`

Jump to content

- - - - -

¹ͧ soundcard HTPC úǹ˹¤Ѻ

6 replies to this topic

#1 dr.marius

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 07 June 2010 - 11:41 PM

คือต้องการจะต่อเสียง DTS-HD/True-HD ออกจาก PC เข้า AVR อ่ะครับ

ณ ปัจจุบัน PC ผมต่อ เสียง จากซาวการ์ด X-fi Titanium ไป AVR Onkyo HT-S3300 ผ่านสาย Optical

าพ ต่อ DVI > HDMI ไป LCD TV

ตามที่เข้าใจ PC ผมไม่สามารถจะจะปล่อยเสียง HD ได้ใช้มั้ยครับ อยากถามเป็นข้อๆ ดังนี้

- เสียง HD ต้องผ่านสาย HDMI เท่านั้นหรอครับ

- ถ้าต้องการเสียง HD อย่างน้อยๆ ผมต้องเปลี่ยนซาวการ์ดใ้ชมั้ยครับ

- ถ้าใช้ เป็น ASUS Xonar HDAV1.3 ต่อ HDMI เข้า AVR Onkyo HT-S3300 เสียง HD ออกได้ใช้มั้ยครับ

- ไม่แน่ใจว่า Onkyo HT-S3300 ตัวนี้รับเสียงจาก HD HDMI จาก PC ได้มั้ย ใครพอมีข้อมูลมั่งครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

Edited by dr.marius, 08 June 2010 - 12:57 AM.

#2 Burm

¹

• Admin

Posted 08 June 2010 - 12:49 AM

การเล่นเสียง HD จาก PC (ไม่มี HDPC นะครับ มีแต่ HTPC ถ้าจำผิดมาจาก board อื่นรบกวนแก้ด้วย)
มีรองรับอยู่ 2 การ์ด
1. การ์ดจอ ATI 5xxx
2. Asus Xonar

ต้องเล่นบน windows และใช้ s/w ที่ support (ตอนนี้ ffdshow รองรับแล้ว โปรแกรมอะไรก็น่าจะเล่นได้หมดแล้ว)
และแน่นอน ต้องต่อผ่านสาย HDMI
ส่วน Onkyo น่าจะรองรับครับ ถ้าดูจาก spec
http://www.amazon.com/Onkyo-HT-S3300-5-1-C...r/dp/B003BEDQR6

#3 dr.marius

ѡͩҨ

Posted 08 June 2010 - 12:59 AM

^
^
รับทราบคับ แก้แล้ว พอดีเพิ่งถอย playon!hd มา กะรอเล่น เสียง hd ได้ แต่ถ้ามันต้องผ่าน hdmi เท่านั้น แสดงว่าาพต้องผ่านเข้า avr แล้วออกไป lcd ซึ่งเท่าที่ลองาพมันดร็อปลงไปหน่อย ไม่ค่อยชอบ สงสัย้ตองขาย playon!hd มาสอย ซาวใหม่ กลับมาดูหนังผ่านคอมเหมือนเดิม

ปล. playon!hd เพิ่งซื้อมาได้ไม่ถึงอาทิตย์แท้ๆ T__T

#4 Avant-garde

ѡ¹鹷 2

• High Royal Executive Members

Posted 08 June 2010 - 02:48 AM

ถ้ามีตัง แล้วอยาก แบ่งไปฟังเพลงด้วย ขายการ์ด X-fi Titanium + Play On แล้วจัด Xonar มาก็ดีนะ าค DAC เค้าเมพ เสียงดีกว่า DAC พลังโม้ ราคาใกล้กันเยอะคนละเรื่อง

#5 dr.marius

ѡͩҨ

Posted 08 June 2010 - 02:54 AM

สอบถามอีกนิดครับ ตอนแรกก็เลยกะว่า จะต่อ าพ จาก การ์ดจอ --> LCD

ส่วนเสียงจาก Xonar HDAV ไป AVR

แต่เท่าที่เช็คข้อมูลมา มีหลายคนแจ้งว่า ถ้าจะให้สัญญาณเีสียง HD ออกจาก HDMI ยังไงก็ต้องเสียบ สายาพ HDMI เข้ามาที่การ์ดก่อน ถ้าเป็นแบบนี้ กลัว avr ทำให้าพดร็อปเวลาต่อ hdmi out ไป lcd คกลงจริงมั้ยครับ

link อ้างอิง --> http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=68938&st=40

#6 Burm

¹

• Admin

Posted 08 June 2010 - 03:26 AM

น่าจะจริงครับ ผมก็ไม่เคยใช้หรอก
แต่ที่อ่านๆ ดู เหมือนว่าถ้าไม่ส่งาพเข้าไป มันจะไม่ยอมส่งเสียงแบบ hd ครับ
ที่เจอมามี วิธี ส่งาพแบบ dual monitor อันนึงเข้า xonar อันนึงเข้าทีวี
ลองดูครับ ไม่รู้ได้เปล่านะ

#7 Avant-garde

ѡ¹鹷 2

• High Royal Executive Members

Posted 08 June 2010 - 09:34 AM

ตามปกติเอาเสียง HD ก็ต้อง HDMI ต่อผ่าน AVR ครับ ถ้าแยกต้องทำยังไงอันนี้ไม่ทราบจริงๆ

แต่คิดว่าาพไม่น่าจะดรอบหรอกนะครับ อาจจะเป็นสาเหตุอื่นรึเปล่า เพราะ avr รุ่นนี้ไม่น่าจะยุ่งกับส่วนาพ