`

Jump to content

Steve Jobs live from WWDC 2010

66 replies to this topic

#21 Kongky

ѡ¹鹷 2

• High Royal Executive Members
  • Interests:OnePiece
    DragonBallz
    StarWars
    SamillVille

Posted 08 June 2010 - 01:57 AM

จะมีความเป็นไปได้ไหมว่า ปีนี้ จะเข้าไทย ครับ ทรู หรือใครจะเอาเข้ามาไหม ^^

#22 Burm

¹

• Admin

Posted 08 June 2010 - 01:57 AM

QUOTE(Kongky @ Jun 8 2010, 01:57 AM) <{POST_SNAPBACK}>
จะมีความเป็นไปได้ไหมว่า ปีนี้ จะเข้าไทย ครับ ทรู หรือใครจะเอาเข้ามาไหม ^^

เข้าแน่นอนอยู่แล้ว แต่จะเป็นเมื่อไหร่ ก็อีกเรื่อง
Apple จะจ่ายเครื่อง 3 รอบ
รอบแรก 5 ประเทศ อเมริกา ฝรั่งเศส อังกฤษ เยอรมนี ญี่ปุ่น
เดือนกรกฎาอีก 18 ประเทศ
และรอบสุดท้าย กันยา 40 ประเทศ

เดาเอาเองว่าของเรารอบไหน

วิดีโอปิดงาน แล้วก็จบแล้วครับ

ว่าแต่ FaceTime นี่ก็ใช้ได้นะ
เหมือนว่า Apple จะพยายามสร้าง protocol มาตรฐานสำหรับ video call เลย
(นั่นหมายความว่า อนาคต iphone กับ android อาจจะคุยแบบเห็นหน้ากันได้)
ก็ต้องดูว่าจะดันได้ขนาดไหน ตอนนี้ 3G มันก็มี video call อยู่แล้ว
และ FaceTime ก็ไม่รองรับ 3G ซะด้วย (ต้องต่อ wifi)

คนใช้ AT&T ถ้าเหลือสัญญาไม่เกิน 6 เดือน สามารถ up เป็น iphone 4 ได้เลย เจ๋งดีแฮะ

Edited by Burm, 08 June 2010 - 02:05 AM.

#23 oshi146

ѡдѺ٧鹷 2

• Executive Members

Posted 08 June 2010 - 02:01 AM

เมืองไทยรอบกันยาแหงมๆ

#24 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 08 June 2010 - 02:09 AM

QUOTE(Kongky @ Jun 8 2010, 01:57 AM) <{POST_SNAPBACK}>

งาน TME มีขายแน่นอนคร๊าบ คอนเฟิร์ม

#25 Burm

¹

• Admin

Posted 08 June 2010 - 02:12 AM

QUOTE(ohnut7 @ Jun 8 2010, 02:09 AM) <{POST_SNAPBACK}>
งาน TME มีขายแน่นอนคร๊าบ คอนเฟิร์ม

งานไรอ่ะลุง ไม่รู้จัก
Thai Military Expo? yoyo_77.gif

ว่าแต่ มันมีเมื่อไหร่

ส่วนตัวนี่คิดหนักเลยล่ะครับ คิดหนักมาพักนึงแล้ว

Galaxy S, มี emu ครบทุกเครื่อง เร็วด้วย แต่เกมแบบ native ไม่ค่อยเจ๋ง นอกจากนี้ ยังชอบ widget มันอ่ะ และ notification แบบ stack ได้
iPhone เกมแบบ native เจ๋งมาก แถมเล่นกับเพื่อนได้ แถมอีกหน่อยมีบริการแบบ xbox live แต่ emu ผมลองแล้วไม่ work ซักตัวอ่ะ และที่รับไม่ได้อย่างแรงตรงระบบ notification ที่มันขึ้นซ้อนกันหมดเลย ยิ่ง iOS4 นี่จะมีระบบ push มากมาย ซึ่ง notification น่าจะต้องมีบทบาทมากขึ้น

แล้วผมยังรอดู Froyo vs iOS4 อยู่นะ ใครจะแรงกว่ากัน

Edited by Burm, 08 June 2010 - 02:25 AM.

#26 SatanKruze

ѡдѺ٧鹷 1

• Interests:Programming, Technology, IT, iOS, Android

Posted 08 June 2010 - 02:32 AM

QUOTE(Burm @ Jun 8 2010, 02:12 AM) <{POST_SNAPBACK}>
งานไรอ่ะลุง ไม่รู้จัก
Thai Military Expo? yoyo_77.gif

ว่าแต่ มันมีเมื่อไหร่

ส่วนตัวนี่คิดหนักเลยล่ะครับ คิดหนักมาพักนึงแล้ว

Galaxy S, มี emu ครบทุกเครื่อง เร็วด้วย แต่เกมแบบ native ไม่ค่อยเจ๋ง นอกจากนี้ ยังชอบ widget มันอ่ะ และ notification แบบ stack ได้
iPhone เกมแบบ native เจ๋งมาก แถมเล่นกับเพื่อนได้ แถมอีกหน่อยมีบริการแบบ xbox live แต่ emu ผมลองแล้วไม่ work ซักตัวอ่ะ และที่รับไม่ได้อย่างแรงตรงระบบ notification ที่มันขึ้นซ้อนกันหมดเลย ยิ่ง iOS4 นี่จะมีระบบ push มากมาย ซึ่ง notification น่าจะต้องมีบทบาทมากขึ้น

