`

Jump to content

Ѻ 3D LED 46" C7000

34 replies to this topic

#1 Bearmee

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 26 May 2010 - 11:58 AM

ขอบคุณท่าน Ronan321 กับ ท่าน My Classic มากครับกับร้านและคำแนะนำ

ขออนุญาตรีวิว แบบไม่ค่อยเก่งนะครับ แต่อยากแบ่งปันให้กับท่านอื่นๆที่กะลังตัดสินใจอยู่

ผมได้รุ่น 46" C7000 มาครับคงไม่ต้องถามว่าทำไมไม่เอา 55" คำตอบง่ายมากเพราะราคามันยังสูงอยู่มาก อีกทั้่งยังเป็นทีวีของพี่ชายที่ซื้อเข้าบ้านใหม่ครับ
แต่ให้ผมยืมก่อน 3 เดือน เปรมเลยงานนี้ เริ่มแกะกล่อง ก้อจะเจอ คู่มือ รีโมทสวยมาก และ สายต่อชนิดขั้วหัวแปลงต่างๆ ครับ สาย RF component ต้องเสียบสายแปลงด้วยนะครับอย่าเอาไปยัดหลังเครื่องรับรองว่าพังชัวร์ สำหรับพวกที่อยากลอง ทุยวิชั่น แบบผม

รูปถ่ายต่างๆแบบคร่าวๆครับ

Picture Quality

RF ถือว่าทำได้ดีกว่ารุ่นก่อนๆเยอะครับเพราะสีที่ได้กับแสงที่ออกมา ถือว่าสว่างสมราคา แต่รายละเอียดคงได้แค่นั้นครับ ถือว่าเฉยๆเทียบกับ PDP Full HD ของผมยังห่างชั้่นครับ ให้คะแนน 2.5/5

Bluray HDDVD 2D
หลายๆท่านผมเชื่อว่าคงอยากทราบเจ้าอันนี้เหมือนผม เพราะด้วย Spec เทพ Dynamic Contrast 6000000:1 Chipset 3D Hyper Real 200Hz, Edge Lit 2nd Gen. , Enhance Color Plus, และอีกมากมายกับราคาคุยของเจ้าตัวนี้ ว่าจะดีจริงหรือ ผมก้อเริ่มบรรเลงเลยครับ
หยิบ Bluray แผ่นแรกที่อยากดูที่สุด ออกมา คือ Avatar นั่นเอง ภาพออกมานี่ถึงอึ้งไปเลยครับ ขนาดปรับภาพ ไม่เป็นและใช้แค่ Dynamic , Standard, Natural , Movie ขอบอกเลยว่า ไม่ว่าจะเป็นสีสันต่างๆที่จัดจ้าน สีดำ ความนิ่งของภาพ ความสว่างที่คาดหวังไว้ มิติที่ต้องการ การ Flow ของภาพ มันออกมาหมดเลยครับ แต่ผมดูการเคลื่อนในที่มึดยังแอบๆมี Ghosting อยู่ครับ แต่อันนี้เกิดจากการปรับแต่งที่ยังไม่สมบูรณ์ เดี๋ยวจะลองปรับดูอีกทีครับ เมนูการปรับภาพ ถือว่าทำได้ดีมาก ดูง่ายแต่ละเอียดเหมือนกับมีอะไรให้ปรับให้ลองเยอะมากๆ นั่นนิดนี่หน่อย ภาพออกมาสวยใสถูกใจมือใหม่ LED อย่างผมครับ ผมว่าความชัดเจน เส้นขอบของวัตถุที่ดูคมเข้ม สีจัดจ้านมันเป็น Character ที่สำคัญของ Sammy ทุกรุ่นอยู่แล้ว อันนี้คงไม่ต้องพูดเยอะ แต่ เรื่องของ ความชัดในรายละเอียดของ Hyper Real ดีถืงดีมากที่สุดเลยครับ + 200 Hz motion ที่ปรับระดับเองแบบ Custom นะครับ ก้อเยี่ยม แต่ผมดูที่ Clear ดีสุดครับ อย่า off นะครับมันสู้ PDP ไม่ได้เลย และยังมี advance option มาให้ปรับเล่นอีกเป็นกอง เรื่องสีสันของความต่างในภาพเดียวกันเช่น สีผิว สีเทา เทาเข้ม ดำ ดำเข้ม Shadow Detail มันดีไปหมดครับ มีให้ปรับกันแบบทุกเรื่องเลย อีกทั้งยุง และ Grain ในภาพยังหายไปอย่างไม่น่าเชื่อ ผมลองกับ 300 Bluray ภาพนี่เหมือนดูสารคดีเลย ยุงหายไปเกือบครึ่งแต่ผมกลับชอบแบบมีบ้างมากกว่าไม่มีเลย มันดูเป็น ภาพยนตร์มากกว่า serie TV ต่อมาลองเฉดสี ธรรมชาติ กับเรื่องของความนิ่ง กับแผ่น HDDVD Planet Earth บอกได้เลยว่ามันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้จิงๆ ดอกไม่มันสวยกว่าของจิงอีกนะเนี่ย และลองกับหนังเรื่อง Sahara HDDVD ซึ่งหนังเรื่องนี้ผมกะว่าจะแยกระหว่างภาพที่ออกเป็นสี Warm กับแสงแดด ว่าเครื่องTV จะฉลาดพอมั้ยถือว่าถูกใจใช่เลยครับ ส่วนสีดำลองกับ Harry Potter 5 Bluray ยังมี Ghosting ให้เห็นอยู่ ต่อมาลองกับ Narnia1 Bluray สีสันสวยงาม การเคลื่อนไหว แอบกระตุกอยู่เป็นระยะ แต่ไม่ทำให้เสียอารมณ์ครับ อย่าไปนั่งจับผิดก้อไม่น่ามีปัญหาอะไรนะผมว่า ให้ 4.5/5

