`

Jump to content

Review: Onkyo HT-S5300

28 replies to this topic

#1 mjko

ѡдѺ٧鹷 2

• Royal Executive Members

Posted 24 July 2010 - 07:30 PM

หลังจากที่เล็งมานานหลายเดือน ในที่สุดก็ถอยมาแล้วครับ ที่ Central ลาดพร้าว งาน power buy ที่กำลังจัดอยู่ตอนนี้ครับ
ก่อนเริ่ม review ขอเกรินความเป็นมาซักหน่อยครับ

Onkyo ที่ผมซื้อเค้าเรียกว่า Home theater in the box ครับ คือมาเป็นชุด มี receiver และลำโพงมาให้ครบครับ
ต่างกับการซื้อ Receiver อย่างเดียวน่ะครับ แบบนั้นต้องไปหาซื้อลำโพงกันเอง แน่นอนได้ลำโพงตามใจชอบ แต่งบบานปลาย
ซึ่งสำหรับ serie ใหม่นี้ ออกมา 3 รุ่นด้วยกันครับ คือ
- HT-S3300: 5.1 Sub passive
- HT-S5305: 5.1 Sub Active
- HT-S5300: 7.1 Sub Active

ตามกำลังทรัพย์ และความพอใจครับ ราคาอ้างอิงตามที่นี้ได้ครับ --> Piyanas

ตอนตัดสินใจซื้อก็คิดอยู่นานครับ ว่าจะเอา 5.1 หรือ 7.1 ดี ถ้าเอา 5.1 ประหยัดเป็นหมื่น แถมเอาเงินมาเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าให้แจ่มได้อีก
แต่คิดไปคิดมา ผมตัดสินใจเอา 7.1 ครับเผื่ออนาคต เพราะยังไงลำโพงมาเปลี่ยนกันที่หลังได้อยู่แล้ว
ส่วนราคา ซื้อข้างนอกถูกกว่าอยู่แล้วครับ รุ่นที่ผมซื้อ 35,900 ลดใน power buy 10% เหลือ 32,xxx ครับแพงกว่า 2 พันนิดๆ แต่ผมอยากได้ผ่อน 0% ไม่อยากจ่ายตั้งก้อน ดังนั้นถ้าอยากได้ถูกก็ดูร้านข้างนอกไว้ก็ดีครับ

Review ระบบเสียง
ขอออกตัวก่อนครับว่าผมไม่ใช่นั่งเล่นเครื่องเสียงตัวยง ไม่ใช่พวกหูทอง ผมซื้อใช้และพอใจในฐานะ ผู้ใช้งานทั่วไปครับ ผิดพลาดประการใดต้องขออัย
สำหรับระบบเสียงแน่นอนครับว่าตัวนี้รับได้หมดเท่าที่มีในท้องตลาดให้เล่น ยันตั้งแต่ mono/stereo ไปจนถึงระบบ digital พวก Dolby, DTS และระบบเสียง HD ทั้งหลายแหล่ด้วยครับ
สำหรับเสียง HD โชคดีรุ่นนี้มี HDMI ให้มาถึง 4 port ผมก็ใช้ไปเกือบหมดแหละ ถ้ารุ่นเล็กกว่านี้มี 3 ช่องครับ ส่วน digital แบบเก่า ก็มี optic และ coaxial ให้อย่างละ 2 ครับ ที่เหลือก็ Stereo ขาวแดงอีกจำนวนหนึ่งครับ ส่วนเวลาเลือกให้แสดงระบบาพและเสียง ก็มีให้ 7 ปุ่มเลือกปรับต่อตามความเหมาะสม เรียกว่าต่ออุปกรณ์ ได้ 7 อย่าง แล้วแต่เราจะใช้ port ไหน HDMI, Component, Optic, Coax เสียบกันให้วุ่นเลย

ทดสอบหนัง
เริ่มกันที่ Blu-ray ก่อนครับ
ด้วย Blu-ray ผมได้ทดสอบระบบเสียง HD ทั้ง 2 ระบบคือ DTS-HD high res และ Dolby True HD ความรู้สึกที่ได้ประทับใจกว่า DTS และ Dolby Digital มากมายครับ เสียงออกชัดครบทุก channel ส่วน sub woofer ก็ทำงานได้ดีไม่มีที่ติ แต่เสียดายแผ่นหนังผมมีแต่ 5.1 เท่านั้น ไม่มี 7.1 ให้ลอง
สรุปว่ายังไม่พบที่ติใดๆครับ ซึ่งสำหรับผมที่ยังมือใหม่กับพวกเสียง HD ครับ อาจเรียกได้ว่านี้เป็นครั้งแรกที่ได้เล่นระบบเสียง HD ยังไม่รู้ว่าดีกว่านี้เป็นยังไงครับ

สำหรับDVD
ได้มีโอกาสหยิบเอาแผ่นเก่า หนัง เพลง concert มาเปิดกับเครื่องเสียงใหม่อีกครั้ง พบว่า ความรู้สึกของการเปิดระบบเสียง Dolby ของ onkyo ตัวนี้หนักแน่นกว่าชุมโฮมเก่าของผมอีก มันเหมือนกับว่าเรียกเอาพลังของ DD ให้น่าฟังขึ้นเยอะ ชุดโฮมเก่าของผมเป็น Sony รับได้สูงสุดที่ DTS ธรรมดา ซึ่งระบบเสียง DTS ของชุดเก่าผมฟังได้ดีเยี่ยมในระบบที่พวก in the box จะทำได้ แต่ว่าสำหรับ DD แล้วชุดเก่าทำได้ไม่น่าพอใจนัก
สรุปได้ว่า DD ของชุดโฮมเก่าของผมไม่น่าฟังเลย เมื่อเทียบกับ DTS และ DD ของ onkyo ที่ทำได้ดีมากๆทำให้ผมรู้สึกพอใจกับ DD ในระดับนึงไม่ด้อยไปกว่า DTS เท่าไรเลย

อีกชุดเป็น HD player ครับ ของผมเป็น Xtremer รู้สึกยังปล่อยเสียง HD ไม่ได้ ก็ได้แค่ทดสอบ DTS ก็ดีเยียมครับ คงเพราะ active sub ทำให้ผมรู้สึกดีกว่าชุดเก่าพอควร ก็ทำไงได้ของเดิมมัน passive นิ

ทดสอบเกม
ผมลองไป 2 เกมของ PS3 ครับ คือ Uncharted 2 กับระบบ DTS และ God of Wars III กับ PCM 7.1
สำหรับ uncharted คงไม่พูดถึงมาก เพราะมันคือ DTS เสียงมันดีอยู่แล้ว ก็ทำได้ดีพอๆกับชุดเก่าผม
แต่สำหรับ GOW ตรงกันข้าม ด้วย 7.1 บวกพลังของ active sub มันทำให้ผมวางเกมไม่ลง ทั้งที่ clear ไปแล้ว 2 รอบ เพราะความรู้สึกที่ได้เล่น มันสนุกยิ่งกว่าเดิมครับ เพราะจังหวะการโจมตี พร้อม effect ระเบิด
ของแต่ละท่า มันทำให้ sub กระหึม บวกกับการสั่นของจอย มันช่างสอดคล้องกันได้ดี เพิ่มอัธรสได้มากโขเลยครับ

ระบบาพ
คงไม่มีอะไรพูดมากครับ เพราะมันคือเครื่องเสียง เลยขอพูดถึง feature มันดีกว่าครับ
onkyo ชุดนี้รับ HDMI 1.4 ครับ นั้นคือมันพร้อมสำหรับต่อกับทีวี 3มิติ สำหรับคนที่มีทั้ง blu-ray 3D และ TV 3D ถ้าต่อผ่านชุดโฮมเก่า ก็แน่นอนว่าาพที่วิ่งไปหาทีวีไม่ใช่ 1.4 (หรือ 1.3 ทำได้อันนี้ผมไม่แน่ใจครับ)
ไม่อย่างนั้นต้องหา blu-ray 3D ที่มี hdmi 2 port คือ วิ่งไปทีวีและวิ่งไป receiver อย่างละขาครับ
ส่วนคุณสมบัติอื่นๆเท่าที่อ่านก็มี return audio chanel ถ้าทีวีรองรับ จะได้เอาเสียงจากทีวีมาออกที่โฮม โดยไม่ต่อต่อสายเพิ่มครับ ใช้สาย hdmi out ของ receiver นี้แหละส่งเสียงจากทีวีกลับมา

