`

Jump to content

[How to] Ըŧ Metal Gear Solid Peace Walker EUR / USA

35 replies to this topic

#1 rbgel

<Թ ȡ>

• DGO Reporter

Posted 12 June 2010 - 08:33 PM

+วิธีลงเกม Metal Gear Solid Peace Walker EUR/USA+

-สำหรับผู้ใช้งานเฟิร์มแวร์ 5.50 GEN-D3 ทุกท่าน-

อบ่น เป็นที่รู้ๆ กันดีนะคะ ว่าเกมนี้รันได้ดีเฉพาะเครื่องเฟิร์มแวร์ 5.00 M33-6 , 5.50 Gen-D2 และ 5.03 GEN-C เท่านั้น และแน่นอนว่าชาว 5.50 GEN-D3 อย่างเราๆ ท่านๆ ทั้งหลายเนี่ย ก็ต้องพบกับความผิดหวัง และแสนเซ็งกันถ้วนหน้า เพราะมิอาจเล่นเกมนี้ได้ลื่นไหลแบบชาวบ้านเขาได้เลย ไม่ว่าจะเป็นเกมโซนไหนๆ ก็ตาม . .

+ทำเอาหลายๆ คนถอดใจ ชักอยากจะดาว์นกลับไปเป็น 5.00 m33-6 หรือ 5.50 Gen-D2 ตะหงิดๆ กันถ้วนหน้า แต่ช้าก่อนค่ะ . . เรามีทางเลือกดีๆ มาเสนอให้ เพราะนี่คือโอกาสที่คุณๆ จะเล่นเกมนี้บน 5.50 GEN-D3 โดยไม่ต้องทำการดาว์นเกรดอะไรๆ ให้ยุ่งยาก (แต่เอาเข้าจริงๆ ก็ไม่ได้ยากอย่างที่คิด) เลยแม้แต่น้อย แต่ทำได้สบายๆ ก็แค่ก็อบปี้โฟลเดอร์ 2 ห้องลงเมมของคุณ แล้วก็รันมันเท่านั้นเอง ง่ายไหมคะ!? . . ใครที่สนใจ อย่ามัวรอช้า รีบๆ ล้อมวงเข้ามาเล่นไปพร้อมๆ กันได้เลยค่ะ!!

-How to อิสซี่ๆ แบบอนุบาลหมีแมว-

+ก่อนอื่น ให้ดาว์นโหลดไฟล์ 5.50 gen-d3 timemachine.rar ได้จากที่นี่ Posted Image

+จากนั้น จัดการแตกไฟล์ออกซะ จะได้โฟลเดอร์ 5.50 gen-d3 timemachine มาค่ะ ซึ่งข้างในจะมีโฟลเดอร์อยู่อีก 2 ห้องด้วยกันคือ MGSFIX และ MGSNever

+จัดการก็อบปี้โฟลเดอร์ MGSFIX และ MGSNever ไปวางใส่ใน เมม:\PSP\GAME จากนั้นเปิดเครื่อง PSP ได้เลย

+เข้ามาปุ๊บ จะเจอไอค่อนไฟล์หน้าตาแบบนี้ค่ะ ให้เลือกรัน MGSPW D3FIX ก่อนนะ

+จากนั้นหน้าจอจะมืดลงแป๊บนึง แล้วขึ้นแจ้งว่าแพ็ทช์เสร็จแล้ว ให้กด O แบ็คกลับไปยังเมนูมาตรฐานได้เลย แบบนี้ค่ะ

+ตอนนี้ เครื่องเราจะหลงคิดว่า ตัวเองกลับไปเป็น 5.50 Gen-D2 แล้วนะคะ แต่ไม่ต้องไปเช็คเวอร์ชั่นที่ System Setting ดูแต่อย่างใด เพราะมันไม่ได้ขึ้นแสดงให้เห็นค่ะ (ว่ากันง่ายๆ ก็คือ จริงๆ แล้วเฟิร์มแวร์ในเครื่องตอนนี้ ก็ยังเป็น 5.50 GEN-D3 เหมือนเดิมนั่นล่ะค่ะ แต่เราแค่หลอกเครื่องเท่านั้นเอง)

+จากนั้นกดรันเกม Metal Gear Solid Peace Walker เล่นได้เลยค่ะ . . เย้ เย้!!

+ทีนี้ เวลาเล่นเกมจบแล้ว หรืออยากจะเปลี่ยนไปเล่นเกมอื่นๆ บ้างล่ะ จะทำยังไง!?

