`
←  DGO Live House : for music game
Logo
»

Ӷ ֧Ѻ ǡѺźŧDLC ...

runrunx's Photo runrunx 04 Jul 2010

ถ้าเราจะ ลบเพลง แค่บางเพลง ที่อยู่ในเครื่องได้ยังไงครับ yoyo_04.gif

สมมุติตอนนี้ HDD ผมใกล้หมด แต่อยากลบ เพลงที่มาจาก DLC รึจากการ EXPORT แต่จะลบแค่ บางเพลง เราจะสามารถเลือกลบได้มั้ยครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ปล (บ่นให้ฟังครับ มือใหม่เกินไม่บังอาจเรียกได้ว่าเป็น reviewครับ) yoyo_33.gif

พอดีเห็นว่า RB GREENDAY หาซื้อยากมาก ไม่มีใครเอามาขายเลยก่อนหน้านี้ (ผมสังร้านคุณบ๊องตั้ง2-3 อาทิตย์)
เลยอยากแชร์ความรู้สึกให้ฟังอ่ะครับ เผื่อคนส่วนใหญ่จะยังไม่ได้ซื้อ (เพราะสังเกตจาก ออนไลน์ไปผีหลอกมาก)

กะเกมที่ผมยอม ถอย RB2ทั้งเซท เพื่อ เกมนี้

(โปรดทำความเข้าใจเพราะผมไม่เป็นกลางเนื่องจากพลังแฟนบอยวงนี้อาจจะบังตาผม)

หลังจากเล่นแล้ว จบโหมดcareer กะ เก็บ 5 ดาวไปหลายเพลงแล้ว

ส่วนตัวแล้วสนุกมากครับ เรียกว่าตอนนี้เล่นแบบกระจายเลย yoyo_89.gif

เกมนี้gameplayอาจจะไม่ สนุกหลากหลายเท่าเพลงใน RB2 แต่ตัวเพลงที่คุ้นหู ทำให้การเล่นกับจังหวะมันดีด(ตี)ได้สนุกมากครับ สำหรับผม

ระบบเสียง ผมว่าเกมนี้ แตกต่างกะ RB2 ค่อนข้างมาก เสียงดนตรีเกมนี้จะดังกว่า ยิ่งตอน overdrive นี่ดังกลบเสียงกันหมดเลย

ส่วนไมค์เกมนี้ .. เสียงเบาม้ากกกกกกก ขนาดผมปรับ ไมค์สุดแล้วกะปรับให้เสียงคนร้องในเกมเบาแล้ว แทบจะไม่ได้ยิงเสียงเราเลย(แถมเสียงแตกๆ) ผิดกับ RB 2 ที่ดังจนร้องผิดแล้ว อายได้เลย

ในเกมนี้ไม่มีการปลดล็อคเพลงครับ ซื้อมา มีครบหมด เรียกว่า ขาดแต่เพลงที่ต้องเสียตังค์โหลด อีก 6 เพลงเท่านั้น

การ online เกมนี้... ผีหลอกมากครับ กด หาคนไปนานมาก ... ไม่เจอเลยแม่แต่คนเดียว (ส่วนใหญ่คง export ไปเล่น ในแผ่น RB2แล้วมั้ง)

น่าเสียดายที่โหมด career สั้นไปหน่อยกับทำได้ไม่ค่อยแจ่มเท่าไหร่เลยไม่ค่อยมีอะไรน่าติดตาม
แค่เลือกเพลงตามปีที่อัลบั้มนั้นๆ publish เล่นไปเก็บsticker 3ดาว กะ 5ดาว) เพื่อเอา สติ๊กเกอร์เอามาปลดล็อก challengเมื่อชนะก็จะได้award จบหมดแล้วก็... จบแล้วcredit ขึ้น
(award ที่ได้จากการเล่น คือพวก feature คอนเสิร์ท LIVE สำหรับกรณีแฟนวงนี้อย่างผมถือว่า ชอบมากครับ แต่ ถ้าคนที่ไม่ใช่แฟนวงนี้คงเบื่อตายเลยผมว่านะ)

ส่วน challenge ที่ว่า เป็นการเข้าไปเล่น เพลง setlist ที่เกมให้มา บางอันมาทั้งalbum รวดเลย

แต่ challenge เราจะยังเล่นครบไม่ได้เพราะ มีchallenge อย่าง เล่น21century ทั้ง album ที่มันบังคับให้โหลด 6เพลงDLC ก่อนถึงจะอนุญาติให้เล่นchallengeนี้(ชั่วร้ายมาก yoyo_57.gif )

หลังจากที่เล่นกีต้าร์ ผมว่า ค่อนข้างง่ายกว่าRB2นะครับ ส่วนใหญ่จะมาแบบ คู่มาเป็นแถวๆ ตลอด (ผมไม่รู้อ่ครับว่าเซียนๆเขาเรียกแบบนี้ว่าอะไร น่าจะตีคอร์ดมั้ง)
แต่ด้วยการที่มันมารัวและสม่ำเสมอแบบถี่ๆ มีการที่คอร์ดที่ต้อง ปล่อยๆกดๆบ้าง ... บางครั้งถ้าพลาด ก้ไปทั้งแถบได้เหมือนกัน เพราะมึนมาก
(พวกเพลงความยากระดับสูงๆผมก็ไม่ได้ 100% อ่ะครับ แค่พอจะรอดได้ก็จ๊าบแล้ว เพราะ ตีคอร์ดกันรัวมาก มันต้องผิดกันมั่งอ่ะ )

