM

ไฟล์ข้างต้นที่กล่าวมาเป็น fullrip bluray จำเป็นต้องเล่นกับเครื่องเล่นที่รองรับ 3D ครับ เอาเป็นว่าต้องไรท์ลงแผ่น
ถ้าคุณอยากเล่นกับเครื่อง playon ต้องไปหาไฟล์หนังที่ convert เป็น side by side แล้วเท่านั้นครับ มันจะเป็นไฟล์ .ts อันนี้เปิดกับทีวีหรือเครื่องเล่น hdd ได้เลยจ้า

#33 patlomm

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 13 September 2010 - 03:51 PM

ขอบคุณทุกท่านมากคร๊าบบบ

โปรเจคต่อไปสงสัยต้อง bd writer หุหุหุ

#34 9tum

ѡ֡ѴдѺ 1

Posted 14 September 2010 - 08:37 PM

http://www.nvidia.co...gts-450-us.html

HDMI 1.4a Support
Support for HDMI 1.4a including GPU accelerated Blu-ray 3D support (Blu-ray 3D playback requires the purchase of a compatible software player from CyberLink, ArcSoft, Corel, or Sonic), x.v.Color, HDMI Deep Color, and 7.1 digital surround sound will be added in a Release 260 driver. Upgrade your GPU to full 3D capability with NVIDIA 3DTV Play software, enabling 3D gaming, picture viewing and 3D web video streaming. See www.nvidia.com/3dtv for more details.

:act_right:

#35 oad33

ѡ

Posted 15 September 2010 - 07:38 PM

View Post9tum, on 14 September 2010 - 08:37 PM, said:

HTPC เตรียมเฮ ครับ AMD RADEON HD 5630 มี HDMI 1.4 ออกปลายปีนี้แล้วครับ

#36 tomm

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 17 September 2010 - 01:16 AM

鵡ŧͧ͡촨Թ
ѹҨ෾ Ẻ ͤѺ ҹ :o_shout:

#37 lek

ѡ¹鹷 1

Posted 20 September 2010 - 04:54 PM

ได้ทีวี3Dมาเดือนกว่าแล้ว ผมพึ่งจะมีเวลา เมื่อคืนกะจะมาดู3Dไห้เต็มตา โหลดตัวFull Ripมาเล่นเครื่องDuneเรียบร้อยแล้ว
แต่พอเปิด มันดันเปิด3Dไม่ได้ครับ สงสัยเลยลองไปถามในเวปThaiDvd เค๊าว่าDuneมันไม่รองรับ3Dแท้ๆครับ
เศร้ามาก :sorry3: จะรอPS3อัพFw มันก้อต้องเล่นผ่านแผ่นแท้อีกอยู่ดี แผ่นBDก๊อป PS3เรามันจะรัน3Dไหมนะ :o_worry:

#38 ROOKYCABLE

ѡ鹤

Posted 20 September 2010 - 05:35 PM

ไม่ต้องรอ1.4ไม่ต้องซื้อVGAใหม่ครับจะใช้ ATI หรือ NVIDIA ก็ได้ ขอให้มีตัวsoftware playerกับcodecที่supportเท่านั้น
จริงๆเทคโนโลยี3Dแบบบนทีวี3Dมันมีมาซักพักแล้ว พวก side by side - interlace - checker board เพียงแต่เพิ่งจะจับมาลงตลาดtv ถึงend user เท่านั้นเอง
จอซัมซุงมันมีout putเกือบทุกแบบรออยู่แล้ว ขอแค่เพียงซัมซุงยอมเอา 3D playerลงทีวี เอาHDDเสียบที่ TV ใส่แว่นนั่งดูได้เลย
แต่อย่างที่บอกเค้าคงไม่ทำเพราะปัจจุบันuserส่วนใหญ่ก็ไปโหลดfull rip - H264 มาดูบนHTPCหรือ media box หากเอาไฟล์ iso
หรือ stream ของแผ่น3D BD มาดูผ่านusbได้เลยตลาด 3D BDจะวายเร็ว