+ให้เลือกรันไฟล์ MGSPW NEVER แทนค่ะ แบบนี้ แล้วเครื่องเราก็จะตาสว่าง จำได้ว่าตัวเองคือ 5.50 Gen-D3 อีกครั้ง (55)

+เพราะหากไม่รันไฟล์ MGSPW NEVER แล้วล่ะก็ เราจะไม่สามารถเล่นเกมที่เรียกใช้เฟิร์มแวร์ 5.50 Gen-D3 ได้เลยค่ะ

+ถ้าเล่นจบหมดแล้ว ก็ลบโฟลเดอร์ MGSFIX และ MGSNever ทิ้งไปได้เลยค่ะ . . เอาล่ะ พร้อมจะลุยกันหรือยัง!?

+ข้อมูลอ้างอิงจากเว็ปไซต์ http://www.hakopsp.c...r-usa-full.html ของ Mr.Hako ค่ะ Posted Image

Edited by rbgel, 04 August 2010 - 03:39 PM.

#2 sunji14978

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 12 June 2010 - 09:38 PM

ต้องอธิบายการลงเลยหรอครับเนี้ย

ท่าทางจะมีคนอยากเล่นเยอะเหมือนกันนะครับ yoyo_56.gif

#3 scotch_whisky

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 12 June 2010 - 09:43 PM

ขอบคุณมากๆค่ะ
ว่าแต่เกมมันหนุกไหมเนี่ย

#4 Halmos

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 12 June 2010 - 10:03 PM

เกมส์สนุกมากๆครับ .. สมกับที่ได้ 40 คะแนนเต็ม

#5 akeuar

ѡ§

• High Members

Posted 12 June 2010 - 10:42 PM

ขอบคุณครับ อธิบายได้ละเอียดดีครับ 04a97f13.gif

#6 Zeon

šդѧԭ͡ աԢԵ

• High Royal Executive Members

Posted 13 June 2010 - 12:35 AM

ละเอียดได้ใจ ได้เล่นลุงงูซะที yoyo_33.gif

#7 Xbox360_MAN

men of the night's watch

• Interests:Iron throne

Posted 13 June 2010 - 12:41 AM

เย้ ไว้เดียวพรุ่งนี้ลองดูครับ (ส่วนตัวไม่เคยเล่นเกมส์นี้จบสักาค)

#8 ~BusteR~

You are not alone.

• High Royal Executive Members
  • Interests:DGO BATTLE SYSTEM

Posted 13 June 2010 - 04:19 AM

ขอบคุณครับผม ไว้พรุ่งนี้จะลองดูครับ วันนี้ง่วงแร้วว yoyo_56.gif

#9 poad

¹

Posted 13 June 2010 - 05:59 AM

ขอบคุณครับ ยังไม่ได้โหลดเกมเลย หุหุ

#10 wildarms

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 13 June 2010 - 08:14 AM

ขอบคุณครับ ขอรับไปนะครับ

#11 rbgel

<Թ ȡ>

Posted 13 June 2010 - 08:26 AM

QUOTE(scotch_whisky @ Jun 12 2010, 09:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากๆค่ะ
ว่าแต่เกมมันหนุกไหมเนี่ย

+สนุกมากๆ สิคะ การันตีจากเว็ปไซต์ และนิตยสารเกมชั้นนำทั่วโลกค่ะเจ้า

QUOTE(Xbox360_MAN @ Jun 13 2010, 12:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เย้ ไว้เดียวพรุ่งนี้ลองดูครับ (ส่วนตัวไม่เคยเล่นเกมส์นี้จบสักาค)

+เจอแค่บอสตัวแรก เลือดแห่งความบ้าคลั่งก็สูบฉีดแล้วค่ะ

+แต่ต้องหัดควบคุมให้คล่องๆ ก่อนนะ เพราะมันไม่มีอนาล็อกขวาไว้หมุนมุมกล้องค่ะ ถ้าเลือกแบบชู้ตติ้งโหมด คือ /\ X [ ] O แทนอนาล็อกขวา (เหมือนเล่นเกมยิงด้วยจอยดรีมแคสต์) ก็จะช่วยให้ชินมือขึ้นค่ะ แต่อาจจะถนัดไม่เหมือนกันก็ได้นะ ฮี่ ๆ

