`
←  DGO MOBILE ZONE - Ͷػó
Logo
»

Apple ŧѹء

- CuBic -'s Photo - CuBic - 18 Jul 2010

กว่าจะคิดได้ เครื่องหิ้ว ซวยโคตรเลยครับ

^^

kattys's Photo kattys 19 Jul 2010

ใน pda มีคนบอกว่า lot หลังๆ ที่จะออกมา ไม่แน่ใจว่าจะเป็น lot วันที่ 30 สิ้นเดือนนี้หรือเปล่าที่ขายอีก 13 ประเทศ (แต่ไม่มีไทย) จะทำการแก้ไขเรื่องสัญญาณจากภายในเลยอ่ะไม่ต้องมาใช้ Bumper แล้ว ซื้อมาใช้ก่อนนี่แอบเคืองเหมือนกันนะ

Burm's Photo Burm 19 Jul 2010

kattys, on 19 July 2010 - 01:53 AM, said:

ใน pda มีคนบอกว่า lot หลังๆ ที่จะออกมา ไม่แน่ใจว่าจะเป็น lot วันที่ 30 สิ้นเดือนนี้หรือเปล่าที่ขายอีก 13 ประเทศ (แต่ไม่มีไทย) จะทำการแก้ไขเรื่องสัญญาณจากภายในเลยอ่ะไม่ต้องมาใช้ Bumper แล้ว ซื้อมาใช้ก่อนนี่แอบเคืองเหมือนกันนะ

ฟันธงว่าจริงครับ
มีรายงานจากผู้ใช้หลายๆคน ที่เอาเครื่องไปเคลม ไม่ว่าจะด้วยเรื่องอะไร
apple จับเปลี่ยนให้หมดเลย และเครื่องใหม่เห็นได้ชัดว่ามีการปรับปรุงกระจกด้านหน้า ทำให้เห็น proximity sensor ชัดขึ้น
และมีการเคลือบสารบางอย่างที่เสาสัญญาณรอบตัวเครื่อง ทำให้ไม่สามารถทำให้สัญญาณ drop แบบเดิมได้อีก
ทั้งหมดนี้ทำแบบแอบๆ ไม่ได้แจ้งให้ผู้ใช้ทราบครับ
นัยว่ากลัวมีคนแห่มาเปลี่ยนเครื่อง กับกลัวคนรู้ว่ามีปัญหาจริงๆ
ซึ่งกรณีนี้ ผมว่าไม่แมน เพราะทำแบบนี้แสดงว่าเครื่องมันมีปัญหาจริง

ส่วนงาน "แถ-ลง" ข่าวก็ตามคาดครับ
ออกมา "แถ" ตามสูตร
- ไม่ยอมรับว่าเป็นปัญหา (บอกว่าเป็นเรื่องปกติของ smart phone เป็นทุกเครื่อง แถมมีเอา bb bold, droid eris มาจับให้ดูว่าสัญญาณตกด้วย ของคุณตกกันบ้างไหม?)
- ไม่ขอโทษ ไม่มีคำว่า sorry/apology หลุดมาจาก jobs ในระหว่างแถลงข่าวเลย แต่มีคนถามในช่วง Q&A ว่าจะขอโทษผู้ถือหุ้นอย่างไร จ๊อบ ก็บอก เราไม่ได้ติดคำขอโทษพวกเขา
- อ้างบุญคุณ ไม่รู้นะ เท่าที่ผมฟัง เหมือนเขาบอกว่าสิ่งที่เขาทำ มันไม่ใช่การแก้ตัว เหมือนกับว่า มันไม่ใช่ปัญหาใหญ่ คนมีปัญหาเป็นส่วนน้อย แต่เราแคร์หมดทุกคนนะ ฯลฯ
- ตอน Q&A Drift กันสุดทรีน ถามโคราช พวกตอบสุไหงโกลก กันเลยทีเดียว (เช่นมีตอนนึง มีคนถามว่า "เคยคิดว่าจะเรียกคืนสินค้าทั้งหมดหรือไม่", Jobs ดันตอบว่า "เราได้รับการร้องเรียนมา เราก็ตรวจสอบในทุกปัญหา ถึงกับว่าไปทดสอบกันที่บ้านเลยทีเดียว แถมเรายังบอกเขาล่วงหน้าด้วยนะ ไม่ได้พังประตูเข้าไป (ตรงนี้เล่นมุข gizmodo)"
มันตอบคำถามเขาตรงไหนฟะ

