`

Jump to content

ŧ Starcraft2 ѺͤҤѺ

26 replies to this topic

#1 JeeZz

ѡдѺ٧鹷 2

• Royal Executive Members

Posted 01 August 2010 - 02:49 PM

ใครเล่นแล้วช่วยบรรยายหน่อยาคแรกตอนนั้นผมทันเล่น แต่ตอนนั้นยังเด็กเล่นไม่ค่อยรู้เรื่องจำได้ว่าใส่สูตรลุยอย่างเดียว

แต่โคตรชอบ Warcraft3 กับ Diablo2 เลยครับ แล้ว SC2 มันสนุกสมกับที่รอคอยรึเปล่าครับ

ใครเล่นแล้วช่วยบอกความรู้สึกหน่อยพอใจ หรือ ผิดหวัง

#2 hoyhoykung

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 01 August 2010 - 05:51 PM

ส่วนตัวสนุกสมกับที่รอคอยครับ โหมดแคมเปญมีเนื้อเรื่องและแนวทางการเล่นที่หลากหลายมากขึ้น เลือกวิจัยรีซอสที่เก็บมาได้ว่าจะเอาไปวิจัยทำอะไร อย่างใดอย่างหนึ่ง มีกราฟฟิคเนื้อเรื่องดีมากครับ แทรกcg ให้ดูตลอดเกมส์ ไม่สั้นมากยาวมาก

จบเนื้อเรื่องเทอแรนได้ดี แต่ปรับเป้นฮาดโหมดและก็โหมดสูงกว่านั้นเล่นยากมากครับ ฉากที่ต้องดีเฟ้นนี่ ยังงงว่าคนเทสเกมส์เค้าจบฉากได้ยังไงกัน ยิ่งฉากสุดท้าย

ส่วนโหมดออนไลน์ ยูนิตที่เล่นในแคมเปญหายไปหลายยูนิตมากครับ เหลือน้อยลงมาก ส่วนมากที่เหลืออยู่จะเป้นยูนิตที่มีการแพ้ทางกันชัดเจน ยูนิตสนับสนุนตัดออกบางส่วนเหลือไว้แต่ยูนิตที่ถูกโจมตีง่ายขึ้น น่าจะเพราะบาล้านของเกมส์ครับ แต่โดยรวมก็ยังสนุกอยู่

โดยรวมถ้าเทียบว่า ไม่ใช่การซื้อเกมส์กล่อง แต่เป็นซื้อไอดีสำหรับbnet และเก็บแอชชีฟเม้น ก็ถือว่าอยู่ในราคาที่สมเหตุสมผลครับ ไม่ได้แพงเกินไป แต่ถ้าดูว่าเป้นการซื้อเกมส์กล่องเก็บแพคเกต ไม่คุ้มอย่างแรงครับ แผ่นใส่ซองกระดาษมาซะงั้น ผมอยากได้เป็นกล่องซีดีหรือดีวีดีมากกว่า

#3 krt

ѡ鹤

Posted 01 August 2010 - 06:07 PM

ผมไม่ได้รอเกมนี้่เ่ท่าไหร่นะครับ เพราะตอนที่าคแรก ออก ยังมัวแต่ บ้างาน ไม่ได้สนใจเท่าไหร่

พออะไรๆ เริ่มเข้่าที่ ก็เลยมาลองเล่นเกม คอมดู แต่เป็น diablo 2 แทน หลังจากนั้นเกมของ บลิซาร์ด ออกมาเมื่อไหร่ผมจะไปซื้อวันแรก ทันที

สำหรับ SC2 นี่ก็เช่นกันครับ บังเอิญว่าติดลม กับ สงครามอวกาศ จาก lost planet 2 เลยทำให้อยากเล่น SC2 เพิ่มขึ้นอีกเท่าตัว

และก็เกินความคาดหมายครับ สำหรับ single player และ ระบบต่างๆ(mulit ผมยังไม่ได้เล่นนะครับ) ผมว่า 2500 ถูกมากครับสำหรับเกมนี้ ถ้าเล่นแผ่น ps3 เป็นปกติอยู่แล้วเพราะคุณาพเกม SC2 มันเลยราคาไปเยอะครับ

เสียดายตรงที่ราคา ที่แพงเกินไปครับ (เทียบกะเกมคอมอื่นๆ) ทั้งๆ ที่เกมนี้ผมว่าเพื่อนๆอีกหลายคนพร้อมที่จะเล่นแผ่นแท้ ที่ราคา ปกติของเกม คอม ที่ประมาณ 7xx-12xx แต่ราคามันกระโดดไปไกลเหลือเกิน :o_smoke:

#4 Dr-Doom

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 01 August 2010 - 07:46 PM

สำหรับผมตอนแรกก็ไม่ได้สนใจมากนักในเกมนี้
สำหรับBlizzard ผมเป็นแฟนๆเกมWorld of warcraft

แต่เกลียดแนวRTSของBlizz. แบบSkirmish(ดวลกับคอม) หลังจากเล่น warcraft3 เพราะระบบHERO (แต่Campaign warcraft3สนุกนะ เล่นแล้วติด)