+อ้อ คัตซีนอย่ามัวดูเพลินนะคะ เพราะโคจิม่าซังแกยังเขี้ยวเหมือนเดิม ^ ^

#12 dekhyper

ѡͩҨ

Posted 13 June 2010 - 08:54 AM

ขอบคุณมากครับ

#13 condom

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 13 June 2010 - 09:57 AM

ขอบคุณมากครับผม yoyo_89.gif yoyo_89.gif

#14 scotch_whisky

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 13 June 2010 - 12:00 PM

เคยเล่นาคล่าสุดบน ps2 อยากรู้ว่าระบบการเล่นมันคล้ายกันไหมครับ

#15 bomman

ѡ

Posted 13 June 2010 - 12:55 PM

ขอบคุณครับ

เจ้าของกระทู้ขวัญใจผมจริงๆ

#16 Xbox360_MAN

Posted 13 June 2010 - 01:43 PM

อันนี้ใช้กับเกมอื่นได้ไหมครับ อย่าง midnight club อะไรพวกนี้อยากเล่นมาก

#17 loof

¹

Posted 13 June 2010 - 04:16 PM

ขอบคุณมากครับ ได้เล่นราบรื่น ซะที

#18 rbgel

<Թ ȡ>

Posted 13 June 2010 - 04:27 PM

QUOTE(scotch_whisky @ Jun 13 2010, 12:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เคยเล่นาคล่าสุดบน ps2 อยากรู้ว่าระบบการเล่นมันคล้ายกันไหมครับ

+อันนี้จะมีระบบยิบย่อยอีกเยอะเลยค่ะ

+เกมจะดำเนินไปพร้อมๆ กัน 2 เหตุการณ์นะคะ คือลุยตามเนื้อเรื่อง กับสลับมาบริหารฐานแม่ค่ะ

+ซึ่งฐานแม่เนี่ย ไอเดียครีเอทมาก เพราะสามารถจับเชลยศึกมาฝึกฝน ในแผนกต่างๆ เพื่อช่วยในการปฏิบัติารกิจได้ค่ะ

+วิจัย พัฒนา อัพเกรดอาวุธยุทโธปกรณ์ แต่งปืนต่างๆ (ปืนสั้น , ปืนกลเบา , ปืนซุ่มยิง , ปืนยิงวิถีระเบิด ฯลฯ)

+เหมือนเล่นเกมแอ็คชั่น ผสมเกมวางแผนนิดๆ น่ะค่ะ

+แถมฉากคัตซีน าคนี้สลับมาใช้กราฟิค โนเวลสุดอาร์ตคั่นซะด้วย ซึ่งแน่นอนว่าดูเพลินๆ เฉยๆ ไม่ได้แน่นอน คล้ายๆ ไบโอฮาซาร์ด 4 น่ะค่ะ

+ชุดทักซิโด้ , ชุดพรางตัว สเตลธ์ (หักเหแสง แบบนินจาไซบอร์ก) กับผ้าคาดผม (ใช้แล้ว กระสุนอินฟินิตี้) าคนี้ก็มีให้ใช้นะคะ . . เจ๋งขนาดบอสยังมองไม่เห็นเลยทีเดียวเชียว ยิงจนตาย พวกยัง "เก็กซิม" หาตัวเราไม่เจออยู่เลย (55)

+ตัวละครที่ส่งไปฝึกฝนในฐานแม่ กับมาสเตอร์มิลเลอร์ สามารถเปลี่ยนตัวเอามาใช้เล่นแทนลุงงูได้ด้วยนะคะ แต่ความสามารถทางกายาพก็จะแตกต่างกันตามแรงค์ที่ฝึกฝนมาด้วย

+รายละเอียดมีอีกเยอะแยะเลย ลองเล่นดูนะคะ จะได้ประสบการณ์ตรงที่ดีที่สุดค่ะเจ้า รับรองว่าคุ้มค่า และไม่มีบ่นว่าเสียเวลาโหลดมาอย่างแน่นอน!! yoyo_56.gif

- -> เชียร์เยอะ คุณโคจิม่าไม่ได้ไหว้วานหรอกค่ะ แต่ของเค้าดีจริงๆ น๊า (ฮี่ ๆ)

QUOTE(Xbox360_MAN @ Jun 13 2010, 01:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อันนี้ใช้กับเกมอื่นได้ไหมครับ อย่าง midnight club อะไรพวกนี้อยากเล่นมาก

+ตูนไม่แน่ใจนะคะ แต่คุณ Xbox360_MAN ลองดูก็ได้ค่ะ เพราะเมมตูนเต็มแล้วง่ะ ที่ใช้ๆ อยู่นี่แค่ 2 GB เอ๊ง yoyo_35.gif

