`

Jump to content

- - - - -

PC VGA 9500GT DVIѺVGA е§ LCDTV ҧôդѺ

2 replies to this topic

#1 Moo-Kung

The X-PerimenTal Mono Society

• High Royal Executive Members

Posted 03 June 2010 - 05:31 PM

สเปคเครื่องผมตอนนี้นะครับ

CPU : Intel Core2Duo E7300 @2.66 hz
Ram : 4 GB
HDD : WD Blue 1 TB
VGA : Nvidia 9500GT 512mb
MB : Gigabyte EP31-DS3L
Sound: on board

ผมกำลังจะซื้อ LCDTV ใหม่พอดี yoyo_56.gif ปกติก็ลองโหลดหนัง HD 1080p มาเล่น

เท่าที่โหลดมาก็ทำงานได้โอเค ภาพเสียงมาตรง ก็เลยว่าจะลองเล่นกับPC ไปก่อนยังไม่ซื้อ HDplayer

แต่ตอนนี้สงสัยครับ คือไอ้ การ์ดจอ 9500GT ของผมเนี้ย มันมี DVI ซึ่งตามที่ผมเข้าใจ

1.มันจะปล่อยสัญญาณ ภาพเหมือน HDMI แทบไม่ต่างกัน
2.มันจะไม่มีเสียง คือมาแต่ภาพ

ถ้าผมเข้าใจถูกทั้งสองข้อ งั้นผมจะขอถามว่า แล้วผมจะทำไงให้ เสียงจาก PC มาออกที่ LCDTV เพราะผมไม่ได้เล่นเครื่องเสียงอะครับ

กะใช้ลำโพงทีวีไปก่อน รบกวนด้วยนะครับ พอดียังไม่ได้ซื้อ TV ใหม่สักทีเลยยังไม่รู้ว่ามี Port อะไรบ้าง แต่ลองหาข้อมูลไว้ก่อน

ปล. สาย DVI กับ DVI to HDMI นี้คุณสมบัติเหมือน HDMI รึเปล่าครับ คือสายถูก กับแพงไม่ต่างกันใช่ไหมครับ

Edited by Moo-Kung, 03 June 2010 - 06:09 PM.

#2 X-Sy

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 04 June 2010 - 11:46 AM

เสียบสาย DVI 2 HDMI ไปที่ LCD TV เลยครับ
เสียบสายเสียงจากคอมแปลง jack ออกเป็น ขาว-แดง หาซื้อได้ราคาไม่เกิน 100 บาท ต่อเข้า LCD เลือก port ที่มี audio in ครับ
ลำโพง TV ห่วยมากมายครับ ต่อลำโพงคอมภายนอกตัวถูก ๆ ก็ได้เสียงที่ดีแล้วนะครับ

#3 Moo-Kung

The X-PerimenTal Mono Society

• High Royal Executive Members

Posted 05 June 2010 - 07:07 PM

อ่อครับ พอเห็นภาพแล้วครับ

ต้องใช้ตัวพ่วงเยอะหน่อย

เพราะมี ลำโพงคอม ที่ใช้กับ 360 อยู่ เสียบเข้าลำโพง แล้วก็ แยกออกเป็นสองทาง

จากคอมตัวนึง จาก 360 ตัวนึง ต้องไปเดินๆหาดูหน่อยแหละครับ