`

Jump to content

Retro Game Collection + Review ¼ͧҺ (Update ˹5 17-01-2012)

98 replies to this topic

#1 Ka-ToA

¹

• High Royal Executive Members

Posted 03 June 2010 - 11:43 AM

เห็นของคุณ sv_joe ที่ThaiRetro แล้วสวยมากครับ เลยไปถ่ายมามั่ง
(แต่พอดีผมถ่ายตอนเย็นาพมันเลยมืด มาปรับแสงในคอมมันเลยแตกๆนะครับ ไม่ชัดเลย)
ไหนๆก็ไหนๆ เลยเอามาแปะที่นี่มั่งครับ

พวกในตู้จ้า

1. ตู้ Nintendo ด้านบน ใส่ SoftGame ครับ
เกมWii N64 WaveBird GBC FCตลับเปล่า GBตลับอเมริกา VB2ตลับ DSนิดหน่อย FCงานกล่อง SFC
อันที่รู้จักกันก็ แส้DS US 3าค + มาริโอ1,อเมริกา,3,ดิสาค2 + SF2 สามาค,DK สามาค ครับผม

2. ตู้ Nintendo ด้านล่าง ใส่ HardWare ครับ
Famulator NeoFami GBClassic GBC N64toGB_Adapter GBAdvance NewNES GC+GBplayer GBplayerงานกล่องอีกตัวนึง
FCoriginal+ดิสแดงพังแล้ว TwinFam NEShkVersion SNES SFC N64

3. ตู้ SEGA + SNK ด้านบนใส่ SoftGame
ตลับMD comic zone มีCDจ้า GG NGPC NGP ตลับNeo,แรมSS,WS,NGP,HuCard,MegaCD,DC,MasterSystemตลับเปล่า
WS,ตลับTigerงานกล่องSeal,Tigerรุ่น2งานกล่อง(แบบเพ็ค)Seal

4. ตู้ SEGA + SNK ด้านล่างใส่ HardWare เช่นเคย
DCโลโก้ฟ้า SSjp SSกาเล็กซี่ MD2+MDCD2 MD Mark3 MasterSystem Neo+แผ่นเซฟของครบ จอยNeo

5. ตู้ SONY + MS และอื่นๆ ด้านบนใส่ SoftGame
TimeCrisis1+2+4,GOW3,FF13z1,HeavyRainz1,GOWcollectionz1,Dante DeathEditionz3,Uncharted2z1,DemonSoul LEz1,
,NinjaGaidenzigma2LEz3,RockBandBeatlez1,Resistance2LEz1,Strangleholdz1,MGS4LEz1หรือ3จำไม่ได้อ่ะ,ง่ะพอละขี้เกียจครับ
จอยPS3dualShock3 สีดำ2ตัว จากชุดBio5Bundleไม่มีอะไรแปลกง่ะ การ์ดEOJ box+precon CrashBandicootSerieสุดโปรด Halo123
PSP10006 PSP20006 Picoโดเรมอน2เกม

6. ตู้ SONY + MS และอื่นๆ ด้านล่างใส่ HardWare อีกแล้วจ้า
PS2ไฟไม่เข้า Atari2000 Pana3DO Atari2600x2แบบ PCE+CD MSXcasio NEO-GEO CD วางตั้งมองไม่เห็น (อยู่หลังจอยโยกAtari)

7. ตู้ Bio/RE ซีรี่ย์สุดเลิฟ

รายละเอียดอีกกระทู้ครับ ตามลิงค์จ้า
Posted Imagehttp://www.dvdgameon...howtopic=109318
Bio/RE Collection in DGO ของผมเอง Update เกือบทุกเดือนฝากไว้ด้วยครับ