และเป็นเกมที่ถ้าใครชอบโซโล่มันส์ๆเป็นชีวิตจิดใจ แบบดีด หลายๆปุ่ม อย่างใน RB2คงต้องผ่าน เพราะ ไม่ใช่แนวนั้นอ่ะครับผมว่านะ

ส่วนกลองผมว่ายากอ่าครับ ถือว่ายากและมันส์มาก กรณีถ้าเล่น HARD ขึ้นไป จังหวะกระเดื่องคร่อมเยอะ และจังหวะการตีโหดมาก ที่ยากนี่รึผมไม่เก่งเองมากกว่าก็ไม่รู้เหมือนกัน 555
(ปกตีเป็นมือกีต้าร์ แฟนเล่นกลองอ่ะ กลองเธอเก่งกว่าผมเยอะ เห็นว่า เธอก็ว่าโหดนะกลองเกมนี้)

ไมค์เกมนี้ ร้องได้ 3คนนะครับ เป็น corus โหมด harmonix (ร้อง3คน บางท่อนเสียงสูงต่ำไม่เท่ากัน)

ไม่ขอพูดอ่ะครับ เพราะผมมีไมค์ตัวเดียว

ความยากเกมนี้ผมเล่น expert ตลอดได้ 5ดาวไปหลายเพลงเลย ทั้งๆที่ตอน RB2 บางเพลงที่ระดับสูงๆ ยังเล่น expert ไม่ไหวเลยอ่า (งี้คนที่เล่น RB2 เทพๆคงว่าเกมนี้ง่ายมั้งครับ คิดว่านะ)
แต่เกมนี้เพลงบางเพลงก็แอบโหดอย่าง เพลงที่ควบ 2เพลงรวด(มัน2เพลงติดกันอยู่แล้วเพระวงนี้ร้องต่อกัน) หรือเพลงอย่าง jesus of serbubia เนื่องจากความหลากหลายในของจังหวะเพลง(ที่ยาวมากๆ)

บ่นจบแล้วครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบจากคำถามผมครับ yoyo_04.gif
Edited by runrunx, 04 July 2010 - 05:02 AM.

KulikO`'s Photo KulikO` 04 Jul 2010

ไม่รู้อะครับ แค่เ้ข้ามาอ่าน review greenday แหะๆ

Mohigan's Photo Mohigan 06 Jul 2010

กีตาร์เพลงนี้เน้นตีคอร์ดรัวๆ ถ้าไม่ใช่แฟน GREENDAY อาจเบื่อ ได้เพราะไม่มีคอร์ดโหดๆ ให้กดเหมือน RB2 อย่างที่เจ้าของกะทู้บอกล่ะครับ

แต่ผมชอบนะ ดีดมันส์ดี อยากไปเล่นกลองมั่ง แต่ที่เล่นอยู่มันของ 360 ซึ่งมีแต่จอย กลองก็มีแต่เป็นของ ps3 เฮ้อจะหาแผ่น ps3 เกมนี้มาเล่นก็หายาก+แพงเกิ้น T-T

ปล. ถ้าจะลบเพลง ผมว่าไปเพิ่ม HDD เพิ่มดีกว่ามั้ยครับ เสียดายอ่ะ (แต่ลบไงผมก็ไม่รุ้นะ ไม่เคยลอง รอผู้รู้มาตอบละกันนะ *-*)

Rob G's Photo Rob G 06 Jul 2010

ไม่เคยเล่นเพลย์ลิสต์นรกของ Rockband จนจบเลย - -" 80+ บ้าพลังมาก

DeppRising's Photo DeppRising 10 Jul 2010

ขอบอกว่า ผมโคตร ชอบ วงเน้ มากๆ มะก่อนยังเคยไปดูคอนเสิต green day ที่มาเมืองไทยครั้งแรกเลย ตอนนี้ยังเก็บ แผ่นแท้ ชุด dookie อยู่เลย

ก็อย่างที่ชื่อเกมส์บอก rock band green day คนซื้อต้องเป็น คนที่ชอบวงนี้ คงไม่เบื่อหรอกนะ หึหึ

runrunx's Photo runrunx 12 Jul 2010

อย่างที่ชื่อเกมส์บอก rock band green day คนซื้อต้องเป็น คนที่ชอบวงนี้ คงไม่เบื่อหรอกนะ หึหึ

ครับผม ขนาดผมตอนนี้ยังเล่นอยู่ทุกวันเลยครับ55 แต่อยากเอาไป export ลง rb2 มากกว่า ceb85dec.gif

เพราะระบบเสียงร้องใน RB 2 ดีกว่ามากๆ ติดที่ HDD จะหมดแล้วเนี่ยสิ (แถม EXPORT เสียตังค์อีกแฮะ 33c4b951.gif )

ตอนนี้เลยสอย pack อีก 6 เพลงกะ เพลง oasis มาซะเลย อนาคต ถ้าทางผมคงต้อง โหลดอีก ไม่ต่ำกว่า30เพลงอ่าครับตามที่จดไว้กะแฟนผม 5c745924.gif

ปล คอนเสิร์ตที่ผ่านมาผมก็ไปมาอ่ะนะครับ เห็นตูด บิลลี่โจด้วย55555 lol.gif
Edited by runrunx, 12 July 2010 - 04:05 AM.

MishimoO's Photo MishimoO 12 Jul 2010

เป็น review ที่ใช้ได้เลยครับ yoyo_52.gif

QUOTE(Rob G @ Jul 6 2010, 12:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่เคยเล่นเพลย์ลิสต์นรกของ Rockband จนจบเลย - -" 80+ บ้าพลังมาก
84 เพลง มั้งครับถ้าจำไม่ผิด ใช้เวลาอย่างต่ำ 8 ชม yoyo_35.gif