+แค่ลงเมทัล เกียร์ โซนยุโรป 1.4 GB กว่าๆ ก็ต้องเอาอีมูฯ ต่างๆ ที่ลงไว้ ไปฝากในคอมฯ หมดแล้วเนี่ย (55)

#19 hoyhoykung

ѡͩҨ

Posted 13 June 2010 - 05:23 PM

ขอบคุณมากครับ น่ารักที่ซู๊ดดด

ว่าแต่ ด้วยความโง่ๆงงๆ ถึงฉากที่เค้าให้เอา c4 ไปด้วย ไม่ทราบว่า มันเอายังไงอ่ะครับ ที่ฐษนนี่ ทำอะไรเล่นไม่เป็น งงมากมาย อังกิตก็ไม่กระดิกด้วยสิ แหะๆ

#20 Xbox360_MAN

Posted 13 June 2010 - 06:02 PM

QUOTE(rbgel @ Jun 13 2010, 04:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
+อันนี้จะมีระบบยิบย่อยอีกเยอะเลยค่ะ

+เกมจะดำเนินไปพร้อมๆ กัน 2 เหตุการณ์นะคะ คือลุยตามเนื้อเรื่อง กับสลับมาบริหารฐานแม่ค่ะ

+ซึ่งฐานแม่เนี่ย ไอเดียครีเอทมาก เพราะสามารถจับเชลยศึกมาฝึกฝน ในแผนกต่างๆ เพื่อช่วยในการปฏิบัติารกิจได้ค่ะ

+วิจัย พัฒนา อัพเกรดอาวุธยุทโธปกรณ์ แต่งปืนต่างๆ (ปืนสั้น , ปืนกลเบา , ปืนซุ่มยิง , ปืนยิงวิถีระเบิด ฯลฯ)

+เหมือนเล่นเกมแอ็คชั่น ผสมเกมวางแผนนิดๆ น่ะค่ะ

+แถมฉากคัตซีน าคนี้สลับมาใช้กราฟิค โนเวลสุดอาร์ตคั่นซะด้วย ซึ่งแน่นอนว่าดูเพลินๆ เฉยๆ ไม่ได้แน่นอน คล้ายๆ ไบโอฮาซาร์ด 4 น่ะค่ะ

+ชุดทักซิโด้ , ชุดพรางตัว สเตลธ์ (หักเหแสง แบบนินจาไซบอร์ก) กับผ้าคาดผม (ใช้แล้ว กระสุนอินฟินิตี้) าคนี้ก็มีให้ใช้นะคะ . . เจ๋งขนาดบอสยังมองไม่เห็นเลยทีเดียวเชียว ยิงจนตาย พวกยัง "เก็กซิม" หาตัวเราไม่เจออยู่เลย (55)

+ตัวละครที่ส่งไปฝึกฝนในฐานแม่ กับมาสเตอร์มิลเลอร์ สามารถเปลี่ยนตัวเอามาใช้เล่นแทนลุงงูได้ด้วยนะคะ แต่ความสามารถทางกายาพก็จะแตกต่างกันตามแรงค์ที่ฝึกฝนมาด้วย

+รายละเอียดมีอีกเยอะแยะเลย ลองเล่นดูนะคะ จะได้ประสบการณ์ตรงที่ดีที่สุดค่ะเจ้า รับรองว่าคุ้มค่า และไม่มีบ่นว่าเสียเวลาโหลดมาอย่างแน่นอน!! yoyo_56.gif

- -> เชียร์เยอะ คุณโคจิม่าไม่ได้ไหว้วานหรอกค่ะ แต่ของเค้าดีจริงๆ น๊า (ฮี่ ๆ)

+ตูนไม่แน่ใจนะคะ แต่คุณ Xbox360_MAN ลองดูก็ได้ค่ะ เพราะเมมตูนเต็มแล้วง่ะ ที่ใช้ๆ อยู่นี่แค่ 2 GB เอ๊ง yoyo_35.gif

+แค่ลงเมทัล เกียร์ โซนยุโรป 1.4 GB กว่าๆ ก็ต้องเอาอีมูฯ ต่างๆ ที่ลงไว้ ไปฝากในคอมฯ หมดแล้วเนี่ย (55)

ครับๆ เดียวลองแล้วจะมาแจ้งครับ กำลังโหลดอยู่ yoyo_68.gif