บนหลังตู้ก็เก็บกล่องต่างๆครับ VBใส่ตู้ไม่ได้ก็ยังอยู่ในกล่องอ่ะครับ

8. ตู้ SoftGame เกมก๊อปปี้
เกม PS1 ทำสันใหม่ให้เหมือนของแท้ได้ไอเดียจากพี่ตัน Genma (ฺBrokenHeartปัจจุบัน) ผมเลยทำ PS2 ด้วย
พวกตลับเกมFC กะเกมอื่นๆ พวกหัวโปรแผ่นเกมก๊อปปี้ DC 3DO SS PCECD ทำสันหมดแล้วครับ
จอยปืนจอยเสริม เมมโมรี่การ์ด หม้อแปลง ตัวซ้ำ อยู่ในตู้หมดเลยจ้า

พวกนอกตู้เล่นบ่อยกว่าหน่อย

PCDual MD2กาแล็กซี่ กล่องSelector8inputบ้านหม้อ PS2 DCโลโก้ส้ม GCplatinumแปลงแล้ว
PS PCEDuo-R หม้อแปลง110 XBoxOriginal เล่นกับ Sharp จอบวม 21 นิ้ว
(เห็นโฟมสีขาวตรง PS ไหมครับ มีใครทายได้มั่งว่าไว้ทำอะไร ถ้าทายถูกแปลว่า RetroAddictจริงๆครับ อิอิ)

มุม Arcade
- อันนี้เอาPCต่อครับ ต่อที่หยอดเหรียญด้วย ชอบเล่น Marvel VS Street ใช้ Kawax ครับ

มุม NextGen
UPS Chrolide1.2KVM ที่บ้านไฟตกบ่อยมากๆครับกันไว้ดีกว่าแก้ครับผม

ขอบคุณคร้าบ หมดแล้วมุมเกม เอาซะหมดไส้เลย

*****************************************************************************************

สวัสดีคร้าบผ่านไป เกือบสองปี(มั้ง) มาอัพเดตมุมเกมผมนิดนึงครับ :cat_yes:

พวกในตู้จ้า

1. ตู้ Nintendo ด้านบน ใส่ SoftGame ครับ
เกมWii GC FCงานกล่อง SFCงานกล่อง
ที่ผมชอบก็ RaymanWii CircusCharlieFC ตระกูลมาริโอ แล้วก็ SF2 ครับ

2. ตู้ Nintendo ด้านล่าง ใส่ HardWare ครับ
FCoriginal+ดิสแดงพังแล้ว TwinFam NEShkVersion SNES SFC N64
Famulator NeoFami N64toGB_Adapter NewNES GCสีน้ำเงิน GC+GBplayerTaleslสีเขียวอ่อน GCสีส้ม ส่วนตัวสีเงินไว้เล่นครับ

3. ตู้ SEGA ด้านบนใส่ SoftGame
Hucard PCE ตลับMD comic zone มีCDจ้า แรมSS,MegaCD,DC,MasterSystemตลับเปล่า,SS,Picoโดเรมอน

4. ตู้ SEGA ด้านล่างใส่ HardWare เช่นเคย
DCโลโก้ฟ้า (ส่วนตัวโลโก้ส้มไว้เล่น) SSjp SSกาเล็กซี่ MD2+MDCD2 MD Mark3 MasterSystem MD3 N64ปิกาจู N64บนฟ้าล่างใส

5. ตู้ SONY ด้านบนใส่ SoftGame
TimeCrisis1+2+4,GOW3,FF13z1,HeavyRainz1,GOWcollectionz1,Dante DeathEditionz3,Uncharted2z1,DemonSoul LEz1,
,NinjaGaidenzigma2LEz3,RockBandBeatlez1,Resistance2LEz1,Strangleholdz1,MGS4LEz1หรือ3จำไม่ได้อ่ะ,ง่ะพอละขี้เกียจครับ
จอยPS3dualShock3 สีดำ2ตัว จากชุดBio5Bundleไม่มีอะไรแปลกง่ะ การ์ดEOJ box+precon CrashBandicootSerieสุดโปรด Halo123
PSP10006 PSPgoไม่ได้ถ่ายมา เกมPSP

6. ตู้ SONY ด้านล่างใส่ HardWare อีกแล้วจ้า
PS1สีน้ำเงิน PS1สีดำ PSOneเจ็งแล้ว
PS2ไฟไม่เข้า Soundicเก่าๆ PCE+CD 3DO หัวโปร32M หัวโปร64M SNESเหลืองๆ SFCยุโรป FCที่หน้าตาเหมือนN64 FR202 หัวโปรของFC และFCoriginalอีกเครื่อง

7. ตู้ Bio/RE ซีรี่ย์สุดเลิฟ

รายละเอียดอีกกระทู้ครับ ตามลิงค์จ้า
Posted Imagehttp://www.dvdgameon...howtopic=109318
Bio/RE Collection in DGO ของผมเอง Update เกือบทุกเดือนฝากไว้ด้วยครับ

8. ตู้ HandHeld + MS ด้านบนใส่ SoftGame
GB GBC VB NDS N-Gage WS NGP NGP-Color TigerGame.Com XBox1 XBox360

9. ตู้ NEO ด้านล่าง
CasioMSX Atari800XL Commodore64+ตลับ+ExternalCasstte NeoGeo-CD NeoGeo+Mem

10. ตู้ HandHeld ด้านซ้าย ใส่ HardWare
จอยAtari VB เกมGB GBC GBA (ส่วนมากตรงนี้เป็นก๊อป) GBClassicจอพังไปแล้วอยากร้องไห้ GBP GBlite GBC GBA GG WS NGP NGP-Color W810i 8850 N81(N-Gage2นั่นเอง อิอิ) Clie GBA-SP NDS NDSi-XLมาริโอ N-GageQD TalkingDict XPG

11. ตู้ Classic เก๋ารุ่นเดอะ
NinTV-Game15 EPOCH Soundic AtariFlashBack2 Atari2600ลายไม้+KeyBoard Atari2600สีดำ+KeyBoard Atari2600Jr. Atari2600Jr.RainBow Atari2600Jr.Rev.A (มีไว้เล่นต่างหากอีกตัวจ้า)

12. ตู้ใส่เกมที่ไม่มีที่ใส่ 555
N64งานกล่อง GT5PS3 NeoGeo AES

13. ตู้ใส่แผ่นเกม DVD ครับ
PS2 XBOX XBOX360 ก๊อปล้วนๆจ้า

14. ตู้ใส่แผ่นเกมCD
3DO SS DC PS1 แผ่นก๊อปล้วนๆครับ ทำสันข้างเองใหม่หมดครับ (มีพี่ต้น BrokenHearted เป็นแรงบันดาลใจ อิอิ)

15. ตู้ใส่เกม Wii และ เกม PC(แท้)
เกม PC ส่วนมากจะ Seal ครับ ซื้อมาเก็บ

16. ตู้ใส่ตลับเกม ตลับเปล่า
ชุดเกราะโมเดล ถุงSuperPotatoใส่กรอบ ดิสแดงก๊อป ตลับNESก๊อปบ้างแท้บ้าง PCE-CDก๊อป FC+MD+SFC+N64ตลับเปล่า มีSFCแบบRe-Proของพี่โจโจด้วย กล่องใส่ตลับ GB GBC GBA

+ บนตู้ก็วางกล่องต่างๆครับ มีของบ้าง ไม่มีของบ้างครับ +
Posted ImagePosted ImagePosted ImagePosted Image

ซ้ายมือของรูปเป็นที่นั่งเล่นเกมเก่าครับ ขวามือเป็นมุมคอมเก่า มี CommodoreAmiga2000 ครับ

+ อันนี้เป็นตู้ที่ใส่เกมเก่าที่ผมเล่นครับ โดยจะต่อไว้ทุกอย่าครับแล้วใช้ AV/Selector กดเอา +

+ ที่พื้นวางรางรถไฟ TOMY ครับ +

แล้วไปอีกห้องนึงครับ

และตัวนี้ครับ My Custom Vewlix
อดีตเคยเป็นแบบนี้มาก่อน

ปัจจุบัน

ปิดท้ายด้วยมุม Next-Gen เช่นเดิมครับ

ขอบคุณที่รับชมจ้า :cat_dance:

Edited by Ka-ToA, 29 April 2012 - 09:18 PM.