ลูกเล่นอื่นๆ
ไม่รู้จะเขียนอะไรอีก เอาเท่าที่นึกออกละกันครับ
- ต่อ ipod, iphone ด้วย docking ที่แถมมาให้ครับ เสียบ iphone ปั้บ กดช่องสัญญาณ port ที่เครื่องเล่น แล้วกด play ฟังได้เลย สามารถใช้ remote onkyo สั่งเปลี่ยนเพลงใน ipod ได้เลยครับ แถม charge ไฟให้ด้วย
- คุม remote อื่นอีกที อันนี้คิดว่าทั่วไปที่น่าจะทำกันได้ คือแทนที่จะมี remote หลายอันใช้งาน ก็สั่งให้ remote โฮมของเราเปลี่ยนช่องทีวี dvd หรือ bluray ก็ได้ dreambox ยังได้เลยน่ะเธอ

สุดท้ายขอ share ประสบการณ์ละกันครับ
ผมเองเล่นเครื่องเสียงมานานครับ ตั้งแต่สมัย ม.ปลาย ตอนนั้นพ่อผมซื้อเข้ามาเล่นในบ้านครั้งแรก เป็น Receiver Harman-gordon แยกลำโพง กับระบบ Dolby prologic 5 channel เสียงแค่สาย stereo ตอนนั้นเล่นกับเครื่อง VDO กับ laser disc ก็หรูแล้ว และรู้สึกตื่นเต้นมากกับหนังที่มีเสียงดังที่ลำโพงหลัง
ถัดมาทำงานใหม่ๆ สมัย DVD เริ่ม boom ก็ถอย DVD home theater in the box ของ sony สมัยนั้น 3หมื่น up เงินเดือนหมื่นกว่าบาทเอง ก็เก็บหอมรอมริบ ได้ครบก็ถอยมา นั้นก็เป็นครั้งแรกกับระบบเสียง digital ที่เสียงออกชัดเจนทุก channel + sub passive 1 ตัว ก็กระหึมแล้วสำหรับ DTS ส่วน dolby ยังงั้นๆ ซึ่งจากการซื้อชุดนี้ทำให้ผมคิดว่า คุม budget ได้ดี เทียบกับ ชุดแรกของพ่อผม ครึ่งแสนได้มั้ง
ถัดมาผมยุให้ญาติผมซื้อ แกก็ซื้อแบบแยกชิ้น สมัยนั้น 6.1 discrete มั้งครับ ไม่อยากพูดถึงงบ รู้สึกเหยียบแสน
มาวันนี้ผมซื้อ onkyo ชุด home 7.1 ระบบเสียง hd กับราคา 32,xxx ผมว่ามันช่วยคุมงบไม่ให้บานปลายได้อย่างมาก ถ้าอยากประหยัด รุ่น 2หมื่น หรือ หมื่นนิดๆก็ยังมีครับ มองได้ว่าถูกกว่าซื้อ receiver 2หมื่นพอควร เพราะนั้นยังไม่รวมลำโพง แต่อย่างว่าครับ ต้องลองฟังเอง บางคนอยากไม่ชอบเป็นชุดแบบนี้ บางคนตั้งใจซื้อชุดเล็ก เอาเข้าจริง ไปชอบเสียงของชุดใหญ่ ก็ว่ากันไป

สงสัยอะไรถามได้ครับ ว่างๆจะแวะเข้ามาตอบ

#2 aLcHieZ

дѺ 8

Posted 24 July 2010 - 08:22 PM

น่าจะโดนชุดนี้เหมือนกันครับ เดี๋ยวรอบ้านเสร็จก่อน Posted Image

Edit: ตำแหน่งวางซับ วางยากมั๊ยครับ เพราะห้องผมมันไม่ค่อยเอื้อต่อการวางซับตามตำราเท่าไหร่ วางได้อยู่จุดเดียวเอง Posted Image

Edited by aLcHieZ, 24 July 2010 - 08:25 PM.