3D
ลองกับ monster Alien ถือว่าภาพเป็นเชิงลึกมากกว่า ลอย แต่ไม่ได้หมายถึงว่ามันแย่นะครับ คือถ้าลองเทียบกับ IMAX คงไม่ได้ แต่ถ้ามองกลับกันมันมาอยู่ในบ้านท่านเนี่ยผมว่า คุ้มนะครับนั่งดูกี่รอบก้อได้ อีกอย่างมันยัง Newbie อยู่นะคับให้โอกาสอีกนิด กับ Home USE ส่วนตัวผมไม่ซีเรียสมากกับสามมิติ คิดซะว่าจะซ์้อทีวีอยู่แล้วยังไงก้อเป็นขอแถมที่ดีอย่างนึงคับ ผมยังติการเคลื่อนไหว กับภาพ ของสามมิติ ที่ยัง สั่นไหวอยู่บ้าง และยังตัด Motion plus ออกอีกด้วย สรุปว่ามันจะไม่ลื่นว่างั้น แต่ ถ้า 2D เป็น 3D ไม่ตัดออกนะครับยังลื่นอยู่ด้วย แต่ภาพสู้ 3 มิติแท้ไม่ได้เลย เรื่องแว่นผมว่าถือว่าโอเคครับแต่ภาพมัน Dim ลงเยอะเหมืือนกัน ยังไงต่างคนต่างชอบครับ ให้คะแนน 3/5 กับสามมิติ

เสียง TV
เสียงจัดว่าดีครับ เสียงดังอย่างที่ใจคิดเลย แต่เสียงต่ำหาย กลางจม มีแต่แหลมซะส่วนมาก ก้อเพราะมันบางเฉียบ แต่ถ้าแค่ฟังข่าว ดูหนังน้ำเน่า มันเหลือเฟือครับ 3.5/5

สรุป ว่า ใครจะซื้อผมแนะนำรอตัว 55" ดีกว่าครับ เพราะถ้าสังเกตุจาก ภาพแล้ว มันยังไหวกับ 55" ด้วย Spec ที่เท่ากัน อีกอย่างดู 3D มันกว่ามาก
ส่วนคนที่ซื้อเพราะจะเอามาดู ทุย ธรรมดา กำเงินไว้ไปซื้อ PDP ดีกว่า ถ้าเอามาดู Bluray 2D HDDVD Dvico หนักๆแบบผมหรือเล่นเกมส์ ผมว่าซื้อไปเลยครับ
เพราะในชม.นี้ 200Hz HyperReal ผมว่าไม่แพ้ใครครับ กับราคาที่เริ่มดิ่งลง
Recommend

ข้อดี
1. สีสันสดใส ประหยัดไฟ ตามแบบ LED
2. 200hz Hyper Real ไม่ราคาคุย ทำงานได้จริง สีดำดำลึกมากขึ้นนิ่งและลื่นสุดยอด
3. ภาพสว่าง กว่าเดิมมากกก
4. การปรับแต่งละเอียด แต่ใช้ง่าย
5. 3D Ready กับ 2D convert 3D ได้เลย
6. เล่นไฟล์ต่างๆครบ แต่ซับไทยอ่านไม่ได้จากที่ลองนะครับ
7. โครตบาง