แล้วผมยังรอดู Froyo vs iOS4 อยู่นะ ใครจะแรงกว่ากัน

ผมต้องสอยทั้ง 2 ตัวเลยครับ เพราะต้องเขียนเกมลงทั้ง 2 ตัว แต่ใจชอบ iPhone 4 มากกว่า หลังจากใช้ HTC Legend แล้วเครื่องบูทใหม่เองยังกับเครื่อง Nokia -*-

#27 ٫Ҫ

֡Ѻ

• High Royal Executive Members

Posted 08 June 2010 - 02:51 AM

ผมบ่อกตามตรงว่า ผิดหวังกับ iphone 4 ตัวนี้มากเลย ถ้าไม่เน้นเรื่อง apps คงเป็น smart phone ธรรมดาๆ yoyo_70.gif

#28 mm3

¹

Posted 08 June 2010 - 03:20 AM

QUOTE(Burm @ Jun 8 2010, 12:45 AM) <{POST_SNAPBACK}>
jobs แก้ปัญหา "เก็บผักไม่ได้" ด้วยการ "สร้าง app เก็บผักมันซะเลย"
โดย zynga มาสิ้นเดือน

ไม่เห็นพูดถึงว่ามัน sync กับ facebook ได้หรือเปล่า คราวก่อน zynga ออก mafia wars มาสำหรับไอโฟน ขอบอกว่าห่วยมาก และไม่สามารถดึงข้อมูลที่เราเล่นใน facebook มาได้ คือต้องเล่นใหม่หมด เพื่อนเพิ่นก็เล่นด้วยไม่ได้ ถึงเล่นได้ก็ห่วยอยู่ดี มีฟังก์ชั่นนิดเดียว

หวังว่าคราวนี้จะไม่ทำแบบเดิม แต่มีแววอด ถ้าจริง ใครมันจะไปเล่นใหม่หมดหว่า

#29 Burm

¹

• Admin

Posted 08 June 2010 - 03:29 AM

http://www.engadget.com/2010/06/07/iphone-4-first-hands-on/

hands on
ว่าแต่สีขาวสวยเหมือนกันแฮะ
ใน hands on บอกจอสวยที่สุดเท่าที่เคยเห็นมา (ไม่รู้เทียบกับ Galaxy S หรือยัง เพราะมันยังไม่ขายที่อเมริกา แต่พวกนี้น่าจะเห็นตามงานต่างๆ แล้ว)

#30 porz311

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 08 June 2010 - 03:44 AM

คุ้นๆจะอ่านเจอใน engadget ว่า Farmville sync กับ facebook ได้นะ

คุณ SatanKruze ครับ เขียน app iphone นี่มีหนังสือแนะนำใหมครับ ผมเพิ่งซื้อมาเล่มนึงเห็นว่าแปลเป็นไทย อ่านไปอ่านมา งงกับภาษามากมาย

นี่ก็โหลด text จากบิทมาหลายเล่มอยู่ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะปริ๊นซ์เล่มไหน

ผมกะว่าจะไปหาที่ปริ๊น pdf ถูกๆ อ่ะ น่าจะอ่านสบายกว่า ใครมีร้านแนะนำบ้างครับ ร้านซีร็อกซ์ หรือร้านที่รับปริ๊น pdf อ่ะครับ

#31 ZooZ

ѡ

• Royal Executive Members

Posted 08 June 2010 - 07:18 AM

รอซื้อจ้า ปลายปีก็ปลายปี

#32 WRX

¹

Posted 08 June 2010 - 07:38 AM

รอแจกฟรีงาน TME ดีกว่า 555

#33 jew14

ѡ¹鹷 2

Posted 08 June 2010 - 08:23 AM

รอดูราคาเครื่องหิ้วกันดีกว่าว่าจะเปิดราคาที่เท่าไหร่อ่ะ

#34 SatanKruze

ѡдѺ٧鹷 1

• Interests:Programming, Technology, IT, iOS, Android

Posted 08 June 2010 - 08:58 AM

QUOTE(porz311 @ Jun 8 2010, 03:44 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คุ้นๆจะอ่านเจอใน engadget ว่า Farmville sync กับ facebook ได้นะ

คุณ SatanKruze ครับ เขียน app iphone นี่มีหนังสือแนะนำใหมครับ ผมเพิ่งซื้อมาเล่มนึงเห็นว่าแปลเป็นไทย อ่านไปอ่านมา งงกับภาษามากมาย

นี่ก็โหลด text จากบิทมาหลายเล่มอยู่ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะปริ๊นซ์เล่มไหน