#2 Zard

DGO 2011

• High Royal Executive Members
  • Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 03 June 2010 - 12:54 PM

สุดยอดจริงๆ ครับ เกม retro เพียบเลย ถูกใจคอสะสมเกมจริงๆ ครับ
การเก็บเกมแบบนี้ นอกจากต้องเงินถึงแล้ว ยังต้องมีพื้นที่สำหรับไว้เก็บด้วยครับ

ปล. ถ้าใช้กล้องดีๆ ถ่ายตอนสาพแสงดีๆ ผมว่าาพสวยกว่านี้อีกเยอะครับ อิอิ

#3 Ka-ToA

¹

Posted 03 June 2010 - 01:29 PM

ขอบคุณ คุณ Zard มากครับผม

#4 nokkao

ѡ֡ѴдѺ 3

• Executive Members

Posted 03 June 2010 - 01:35 PM

เยอะกว่าตอนที่ไปที่บ้านคราวก่อนอีกนะเนี่ย ความอยากไม่มีที่สิ้นสุดสำหรับนายตั้ว 5555

ถ่ายให้มันชัดๆหน่อยสิฟระ จะได้เห็นรายละเอียดเยอะกว่านี้ เอิ้ก

#5 Ka-ToA

¹

Posted 03 June 2010 - 01:39 PM

ตอนนี้ก็เพลาๆลงแล้วพี่ มาเยี่ยมผมสิ มาเล่นเกมกัน อิอิ

รอให้พี่มาถ่ายให้ใหม่ครับ มุมนั้นมันค่อนข้างมืดครับ

ผมเก็บไว้มุมนี้เพราะมันมืดดีครับ จะได้ไม่ซีดครับผม

#6 DRIFT_KING

ѡдѺ٧鹷 2

• Executive Members

Posted 03 June 2010 - 02:40 PM

แล้วโฟมสีขาวที่ว่าเอาไวทำอะไรอะครับ งงเหมือนกัน อิ อิ สมัยนั้น ยังไปเช่าเล่นตามร้านเกมส์อยู่เลย
แจ่มครับ สะสมเยอะมาก Gammer ตัวจริง

#7 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

Posted 03 June 2010 - 04:02 PM

ผมไปถ่ายรูปให้เอามั๊ย...แต่ต้องให้ผมเล่นด้วยนะ^^

ดูแล้วเหมือนย้อนไปเป็นเด็กอีกครั้งเลยคับ yoyo_56.gif

#8 jaraba

.

Posted 03 June 2010 - 06:11 PM

โอ้แหล่มเลย ระวังเดินชนตู้กล่องหล่นมาทับนะครับ 555

#9 Darkmaster

硹ФѺ

Posted 03 June 2010 - 08:02 PM

สุดยอดเยอะมากครับ

#10 Ka-ToA

¹

Posted 03 June 2010 - 08:08 PM

QUOTE(DRIFT_KING @ Jun 3 2010, 02:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วโฟมสีขาวที่ว่าเอาไวทำอะไรอะครับ

ลองทายดูสิครับ อิอิ

QUOTE(RONAN321 @ Jun 3 2010, 04:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมไปถ่ายรูปให้เอามั๊ย...แต่ต้องให้ผมเล่นด้วยนะ^^
ดูแล้วเหมือนย้อนไปเป็นเด็กอีกครั้งเลยคับ yoyo_56.gif

ยินดีครับผม มาเล่นกันได้เลยจ้า แต่ต้องถ่ายรูปให้ผมด้วยนะเดี๋ยวจะเล่นจนเพลิน อิอิ

QUOTE(jaraba @ Jun 3 2010, 06:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โอ้แหล่มเลย ระวังเดินชนตู้กล่องหล่นมาทับนะครับ 555

กล่องมันดันกันเองครับ ไม่เคยหล่นลงมาเลยครับ ใช้เทคนิคที่ได้จากการเล่น Tertris ครับป๋า 555
อย่าลืมแวะมาหาผมนะ

QUOTE(Darkmaster @ Jun 3 2010, 08:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สุดยอดเยอะมากครับ