ข้อเสีย
1. มี Leakage สี่มุมเลยครับ ภาพเป็น Cloudy ดวงๆเพียบกับสีดำ แก้ไม่ได้สักทีหลายรุ่นมาแล้ว
2 ลำโพง มันฟังแล้วบาดหู
3. 3D ตัด Motion Plus ออก และภาพกระพริบอยู่มาก
4. แว่นแพงเกิน และเครื่องเล่นก้อราคายังสูง
5. ขาตั้งไม่สวย (อันนี้ผมคิดเองนะ)
6. 2D to 3D ภาพยังไม่ใช่
7. Free TV เฉยๆ
8. Ghosting ยังมีให้เห็น
อุปกรณ์ใช้เทสอย่างง่าย(เพราะมีงบแค่นี้)
ยังไม่ได้ลองกับเกมส์นะครับ แต่คิดว่าเทพแน่นอน

PS3,LX71 Bluray , A35 HDDVD, C7000 46" , Monster Cable M1000 , Dream power

Edited by Bearmee, 31 May 2010 - 04:50 PM.

#2 ROOKYCABLE

ѡ鹤

• Royal Executive Members

Posted 26 May 2010 - 12:11 PM

ผมก็สนใจLEDอยู่ ประหยัดไฟดี Sizeนี้ผมว่าMAX POWERน่าจะแถวๆ 150-170W.
เงินถึงตอนแรกซื้อในระยะยาวจ่ายเบาๆ

แว่นตั้งราคามาโหดจริง ชิ้นละ5000฿.(ต้องใส่ถ่านด้วย)

#3 classic

ԧѹ͹Źҹ鹷ⴹ!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:COD: Modern Warfare series
    Battlefield series

Posted 26 May 2010 - 12:59 PM

อุปกรณ์เสริมในการทดสอบ ไม่ธรรมดานะฮะ แหล่ม ^^

#4 Bearmee

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 26 May 2010 - 01:12 PM

QUOTE(classic @ May 26 2010, 12:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อุปกรณ์เสริมในการทดสอบ ไม่ธรรมดานะฮะ แหล่ม ^^

ขอบคุณท่านมากเลยครับ สำหรับคำแนะนำ yoyo_04.gif

#5 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

• High Royal Executive Members

Posted 26 May 2010 - 01:36 PM

รีวิวได้ดีคับ...เกินมือใหม่แล้วนะเนี๊ยถ่อมตัวจิงๆ

ชาวเวปเราใครใช้ก็มาช่วยๆกันรีวิวแบบนี้ก็ดีนะคับ^^

Edited by RONAN321, 26 May 2010 - 01:37 PM.

#6 lek

ѡ¹鹷 1

Posted 26 May 2010 - 01:56 PM

เห็นด้วยกะน้องหมีข้อนี้ครับ
ลำโพง มันฟังแล้วบาดหู
ผมก้อไม่เข้าใจเลยนะครับ เป็นตั้งแต่ตัวถูกยันตัวแพง ฟังแล้วค่อนข้างรำคาญเปิดดังไม่ได้เลย

ส่วนเรื่อง3Dผมอยากรู้เรื่องซับจะมีปัญหาเรื่องการอ่านซับรึเปล่าครับ

#7 Bearmee

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 26 May 2010 - 01:59 PM

QUOTE(lek @ May 26 2010, 01:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมก้อไม่เข้าใจเลยนะครับ เป็นตั้งแต่ตัวถูกยันตัวแพง ฟังแล้วค่อนข้างรำคาญเปิดดังไม่ได้เลย

ส่วนเรื่อง3Dผมอยากรู้เรื่องซับจะมีปัญหาเรื่องการอ่านซับรึเปล่าครับ

ผมลองๆดูมันไม่ได้อ่าพี่เล็ก แต่เค้าว่าจะมี FW ตัวใหม่มาให้อัพช่วงเดือนหน้ารอก่อนครับ

#8 lokmee99

ѡ鹤

Posted 26 May 2010 - 02:18 PM

อย่างท่านนี้ไม่มือใหม่แล้ว
ถามหน่อยเทียบกับ kuro แล้วในแง่ถ้าถ่วงดุลด้วยราคาถือว่าเป็นไงครับ