ส่วนตัวผมก็ยังว่า iphone 4 เป็นมือถือที่ดี และยังน่าใช้
ยิ่งถ้ามีการแก้ปัญหาอย่างที่ว่าข้างต้น ผมก็ว่าซื้อได้
แต่ที่ไม่ชอบคือท่าทีของจ๊อบนั่นแหละครับ
หมั่นไส้มากมาย
Edited by Burm, 19 July 2010 - 10:42 AM.

dear1982's Photo dear1982 19 Jul 2010

มันคือเกรียนที่เอาแต่ได้ ถ้าของมันไม่ดีบ่านี้นอนไปนานแล้ว

naknaknak's Photo naknaknak 19 Jul 2010

โอว ดีนะใช BB

k9999's Photo k9999 19 Jul 2010

ไม่ชอบตรงเอาแบรนอื่นมาอ้างนี่ละฮะ น่าเกลียดมาก ส่วนการตอบคำถามจะเกรียนๆก็เพื่อรักษาผลประโยชน์ละนะ ผมรับได้

sido_bomm's Photo sido_bomm 19 Jul 2010

ยังไม่ได้ซื้อ รอดตัวไปผม ใช้galaxy s ต่อปาย

Burm's Photo Burm 19 Jul 2010

k9999, on 19 July 2010 - 04:25 PM, said:

ไม่ชอบตรงเอาแบรนอื่นมาอ้างนี่ละฮะ น่าเกลียดมาก ส่วนการตอบคำถามจะเกรียนๆก็เพื่อรักษาผลประโยชน์ละนะ ผมรับได้

ตรงนี้ผมกลับเฉยๆนะ
เพราะมันเป็นเรื่องปกติของ marketing american อยู่แล้ว
ซึ่งผมก็โอเคกับมัน ตราบใดที่มันยังเป็น "เรื่องจริง"

แต่ใน press conference เมื่อคืนมันเป็นการเบี่ยงเบนประเด็นล้วนๆ
จริงครับ โทรศัพท์หลายเครื่อง ถ้าเราจับใน "บางตำแหน่ง" สัญญาณมันจะตก
แต่ไอ้ "บางตำแหน่ง" ของเครื่องอื่นๆ มันไม่ได้อุตริมาอยู่ตรงที่คนทั่วๆไปเขาต้องจับกัน เหมือนอย่าง iphone 4

นอกจากนี้ jobs ยังเล่นกับตัวเลขมากมาย ให้ดูว่าปัญหามันนิดเดียว
ทั้งเริ่มด้วยตัวเลข 3 ล้าน เครื่องที่ขายไปแล้ว ซึ่งดูว่ามาก
แต่จำนวนคนที่เป็นปัญหา กลับใช้ตัวเลขเป็น % ซึ่งมันจะดูน้อย

มีบทวิเคราะห์ (สับ) ของ slate.com น่าสนใจดี
http://blognone.com/news/17442

k9999's Photo k9999 19 Jul 2010

เข้าไปอ่านมาแล้วครับ งานนี้มันก็นะน่าหนักใจครับเป็นผมก็ไม่รู้จะยอมรับตรงๆได้ยังไง มันต้องรับผิดชอบอ่ะ
ผมว่าเขาเลี่ยงๆแบบนี้ก็น่าเห็นใจครับ 555 แต่สุดท้ายผมว่ามันก็คงขายระเบิดเหมือนเดิมนะฮะ แต่งานนี้คงโดน
ด่ายาวตลอดจนกว่า iPhone5 จะออกเลยแหละ.........

MicHaeL69's Photo MicHaeL69 19 Jul 2010

k9999, on 19 July 2010 - 06:31 PM, said:

เข้าไปอ่านมาแล้วครับ งานนี้มันก็นะน่าหนักใจครับเป็นผมก็ไม่รู้จะยอมรับตรงๆได้ยังไง มันต้องรับผิดชอบอ่ะ
ผมว่าเขาเลี่ยงๆแบบนี้ก็น่าเห็นใจครับ 555 แต่สุดท้ายผมว่ามันก็คงขายระเบิดเหมือนเดิมนะฮะ แต่งานนี้คงโดน
ด่ายาวตลอดจนกว่า iPhone5 จะออกเลยแหละ.........

