`

Jump to content

ผมงงกับเวอร์ชั่นเครื่องอ่ะ สับสน..

15 replies to this topic

#1 DIY

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 31 December 2006 - 05:57 PM

เวอร์ชั่นเอเชีย กับญี่ปุ่นน่ะ ใช่ว่ามันต่างกันตรงที่ล็อกโซนดูหนังใช่ป่ะ..
ที่ผมเข้าใจเครื่องญี่ปุ่นคือโซนA ส่วนรุ่นที่ใครหลายคนรอกันคือเครื่องเอเชียนี่คือโซนC ใช่ป่ะ..

แล้วเวลาไปดูข้อมูลที่ว่าโซนA มันไม่ใช่เอเชียแล้วทำไมมันมี ญี่ปุ่น,ฮ่องกง,มาเลเซีย,ฟิลิบปินส์
สิงคโปร์ รวมอยู่ด้วยอ่ะ

เลยงงอ่ะคับ ตกลงเครื่องเอเชียนี่โซนอะไรครับ...

#2 coco

คู่อริพีคุง

• High Royal Executive Members

Posted 01 January 2007 - 02:30 AM

คืองี้ครับ

โซนของเกมPS3 เครื่องไม่ได้กำหนดโซนครับ เล่นได้ทุกโซน

โซนของแผ่นหนัง BluRay Disc (โซน A โซน B โซน C) เครื่องญี่ปุ่น อเมริกา เอเซีย อยู่โซนA เหมือนกันครับ

โซนของแผ่นหนังDVD เครื่องญี่ปุ่นเป็นโซน2 เมกาโซน1 เอเซียโซน3 ซึ่งที่เค้ารอกันมันเพระจุดนี้มากกว่าครับเพราะหนังDVDบ้านเราอยู่โซน3

โซนของเกมPS1&2 เหมือนเดิมครับ เมกาNTSC-UC ญี่ปุ่นกับเอเซียNTSC-J เครื่องps3ยังคงล็อคโซนอยู่ครับ

#3 DIY

Posted 01 January 2007 - 03:28 AM

ออ..งั๊นที่เค้าว่าจะรอเครื่องเอเชียกันก็แสดงว่าจะเอามาดูหนัง DVD ที่อยู่โซน3กันว่างั๊น

ผมว่าแล้วว่าเครื่องผมทำไมเอามาดูหนังบ้านเราไม่ได้เพราะว่าเครื่องผมBluray zone A
ฉะนั้นเวลาดูหนังDVD เครื่องมันถึงอ่านได้แต่แผ่นเมกา โซน1 ได้อย่างเดียวใช่มะ..บ้านเราอด
แต่ถ้าผมเอาหนังที่เป็นแผ่นบลูเรย์มาดูคือจะสามารถใช้ได้เพราะโซนบลูเรย์จะรวม เมกา,ไทย,ญี่ปุ่น ไว้ด้วยกัน

แล้วถ้าคนที่รอซื้อเครื่องเอเชียกันเพื่อมาดูหนังDVDโซน3 อีกหน่อยหนังมาบันทึกอยู่ในบลูเรย์แล้ว
พวกเขาก็ดูหนังจากแผ่นบลูเรย์ได้โซนอะไรบ้างอ่ะคับ

''งง ไหมครับขยายความนิด

โซน บลูเรย์เป็นอย่างที่ว่าจริงๆ คือ ไทย ฮ่องกง อเมริกา ญี่ปุ่นอยู่โซนเดียวกัน แต่กระนั้นใครที่ต้องการใช้ประโยชน์จากการดูDVD
ก็ควรเลือก เครื่องที่เป็น รุ่นเอเชียอยู่ดี เพราะ สามารถเล่น DVD ในบ้านเราได้

เครื่องญี่ปุ่น และอเมริกา เราเอา หนังบลูเรย์มาดูได้ก็จรืง แต่ดูDVD ของบ้านเราไม่ได้