ผมกะว่าจะไปหาที่ปริ๊น pdf ถูกๆ อ่ะ น่าจะอ่านสบายกว่า ใครมีร้านแนะนำบ้างครับ ร้านซีร็อกซ์ หรือร้านที่รับปริ๊น pdf อ่ะครับ

ดูใน Live Present เมื่อคืนนี้เห็นว่าเพื่อนใน Farmville จะตามมาหมดนะครับ ต้องรอดูตอนออกว่าจะเป็นไง

เรื่องหนังสือผมไม่ได้อ่านเลยครับ ผมอ่าน forum ของ Apple และ StackOverflow รวมทั้งอ่าน Tutorials ในเว็บ พวก icodeblog, cocoawithlove อะไรพวกนั้นครับ
ถ้าให้แนะนำหนังสือ เป็นผมคงเลือกจากการเริ่มต้นที่ OS3 ครับ ที่น่าสนใจมีดังนี้ (มากไปน้อย)
iPhone for Programmers: An App-Driven Approach (Deitel Developer Series)
Beginning iPhone 3 Development: Exploring the iPhone SDK
iPhone Programming: The Big Nerd Ranch Guide (Big Nerd Ranch Guides)

ถ้าเป็นเว็บไทยผมอ่านจากนี่ครับ http://www.macfeteria.com/tutorial/

#35 AnotherXIII

ѡ

Posted 08 June 2010 - 09:50 AM

ตัดสินใจเอา desire ก่อนส่วนเจ้าไอโฟนนี่รอไปก่อนละกัน ;P

#36 PArnKunG

Ш

• Junior Moderator

Posted 08 June 2010 - 09:55 AM

ของเค้าแร๊งอีกแล้ว af48944b.gif

#37 reccakung

ѡͩҨ

Posted 08 June 2010 - 09:55 AM

ใครพอทราบบ้ายอ่ะครับว่า ipod touch จะมีเสป็คใหม่มาด้วยรึเปล่าอ่ะ

#38 mm3

¹

Posted 08 June 2010 - 09:56 AM

QUOTE(porz311 @ Jun 8 2010, 03:44 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ถ้าได้จริงก็แจ๋วเลยครับ ตอนแรกอ่าน live report แล้วไม่เห็นมันพูดถึง เลยกลัวจะออกมาแนว mafia wars ซึ่งห่วย

ดูตัว video chat รู้สึกมันหน่วงๆ ไงไม่รู้ แล้วมันใช้ได้เฉพาะกับ iphone ด้วยกันหรือเปล่า? อีกอย่าง เหมือนมันจะจำกัดเฉพาะไวไฟเท่านั้น?

Edited by mm3, 08 June 2010 - 10:01 AM.

#39 Burm

¹

• Admin

Posted 08 June 2010 - 10:08 AM

QUOTE(mm3 @ Jun 8 2010, 09:56 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าได้จริงก็แจ๋วเลยครับ ตอนแรกอ่าน live report แล้วไม่เห็นมันพูดถึง เลยกลัวจะออกมาแนว mafia wars ซึ่งห่วย

ดูตัว video chat รู้สึกมันหน่วงๆ ไงไม่รู้ แล้วมันใช้ได้เฉพาะกับ iphone ด้วยกันหรือเปล่า? อีกอย่าง เหมือนมันจะจำกัดเฉพาะไวไฟเท่านั้น?

engadget ก็รายงานว่า เอา farm ใน facebook มาเล่นต่อได้ครับ เรื่อง sync ไม่น่ามีปัญหา

video chat ตอนนี้น่าจะใช้ได้แค่ iPhone ด้วยกัน
แต่ลุงจ๊อบส์บอกจะเปิด open ตัว protocol ของ FaceTime
นั่นหมายถึง อนาคตจะมีคนเขียน app บน platform อื่นๆ ให้คุยกับ iphone ได้
แต่ผมก็ยังไม่เห็นว่า FaceTime มันดีกว่า solution ที่มีอยู่แล้วอย่าง Skype/Fring/Qik ยังไง?

Edited by Burm, 08 June 2010 - 10:11 AM.

#40 miyalovic

ѡ鹤

Posted 08 June 2010 - 10:20 AM

ขอบคุณสำหรับข่าวครับ

ต้องรอ กันยาเลยหรอเนี่ย d33561e9.gif แต่เอาวะ จะซื้อทั้งที เอา4g เลยละกัน กันยาก็กันยาวะ ceb85dec.gif

ว่าแต่เครื่องหิ้วนี่ ถ้ามีคนหิ้วมา จะเอามาใช้กับเมืองไทยได้มั้ยครับ หรือว่ารอ ศูนยืต่างๆนำเข้ามาดี

*edit* ถามอีกเรื่องครับ ตัวนี้เทียบกับ samsung galaxcy s นี่ อันไหนดีกว่ากันครับ ถ้าไม่ดูยี่ห้อ เซ๊ยนช่วยฟันธงทีครับ

Edited by miyalovic, 08 June 2010 - 10:24 AM.