วันพุธที่ผ่นมาหลังเลิกงานก็ไปเดินเล่นห้างแถวชานเมืองแล้วได้ StarcraftII ติดมือกลับมาเล่น (พอดีช่วงนี้เบื่อ World of warcraft และ Xbox360)

หลังจากลองเล่นดู
Campaign : ผมว่ามันก้อดีนะ แต่ไม่ได้สนุกตื่นเต้นไรมากเหมือน warcraft3 แต่มีระบบ Reserch Technology เพิ่มเข้ามาทำให้มีสีสันในการเล่น (ผมเพิ่งเล่นได้ 8-9 ด่าน เพราะเล่น Hard mode ตายบ่อย)

Skirmish(vs AI) : โหมดนี่เล่นได้สนุกดี สนุกกว่า warcraft3 เพราะไม่มีระบบHERO เป็นความสนุกแบบRTSจริงๆ

Multiplayer : Blizz.ทำออกมาได้ดี การเชื่อมต่อลื่นๆ ไม่มีสะดุด (เนตบ้านผมใช้ TOT 2 mb ต่อสายแลนมาจากบ้านญาติข้างๆ)
โหมดนี้ผมชอบเล่น CO-op โดยร่วมมือกับคนแปลกหน้าสู้กับ AI (Hard mode ไม่เคยชนะทั้งๆที่ mediumชนะใสๆ)

ส่วนตัวถือว่าเกมนี้ทำออกมาได้ดีเยี่ยม ให้9/10
ส่วนราคา 2500 บาท ผมคิดว่าราคายังคงสูงเกินไป ไม่เหมาะกับค่าครองชีพ
ส่วนไอ้ซีดีซองกระดาษ สำหรับผมมันไม่มีค่าไรหรอก เกมค่ายนี้ราคามันอยูที่ไอดีการถือครองกรรมสิทธิ์เกมต่างหาก

#5 Xpert

¹

• High Royal Executive Members

Posted 01 August 2010 - 09:20 PM

ถ้าเล่นาคแรกมาก่อน ยังไงาคนี้ก็ไม่ควรพลาด ส่วนโหมดผู้เล่นคนเดียวเป็นยังไงผมยังตอบไม่ได้เพราะลองบิทมาเล่นไปสองสามด่านรอแผ่นส่งมาอยู่ แต่เท่าที่ลองเบื้องต้นแล้วไม่ผิดหวังนะ สมกับที่รอคอยไว้

ส่วนราคานี่นานาจิตตังครับ แพ็คเกจนี่ต้องทำใจจริงๆ เพราะโซนอื่นๆ ยกเว้นยุโรปก็ได้เหมือนกับโซนบ้านเราครับ

#6 Pasaniva14

¹

• High Royal Executive Members

Posted 01 August 2010 - 11:00 PM

ไอ้ผมก็อยากลองเล่น แต่ติดตรง โนตบุคผมมันแค่ VGA 4500HD แรงแต่ CPU I5 RAM 4G กลัวซื้อมาเล่นไม่ได้ ขายต่อก็ไม่ได้อีกเหอๆ ใครบอกทีครับว่า เล่นได้ไหม แบบลองแล้ว

#7 RiderXYG

ѡ¹鹷 1

Posted 02 August 2010 - 12:24 AM

ผมชอบนะ ชอบมาตั้งแต่าคแรกแล้ว าคนี้ก็ยัง สนุกเหมือนเดิม สงสัยเล่นได้ อีก 10 ปี แหง ๆ :act_right:

#8 Xpert

¹

Posted 02 August 2010 - 12:54 AM

View Postนักเตะเบลโล, on 01 August 2010 - 11:00 PM, said:

ไอ้ผมก็อยากลองเล่น แต่ติดตรง โนตบุคผมมันแค่ VGA 4500HD แรงแต่ CPU I5 RAM 4G กลัวซื้อมาเล่นไม่ได้ ขายต่อก็ไม่ได้อีกเหอๆ ใครบอกทีครับว่า เล่นได้ไหม แบบลองแล้ว
การ์ดจออินเทลลากไม่น่าจะไหวครับ อยากทราบจริงๆ ลองตัวเถื่อนมาลองก่อนก็ได้ครับ แล้วค่อยซื้อแท้ก็ได้หากเล่นไหว

#9 WinZero

ѡ¹鹷 1

Posted 02 August 2010 - 01:40 AM

ก็ยังไม่มีเกม RTS ไรเกิน SC II ในตอนนี้อ่ะนะ สมใจอยากมาก แต่รอนานไปหน่อย 12 ปีเชียวนะ ,

โหมดเนื้อเรื่องเล่นยังไม่เท่าไร เน้นดวลมากกว่า สนุกมาก ...

#10 Kok@Suction

ѡͩҨ

• Executive Members
  • Interests:Multiplayer

Posted 02 August 2010 - 04:36 AM

คุ้มมากๆครับ ระบบออนไลน์ ราบลื่นด้วยครับ :star:

#11 ~Dante~

Kenjiman

Posted 02 August 2010 - 05:05 AM

ตอนนี้โหลดมาเลยเล่นแต่เนื้อเรื่องสนุกดี พวกหน้าตาตัวละครเวลาพูดในคัทซีนมันดูมีชีวิตดีนะ แล้วก็การให้รายละเอียดของแต่ละภารกิจนี้เล่นได้เพลินและไม่จำเจ

แต่ระบบเกมนี้มันไม่ค่อยพัตนาเลยอะ อย่างว่าเกมนี้มันเน้นสมดุลเป็นหลักมากกว่าหรือความคลาสสิคมันนี้แหละที่คนชอบกันนักหนา(ระบบเดิมอัพกราฟฟิค)

ถ้าวันดีคืนดีราคากล่องมันลดมาหน่อยก็อาจจะหวดแท้อยากลองออนดูบ้าง น่าจะสนุกใช่เล่น

เกมของBlizzardผมรอdiablo3มากกว่า ขออย่าราคานี้เลยนะขอร้อง :sorry3:

ปล.ที่หนึ่งRTSผมคือCoHไม่รู้SC2จะมาล้มแช้มจากใจผมได้รึป่าวต้องขอลองออนกับมันดูซักหน่อย

Edited by ~Dante~, 02 August 2010 - 06:33 AM.

#12 A-mail

ѡ

• Junior Moderator

Posted 02 August 2010 - 10:59 AM

ราคาไม่คุ้มสำหรับผมอ่ะครับ

ไม่ใช่ความผิดของตัวเกมส์นะ เป็นความกากของ Notebook ที่บ้านมากกว่า
เล่นได้แต่ต้องปรับทุกอย่าง Low หมด

.. แต่น่าทึ่งนะ Notebook 2 ปีที่แล้วยังพอเล่นได้

ถ้าเครื่องแรง ผมถอยแผ่นแท้แน่ๆ
เวลานี้ขอเล่นตรู๊ดไปก่อน

Edited by A-mail, 02 August 2010 - 11:02 AM.

#13 wit2297

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 02 August 2010 - 11:25 AM

ผมว่าน่าจะคุ้มนะ เเลกกับชุมชนที่เข้มแข็งไปอีก 10 ปี
เล่นกันยาวๆ
ที่แพงเพราะ ไอ้ account battle.net เนี่ยเเหละ

ระบบเค้าดีจริงๆ

#14 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 02 August 2010 - 01:32 PM

View Postนักเตะเบลโล, on 01 August 2010 - 11:00 PM, said:

สเปคนี้เหลือๆครับ เผลอๆ เกมดีเทคที่ High ด้วยซํ้า

#15 Yabin

ѡ鹤

Posted 02 August 2010 - 01:47 PM

พูดแลวอยากเลย ไงก็ขอรอ Diablo ละกันครับ

#16 MY_POP

¹

Posted 02 August 2010 - 02:10 PM

ผมลองแล้ว กับโน๊ตบุ๊คที่ทำงาน

Core2Duo 2.2 GHz

Ram 2GHz

VGA 4500HD

Xp service pack2

เล่นได้ครับ เกมส์มันปรับให้เองหมด อยู่ที่ low

ส่วนอีกเครื่องโน๊ตบุ๊คตัวเอง

Dual core 2.0 GHz

Ram 2 GHz

Geforce 9300MGs

ซึ่งเป็น สเปคขั้ันต่ำที่พอจะเล่นได้ เกมส์มันปรับให้อยู่ที่ระดับ medium ครับ

#17 San Gukar

ѡ

Posted 02 August 2010 - 05:18 PM

เล่นได้เหมือนกันครับ
notebook core i7 RAM 4GB nVidia NVS 3100
ส่วนเรื่องคุ้ม ผมว่าคุ้มนะ เพราะคงเป็นเกมที่ผมเล่นได้ยาวที่สุดแน่ๆ

#18 bestnaja

ѡ

Posted 03 August 2010 - 12:13 PM

สมกับที่รอคอยมานานครับ :cry:
เนื้อเรื่องที่มากขึ้น side story ระหว่างเกมเพื่อให้ไม่เบื่อและฝึกไปในตัว
online ไม่ lag ผมว่าคุ้มค่ามากๆ :yes:

#19 gnilwob

ѡ

Posted 03 August 2010 - 01:33 PM

2500 คิดซะว่าเป็นค่า id เพราะเล่น Online ฟรีตลอดระยะเวลาของเกมสิครับ
ยกตัวอย่างเกม online นะครับ เช่น World of Warcraft ค่ารายเดือนประมาณ 500 บาท 2500 ก็เล่นได้ 5 เดือนเอง

#20 Joby

ѡ֡ѴдѺ 3

Posted 03 August 2010 - 03:31 PM

ส่วนตัวชอบระบบ b.net อยู่แล้ว ซื้อมาสำหรับเล่นได้ตลอดชีวิต
2500บาท คุ้มนะ แต่ที่ต้องระวังคือ การตั้งชื่อ id ... ตั้งได้ครั้งเดียวนะสิ