#9 Bearmee

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 26 May 2010 - 02:22 PM

QUOTE(lokmee99 @ May 26 2010, 02:18 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่างท่านนี้ไม่มือใหม่แล้ว
ถามหน่อยเทียบกับ kuro แล้วในแง่ถ้าถ่วงดุลด้วยราคาถือว่าเป็นไงครับ

ภาพมันคนละแบบกันครับ ถ้าจะเทียบ KURO ต้องเป็น 500A แต่ผมว่าก้อยังเป็นสุดยอดอยู่ครับ แต่ถ้า PDP 3D อาจจะพอสูสี

Edited by Bearmee, 26 May 2010 - 02:22 PM.

#10 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

Posted 26 May 2010 - 02:56 PM

QUOTE(lek @ May 26 2010, 01:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>

สำหรับลำโพง TV ผมไม่ค่อยได้เปิดเสียงดัง เลยไม่มีปัญหา

ถ้าเล่นเกม ดูหนังก็ต่อลำโพงนอกอยู่แล้ว...

ลำโพงรุ่นนี้มันปรับ อิควอไลเซอร์ ได้ด้วยนิคับ ลองกันยังปรับให้ทุ้มขึ้นน่าจะok

อีกอันที่ชอบรุ่นนี้ คือปรับโหมดเสียงได้หลากหลายดี ผมชอบอันที่เป็นเสียงแบบโรงภาพยนต์

กับอีกอันที่เน้นเสียงพูดเป็นหลักอ่ะ...(ใช้บ่อย)

ส่วนตัวผมกับTV รุ่นนี้ ราคานี้ คุณภาพนี้. ผมค่อนข้างพอใจนะ

ผมฝากไว้นิดสำหรับคนที่คิดจะซื้อTV ใหม่คือ

1ไม่มีรุ่นไหนดีที่สุดหรอก มันดีขึ้นเรื่อยๆ

2ซื้อที่หลัง ยังไงก็ถูกกว่า

3ทุกวันนี้เราเสพข้อมูลต่างๆ มากไปนิด (จิงๆก็ดี)

แต่บางทีมันทำให้เรามีความสุขน้อยลง เพราะมัวไปจับผิด หรือยึดติด

กับบางอย่างมากไป

***การเลือก LCD. PLASMA. LED ทุกอย่างมีข้อดีและข้อเสีย

โลกนี้ไม่มีอะไร Perfect *** ^^

#11 Bearmee

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 26 May 2010 - 03:08 PM

yoyo_33.gif ถูกต้องครับถ้ามันไม่ถึงขนาดเสียงแตก ภาพดับ ผมว่าแค่นี้ก้อดีแล้ว อีกอย่างราคาไม่น่าเกินสองเดือนเด๋วก้อร่วง

#12 thaiger

š Bejewel

Posted 26 May 2010 - 03:13 PM

ผมช้ำมาหลายรอบ กับทีวีรุ่นใหม่ ๆ แล้วครับ รอตกรุ่นหวดแน่ครับ ตอนนี้ทีวีมี 4 เครื่องแล้ว ยังคิดถึงตอนดู back to the future ที่มีฉากเอาทีวีเข้าบ้านเครื่องขาวดำ แล้ว พระเอกบอกว่าที่บ้านมีหลายเครื่อง ฮาดี

#13 RONAN321

ҡҷ蹤Ҵѧ...¤

Posted 26 May 2010 - 03:27 PM

QUOTE(thaiger @ May 26 2010, 03:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมช้ำมาหลายรอบ กับทีวีรุ่นใหม่ ๆ แล้วครับ รอตกรุ่นหวดแน่ครับ ตอนนี้ทีวีมี 4 เครื่องแล้ว ยังคิดถึงตอนดู back to the future ที่มีฉากเอาทีวีเข้าบ้านเครื่องขาวดำ แล้ว พระเอกบอกว่าที่บ้านมีหลายเครื่อง ฮาดี

555+ เหมือนบ้านผมเลยคับ อยู่กัน2คน TV 5เครื่อง(มีมันทุกห้อง)...

ล่าสุดเจ๊(แฟนผม) บอกอยากได้ LCD เครื่องเล็กๆ22"มาดูละครเกาหลีในห้องน้ำอีกเครื่อง

เลยโดนผมด่าไป"บ้าป่าว 22" เอามาเล่นเกมตรูจะยิงใครโดนฟ่ะ".