#3 Kid Blues

ѡ鹤

• Interests:Internet, Game, Multimedia, gadget, Music

Posted 24 July 2010 - 09:01 PM

รีวิวซะไม่มีข้อเสียเลยนะ สงสัยกำลังหลงกับมันอยู่ อิอิ (เหมือนตอนผมเล่น 5.1 ครั้งแรกเลย :cat_dance: )
ออนเกียวทำการตลาดอย่างนี้มานานแล้วครับ เรื่องความคุ้มค่า แต่ข้อเสียที่ไม่น่าให้อัยสุดๆก็เรื่องบริการหลังการขายกับเรื่องประกัน ห่วยบรมเลย :o_smoke:
ใครที่เคยเอาไปซ่อมหรือเครมจะรู้เรื่องนี้ดีครับ (แต่มันก็ไม่ได้เสียกันง่ายนะ)

#4 mjko

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 24 July 2010 - 09:33 PM

ขอเสียยังไม่เจอครับ คงเพราะ 2 เหตุผล
1. ผมเทียบกับตัวเก่า ซึ่งมันดีกว่า
2. ผมหลงมันครับ อย่างวันนี้ เปิด dvd ,blu-ray กับ hd player พร้อมๆกัน แล้วเปิดสลับไปมา ฟังเสียงจากแต่ละ source

เรื่องวาง sub ผมวางติด TV ครับ ถ้าเอาตาม คู่มือ เค้าเขียนว่า
- วางชิดด้านซ้ายหรือขวา
- วาง ที่ระดับ 1/3 ของความกว้างห้อง
แต่สุดท้าย ผมวางตามข้อจำกัด ของสายไฟ sub และ สายสัญญาณ sub ไป receiver ครับ

ปล.เรื่องประกัน ได้ยินอย่างนี้หนาวๆเหมือนกันครับ เพราะผมก็ไม่เคยเจอเรื่องเสียแล้วส่งซ่อมเหมือนกัน ผมไม่เคยเจอเครื่องใช้ไฟฟ้าเสียเลยไม่เคยคิดเรื่องนี้เหมือนกันครับ

Edited by mjko, 24 July 2010 - 09:33 PM.

#5 joe-limited

ѡ¹鹷 2

• High Royal Executive Members

Posted 24 July 2010 - 10:27 PM

7.1 วางลำโพงตัวที่ 6 7 ไว้ตรงไหนครับ

#6 judasonline

ѡ֡ѴдѺ 1

Posted 25 July 2010 - 08:36 AM

ได้ 5300 มาเมื่อวานเหมือนกันครับ

ไปเดินที่ Central ลาดพร้าวมาด้วย แต่สรุปแล้วกลับไปซื้อที่ร้านดัง

ราคาถูกกว่า แต่ได้ 0% แค่ 6 เดือน (ไม่ได้เป็นหน้าม้านะครับ)

เมื่อคึืนกว่าจะต่อ กว่าจะ Setup เครื่องเสร็จ เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน

แต่หลังจากต่อเสร็จได้ยินเสียง แล้วหายเหนื่อยครับ

สรุปค้มค่าครับ สำหรับ Onkyo HT-S5300

#7 mjko

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 25 July 2010 - 11:19 AM

View Postjoe-limited, on 24 July 2010 - 10:27 PM, said:

7.1 วางลำโพงตัวที่ 6 7 ไว้ตรงไหนครับ
6,7 เป็น Surround Back ครับ อยู่ด้านหลังเรา หันลำโพงไปด้านหน้า
ส่วน 4,5 คือ Surround ด้านข้าง หันลำโพงเข้าหาคนดูครับ

View Postjudasonline, on 25 July 2010 - 08:36 AM, said:

ได้ 5300 มาเมื่อวานเหมือนกันครับ

ไปเดินที่ Central ลาดพร้าวมาด้วย แต่สรุปแล้วกลับไปซื้อที่ร้านดัง

ราคาถูกกว่า แต่ได้ 0% แค่ 6 เดือน (ไม่ได้เป็นหน้าม้านะครับ)

เมื่อคึืนกว่าจะต่อ กว่าจะ Setup เครื่องเสร็จ เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน

แต่หลังจากต่อเสร็จได้ยินเสียง แล้วหายเหนื่อยครับ

สรุปค้มค่าครับ สำหรับ Onkyo HT-S5300
ทีแรกผมก็จะไปซื้อข้างนอกครับ ถูกกว่า แต่ผมถามสมัยออกใหม่ๆ เค้าบอกไม่มีผ่อน ผมเลยไม่ได้ถามอีกครั้งครับ เสียดายเหมือนกันถ้าเมื่อวันที่ซื้อโทรไปถามซักนิด ก็ประหยัดไป2-3พัน
รบกวนว่าเจอลูกเล่นอะไร มาบอกกล่าวกันบ้างน่ะครับ ผมเองก็อ่านคู่มือไปคร่าวๆ แล้วนั่งเล่นเลย ขี้เกียจอ่าน อิอิ

#8 supra

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 25 July 2010 - 08:35 PM

ผมว่ายังไง 5300 ก็คุ้มกว่าอยู่แล้ว กำลัง,ลำโพง,ซับวูฟเฟอร์ แตกต่างเห็นๆ
เท่าที่ดูสเปก 5305 ไม่มี
Audyssey จะเซ็ทยังไงไหวครับ เพราะผมเองใช้ 5105 ย้ายบ้านมา เปิดลองเครื่อง โดยหวังว่าเสียงมันจะพอฟังได้ แล้วเปิดฟังเพลงไปก่อน แล้วค่อยหาเวลาเซททีหลัง แต่ผลคือเสียงแย่ไปทันทีโดยเฉพาะซับฯเสียงบวมมาก สรุปว่า ต้องเซท Audyssey แล้วปรับอีกนิดหน่อย เสียงถึงจะดีเหมือนเดิม

#9 mjko

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 25 July 2010 - 10:36 PM

รบกวนถามหน่อยครับ ไอ Audyssey มันทำงานยังไงครับ

sale บอกมาแค่ว่า มัน set ให้เองเพื่อเสียงที่ดี ผมก็งงๆขี้เกียจฟัง กะว่าค่อยมาอ่านคู่มือเอง

#10 judasonline

ѡ֡ѴдѺ 1

Posted 26 July 2010 - 07:45 AM

รุ่น 5300 ไม่มีไมค์ Audyssey มาให้

ต้องเซ็ตจาก avr เองครับ

#11 filmman

ѡ

Posted 26 July 2010 - 09:16 PM

สยใจเหมือนกันครับ แล้วหาซื้อขาตั้งลำดพงได้ทีไ่หนเหรอครับ เคยไผดูตามห้างราคาเวอร์มาก ผมกะว่าแค่ขาไม้ธรรมดา/อลูมิเนียม ก็เอาแล้ว

สยใจเหมือนกันครับ แล้วหาซื้อขาตั้งลำโพงได้ทีไ่หนเหรอครับ เคยไผดูตามห้างราคาเวอร์มาก ผมกะว่าแค่ขาไม้ธรรมดา/อลูมิเนียม ก็เอาแล้ว

#12 Avant-garde

ѡ¹鹷 2

• High Royal Executive Members

Posted 26 July 2010 - 09:26 PM

View Postfilmman, on 26 July 2010 - 09:16 PM, said:

สยใจเหมือนกันครับ แล้วหาซื้อขาตั้งลำดพงได้ทีไ่หนเหรอครับ เคยไผดูตามห้างราคาเวอร์มาก ผมกะว่าแค่ขาไม้ธรรมดา/อลูมิเนียม ก็เอาแล้ว

สยใจเหมือนกันครับ แล้วหาซื้อขาตั้งลำโพงได้ทีไ่หนเหรอครับ เคยไผดูตามห้างราคาเวอร์มาก ผมกะว่าแค่ขาไม้ธรรมดา/อลูมิเนียม ก็เอาแล้ว

คลองถม center มีครับ ร้านที่ขาย ลำโพงลูกเต๋าแบบ Bose นะครับ มีทั้งแขวนและตั้ง

#13 mjko

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 26 July 2010 - 10:46 PM

View Postfilmman, on 26 July 2010 - 09:16 PM, said:

ที่แรกก็จะหาขาตั้งเหมือนกันครับ ไปๆมาๆ ลำโพงที่ให้มามีที่แขวนเหมือนแขวนกรอบรูปเลย ก็เลยจัดการเจาะแขวนลำโพงเอาดื้อๆเลยจบ แค่หาตำแหน่งแขวนให้ดีพอ