จริงๆหากการประมวลผลout putของภาพ3D บนจอTVไม่ต้องมีฮาร์ดแวร์หรือชิปเซ็ตพิเศษ หากใช้เพียงupdate softwareละก็ ทีนี้หากทีวีใครที่refresh rate 100/120 Hzได้
ไปซื้อแว่น+transmitterมาก็จบเลย ไม่ต้องซื้อTVราคาเป็นสน ซึ่งผมเดานะคงไม่มีฮาร์ดแวร์อะไรพิเศษในตัวทีวีเพื่อประมวลผล3D เพราะขนาดPS3ยังอัพเดทแค่softwareแล้วเล่น3Dได้เลย
ในTVก็คงไม่มีชิปพิเศษละมั๊ง (เดานะ)

Edited by ROOKYCABLE, 20 September 2010 - 05:45 PM.

#39 patlomm

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 25 September 2010 - 04:12 PM

View PostROOKYCABLE, on 20 September 2010 - 05:35 PM, said:

ไม่ต้องรอ1.4ไม่ต้องซื้อVGAใหม่ครับจะใช้ ATI หรือ NVIDIA ก็ได้ ขอให้มีตัวsoftware playerกับcodecที่supportเท่านั้น
จริงๆเทคโนโลยี3Dแบบบนทีวี3Dมันมีมาซักพักแล้ว พวก side by side - interlace - checker board เพียงแต่เพิ่งจะจับมาลงตลาดtv ถึงend user เท่านั้นเอง
จอซัมซุงมันมีout putเกือบทุกแบบรออยู่แล้ว ขอแค่เพียงซัมซุงยอมเอา 3D playerลงทีวี เอาHDDเสียบที่ TV ใส่แว่นนั่งดูได้เลย
แต่อย่างที่บอกเค้าคงไม่ทำเพราะปัจจุบันuserส่วนใหญ่ก็ไปโหลดfull rip - H264 มาดูบนHTPCหรือ media box หากเอาไฟล์ iso
หรือ stream ของแผ่น3D BD มาดูผ่านusbได้เลยตลาด 3D BDจะวายเร็ว

จริงๆหากการประมวลผลout putของภาพ3D บนจอTVไม่ต้องมีฮาร์ดแวร์หรือชิปเซ็ตพิเศษ หากใช้เพียงupdate softwareละก็ ทีนี้หากทีวีใครที่refresh rate 100/120 Hzได้
ไปซื้อแว่น+transmitterมาก็จบเลย ไม่ต้องซื้อTVราคาเป็นสน ซึ่งผมเดานะคงไม่มีฮาร์ดแวร์อะไรพิเศษในตัวทีวีเพื่อประมวลผล3D เพราะขนาดPS3ยังอัพเดทแค่softwareแล้วเล่น3Dได้เลย
ในTVก็คงไม่มีชิปพิเศษละมั๊ง (เดานะ)

:o_love:

#40 paranoidchao

ѡ֡ѴдѺ 1

Posted 26 September 2010 - 12:45 AM

View Postlek, on 20 September 2010 - 04:54 PM, said:

ได้ทีวี3Dมาเดือนกว่าแล้ว ผมพึ่งจะมีเวลา เมื่อคืนกะจะมาดู3Dไห้เต็มตา โหลดตัวFull Ripมาเล่นเครื่องDuneเรียบร้อยแล้ว
แต่พอเปิด มันดันเปิด3Dไม่ได้ครับ สงสัยเลยลองไปถามในเวปThaiDvd เค๊าว่าDuneมันไม่รองรับ3Dแท้ๆครับ
เศร้ามาก :sorry3: จะรอPS3อัพFw มันก้อต้องเล่นผ่านแผ่นแท้อีกอยู่ดี แผ่นBDก๊อป PS3เรามันจะรัน3Dไหมนะ :o_worry:

คุณเล็กนี่เองที่ผมไปตอบใน Thaidvd :o_shame:
ความจริงโทรมาถามผมก็ได้นะนี่ :thief: