`

Jump to content

FF XIII Ѻ Ѵ .... (ҧ)

12 replies to this topic

#1 devilmaydie_OK

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 06 August 2010 - 07:58 PM

ต้องออกตัวก่อนว่า ผมเล่น Final Fantasy แค่ 4 ภาคเท่านั้น คือ 9 10 12 13
และ ผมขออ้างอิง ภาษา ENG เท่านั้น น่ะครับ เพราะเล่น ENG Z3

สิ่งที่ควรรู้

1. Chapter 1-10 เล่นไปตามสบาย อยากจะทำอะไรก็ทำ เพราะยังงัย ก็เต็มที่แค่ level 4 เท่านั้น
level 5 จะปลดล็อคได้หลังจาก ปราบ Final BOSS ใหญ่ได้เท่านั้น และควรเก็บของตามหีบให้ครบด้วยครับ

2. การ up อาวุธ และ เครื่องประดับ จะมี item ที่ใช้ up 2 แบบ คือ Organic กับ Merchanical
Organic สัญญลักษณ์ คล้ายรูป X จะได้ exp น้อย แต่จะให้ bonus หรือ ตัวคูณเยอะ สูงสุดที่ x3
Merchanical สัญญลักษณ์ รูป น็อต จะให้ exp มาก แต่ bonus จะติดลบลงเลื่อย ๆ
ดังนั้นเพื่อเป็นการประหยัดควร up ให้ bonus x 3 ก่อนเพื่อการประหยัด gil
2.1 ตารางอาวุธ สีแดงคือ อาวุธที่แนะนำ

3. การต่อสู้ควรรู้ทางของ ศัตรูก่อน จะเล่นได้ง่ายมาก โดยใช้ เวท หรือ item Libra
และเราสามารถกด retry เพื่อออกมาตั้งค่าและกลับไปสู้ใหม่ได้

4. การเข้า โจมตีจากทางด้านหลัง จะทำให้ศัตรู ติด break ทันที โดยการใช้ item หรือ ย่องไปข้างหลัง
การใช้ item ก่อนการต่อสู้ กด L1 แล้วเลือกใช้ได้เลย จะมีทั้งหมด 4 item ที่น่าใช้
4.1 Fortisol ผลที่ได้ เพิ่มการโจมตี (buff attack)
4.2 Aegisol ผลที่ได้ เพิ่มการป้องกัน (buff defend)
4.3 Deceptisol ผลที่ได้ ศัตรูมองไม่เห็น (จะได้ break)
4.4 Ethersol ผลที่ได้ ทำให้ TP เต็ม

5. การทำ break จะขึ้นเร็ว ถ้าโจมตี โดยการใช้ เวท (rav) ศัตรูทุกตัวในเกม ถ้าติด break จะลดการป้องกันลง
เปิดโอกาสให้เราเผด็จศึกด้วย (com) แต่ก็ขึ้นอยู่กับศัตรูด้วยว่า ต้านทาน ด้านใด เป็นพิเศษ เช่น attacus mission 51 resistant chain 100% คือ ตียังงัยก็ไม่มี break

6. การตีเต่าให้ได้ item ควรใส่ accessory ที่ให้ผลทางนี้ ทั้ง 3 ระดับ แบ่งไป คนละอัน
Survivalist Catalog
Collector Catalog
Connoisseur Catalog

ตอนไปตีให้พยายามจำว่า ทำแบบใหนแล้วได้ของ ให้ทำซ้ำแบบเดิม ถ้าไม่ได้สัก 3 ครั้ง ให้ออกจากเกมแล้วเข้าไปตีใหม่
รับลองว่าไม่ต้องตีบ่อยก็ได้ของครบครับ ของผมมี trep เหลือ 10 อัน dark เหลือ 10 อัน จะไปตีเอา platinum ingot ดันได้แต่ rare Trapezonhedron

7. การเก็บของเพื่อ up ควรไปเก็บที่ edenhall ตรงที่มีเต่าเหยียบกระจกตกลงไปนั้นแหละครับ จะง่ายและเร็ว
เพราะ มีทหารที่ ให้ TP สูง แต่ต้องสู้ชนะแบบ 5 ดาวน่ะ และมีที่ save ใกล้ๆ ด้วย แถมได้ ของที่เป็น premium เอาไปขายได้ตังค์ด้วย
7.1ให้สังเกตุหลังคำอธิบายของ ITEM ถ้าลงท้ายว่า premium ขายได้เลยครับ เช่น platinum ingot ,perfume ,credit chip พวกนี้มีไว้ขายและได้ราคาดี

8. วิธีปราบ Shaolong gui แบบ ดิบๆ
8.1 ทีม lightinig ,Vanilla , Fang
8.2 weapon อาวุธสูงสุด
8.3 accessory เครื่องประดันเน้น โจมตี เช่น power grob สูงสุด ติด genji มาด้วยก็ดีน่ะ
8.4 cystal Role เต็มทั้ง 6 สาย
8.5 optima
8.5.1 syn , med , syn เริ่มมาก็ buff แบบ auto ครับ ให้ได้สักคนละ 6 อัน
8.5.2 sab , med , sab จากนั้นก็ buff มันให้ติดสัก 3 อัน
8.5.3 rav , med , com จากนั้นก็โจมตี จนติด break
แล้วใช้ 8.5.2 อีกจนมันติด สัก 4-6 อัน (ต้องติดทั้ง 4-6 อันเลยน่ะ ไม่งั้นมันจะใช้ท่า bay ทำให้เราหยุด)
แล้วตีต่อด้วย 8.5.3
8.5.4 sen , sen , sen ใช้เมื่อมันใช้ท่า ultima ครับ ถ้าไม่ใช้ตายแน่นอน
สังเกตุดีๆครับ พอมัน ผงกหัวก็ใช้เลย มันจะมี 2 ท่าก็แรงพอๆกัน
ติด break 2 ทีก็ตายแล้วครับหมูมากๆ ใช้เวลาประมาณ 5 นาที (ผมเล่นอ่ะน่ะ)