ก็ไม่เยอะเท่าไหร่หรอกครับ ที่ Thairetro นี่มีเยอะกว่าผมอีกเยอะมากครับ

ขอบคุณครับ yoyo_52.gif

#11 newbita

ѡдѺ٧鹷 3

• Royal Executive Members

Posted 03 June 2010 - 09:31 PM

ยอมแพ้คร้าบ ยอมศิโรราบโดยไม่มีข้อแม้ yoyo_35.gif

#12 Ka-ToA

¹

Posted 03 June 2010 - 09:49 PM

มา กทม. ก็แวะมาเล่นเกมกันนะครับ คุณนิว 860e2a45.gif

#13 pee po

ѡ

• Royal Executive Members

Posted 04 June 2010 - 01:00 PM

สุดยอด.... มีเกมตู้ด้วย d582d79f.gif

#14 Burm

¹

• Admin

Posted 04 June 2010 - 03:42 PM

ตัวตู้เกมนี่ซื้อมาเท่าไหร่ครับ

อนาคตผมทำบ้าน ก็จะมีแพลนทำแบบนี้บ้าง
กะจะทำตู้ ต่อ pc ไว้เล่น MAME
กะจะทำ 2 ตู้ ตู้นึงแนวนอน ตู้นึงแนวตั้ง (ถ้าเงินถึงน่ะนะ)

#15 Zard

DGO 2011

• Interests:Uncharted 3, Tommy Emmanuel, Joe Robinson

Posted 04 June 2010 - 04:17 PM

QUOTE(Burm @ Jun 4 2010, 03:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตัวตู้เกมนี่ซื้อมาเท่าไหร่ครับ

อนาคตผมทำบ้าน ก็จะมีแพลนทำแบบนี้บ้าง
กะจะทำ 2 ตู้ ตู้นึงแนวนอน ตู้นึงแนวตั้ง (ถ้าเงินถึงน่ะนะ)

ถ้าลุงมีแล้วบอกนะจ๊ะ ขอไปถล่มตู้ด้วยคน 555

#16 Burm

¹

• Admin

Posted 04 June 2010 - 05:36 PM

หยอดทีละ 50 นะ
อิอิ

QUOTE(Zard @ Jun 4 2010, 04:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าลุงมีแล้วบอกนะจ๊ะ ขอไปถล่มตู้ด้วยคน 555

#17 GUEST_1

(*^@^*)......ⓛⓞⓥⓔ

Posted 04 June 2010 - 05:40 PM

สุดยอดมากครับ อยากมีแบบ จขกท. บ้างจัง yoyo_51.gif

#18 Ka-ToA

¹

Posted 04 June 2010 - 09:38 PM

QUOTE(pee po @ Jun 4 2010, 01:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สุดยอด.... มีเกมตู้ด้วย d582d79f.gif

ขอบคุณจ้า

QUOTE(Burm @ Jun 4 2010, 03:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>

มาพร้อมเกม SF3 third ครับ ได้มาก็ 4 กว่าๆครับ

ต่อ PC เล่น MAME ก็ทำแบบผมก็ได้ครับ คอมต่อ LCD ต่อตัวหยอดเหรียญ จอยโยกสองอันจบแล้ว
ส่วนจอเราหมุนเอาก็ได้ครับ ไม่เปลืองตังจ้า

QUOTE(GUEST_1 @ Jun 4 2010, 05:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สุดยอดมากครับ อยากมีแบบ จขกท. บ้างจัง yoyo_51.gif

ขอบคุณครับ ผมเองก็เริ่มเก็บทีละอย่างสองอย่าง ผ่านไป5-6ปี มันก็เป็นแบบนี้โดยไม่รู้ตัวครับ

ขอบคุณจ้า yoyo_63.gif

#19 Maburu

"Ե͡˹"(=w=)

• Banned

Posted 05 June 2010 - 05:28 PM

สุดยอดมากเลยครับบบบบบ

#20 macca

ѡ֡ѴдѺ 2

• High Members

Posted 06 June 2010 - 10:31 AM

เห็นแล้วอึ้งเลย สุดยอด