แฟนผมเงียบไปเลย...สงสัยกลัวผมเอาเกมเข้าไปเล่นในห้องน้ำ 555+

#14 pokojung

Шѧ͢෾

Posted 26 May 2010 - 03:50 PM

QUOTE(RONAN321 @ May 26 2010, 03:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
555+ เหมือนบ้านผมเลยคับ อยู่กัน2คน TV 5เครื่อง(มีมันทุกห้อง)...

ล่าสุดเจ๊(แฟนผม) บอกอยากได้ LCD เครื่องเล็กๆ22"มาดูละครเกาหลีในห้องน้ำอีกเครื่อง

เลยโดนผมด่าไป"บ้าป่าว 22" เอามาเล่นเกมตรูจะยิงใครโดนฟ่ะ".

แฟนผมเงียบไปเลย...สงสัยกลัวผมเอาเกมเข้าไปเล่นในห้องน้ำ 555+

อ๋า จะเอาทีวีไปดูซีรี่ในห้องน้ำเลยเหรอ จะติดอะไรขนาดนั้นอ่ะเนี่ย

#15 Fairlady Z

ѡ¹鹷 2

• Interests:PS4, Xbox One

Posted 26 May 2010 - 04:11 PM

ไปยืนดูหลายรอบหละครับรุ่นนี้ เค้าเปิด Blu-ray : Avatar ภาพนี่แบบมีมิติมากๆ ชัด ลึก ไม่แบน สุดยอด อยากได้ yoyo_35.gif

#16 mm3

¹

Posted 26 May 2010 - 09:11 PM

รีวิวได้ดีครับ เล็งทีวีอยู่เหมือนกัน แต่ยังตัดสินใจไม่ได้สักที เงินเริ่มไหลไปแต่งรถแทนละ

#17 joe-limited

ѡ¹鹷 2

Posted 27 May 2010 - 09:49 AM

ขอใช้ led b6000 ให้ครบปีก่อน ค่อยมองรุ่นใหม่ yoyo_63.gif

เดี๋ยวนี้ทีวีมันมีรุ่นใหม่ทุกปีเลยวุน ยังกะมือถือ yoyo_08.gif

#18 tekkenman

¹

Posted 27 May 2010 - 11:02 AM

รีวิวได้สุดยอดอ่านแล้วยังไงก็ไม่เหมือนมือใหม่ ... ยิ่งสิ่งที่เอามาทดสอบนี่แรง ๆ ทั้งนั้นเลยนะครับ

และขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ จากคุณโรนัน ... เป็นอย่างที่ว่า ซื้อหลังได้ถูกกว่า และสเป็คดีกว่า .. แต่ถ้าทำแบบนั้นก็ไม่ได้หวดซักทีแน่นอน หวดก่อนเปรมก่อนครับ yoyo_52.gif

คิด ๆ แล้วก็นะ ... บีเจ็ดพันยังไม่ถึงปีเลย คุณเล็กนะคุณเล็ก yoyo_33.gif

#19 Burm

¹

• Admin

Posted 27 May 2010 - 03:46 PM

ผมเพิ่งได้มีโอกาสดู 3D ใน it mall fortune
เครื่องน่าจะเป็น LED C7000 ทั้ง
ดูแล้ว ผมว่าภาพมันกระพริบมากๆ ดูแล้วปวดหัว
ไม่รู้ว่าเป็นเพราะแว่นมันแบตจะหมดหรือไง
แต่ผมใส่แว่นซ้อนแว่นสายตาไปเลย ซึ่งก็ใส่ได้ไม่มีติดขัด
มีคนอื่นที่ลองที่อื่นๆ แล้วเป็นอย่างผมไหมอ่ะ

#20 Bearmee

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 27 May 2010 - 04:23 PM

QUOTE(Burm @ May 27 2010, 03:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเพิ่งได้มีโอกาสดู 3D ใน it mall fortune
เครื่องน่าจะเป็น LED C7000 ทั้ง
ดูแล้ว ผมว่าภาพมันกระพริบมากๆ ดูแล้วปวดหัว
ไม่รู้ว่าเป็นเพราะแว่นมันแบตจะหมดหรือไง
แต่ผมใส่แว่นซ้อนแว่นสายตาไปเลย ซึ่งก็ใส่ได้ไม่มีติดขัด
มีคนอื่นที่ลองที่อื่นๆ แล้วเป็นอย่างผมไหมอ่ะ

มันกระพริบเป็นปกติครับ yoyo_33.gif เซ็งเหมือนกัน