-ที่อยากรู้ก็คือ ถ้ารอซื้อเครื่องเอเชียเพื่อไว้ใช้ดูหนังDVD แล้วหนังโซนบลูเรย์ จะดูโซนอะไรได้บ้างอะ :kanoiyom

ขอบคุณที่มาไขความกระจ่างครับ

#4 YONG_KUB

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 01 January 2007 - 09:21 AM

ดีจังซื้อPS3ไว้รอดูบลูเรย์ได้ทั้ง3โซนที่ดูประจำเลย ไทย อเมริกา ญี่ปุ่น

#5 coco

คู่อริพีคุง

• High Royal Executive Members

Posted 01 January 2007 - 10:47 AM

หนังBluRay ก็ดูได้แค่โซนAไงครับ หนังBluRayกับDVDนั้นแบ่งโซนคนละแบบกันเลยครับ ลองดูกระทู้ปักหมุดของคุณfor2sข้างบนปักหมุดได้เลยครับ เรื่องการแบ่งโซนของBluray

#6 luzifer

ลูกสุด love ของบิลเกตต์

Posted 01 January 2007 - 10:59 AM

เข้าใจแล้วค้าบ ราคาก็เท่ากันใช่มะค้าบ

#7 coco

คู่อริพีคุง

Posted 01 January 2007 - 02:11 PM

ราคาไม่เท่ากันครับ
เครื่อง60GB
เครื่องAsiaราคาอยู่ราวๆ18000 แต่บังคับซื้อ3เกมด้วย ราคาตก23000กว่าๆ

เครื่องเมการาคา599usd แต่บวกTaxด้วยตกราวๆ 650เหรียญ ก็ตก23000กว่าๆเหมือนกัน แต่ได้แค่เครื่อง+1จอย เพื่อนผมมันซื้อมาราคานี้แต่ไปโหลดTekkenDRเล่นเอา

เครื่องJP ราคา60000เยน ตกราวๆ 18000กว่าๆ แต่ไม่แน่ใจว่าต้องเสียTaxอะไรอีกป่าวนะครับ ได้เครื่อง +1 จอย

#8 Emochenta

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 01 January 2007 - 03:04 PM

จะดูไงครับว่าเป็นเครื่อง Asia หรือ Japan :bye

#9 DIY

Posted 01 January 2007 - 03:08 PM

ไปดูที่กระทู้ปักหมุดมา เค้าแค่บอกโซนของบลูเรย์อย่างเดียวอ่ะครับ ไม่ได้แจงโซนของDVD

เครื่องโซนA ดู DVDได้โซน1 อย่างเดียว แผ่นหนังบ้านเราหมดสิทธิ์ / แต่ดูหนังบลูเรย์ ไทย,เมกา,ญี่ปุ่น ได้หมด

แล้วต้องซื้อเครื่องโซนอะไรครับ ถึงดูDVD โซน3 ของบ้านเราได้ / แล้วทีนี้หนังบลูเรย์ก็ซวยอ่ะดิ..คือมันบ้านเราดูไม่ได้ สลับกับข้างบน

ก็เท่ากับว่าถ้าจะเลือกมาดูหนังบลูเรย์ส่วนของหนังDVDก็ดูของบ้านเราไม่ได้
แต่ถ้าจะเลือกมาดูDVDบ้านเราได้ ในส่วนของบลูเรย์ก็ต้องทำใจดูไม่ได้ อย่างนี้ถูกต้องไหมครับมันจะสลับกัน