9. การทำ mission 1-64 แบบ สบายๆ

10. การฆ่า long Gui อย่างง่ายภายใน 5 นาที
1. Party ไลท์นิ่ง , ฟาง , วานิลลา
2. Weapon ควรมี อาวุธ สูงสุด ทั้ง 3 คน
3. Acessory ควรมี เครื่องประดับที่เพิ่มการโจมตี สูงสุด
4. Item ต้องมี elixir เพื่อใช้เพิ่ม TP ตอนสู้

วิธีสู้ก็ตามนี้ครับ

10. weapon & accessory ไม่จำเป็นต้องเก็บเอาไว้ สามารถขายได้ เกมจะนับว่าเรามีแล้ว
แต่ก่อนจะขายควรทำให้เป็น level สูงสุดก่อน เพราะของบางชิ้นให้มาแค่ อันเดียว
ถ้าไม่ up เราจะขาดของ level ถัดไปของๆชิ้นนั้น และ ปลด ถ้วย นักสะสม ไม่ได้
ยกเว้น อาวุธ ให้มี ระดับสูงสุดแค่อันเดียว นอกนั้น เป็น ระดับ 2 ก็พอ

** ถ้าสงสัยว่าผมเล่นถึงใหน ก็ดูที่ลายเซ็นครับ **
ยัง up อยู่น่ะครับ ดูจากวันที่ข้างล่างบรรทัดนี้เลยครับ

Edited by devilmaydie_OK, 18 August 2010 - 12:13 AM.

#2 atta29

ѡ

• Royal Executive Members

Posted 08 August 2010 - 06:45 AM

เปิดลิงค์ไม่ได้ครับ เป็นที่ผมคนเดียวรึเปล่านะPosted Image

#3 ppao

PSN : pair17

• High Royal Executive Members
  • Interests:tekken,keroro,SF

Posted 08 August 2010 - 08:28 AM

เปิดลิ้งค์ไม่ได้ขอรับ

#4 devilmaydie_OK

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 08 August 2010 - 12:44 PM

แก้ไขให้แล้วน่ะครับ

#5 Kavai

ѡͩѧ

• High Members

Posted 09 August 2010 - 12:09 AM

อาวุธต้องอัพอันไหนก่อนดีครับตอนนี้อยู่บทที่ 7

#6 devilmaydie_OK

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 09 August 2010 - 08:20 AM

View PostKavai, on 09 August 2010 - 12:09 AM, said:

อาวุธต้องอัพอันไหนก่อนดีครับตอนนี้อยู่บทที่ 7

อันใหนก็ได้ครับ แต่แนะนำให้ up ของ lightning ก่อน หรือ fang เพราะ com จะตีแรงกว่าเพื่อน เอาไว้ลด HP ได้ดี เวลา ติด break

เดี๋ยวเย็นๆ จะมา up ตารางอาวุธ access และ item ต่างๆ ให้ครับ วันนี้ไปทำงานก่อน

#7 A-mail

ѡ

• Junior Moderator

Posted 09 August 2010 - 10:47 AM

ขอบคุณครับ ตอนนี้เล่นถึงบท 7 แล้ว
รับรองว่า Guide ของท่านได้ใช้แน่ ^^

#8 benz_x

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 09 August 2010 - 12:36 PM

ขอบคุงมากเลยครับ ผมยังเก็บเวลอยู่ที่ ด่าน 11 อะครับ

#9 kenghot

ѡͩҨ

Posted 09 August 2010 - 01:02 PM

Ǫ ͹¡͹

͹ ҹ觵ҷءѹ ͪѴ :o_shout:

#10 PSMAN

Ό.. Ex

• High Royal Executive Members
  • Interests:Fashion AND Music

Posted 10 August 2010 - 10:26 AM

กระทู้ดีมีประโยชน์ สั้นๆ แต่เป็นแนวทางหลักๆ ทั้งนั้น:cat_yes:

#11 Joey4D

¹֡Ѵ Lv.0

Posted 14 August 2010 - 09:56 PM

จะเข้ามาติดตามผลงาน ตอนนี้กำลังศึกษาระบบเกมอยู่ ...

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

#12 skoko

ѡ§

• High Members

Posted 15 August 2010 - 11:33 PM

ถามนิดนึงครับ ถ้าอย่างผมอยู่ด่าน 5 อ่ะครับ เรา สามารถอับอาวุธได้เลยไหมอ่า กลัวจะเสียของ แล้วตอนหนัง ของอับมีขายไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

#13 devilmaydie_OK

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 16 August 2010 - 01:16 AM

View Postskoko, on 15 August 2010 - 11:33 PM, said:

ถามนิดนึงครับ ถ้าอย่างผมอยู่ด่าน 5 อ่ะครับ เรา สามารถอับอาวุธได้เลยไหมอ่า กลัวจะเสียของ แล้วตอนหนัง ของอับมีขายไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สามารถ up ได้เลยครับ ไม่มีอะไรเสียของ เพราะสามารถแตกออกมา เอาไปอันอื่น ที่เราต้องการได้ครับ

มีขายครับ แต่เงินหายากครับ แต่ก็ไม่ยากถ้ารู้เทคนิค