#14 koompapun26

ѡͩѧ

• High Members

Posted 27 July 2010 - 01:37 PM

ไปถอยมาแล้วเหมือนกันครับ ยังไม่ได้ปรับอะไรมาก ตอนนี้กำลังหาวิธีการจัดการกับเซอร์ราวด์ 4 ตัวอยู่ หาขาลำบากมาก สั่งซื้อก็แพงเกิน จะแขวนที่ก็ไม่อำนวย ใครมีที่แนะนำที่ขายขาตั้งลำโพงราคาถูกๆไม่แพงรบกวนแนะนำด้วยครับ แบบส่งต่างจังหวัดด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ :o_worry:

#15 supra

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 27 July 2010 - 08:58 PM

View Postjudasonline, on 26 July 2010 - 07:45 AM, said:

รุ่น 5300 ไม่มีไมค์ Audyssey มาให้

ต้องเซ็ตจาก avr เองครับ
อ้าว ไม่มีหรอกหรอครับ :o_worry:
แบบนี้เซทกันเหนื่อยเลย

#16 Թ

ѡ֡ѴдѺ 1

Posted 28 July 2010 - 08:36 AM

Uncharted 2 ตัวเกมลองรับ 7.1 ด้วยครับ ไปปรับที่ออฟชั่นได้
ได้ความยังไงก็มาบอกด้วยครับ

#17 lunartear

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 29 July 2010 - 11:12 AM

View Postmjko, on 25 July 2010 - 10:36 PM, said:

úǹ˹¤Ѻ Audyssey ѹӧҹѧ䧤Ѻ

sale ͡ ѹ set ͧ§ 秧¨ѧ Ҥҹͧ

кѺ§ ͧ Ңͧ§⾧Ҷ֧ҤѺ ӹdzҡҧ⾧еҶ֧˹觷ѺҾͤʵԤͧͧ ٻçͧ ǡѺѧͧ⾧令Ѻ ѺͧлPink Noisereceiver ӹdz º 繡 Time Alignment ѵѵШ Audessy 2 觡áѺ ͹ͧͧºФѺ ҧ˹觷觿ѧдѺ ö¹к͹ѹѺ ҡöѹ
ѡѧͧ§öͧкҡ¹ФѺ ͧҡ訹㨷ѹͫͿ͹ǡ ᾧԹ

#18 mjko

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 29 July 2010 - 10:08 PM

View PostԹ, on 28 July 2010 - 08:36 AM, said:

Uncharted 2 ͧѺ 7.1 ¤Ѻ 任ѺͿ
ѧ䧡Һ͡¤Ѻ
8ͧҷԵ˹ҤѺ ҷԵҹ ҧͧѺ

View Postlunartear, on 29 July 2010 - 11:12 AM, said:

кѺ§ ͧ Ңͧ§⾧Ҷ֧ҤѺ ӹdzҡҧ⾧еҶ֧˹觷ѺҾͤʵԤͧͧ ٻçͧ ǡѺѧͧ⾧令Ѻ ѺͧлPink Noisereceiver ӹdz º 繡 Time Alignment ѵѵШ Audessy 2 觡áѺ ͹ͧͧºФѺ ҧ˹觷觿ѧдѺ ö¹к͹ѹѺ ҡöѹ
ѡѧͧ§öͧкҡ¹ФѺ ͧҡ訹㨷ѹͫͿ͹ǡ ᾧԹ
㨷ӹͧѺ ػóǹ֧ 㹵˹觷ҹ ҡѹШѴ set м set Ѻͧ§ ҧ delay §
ʧ¤ 㹪شѹ Audessy Ѻ к͹Ѻͧ Ƿҹ֧ѭѡɳ audessy

#19 aLcHieZ

дѺ 8

Posted 30 July 2010 - 09:19 AM

֡ 5300 Audyssey ѹ preset ٻꧤѺ ͧ˭ҳ 9100thx Audyssey EQ2 ֧Ẻ

#20 judasonline

ѡ֡ѴдѺ 1

Posted 31 July 2010 - 11:09 PM

สำหรับขาตั้งลำโพง ลองดูที่้ร้านนี้ครับ

แต่ผมยังไม่ได้สั่ง ตังค์หมดซะก่อน

ฮ่าๆ