:ohno :ohno :ohno :numairu: :ohno :ohno :ohno
ขอบคุณในความกรุณาอีกครั้งครับ

#10 BankjaNarak

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 02 January 2007 - 02:35 AM

เครื่อง Zone Asia
ดู Blueray โซน A
และ DVD โซน 3 ได้ครับ

มั๊ง

#11 coco

คู่อริพีคุง

Posted 02 January 2007 - 02:58 PM

ถูกต้องแล้วครับ ถ้าจะเอาเครื่องที่ดูDVDโซน3ได้ต้องเครื่องเอเซีย ส่วนแผ่นหนังBluRayซื้อเครื่องไหนมาก็ดูแผ่นหนังBluRayโซนบ้านเราได้หมด (ยกเว้นคุณไปซื้อเครื่องมาจากฝั่งยุโรปอันนี้ดูไม่ได้แน่นอน)

#12 NeoTokyo

I love FFVII

• Junior Moderator

Posted 02 January 2007 - 03:13 PM

Zone หนัง BD ประเทศจีนบ้านเราก็ดูไม่ได้เน้อ เพราะคนละ Zone กันดูได้ที่ปักหมุดเลย

ปล. แต่เครื่องจีนดัน DVD Zone 3 เหมือนบ้านเรา 55555 งงดี

#13 DIY

Posted 02 January 2007 - 10:35 PM

นั่นสิ..จัดโซน ทำไมไม่ให้ทั้ง Bluray,DVD เหมือนกันน้อ.. ลำบากต้องมาถามใจตัวเองอีกว่าจะ
มายมี๊ยถ้าดูหนังบ้านเราไม่ได้ แต่Brulayดูได้หมด ผมว่าหนังDVD ทุกบ้านก็คงมีเครื่องเล่นกันหมดอยู่แล้วหละ ไม่ต้องไปสนใจหรอก
ซื้อมาเพื่อเล่นเกมไม่ใช่เหรอ แต่ลึกๆก็เราก็อยากให้เครื่องมันใช้การได้ครอบคลุมอ่ะเนอะ
แต่ผมว่าคงน้อยคนหละที่จะมานั่งดูหนัง DVD โดยใช้PS3 เปิด ยกเว้นหากอนาคตหนังเริ่มบันทึกในสื่อ Brulayกันหมด
ตอนนั้นคนที่มีPS3 ก็คงจะค่อยมาดูหนังผ่านเครื่องPS3 กันเพราะ ไม่ต้องไปหาซื้อเครื่องเล่นมาให้ยุ่งยาก เว้นแต่มีตังค์
แต่อยากรู้จังว่า อีกหน่อยเครื่องเล่นหนังBrulayออกมาราคามันจะแพงกว่า PS3มั๊ย... ผมว่าหากแพงกว่า ตอนนั้นคนคงถอยPS3 อีกเพียบ

#14 sanoru

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 03 January 2007 - 02:30 AM

:ah ผมถอย Xboxมาแล้วกว่าจะได้Play3 คงอีกนาน เฮ้อ ว่า...แต่ถ้าเอาสองเครื่องนี่จะบ้าไปไหม

#15 xsodear121

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 05 January 2007 - 02:12 AM

สำหรับคนที่ถามว่า ราคาเครื่องเล่นแผ่น หนัง BD จะราคาถูกลงมั้ย ผมว่า มันต้องราคาถูกลงเรื่อยๆแน่นอน เป็นเหมือนยุค เครื่องเล่น DVD นั้นแหละคับ ตามกลไกของตลาด เมื่อมีของที่ใช้ได้อยากที่ต้องการเหมือนกันและราคาถูกกว่า ของสิ่งเดียวกันที่ราคาแพงกว่าก้ย่อมต้องปรับลดราคาลงมาเพื่อต่อสู้ต่อไปในกลไกตลาด ขึ้นอยู่กับเงื่อนไข ที่ว่า ตลาดของแผ่น BD จะไปในทิศทางที่ถูกต้องและดีขนาดไหนด้วยคับ
ปล.จริงๆมีข้อมูลมากว่านี้อีกนะ แต่ผมก็กล่าวคร่าวๆไว้ก่อนละกัน ขี้เกียจพิมพ์ยาวเกิน :kanoiyom

#16 987654321

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 06 June 2010 - 07:31 PM

เธตup