`

Jump to content

- - - - -

Xtreamer Pro VS Dvico N1 Plus(Cafe) ѹ˹դѺ

7 replies to this topic

#1 club69

ѡ鹤

• Royal Executive Members

Posted 25 May 2010 - 11:48 AM

Xtreamer Pro VS Dvico N1 Plus(Cafe) อันไหนดีครับ

เลือกไม่ถูกอ่ะครับว่าจะเอาตัวไหนดี เห็นราคาใกล้เคียงกัน ใช้ชิปตัวเดียวกัน(หรือเปล่า) ชื่อเสียงก็ดีเหมือนๆกันอีก

ไม่เน้นโหลดบิต เพราะโหลดเองในคอมฯก็ได้ ระบบเสียงถ้ามีให้ครบก็ดี เผื่อไว้อนาคตจะซื้อ AVR แหล่มๆ

ไฟล์หนังถ้ารองรับได้หมดก็เยี่ยมสิ เพราะโหลดมาให้คนทั้งบ้านดู บางคนก็ดูแค่ vcd บางคนก็ ไฟล์ .avi หรือ .mkv

แล้วทั้ง 2 ยี่ห้อนี้เล่นไฟล์ MKV Hi-Def profile 5.1 ได้ไหมครับ หรือได้แค่ 4.1

ส่วนมากผมเน้นดู Full BD นะครับ อุตสาห์ไปโหลดมาเก็บไว้ 5-6 เรื่อง แต่ละเรื่องก็ 30 - 45 GB. ดูไม่ได้เสียดายแย่เลย

ช่วยทีครับ จะได้สรุปค่าใช้จ่ายหาตังค์มาซื้อซะที yoyo_04.gif

#2 thaiger

š Bejewel

• High Royal Executive Members

Posted 25 May 2010 - 02:07 PM

ตอนนี้ใช้ Extreamer pro อยู่ครับ
1. design สวย วัสดุดี การต่อสาย e Sata และ external HD ผ่านด้านหน้าได้เลย
2. รอ firmware ใหม่ ให้ท่อง Movies Jukebox แบบ เทพ ๆ ไม่น่านานเกินรอ
3. ระบบเสียง True HD 7.1 ปัญหาคือ ก็ต้องรอ firmware ยังไม่ออก เครื่องออกมาได้ 3 อาทิตย์แล้ว แต่ไม่น่าจะแห้วนะ

4. การใส่ HD 2.0 TB ยังมีปัญหาใส่ 2 ตัวไม่ได้ ต้องใส่ ช่องละ 1 TB ครับ แต่ถ้าเน้น external HD ก็อ่าน file ลื่นปรื๊ดไม่สะดุดหรอกครับ
5. าพแจ่มกว่าเครื่องเล่น Blueray อีกนะขอบอก
เอ้าดูระบบ Movie Jukebox ต่อไปนี้ไม่ต้องหาปกแล้ว แถมยังมีข้อมูลหนัง และ ระบบหาหนังตามตัวนักแสดง และ ผู้กำกับได้ด้วยครับ
http://forum.xtreamer.net/viewtopic.php?f=2&t=14993

#3 minime

MZ

Posted 25 May 2010 - 08:08 PM

เคยตั้งคำถามนี้กับตัวเองเหมือนกัน ว่าเอาตัวไหนดี สุดท้ายก็มาลงที่ Xtreamer Pro

เทียบกันตาม spec Xtreamer Pro ก็ได้เปรียบกว่าครับ ใช้ Chip Realtek 1283DD+ ตัวเดียวกับ Dvico M6600N ตัวละ 12900 บาท

แต่ Dvico N1+ ราคา 6 พัน กลับใช้ Chip Realtek 1073DD+ เป็นชิพตัวเดียวกับ Playon!

Ram Dvico N1 128 MB

Ram Xtreamer Pro 256MB มี e-sata 1 ช่อง Docking ในตัว 2 ช่อง ซื้อมาเสียบ HDD ดูได้เลยสบายๆ

จริงๆ profile 5.1 ตัวเก่าก็เล่นได้นะครับ แต่ที่เล่นไม่ได้เพราะ Ref frames มันเกิน 10 าพเลยแตก

แต่ Xtreamer Pro ทำออกมารองรับ Ref frames ถึง 16 เพราะฉะนั้น หายห่วงครับ เรื่องกลัวจะเล่น profile 5.1 ไม่ได้ มันเล่นได้แน่ๆ

เทียบกันแค่นี้ละกันครับ เดี๋ยวยาว เอาเป็นว่า รักตัวไหนชอบตัวไหนศึกษาดีๆครับ แล้วแต่สายตาคนชอบ

#4 Indyman

ѡ

Posted 16 June 2010 - 02:42 PM

ผมมีทั้ง Dvico N1 และ Xtreamer Mk1 (ตัวแรก) ก็มีข้อดีข้อเสียกันคนละอย่างครับ แต่ก็โอเคทั้งคู่ (ในแง่วัสดุ งานประกอบ และ firmware support ในความคิดผม Dvico N1 จะเหนือกว่าครับ แต่ Xtreamer ก็ดีตรงที่ steam ช่อง HD จาก dreamb0x มาดูบน LCD TV ได้ครับ เรียกว่าดูบอลโลกแบบ HD กันเพลินไปเลย yoyo_37.gif

ถ้า Xtreampro รองรับ HD audio ตามที่โฆษณาไว้ ก็น่าสนใจมากๆครับ (หวังว่าคงจะไม่หลอกเหมือนคราว xtreamer ตัวแรก yoyo_90.gif

#5 guest_james

ѡ¹鹷 1

Posted 19 July 2010 - 12:55 PM

Firmware Beta support True HD 7.1 ออกแล้วนะครับ

#6 X-Sy

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 22 July 2010 - 09:34 AM

ทั้ง 2 ตัวรู้สึกจะปล่อย FW True-HD ออกมาแล้ว แต่ถ้าเป็นผมคงเอียงมาที่ XT PRO มากกว่า N1 FW ไม่ได้ทิ้งกัน แถม XT Pro ใส่ HDD ได้ 2 ลูก นี่แหละโดน

#7 ppcboy

ѡͩҨ

Posted 23 July 2010 - 10:14 PM

View PostX-Sy, on 22 July 2010 - 09:34 AM, said:

ทั้ง 2 ตัวรู้สึกจะปล่อย FW True-HD ออกมาแล้ว แต่ถ้าเป็นผมคงเอียงมาที่ XT PRO มากกว่า N1 FW ไม่ได้ทิ้งกัน แถม XT Pro ใส่ HDD ได้ 2 ลูก นี่แหละโดน

#8 aiekung

ѡдѺ٧鹷 1

Posted 29 July 2010 - 08:15 AM

Xtreamer Pro Ǻ͡ ҹҡ ҾʪѴਹ ЪͺҡѺöʹ¹ HDD Ẻ¤Ѻ