คิดว่า รอลุ้น minor change ได้เลยครับ apple ต้องหาทางแก้และอวยมันเป็นจุดขายโคตรๆ อีกเช่นเคย และเล่นกับตัวเลขความพอใจเหมือนเดิม

kirayamoto's Photo kirayamoto 19 Jul 2010

เอาละสิ APPLE INC งานเข้าแล้วสิเนี่ย - -"

Ҷ's Photo Ҷ 19 Jul 2010

ความหวังเล็ก ๆ มาไทยแล้วขอให้แก้ไขหน่อยนะครับ คือแบบว่า ไปดู SS Wave มาแล้วก็สวยดี แต่ติดตรง os มันนี่ล่ะ

Sumsung galaxy S ก็นะ อะไร ๆ ก็ดูดีแล้วเชียว ดันมาตกม้าตายตรงกล้องไม่มี flash กับฝาหลังที่มันดูกาก ๆ (ไปดูของจริงมาแล้วแฟนบอกไม่ให้ซื้อก็เพราะสองอย่างนี่แหล่ะ T_T)

เลยต้องรอ iphone ต่อปายยย

RelliKDoG's Photo RelliKDoG 19 Jul 2010

เชื่อมะ มันเป็นความผิดพลาดของตาจ๊อบส์เองแหละ เลยดูจ๋อยๆไป พูดอะไรไม่ค่อยออก ก็เลยแก้ปัญหาแบบนี้ซะเลย

Burm's Photo Burm 20 Jul 2010

จอมคาถา, on 19 July 2010 - 09:48 PM, said:

ความหวังเล็ก ๆ มาไทยแล้วขอให้แก้ไขหน่อยนะครับ คือแบบว่า ไปดู SS Wave มาแล้วก็สวยดี แต่ติดตรง os มันนี่ล่ะ

Sumsung galaxy S ก็นะ อะไร ๆ ก็ดูดีแล้วเชียว ดันมาตกม้าตายตรงกล้องไม่มี flash กับฝาหลังที่มันดูกาก ๆ (ไปดูของจริงมาแล้วแฟนบอกไม่ให้ซื้อก็เพราะสองอย่างนี่แหล่ะ T_T)

เลยต้องรอ iphone ต่อปายยย

ผมก็ว่างั้น วัสดุดูไม่สมราคา + เหมือน 3gs ไปหน่อย (ผมไม่ชอบ design 3gs อยู่แล้ว)
แต่ iphone 4 นี่ใช่เลย โดนมาก (ไม่นับปัญหานะ)
และก็ซื้อเกมรอไปหลายเกมล่ะ (ก็มันลดราคานิ)

MoDiFy's Photo MoDiFy 20 Jul 2010

Burm, on 20 July 2010 - 12:42 AM, said:

ผมก็ว่างั้น วัสดุดูไม่สมราคา + เหมือน 3gs ไปหน่อย (ผมไม่ชอบ design 3gs อยู่แล้ว)
แต่ iphone 4 นี่ใช่เลย โดนมาก (ไม่นับปัญหานะ)
และก็ซื้อเกมรอไปหลายเกมล่ะ (ก็มันลดราคานิ)

นั้นแน่ ซื้อตอนลดกระหน่ำช่วงเดือนที่แล้วชิมิ XD

MicHaeL69's Photo MicHaeL69 20 Jul 2010

Burm, on 20 July 2010 - 12:42 AM, said:

MoDiFy, on 20 July 2010 - 02:40 AM, said:

นั้นแน่ ซื้อตอนลดกระหน่ำช่วงเดือนที่แล้วชิมิ XD

เดือนที่ผ่านมาคาดว่าชาว iPhone คงโดนกันไปเยอะอ่ะ อิอิ ช้อปกระจาย

nonchanat's Photo nonchanat 24 Jul 2010

อย่างนี้รอ 3gs ลดราคาดีกว่า